PDA

View Full Version : เมตร หรือ มิลลิเมตร

beachboy
11-05-2008, 01:00 AM
พอดีว่าได้ไปอ่านกระทู้เก่าๆ ในเว้บบอร์ของสมาคมสถาปนิก
เขาถกกันยาวเหยียด ในเรื่องมาตรฐานการสเปคขนาดในแบบ(รวมถึงมาตรฐานการทำ งาน) ว่าควรจะใช้หน่วยเป็นอะไรดี
เห็นว่าน่าจะเป็นประโยชน์ เกี่ยวเนื่องกับพวกเราด้วย เลยขอสรุปเนื้อหาที่เขาถกกันมาให้อ่านครับ:)

-ในประเทศไทยส่วนใหญ่แล้ว งานสถาปัตย์ใช้หน่วยเป็นเมตร /interiorใช้หน่วยเป็นมิลลิเมตร

-มีบางแห่งใช้หน่วยเป็นเซนติเมตร

-คนที่ใช้หน่วยเป็นเมตร ก็มักจะต่อด้วยทศนิยม 2 ตำแหน่ง (ก็คือเซ็นติเมตรนั่นเอง)

-บางที่ใช้ทั้งทศนิยม 1ตำแหน่ง,2ตำแหน่ง,3ตำแหน่ง ปนๆกัน

-ประเทศอเมริกาอาจเป็นประเทศเดียวในโลกที่ใช้หน่วยเป็ น ฟุต-นิ้ว

-ถ้าไม่ต้องทำงานร่วมกับใครจะใช้หน่วยอะไร ก็คงไม่เดือดร้อน

-มาตรฐาน มอก./Iso ใช้หน่วยเป็นมิลลิเมตร-เมตร-กิโลเมตร (ขยับขึ้นที่ละ1000/ไม่มีเซ็นติเมตร)

-มาตรฐานสเปค อุปกรณ์+วัสดุก่อสร้าง เกือบทั้งหมดใช้หน่วย มิลลิเมตร

-แต่กับงานสเกลใหญ่ๆ ให้มาใช้หน่วยมิลลิเมตร คงลำบาก

:)

beachboy
11-05-2008, 01:06 AM
จนมาถึงคำตอบของคุณ วิญญู วานิชศิริโรจน์ ที่ดูจะเป็นข้อสรุปที่ค่อนข้างลงตัว

"เอาเป็นว่า จะบอกเรื่องข้อดีของการบอกระยะเป็น มิลลิเมตรอีกเรื่องแล้วกัน
วิทยาศาสตร์ล้วนๆ นะครับ ไม่ใช่ แค่ความรู้สึก

ในหน้ากระดาษหน้าแรก เราจะแจ้งก่อนว่า ระยะที่แสดงในแบบเป็นเมตร ยกเว้นแจ้งเป็นอย่างอื่น
การเขียนระยะ 10.00 จะหมายถึง 10เมตร
การเขียน 0.20 หมายถึง 20 เซนติเมตร
แต่พอเขียนสองเซนติเมตร ก็จะเขียนว่า 2 ซม.

มีคนพยายาม แก้ปัญหาเรื่องนี้โดยแปลระยะทั้งหมดเป็นเมตร
กระดาษหน้าแรก เราจะแจ้งก่อนว่า ระยะที่แสดงในแบบเป็นเมตร โดยไม่มีข้อยกเว้น
ระยะ 10.00=10 เมตร
ระยะ 0.20=20เซนติเมตร
ระยะ 0.02=2เซนติเมตร
แต่พอเป็น 2.5 เซนติเมตร คราวนี้แหละเป็นปัญหาละ ทำไง
เขียนเป็น 0.025 ไง อืมได้เหมือนกัน
ปัญหาตามมาอีก ถ้าเป็น 1เมตร 15.5เซนติเมตรละ ทำไง
เขียนเป็น 1.155 ไง

ปัญหาเกิดแล้วละ เพราะจุดที่ว่านะตัวปัญหา
เวลาเราย่อแบบ หรือ ถ่ายแบบซ้ำๆมาก ตัวจุดจะหายก่อนตัวอื่น ตัวเลขเลยแสดงว่า
เท่ากับ 1155 แต่ไม่รู้จุดอยู่ไหน
ตกลงระยะคือ 11เมตร 55เซนติเมตร หรือ 1เมตร 15.5เซนติเมตรกันแน่ :o

สิ่งที่มีเหตุเบื้องหลังก็คือ ถ้าเราให้ค่าทั้งหมดเป็น มม.
10เมตร แสดงเป็น 10,000
20เซนติเมตร แสดงเป็น 200
2.5 เซนติเมตร แสดงเป็น 25
1.155 เมตร แสดงเป็น 1,155

มีคนหาเรื่องอีก ว่า ลูกน้ำหายทำไง
ก็ขอเรียนว่าลูกน้ำไม่ได้มีความหมายใดๆเลยเป็นเพียงต ัวที่ทำให้อ่านค่าได้ง่ายนั้่นเอง
จะเขียนเป็น 1,100 หรือ 1100 ได้ทั้งน้น แต่ผมจะกำหนดให้คนเขียนเขียนเป็น 1,100 เสมอเพื่อความสะดวกในการอ่านค่า

มีคนแย้งอีกว่า แล้วค่าครึ่ง มม ละทำไง ปัญหาเดียวกันปัญหานี้แก้ง่าย
ไม่มีค่าต่ำกว่ามิลลิเมตร ครับ ;)

นี่เหตุผลหนึ่งนะ ที่ไม่ได้นั่งเทียนเขียน แต่มาจากการปฏิบัติวิชาชีพจริงๆนะครับ"

.......
ใครอยากอ่านกระทู้เต็มก็ตามไปอ่านได้ที่
http://www.asa.or.th/2008/index.php?q=node/93351

Nut
11-05-2008, 01:19 AM
ประเทศเราใช้หน่วยวัดเยอะมาก ถือเป็นความหลากหลายจนกลายเป็นความเคยชิน
นอกเหนือจากที่กล่าว เรายังมี หุน เชียะ หลา คืบ ศอก วา ฯลฯ

mr_renderman
11-05-2008, 02:44 AM
ตอนผมเรียนเคหภัณฑ์... อาจารย์ย้ำนักหนา... เขียนแบบเฟอร์นิเจอร์ และลงช่อบปฎิบัติการ ให้ใช้หน่วยมิลลิเมตร

แต่เรียนประมาณราคา... พอมาถึงเรื่องของวัตถุดิบ...หน้าไม้ดันใช้หน่วยนิ้ว. ..

พอมาเรื่องกระจก..ถ้าเป็นความหนา ให้ใช้หุน...

มึนกันไปเลยทีเดียวครับ... นี่แค่เฉพาะงานอินทีเรียนะครับ...

koboriman
11-05-2008, 02:58 AM
ที่จริงถ้าคนทำงานด้วยกันมาก่อน บอกกันก็รู้แล้วครับ อาจจะเขียนแบบเป็นหลักฐานไว้ แต่ถ้าไม่มรู้จักกันมาก่อนก็คงมึน
แล้วถ้าแบบที่เขียนออกมามีมาตราส่วนบอกแน่ชัดวางสเกล ลงไปปั๊บ ก็คงรูเลยครับว่าตัวเลขนั้นหมายถึงอะไร ถ้าจุดหายหน้างานก็จะด่ามาเองครับ ไอ้คนเขียนแบบมันเขียนยังไงวะ :)
ผมก็เคยสงสัยเหมือนกันครับทำไมไม่เอาสักอย่างเขียนแบ บเป็นมม. แต่พอเขียนแบบขยายบอกเป็นหุน เป็นนิ้วซะงั้น :confused:

SINBATT
11-05-2008, 06:06 AM
ผมเห็นมหาวิทยาลัยบางแห่งสมัยนี้ได้สอนการเสป็ก dimention อีกวิธีนึงครับ
คือ จะใช้วิธีการเสป็กเป็นหน่วย มิลลิเมตร แต่จะมีวิธีการเขียนอีกแบบนึงคือ
จะใช้วิธีการ วรรค แทนการใช้จุดทศนิยมครับผม ตัวอย่างเช่น

1 000 จะมีค่าเท่ากับ 1 เมตร ครับ
2 300 จะมีค่าเท่ากับ 2 เมตร 30 เซนติเมตรครับผม
18 550 จะมีค่าเท่ากับ 18 เมตร 55 เซนติเมตรครับผม

ซึ่งจะเห็นว่า เค้าได้ให้ใช้จุดทศนิยม 3 ตำแหน่งมาเลย
ซึ่งน่าจะมีประโยชน์กับการเขียนแบบพวก Detail ต่างๆ หรือการเขียนโครงการ
ที่ไม่ใหญ่มากนัก ส่วนโครงการที่ใหญ่ๆ ที่ต้องบอก dimention เป็นภาพกว้างผมว่าน่าจะเกิดปัญหาตามมาแน่ๆครับ :):):)

ปล. ทุกวันนี้ผมคุยกับช่างรับเหมางาน Interior ยังคุยกันด้วยหน่วย 3 หน่วยปนกันไปมาอยู่เลยครับ มิลลิเมตร เซนติเมตร เมตร :)
ซึ่งจะขึ้นอยู่กับความเหมาะสม ณ งานนั้นๆครับ

keano-manz
11-05-2008, 08:34 AM
:homlai: :homlai: :homlai:

beachboy
11-05-2008, 09:50 AM
การทำงานแล้วใช้หน่วยแบบ สะเปะสะปะ หรืออาศัยความเคยชิน นั่นหล่ะครับที่เรียกว่า"ไม่มีมาตรฐาน"
(ขนาดหน้าไม้ ยังมีแยกแยะว่า นิ้วเต็ม-นิ้วไม่เต็ม เป็นขนาดก่อนแต่งผิวหรือหลังแต่งผิว ด้วย)
มันเป็นปัญหาเดิมๆ ที่ต้องมานั่งอธิบายกันในทุกโปรเจค
แล้วพอมีความเสียหายเกิดขึ้น ก็โบ้ยความผิดกันโดยอาศัยความเคยชินเป็นมาตรฐาน :o

ความเคยชินที่ใช้กันมาเราก็คงต้องเรียนรู้ไว้แหล่ะคร ับ เพื่อใช้คุย ใช้ประสานงานกับช่างหรือฝ่ายอื่นๆ ที่หน้างาน

แต่ในเอกสารที่ใช้เป็นหลักฐาน มันก็ควจะมีมาตรฐานที่แน่นอน ใช้อ้างอิงได้ชัดเจน เช่น
ถ้าระบุขนาดวงกบหน้าต่างไว้ในแบบว่า 42 ก็แปลว่าขนาด 42 มม.
คุณช่างไม้ที่ทำวงกบจะใช้ไม้หน้าไหน กี่นิ้ว ตามทีมี่ในตลาด จะไสแต่งเพิ่มแค่ไหนมันก็เป็นหน้าที่ของคุณ
แต่สุดท้ายมันต้องได้ 42 มม.เพราะไม่งั้นมันจะไม่สัมพันธ์กับองค์ประกอบอื่นๆ ที่ต้องมาประกอบกัน
บานพับ มือจับ ความหนากระจก ที่สั่งซื้อมา ล้วนใช้หน่วยเป็นมิลลิเมตร และไปเปลี่ยนแปลงเขาให้มาเท่ากับเราไม่ได้

....
การใช้มิลลิเมตรเป็นมาตรฐาน ทำให้เราตัดปัญหาเรื่องจุดทศนิยม ไปได้สิ้นเชิง
การใช้ทศนิยมสามตำแหน่ง เป็นมาตรฐาน(ในหน่วยเมตร) มันจะสัมพันธ์กับตำแหน่งของ (,) ที่ใช้คั่นหน่วยพอดี
ทำให้ตัดปัญหาเรื่องหลงตำแหน่งไปได้เช่นกัน

เซ็นติเมตร หรือหน่วยในมาตราอื่นๆ ควรจะอยู่ในภาษาพูดเพื่อใข้ในการประสานงานเท่านั้น
เพราะถ้าปรากฎในเอกสารมันจะเป็นตัวพาให้งง :p

เราอาจต้องยอมฝืนความเคยชินในบางเรื่อง เพื่อเริ่มต้นสร้างมาตรฐาน นะครับ :)

beachboy
11-05-2008, 10:39 AM
แล้วถ้าแบบที่เขียนออกมามีมาตราส่วนบอกแน่ชัดวางสเกล ลงไปปั๊บ ก็คงรูเลยครับว่าตัวเลขนั้นหมายถึงอะไร

อ่า ตรงนี้ต้องระวังนิดนึงครับ เพราะในแบบก่อสร้างทั่วไปมักระบุไว้เสมอว่า
"ให้ใช้ระยะจากตัวเลขที่ระบุไว้เท่านั้น ห้ามวัดจากแบบ"

เราจึงไม่ควรแนะนำให้ช่างวัดระยะโดยตรงจากแบบนะครับ :)

ฉัตรมงคล
11-05-2008, 11:47 AM
เป็นความรู้ที่ดีเยี่ยมเลยครับ ขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่กรุณามีน้ำใจตั้งกระทู้นี้ขึ้ นมาครับ
เพราะหากเราไม่รู้จักหน่วย เมตร เซ็น มิลลิเมตร เนี้ย ทำอะไรไม่ได้เลย ต่อให้เขียน เค็ดเป็นก็แทบไม่มีประโยชน์

Nut
11-05-2008, 12:06 PM
การระบุระยะของอาคารจะใช้หน่วยเป็น เมตร หรือ มิลลิเมตร ไม่น่าเป็นปัญหาหลัก ใช้อะไรก็ได้แล้วแต่ว่าจะตกลง สมาคมฯอาจเป็นตัวตั้งตัวตีให้เปลี่ยนการวัดระยะมาเป็ นหน่วย มิลลิเมตร ได้
แต่การจะเปลี่ยนทั้งหมดที่อยู่ในแบบให้เป็นมิลลิเมตร เป็นเรื่องยาก

ปัญหาอยู่ที่ตอนเขียนสเปคดีเดล ระบุขนาดวัสดุ
กระจกนี่ไม่เป็นไรเพราะความหนาระบุเป็น มม. อยู่แล้ว แต่ ไม้ 1"1/2 x 3" ควรสเปคว่าอะไร
หรืออย่างระบุในแบบว่าตรงนี้จะติดทีวี LCD 40" เราจะเขียนสเปคยังไง

ผมมองว่าความไม่มีมาตรฐานที่เรากล่าวถึง ก็คือมาตรฐาน นั่นเอง
แต่เป็นมาตรฐานของคนอื่น วงการอื่นที่เราต้องผสมผสานเข้าด้วยกันให้ลงตัว
เพราะการเขียนแบบก่อสร้างคือการสื่อสารภาษาก่อสร้างใ ห้คนที่มาดูแบบได้เข้าใจตรงกันเท่านั้นเอง เมื่อนำคอนเซ็ปนี้มาใช้ในประเทศไทยที่มีความหลากหลาย แบบก่อสร้างของเราจึงดูสะเปะสะปะ รวมมิตร ในแบบเดียวมีทั้ง เมตร มิลลิเมตร นิ้ว ฟุต หุน ตราบใดที่แบบก่อสร้างนี้ใช้ในเมืองไทยมันคือมาตรฐานข องไทย ภาษาของไทยที่สื่อสารถึงช่างที่เป็นคนไทย
เวลาเราทำแบบไปใช้ที่ประเทศอื่น ผมเชื่อว่าออฟฟิศก็คงสั่งให้สเปคตามมาตรฐานของประเทศ นั้นๆเช่นกัน

สำหรับผมไม่ซีเรียสเลยครับ แบบมายังไงผมก็ทำงานได้หมด ไม่มีปัญหาใดๆ

Mrs tiger
11-05-2008, 01:05 PM
ที่ออฟฟิศก็มีหลากหลายเหมือนกันค่ะ ทั้งเมตร ม.ม นิ้ว ฟุต หุน เซ็น ก็แล้วแต่ว่า ขึ้นอยุ่กับงานอะไร อย่างจะส่งแบบเฟอร์นิเจอร์ให้ช่างทำ ถ้าจะบอกเป็นม.มไป เค้าก็คงจะดุกันลำบาก เพราะตลับเมตรก็มี แค่ นิ้ว เมตร ซ.ม แต่อย่างที่ทำงานอยุ่กับบ.ฝรั่งตอนนี้ เค้าจะกำหนดขนาดของเฟอร์นิเจอร์มาเป็น นิ้ว กับฟุต อันนั้นก็ง่ายหน่อย ส่งให้ช่างดู ก็ทำตามได้เลย...ก็คิดว่าไม่น่ามีปัญหาอะไรนะคะ ขึ้นอยุ่กับความเข้าใจระหว่างเรากับช่างและลูกค้ามาก กว่า...:)

beachboy
12-05-2008, 12:06 PM
การแปลงข้ามมาตราเป็นอีกประเด็นที่ต่างจากหัวข้อกระท ู้
แต่ก็มันเป็นปัญหาจุกจิก สำหรับช่างไทย(และน่าจะได้รับการปรับแก้ไขมานานแล้ว)

สำหรับคนที่ทำงานสถาปัตย์ จะประเมินว่า 1 นิ้ว = 2.5 ซม. ก็ไม่น่าจะมีปัญหา
คนที่ทำงาน interior ก็จะประเมินว่า 1 นิ้ว = 25.4 มม. ละเอียดขึ้นไปอีก
แต่ถ้าเป็นช่างไม้ ช่างเฟอร์นิเจอร์ 1 นิ้ว กับ 25.4 มม.เขาก็ว่ามันไม่เท่ากันหรอก :cool:

ขนาดที่ดินเป็นตารางวา ขนาดพื้นที่บ้านเป็นตารางเมตร
ไม้ท่อนเดียวกันแท้ๆ หน้าตัดเป็นนิ้ว ความยาวเป็นเมตร ปริมาตรเป็นลบ.ฟุต

ในเบื้องต้น เราคงต้องเรียนรู้ความสะเปะสะปะเหล่านี้เพื่อจำไปใช้ งาน
แต่ในสเตปต่อไป ผมว่าเราก็ควรจะค่อยๆปรับแก้ให้มันมีมาตรฐานมากขึ้นก ว่านี้นะครับ

ปัญหาอยู่ที่ตอนเขียนสเปคดีเดล ระบุขนาดวัสดุ
กระจกนี่ไม่เป็นไรเพราะความหนาระบุเป็น มม. อยู่แล้ว แต่ ไม้ 1"1/2 x 3" ควรสเปคว่าอะไร
หรืออย่างระบุในแบบว่าตรงนี้จะติดทีวี LCD 40" เราจะเขียนสเปคยังไง

อย่างงานผมเอง ขนาดไม้จะระบุเป็นมิลลิเมตรทั้งหมด ส่วนจะใช้ไม้หน้ากี่นิ้วมาทำ มาไสแต่ง ผมถือเป็นหน้าที่ของช่างครับ
หากมีการขอปรึกษาเพื่อปรับแก้ขนาดเพื่อความสะดวกในกา รจัดซื้อวัสดุ ก็คุยในรายละเอียดกันภายหลัง โดยยังคงมาตรฐานโดยรวมไว้ที่มาตราเมตริก

ส่วนขนาดทีวี 40 นิ้ว เป็นแค่ระยะวัดแนวทแยงของจอภาพ
ผมเชื่อว่าน่าจะมี dimension ของ body ในมาตราเมตริกระบุไว้ที่ข้างกล่องนะครับ
.............
ถ้าเราไม่ต้องปวดหัวกับปัญหาที่เกิดจากการแปลงหน่วย คงมีเวลาไปทำอย่างอื่นอีกได้เยอะเลย :)

beachboy
12-05-2008, 12:27 PM
อย่างจะส่งแบบเฟอร์นิเจอร์ให้ช่างทำ ถ้าจะบอกเป็นม.มไป เค้าก็คงจะดุกันลำบาก เพราะตลับเมตรก็มี แค่ นิ้ว เมตร ซ.ม

ถ้าเป็นผม..ผมจะบอกช่างว่า
"ถ้าคุณเป็นช่างที่มีคุณภาพจริง คุณต้องเรียนรู้และทำให้ได้" :cool:

adisak wanprapa
12-05-2008, 01:07 PM
ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ ปกติส่วนตัวผมนะ ถ้าเป็นงานที่สเกลไม่ใหญ่มาก ใช้ช่างเราเอง จะระบุเป็น cm.ครับ เพราะเคยระบุเป็น เมตรแล้วช่าง หลังบ้าน งงครับทำงานยากเพราะเข้าใจยาก แต่ถ้าเป็นงานที่สเกลใหญ่ที่ต้องจ้างผู้รับเหมาข้างน อก จะใช้เมตร ตลอดครับ:D

EddO
12-05-2008, 01:21 PM
อันนี้เป็นความรู้มากๆเลยครับพี่เอก
ส่วนกระทู้ผมเป็นแบบมุมของผมนะครับ อาจไม่เกี่ยวกับกับทางสถาปัตย์ แต่เป็นในส่วนงานเขียนแบบเครื่องกลครับ
จะใช้หน่วย มิลลิเมตรทั้งหมด แต่ถ้าเล็กว่า มิลลิเมตร จะใช้ว่า ไมค่อน (1/1000 มม.) ถามว่าจำเป็นไหมหน่วนเล็กแค่นี้
ตอบ จำเป็นมากๆครับ ในงานเครื่องกล ผิดพลาดกันได้แค่หน่วยไมค่อนเท่านั้น เช่นงาน แม่พิมพ์พลาสติก งานสวมอัดเพลา งานแม่พิมพ์โลหะ

โพสของผมแค่มาขยายความครับ และเห็นด้วยกับการเขียนหน่วยมิล ผิดพลาดได้ยากหน่อยครับ แต่เลขมันเยอะไปเท่านั้นเอง