PDA

View Full Version : ขอรบกวนพื้นที่ปรึกษาเรื่องงานหน่อยค่ะ

ploymix
13-06-2008, 10:49 AM
ตอนนี้กำลังตัดสินใจจะลาออกจากงานที่ทำอยู่ค่ะ เนื่องจากว่าตาลได้งานใหม่ที่ให้เงินเดือนเยอะกว่าเด ิมประมาณ 40%
แต่พอนำเรื่องนี้ไปปรึกษาใครๆ ประมาณ 80% จะบอกว่าให้อยู่ต่อที่เดิม เนื่องจากสวัสดิการดีมาก โดยที่เก่าให้..

- ประกันสังคม / ประกันหมู่ของ AIA / เบิกค่ารักษาพยาบาลได้ปีละไม่เกิน 20,000 บาท รวมค่าทันตกรรมได้ตามจริง
- มีส่วนลดสำหรับการซื้อสินค้าในเครือของบริษัท สวัสดิการร้านอาหารสำหรับพนักงาน
- เงินช่วยเหลือค่าเล่าเรียนบุตร / ค่างานศพบิดา-มารดา / แต่งงาน / เบิกค่ารถค่าน้ำมันได้ มีโอที
- โบนัสประจำปีเฉลี่ยที่ 2-4 เดือน กองทุนสำรองเลี้ยงชีพ
- มีเงินกู้พนักงานสำหรับซื้อบ้าน / วันหยุดประจำวันเกิด
- ทำงาน จ-ศ

ปัญหาคือ ... งานที่ทำอยู่มันค่อนข้างหนักมากๆ ตาลเป็นคนเดียวในแผนกที่ทำงาน 2 อย่าง
คือ ทำทั้งงานกราฟฟิกสิ่งพิมพ์ ตั้งแต่ key-visual ไปจนถึงวางเลย์ ส่ง AW แล้วยังต้องทำงานหลักคือ Exhibition ด้วย
ซึ่งคนอื่นๆ จะแยกหน้าที่กันไปเลย คือกราฟฟิกก็ทำแต่กราฟฟิก งานบูธก็ทำแต่บูธ T^T

ช่วงแรกก็สบายใจดีค่ะ เพราะไม่ได้มีภาระค่าใช่จ่ายอะไรมาก ทำงานสบายๆ
แต่ตอนนี้แม่มาอยู่ด้วย แล้วท่านค่อนข้างอายุมากแล้ว ตาลเลยให้พักงาน แล้วส่งเงินไปให้แกใช้ทุกเดือนๆ เลยมีค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้นมา
ตรงนี้..ประจวบเหมาะกับมีพี่คนนึงมาชวนทำงาน ไปคุยกันมาแล้วค่อนข้างถูกใจ ให้เงินเยอะว่าเดิม :D
แต่สวัสดิการแค่ทั่วไปคือมีประกันสังคม / โบนัสประจำปี (อันนี้ปีแรกตาลไม่ได้แน่นอน)
และก็เที่ยวประจำปี ทำงาน 8.30-17.30 หยุด ส-อา
งานเป็นแนวเดิมคืออีเว้นท์เอเจนซี่ ตาลเข้าไปดูในส่วนนี้เป็นหลัก มีน้องอีก 2 คนในทีมเป็นสถาปนิกและกราฟฟิก
(บริษัทนี้ทำบูธอาษาน่ะค่ะ)

ที่ไม่แน่ใจคือ ... บริษัทเพิ่งเปิดได้ไม่ถึง 2 ปีเลยค่ะ :ehh:

ปรึกษาแม่ แม่บอกทำที่เดิมไปก่อน เศรษฐกิจแบบนี้เผื่อบริษัทที่ตาลจะไปเค้าเจ๊งขึ้นมา ซวยเลยนะลูก
ปรึกษาเพื่อน เพื่อนบอกคล้ายๆแบบแม่บอกค่ะ ให้เลือกเอาว่าจะเอาความมั่นคง หรือเอาเงิน

เรื่องนี้ค่อนข้างดังไปถึงหูเจ้านาย วันก่อนแกเรียกไปคุยบอก

"พี่ก็ว่าฐานเงินเดือนมันแปลกๆ
เอาเป็นว่าจะปรับเงินเพิ่มให้แต่คงไม่ได้เท่าที่ใหม่ นะ (องค์กรมันใหญ่ต้องเข้าใจ)
พูดตามตรงให้พี่หาคนมีประสบการณ์เงินเดือนเท่าตาลพี่ ก็คงหาไม่ได้แน่ๆ
อยากให้รอก่อนซักเดือนนึง จะทำเรื่องให้ แต่ ถ้าไม่ได้ ตาลรอได้ไหม ปลายปีพี่จะเพิ่มโบนัสให้ " :o

เอาไงดีคะ ตาลควรอยู่หรือไป รอความหวังลมๆแล้งๆ หรือมุ่งหน้าไปคว้าของที่มันรออยู่แล้วเลยดีกว่า

bananaboath
13-06-2008, 11:00 AM
- ประกันสังคม / ประกันหมู่ของ AIA / เบิกค่ารักษาพยาบาลได้ปีละไม่เกิน 20,000 บาท รวมค่าทันตกรรมได้ตามจริง
- มีส่วนลดสำหรับการซื้อสินค้าในเครือของบริษัท สวัสดิการร้านอาหารสำหรับพนักงาน
- เงินช่วยเหลือค่าเล่าเรียนบุตร / ค่างานศพบิดา-มารดา / แต่งงาน / เบิกค่ารถค่าน้ำมันได้ มีโอที
- โบนัสประจำปีเฉลี่ยที่ 2-4 เดือน กองทุนสำรองเลี้ยงชีพ
- มีเงินกู้พนักงานสำหรับซื้อบ้าน / วันหยุดประจำวันเกิด
- ทำงาน จ-ศ

แต่สวัสดิการแค่ทั่วไปคือมีประกันสังคม / โบนัสประจำปี (อันนี้ปีแรกตาลไม่ได้แน่นอน)
และก็เที่ยวประจำปี ทำงาน 8.30-17.30 หยุด ส-อา
งานเป็นแนวเดิมคืออีเว้นท์เอเจนซี่ ตาลเข้าไปดูในส่วนนี้เป็นหลัก มีน้องอีก 2 คนในทีมเป็นสถาปนิกและกราฟฟิก
(บริษัทนี้ทำบูธอาษาน่ะค่ะ)

เทียบดูแล้วทำที่เก่าดีกว่าห็นๆครับ แต่ถ้าอยากเสี่ยงอยากลองก็เชิญนะครับ แต่จากที่อ่านข้อมูลมาที่ใหม่ดูแล้วงานหนักแน่ๆ ที่เก่าด้านความมั่นคงและสวัสดิการดีกว่าเห็นๆ ตอนนี้ตาลอาจเห็นว่ามีไปก็แค่นั้นแต่อไปนี่มันจะช่วย ชีวิตเราได้เยอะเลยนะ ดูๆแล้วทำที่เก่าน่าจะดีกว่านะ ตอนนี้พี่ว่าตาลน่าจะอยู่ในช่วงเบื่องานซะมากกว่า เรื่องค่าใช้จ่ายนี่อาจมีส่วนแต่ไปที่ใหม่นี่ถือว่าเ สี่ยงมากดูแล้วงานโหดแน่ๆ แต่ก็แล้วแต่ครับตรงนี้ ชีวิตเลือกเองได้ครับ :)

phol_66
13-06-2008, 11:02 AM
ผมว่าเรื่องนี้น้องตาลคงมี คำตอบอยู่ในใจแล้วล่ะครับ เพียงแต่อยากได้เสียงสนับสนุน เพื่อเพิ่มความมั่นใจ ส่วนตัวพี่มองว่า ในเมื่องานใหม่ ไม่ได้มีความท้าทายใหม่ๆอีกทั้งยังหาความมั่นคงไม่ได ้ การปรับตัวกับที่ทำงานใหม่อาจไม่ใช่เรื่องยาก แต่ก็ไม่ใช่เรื่องง่าย ถ้าตาลบอกว่าที่ใหม่มีสิ่งใหม่ๆให้ทำ มีความท้าทาย อีกทั้งเงินเดือนมากขึ้น อันนี้พี่ว่าน่าสนับสนุนเต็มที่ครับ แต่ในเมื่อสิ่งที่เรากำลังจะเข้าไปมันไม่ได้มีความท้ าทายใหม่ๆเราจะเปลี่ยนไปเจอความจำเจ ทำไมละครับ?(อันนี้พี่คิดเองนะ) การเปลี่ยนงานเพื่ออัพเงินเดือนไม่ใช่เรื่องยาก แต่ขอให้เรามั่นใจว่ามันคุ้มค่ากับที่เรายอมที่จะไปจ ากที่เก่า สุดท้ายก็อยู่ที่ตัวน้องตาลเองแล้วครับ พี่เชื่อว่าตาลคงได้รับสิ่งดีๆมากขึ้นไม่ว่าจะที่ใหม ่หรือที่เก่า ขอให้ประสบความสำเร็จในการตัดสินใจครับ เอาใจช่วย :)

cartoon_drunk
13-06-2008, 11:12 AM
ในความเห็นพี่นะเศรษฐกิจขณะนี้ยังไม่แน่ไม่นอนแล้วเป ็นบริษัทเอเจนซี่ด้วยแล้วนะความมั่นคงค่อนข้างน้อยแล ะอยู่ได้ก็ต้องมีงานป้อนมาตลอดแทบจะฝากชีวิตไว้กับ AE เลยก็ว่าได้ งานที่ได้มาก็ได้กำไลค่อนข้างมากโดยที่ไม่ต้องเหนื่อ ยอะไรมากนักแต่ในช่วงสภาวะเศรษฐกิจแบบนี้นะควรจะเอาค วามมั่นคงไว้ก่อน ได้เงินมากก็จริงแต่จะได้นานขนาดไหน-ขนาดบริษัทที่พี่ทำอยู่ก็มั่นคงมาก ตอนนี้ถ้าไม่จำเป็นจริงๆก็ไม่จ้างเอเจนซี่เด็ดขาด พยายามจบในอินเฮาส์ให้ได้แล้วเรียกซัพมาทำโปรดักชั่น อย่างเดียว จากแต่ก่อนใช้เอเจนซี่ตลอด...งานที่ตาลทำอาจจะหนักแต ่ถ้าทำไปเรื่อยๆมันก็จะชินแต่ตาลต้องไม่เอาไปเปรียบเ ทียบกับคนอื่นว่าทำน้อยกว่าเรา ต้องคิดว่าที่งานเราเยอะกว่าเราก็ได้อะไรมากกว่าหรือ เพราะหัวหน้าเห็นเราเก่งกว่าคนอื่นจึงให้เรารับผิดชอ บมากกว่าคนอื่นๆถ้าคิดแบบนี้ได้ตาลจะเลิกท้อเลยเชื่อ พี่สิ เป็นความเห็นส่วนตัวของพี่นะส่วนจะเลือกตรงไหนนั้นก็ อยู่ที่ตัวตาลแล้วล่ะ ยังไงพี่ก็เป็นกำลังใจให้น้องสู้นะขะรับ...:)

Nut
13-06-2008, 11:16 AM
ขอยืมคำพี่ป๊อกมาใช้
" การเปลี่ยนแปลงคือความเสี่ยง"

ถ้าผมเป็นน้องตาล จะทำงานที่เก่าต่อไปเรื่อยๆ
จนกว่าความเสี่ยง เมื่อมีการเปลี่ยนแปลงลดลง

mr_renderman
13-06-2008, 11:20 AM
ที่เก่าจ๊ะ .... เข้ามาให้ความเห็น...

สำหรับเรื่องงานที่มันเกินสโคปไปนั้นก็มีสองทางเลือก ...

1. ขอเพิ่มเงินเดือน ...ซึ่งก็น่าจะได้แล้วนะ จากที่บอก...

2. ขอคนเพิ่ม ไม่ก็ใช้การจ้างเอาท์ซอร์สเอา...

ดีซะอีกนะพี่ว่า.. มันเป็นการช่วยเราฝึก Manage ตั้งแต่ตอนนี้... พอเรารู้พื้นฐานของงานได้อย่างครอบคลุมแล้ว ต่อไปเราก็มีประสพการณ์มากพอที่จะดูแลคนที่ทำงานด้าน นี้ หรือ อื่นๆได้ และ/หรือ เป็นหัวหน้า หรือ ผจก. ด้านนี้ได้น่ะจ๊ะ....

ตอนนี้ หนูตาลได้เงินเดือน และ สวัสดิการเยอะกว่าพี่เกือบเท่าตัวเชียวนะ... :)

rah
13-06-2008, 11:21 AM
จากที่อ่านมา ถ้าเปนผม ไม่ย้ายแน่นอนครับ สวัสดิการดีขนาดนี้สำหรับผมแล้วหายากครับ (ถ้าทำงานแบบคุณตาลเปนจะขอไปอยู่แทนเลยครับ:D )

KKITTI91
13-06-2008, 11:26 AM
อ่านดูแล้ว เหมือนทำที่เก่าแล้วสบายใจกว่านะครับ
ขนาดเจ้านายเรียกไปคุยนี่
ผมว่า อยู่ที่เก่าดีกว่า

keano-manz
13-06-2008, 11:27 AM
ผมว่าเป็นจุดที่สำคัญเหมือนกันนะ เรื่องแบบนี้

ถ้าถามผม ผมก็ตอบว่าแล้วแต่คุณ เพราะผมเอง ก็ตัดสินใจอะไรแล้วแต่ผม เหมือนกัน
การเปลี่ยนแปลงมันไม่ได้หมายความว่าจะเจอสิ่งที่ดีกว ่าเสมอไป แต่ในขณะเดียวกัน
การที่ไม่กล้าเปลี่ยน มันก็อาจทำให้เราพลาดโอกาสดีๆในชีวิตได้อีก

ผมชอบข้อความที่คุณจอม บอกกับผมเสมอว่า " ถ้ามึงไม่เริ่ม เมื่อไหร่มึงจะโต"
ถ้าตาลไม่เริ่ม และมัวแต่กลัวความเปลี่ยนแปลง มันก็จะทำให้ตาลสูญเสียโอกาสและเสียเวลาเริ่มต้นไหม่ อาจจะทำให้เริ่มต้นช้ากว่าคนอื่นไปอีก 1 ก้าวก็ได้

ผมไม่ได้แนะนำว่าไปที่ไหม่เถอะ หรือให้อยู่ที่เดิมดีกว่า การเปลี่ยนแปลงทุกๆอย่าง มันมีความเสี่ยงเสมอ อนาคตจะดีขึ้นหรือเลวลง มันอยู่ที่เรากำหนด
และก็ขอให้จำใว้ว่า การตัดสินใจในวันนี้ ไม่ว่าใครจะมองว่าคิดผิดหรือคิดถูก มันก็เป็นที่เลือกที่ดีที่สุดสำหรับเรา ณ เวลานั้นๆ

ไม่ว่าจะเลือกทางไหนก็ขอให้เราทำเต็มที่ อย่ามัวคิดเสียดายอะไรอีก ทำให้รู้ว่าเราเลือกทางถูกต้องแล้ว

การเปลี่ยนแปลงทุกครั้งมีความเสี่ยง ควรศึกษาข้อมูลก่อนตัดสินใจ :D

design
13-06-2008, 11:31 AM
ที่เก่า ดีกว่าคับ ถ้าเศรษฐกิจดี กว่านี้ตัวเลือก อาจไม่ต้องคิดมากคับ

ทำอะไรที่มัน ชับ ชับ ไว้ก่อนดีกว่าคับ ผมเองยังยอมย้าย บ้าน

เพื่อมาอยู่บ้านพัก บ. เลยคับ ทั้งๆ ที่รู้ว่า มี Air มี Tv มีเครื่องทำน้ำอุ่น ไม่ต้อง

จ่ายค่าน้ำ - ไฟ

samapol ketroj
13-06-2008, 11:39 AM
ขอยืมคำพี่ป๊อกมาใช้
" การเปลี่ยนแปลงคือความเสี่ยง"

ถ้าผมเป็นน้องตาล จะทำงานที่เก่าต่อไปเรื่อยๆ
จนกว่าความเสี่ยง เมื่อมีการเปลี่ยนแปลงลดลง

เห็นด้วยกับพี่นัทนะครับ......ให้อัตตราความเสี่ยงน้ อยลง..ค่อยเปลี่ยนก็ไม่สายนะผมว่า

ก้าวช้าไปหน่อย....โตช้าไปนิด..แต่เป็นไปแบบมั่นคง.. ..น่าจะดีกว่านะครับ...:D

t_z
13-06-2008, 11:39 AM
(ความคิดเห็นส่วนตัว) ทำที่ใหม่เลยครับ มีความท้าทายมากขึ้น มีแรงจูงใจในการทำงานมากขึ้น

เพราะสิ่งที่มันจะเข้ามาให้เราเผชิญนั้น มันจะมีแรงขับเคลื่อนจากภายในของเรา ทำให้เรารู้สึกอยากที่จะทำมัน

มีจะมีแรงกระตุ้นลึก ๆ ให้กับทั้งกายและใจ :jarkk: :jarkk:

ดูแล้วคุณตาลน่าจะเซ็งและหมดใจกับที่ทำอยู่ในปัจจุบั น แต่ถ้าข้อเสนอใหม่ที่เจ้านายมอบให้แล้ว คุณตาลคิดว่า

มันก็เป็นแรงขับเคลื่อน หรือแรงจูงใจได้ดีเหมือนกัน ก็อยู่ที่การตัดสินใจของคุณแล้วครับ

:jarkk: :jarkk: :jarkk:

ploymix
13-06-2008, 11:41 AM
โอ้!...คำตอบล้นหลามจริงๆค่ะ ต้องขอขอบพระคุณทุกท่านมากๆค่ะ
ขอบพระคุณ พี่เปี๊ยก, พี่พล, พี่การ์ตูน, พี่นัท, พี่เอก(ขออภัยที่ตั้งห้องนั่งเล่นนะคะ ) คุณ rah, พี่กิตติ พี่จักร และคุณ design

คำตอบจากในกระทู้นี้ ตาลจะนำกลับไปคิดทบทวนอีกทีค่ะ
บอกตามตรงว่า ในใจลึกๆแล้วก็ยังตัดสินใจไม่ได้จริงๆ :)

ตาลก็ชอบคำพี่จอมเหมือนกันค่ะ ถ้าไม่เริ่ม เมื่อไหร่จะเก่ง
อยากเก่งอยากทำงานใหญ่ๆ ก็เลยว่าจะไปที่ใหม่ จะได้เจองานในฮอลล์กับเค้าบ้าง
แต่ที่เก่ามันก็มั่นคง ภาระก็ยังมีเยอะแยะ ถ้าไปที่ใหม่แล้วบริษัทเจ๊งก็คงจะแย่

ค่อยๆคิดค่ะ ค่อยๆก้าว...กลัวพลาด :p

แนะนำกันได้นะคะ ยินดีกับทุกคำตอบค่ะ :)

O-mans
13-06-2008, 11:50 AM
ทำโพลล์ให้นะครับ :)

bananaboath
13-06-2008, 11:54 AM
ในคำว่า ถ้าไม่เริ่มแล้วเมื่อไหร่จะโต ผมชอบนะครับคำนี้ แต่ว่าเราต้องอย่าลืมว่าเราต้องมีอะไรที่ซัพพอร์ทกับ คำๆนี้บ้าง การที่จะทำให้ได้ตามคำๆนี้นี่ต้องใช้เหตุผลมากกว่าอา รมภ์มากๆนะครับ อย่างน้อยๆเราต้องถามตัวเองว่าเราพร้อมรึยัง ทั้งด้านฝีมือ สายงานที่รองรับ และเงินทุนรอนสำหรับการเริ่มทำอะไรซักอย่าง และยังมีข้อปลีกย่อยต่างๆมากมายแต่มันก็พอตัดๆทิ้งได ้ครับ คำนี้ดูเท่ห์ดูดีแต่มันร้ายกาจมากนะครับถ้าคุณไม่ใช้ สติก่อนที่จะทำตามคำๆนี้ ทำตามได้นะครับคำๆนี้แต่ขอให้ใช้ความคิดและสติก่อนทำ ตามนะครับ :)

zeros
13-06-2008, 12:13 PM
หน้าที่การงานของพี่ตาลดีมากๆเลยครับ
ดูที่สวัสดิการ เงินช่วยเหลือต่างๆแล้วหน้าอิจฉามากๆนะครับ
แถมองค์กรใหญ่ด้วย

มองถึงภายภาคหน้าแล้วหากพี่ได้ทำในตำแหน่งที่สูงกว่า นี้
พี่จะมีทั้งความอวุโส มีน่ามีตาเลยนะครับ

เทียบกับงานที่ใหม่แล้วอาจจะดีนะครับติดตรงที่ว่าบริ ษัทพึ่งเปิดเท่านั้น
เกิดไปได้สวย พี่ตาลก็จะอยู่ในรุ่นแรกๆของบริษัทเหมือนกันเท่ไปอีก แบบ

อืม.....ลองดูก่อนนะครับอย่าพึ่งรีบตัดสินใจ เรื่องสำคัญอย่างนี้ต้องดูกันยาวๆ

ว่าไปแล้วเมื่อกี้ผมก็พึ่งPMไปคุยกับคนรู้ใจมาหยกๆ สบายใจไทยแลนด์กันไป:D
พี่ตาลลองปรึกษาดูบ้างสิครับ:p

et3d
13-06-2008, 12:30 PM
ความเสี่ยงถ้ามันทำให้เรามีอนาคตก้าวหน้าและท้าทายกว ่าที่เดิมก็น่าลอง
แต่ก็ต้องดูสถานการณ์รอบด้านด้วย ซึ่ง ณ ตอนนี้ผมว่ายังไม่เหมาะ

ถ้าเทียบกับการเล่นหุ้นของผมตอนนี้ หุ้นราคาถูก ตัวที่ผมสนใจมานานก็ถูกกว่าที่คาดไว้ว่าจะซื้อตอนแรก แต่มองดูสถานการณ์ตอนนี้แล้วไม่ถูกแล้ว
ไม่ใช่แค่ราคาน้ำมัน แต่ค่าเงินดอลล์ ที่อ่อนลงมากทำให้อะไรๆแย่ไปหมด เวียดนามก็ใกล้ระเบิดแล้ว IMFยังมองอยู่เลยซึ่งจะส่งผมต่อไทยเราโดยตรงแน่นอน
อาจไม่ดีนักถ้าจะกระโดดไปอีกฝั่งในขณะลมพัดแรงมากๆ เพราะเราคงไม้สามารถคาดเดาได้เลยว่า เราจะไม่ถูกลมพัดจนพลาดจุดที่เราจะโดดลง

การที่เราไม่ตัดสินใจไปข้างหน้าไม่ได้หมายความว่าเรา กลัวเสมอไปครับ

ผมว่าสวัสดิการกับคำพูดนายของหนูตาล ค่อนข้างแน่ใจว่าดีต่ออนาคตหนูมากกว่าที่จะย้าย

และผมคิดว่าหนุตาลอยากได้คนสนับสนุนความคิดเท่านั้น

แต่ทุกอย่างอยู่ที่ตัวเราเอง ว่าเราวางแผนไว้หรือยังว่าถ้าทำอย่างนี้จะได้ผลอย่าง ไร หรือถ้าในกรณีเลวร้ายมากที่สุดเรายังพอรับมือไหวมั้ย
เพื่อให้ผลที่จะเกิดจากการตัดสินใจมีผลดีต่อเรามากที ่สุดและเสียน้อยที่สุดครับ

ผมพยามพูดให้ดูมีความคิด แต่มาอ่านๆดูแล้วผมว่าคนฟังคงงงอ่ะน่ะ เอิ๊กๆๆ:D

O-mans
13-06-2008, 12:40 PM
ต้องตัดสินใจเองครับ การตัดสินใจครั้งนี้ตะทำให้เราเป็นผู้ใหญ่มากขึ้น
เพราะถ้าตัดสินใจถูกเลือกที่ใหม่แล้ว งานดีกว่า ก็ถือว่าเรามีมุมมองที่มองเห็นความจริงและอนาคต
แต่ถ้าเลือกผิดก็ต้องยอมรับในการตัดสินใจของเราเอง เพราะไม่มีใครมาบังคับให้เราไปทำครับ

แต่ถ้าเป็นผม จะทำที่เก่าแล้วขอเงินเพิ่มจากที่เค้าหัวหน้าเสนอให้ อาจจะเพิ่มอีกนิดหน่อย
วัดใจกันกัน

การทำงานไม่ได้มีแค่งานเท่านั้น ยังมีเรื่องเพื่อนร่วมงาน สถานที่ทำงาน สวัสดิการที่มองไม่เห็น
เช่น ขนม,อาหาร,เที่ยว ,เจ้านาย เราไม่มีทางรู้เลยว่าที่ใหม่จะมีไหม ถ้าไม่ได้เค้าไปทำ

พอทำแล้วมันไม่ดีอย่างเดิม แล้วทำไงละทีนี้ ออกมาอยู่ที่เดิมก็คงไม่ดีแน่ ?

nigon-25
13-06-2008, 12:41 PM
อยู่ที่เดิม ดีกว่า นะตาลเราว่า:) :)

เศรฐกิจอย่างนี้ ต้องดูดีๆแล้วกัน
ขอเล่าประสบการณ์ตัวเองนิดหนึ่ง ประมาณ 2 ปี ที่แล้วมีเหตุการณ์เกิดขึ้นกับตัวเองเหมือนอย่างตาลเ หมือนกัน ตอนนั้นสับสนมาก
บริษทใหม่ก็จะให้เราไปเริ่มงานที่ทำงานเดิมก็อยากให้ อยู่ช่วยพี่ก่อนตัดสินใจไม่ถูกเลยให้แม่ไป ดูหมอดู :homhurr: (ต้องแม่นๆ)ให้เลยว่าเป็นยังไง
ระหว่างที่ใหม่กับที่เก่า สุดท้ายก็............แล้วแต่ตัดสินใจ เอาเอง :)
ชีวิตเราเราเป็นคนเลือกก็จริงแต่ต้องมองคนข้างหลังแล ะภาระที่เราต้องรับผิดชอบและฯลฯ...............

ปล.ขอให้โชคดีกับการตัดสินใจครั้งนี้นะตาล:)

fallin'
13-06-2008, 12:45 PM
ค่ะ ในความเห็นส่วนตัวนะคะ คือเมื่อเทียบกันแล้ว ที่เก่า เป็นอะไรที่มั่งคงดีมากอยู่แล้ว
รวมถึงสวัสดิการก็เอื้อประโยชน์ต่อเรามากกว่า อีกอย่างพี่ก็มีประสบการณ์และผลงานมากพอสมควร องค์กรพี่ย่อมเห็นพี่มีคุณค่าต่อเค้าแน่ๆ เค้าคงไม่อยากให้พี่ออกหรอก แถมสัญญาว่าจะปรับเงินให้แล้ว พร้อมโบนัส แสดงว่าเค้าเห็นความสำคัญของเรานะคะ
และถ้าพี่อยู่ไปนานๆ พี่ก็คงได้รับการโปรโมทที่ดีแน่นอนค่ะ

แต่ถ้าพี่อยากได้ฐานเงินเดือนมากกว่านี้ ถ้าเรารอเวลาอีกสักนิด เราอาจจะเจอกับบริษัท ที่ถูกใจพี่มากกว่านี้ ดีกว่านี้ก็เป็นได้ก็เป็นได้

เชื่อว่าด้วยความสามารถบวกกับประสบการณืที่พี่สั่งสม มา จะทำให้พี่ได้สิ่งที่ดีๆแน่นอนค่ะ เพียงแต่อย่าเพิ่งด่วนตัดสินใจนะคะ :D

keano-manz
13-06-2008, 12:48 PM
คำว่า...ถ้าไม่เริ่ม เมื่อไหร่จะโต มันมีความหมายชัดเจนอยู่แล้วไม่จำเป็นต้องแปล นะครับ
อย่าว่าแต่เรื่องย้ายงานเลยครับ ไม่ว่าจะทำอะไรถ้าไม่มีสติ ก็พังได้หมด การมีสติหรือเปล่าผมว่ามันไม่เกี่ยวกับคำพูดนี้นะ ผมว่า
มันไม่ใช่คำพูดเท่ๆ แต่ผมว่ามันเป็นความจริง

แต่อย่างที่บอกครับ ทุกอย่างขึ้นอยู่กับเรา บางคนชีวิตล้มเหลวเพราะมัวแต่รอ ในขณะที่บางคนประสบความสำเร็จเพราะรู้จักคำว่ารอ :)

ouune
13-06-2008, 01:40 PM
ขอแสดงความคิดเห็นนิดนึงน่ะจ๊ะ Mrs.Smith

ขึ้นชื่อว่า"ธุรกิจ" ไม่ว่าที่ไหน งานอะไร มั่กจะหมายถึง"การลงทุนเพื่อให้ได้มาซึ่งผลตอบแทนที่สูงกว่า"
ไม่แปลกถ้าตาลจะมองว่า ได้อะไร หรือเสียอะไร เพื่อแลกกับอะไร ...!?

มุมมองในแง่ของผู้ประกอบการ

การเสียบุคลากรฝ่ายผลิต หมายถึงการเสียผลผลิต สิ่งที่ควรเตรียมการเพื่อรองรับผลกระทบที่จะเกิดขึ้น ตามสภาวะเศษฐกิจ

-หากบุคลากรนั้นถูกประเมินแล้วว่า มีผลต่อรายรับมากกว่ารายจ่ายของบริษ้ท และมีพฤติกรรมที่เอื้อประโยชน์ต่อบริษัท ในระดับที่น่าพึ่งพอใจ (มั่กอ้างอิงด้วยตัวเลขทางสถิติ) พึงรักษาบุคลากรนั้นไว้ด้วยเงื่อนไขที่ยอมรับได้ (มั่กอ้างอิงด้วยตัวเลขรายรับรายจ่าย ของฐานการผลิต)

-หากบุคลากรนั้นถูกประเมินแล้วว่า คุณภาพตํ่ากว่ามาตรฐาน การสรรหาบุคลากรใหม่จะเป็นสิ่งที่ต้องทำถัดจาก การประเมินดัชนีผู้บริโภคว่า ตามภาวะการปัจจุบันนั้นเป็น + หรือเป็น - หากเป็นลบการสรรหาบุคลากรใหม่จึงมีความจำเป็นน้อยมาก หากเป็นบวกซึ่งต้องเป็นบวกในอัตราการเติบโตแบบก้าวหน ้า บุคลากรใหม่จึงมีความจำเป็นตามความเหมาะสมที่ควรสรรห า

จากมุมมองแบบคร่าวๆที่กล่าวมาข้างต้น
บริษัทเดิม : การเรียกตาลไปคุยเพื่อต่อลอง นั่นหมายถึงสัญญานที่ดี
บริษัทใหม่ : น่าแปลกใจมาก ที่อัตรา GDP ภายในประเทศกำลังดิ่งลงเหว แต่กลับมองหาบุคลากรใหม่ สวนทางสภาวะเศษฐกิจมันซ่ะงั้น

ความคิดเห็นนี้อาจไม่ได้ช่วยอะไร เพียงแค่ต้องการให้เห็นแง่มุมอื่นๆ ที่จะช่วยให้ตาลคิดและวิเคราะห์จ ากสภาวะการณ์จริงที่กำลังเป็นอยู่ในปัจจุบัน ...ก็เท่านั้น :) ;)

zuusar
13-06-2008, 01:45 PM
ก่อนจะก้าวเท้าขวา ..ลองดูว่าเท้าซ้ายเราปักหลักมั่นคงหรือยัง ถ้ามั่นใจก็ก้าวเดินต่อไปแต่ต้องคิดล่วงหน้าไปทุกๆก้ าวเเพราะถึงแม้จะเสียหลักแต่เราก็จะพยุงตัวทันเพื่อไ ม่ให้ต้องถึงกับหกล้มร้องไห้..

เวลาเราเดินเร็วๆมักจะมองตรงไปข้างหน้าเสมอ ทำให้เรามองไม่เห็นก้อนหินก้อนกรวด หรือหลุมบ่อที่อยู่ที่พื้นแล้วก็สะดุดหกล้มบ่อยๆ แต่ถ้าลองเดินช้าๆลงอีกนิดแล้วลองก้มมอง ลองใส่ใจกับสิ่งต่างๆให้มากขึ้น เราก็จะก้าวเดินไปได้อย่างมั่นคง และถึงจุดหมายโดยเจ็บตัวน้อยที่สุด

whitec4d
13-06-2008, 01:47 PM
ผมว่าที่เก่าน่าจะดีกว่า ทั้งความมั่นคง ทั้งสวัสดิการ ถึงเงินเดือนจะน้อยกว่าแต่ทำแล้วสบายใจไม่ได้กดดันอะ ไร น่าจะดีกว่าครับ

fewdavid
13-06-2008, 01:59 PM
ถ้าตื่นมาแล้วมีความรู้สึกว่าไม่อยากไปทำงาน ไม่อยากไปเห็นหน้าเจ้านาย
ไม่อยากไปเจอคนในออฟฟิศ พอไปทำแล้วรู้สึกว่าเบื่อๆๆๆๆๆๆ ไม่อยาก.................ฯลฯ

แนะนำให้ทำที่ใหม่ครับ แต่ไม่ได้คิดว่าจะดีกว่าหรือเปล่า

บางครั้งผมว่าบางครั้งเราก็ต้องยอมรับความเปลี่ยนแปล งที่จะเกิดขึ้นกับชีวิต
ประสบการณ์ใหม่ๆ ความท้าทายใหม่ๆ
ทุกที่ย่อมมีปัญหาครับ เพียงแต่ว่าใจเรายอมรับได้หรือเปล่า
ยิ่งที่เดิมเจ้านายเรียกไปคุยด้วยแล้ว ผมว่าเค้าเองก็คงเริ่มคิด คุณเองก็คิด
เอาใจช่วยนะครับ :):):)

ploymix
13-06-2008, 02:21 PM
เข้ามาอ่านอีกครั้ง ได้อะไรกลับไปเยอะเลยค่ะ ^^

สำหรับการทำงาน ตาลยังอยากมาทำงานอยู่นะคะ ตื่นเช้ามารู้สึกไม่อยากไปทำงานน้อยมาก
นอกจากเมื่อเร็วๆนี้ ที่จะต้องปิด AW ตัวที่แก้มาประมาณ 20 รอบก็ไม่ผ่านซักที ตอนนั้นล่ะค่ะที่รู้สึกว่า..ว้า! ไม่เอาละ
บอกตามตรงว่าหน้าที่ตาลตอนที่รับเข้ามาทำที่นี่ คือดูงานด้าน Exhibition เป็นหลัก แต่หลังๆคนขาดเจ้านายเลยให้ทำ
ตอนนี้มันกำลังจะกลายเป็นหน้าที่หลักแทนไปซะแล้ว (ยิ่งหนียิ่งเจอ) :(
จะให้บอกไปตามตรงว่าไม่อยากทำก็ไม่ได้ เพราะงานถ้าไม่ดีตาลก็ไม่ปล่อยออก
พองานมันดี แกก็โยนให้ทำบ่อย เราก็เบื่อบ่อยๆ :o หนักๆเข้าก็เริ่มเกลียดค่ะ ไม่อยากทำ Key-Visual
แต่... วันนี้งานชิ้นนั้นก็โยนให้พี่ที่เข้าใหม่ไปทำแล้ว เพราะงานจ่อคิวตาลหลายตัว ส่วนตาลก็กลับมาทำบูธเหมือนเดิม เอิ๊กๆๆ :D

ถ้าถามเรื่องความสัมพันธ์ในแผนกและกับเจ้านาย บอกได้เลยว่าดีมากๆๆๆ
ทำงานแบบเฮฮา เจ้านายไปเมืองนอกแกก็มีของฝากตลอด เพื่อนร่วมงานก็โอเคดีค่ะ สบายๆ ไม่ได้แก่งแย่งชิงดีอะไร

ขอบพระคุณทุกๆความเห็นนะคะ ^/\^

ทั้งพี่ชล (ขอให้ผ่านช่วงนี้ไปได้ด้วยดีนะคะ)
คุณ t_z ที่ให้ข้อคิดดีมากๆเลยค่ะ,
พี่โอ ที่อุตส่าห์ทำโพลให้และผลโหวตขาดลอยเลย ^^
น้องตั้ม+น้องป๊อป ที่เข้ามาให้กำลังใจให้มองในแง่ดีๆ
พี่เอก et3d ที่เข้ามาบ่นแบบงงๆแต่ก็ให้อะไรหลายอย่างเลยค่ะ
พี่เอก renderman ที่ต่อสายตรงมาหาเลย
เพื่อนกร ขอบคุณมากสำหรับประสบการณ์ตรงจ้ะ
พี่อ้วน(ใช่มั้ยคะ) ขอบพระคุณมากๆค่ะที่ให้ตาลเป็น Mrs.Smith :watering:
คุณ zuusar ขอบคุณมากค่ะที่บอกให้ช้าลงบ้าง อืมม... มันก็จริงเนอะ ช้าลงจะได้เก็บรายละเอียดข้างทางไปด้วย ^^
คุณ whitec4d ขอบพระคุณนะคะ สั้นๆแต่ได้ใจความค่ะ และ...
คุณ fewdavid ที่เจอในห้อง SU บ่อยๆ ขอบคุณมากค่ะสำหรับกำลังใจ

:please:

teeee
13-06-2008, 03:08 PM
เรื่องการตัดสินใจ......ผมให้ตัดสินใองดีกว่าครับ... ....

แต่ถ้าถามตัวผม อ่านแค่ข้อมูลที่ได้รับนะครับ...ผมยังทำที่เก่าต่อก่ อน การเริ่มต้นใหม่เป็นสิ่งที่น่าทำ
แต่ปัจจุบัน อัตารเสี่ยงมีสูง และเป็น office ที่เพื่มเปิดด้วย ....

งานที่ทำ หนักเพราะทำแทบทุกอย่าง มองในอีกแง่นะครับ.....สิ่งที่ทำทุกอย่าง คุณก็ได้อะไรอะไร กับมันมาเหมือนกัน
โดยที่คนอื่นไม่รู้ และได้อย่างคุณ....ยกตัวอย่าง เพื่อนนะครับ สมัยเรียน เพื่อนผมทำงานไปด้วย เรียนไปด้วย
มันทำงานกับ Office เล็ก ๆ มันทำแทบทุกอย่าง ทั้ง Design เขียนแบบ คิดราคา ...... ปัจจุบัน มันสามารถไปทำงานที่ไหนมันก็ไม่กลัวครับ และตอนนี้มันก็ ได้ทำงานใน Office ใหญ่ๆด้วย... ( ตอนนี้ ผมยังทำแทบทุกอย่างเหมือนกันครับ :D )
ปล.. ตอนี้ทำที่ไหนครับ สวัสดิการใช้ได้เลยครับ:watering:

tom101
13-06-2008, 03:18 PM
ผมใช้ระบบ..."การไม่ตัดสินใจคือการตัดสินใจ"

แหะ แหะ เกี่ยวป่าวเนี่ย

keano-manz
13-06-2008, 03:21 PM
^
^
^
ผู้อยู่เหนือปัญหาทั้งปวง :D

E2g
13-06-2008, 03:46 PM
เปลี่ยนทันทีเลยหนู มั่นใจไปเลยว่าจะมีอะไรดีดีรออยู่ อย่ากลัวอย่ากังวลจ้ะ ดูแลแม่ดีๆนะจ๊ะ

สู้ๆ

Thanakit
13-06-2008, 04:16 PM
ที่เก่า ให้สวัสดิการ มากกว่าที่ๆกำลังคิดว่าจะไป แต่สวัสดิการที่ใหม่ ก็ไม่ได้น้อยกว่ามาตรฐาน ถ้าเป็นผม ไป ครับ :)

TiMmz
13-06-2008, 04:58 PM
เป็นผม ผมไปครับ ส่วนตัวผมไม่ชอบจมอยู่กับที่เก่าๆ ผมมันคนขี้เบื่อครับ ตอนนี้ถ้ามีที่ไหนติดต่อมา ผมจะไปทำทันทีครับ

ก็ตอนนี้ ตกงานอ่ะ

ploymix
13-06-2008, 06:03 PM
ตอนนี้ทำที่ไหนครับ สวัสดิการใช้ได้เลยครับ

ตาลทำอยู่ CPN ค่ะ ชื่อเต็มๆก็ บริษัท เซ็นทรัลพัฒนา จำกัด(มหาชน) ทำด้านพัฒนาอสังหาริมทรัพย์น่ะค่ะ

ผมใช้ระบบ..."การไม่ตัดสินใจคือการตัดสินใจ"
แหะ แหะ เกี่ยวป่าวเนี่ย

ตอนนี้ต้องตัดสินใจแล้วค่ะป๋า แต่เอ๊...การตัดสินใจก็คือการไม่ตัดสินใจรึเปล่าคะ :D

เปลี่ยนทันทีเลยหนู มั่นใจไปเลยว่าจะมีอะไรดีดีรออยู่ อย่ากลัวอย่ากังวลจ้ะ ดูแลแม่ดีๆนะจ๊ะ

สู้ๆ

ขอบพระคุณค่ะพี่เอ้ก พี่ก็ดูแลสุขภาพดีๆนะคะ อย่าหักโหมทำงานมาก ได้ข่าวว่างานเยอะ :)

LikeCat
13-06-2008, 06:06 PM
เคยลาออกจากที่เก่าเพราะเหตุผลเรื่องเงิน+การทำงานที ่ย่ำอยู่กับที่
พอได้ที่ใหม่ก็อยู่ไม่ได้ มันโหดมากแต่เงินดี
แต่โชคดีได้งานใหม่ภายใน6เดือน

ไม่มีอะไรที่เราได้มาฟรีๆนะ
แต่ถ้าอยู่เฉยๆก็ไม่มีอะไรหล่นลงมาเหมือนกัน

ton54
13-06-2008, 06:47 PM
ผมเคยเปลี่ยนงาน จากที่ๆได้เงินมากกว่าไปอยู่กับอีกที่นึงซึ่งเงินน้อ ยงานหนัก ตอนนั้นผมคิดว่าสิ่งที่ผมจะได้คือประสพการณ์การทำงาน ที่หลากหลายและครบถ้วนกว่าที่เดิม อีกอย่างนึงผมคิดว่ามันคือการลงทุนชนิดนึง ส่วนผลตอบแทนจะคุ้มค่าหรือไม่ขึ้นอยู่กับว่าคุณ"ลงทุน" กับมันแค่ไหน ให้ใจกับมันแค่ไหน

ผมเชื่อว่าการทำงานหนักนอกจากบริษัทที่เราทำงานอยู่จ ะได้ผลงานที่ดีแล้ว ตัวเราเองก็จะได้สิ่งดีๆทั้งความรู้และประสพการณ์มาก มาย ซึ่งสิ่งนี้เหล่ามีเงินเท่าไหร่ก็หาซื้อไม่ได้ จนทุกวันนี้ผมนำเอาประสพการณืที่ผ่านมาใช้เป็นประโยช น์ นี่แหละคือการเก็บเกี่ยวผลประโยชน์จากการลงทุนครั้งน ั้น

การจะเปลี่ยนงานหรือไม่ผมไม่อยากให้เอาตัวเงินมาวัด เพราะเงินไม่ใช่ทุกคำตอบของชีวิต แต่การได้ทำอะไรที่เราอยากทำต่างหากคือสิ่งที่ควรจะน ำมาพิจารณา ลองจินตนาการดูว่าอีก 3-5ปี ข้างหน้าคุณอยากเห็นตัวเองเป็นอย่างไรแล้วเริ่มทำซะแ ต่วันนี้ แล้ววันนั้นคงอยู่ไม่ไกลเกินเอื้อม.......

MAY FORCE BE WITH YOU....

ปล.กรุณาอ่านอย่างเดียว อย่าดูรูป avatar ...... :D

ouune
13-06-2008, 07:17 PM
พี่อ้วน(ใช่มั้ยคะ) ขอบพระคุณมากๆค่ะที่ให้ตาลเป็น Mrs.Smith :watering:

ใช่จ้าาาาาาา.... ปรึกษาพ่อ Mr.Smith รึยังละ..!? หลายหัวดีกว่าหัวเดียวนา.... :D :watering:

six
13-06-2008, 08:39 PM
มากกว่า 40 เปอเซ็นเปลี่ยนเถอะครับ ตัวเงินมากอยู่

แต่จะมั่นใจอย่างไรได้ว่าเปลี่ยนงานแล้วจะไม่เจอปัญห าเดิมๆ

ลองดูครับ เป็นผมๆเปลี่ยนครับ

Nut
13-06-2008, 10:03 PM
ปล.กรุณาอ่านอย่างเดียว อย่าดูรูป avatar ...... :D

เผลอดูไปแล้วครับ:homsick:

beachboy
14-06-2008, 06:58 AM
ถ้าเหตุผลมากมายแล้วยังตัดสินใจเลือกไม่ได้...ก็ต้อง ใช้ความรู้สึกแล้วครับ :)

เหมือนซื้อรองเท้า...คู่ไหนที่ "รู้สึก"ว่าใส่แล้วสบาย ใส่แล้วรู้สึกมั่นใจกว่า
เหมือนซื้อรถ...คันไหนที่พอลองนั่งเบาะคนขับแล้วรู้ส ึกพอใจกว่า
เหมือนซื้อกล้อง...ตัวไหนที่พอจับ แล้วรู้สึกถนัดมือกว่า

เหมือนเลือกแฟน คนนั้นก้ดี คนนี้ก็ชอบ ยกเหตุผลมาเทียบมันก็หักล้างกันไม่ลง
แต่คนไหนหล่ะที่มันรู้สึกว่า "ใช่"

เหตุผลเดียวกันเป๊ะ...แต่ต่างคนก็ต่างความรู้สึกนะคร ับ
ชีวิตคุณเอง อย่าให้ใครมาตัดสินใจแทน

ถ้าเลือกแล้วต้องตัดอีกทางให้ขาด เดินทางที่เลือกอย่างมั่นใจ
ทางไหนที่เลือกแล้ว จะไม่ต้องมาบ่นทีหลังว่า "โธ่ รู้อย่างงี้ เลือกอันโน้น ดีกว่า"
:cool:

beachboy
14-06-2008, 07:17 AM
จะเลือกทางไหน จะถูกหรือผิด ก็ใช่ว่าจะต้องอยู่กับมันตลอดไป
อีกซักเดี๋ยว คุณก็จะมีทางเลือกมาให้ตัดสินใจอย่างนี้ อีกเรื่อยๆ

พิธีกร กดออด ก็ได้เวลาต้องตอบแล้วครับ
ลุย โลดดดด

ขอให้สนุกกับทุกทางเลือกของชีวิต ;)

i_nutt
14-06-2008, 08:10 AM
ถ้าเป็นผม ผมย้ายครับภาระเพิ่มทำไงได้ต้องตัดสินใจเปลี่ยนเพื่อ ความอยู่รอด ถามใจตัวเองครับว่าจะสนใจสวัสดิการหรือเงินที่เพิ่มเ พื่อมาให้อยู่อย่างไม่ต้องกังวลทุกๆเดือน ประสบการณ์+ฝีมือดี ที่ไหนๆก็อยากรับครับ มั่นใจได้:p

Neo Nazi
14-06-2008, 08:53 AM
มีข้อคิดเยอะเลยครับ

Neo Nazi
14-06-2008, 08:55 AM
เพราะเงินไม่ใช่ทุกคำตอบของชีวิต

ซึ้งคำนี้จริงๆครับน้า ว่าแล้วก็ยืมซักสองพันสิจะไปใช้หนี้หน่อย:D

Labor3D
14-06-2008, 09:28 AM
ออกมาเป็นฟรีแล้นนนนนนนน
แล้วอีกหน่อยค่อยพัฒนาเป็นบริษัท :D

ploymix
16-06-2008, 12:22 PM
หายไป 2 วัน เพิ่งได้กลับมาอ่านอีกทีค่ะ ต้องขอบพระคุณสำหรับทุกคำตอบมากๆ ^/\^

ทั้งคุณ Thanakit, คุณ TiMmz, พี่ตั๋ม, พี่ต้น, คุณ six, พี่เอก, คุณ i_nutt , พี่โอ้ และ พี่เจมส์
ขอบพระคุณกับข้อคิดดีๆจากทุกท่านมากนะคะ ตอนนี้ตัดสินใจได้แล้วว่าจะ......

ยังอยู่ที่เดิมค่ะ

เพราะเป้าหมายตาลคือการขึ้นสู่ตำแหน่งระดับสูงขององค ์กรนี้ 555+ พูดจริงๆ :D
อย่างที่พี่ต้นบอกค่ะ ดูที่เป้าหมายระยะยาวดีกว่า เทียบกับเจ้านายตาล แกใช้เวลา 10 ปี มาถึงตรงนี้
ตาลก็ว่าจะใช้สัก 3 ปีเป็นอย่างต่ำสำหรับการโปรโมท ถ้ามันตันจริงๆก็ค่อยไป (ตอนนี้แค่ 1.6 ปีเองค่ะ)
ยังสนุกกับงานที่นี่ สังคมดี เพื่อนดี เจ้านายดี คอนเนคชั่นเยอะ สถาพแวดล้อมโอเค
ดูๆไปแล้วมันไม่มีอะไรไม่ดีเลย คิดๆไปแล้วน้อยคนที่จะได้แบบตาลด้วยซ้ำ

พอใจแล้วค่ะ ^^

ขอบคุณมากๆเลยนะคะ :)

redpap
16-06-2008, 12:30 PM
:) ..ยินดีกับการตัดสินใจนะครับ อย่างน้อยก็ได้ทางออกให้ตัวเองแล้ว ลุยต่อครับ