PDA

View Full Version : ปรึกษาพวกพี่เรื่องบริษัท ไฟแนนซ์ครับ

satannoi
21-01-2009, 09:02 PM
ขออณุณาติลงห้องนี้นะครับ พอดีไม่มีห้อง เกี่ยวกับเรื่องทั่วไปครับ

วันนี้ผมไปคุยกับไฟแนนซ์ (ธนะชาติ)เขาบอกว่ากู้ครั้งแรกบังคับทำประกัน
ชั้น1 กับเข้าด้วย 18000 บาท ผมบอกว่า รถผม(ที่จะซื้อ) มีประกันค้างอยู่
11 เดือนของ วิริยะ เข้าบอกว่ามันเป็นกฏ เท่ากับผมต้องเสียเงินฟรี อีก
18000 โดยที่ของเก่ามีอยู่แล้ว(วิริยะ 11เดือนชื่อดีกว่าด้วย)
เลยรบกวนพวกพี่ ช่วยแนะนำที่ใหม่หน่อยครับ ขอบคุณครับ

Labor3D
21-01-2009, 10:23 PM
ที่ใหม่ก็คงไม่น่าจะหนีพ้นหรอกครับ มันเป็นกฎของทุกไฟแนนซ์อยู่แล้ว
ตอนผมซื้อรถคันแรกก็มีประกันชั้น 1 ติดมาแบบนี้เลย
แต่

มันเลี่ยงได้ครับ โดยพนักงานที่ทำเรื่องให้จะเรียกเงิน ประมาณ 2000 (ไม่แน่ใจเพราะนานแล้ว) เป็นค่าเลี่ยงการทำประกันครับ
ซึ่งเรื่องนี้ของผมทางเต๊นท์เป็นคนจัดการให้ ยังไงก็ลองคุยกับเจ้าหน้าที่ไฟแนนซ์ดูนะครับ บอกว่าทำเรื่องเลี่ยงประกันให้หน่อย

ครั้งนั้นผมใช้ไฟแนนซ์รถยนต์ของสแตนดาร์ดชาร์เตอร์ แต่ตอนนี้มันปิดตัว(เจ๊ง) ไปแล้ว

Kapuchino'
21-01-2009, 10:31 PM
ที่ใหม่ก็คงไม่น่าจะหนีพ้นหรอกครับ มันเป็นกฎของทุกไฟแนนซ์อยู่แล้ว
ตอนผมซื้อรถคันแรกก็มีประกันชั้น 1 ติดมาแบบนี้เลย
แต่

มันเลี่ยงได้ครับ โดยพนักงานที่ทำเรื่องให้จะเรียกเงิน ประมาณ 2000 (ไม่แน่ใจเพราะนานแล้ว) เป็นค่าเลี่ยงการทำประกันครับ
ซึ่งเรื่องนี้ของผมทางเต๊นท์เป็นคนจัดการให้ ยังไงก็ลองคุยกับเจ้าหน้าที่ไฟแนนซ์ดูนะครับ บอกว่าทำเรื่องเลี่ยงประกันให้หน่อย

ครั้งนั้นผมใช้ไฟแนนซ์รถยนต์ของสแตนดาร์ดชาร์เตอร์ แต่ตอนนี้มันปิดตัว(เจ๊ง) ไปแล้ว

พี่เจมส์มีวิธีหนีไฟแนนซ์ไม๊ครับ :watering:

sakura
21-01-2009, 10:57 PM
พี่เจมส์มีวิธีหนีไฟแนนซ์ไม๊ครับ :watering:

หนีไปเชียงใหม่ไงอ๊อฟ :watering:

Labor3D
21-01-2009, 11:22 PM

มันยากพอกะหนีเมียแหละออฟเอ๊ย

Liquor
22-01-2009, 10:05 AM
ท่าทางจะลำบากครับ ถ้าซื้อรถ จุดประสงค์สำคัญก็คือ อย่างน้อยๆ ใน 1 ปีถ้าคุณเอารถออกไปขับ เกิดชนหรือตัวคุณเองเป็นอะไรไป ไฟแนนซ์เค้าก็ได้เงินครบตามจำนวน ที่เค้าต้องผูกไว้ก็เพื่อเป็นหลักประกันว่าในปีนี้เค ้าได้เงินคุณอย่างน้อยๆ 1 ปีแน่ๆ ซึ่งถ้าเราอ้างว่ามีประกันเก่า ระยะเวลาคุ้มครองมันก็จะน้อยกว่าอยู่แล้ว สรุปคือเค้าไม่ได้ห่วงใยสุขภาพคุณหรอกครับ เค้าห่วงเงินที่เค้าปล่อยออกไป
ในทางกลับกันถ้าไม่ยอมรับเงื่อนไขตรงนี้ มีอีกทางคือดาวน์ไปเยอะๆ (ลองวางดาวน์ซัก 50%-80% รับรองเค้าจะไม่ตื้อหรอก)
คือถ้าเค้าไม่ได้รับความมั่นคงจากคุณเค้าก็ไม่อยากจะ ปล่อยเงินให้คุณหรอก ปล่อยเงินให้คนไม่รู้จักเป็นแสน เป็นล้านได้ยังไง

ยกตัวอย่างพี่เจี๊ยบซื้อบ้าน โครงการยังต้องทำประกันชีวิตให้พี่เจี๊ยบไว้ เผื่ออยู่ดีๆ แกน๊อคคาหน้าจอคอม แบงค์ก็จะยังได้เงินที่ปล่อยไปคืนส่วนใหญ่จะอยู่ในวง เงินที่ว่าตายปุ๊บ ได้ยอดเท่ามูลค่าที่กู้

mr_renderman
22-01-2009, 10:11 AM
ขออนุญาต ย้ายกระทู้มาร้านกาแฟนะครับ จะได้คุยกันเป็นการเป็นงานไปเลย.... ^_^

satannoi
22-01-2009, 08:31 PM
พี่ mr_renderman ครับ กระทู้ที่ย้ายไปห้องกาแฟ อยู่ตรงใหนครับ
ผมหาแล้วไม่เจอ ผมกำลังรอคำตอบจาก พวกพี่ๆ อยู่ครับ

KKITTI91
22-01-2009, 10:05 PM
ท่าทางจะลำบากครับ ถ้าซื้อรถ จุดประสงค์สำคัญก็คือ อย่างน้อยๆ ใน 1 ปีถ้าคุณเอารถออกไปขับ เกิดชนหรือตัวคุณเองเป็นอะไรไป ไฟแนนซ์เค้าก็ได้เงินครบตามจำนวน ที่เค้าต้องผูกไว้ก็เพื่อเป็นหลักประกันว่าในปีนี้เค ้าได้เงินคุณอย่างน้อยๆ 1 ปีแน่ๆ ซึ่งถ้าเราอ้างว่ามีประกันเก่า ระยะเวลาคุ้มครองมันก็จะน้อยกว่าอยู่แล้ว สรุปคือเค้าไม่ได้ห่วงใยสุขภาพคุณหรอกครับ เค้าห่วงเงินที่เค้าปล่อยออกไป
ในทางกลับกันถ้าไม่ยอมรับเงื่อนไขตรงนี้ มีอีกทางคือดาวน์ไปเยอะๆ (ลองวางดาวน์ซัก 50%-80% รับรองเค้าจะไม่ตื้อหรอก)
คือถ้าเค้าไม่ได้รับความมั่นคงจากคุณเค้าก็ไม่อยากจะ ปล่อยเงินให้คุณหรอก ปล่อยเงินให้คนไม่รู้จักเป็นแสน เป็นล้านได้ยังไง

ยกตัวอย่างพี่เจี๊ยบซื้อบ้าน โครงการยังต้องทำประกันชีวิตให้พี่เจี๊ยบไว้ เผื่ออยู่ดีๆ แกน๊อคคาหน้าจอคอม แบงค์ก็จะยังได้เงินที่ปล่อยไปคืนส่วนใหญ่จะอยู่ในวง เงินที่ว่าตายปุ๊บ ได้ยอดเท่ามูลค่าที่กู้

รู้สึกว่าตอนนี้ พี่เจี๊ยบ นั่งน้ำลายยืด ตาลอย อยู่หน้าคอม
เพราะทำงานหนัก ตัวเลขในบัญชีเยอะเกินจนนับไม่ไหว:D

tom101
22-01-2009, 10:52 PM
ถ้าเค้าเอาประกัน1ปี ก็ลองไปคุยกับวิริยะดูก่อนซิครับ ว่าขอเพิ่มเงินขยายให้ครบปีได้มั้ย อาจจะมีวิธีเพิ่มได้

ทีนี้ก็เข้าเงื่อนไขว่ามีประกันชั้น1แล้ว ก็เอาไปคุยกับธนชาิติอีกที เพราะหลักการคือประกันรถหายกับเสียหายเป็นหลักนี่ครั บ

ลองดู............

satannoi
23-01-2009, 10:32 PM
ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนมากครับ
รถคันแรก ของคนทำงานกินเงินเดือนครับ ไม่มีความรู้อะไร
ก็ได้พวกพี่นี้ แหละ ครับ ขอบคุณมากครับ

Thinking_41
24-01-2009, 11:39 AM
ประเด็นคือ ชื่อผู้เอาประกันน่ะ อาจหมายถึงคุณ
แต่ชื่อผุ้รับผลประโยชน์ในกรมธรรม์ มันไม่ใช่เค้าไงครับ(ไฟแนนซ์)