PDA

View Full Version : ใครพอมีความรู้เรื่องการติดตั้งเครื่องทำน้ำร้อนบ้าง ครับ

phol_66
07-04-2010, 08:50 PM
พอดีว่าต้องออกแบบห้องน้ำให้ลูกค้าเป็นห้องน้ำเก่า โจทย์มีอยู่ว่าต้องการซ่อนเครื่องทำน้ำร้อน โดยไม่ให้เห็นตัวเครื่องและต่อเข้ากับเรนชาวเวอร์ เท่าที่เช็คข้อมูลคร่าวๆจากคุณเกิ้ล เห็นว่ายี่ห้อสตีเบลค่้อนข้างโอเค แต่ที่อยากทราบคือวิธีการฝังท่อและการต่อเข้ากับก๊อก แบบผสม การต่อสายดิน มีช่างเฉพาะทางที่รับติดตั้งมั้ยหรือทางผู้ขายสามารถ จัดการให้เราได้ ใครเคยออกแบบห้องน้ำประเภทนี้ขอคำแนะนำหน่อยครับ ตำแหน่งที่เหมา่ะสมจะซ่อนตัวเครื่องน่าจะเป็นใต้อ่าง ล้างมือรึเปล่า ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ :)

Mr.Thawat
07-04-2010, 10:13 PM
ใช้เครื่องทำน้ำร้อนไว้ใต้ซิ้งค์อ่างล้างมือเลยครับ. ..แนะนำท่อน้ำร้อนใช้เป็นท่อไซเรอร์นะครับ( ไม่รู้พิมพ์ถูกหรือเปล่า ) จะดีกว่าท่อทองแดง การติดตั้งท่อจะยากกว่าท่อทองแดงนิดหน่อยครับเพราะต้ องกลึงเกลียว ลักษณะท่อจะเป็นท่อแป๊บมีพลาสติกกันความร้อนในท่อครั บ หาซื้อได้ที่โฮมโปรที่เดียว ราคาลองสอบถามดูนะครับ เค้ารับประกัน 10 ปีครับ ส่วนข้อต่อก็ซื้อที่เดียวกันครับ เพราะท่อจะยาวแค่ 3 เมตรประมาณนี้ครับ ส่วนการติดตั้งช่างประปาสามารถติดตั้งได้เลยครับ

KKITTI91
07-04-2010, 10:25 PM
เครื่องทำน้ำร้อน
ต่างกับเครื่องทำน้ำอุ่นนะ

ถ้าเครื่องทำน้ำอุ่น ก็ติดโชว์เครื่องไปโลด ต่อตรงง่ายๆ ธรรมดา

แต่ถ้าเป็นเครื่องทำน้ำร้อน
ส่วนใหญ่ ตัวเครื่องจะสเป็คไว้ ว่าสามารถต่อได้กี่จุด
อย่างน้อยๆ ก็จะได้ 2 จุด

ผมก็วางไว้ ใต้อ่างล้างหน้า แล้วทำตู้ปิดไป

ส่วนการเดินท่อ
ให้ช่างประปาทั่วไปเดินก็ได้
แต่ต้องใช้ท่อสำหรับน้ำร้อนโดยเฉพาะนะ
ลองดูที่นี่

http://www.asetplus.com/Html/Product-PP-R-1.htm

กับที่นี่

http://www.e369engineering.com/pap-pipe.php

และจะมีท่ออีกแบบ คือท่ออะไรซักอย่างเนี่ย จำชื่อไม่ได้ ต้องให้ช่างวัดพื้นที่ขนาดความยาว และแนวเดินท่อ แล้วให้ทาง บ.จัดการเชื่อมรอยต่อต่างๆให้
อันนี้ ค่อนข้างแพงพอสมควร แต่สบายใจเรื่องการรั่วซึมได้เลย ไม่มีปัญหา

ส่วนถูกสุด ก็เป็นท่อเหล็ก
อันนี้ ไม่แนะนำ เพราะระยะยาว จะเป็นสนิม และเกิดการรั่วซึมได้

***ห้ามใช้ท่อน้ำธรรมดาเด็ดขาดนะจ๊ะ (ไอ้ท่อสีฟ้าๆน่ะ ห้ามเลย)***

ส่วนการเดินท่อ
ก็ฝังเข้าผนัง เหมือนการเดินท่อประปาทั่วไป
ถ้าเครื่องทำน้ำร้อน สามารถต่อได้หลายจุด
ก็เดินท่อน้ำเย็น เข้าเครื่อง แล้วออกมาเป็นน้ำร้อน แล้วก็แยกไปตามจุดต่างๆ
ส่วนใหญ่ ผมจะเดินขึ้นฝ้าเพดาน แล้วแยกตามจุดที่ต้องการ
หรือถ้าพื้นที่อำนวย ก็เดินฝังผนังก็ได้

เครื่องทำน้ำร้อน ก็มีหลายยี่ห้อ
แต่ที่ติดตลาดจริงๆ ก็จะมี Siemens กับ สตีเบลนี่แหละ

และมันก็มี 2 ชนิดด้วยกัน
คือแบบขดลวด กับแบบหม้อต้ม

แบบขดลวด ราคาไม่แพง ได้น้ำร้อนเร็ว เปิดปุ๊บ ร้อนปั๊บ ต้มมาม่าได้ทันที (มันร้อนจริงๆนะ ที่บ้านใช้อยู่) แต่ข้อเสียคือ มันจะร้อนไม่สม่ำเสมอ เดี๋ยวร้อน เดี๋ยวเย็น แล้วแต่แรงดันน้ำ

ส่วนแบบหม้อต้ม
อันนี้ ส่วนใหญ่ จะเป็นโรงแรมใหญ่ๆที่ใช้กัน
เพราะต้องมีพื้นที่วางหม้อต้มขนาดใหญ่
และเวลาใช้งาน ต้องต้มน้ำให้เดือดก่อน ถึงจะใช้งานได้
แถมกินไฟมหาศาลอีกตะหาก
ส่วนข้อดีคือ มันร้อนเสมอต้นเสมอปลาย ไม่งอแง

ส่วนใหญ่ ถ้าเป็นบ้าน ก็จะเป็นแบบขดลวด
เลือกใช้ตามยี่ห้อที่แนะนำก็ได้
ถ้า watt สูงๆ ก็จะได้น้ำร้อนที่สม่ำเสมอกว่าแบบ watt น้อยๆนะ

การติดตั้งเครื่อง
ดูเรื่องสายไฟด้วยนะ
บ้านบางหลัง มันให้สายไฟเครื่องทำน้ำอุ่นไว้แค่เบอร์ 4
แต่เครื่องทำน้ำร้อน กินไฟสูง ต้องใช้สายไฟเบอร์ 6
ไม่งั้น อาบน้ำไม่เกิน 2 นาที ไฟตัดนะจ๊ะ ได้น้ำเย็นแทน

และที่สำคัญ ควรติดเบรคเกอร์ตะหากไว้ สำหรับแต่ละเครื่อง
อย่างน้อยๆ ก็ 32 amp นะ เอาเป็นรุ่น กันไฟดูดด้วย
ส่วนใหญ่ ผมใช้ของ Haco ตัวละ 500 กว่าบาท
ติดก่อนไฟเข้าเครื่อง
เวลามันช๊อต มันจะตัดก่อน

ต่างกับเครื่องทำน้ำอุ่น ที่ต้องเดินสายดินแยก เพราะตัวเครื่อง โดนน้ำโดยตรง
แต่อันนี้ ตัวเครื่อง แทบจะไม่โดนน้ำเลย
และตัวเครื่อง จะมีไฟเลี้ยงตลอด
เวลาเปิดน้ำร้อน เครื่องก็จะทำงานเอง อัตโนมัติ

มีไร ถามได้นะจ๊ะ อิอิ
:D

เมื่อยละ
ไปแช่น้ำในอ่างดีกั่ววววว:watering:

Labor3D
07-04-2010, 10:40 PM
:jarkk::jarkk::jarkk::jarkk::jarkk:

phol_66
08-04-2010, 11:09 AM
ขอบคุณ คุณ Mr.Thawat และพี่กิตติสุดหล่อมากครับ สำหรับข้อมูล ไว้อาจจะโทรไปถามเพิ่มเติมนะครับพี่ :watering: