PDA

View Full Version : ใช้ win xp32bit กับ 64bit มองเห็นไฟล์ไม่ครบ ครับ

maxxpassion'
27-05-2010, 12:41 PM
มีคอมพิวเตอร์ 2 เครื่อง เครื่องนึง 32 bit เครื่องนึง 64bit (winxp ทั้งคู่)
ต่อ lan กัน โดยไม่ผ่าน hub ครับ

ปัญหา คือ มีเฉพาะเครื่องที่เป็น 64bit เข้า lan มันไม่สามารถมองเห็นไฟล์ได้ทั้งหมด

เช่น เครื่อง 32bit lan เข้าเครื่อง 64bit ได้มองเห็นไฟล์ครบทุกโฟลเดอร์
แต่พอเข้า lan จากเครื่อง 64bit จะมองเห็นไฟล์จากอีกเครื่อง 32bit ไม่ครบครับ ขาดเป็นบางไฟล์

ไม่รู้เป็นเพราะสาเหตุอะไร :confused:
ผมแชร์โฟลเดอร์แล้วนะครับ

ก่อนหน้านี้ผมใช้ 32bit ทั้ง 2 เครื่อง ไม่มีปัญหาครับ แชร์ไฟล์ได้ครบทุกไฟล์
ตอนนี้มีปัญหาเวลาเรนเดอร์แล้วต้องใช้แมทจากอีกเครื่ อง จะไม่สามารถเห็นได้ ต้องก็อปปี้ไฟล์มาไว้เครื่อง 64bit

ใครเคยมีปัญหาแบบนี้มั๊ยครับ แล้วต้องแก้ยังไง
ขอบคุณครับ

bananaboath
27-05-2010, 12:52 PM
ทำเป็นหกสิบสี่ทั้งสองเครื่องครับ ไม่ก็ทำเป็นสามสิบสองทั้งสองเครื่องครับ เพราะโครงสร้างของสามสิบสองกับหกสิบสี่มันต่างกันครั บ ไฟล์บางประเภทอาจมีปัญหาได้ครับ ไม่ใช่เรื่องแปลกครับ

27-05-2010, 12:59 PM
ทำเป็นหกสิบสี่ทั้งสองเครื่องครับ ไม่ก็ทำเป็นสามสิบสองทั้งสองเครื่องครับ เพราะโครงสร้างของสามสิบสองกับหกสิบสี่มันต่างกันครั บ ไฟล์บางประเภทอาจมีปัญหาได้ครับ ไม่ใช่เรื่องแปลกครับ

ขอบคุณครับพี่

ตอนนี้ติดปัญหา คือ ลง 64 ทั้ง 2 เครื่อง ยังไม่ได้เพราะไดรเวอ์ และ โปรแกรมบางตัวมันต้องใช้ 32bit อะครับ :o

ผมไปถามกูเกิ้ล ส่วนมากทำไมเขาบอกไม่มีปัญหา น่าจะแชร์ได้ปกติละครับ งง:confused:

จริงๆ อยากลอง max64bit ด้วย เลยไม่อยากลง 32 ทั้งสองเครื่อง สงสัยจะไม่เวิร์คแฮะ :P

bananaboath
27-05-2010, 01:04 PM
นั่นล่ะครับแชร์ได้ไม่มีปัญหา แต่เรื่องดูไฟล์หรือปัญหามองไม่เห็นไฟล์และอีกหลายปั ญหามันจะตามๆมาน่ะครับ แก้นี่หายเดี๋ยวปัญหาใหม่ตามมาอีก การเปลี่ยนระบบให้เท่ากันน่าจะเป็นทางแก้ที่ดีสุดครั บ ส่วนเรื่องโปรแกรมนี่ สามสิบสองนี่น่าจะลงหกสิบสี่ได้เกือบทั้งหมดนะครับ เท่าที่เคยเจอมีแต่ แมกซ์ นี่ล่ะครับที่ไม่ยอม แต่จะลงสามสิบสองก็ลงได้นะครับเห็นมีคนลองแล้ว แต่อาจใช้ทรัพยากรเครื่องได้ไม่เต็มที่น่ะครับ และอาจมีปัญหางอแงบ้าง :)

27-05-2010, 01:14 PM
ขอบคุณมากครับพี่เปี๊ยก :please:

สงสัยคงต้องเลือกเอาอย่างใดอย่างนึง :rolleyes:

notty
27-05-2010, 01:15 PM
ไฟล์ที่แชร์เอาไว้ที่ไดร์ฟอะไรล่ะครับ ลองย้ายไปไว้ไดร์ฟอื่นก่อนไม๊ แล้วค่อยแชร์

27-05-2010, 01:23 PM
ไฟล์ที่แชร์เอาไว้ที่ไดร์ฟอะไรล่ะครับ ลองย้ายไปไว้ไดร์ฟอื่นก่อนไม๊ แล้วค่อยแชร์

เก็บไว้ไดรว์ d e ตามปกติครับ ลองย้ายที่เก็บแล้วยังไม่ได้เหมือนเดิมครับ
มันจะหายไปเป็นบางตัว

เช่น โปรเจคนึง แบ่งเป็น โฟล์เดอร์ 3D, MAP อะไรแบบนี้
บางที โฟล์เดอร์ ของ 3d หาย บางที map หาย มั่ง ก็เลย งง :confused:

keano-manz
27-05-2010, 01:28 PM
ที่ออฟฟิศ เครื่องผมลง 64 บิต อยู่คนเดียวทั้ง 3 เครื่อง เครื่องคนอื่น 32 บิตหมดเลย
แต่ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ ก็เห็นไฟล์ที่แชร์ใว้ปกติดี

27-05-2010, 01:35 PM
ที่ออฟฟิศ เครื่องผมลง 64 บิต อยู่คนเดียวทั้ง 3 เครื่อง เครื่องคนอื่น 32 บิตหมดเลย
แต่ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ ก็เห็นไฟล์ที่แชร์ใว้ปกติดี

นั่นไง คอมผมเครื่องไหนสักเครื่องน่าจะมีปัญหาอะไรสักอย่าง

ไม่รู้เกี่ยวกับสาย lan หรือ เปล่า (สันนิษฐานแบบมั่ว :p)
ผมใช้สายแบบครอสครับ ฝั่งนึงต่อปกติ อีกฝั่งนึงไขว้สาย เพราะไม่ได้ใช้ฮับ

คิดว่าไม่น่าเกี่ยวแหละ เพราะตอนใช้ 32bit มันไม่มีปัญหานิครับ

notty
27-05-2010, 01:38 PM
ผมว่าน่าจะเป็นที่ระบบ file sharing นะ ลองเข้าไปเชคที่ control panel ก่อนไม๊ ว่ามีอะไรที่มันไม่ได้เปิดใช้งานรึปล่าว (เดาเอา) ที่ออฟฟิสก็มีผมคนเดียวที่ใช้ 64 บิท แต่ก็แลนได้นะ เข้าเครื่องอื่นได้ แต่เครื่องอื่นมาเข้าเครื่องผมได้รึปล่าวไม่รู้ 5555 แต่ที่แน่ๆ ผมสั่งปรินท์ไม่ได้ -*- หาไดร์ฟเวอร์ไม่เจอ หรือไม่มันก็ไม่ร้จกั 64 บิทนี่ล่ะ

ส่วนที่ห้องก็ลง 32 และ 64บิท ก็มองเห็นกันนะครับ share ไฟล์ได้ตามปรกติ (lan ผ่าน router อีกที)

27-05-2010, 01:47 PM
ผมว่าน่าจะเป็นที่ระบบ file sharing นะ ลองเข้าไปเชคที่ control panel ก่อนไม๊ ว่ามีอะไรที่มันไม่ได้เปิดใช้งานรึปล่าว (เดาเอา) ที่ออฟฟิสก็มีผมคนเดียวที่ใช้ 64 บิท แต่ก็แลนได้นะ เข้าเครื่องอื่นได้ แต่เครื่องอื่นมาเข้าเครื่องผมได้รึปล่าวไม่รู้ 5555 แต่ที่แน่ๆ ผมสั่งปรินท์ไม่ได้ -*- หาไดร์ฟเวอร์ไม่เจอ หรือไม่มันก็ไม่ร้จกั 64 บิทนี่ล่ะ

ส่วนที่ห้องก็ลง 32 และ 64บิท ก็มองเห็นกันนะครับ share ไฟล์ได้ตามปรกติ (lan ผ่าน router อีกที)

ขอบคุณครับน๊อต เดี๋ยวลองไปเช็คแต่ละจุดอีกที

ถ้าไม่ได้จริงๆ คงต้องใช้วิธีพี่เปี๊ยก ครับ :d

por030
27-05-2010, 02:02 PM
ของผมก็แชร์ได้ปกติน้ะครับ 64 กับ 32
ต้องตั้งชื่อวงแลน ให้เหมือนกันรึเปล่าไม่แน่ใจ ปกติ วินโด้มันจะให้มาว่า "Workgroup" อ่ะครับ ...ถ้าคนล่ะซื่ออาจไม่เห็น :)

27-05-2010, 03:57 PM
ขอบคุณครับคุณปอ ตั้งชื่อเหมือนกันเรียบร้อยแล้วครับ แต่ยังไม่เห็น

อย่างที่บอกครับ มีปัญหากับบางโฟลเดอร์เท่านั้น ส่วนใหญ่จะมองเห็น ก็เลยงงๆ ว่าทำไมมันถึงแชร์แล้วไม่เห็นทั้งหมด ทั้งที่ไฟล์อยู่ที่เดียวเหมือนกันหมด :confused:

notty
27-05-2010, 03:58 PM
ติดไวรัสรึป่าววววววววว

27-05-2010, 04:15 PM
ติดไวรัสรึป่าววววววววว

ไม่ม๊างงง ผมป้องกันแล้วนะ :bigeye: