PDA

View Full Version : ทำอย่างไรไม่ให้ "มือดี" จับเอา 3d โมเดลที่เราแจกไปรวมแผ่นขาย?

KayneKok
14-12-2006, 02:18 PM
มาแลกเปลี่ยนช่วยกันคิดหาทางออกของเรื่องนี้กันครับ

เมื่อประมาณสองปีก่อน ผมได้ช่าวมาว่ามี "มือดี" นำโมเดล 3d ทั้งหลายที่เราๆท่านๆแจกกันฟรีๆเนี่ย... นำไปรวมเป็นแผ่นซีดีแล้วนำมาเร่ขาย.... ซึ่งผมเท่าที่ผมทราบเห็นว่ามีโมเดล 3d ของหลายๆคนในเวปไทยวิชนี่ก็โดนจับเอาไปขายเหมือนกัน. .. แต่ผมไม่ทราบว่าเรื่องนี้เมื่อถึงที่สุดแล้วเป็นเช่น ไร.. แต่ก็ไม่อยากให้มันเกิดขึ้นมาอีก

และที่ผมนึกๆเรื่องนี้ขึ้นมาได้ก็เพราะว่าพักหลังๆมี การแจกโมเดล 3d หรือแมททีเรียล กันเยอะมาก... เลยคิดว่า อาจจะเป็นไปได้ที่จะมี "มือดี" มาฉกฉวยผลประโยชน์ไปจากตรงนี้...

คือผมไม่อยากเห็นใครที่มาเอาเปรียบจากน้ำพักน้ำแรงขอ งคนไทยด้วยกันน่ะ...

มาช่วยกันหาทางออกเรื่องนี้กันไหมครับ?

ผมมีแนวคิดมาเสนอแบบนี้ครับ...

ผมทราบดีว่าเราไปห้ามไม่ให้เค้าจับรวมกันแล้วใส่แผ่น มาขายไม่ได้... แต่ จะเป็นยังไงถ้า เราใส่รายละเอียด หรือว่าข้อตกลง และเบอร์ติดต่อกลับลงไปในไฟล์ของโมเดลด้วย เช่น

this model is FREE for personal use ONLY, If you interested to buy please call.081.xxx.xxxx
โมเดลตัวนี้ฟรีสำหรับการใช้งานโดยส่วนตัวเท่านั้น ถ้าต้องการที่จะซื้อ โปรดติดต่อกลับ..

เป็นตัวหนังสือ 3d ไฟล์ในไฟล์เลยครับ...

อย่างน้อย ถึงมันจะป้องกันการจับนำไปรวมเป็นแผ่นขายไม่ได้... แต่มันยังมีลายเซ็น หรือเบอร์ติดต่อกลับมาอยู่ ก็ยังดีกว่าไม่มี และถ้า "มือดี" เหล่านั้นต้องมานั่งลบตัวหนังสือพวกนี้ก่อนจับลงแผ่น ขาย... ผมเชื่อว่า จะทำให้ชีวิตพวกเค้าลำบากขึ้นไม่มากก็น้อยครับ...

กระทู้นี้ขอแลกเปลี่ยนแบบจริงๆจังๆนะ งดโพสแซว หรือว่าเปลี่ยนประเด็นนะครับ

keano-manz
14-12-2006, 02:39 PM
ผมว่า เรื่องนี้ไม่น่าห่วงแล้วล่ะครับ เวลานี้
จะมาคอยเก็บโมเดล รวมๆ กว่าจะได้ กว่าจะพอขาย คนทำสามดีไปซื้อ arch model ดีกว่า
ละเอียดดีด้วย คุณภาพก็ดีมากแล้วทุกวันนี้

แต่ถ้ามันจะบ้าพลังรอเซฟรอเก็บรอโหลด รอไรท์ รอปั้ม พิมปก ใส่ถุงพลาสติก เร่ขาย
ถ้ามันคิดว่าคุ้มก็ปล่อยมันเถอะครับ

john3ds
14-12-2006, 02:42 PM
เคยโหลดของฝรั่งคนนึง เค้าใช้ชื่อของพี่เเก shape mergeลงไปในโมเดลเลย เเต่ไม่ใหญ่มาก ก็เป็นเเนวคิดที่ดีนะ. ( ปล.เเต่อย่าลืมว่าโวยวายมากไปจะวกกลับเข้าตัวเรื่องโ ปรเเกรมลิขสิทธิ์นะครับ)

spotlight49
14-12-2006, 02:42 PM
เห็นด้วยกับพี่จักรครับ เพราะคนที่แจก แจกโดยบริสุทธิ์ใจ ผมว่าไม่แปลกหรอกที่มีคนคิดแบบนี้เพื่อประโยชน์ของตั วเอง ปล่อยเค้าไปเถอะครับถ้าเค้าไม่มีสามัญสำนึก ก็น่าเวชทนา จริงๆ:(

phol_66
14-12-2006, 02:44 PM
ผมว่า เรื่องนี้ไม่น่าห่วงแล้วล่ะครับ เวลานี้
จะมาคอยเก็บโมเดล รวมๆ กว่าจะได้ กว่าจะพอขาย คนทำสามดีไปซื้อ arch model ดีกว่า
ละเอียดดีด้วย คุณภาพก็ดีมากแล้วทุกวันนี้

แต่ถ้ามันจะบ้าพลังรอเซฟรอเก็บรอโหลด รอไรท์ รอปั้ม พิมปก ใส่ถุงพลาสติก เร่ขาย
ถ้ามันคิดว่าคุ้มก็ปล่อยมันเถอะครับ

เห็นด้วยกับน้องเริงครับ :)

KayneKok
14-12-2006, 02:46 PM
กรณีที่เคยเกิดขึ้น.. เป็นลักษณะที่เดินเข้าหาออฟฟิศแล้วนำแผ่นไปขายตรงครั บ

ต้องยอมรับอย่างนึงนะ ว่าคนนอกเวป ที่ไม่รู้จัก arhmodel ยังคงมีอยู่ครับ.. และผมเชื่อว่า หลายๆที่ไม่ทราบว่าจะหาโมเดล 3d พวกนี้ได้จากไหน... แล้วพอมีคนเข้ามาเสนอขาย พร้อมกับบอกว่า "เนี่ย ผมปั้นเองหมดครับ..." ...

ตอนที่เกิดเรื่องขึ้น ไม่ใช่ว่าไม่มีแผ่นโมเดลแยกขายนะครับ... มีครับ... แต่คำถามก็คือ ทำไมมันถึงเกิดขึ้น?

phoenix
14-12-2006, 02:47 PM
ถูกต้องครับ.....คุณจักร......ตั้งแต่มี arch model มันก็คงฉกฉวยผลประโยชน์จากเราได้ไม่มากแล้วแหละครับ. ........เพราะ มันไม่คุ้มเขา แต่ยังไงก็ขอประณามไอ้พวกนี้ต่อไปครับ........!!!!!! !!!!

liverpool
14-12-2006, 02:58 PM
ส่วนตัวผมคิดแบบไม่ค่อยเหมือนใครเท่าไหร่ คือติดว่า ถ้าเราอยากแจกแล้วใครได้ไปเอาไปใช้ ไปขาย ก็คงต้องปล่อยเขาไป ถือว่าทำบุญก็แล้วกัน ง่ายดี ไม่ต้องผูกใจเจ็บ ให้แบบไม่หวังผลตอบแทน
อีกอย่างนึง ผมว่า การให้ถือเป็นการโอบอ้อมอารีที่ดี คิดมากไปไม่ดีครับ มันฟุ้ง:D

KayneKok
14-12-2006, 03:06 PM
สรุปว่า จะไม่ทำอะไรกับเรื่องแบบนี้กันใช่ไหมครับ? ... ผมแค่ลองแลกเปลี่ยนความคิดเห็นดูเผื่อว่าจะมีแนวทางป ้องกันใหม่ๆกัน... เท่านั้นเอง

Thanakit
14-12-2006, 03:07 PM
การขึ้นโมเดล มันเป้นเอกลักษณ์ ของคนๆนั้นเลยน่ะครับ ผมคิดว่างั้น มันหลอกกันไม่ได้
แล้วอีกอย่างน่ะครับ การที่เราเอาโมเดลมาจากที่ไหนก็ตาม เอามาใส่เข้าไปในงานของเรามันก็จะขัดแย้งกันเองในเรื ่องของรายละเอียดโมเดล เช่น เรามีโซฟาที่โหลดมาจากเน็ตแบบสวยโครตเหมือนเลยแต่มัน ไม่ให้หมอนมาเราก็ต้องปั้นหมอนที่ดูเหมือนก้อนสบู่ลง ไป แค่นี้งานของเราก็เนาสนิทแล้ว

คืออยากจะบอกว่า ถ้าเราทำงานเป็นมืออาชีพแล้ว โมเดลพวกนี้ก็ไม่จำเป็นสักเท่าไรครับ

phoenix
14-12-2006, 03:11 PM
ทำสิครับพี่...................เสนอวิธีการ ZIP แบบ เข้ารหัสไว้ น่าจะช่วยได้ในระดับหนึ่ง!!!!!!!!!

KayneKok
14-12-2006, 03:17 PM
ทำสิครับพี่...................เสนอวิธีการ ZIP แบบ เข้ารหัสไว้ น่าจะช่วยได้ในระดับหนึ่ง!!!!!!!!!

zip แบบเข้าระหัสไว้ กันการ copy and paste ไม่ได้ครับ... และถ้ารู้ระหัส ก็หมดกัน

ปล. ผมไม่แก่ขนาดนั้นครับพี่... :p

aeh
14-12-2006, 03:22 PM
ส่วนตัวผมคิดแบบไม่ค่อยเหมือนใครเท่าไหร่ คือติดว่า ถ้าเราอยากแจกแล้วใครได้ไปเอาไปใช้ ไปขาย ก็คงต้องปล่อยเขาไป ถือว่าทำบุญก็แล้วกัน ง่ายดี ไม่ต้องผูกใจเจ็บ ให้แบบไม่หวังผลตอบแทน
อีกอย่างนึง ผมว่า การให้ถือเป็นการโอบอ้อมอารีที่ดี คิดมากไปไม่ดีครับ มันฟุ้ง:D

ผมเห็นด้วยนะ

keano-manz
14-12-2006, 03:26 PM
การขึ้นโมเดล มันเป้นเอกลักษณ์ ของคนๆนั้นเลยน่ะครับ ผมคิดว่างั้น มันหลอกกันไม่ได้
แล้วอีกอย่างน่ะครับ การที่เราเอาโมเดลมาจากที่ไหนก็ตาม เอามาใส่เข้าไปในงานของเรามันก็จะขัดแย้งกันเองในเรื ่องของรายละเอียดโมเดล เช่น เรามีโซฟาที่โหลดมาจากเน็ตแบบสวยโครตเหมือนเลยแต่มัน ไม่ให้หมอนมาเราก็ต้องปั้นหมอนที่ดูเหมือนก้อนสบู่ลง ไป แค่นี้งานของเราก็เนาสนิทแล้ว

คืออยากจะบอกว่า ถ้าเราทำงานเป็นมืออาชีพแล้ว โมเดลพวกนี้ก็ไม่จำเป็นสักเท่าไรครับ

ผมเห็นด้วยนะ เพราะหลายครั้งที่ merge โมเดลเข้ามา แล้วมันไม่เข้าชุดกัน รายละเอียดมันต่างกัน สุดท้ายก็ต้องปั้นใหม่ เอง อยู่ดี

jubobi
14-12-2006, 03:27 PM
เรื่องการละเมิดลิขสิทธิ์นี้ประเทศไทยทำได้ทุกรูปแบบ
ถ้าเราจะป้องกันตัวเอง... ก็คงต้องยกเลิกห้องเก็บของซะแล้วมั้งครับ...
เพราะห้องนี้มีไว้เพื่อแจกและช่วยเหลือเพื่อนๆ ด้วยกันในสายงานนี้มากกว่า

:homhurr:

KayneKok
14-12-2006, 03:30 PM
เรื่องการละเมิดลิขสิทธิ์นี้ประเทศไทยทำได้ทุกรูปแบบ
ถ้าเราจะป้องกันตัวเอง... ก็คงต้องยกเลิกห้องเก็บของซะแล้วมั้งครับ...
เพราะห้องนี้มีไว้เพื่อแจกและช่วยเหลือเพื่อนๆ ด้วยกันในสายงานนี้มากกว่า

:homhurr:

การแจกเป็นเรื่องที่ดี และเรื่องนี้ไม่เกี่ยวกับเรื่องลิขสิทธิ์( ซึ่งจะกำหนดยังไงก็ได้ตามแต่เจ้าของจะตั้งขึ้นมา)

ประเด็นผมคือ "การหาทางป้องกันไม่ให้มีใครฉวยโอกาสเอาโมเดลที่เราแจ กกันฟรีๆนี้ ไปขายเอาเงินเข้ากระเป๋าตัวเองภายหลังครับ" ...

dazz
14-12-2006, 03:31 PM

วิธีนี้พอช่วยได้ครับ........เป็นวิธีที่เว็บโป้เขาม ักใช้กันเพื่อป้องกัน นำไปโพสที่อื่นต่อหรือนำไปใช้ผิดวัตถุประสงค์

โดย ZIP แบบ เข้ารหัสไว้ โดยใช้รหัส www.thai3dviz.com หรือชื่อของผู้โพส...ครับ

:homyellow: :homyellow: :homyellow: :homyellow: :homyellow:

Thanakit
14-12-2006, 03:48 PM
การหาทางป้องกันไม่ให้มีใครฉวยโอกาสเอาโมเดลที่เราแ จกกันฟรีๆนี้ ไปขายเอาเงินเข้ากระเป๋าตัวเองภายหลังครับ

ก็ต้องแก้โดยไม่ซื้อ น่ะครับ

จะไม่ซื้อได้อย่างไง?

ก็ต้องช่วยกันแนะนำวิธีการทำงานหรือแนะนำขันตอนการเร ียนรู้โปรแกรม ครับ
ความสำคัณของ "เอกลักษณ์" ของงาน

เราจะไม่มี เอกลักษณ์ ถ้าเอาของคนอื่นมาน่ะครับ

KayneKok
14-12-2006, 04:28 PM
ก็ต้องแก้โดยไม่ซื้อ น่ะครับ

จะไม่ซื้อได้อย่างไง?

ก็ต้องช่วยกันแนะนำวิธีการทำงานหรือแนะนำขันตอนการเร ียนรู้โปรแกรม ครับ
ความสำคัณของ "เอกลักษณ์" ของงาน

เราจะไม่มี เอกลักษณ์ ถ้าเอาของคนอื่นมาน่ะครับ

ผมเห็นด้วยกับความคิดนี้ครับ... แต่เราช่วยๆกันแค่ในวงเวปเราเองคงไม่เพียงพอ.. เพราะสัดส่วนของคนอื่นที่อยู่นอกเวปและไม่สามารถจะมา รู้ตรงนี้ยังมีอีกแยะครับ

และคนที่ไม่คุ้นกับคอมฯ หรือว่าคนรุ่นก่อนๆที่ยังดำเนินกิจการด้านนี้อยู่ก็ย ังมีอีกมาก... เราคงไปบอกเค้าให้รู้ทั้งหมดไม่ได้... ที่ผ่านมาคือ เราช่วยเป็นหูเป็นตาให้กันและกันครับ..

มีวิธีไหนที่จะกระจายข่าวสารนี้ไปยังบุคคลภายนอกไหมค รับ?

too
14-12-2006, 05:16 PM
อับดับแรกเลยคือตัวเราต้องมีความไว้เนื้อเชื่อใจกัน. ..เพราะถ้าแผ่นรั่วไหลไปไม่ว่าจะตั้งโค้ดอะไรก็แล้วแ ต่พวกก้อปแผ่นก็มีวิธีจะปลดล็อคครับ

พวกเราเองต้องมีจิตสำนึกที่ดีต่อเพื่อนๆในเวปในวงการ

วงการนี้มันแคบครับ...

beachboy
14-12-2006, 06:02 PM
คุยเรื่องนี้..ก็หลีกไม่พ้นคาบเกี่ยวไปถึงเรื่องลิขส ิทธิ์ อื่นๆ
...
ผมคิดว่า วิธีแก้ที่ได้ผลดีที่สุด และเป็นการแก้ที่ต้นเหตุ
คือ แก้ที่จิตสำนึกครับ....แต่มันทำได้ยาก......มากกกก
โค ตะ ระ ยาก เลยหล่ะครับ
...
คำสั่ง COPY เป็นคำสั่งแรกๆที่ กำเนิดมาพร้อมกับ Computer
และผมเชื่อว่าเป็นคำสั่งที่จำเป็นที่สุด และถูกใช้บ่อยที่สุด
ต่อให้ค้นคิดวิธีล็อก ให้พิสดารพันลึกยังไง...มันก็จะถูกแก้ออกได้ในเวลาไม ่นาน
(และวิธีปลดล็อกก็จะถูก copy ต่อกันไปอย่างรวดเร็วเช่นกัน)

file ข้อมูล เมื่อถูก Launch เมื่อไหร่ต้องทำใจครับ
คุณไม่สามารถควบคุม การ copy มันได้เลย

ในสายงานออกแบบ หรือสร้างสรรค์ ผมว่าของพวกนี้
อย่าไปหวงอย่าไปยึดติดมันมาก ก็ดี...เรามันคนสร้างงาน
งานทั้งหมดมันออกจากสมอง ออกจากทักษะฝีมือ...ใครจะขโมย ก็เอาไปได้แค่ผลงาน
แต่ฝีมือเราก็ยังอยู่...มีแรงมีเวลา เดี๋ยวเราก็ทำใหม่ได้...และทำได้ดีกว่าเดิมเสียด้วย
กฎหมาย ก็มีไว้นั่นหล่ะครับ..เอาไว้ลงโทษคนผิด.....ถ้าจับได ้นะ
คุณคิดว่า เราหวังกับคนที่ทำหน้าที่ไล่จับได้แค่ไหนหล่ะครับ

ส่วนเรื่องผลประโยชน์ ผลตอบแทนของงาน
สมมตินะ....
ถ้าผมจะต้อง Launch งานอะไรที่เสี่ยงต่อการถูก copy
คงต้องใช้วิธีวางแผนก่อนจะปล่อยงาน ให้มากๆ....กะว่าปล่อยงานปุ๊บ ตูมเดียวคุ้ม
จากนั้นใครจะ copy ก็ปล่อยมันไป....ให้ฟ้าดินลงโทษ....(ฮา)
ผมคงเอาเวลาที่จะไล่ตามจับพวกมัน ไปสร้างงานชิ้นใหม่ดีกว่า

โปงลางสะออน ถือเป็น case study ที่ดี
โปรโมตก่อน หนักๆ....ปล่อย ตูมเดียว ขายล้าน copy ในหนึ่งสัปดาห์
ที่เหลือใครจะ copy ก็ไปไล่จับเอาทีหลัง จับได้ก็ดี ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร
:D :D

KayneKok
14-12-2006, 06:44 PM
เป็นแนวคิดและ case study ที่น่าสนใจครับ

อีกนิด ผมตัดเรื่องที่คาบเกี่ยวกับลิขสิทธิ์ออกไปก่อน เพราะ 3d โมเดลที่สมาชิกทำมาแจกกันอยู่ ผมเข้าใจดี ว่าทำเพราะอะไร.. และเพื่อใครครับ.. สุดท้ายก็ช่วยๆเพื่อนๆสมาชิกด้วยกันแบบไม่หวังผลตอบแ ทนกันทั้งนั้น...

เรื่องจิตสำนึกที่คุณ beachboy ว่ามาก็น่าสนใจ.. แต่กว่าจะเป็นรูปเป็นร่าง คงจะใช้เวลาพอสมควร .. ผมเชื่อว่ามันต้องได้เข้าสักวัน...

สุดท้าย ขอบคุณที่แสดงความคิดเห็นกันครับ:)

EK-075
14-12-2006, 07:17 PM

ใช้ครับ ปล่อยมันเถอะครับ มันตรงตัวอยู่แล้วครับ โมเดลแจก....เราแค่ระวังอยาให้โดนหลอกก็แล้วกัน:)

EddO
14-12-2006, 08:11 PM
ถ้าผมจะต้อง Launch งานอะไรที่เสี่ยงต่อการถูก copy
คงต้องใช้วิธีวางแผนก่อนจะปล่อยงาน ให้มากๆ....กะว่าปล่อยงานปุ๊บ ตูมเดียวคุ้ม
จากนั้นใครจะ copy ก็ปล่อยมันไป....ให้ฟ้าดินลงโทษ....(ฮา)
ผมคงเอาเวลาที่จะไล่ตามจับพวกมัน ไปสร้างงานชิ้นใหม่ดีกว่า

โปงลางสะออน ถือเป็น case study ที่ดี
โปรโมตก่อน หนักๆ....ปล่อย ตูมเดียว ขายล้าน copy ในหนึ่งสัปดาห์
ที่เหลือใครจะ copy ก็ไปไล่จับเอาทีหลัง จับได้ก็ดี ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร
:D :D

ชอบแนวคิดนี้มากเลยครับ

the3rdreice
05-01-2007, 11:34 AM
ผมเห็นด้วยกับคุณธนกิจครับ:D

aho_cn
05-01-2007, 01:20 PM
อับดับแรกเลยคือตัวเราต้องมีความไว้เนื้อเชื่อใจกัน. ..เพราะถ้าแผ่นรั่วไหลไปไม่ว่าจะตั้งโค้ดอะไรก็แล้วแ ต่พวกก้อปแผ่นก็มีวิธีจะปลดล็อคครับ

พวกเราเองต้องมีจิตสำนึกที่ดีต่อเพื่อนๆในเวปในวงการ

วงการนี้มันแคบครับ...

ผมเข้าใจประมาณคุณตู่ครับ

K.Nitipat
05-01-2007, 02:40 PM
จิตสำนึกเท่านั้นครับ....:) คิดดี สำนึกดี....

seeman
05-01-2007, 03:31 PM
เห็นด้วยกับหลายๆ ท่านครับ
ว่าสุดท้ายแล้วคงขึ้นอยู่กับ จิตสำนึก ครับ
มีคนหลายประเภท ทั้งพวกที่มีน้ำใจก็มีเยอะ
พวกที่คอยเก็บเกี่ยวแต่ผลประโยชน์เข้าตัวก็มีเยอะ

ถ้าเขาจะลักลอบเอาไปขายจะทำไงได้ครับ
ป้องกันอย่างไรเขาก็ต้องหาวิธีจนได้ครับ ถ้าเขาจะเอาจริงๆ
ก็หวังว่า สักวันถ้าเขาโดนกับตัวเองบ้างคงจะเข้าใจความรู้สึกคร ับ

ทำใจ ทำใจ

KayneKok
06-01-2007, 10:45 AM
เห็นด้วยกับหลายๆ ท่านครับ
ว่าสุดท้ายแล้วคงขึ้นอยู่กับ จิตสำนึก ครับ
มีคนหลายประเภท ทั้งพวกที่มีน้ำใจก็มีเยอะ
พวกที่คอยเก็บเกี่ยวแต่ผลประโยชน์เข้าตัวก็มีเยอะ

ถ้าเขาจะลักลอบเอาไปขายจะทำไงได้ครับ
ป้องกันอย่างไรเขาก็ต้องหาวิธีจนได้ครับ ถ้าเขาจะเอาจริงๆ
ก็หวังว่า สักวันถ้าเขาโดนกับตัวเองบ้างคงจะเข้าใจความรู้สึกคร ับ

ทำใจ ทำใจ

คงทำอะไรไม่ได้ครับ อย่างวิธีที่ผมบอกไป ถ้าเค้าจะเอาไปขายจริงๆ เค้าตั้งมานั่งลบชื่อ + เบอร์โทรเรา+อีเมล์เรา ที่อยู่ในไฟล์นั้นๆที่ละอัน... มันทำให้ชีวิตเค้าลำบากขึ้นครับ

ทีนี้ ถ้าเราทำแบบนี้กันทุกคน คุณลองนึกภาพดูสิ ..

ถ้าเค้าขี้เกียจมานั่งลบรายละเอียดเราในไฟล์ แล้วสมมติว่ามีคนได้โมเดลไปแบบว่าโดนหลอกซื้อมาอีกที นึง ... เค้าสามารถที่จะโทรติดต่อ หรือว่าแจ้งกลับมาหาตัวการได้อีกทีครับ

เป็นวิธีที่เราช่วยกัน "ป้องกัน" ผลประโยชน์ของพวกเราเองในวิชาชีพเดียวกัน

สุดท้ายผมก็คิดว่า เรื่องนี้จะยังคงเป็นอยู่ต่อไป จนกว่าจะมีคนโดนเข้ากับตัวเอง แล้วเราก็จะเห็นเค้าออกมาเรียกร้องความเป็นธรรม... ถึงเวลานั้น ผมอยากจะถามเหมือนกันว่า

"คุณป้องกันตัวคุณเองหรือเปล่า?"

คุณชายน้องก้องแห่งปารีส
12-09-2007, 04:43 AM
โมเดล 3D ที่ปั้น จากโปรแกรม 3D ที่ไม่มีลิขสิทธิ์ นั้น.. ถือว่า เป็นผลผลิตจากโปรแกรมนะครับ ตัวโมเดลนั้นเอง แหละครับ ที่ผิดกฏหมายและสามารถ ตามกลับมาเล่นงานตัวเจ้าของคนที่ปั้นได้ครับ....

ลองอ่าน ดูใน EULA ก่อนที่ท่านจะกด next ดูสิครับ

kornabe_w
12-09-2007, 12:57 PM
ขออนุญาตออกความคิดเห็นครับ รึว่าเราจะช่วยกันสร้างความเข้าใจว่า ไม่ซื้อแผ่นโมเดลที่มาจากการ คัดลอกที่มาจากหลายแหล่งที่มา คือไม่มีสไตล์ที่แน่นอน ประมาณว่าเอาของคนโน่นมาทีคนนี้มาที แต่ถ้าเป็นของ arch model คงต้องทำใจ เพราะผมคิดว่าการที่สักแต่จะเอาโมเดลมาเก็บไว้ โดยตะบี้ตะบัน เก็บอย่างเดียวสุดท้ายเค้าก็จะไม่สามารถสร้างโมเดลเอ งได้เลย แต่ถ้ามาเอาในห้องเก็บของอย่างน้อยเค้าก็จะยังได้ควา มรู้ติดตัวไปบ้างที่มาจากการแสดงความคิดเห็นของพี่ๆซ ึ่งก็ตรงกับเจตนาของเราที่จะให้ความรู้กับทุกๆคน นะครับ ผมคิดอย่างนั้น

leklek
12-09-2007, 12:59 PM
ลองดูอันนี้แล้วจะเข้าใจครับว่าทำใมเค้าถึงทำกันแบบน ี้
http://www.thai3d.net/web/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=9715&sid=5a4459c44e011a5c21c5e4052a4862f1
มันเศร้านะครับ
http://img181.imageshack.us/img181/9325/banner1my8.jpg (http://imageshack.us)
http://leo3dlekkdesign.spaces.live.com

keano-manz
12-09-2007, 01:15 PM
ลองดูอันนี้แล้วจะเข้าใจครับว่าทำใมเค้าถึงทำกันแบบน ี้
http://www.thai3d.net/web/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=9715&sid=5a4459c44e011a5c21c5e4052a4862f1
http://img181.imageshack.us/img181/9325/banner1my8.jpg (http://imageshack.us)
http://leo3dlekkdesign.spaces.live.com

เจอแบบนี้เข้าไป ก็เซ็งไม่ใช่น้อยครับ:(

OakMiNi
12-09-2007, 01:17 PM

ตามไปดูแล้วครับ เจอแบบนี้แย่มากครับ

รูปที่เค้าบอก เดี๋ยวนี้ไม่ต้องอาศัยไดคัทจบในMaxเลยไม่เสียเวลาไดค ัท ก้เอามาโพสไว้เหมือนกันนิครับ ..........................................

Labor3D
12-09-2007, 01:17 PM
มันยกไปทั้งสวนเลยครับทั่น:eek:

Nut
12-09-2007, 01:47 PM
ของคุณยังเนียน เพราะน่าจะได้ psd ต้นฉบับไป
แต่ที่นายเจี๊ยบ โดนนี่คือเอารูปเล็กๆไปจากเว็บ ไปนั่งเลาะตะเข็บ แถมสเกลผิดเพื่อให้เข้ากับมุม อนาถกว่ามาก

Labor3D
12-09-2007, 01:52 PM
ของคุณยังเนียน เพราะน่าจะได้ psd ต้นฉบับไป
แต่ที่นายเจี๊ยบ โดนนี่คือเอารูปเล็กๆไปจากเว็บ ไปนั่งเลาะตะเข็บ แถมสเกลผิดเพื่อให้เข้ากับมุม อนาถกว่ามาก

จำได้ ๆ รูปที่ีมีเป็ดด้วยใช่มั๊ยครับ

KayneKok
21-09-2007, 11:52 PM
ว่าแล้วว่าสักวันต้องมีกรณีนี้เกิดขึ้นไม่ช้าก็เร็ว ประวัติศาสตร์จะซ้ำรอยตัวมันเองเรื่อยๆ เปลี่ยนแค่ตัวละครบางตัว กับบางสถานการณ์ ..

ผมเห็นใจครับ และเคยเตือนๆกันแล้ว สุดท้ายก็อยู่ที่ตัวเองครับว่าจะปกป้องงานของตนเองอย ่างไร

ผมอยากให้เราใส่ใจในทรัพย์สินทางปัญญาของเราๆท่านๆกั นมากขึ้นครับ อนาคตวงการน่าจะดีกว่าที่เป็นอยู่นี้ (ผมหมายถึง มีคนลักไก่กันน้อยลง)

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ