PDA

View Full Version : หน่วยพวต. เพื่อใช้ต่ออายุใบอนุญาตฯ และยื่นคำขอรับใบอนุญาต

pdd
04-10-2010, 11:29 PM
http://www.act.or.th/download/notice/2010/0930/CPD_SEP30.pdf

ตามลิ้งค์นี่เลยครับ

ได้มีการประกาศใช้อย่างเป็นทางการแล้วครับ
ส่วนตัวผมก็แน่ใจอยู่แล้วว่า..มันก็คงต้องเกิดขึ้นจร ิง ตามลางสังหรณ์
ก็เลยไม่ค่อยตกใจเท่าไหร่ครับ

สุดท้ายก็ต้องดิ้นรนกันต่อไปครับ...:o:o
สู้ๆครับทุกๆท่าน

ปล.ผมติดใจอยู่นิดหน่อย อาจจะมากก็ได้ครับ:homhurr:

1. สถาปนิกที่มีใบอนุญาต แต่ทำงานต่างประเทศ เค้าจำเป็นต้องกลับมาสัมนาหรือทำกิจกรรมเพื่อเก็บหน่ วย พวต.ด้วยหรือเปล่าครับ หรือกลับประเทศมาแล้วใบอนุญาตหมดอายุ ก็ค่อยเก็บหน่วยให้ครบแล้วค่อยไปต่อใบอนุญาต แบบนั้นหรือเปล่าครับ

2. สถาปนิกที่ทำงานต่างจังหวัด อยู่หน้าไซต์ วันๆนึงไม่ได้เข้าอินเตอร์เน็ต ไม่ได้ติดตามข้อมูล เค้าจะทราบเรื่องด้วยหรือเปล่าครับ

3. การทำกิจกรรมหรือสัมมนา 1 ครั้ง เก็บหน่วย พวต.ได้ 1 หน่วย ถ้าส่วนใหญ่จัดที่กรุงเทพ แล้ว ชาวสถาปนิกในต่างจังหวัด ต่างประเทศ และที่อยู่หน้างาน
เค้าจะทำอย่างไรกันครับ ต้องเสียค่าเดินทางเพื่อจะมาเก็บหน่วยนี้เพียง 1 หน่วยด้วยใช่มั้ยครับ

4. การสัมมนาโดยไม่เสียค่าใช้จ่ายจะมีกี่ครั้งครับใน 1 ปี หรือฟรีทุกครั้ง เพราะถ้าเสียค่าใช้จ่าย แล้วยังต้องเสียค่าเดินทางมาอีก ผลจะเป็นอย่างไรครับ

5.ถ้าเกิดเหตุการณ์แบบนั้นจริง มันจะกลายเป็นว่า เราให้ค่าความสำคัญกับหน่วยพวต.นั้นมากกว่าการพัฒนาว ิชาชีพหรือเปล่าครับ เพราะท่านที่ต้องเดินทางมาจากที่ไกล เพื่อมาเก็บหน่วยนี้ คงไม่ใคร่ที่จะมีความสนใจมากเท่าที่ควรจะเป็น

ปล.สุดท้าย
นี่เป็นเพียงความคิดเล็กๆ มีประสบการณ์เล็กๆ จากสถาปนิกตัวเล็กๆ ที่ยังรักในอาชีพนี้ ยังอยากจะเห็นผลประโยชน์ที่มีร่วมกันในทุกๆคนครับ

:)

tom101
05-10-2010, 12:28 AM
เบื่อ...ขี้เกียจวิจารณ์แล้ว

Kongk
05-10-2010, 12:42 AM
555... ขี้เกียจอ่านวิจารณ์ด้วย

(ปัญหายังไม่เกิดเขาไม่ให้คิดก่อน... เขาคิดกันทำนองนี้)

pdd
05-10-2010, 11:27 PM
ขอโทษที่เอามาโพสนะครับ...:homcry:
พอดีเห็นว่า(คิดเอาเองหน่ะครับ..แฮะๆ)
อาจจะมีคนส่วนมากยังไม่ทราบข้อมูลครับ

:homhurr::homhurr:

keano-manz
06-10-2010, 01:49 AM
ช่าง แม่ม เถอะครับ ผมไม่ใช่สถาปนิกอยู่แล้ว
เป็นเพียงคนที่จบสถาปัตยื ที่มาทำงานออกแบบเฉยๆ :bigeye:

asadayut
06-10-2010, 04:41 AM
http://www.facebook.com/#!/notes/yxd-yeiym-theph-thra-nnth/phwt-reuxng-thrrmda-thi-mi-thrrmda/435718827918

บทความจากอาจารย์ ยอดเยี่ยม เทพธรานนท์ ลองอ่านวิจารณ์ที่นี้ส่วนนึงครับ

tom101
06-10-2010, 09:19 AM
ขอโทษที่เอามาโพสนะครับ...:homcry:
พอดีเห็นว่า(คิดเอาเองหน่ะครับ..แฮะๆ)
อาจจะมีคนส่วนมากยังไม่ทราบข้อมูลครับ

:homhurr::homhurr:

เอามาโพสต์นี่หละดีครับ แ้ล้วก็ให้คนส่วนใหญ่เค้าวิจารณ์อาจจะมีบ้างที่ใช้อา รมณ์ ไม่ใช้อารมณ์คละเคล้ากันไป

ผมไม่เข้าใจเรื่องนี้จริงๆ ถ้าเก็บ60แต้มใน5ปี ปีละ12แต้ม เฉลี่ยต้องไปสัมนาปีละ3ครั้งที่กทม. แล้วสถาปนิกต่างจังหวัดต้องเสียเงินครั้งละประมาณ10, 000บาท ค่าเดินทาง ค่าที่พัก รวมแล้วปีละ30,000บาท 5ปีก็150,000.-บาท แล้วสถาปนิกกทม.กับปริมณฑล อย่างดีก็เสียไม่เกิน20000บาท เงินแสนนะครับที่เค้าต้องเสีย

หาทางออกอย่างไร เงินเดือนสถาปนิกตจว.มันก็ไม่ได้มากมาย หมื่นกว่าๆต่อเดือนเท่านั้นสำหรับคนอยู่ตจว.

วาดภาพสวยได้ครับ แต่ต้องคิดแก้ปัญหาให้กับทุกฝ่ายด้วย

tintin
06-10-2010, 10:28 AM
วิชาชีพอื่น บางสาขา เขาก็มีมานานแล้วครับ
อย่างของพวก ทางสาธารณสุข (หมอ พยาบาล ฯลฯ) อะไรทำนองนี้
ของเขา ไปอบรมเก็บแต้ม นี่ ก็ต้องเสียตังค์ค่าอบรมด้วย นะครับ

ถ้าคิดแบบ ทำวิกฤติ ให้เป้นโอกาส บ้าง
พอทางส่วนกลาง เริ่มหมดมุก คิดไม่ออกว่าจะอบรมอะไรดี

ของเรา ก็น่าจะไปยื่นขอ เป็นแกนนำ จัดอบรม บ้างก็ดี นะ
มันก็เป็นอะไรที่เกี่ยวกับการพัมนาวิชาชีพได้อยู่
วิทยากรเขาให้ได้แต้มสองเท่า
เอาสมาชิกเว็บเป็นวิทยากรให้หมดทุกคน แล้วก็จัดมันทุกเดือน
วิ่งรอกทุกจังหวัดทั่วประเทศเลย :D
ได้ทั้งเงิน ทั้งกล่อง โฮะ โฮะ โฮ่...:watering:

tom101
06-10-2010, 02:13 PM
หมอ พยาบาล เค้าเป็นของรัฐครับ ไปฟรี นอนโรงแรมฟรี แสนสบาย อิ อิ

zerobornll
06-10-2010, 02:49 PM
ใช่ครับ เห็นด้วยกับพี่ tom 101 ครับ เพื่อนผมที่ไปสัมมนาไปยังกับราชาอยู่ดีกินดีพร้อมเที ่ยวครับ

starsheep
06-10-2010, 03:59 PM
ไม่พร้อมสักอย่างแล้วก็ประกาศออกมาบังคับใช้
คนเป็นหมื่นๆ แทนที่จะเตรียมอะไรให้พร้อมก่อน
ปวดกระบาลจริงๆ

tom101
06-10-2010, 04:11 PM
คือผมคิดว่าน่าจะเอาผลงานเป็นส่วนหนึ่งของการคิดคะแน นด้วย ไม่ใช่เฉพาะอบรมสัมนาอย่างเดียว

ทำความร่วมมือกับที่ว่าการเขต เช็คว่าสถาปนิกที่ออกแบบส่งผลงานมาตรวจสอบได้ หรือหนังสือรับรองจากหน่วยงานที่ออกแบบให้ สารพัดวิธี นี่ก็น่าจะเป็นส่วนหนึ่งของคะแนน และการควบคุมงานก็น่าจะเป็นส่วนหนึ่งของคะแนนด้วย

อบรม3-4ครั้งต่อปีเพื่อเอาคะแนน บางคนเอาเงิน แต่บางคนเสียเงิน หรือสมาคมจัดฟรีสถาปนิกตจว.เสียแต่ค่ารถ หรือเอาค่ารถไปเบิกกับสมาคมได้ หรือจะเอายังไง สมาชิกเป็นหมื่นๆแต่ดันคิดกันง่ายๆ ทั้งที่เค้าก็ส่งเรื่องไปศาลปกครองแล้ว

อย่าคิดเฉพาะคนอยู่ที่กทม.ครับ คนตจว.เค้าก็ลำบาก หาวิธีแก้ให้เค้าด้วยป่าวครับ สมาคม+สภาจัดอบรมเวียนได้ทุกภาคของประเทศป่าวครับ ถ้าทำได้ก็ดีประชาสัมพันธ์ให้ทราบ จะได้ไม่ต้องมานั่งบ่นกัน

tom101
06-10-2010, 04:15 PM
ผมเทียบง่ายๆถ้าเป็นจังหวัดเล็กๆแถบภาคอีสา่น ยกตัวอย่างจ.ยโสธร สถาปนิกคนจนต้องกลับมาดูแลแม่ที่เป็นอัมพาต และต้องหาทำงานในจังหวัด เชื่อเถอะครับเงินเดือนอย่างดีโคตรๆๆๆๆๆๆๆๆไม่เกิน12 ,000บาท ทำสามปีก็ไม่เกิน14,000บาท แล้วท่านคิดว่าจะช่วยสถาปนิกลูกหลานคนจนอย่างไร

หรือว่าช่างมันไม่มีเงินก็ไม่ได้ต่ออายุ ฐานเงินเดือน ความเป็นอยู่ สารพัดไม่เหมือนกัน อย่าไปเทียบกับหมอ พยาบาล ต้นสังกัดเค้าจ่ายให้ฟรีทั้งนั้น หรือจะเทียบกับวิศวะ อันนั้นเค้าเข้าคุกครับ ความปลอดภัยด้านชีิวิตและทรัพย๋สิน สถาปนิกรับผิดชอบขนาดวิศวะรึเปล่า ผมว่าก็คงไม่ใช่ พูดเรื่องนี้ทีไรก็หัวเสีย คนคิดนั่งอยู่บนกองเงินกองทองลูกผู้ดีทั้งนั้น กลับคิดได้แค่นี้

tom101
06-10-2010, 04:24 PM
ใช่ครับ เห็นด้วยกับพี่ tom 101 ครับ เพื่อนผมที่ไปสัมมนาไปยังกับราชาอยู่ดีกินดีพร้อมเที ่ยวครับ

หมอ พยาบาล เภสัช ถึงแม้จะยังเป็นลูกจ้างโรงบาลยัีงไ่ม่ได้บรรจุ ทางรพ.เค้าก็ออกให้ครับ เลือกโรงแรมกันได้เลย เอาดีขนาดไหน(ตามที่งบแต่ละรพ.จัดได้ ต่อรองกับโรงแรมได้อยู่แล้ว) แล้วสถาปนิกตาดำๆบ้านนอกเนี่ย ผมนึกภาพไม่ค่อยออกจริงๆ

หาวิธีให้เค้าได้แต้มพวต.แบบภาระไม่เยอะน่าจะมีนะ

Kongk
06-10-2010, 05:45 PM
เบื่อน่ะเนี่ย... (แซวเล่นครับ)

...
บอร์ดสามดี ก็ต้องวิจารณ์แบบสามดี ด้วยการกล่าวเรียกวัตถุฐานกลมยอดแหลม ว่า

"กรวย..." ถ้าเกิดปัญหาตามที่เห็นๆ ก็คงต้องกล่าวซ้ำๆ "กรวยๆๆๆๆ"

555
...

แต่ส่วนตัวผมไม่เดือดร้อนน่ะ... แค่ไม่ชอบตรงคิดอะไรไม่ค่อยรอบคอบ หรือน่าจะคิดถูกอะไรต่ออะไรมากกว่านี้...

O-mans
06-10-2010, 05:49 PM
ไม่คิดแบบนี้ก็ไม่ใช่ประเทศไทยนะสิ
เอาไว้มีปัญหาก่อนแล้วค่อยแก้ อาจจะไม่เป็นหรือเป็นก็ได้

"Thailand only" เท่านั้น...

loveloma
06-10-2010, 06:00 PM
:)เป็นแค่ตัวเล็กๆค่ะ
ไปอ่านดูเป็นผลพวงจากคณะกรรมาธิการชุดที่แล้ว (แอบงง)
ถ้ามีการอบรมแบบOnline ก็คงช่วยได้บ้าง แต่ก็เป็นการแก้ที่ปลายเหตุ

pdd
06-10-2010, 07:49 PM
ขอบคุณครับ..:)
ถ้าอย่างนั้น.......
มีข้อมูลอัพเดทหรือเปลี่ยนแปลงอย่างไร จะมาแจ้งเพิ่มเติมครับ...

:):)