PDA

View Full Version : อยากทราบการคิดราคาการเขียนแบบครับ T T

tonnn
20-04-2007, 10:07 PM
อยากทราบการคิดราคาการเขียนแบบครับ ว่าเค้าคิดค่าแรงกันยังไง คิดแบบเหมา หรือคิดเป็นแผ่น ทั้งแบบ บ้านเดียว หรือ 2ชั้น ต้องออกแบบให้เค้าด้วยรึป่าว รึว่าแค่ดราฟท์ ช่วยชี้แนะหน่อยคับ

akkadech
21-04-2007, 11:17 AM
ผมเคยเหมาเขียนอย่างเดียว อยู่ระหว่าง 8000-12000 ครับ สำหรับ 2 ชั้นธรรมดา แต่ถ้าเป็นแผ่นก็แล้วแต่ปริมาณครับ A3 300-500 บาท

zerobornll
22-04-2007, 01:02 PM
ผมตีเป็นราคาเหมางานเอาครับ ได้พอค่าเหนื่อย

natty_evolution
23-04-2007, 10:14 AM
เหมาทั้งหมดครับ คุ้มกว่า

I-O-DUM
23-04-2007, 10:35 AM
อยากทราบการคิดราคาการเขียนแบบครับ ว่าเค้าคิดค่าแรงกันยังไง คิดแบบเหมา หรือคิดเป็นแผ่น ทั้งแบบ บ้านเดียว หรือ 2ชั้น ต้องออกแบบให้เค้าด้วยรึป่าว รึว่าแค่ดราฟท์ ช่วยชี้แนะหน่อยคับ

ตามหลักของผมนะ ลองพิจรณาเป็นกรณีๆไปดูดังนี้ครับ เริ่มจาก

1. งานนี้แค่ดราฟท์ตามแบบที่ให้มา หรือว่า ให้เราร่วมดีไซน์ด้วย...แน่นอนว่าถ้าออกแบบด้วย เราก็ต้องคิดค่าเหนื่อยค่าสมองลงไปด้วยครับ
2. ต้องเขียนเยอะมั๊ย ลองลิสท์ดูรายการเอง หรือดูจากที่เค้าต้องการก็ได้ครับ ถ้าเกินกว่า 10-20 แผ่น ก็เหมาเอาจะคุ้มกว่า และง่ายต่อการยื่นเสนอราคาให้ลูกค้าด้วย เพราะบางทีถ้าจำนวนเยอะๆ เรายื่นเป็นราคาต่อแผ่นไป จะเกิดคำถามในใจลูกค้าได้ว่า บางแผ่นเขียนเยอะก็พอว่า ดูคุ้ม บางแผ่นมีดีเทลนิดเดียว ราคาเดียวกัน มันจะยุติธรรมหรือ? จะเกิดความเกี่ยงงอนในการจ่ายตัง หรือว่า ต่อรองเราได้
3. ดูความเร่งของงานครับ งานบางงานเอาเร็วเราอดหลับอดนอน อดดูหนังกับแฟน อดไปเที่ยวเล่น ราคาก็ต้อง+เพิ่มตามความเร่งครับ
4. อันนี้เผื่อไว้ ดูระยะเวลาที่เราต้องแก้ไข เพิ่มเติมด้วยนะครับ บางงานจบไว เช่นเขียนแบบ as-built หรือเขียนให้ผู้รับเหมาสร้าง บางงานเป็นขั้นตอนออกแบบอยู่ งานแบบนี้ก็แก้เยอะ +เผื่อเพิ่มค่าเสียเวลาไปด้วยนะครับ เพราะบางงานแก้เยอะ แก้นานไป เสียเวลาทำงานอื่นเราอีก

นี่คือหลักที่ผมจะพิจรณา 3-4 ข้อหลักๆ ก็มา+รวมๆกันครับ ส่วนเรื่องอะไรราคาเท่าไหร่ ลอง pm ถามๆกันดูเองนะครับ ดูตามความเหนื่อยของเราให้คุ้มจะได้มีแรงในการทำงานต ่อไป แต่หลักสำคัญ อย่าคิดราคาเกินไปกว่าที่เป็นจริงนะครับ คิดใจเขาใจเราบ้าง ใครๆก็อยากได้งานถูก เอาแค่เราสบายใจ เค้าสบายใจ แค่นี้ก็ทำงานต่อกันไปยืดแล้วครับ..:)

tonnn
23-04-2007, 03:45 PM
ขอบคุณคับ........

aodtoo
24-04-2007, 12:46 AM
อย่าลืมค่า สำเนาแบบด้วยนะครับ ว่าเราต้องทำให้หรือเปล่า และทำ ทำกี่ชุด ต้องคุยกันให้ชัดเจนด้วยนะครับ น้ำตาเล็ดเอาง่ายๆๆนะ..:)