Thai3Dviz

Thai3Dviz (http://www.thai3dviz.com/board/index.php)
-   ห้องสอบ (Contest) (http://www.thai3dviz.com/board/forumdisplay.php?f=38)
-   -   เรื่อง..... สูงสุด คืนสู่ สามัญ เทพกระบี่ 2009 (http://www.thai3dviz.com/board/showthread.php?t=28854)

mr_renderman 31-08-2009 05:43 PM

เรื่อง..... สูงสุด คืนสู่ สามัญ เทพกระบี่ 2009

2003 พี่ริน Giorin

2004 พี่จิว Jew

2005 jom

2006 aeh

2007 kapuchino'

2008 พี่เยส balloonhead

มาปีนี้ก็ 2009 ก็เลยคิดว่าน่าจะมีการประกวดครับ....

คห. ส่วนตัวคิดว่าปัจจุบัน มี Plugin แล ซอร์สต่างๆมากมายเพื่อช่วยให้งานเราสวยขึ้นเยอะแยะเล ย ไม่ว่าจะเป็น....

เรนเดอร์เอนจิ้นอย่าง V-Ray, Maxwell, Mental Ray, Brazil, Final Render

โมเดล + แมททีเรียลสำเร็จของ Archmodels หรือ Dosh

ไฟล์ช่วยรีทัชของ Hiro Furukawa หรือ อื่นๆ....

ดังนั้น ผมเลยคิดคอนเซปต์งานประกวดเทพกระบี่ 2009 ในครั้งนี้ไว้ว่า

"สูงสุดคืนสู่สามัญ เทพกระบี่ 2009"

ก็ตามคำโปรยเลยครับ.... คือทำซีน...(ยังคิดโจทย์ไม่ออก) ที่เป็น Scanline เพียว ไม่รีทัช ไม่ปลั๊กอิน... ใช้ความสามารถของโปรแกรม 3D ลุ่นๆ แต่อาจมีหย่อนๆให้หน่อยโดยการใช้ PS มาเพ้นท์แมพได้ หรือจะใช้ Z-Brush หรือ SU มาช่วยขึ้นโมเดลให้ก็ได้.... แต่ต้องจบงานเรนเดอร์ที่ Max และ เป็น Scanline Render Engine เท่านั้น.....

ก็เลยอยากมาสอบถามเพื่อนๆสมาชิกกันครับ ว่าชอบมั้ย เห็นด้วยหรือเปล่า... หรือมีความคิดเห็นเป็นอื่นใดก็แจ้งได้ครับ.... :)

mr_renderman 31-08-2009 05:46 PM

ส่วนตัว เสียดายงานประกวด เทพกระบี่ เหนือ เทพกระบี่ เหมือนกัน......

เพราะด้วยเกรงว่าจะเรียนเชิญมาได้ไม่ครบองก์ เลยไม่ได้สานต่อ.... ^^"

ploymix 31-08-2009 05:46 PM

เห็นควรตามนั้นค่ะ

ได้โชว์ศักยภาพของโปรแกรมด้วย
จริงๆแล้วเป็นการวัดความเข้าใจด้านการทำงานของผู้ใช้ ล้วนๆเลยนะคะ
เหมือนการสอบใบ Cer. ของพวกไมโครซอฟท์เลยค่ะพี่เอก :)

tsx_max 31-08-2009 05:49 PM

เยี่ยมครับ....

กลับสู่รากเหง้า.....The Root All Of........:cool::cool:

sakura 31-08-2009 05:51 PM

เอื๊อก scanline เยยเหยอ จะลงด้วยไหวมั้ยเนี่ย :watering:

GoDsLaYeR 31-08-2009 05:52 PM

:d โครงการน่าสนใจดีครับ พี่เอก
ได้เลย ๆ ยินดีร่วมด้วยครับผม
ผมเอาแบบ สนุก ๆ นะครับ :d

tunk004 31-08-2009 05:57 PM

ทำ max ไม่เป็น อดเข้าร่วมเลย .....:o

mr_renderman 31-08-2009 06:01 PM

2 Attachment(s)
......................... ขออนุญาติ อัญเชิญ งาน Scanline ในตำนานของพี่หย่ง Smoke ครับ............

keano-manz 31-08-2009 06:09 PM

จริงๆก็เห็นด้วยครับ แต่ไม่น่าจำกัดเรื่องรีทัช
เพราะความรู้สึกผมเห็นว่า scanline กับ photoshop เป็นของคู่กัน
และอีกอย่าง ตอนนี้เราจำกัดให้คนประกวดใช้ 3dmax เท่านั้น ใช่มั้ยครับ su และโปรแกรมอื่นๆก็ต้องอด ต้องทำใจ(ก็คืนสู่สามัญนี่นา)

จริงๆผมอยากให้ใช้ เมนทัลเรย์ได้ด้วยนะ ถ้าคิดว่าทำออกมาสวยเทพ เพราะมันติดมากะโปรแกรม ไม่นับเป็นปลั๊กอินละกัน ดีมั้ยครับ

mr_renderman 31-08-2009 06:14 PM

Quote:

Originally Posted by keano-manz (Post 769135)
จริงๆก็เห็นด้วยครับ แต่ไม่น่าจำกัดเรื่องรีทัช
เพราะความรู้สึกผมเห็นว่า scanline กับ photoshop เป็นของคู่กัน
และอีกอย่าง ตอนนี้เราจำกัดให้คนประกวดใช้ 3dmax เท่านั้น ใช่มั้ยครับ su และโปรแกรมอื่นๆก็ต้องอด ต้องทำใจ(ก็คืนสู่สามัญนี่นา)

จริงๆผมอยากให้ใช้ เมนทัลเรย์ได้ด้วยนะ ถ้าคิดว่าทำออกมาสวยเทพ เพราะมันติดมากะโปรแกรม ไม่นับเป็นปลั๊กอินละกัน ดีมั้ยครับ

อื้อ ก็ดีๆ ......

spotlight49 31-08-2009 06:24 PM

หนับหนุน เห็นช่วงปี 2 ปีนี้ งาน scanline ไม่รู้มีแค่ ประมาณ 2 เดือนครั้งมาโพสหรือป่าว

แต่ก็ไม่ได้จับมา ปีกว่าแล้ว แฮะๆ เจ้านายไม่ชอบ

mr_renderman 31-08-2009 06:36 PM

เอาจริงๆ ขออีกเรื่อง.... อันนี้ไม่ได้ว่านะ....

ถ้ามีรายการประกวดเกิดขึ้นจริง สิ่งที่ผมห่วงก็คือ

1. จำนวนคนที่ลงสมัครแข่ง... งานนี้ ทำแล้ว ไม่ได้ตังค์ เหนื่อย แต่(อาจจะสนุก) เดี๋ยวนี้คนทำก็น้อย... กลัวบ้าง อายบ้าง ทำให้ไม่กล้าลง.... ถ้าจำนวนคนลงแข่งน้อยก็คงไม่จัดล่ะครับ เพราะไม่สนุก... แต่ผมลงนะ งานนี้....

2. ลงชื่อแล้วไม่ส่ง.....แกร่วสิครับพี่น้อง....ลงชื่อ 50 ส่ง 5 คนเงี๊ยะ..... ผมห่วงมาก คนที่จัดก็เสียกำลังใจ คนที่ส่งก็เซ็ง เหมือนทำมาโชว์เฉยๆ ไม่ได้ทำมาประชันขันกวด....

3. คุณค่าของงาน มันจะมาจากความตั้งใจ.... บลา บลา บลา พอแระดีกว่า ขี้เกียจบ่น 55555

เอาเป็นว่า ลองดูครับ ก็เป็นไอเดียครับ งานประกวด แม้มันอาจจะเสียเวลา และ ไม่ได้ตังค์ แต่มันก็ได้อะไรมากกว่าที่คิดเยอะครับ ผมว่านะ.... ลองดูครับ... ถ้างานนี้รอดก็รอดอ่ะนะ...ไม่รอดก็ไม่เป็นไรครับ.... . ^^"

ปล. คราวเนี๊ยะ ผมคิดเอาไว้ว่างานนี้กะให้เวลาสัก 1 - 2 อาทิตย์ก็พอแล้ว.... 1 เดือนมันนานไป เด๋วชืดหมดครับ...

KKITTI91 31-08-2009 06:43 PM

เห็นด้วยทุกข้อเรย:D

keano-manz 31-08-2009 06:45 PM

เอางี้มั้ยครับ

ให้เงินรางวัลไปเลย โชว์งาน โชว์ไฟล์ โชว์ไวเฟรม ถ้ามีรีทัชก็โชว์ process ด้วย
งานนี้เอาให้ inter ไปเลย
ส่วนเงืนรางวัลจะมาจากไหน ก็มาช่วยคิดวิธีหาเงินกัน

mr_renderman 31-08-2009 06:48 PM

Quote:

Originally Posted by keano-manz (Post 769154)
เอางี้มั้ยครับ

ให้เงินรางวัลไปเลย โชว์งาน โชว์ไฟล์ โชว์ไวเฟรม ถ้ามีรีทัชก็โชว์ process ด้วย
งานนี้เอาให้ inter ไปเลย
ส่วนเงืนรางวัลจะมาจากไหน ก็มาช่วยคิดวิธีหาเงินกัน

++++ ให้กับไอเดีย เก๋กู๊ดดด...... :)

ปล. เอ้ย พี่จะออกไปกินหมูทะแล้วนะ..... เอ็งยังไม่ออกเหรอ เด๋วไอ้จอมก็งอนหรอก... :watering:

mr_renderman 31-08-2009 06:49 PM

อ่ะ +++ ยังไม่ได ติดไว้ก่อนนะ ^^"

earth-wa 31-08-2009 06:49 PM

scanline อย่างเดียว โหดไปหน่อยมั้ยครับ อิอิ

mr_renderman 31-08-2009 06:51 PM

Quote:

Originally Posted by earth-wa (Post 769157)
scanline อย่างเดียว โหดไปหน่อยมั้ยครับ อิอิ

ง่ายไป ก็ไม่สมศักดิ์ศรี เทพกระบี่สิน้อง :cool:

keano-manz 31-08-2009 06:58 PM

Quote:

Originally Posted by mr_renderman (Post 769155)
++++ ให้กับไอเดีย เก๋กู๊ดดด...... :)

ปล. เอ้ย พี่จะออกไปกินหมูทะแล้วนะ..... เอ็งยังไม่ออกเหรอ เด๋วไอ้จอมก็งอนหรอก... :watering:

มันเพิ่งโทรมาว่าถึงร้านแล้ว (จะรีบไปไหน) :bigeye:

phol_66 31-08-2009 07:00 PM

เห็นด้วยกับเพื่อนเอกทุกข้อครับ :)

por030 31-08-2009 07:40 PM

ขอแสดงความคิดนิดนึงครับ

ส่วนตัวแล้วไม่อยากให้จำกัดเทคนิคขนาดนั้นน่ะครับ เพราะการแข่งขันการใช้งานของโปรแกรมน่าจะจะสะท้อนเทค โนโลยีตามยุคตามสมัยนั้นๆน่ะครับ
ประกวดปี2009 แล้วประกวดสแกนไลน์ ความรู้สึกผมยังรู้สึกแปลกๆน่ะครับ
เทพกระบี่ประจำปีน่าจะว่ากันถึงเรื่อง Max รวมๆมากกว่า

ถ้าจะประกวดเทพกระบี่ สแกนไลน์ก็ว่าไปอย่าง

แล้วแต่จะพิจารณาครับ :)

earth-wa 31-08-2009 08:09 PM

Quote:

Originally Posted by por030 (Post 769179)

ส่วนตัวแล้วไม่อยากให้จำกัดเทคนิคขนาดนั้นน่ะครับ เพราะการแข่งขันการใช้งานของโปรแกรมน่าจะจะสะท้อนเทค โนโลยีตามยุคตามสมัยนั้นๆน่ะครับ
ประกวดปี2009 แล้วประกวดสแกนไลน์ ความรู้สึกผมยังรู้สึกแปลกๆน่ะครับ
เทพกระบี่ประจำปีน่าจะว่ากันถึงเรื่อง max รวมๆมากกว่า

ถ้าจะประกวดเทพกระบี่ สแกนไลน์ก็ว่าไปอย่าง

โอ้ กระจร่างเลยครับ

ผมขอเห็นด้วยคนนะครับบ

น่าจะงัด ฝีไม้ฝีมือ ของแต่ละคนมาโชว์ กัน จะได้รู้กันว่า เทพกระบี่ ณ ปี2009 พัฒนาไปถึงขั้นไหน แล้ว

Kwan 31-08-2009 08:45 PM

Quote:

Originally Posted by por030 (Post 769179)

เทพกระบี่ประจำปีน่าจะว่ากันถึงเรื่อง Max รวมๆมากกว่า

เห็นด้วยครับ:)

nokbwr 31-08-2009 08:54 PM

ขออนุญาตออกความเห็นนะครับ

ผมว่าการประกวดน่าจะมองที่จุดมุ่งหมายที่จะหาคนที่ตั ้งใจทำงานออกมาให้ดีมากกว่านะครับ ซึ่งทุกโปรแกรมและ plugin ก็คือ tool ในการใช้ทำงานทั้งสิ้น
และแต่ละ tool ก็มีความยากง่ายต่างกัน ผมกลับมองว่ายิ่งมีการใช้ tool ในการทำงานหลายอย่าง อย่างเหมาะสม(ซึ่งยาก) กลับยิ่งแสดงถึงความตั้งใจทำงาน เพื่อจะได้ผลงานที่ดีออกมามากกว่า ผมกลัวว่าการจำกัด tool เท่ากับเป็นการจำกัดคนด้วยนะครับ

ผมว่าที่ยากและสำคัญมากคือคนตัดสินที่จะต้องมองออกว่ างานแต่ละงานมีความยากง่ายต่างกันตรงไหน มีการลักไก่กันหรือไม่มากกว่าครับ

โดยส่วนตัวอยากให้มองตำแหน่งนี้คือกำลังใจของคนที่" ตั้งใจ "ทำงานในด้าน 3D มากกว่าครับ

แต่ยังไงก็เอาใจช่วยทั้งผู้จัดประกวดที่ต้องเสียสละเ วลา(น่าจะปวดหัวสุด) และคนลงประกวดนะครับ จะรอชมผลงานทุกท่านครับ

ปล.ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ เดี๋ยวจะนึกว่าเป็นหน้าม้าเทพกระบี่ปีที่แล้ว

tunk004 31-08-2009 10:53 PM

Quote:

Originally Posted by nokbwr (Post 769196)
ขออนุญาตออกความเห็นนะครับ

ผมว่าการประกวดน่าจะมองที่จุดมุ่งหมายที่จะหาคนที่ตั ้งใจทำงานออกมาให้ดีมากกว่านะครับ ซึ่งทุกโปรแกรมและ plugin ก็คือ tool ในการใช้ทำงานทั้งสิ้น
และแต่ละ tool ก็มีความยากง่ายต่างกัน ผมกลับมองว่ายิ่งมีการใช้ tool ในการทำงานหลายอย่าง อย่างเหมาะสม(ซึ่งยาก) กลับยิ่งแสดงถึงความตั้งใจทำงาน เพื่อจะได้ผลงานที่ดีออกมามากกว่า ผมกลัวว่าการจำกัด tool เท่ากับเป็นการจำกัดคนด้วยนะครับ

ผมว่าที่ยากและสำคัญมากคือคนตัดสินที่จะต้องมองออกว่ างานแต่ละงานมีความยากง่ายต่างกันตรงไหน มีการลักไก่กันหรือไม่มากกว่าครับ

โดยส่วนตัวอยากให้มองตำแหน่งนี้คือกำลังใจของคนที่" ตั้งใจ "ทำงานในด้าน 3D มากกว่าครับ

แต่ยังไงก็เอาใจช่วยทั้งผู้จัดประกวดที่ต้องเสียสละเ วลา(น่าจะปวดหัวสุด) และคนลงประกวดนะครับ จะรอชมผลงานทุกท่านครับ

ปล.ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ เดี๋ยวจะนึกว่าเป็นหน้าม้าเทพกระบี่ปีที่แล้ว

อ่าน แล้ว รู้สึกเป็นพลเมืองชั้น 2 ยังไงไม่รู้ แฮ่ๆๆๆๆ :homhurr: .....

ตัวผมเอง ไม่มีความคิดเห็นอะไร ถ้าเปิดให้แข่งได้ทุกโปรแกรม จริง จะลงแข่งกะเค้าด้วยรึเปล่าก็ไม่รู้ แต่ก็รู้สึกว่า น่าจะเปิด open กว่านี้หน่อย

ยกตัวอย่าง การแข่งปีก่อนๆ ตั้งแต่ แข่งปั้น โทรศัพท์ ผมเห็นคุณ Pewan เป็น SU คนเดียว แต่ก็ลงแข่งกับเค้าด้วย ผลก็ออกมา SU สู้ max ไม่ได้ แต่ก็ทำให้ผมรู้ว่า SU ทำแบบนี้ได้ด้วยรึเนี๊ย...ว๊าวววว :jarkk: มันเป็นแรงบรรดาลใจให้ผม พัฒนาฝีมือ และพยายามบอกทุกๆ คนว่า SU มันก็ทำอะไรได้มากกว่าที่คิดนะเฟ้ย......:homeiei:

cartoon_drunk 01-09-2009 12:24 PM

เอาไงเอากันเห็นด้วยทุกอย่าง...แต่ไม่ลงนะผมทำสามดีไ ม่เป็น...:o

cartoon_drunk 01-09-2009 12:30 PM

จะให้ดีก็ขึ้นโมเดลกันเองด้วยนะ...เอาของสำเร็จรูปมา ใส่แต่แสงผมว่าไม่หนุกนะ...:rolleyes:

Fooldog 01-09-2009 01:09 PM

ผมว่า จบที่ตัวโปรแกรมเพียวๆ ไปเลยดีไหม๊ครับ แล้วก็ไม่จำกัด โปรแกรมที่ ทะ ในด้านนี้ เปิดกว้างน่ะ แล้วก็

ทุกอย่าง ที่ออกมา ต้องทำขึ้นมาใหม่ทั้งหมด ไม่ว่าจะเป็นโมเดล ซีน ต้นไม้ อะไรประมาณนี้ เอาเพียวๆไปเลย ถ้าจะทำตามโจรท์ คืนสู่สามัญ อะน่ะ คือ ตั้งหัวข้อมาแล้ว ก็ไปลุยกัน เลย :) มันจะได้ครบๆไง ต้องทั้งโมเดล แสง แมพ :jarkk:

samkinkin 01-09-2009 01:25 PM

เห็นด้วยกับทุกความคิดครับ :) รอชมและรอแสดงความคิดเห็น ;)

BOZO 01-09-2009 01:32 PM

เห็นด้วยอย่างแรงครับ เด็กรุ่นใหม่ๆตอนนี้จับ max มาก็มีต้องวีเรย์แล้วครับ
ไม่ค่อยรู้จักscanline รวมทั้งเทคนิค พื้นฐานที่สามารถสร้างรรค์ งานดีๆออกมาได้ด้วย

ส่วนตัวผมยังจำบรรยากาศในเวปนี้เมื่อก่อนได้ดี ที่พี่ๆรุ่นแรกๆ อย่างป๋าต้อม พี่เจี๊ยบ พี่หย่ง ฯลฯ มาลงติวเตอร์ แสงst ที่ผมทึ่งมาก มันเป็นตัวจุดประกาย ให้ผมสนใจทำ3dอย่างจริงจัง สร้างรายได้ให้ผมอย่างปัจจุบัน

มองอีกมุมนึงscanline ฝึกให้เราสร้างแสงเลียนแบบ แสงจริงตามธรรมชาติ แสงตกกระทบ แสงบรรยากาศ ฯลฯ น้องใหม่ๆจะได้มีโอกาสเรียนรู้จากการประกวดนี้อีกด้ว ยครับ

ปล.โลกจะได้รู้ว่าคนทำ 3d ไม่ไดแค่จับโยนของสำเร็จรูปลงไปในเครื่องอย่างเดียว

All times are GMT +7. The time now is 07:04 PM.