View Single Post
Old 10-04-2009, 04:20 PM   #101
seeman
super model 2007
*คนบางอ้อ*

seeman's Avatar

seeman is a glorious beacon of lightseeman is a glorious beacon of lightseeman is a glorious beacon of lightseeman is a glorious beacon of lightseeman is a glorious beacon of lightseeman is a glorious beacon of light
Send a message via MSN to seeman
Thumbs up

วันนี้วันสุดท้าย ของการโหวตแล้วนะครับ
ผลชนะคงรู้ตั้งแต่วันแรกๆ กันแล้ว ตามคาดน่ะครับ
แต่อย่างที่เข้าใจกันแล้วว่ามันไม่ใช่เป็นจุดสำคัญ ของการประกวดในครั้งนี้ เท่าการได้พัฒนาทักษะฝีมือการปั้นของตนเอง

ก่อนจะสรุปผลแพ้ชนะ ขออนุญาตคอมเมนท์แต่ละท่าน หน่อยนะครับ แม้ผมเองจะไม่ได้ส่งก็ตาม อีก 1 ความเห็นนะครับ

Liquor

จริงๆ แล้วแค่มาร่วมสนุกก็ ขอบคุณมากแล้วครับ เพระน้าโจ้แกเก่งมากอยู่แล้ว งานที่ออกมาผมว่าใช้ความสามารถเพียงแค่ 10% ของทั้งหมดแน่ๆ เลยครับ
base mesh เฟสสวยงามมาก แต่พอไปเก็บรายละเอียดใน ZB จะอาจจะมีจุดตินิดหน่อย ตรงสัดส่วนกล้ามเนื้อบริเวณแขน ผมว่าดูแปลกๆ อยู่เล็กน้อย
กับรายละเอียดตรงส่วนนิ้วมือ ที่ไม่ได้เก็บรายละเอียด ส่วนพรีเซนต์ไฟนอล สุดยอดมากครับ

Naomi

ผมคอมเมนต์ไปก่อนหน้านี้แล้วครับ เรื่องเฟสบางจุดที่ยังดูไม่เรียบร้อยเท่าไหร่ครับ
ตามที่น้าโจ้ ผู้เชี่ยวชาญบอกไปแล้วว่า การพรีเซนต์ภาพนิ่งอาจจะไม่ค่อยจำเป็นเท่าไหร่เรื่อง เฟส
แต่ยังไงผมคิดว่าบางจุดยังสามารถทำให้เรียบร้อย กว่านี้ได้อีกนิดนึงนะครับ อย่างบริเวณหน้า ถ้าลูปเส้นสวยๆ แก้ไขได้ง่ายกว่า ดูสวยงาม สบายตาด้วยครับ
อีกอย่างเวลา smooth เฟส 4 เหลี่ยมจะดูสวยงามกว่า (อันนี้ผมคิดเอาเอง) ผมเดาเอาจากไฟนอลน่าจะ ต้อง interations ประมาณ 2 ใช่มั๊ยครับ ถึงจะดูสวยงาม
ถ้าจัดการเฟสดีๆ อาจใช้แค่ 1 นะครับ ลดภาระการคำนวณเครื่องไปอีกนิด กับอีกนิดภาพสีตอนไฟนอล ตรงบริเวณคางดูแปลกๆ นะครับ เหมือนสีมันสีช้ำๆ ซึ่งผมว่าอาจเกี่ยวกับเรื่องการสมูธของเฟสด้วย
นอกนั้นไม่มีอะไรให้ติแล้วครับ

Circlenumber

เคยเข้าไปดูงาน VFX คุณ Circlenumber หลายครั้งครับ สวยเนียนทีเดียว แต่เรื่องโมเดลอาจจะต้องฝึกอีกนิดนะครับ
เรื่องสัดส่วน กับ เฟส นี่ยังดูธรรมดาถ้าเทียบกับเทคนิคที่ใช้พรีเซนต์ครับ ส่วนภาพไฟนอลแนวคิดเจ๋งดีครับ

et3d

คุณเอก มีความพยายามมากๆ สังเกตจากการร่วมสนุกมาหลายครั้ง แม้จะคะแนนน้อยกว่าคนอื่นแต่ก็ไม่เคยท้อแท้ ยังคงส่งงานมาร่วมสนุกอีกเรื่อยๆ
ขอติเรื่องโมเดลนิดนึงนะครับ จัดระเบียบเฟสโมเดลยังไม่ดี โดยเฉพาะตรงส่วนแขน ตามข้อพับ จึงมีปัญหาเวลาใส่โบน เซ็ท envelopes คือ จะเห็นมีรอยยับๆ อยู่นิดหน่อย
พรีเซนต์ได้ดีครับ แต่ยังไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ในมุมมองผม อาจจะเป็นเรื่องแสงและแมททีเรียล และความสามารถในการประมวลผลของคอมฯ
แต่ถือว่าตั้งใจมากๆ ซึ่งผมว่าดูมากกว่าตอนประกวดใหญ่อีก อันนี้สังเกตมาหลายงานว่า ตอนแรกๆ จะดูท่าว่าจะดี แต่พอไฟนอลคุณเอกจะพยายามใส่มุก มากไปหน่อย
บางงานเลยออกมาดูผิดกว่าที่คาดไว้ แต่งานนี้ผมว่าสมบูรณ์มากทั้งเรื่องราวการเอาใจใส่งา นโมเดล เนื้อหาการพรีเซนต์ดูตั้งใจมาก ซึ่งอาจจะเป็นเพราะกลัวบาปก็เป็นได้ 55

เพราะฉะนั้น ผมจึงโหวต 1 คะแนนให้คุณเอกไปครับ

jom

ถือเป็นไอดอล ในยุคเริ่มหัดปั้นโมเดลของผมเลยครับ แต่ตอนนี้ดูเหมือนจอมจะไม่ค่อยได้ปั้นโมเดลเท่าไหร่แ ล้ว เพราะว่ารวยเป็นเสี่ยไปแล้ว
วิธีการปั้นและพรีเซนต์ ยังดูเหมือนเดิมเมื่อหลายปีก่อน ตามเด็กรุ่นใหม่ๆ ไม่ทันแล้วนะ
แต่ขอบคุณที่สละเวลามาร่วมสนุกนะครับ

Kapuchino'

ผมว่าอ๊อฟวางแผนการทำงานได้ดีมากครับ คิดว่าคงมีซีนในใจตั้งแต่เริ่มทำแล้ว จะเห็นว่า งานจะออกมาเป็นสเต็ปตาม WIP เลย
ชอบสัดส่วนในการปั้นโมเดล ของอ๊อฟมาก สวยดีแม่นมาก แต่ดูเรื่องเฟสอีกนิดนึง ผมว่าเฟสอ๊อฟน่าจะเยอะใช่ได้เลย เอามาใช้จริงๆ จะลำบากนะครับ
พรีเซนต์ไฟนอลนี่ก็สวยมากเลย ดูเป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัวและมีพลัง เสียดายส่งช้าไปหน่อยนะ

cartoon_drunk

พี่ตูนเป็นอะไรที่นอกเหนือความคาดหมายไปเลยครับ ปั้นออกมาได้สวยมากๆ เห็นถึงความพยายามและความตั้งใจตั้งแต่แรกเริ่มเลย
เลือกแบบยากแต่ก็สามารถเก็บงานต่อไปจนเสร็จได้ พอทำออกมาไฟนอลจริงๆ น่าจะจัดเป็นซีนอีกสักนิดจะเยี่ยมเลย คิดว่าเวลาคงไม่พอใช่มั๊ยครับ
จริงๆ กะโหวตให้ 2 คน ระหว่างพี่ตูนกับคุณเอก สุดท้ายโหวตให้คุณเอกไป

obbi

งานดูสวยอินเตอร์ เป็นมืออาชีพมากครับๆ แต่เมื่อเทียบกับคนที่ปั้นจากโพลีมา ผมคงให้เครดิตความพยายามคนปั้นโพลีมากกว่านิดนึงครับ
ขอตินิดนึงช่วงอายุ 90 ปี ช่วงบริเวณตัวยังดูหลอกๆ ผิวหนังน่าจะเหี่ยวย่นมากกว่านี้ครับ
พรีเซนต์พรีวิวจาก ZB สวยดีครับ แต่เสียดายถ่ามีเวลามาจัดเป็นซีน ทำเทกเจอร์ เรนเดอร์เนียน คงจะสมบูรณ์สุดยอดไปเลยครับ

mr_renderman

ปั้นสวยใช้ได้เลยครับ แม้ช่วงผ้าอาจจะดูซ้ำๆ ไปหน่อย แต่การเก็บรายละเอียดงานตั้งใจมากๆ ทีเดียว
พรีเซนต์ผมว่าดูสวย สมบูรณ์ที่สุดในบรรดาผู้เข้าประกวดทุกคนครับ ทั้งแสง แมททีเรียล ยอดเยี่ยมมากๆ

พิมพ์กว่าจะหมดเหนื่อยมั่กๆ

สุดท้ายนี้ ขอขอบคุณเว็บไทยวิซ ขอบคุณผู้เข้าร่วมประกวดทุกท่าน ครับ
สำหรับท่านที่ส่งเข้ามาแล้วคะแนนโหวตน้อยกว่าที่ตัวเ องคิดไว้ อยากบอกว่าอย่าไปซีเรียสมากนะครับ ไม่ใช่ว่างานท่านไม่สวยนะครับ
แต่เวลาการแข่งขันแบบนี้ ผู้ชนะมีคนเดียวครับ เวลามีงานสวยๆ มาให้เลือกโหวตผมคิดว่าคนโหวตก็คงลำบากใจ เวลากดโหวตไม่น้อย
แต่ยังไงก็ต้องโหวตแค่ 1 เสียงครับ ผมจะเป็นยังไงนั้นถือเราก็ต้องเคารพเสียงในการโหตส่ว นใหญ่ครับ

สุดท้ายความเห็นด้านบนเป็นความคิดเห็นส่วนตัวอาจถูกต ้อง หรือ ไม่ถูกต้องบ้างต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ
seeman is offline   Reply With Quote