Thai3Dviz  

Go Back   Thai3Dviz > 3ds Max > ห้องแล็บ Zunshiro

ห้องแล็บ Zunshiro script สำหรับโปรแกรม 3ds Max โดย Zunshiro

Closed Thread

Share Thread Tools Display Modes
Old 13-10-2006, 02:46 PM   #1
zunshiro
อาหมอพบประชาชน

zunshiro's Avatar

Blog Entries: 15
zunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to behold
Send a message via MSN to zunshiro
Default Mini Tutorial : เล่นกับ Density ของ Raytrace Material

อ้างอิงจากกระทู้ของคุณ Tiger-man เกี่ยวกับ material redwine นะครับ

Quote:
On 2005-10-22 21:55, Tiger-man wrote:
material redwine ผสมยังไงครับ

ใครรู้ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

ผมสนใจแก้วท้างซ้ายมือ แถว ๆ ผิวน้ำน่ะครับ
ไม่แน่ใจว่าผมเข้าใจถูกหรือเปล่านะ

คือมันออกใส ๆ เพราะผิวน้ำโค้ง เพราะแรงตึงผิวของน้ำที่เกิดขึ้นกับผิวของแก้ว

น้ำตรงนั้นจึงบาง เมื่อเทียบกับมุมมอง จึงมีสีค่อนข้างใส
เมื่อเทียบกับส่วนที่หนาแน่นบริเวณกลางแก้ว

ซึ่งเคยเห็นผ่าน ๆ ว่า Raytrace Material มันสามารถคุม Transparency ได้ด้วยความหนาแน่นของ model
ก็เลยลองเล่นดู

เลยทดลองกับ model ที่เห็นความหนาบาง ชัด ๆ ก็ได้มาแบบนี้

Last edited by zunshiro; 06-02-2007 at 08:14 PM.
zunshiro is offline  

Old 13-10-2006, 02:47 PM   #2
zunshiro

zunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to behold
Send a message via MSN to zunshiro

สำหรับใครที่ยังไม่เคยลองเล่น Raytrace Material ก็ลองดูตามนี้ครับ

แปลกตา สนุกดี

อ้อ ระหว่างทดสอบตั้งค่า Raytrace ไม่ว่า Refelct หรือ Refract ถ้าจะสวย
อย่าลืมหาอะไรมาให้มันสะท้อนด้วยนะครับ จะเป็นวัตถุรอบข้างหรือ Environment map ก็ได้
ไม่งั้นจะดำตุ่น ๆ

อันนี้ไม่เกี่ยว
แต่ด้วยความคึกคะนอง ลองเล่น แปลก ๆ กับการคุมค่า density ของ transparency ดู

เจตนาจะเลียนแบบ dispersion effect หรือแก้วสีรุ้งเลื่อม ๆ

ได้มาแบบนี้ครับ

อันนี้คือส่วนที่ ramp เพิ่มเข้าไป

ผมใช้ falloff คุมการ gradient สีรุ้งแบบเว่อร์มั่ว ๆ ของผมอีกทีนึง ให้มันเหลื่อม ๆ เฉพาะส่วนที่ค่อนข้าง ตั้งฉากกับcamera

มั่ว ๆ นิดนึงแต่ผมว่ามันก็พอใช้ได้นะ ถ้าจะเอาไปใช้หลอก ๆ

Last edited by zunshiro; 06-02-2007 at 08:18 PM.
Old 31-10-2006, 12:47 AM   #3
POWERS
สมาชิกไทยวิซ

POWERS is on a distinguished road
Thumbs up

ใช้ได้ดีเลยละครับคุณ sunshiro ว่าแต่ออฟพิศใหม่ที่ย้ายไปดีไหมครับ แต่คงไกลไปหน่อยเนอะ ขอบคุณในน้ำใจทีสละแรงกายแรงใจในการคิดอะไรใหม่ๆมาให ้พวกเรารู้กัน ขอบคุณครับ
POWERS is offline  
Old 31-10-2006, 01:15 PM   #4
zunshiro

Quote:
Originally Posted by POWERS View Post
ใช้ได้ดีเลยละครับคุณ sunshiro ว่าแต่ออฟพิศใหม่ที่ย้ายไปดีไหมครับ แต่คงไกลไปหน่อยเนอะ ขอบคุณในน้ำใจทีสละแรงกายแรงใจในการคิดอะไรใหม่ๆมาให ้พวกเรารู้กัน ขอบคุณครับ
เอ ไม่รู้ว่าหมายถึง office ไหนนา คือตอนนี้ผมตกงานมา ได้เกือบเดือนละ
แต่ถ้าหมายถึง office ล่าสุดนั่น ใกล้บ้านผมขึ้นนา

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.
Old 31-10-2006, 03:39 PM   #5
POWERS

POWERS is on a distinguished road

อ้าวคุณ ซันออกแล้ว พึ่งอัพเดทข่าวจากคุณซันเนี่ยแหละ เหรอะๆหุๆ กรรมของบริษัทนั้นเนอะ สงสัย บริษัทนั้นน่าจะไม่รอด คนดีๆมักอยู่บริษัทนั้นไม่ได้ บริษัทมีอาถรรพ์ แต่เก่งๆแบบคุณซันพระคุ้มครอง เดี๋ยวก็ได้งานดีๆ เงินดีๆ แฟนสวยๆ แต่อยากรู้จังคุณซันกำลังคิด หรือแกะอะไรอยู่ ปล.(จากเด็กเก่าบริษัทนั้นแหล)
POWERS is offline  
Old 02-11-2006, 09:22 PM   #6
bloodblade
Senior Members

bloodblade's Avatar

bloodblade is a name known to allbloodblade is a name known to allbloodblade is a name known to allbloodblade is a name known to allbloodblade is a name known to allbloodblade is a name known to all
Lightbulb

ขอเป็นกำลังใจให้พี่ซันด้วยครับ
bloodblade is offline  
Old 24-11-2006, 07:23 AM   #7
chaman

chaman is on a distinguished road

เป็นบทความที่ดีทุกๆ บทความเลยนะครับ สุดยอดมาก ๆ ครับ
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ
chaman is offline  
Old 16-12-2006, 08:03 PM   #8
phanuwhat?

phanuwhat?'s Avatar

phanuwhat? will become famous soon enough
Send a message via MSN to phanuwhat?

ขอบคุณมากๆครับ สุดยอดทุกด่าน

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.
phanuwhat? is offline  
Closed Thread

Thread Tools
Display Modes

Posting Rules