Thai3Dviz  

Go Back   Thai3Dviz > 3ds Max > ห้องเรียน (Classroom) > ห้องเรียน Vray (Vray Classroom)

ห้องเรียน Vray (Vray Classroom) ถาม ตอบ ปัญหาเกียวกับการใช้งาน Vray

Share Thread Tools Display Modes
Old 20-11-2006, 06:00 PM   #1
aon778
สมาชิกไทยวิซ

aon778's Avatar

aon778 is a name known to allaon778 is a name known to allaon778 is a name known to allaon778 is a name known to allaon778 is a name known to allaon778 is a name known to all
Send a message via MSN to aon778 Send a message via Yahoo to aon778
Default Vray sun + Vray Sky อีกรอบครับ

ผมเคยลองเล่น vray sun แล้วก็ ล้มเลิก เพราะว่าแสงที่ส่องกระทบวัตถุ
มันสว่างจ้าเกินไปตลอด
เวลาปรับความสว่างที่ค่า intensity multiplier ให้น้อยก็น้อยเกิน มากก็มากเกินพอดี
วันนี้เพิ่งรู้สาเหตุ ครับ (อาจเป็นเฉพาะผมคนเดียวก็ได้)
ต้นเหตุก็คือ ผมชอบไปปรับ ค่า spinner ให้เป็น ทศนิยม 2 ตำแหน่งและใช้ snap ตลอด
วันนี้ก็เลยเปลี่ยนซะ

แล้วมาลอง vray sun กันใหม่ดีกว่า รวมถึง vray sky ด้วยครับ
ปรับ เป็น vray render ก่อนนะครับ แล้วก็ใส่ vray sun ไปหนึ่งดวง
1. กดเลข 8 เรียกหน้าต่าง environment ขึ้นมา เลือก map เป็น vray sky
2. กด m เรียก หน้าต่าง material editor ขึ้นมา แล้วลาก vray sky จาก
หน้าต่าง environment มาใส่
3. ติ๊กถูกที่manual sun node เลือก sun node แล้วไปจิ้มที่ vray sun

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.
aon778 is offline  

Reply With Quote
Old 20-11-2006, 06:00 PM   #2
aon778

aon778 is a name known to allaon778 is a name known to allaon778 is a name known to allaon778 is a name known to allaon778 is a name known to allaon778 is a name known to all
Send a message via MSN to aon778 Send a message via Yahoo to aon778

4.ปรับค่าparameterต่างๆ กดเรนเดอร์ได้เลย มาดูผลกัน ลองทำมา 2 แบบนะครับ
ผมรู้สึกว่าค่าต่างๆ ปรับนิดเดียวเห็นผลต่างกันมาก
(ที่ขึ้นตัวหนังสือแปลกๆ ไม่มีอะไรครับ ลงบางอย่างเกินไปในวีเรย์ ยังไม่ได้เอาออก งงหน่อยนะครับ)

ค่าparameter แบบ 1

aon778 is offline   Reply With Quote
Old 20-11-2006, 06:01 PM   #3
aon778

ค่าparameter แบบ 2

จำไม่ได้ครับว่าได้มาจากท่านใดแต่
ศึกษาเรื่อง vray sun มาจากเว็บที่เป็นภาษาจีนครับ ดูรูปเอาอย่างเดียว
เลยอาจจะอธิบายไม่ละเอียดนะครับ เพราะรู้แค่นี้จริงๆครับ
ถ้าขาดตกส่วนใดช่วยแนะนำด้วยนะครับ

แล้วปกติท่านอื่นๆมีวิธีใช้ vray sun กันอย่างไรบ้างครับ
บางครั้งผมจะใช้ร่วมกับ vray light ด้วยครับ

aon778 is offline   Reply With Quote
Old 20-11-2006, 06:01 PM   #4
aon778

ตัวหนังสือคงไม่กระจายแล้วนะครับ

Old 20-11-2006, 06:50 PM   #5
tunmingsir

tunmingsir has a spectacular aura abouttunmingsir has a spectacular aura about

สวยๆ น่าลอง
แต่ผมยังใช้ vray เก่าอยู่เลย
แล้ว1.5ใช้กับmax7ได้มั๊ยครับ
tunmingsir is offline   Reply With Quote
Old 20-11-2006, 09:03 PM   #6
notokung

notokung's Avatar

notokung will become famous soon enough
Send a message via MSN to notokung Send a message via Yahoo to notokung

รู้สึกว่าจะได้นะครับ

>> โรงเรียนสอนคอมพิวเตอร์ AutoCAD , 3D Max , Revit , SketchUp , Vray , Lumion , Revit , Rhinoceros , After Effect , Premiere Pro , Photoshop , Illustrator , InDesign
notokung is offline   Reply With Quote
Old 20-11-2006, 09:15 PM   #7
pastels

pastels's Avatar

pastels is on a distinguished road

ผมใช้ 1.04 ครับ รวดเร็วปานสายลม^^

มาแล้วมาแล้ว
pastels is offline   Reply With Quote
Old 20-11-2006, 11:35 PM   #8
Labor3D
Senior Members

Labor3D's Avatar

Labor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to behold
Send a message via MSN to Labor3D

ขอบคุณครับเดี๋ยวจะลองทำดูมั่ง
ป.ล. ผมได้ยินคำว่า vray sun ทีไรทำไมมันนึกถึง nevia sun ทุกทีก็ม่ายรุ
Labor3D is offline   Reply With Quote
Old 21-11-2006, 12:26 AM   #9
KKITTI91

KKITTI91's Avatar

KKITTI91 will become famous soon enough

Quote:
Originally Posted by Labor3D View Post
ขอบคุณครับเดี๋ยวจะลองทำดูมั่ง
ป.ล. ผมได้ยินคำว่า vray sun ทีไรทำไมมันนึกถึง nevia sun ทุกทีก็ม่ายรุ
nevia sun เอาไว้ใช้ทาก้นเด็ก ใช่ป่าวคับ

KKITTI91 is offline   Reply With Quote
Old 21-11-2006, 10:21 AM   #10
Art
Guest

ตาโต

ขอบคุณครับ ความรู้ดีๆ อีกแล้ว จะลองดูบ้างครับ
  Reply With Quote
Old 21-11-2006, 12:54 PM   #11
Nopica

Nopica is on a distinguished road

-ในHelp เขาแนะนำให้ใช้ค่า Intensity น้อยๆ ประมาณ 0.01
-ให้ใช้ Vray Sun-Sky คู่กับ Vray Physical Camera (Reccommended)
-Color Mapping ใช้ HSV exponential
-ความสว่างมากหรือน้อยขึ้นอยู่กับค่า z Coordinate ของVray Sun ด้วย เช่น
อาคาร สูง 10 ม. กำหนด Vray Sun ห่างจากอาคาร 10 ม. สูง 10 ม. ก็จะได้ไฟ 45 องศา Scene ก็จะได้แสงแบบตอนบ่ายๆ
ถ้าลด z Coordinate ของVray Sun เหลือ 2 ม. ก็จะได้ไฟ เรี่ยๆ กับสายตา Scene ก็จะได้แสงแบบตอนโพล้เพล้ (แสงผีตากผ้าอ้อม) Sky Background ก็จะเปลี่ยนไปด้วยเป็นสีส้มๆ
ถ้าลด z Coordinate ของVray Sun เหลือ 0 ม. Scene จะมืดตื๋อ เพราะพระอาทิตย์ตกดินแล้วจ้า
Nopica is offline   Reply With Quote
Old 04-12-2006, 01:40 PM   #12
Nonames

Nonames is on a distinguished road
Send a message via MSN to Nonames Send a message via Yahoo to Nonames

Quote:
Originally Posted by Nopica View Post
-ให้ใช้ Vray Sun-Sky คู่กับ Vray Physical Camera (Reccommended)
-ความสว่างมากหรือน้อยขึ้นอยู่กับค่า z Coordinate ของVray Sun ด้วย
physical camera เป็นตัวสำคัญมากที่ทำให้ vray sun สมบูรณ์ครับ เพราะเราทราบกันดีอยู่แล้วว่าพอใส่ sun เข้าไปงานเราจะสว่างจ้าเลย แต่พอใช้ vray physical camera ก็ปรับค่าความเร็วชัตเตอร์ และค่า iso เพื่อให้เหมาะสมกับแสง (เหมือนเราตั้งกล้องถ่ายรูปเลยครับ คนเล่นกล้องคงชอบมาก เพราะยังมีค่าอื่นให้ปรับอีกหลายตัว เช่น f-stop ...

ส่วนตำแหน่งความสูงของดวงอาทิตย์ ก็มีผลมากๆ ถึงค่า intentsity multiplier จะเท่ากัน แต่ความสูงของพระอาทิตย์ไม่เท่ากัน แสง สี และบรรยากาศก็เปลี่ยนตามไปด้วย ยิ่งสูงมากก็สว่างจ้ามาก

ส่วน size multiplier จะมีผลต่อความคมของเงา ยิ่งมีขนาดใหญ่มาก เงาก็ยิ่งเบลอ
ส่วนค่า turbidity(ค่าอุณหภูมิสี 2-20) ก็เป็นการไล่เฉดสีของ กราฟในตัวเลือกสีที่มีอยู่ในโปรแกรมครับ จากซ้ายไปขวา จากแดงไปม่วงนั่นเอง

ขอบคุณความรู้จากทุกคนที่มาแลกเปลี่ยนกันครับ ผมก็ยังหัดใช้อยู่ ถ้ามีอะไรตกหล่น หรือผิดไปก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ครับ
Old 04-12-2006, 01:46 PM   #13
zquare73

zquare73 is on a distinguished road

ขอบคุณครับ
zquare73 is offline   Reply With Quote
Old 06-12-2007, 07:11 AM   #14
nemo

nemo's Avatar

nemo is on a distinguished road

ขอบคุณครับ
nemo is offline   Reply With Quote
Old 06-12-2007, 09:36 AM   #15
por030

por030's Avatar

por030 is on a distinguished road
Send a message via MSN to por030

Quote:
Originally Posted by Nonames View Post
physical camera เป็นตัวสำคัญมากที่ทำให้ vray sun สมบูรณ์ครับ เพราะเราทราบกันดีอยู่แล้วว่าพอใส่ sun เข้าไปงานเราจะสว่างจ้าเลย แต่พอใช้ vray physical camera ก็ปรับค่าความเร็วชัตเตอร์ และค่า iso เพื่อให้เหมาะสมกับแสง (เหมือนเราตั้งกล้องถ่ายรูปเลยครับ คนเล่นกล้องคงชอบมาก เพราะยังมีค่าอื่นให้ปรับอีกหลายตัว เช่น f-stop ...

ส่วนตำแหน่งความสูงของดวงอาทิตย์ ก็มีผลมากๆ ถึงค่า intentsity multiplier จะเท่ากัน แต่ความสูงของพระอาทิตย์ไม่เท่ากัน แสง สี และบรรยากาศก็เปลี่ยนตามไปด้วย ยิ่งสูงมากก็สว่างจ้ามาก

ส่วน size multiplier จะมีผลต่อความคมของเงา ยิ่งมีขนาดใหญ่มาก เงาก็ยิ่งเบลอ
ส่วนค่า turbidity(ค่าอุณหภูมิสี 2-20) ก็เป็นการไล่เฉดสีของ กราฟในตัวเลือกสีที่มีอยู่ในโปรแกรมครับ จากซ้ายไปขวา จากแดงไปม่วงนั่นเอง

ขอบคุณความรู้จากทุกคนที่มาแลกเปลี่ยนกันครับ ผมก็ยังหัดใช้อยู่ ถ้ามีอะไรตกหล่น หรือผิดไปก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ครับ
อธิบายได้เข้าใจลึ้กซึ้งดีมากเลย ฮั้ม

ไอ้เราก็มวยวัดมาตลอด

por030 is offline   Reply With Quote
Old 14-12-2007, 12:56 AM   #16
chaman

chaman is on a distinguished road

ว้าว ดีจังได้ไปลองทำดู ขอบคุณมากนะคับสำหรับความรู้

ทำดีได้ดี อิอิ
chaman is offline   Reply With Quote
Old 19-12-2007, 10:38 AM   #17
Dan-Kung

Dan-Kung is on a distinguished road

ขอบคุณครับ
Dan-Kung is offline   Reply With Quote
Old 15-07-2009, 10:38 AM   #18
j-son

j-son is on a distinguished road
Smile

Quote:
Originally Posted by aon778 View Post
ผมเคยลองเล่น vray sun แล้วก็ ล้มเลิก เพราะว่าแสงที่ส่องกระทบวัตถุ
มันสว่างจ้าเกินไปตลอด
เวลาปรับความสว่างที่ค่า intensity multiplier ให้น้อยก็น้อยเกิน มากก็มากเกินพอดี
วันนี้เพิ่งรู้สาเหตุ ครับ (อาจเป็นเฉพาะผมคนเดียวก็ได้)
ต้นเหตุก็คือ ผมชอบไปปรับ ค่า spinner ให้เป็น ทศนิยม 2 ตำแหน่งและใช้ snap ตลอด
วันนี้ก็เลยเปลี่ยนซะ

แล้วมาลอง vray sun กันใหม่ดีกว่า รวมถึง vray sky ด้วยครับ
ปรับ เป็น vray render ก่อนนะครับ แล้วก็ใส่ vray sun ไปหนึ่งดวง
1. กดเลข 8 เรียกหน้าต่าง environment ขึ้นมา เลือก map เป็น vray sky
2. กด m เรียก หน้าต่าง material editor ขึ้นมา แล้วลาก vray sky จาก
หน้าต่าง environment มาใส่
3. ติ๊กถูกที่manual sun node เลือก sun node แล้วไปจิ้มที่ vray sun

เก่งจริงๆๆพยามยามจนได้ดีครับ
Old 16-07-2009, 09:15 AM   #19
nintorn

nintorn is on a distinguished road

ขอบคุณ สำหรับสิ่งดีๆครับ
nintorn is offline   Reply With Quote
Old 16-07-2009, 09:55 AM   #20
Takechi4D

Takechi4D's Avatar

Takechi4D is on a distinguished road
Send a message via MSN to Takechi4D

เคยลองทำตามแบบติวเตอร์นึงแต่ยังงงกับกล้องวีเรย์อยู ่....ไม่เคยใช้
Takechi4D is offline   Reply With Quote
Old 21-07-2009, 04:55 PM   #21
m2mm2m

m2mm2m is on a distinguished road
Send a message via MSN to m2mm2m

ขอบคุณครับสำหรับติวเตอร์
m2mm2m is offline   Reply With Quote
Old 27-07-2009, 11:41 AM   #22
TaE

TaE's Avatar

TaE is on a distinguished road

ขอบคุณความรู้ดีๆครับ
TaE is offline   Reply With Quote
Old 29-07-2009, 11:07 AM   #23
vayu

vayu is on a distinguished road

เก่งจังนะครับ เดี๋ยวขอลองมั่ง
vayu is offline   Reply With Quote
Old 28-08-2009, 09:27 AM   #24
beerabie

beerabie's Avatar

beerabie is on a distinguished road

ขอบคุณครับ
beerabie is offline   Reply With Quote
Old 03-09-2009, 05:59 PM   #25
Blacksabbath

Blacksabbath's Avatar

Blacksabbath is on a distinguished road
Send a message via MSN to Blacksabbath

ขอบคุนมากครับสำหรับสิ่งดีๆ
Blacksabbath is offline   Reply With Quote
Old 03-09-2009, 08:26 PM   #26
Chero

Chero's Avatar

Chero will become famous soon enough

Awards Showcase
Thai3dviz Bronze Award Thai3dviz Silver Award 
Total Awards: 2

เป็นกำลังใจให้ครับ ขอบคุณสำหรับสิ่งดีๆครับ
Chero is offline   Reply With Quote
Old 08-09-2009, 06:59 PM   #27
surachai4p

surachai4p is on a distinguished road

thank you very มาก
surachai4p is offline   Reply With Quote
Old 13-09-2009, 04:54 PM   #28
Mr.Thawat

Mr.Thawat's Avatar

Mr.Thawat is on a distinguished road

ขอบคุณมากครับ
Mr.Thawat is offline   Reply With Quote
Old 13-09-2009, 07:10 PM   #29
bbsoluion51

bbsoluion51's Avatar

bbsoluion51 will become famous soon enough
Send a message via MSN to bbsoluion51 Send a message via Yahoo to bbsoluion51

ขอบคุณมากครับ สำหรับความรู้ ใหม่ๆ
bbsoluion51 is offline   Reply With Quote

Thread Tools
Display Modes

Posting Rules