Thai3Dviz  

Go Back   Thai3Dviz > THVIZ Talk > ร้านกาแฟ (Coffee shop)

ร้านกาแฟ (Coffee shop) พูดคุย ถกปัญหา ความคิดเห็นเกี่ยวกับวงการ3D,วงการสถาปัตย์ และอินทีเรีย โพสภาพโชว์ขั้นตอนการก่อสร้างจริง

Share Thread Tools Display Modes
Old 11-11-2008, 04:31 PM   #31
bananaboath
กล้วยละเมอ

bananaboath's Avatar

bananaboath has a spectacular aura aboutbananaboath has a spectacular aura aboutbananaboath has a spectacular aura about
Send a message via MSN to bananaboath

อุปสรรคที่ผมเจอและเป้นตัวทำลายไฟในตัวนี่มันมีเยอะม ากครับ สำคัญสุดที่รู้คือโอกาสครับ จากประสบการณ์ที่ผ่านมา ชอบในงานออกแบบเขียนแบบทำ3ดี จบมาแรกๆก็หาที่เรียนแคดเพื่อหางานทำสมัยนั้นยังไม่ร ู้ว่ามี3ดีแล้วแต่ถึงรู้แต่ไม่ทราบว่ามีที่เรียนที่ไ หน เพราะไม่รู้จักคนมาก เลยไปเรียนแคดเพราะได้เอาไว้ทำแบบ แล้วก็หางานสมัครงานไปเรื่อยๆน ทำงานก็ทำงานดราฟบางที่ก็ทำเป็นดีไซน์เนอร์บางงานก็ไ ปคุมไซท์ บางงานก็ไปดูแลโรงงานผลิตเฟอร์นิเจอร์ จนเล่นเนทเป็นก็เลยลองเสิร์ชหาดูประกอบมีเพื่อนคนนึง ไปเรียนกราฟฟิคตระกูลอโดบีที่สถาบัน่งนึงแล้วเค้าบอก ว่ามีสอน3ดีเลยไปสมัครเรียน ยอมรับว่าไฟแรงมากครับสนุกมากชอบ แต่พอถึงเวลาทำงานจริงตอนนั้นแทบไม่ได้ใช้เพราะต้องว ุ่นกับแบบและเคลียร์แบบ พอหางานที่ใหม่เพื่อทำงาน3ดีก็ได้ไปทำบริษัทรับเหมาไ ด้ทำครับแต่ได้ทำครบหมดทุกอย่างเลยครับคุยลูกค้าออกแ บบเขียนแบบคุมช่างดูโรงงาน ได้ทำ3ดีแต่เป็นแบบประหยัดคือเครื่องไม่แรงงานเร่งแบ บคุยงานตอนเช้าเย็นส่งแบบงานได้ทำ3ดีบ้างแต่ไม่เวิรื คไม่ดีเหมือนตอนแรกๆที่เรียนแล้วมันมีเวลาำทำมีเวลาอ ยู่กับมันต็มๆแต่การท่เจอเครื่องไม่แรงนี่ก็ทำให้ติด นิสัยทำงานออกมาแบบเบาๆแต่พอดูได้ออกมา ตอนนั้นไฟหรี่ลงเกือบมอด จนออกมาคุมงานนี่ไฟดับสนิทเลยครับเพราะไม่มีเวลาได้แ ตะเลยครับเลยหางานใหม่ได้กลับมาทางสายแบบอีกครั้งครา วนี้มีความสุขขึ้นไฟอยากทำคุอีกครั้งจนเค้าเปิดแผนก3 ดีขึ้นมาเลยดีใจขึ้นแต่ด้วยเนื้องานมันไม่สนุกอย่างท ี่คิดทุกวันนี้คิดว่าตัวเองทำเก่งขึ้นแต่มันหมดไฟไปน ่ะครับ ทั้งที่อุปกรณ์พร้อม แต่ความสนุกในงานมันไม่มีเลยเฉยๆชาๆไปครับ แต่ก็พยายามกระตุ้นตัวเองอยู่ล่ะครับยังรักมันอยู่แต ่ขาดจุดหมายไปน่ะครับ ถ้าเพื่อนๆพี่ๆน้องคนใดกำลังท้อหมดฟก็พยายามปลุกๆมัน ดูนะครับถ้าเรายังรักมันอยู่นะครับ

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.

รณรงค์ลดแจกเปลี่ยนเป็นแลกเปลี่ยนแทน เพื่ออนาคตที่ดีขึ้นของคนรุ่นใหม่
bananaboath is offline   Reply With Quote
Old 11-11-2008, 07:59 PM   #32
OakMiNi
Senior Members

OakMiNi's Avatar

OakMiNi is a jewel in the roughOakMiNi is a jewel in the roughOakMiNi is a jewel in the rough

ขอผมนี้ไฟไม่เคยมอดเลยครับ แต่ก้ไม่เคยลุกโชน แบบคนอื่นเค้าสักที

แต่ตอนนี้ที่ทำงานใหม่ได้ทำงานที่ตัวเองชอบ ไฟเริ่มแรงขึ้มมาหน่อยแล้วครับ
Old 11-11-2008, 08:40 PM   #33
seeman
super model 2007
*คนบางอ้อ*

seeman's Avatar

seeman is a glorious beacon of lightseeman is a glorious beacon of lightseeman is a glorious beacon of lightseeman is a glorious beacon of lightseeman is a glorious beacon of lightseeman is a glorious beacon of light
Send a message via MSN to seeman

ผมเป็นเหมือนคุณเลเบอร์ครับ

เงินอย่างเดียวเลยจุดไฟที่มอดไหม้ได้
ไฟไม่มีเลยครับ ใจก็ไม่มี เงินก็ไม่มีครับ

seeman is offline   Reply With Quote
Old 11-11-2008, 08:45 PM   #34
LikeCat
สมาชิกไทยวิซ

LikeCat's Avatar

LikeCat is on a distinguished road
Send a message via MSN to LikeCat

อืม.............
อ่านกระทู้นี้แล้วคิดได้คำเดียว
just do it.

LikeCat is offline   Reply With Quote
Old 11-11-2008, 11:54 PM   #35
et3d

et3d's Avatar

et3d is a splendid one to beholdet3d is a splendid one to beholdet3d is a splendid one to beholdet3d is a splendid one to beholdet3d is a splendid one to beholdet3d is a splendid one to beholdet3d is a splendid one to behold

ส่วนของผมเหนื่อยใจกับอนาคต กับสถานะปัจจุบันของตัวเองจนทำให้การทำงานมีเบื่อๆไป
เพราะตอนนี้ผมก็ยังไม่สามารถเป็นกำลังหลักของครอบครั วได้เลย
ไม่มีความรู้สึกว่าตัวเองเป็นผู้ใหญ่แล้ว
อยากให้พ่อเกษียณซ่ะวันนี้เลยก็ทำไม่ได้ เพราะแก60พอดี ช้าไปกว่านี้กลัวแกจะไม่แรงเดินแล้ว

เพราะการที่ต้องทำงานอยู่กับบ้านอย่างเดียว ไม่สามารถตัดใจทิ้งแม่ทิ้งพ่อได้เลยเพื่อไปหาที่ทางท ำงานที่ดีกว่า มันก็เกลียดตัวเองมากเหมือนกัน
คิดอยู่เหมือนเดิมคือถ้าเราไปแล้วใครจะดูแลแก2คน เพราะทุกวันนี้แค่ปล่อยให้แม่ล้างจานวันเดียว แกก็ปวดเมื่อยแล้ว (ถึงแม้ว่าบางวันแกจะคึกขึ้นไปเปลี่ยนหลังคาที่รั่วอ ยุ่บ้างอ่ะน่ะ)
เรื่องมันดูเล็กๆน้อยๆแต่ปล่อยหลายๆวันก็หนัก
แต่ก็เพราะอยู่อย่างทุกวันนี้ผมถึงดูไม่ค่อยมีอนาคตก ับงานตัวเอง

ได้แค่รอลูกค้าจากที่ค้นหาในnet เฉลี่ยเดือนล่ะ2-3งาน(แต่เงินที่ได้อาจเท่ากับแค่งานเดียวของคนอื่น)

แต่สิ่งหนึ่งที่พอจะทำให้ผมยังทำงาน3dต่อไปได้ก็คือ การโพสงานในนี้แล้วมีคอมเม้นท์ของหลายๆคนมาเรื่อยๆ ทำให้เห็นว่างานผมยังไม่ถึงที่สุด ซึ่งก็หมายถึงฝีมือผมยังไม่ดีถึงขั้นที่ลูกค้าเห็นแล ้วโอ้โหผมจ้างคุณเลยน่ะ

พูดอีกอย่าง คือที่ผมมีลูกค้าน้อยส่วนหนึ่งแม้ว่าเป็นเพราะเครดิต ผมไม่มากพอที่จะสร้างความไว้ใจให้คนกล้าที่จะมาจ้างง านกับผมได้ก็จริง
แต่ส่วนสำคัญคือ งานผมอาจไม่ดีพอที่จะให้คนอยากมาจ้าง
ดังนั้นผมจึงมีแรงผลักที่ว่า แล้วถ้าเราทำงานให้ถึงจุดที่ดีพอเป็นที่ยอมรับของคนใ นwebนี้ล่ะ(เพราะที่นี้รวมมืออาชีพมากมายและพร้อมให้ คำแนะนำอีกด้วย)
ตอนนั้นจะเป็นยังไง การที่เรามุ่งเริ่มต้นด้วยการเป็นfreelanceที่ไม่มีใ ครรุ้จักเลย เราจะสามารถหาเลี้ยงตัวเองและพ่อแม่ได้มั้ย

และถ้าถึงตอนนั้น(ซึ่งก็หวังว่าคงจะไม่แก่จนท้อไป) ผมยังไม่มีงานอีกหรือเป็นเหมือนตอนนี้อีก ผมคงต้องเปลี่ยนเป้าหมายและการดำรงชีวิตในวันนี้ไปเป ็นอีกด้านเลย
เพราะนั่นหมายถึงผมคงไม่สามารถทำแบบเดิมได้อีกไม่งั้ นตายแน่นอนและมันคงเป็นเพราะสาเหตุอื่นแล้ว
ซึ่งก็ตั้งเป้า ไม่อยากให้เกินอายุ31 หรือแค่อีกเกือบๆ2ปีเท่านั้น ไม่งั้นอาจสายไป

มันคงไม่อาจเรียกว่ามีไฟได้แต่อย่างน้อยมันก็ไม่ริบห รี่เสียทีเดียวครับ

จริงๆอีกปัญหาก็คือคอมของผม ที่ไม่สามารถtestงานได้มากครั้งและตามที่ใจคิดด้วย เพราะลองเทียบ4คอร์กับ p4 1.4 ของผม (ซึ่งไม่น่าเอามทำงาน3dได้เลย)งานเดียวกัน ของผมปาเข้าไป20นาที
แต่ของเครื่องเทพ 22 วิ ต่างมากๆๆๆมหาศาล ก็อาจเป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้งานออกมาไม่ดีด้วย(okครับ ก็โทษโน้นโทษนี่ไปเรื่อยแหละ แหะๆๆ )

ผมขอมาบ่นและระบายด้วยน่ะครับ

forest pro กับ vray เข้าก๊านนนเข้ากัน มันเจ๋งมาก!!!
...ตอนนี้ผมขาดvrayไม่ได้แร้ววว

คิดอะไรหรือ? ถ้าเราทำงานไม่ดีเท่าเขา
แล้วเราจะวิจารณ์หรือแนะเขาไม่ได้
ตัวเล็กอาจมีมุมมองที่ตัวใหญ่ไม่มีทางเห็นก็ได้น่ะคร ับ

เข้าไปดูงานล่าสุดและช่วยกดlikeที่นี้ด้วยน่ะครับ

..........

et3d is offline   Reply With Quote
Old 12-11-2008, 12:03 AM   #36
koboriman
Senior Members

koboriman's Avatar

koboriman has a spectacular aura aboutkoboriman has a spectacular aura about
Send a message via MSN to koboriman

"ใช้ชีวิตเหมือนไม่มีวันพรุ่งนี้ แต่ทำงานเหมือนเราต้องอยู่อีกร้อยปี"

ผมจำไม่ได้ว่าใครพูดไว้ครับ แต่มันจริง
koboriman is offline   Reply With Quote
Old 12-11-2008, 03:07 PM   #37
Liquor

Liquor's Avatar

Liquor is a splendid one to beholdLiquor is a splendid one to beholdLiquor is a splendid one to beholdLiquor is a splendid one to beholdLiquor is a splendid one to beholdLiquor is a splendid one to beholdLiquor is a splendid one to behold

Awards Showcase
Thai3dviz Silver Award 
Total Awards: 1

Quote:
Originally Posted by Labor3D View Post
ไฟในการทำงาน จะลุกโชนตามปริมาณเงินค่าจ้างครับ
หยั่งกะเชื้อเพลิง ใส่เยอะยิ่งไฟแรง
55555
เหมือนผมเลยครับ ....
ทุกวันนี้อยู่สบายๆ แล้วรู้สึกไม่ต้องต่อสู้ก็ได้ แบบเฉื่อยๆ เรื่อยๆ เช้าชามเย็นชาม
รอลูกเมียไปต่างจังหวัดอีกรอบ ไฟในหัวใจหนุ่มก็จะลุกโชติช่วง

ปล.กะลังมีไฟกับการทำ pre animate ส่งไปออสก้าร์อยู่ครับ

Liquor is offline   Reply With Quote
Old 27-11-2008, 11:26 PM   #38
THEIN3D

THEIN3D's Avatar

THEIN3D is on a distinguished road
Send a message via MSN to THEIN3D

อ่านแล้วรู้สึกดีจริงๆครับ
ขอบคุณครับ
ที่จุดไฟในใจผมขึ้นมาอีกครั้ง

THEIN3D is offline   Reply With Quote
Old 08-12-2008, 07:33 PM   #39
whale123

whale123's Avatar

whale123 is on a distinguished road

ผมมือใหม่หัดใช้เหมือนกัน แต่ซักวันหนึ่งผมต้องทำให้ได้เพื่อพี่ๆเพื่อนๆที่นี่
whale123 is offline   Reply With Quote

Thread Tools
Display Modes

Posting Rules