Thai3Dviz  

Go Back   Thai3Dviz > 3ds Max > ห้องสมุด (Library) > ห้องสมุด 3dsmax (Max Library)

ห้องสมุด 3dsmax (Max Library) บทความ กระทู้จากบ้านเก่า ติวเตอร์ 3dsmax ที่น่าสนใจ โดยสมาชิกไทยวิซ

Share Thread Tools Display Modes
Old 16-10-2006, 04:14 PM   #1
keano-manz
เทพบุตรระเริงรัก
เสี่ยวขั้นเทพ
*คนบางอ้อ*

keano-manz's Avatar

Blog Entries: 14
keano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud of
Send a message via MSN to keano-manz
Default จัดแสงภายนอกอย่างง่ายๆ By tom101

tom101 Posted on วันพุธ, 05 กุมภาพันธ์ 2003 @ 0:06:33

อันนี้ผมก็ใช้สูตรเก่าหละครับ รวบรวมจากกระทู้เก่าๆแล้วมาทำเป็นบทความให้อ่านกัน ก็อยากจะจัดให้เป็นหมวดหมู่ สมาชิกแต่ละท่านจะได้หาง่ายๆเพราะบางทีกระทู้เยอะแยะ กลัวว่าสมาชิกจะมองข้ามไปแล้วไม่เจอก็จะมาโพสต์ถามกั นอีก สำหรับเรื่องนี้เป็นสูตรการจัดแสงง่ายๆของผมเอง อาจจะไม่ค่อยเด็ดขาดงามหยดย้อยเท่าไหร่ แต่ว่าก็สะดวกในการทำงานพอสมควร เรนเดอร์ได้เร็วใช้ไฟแค่สามดวงเท่านั้น แต่ว่าก็คงใช้มองได้สองมุมคือหน้าซ้ายหน้าขวาเท่านั้ น ก็คิดว่าคงจะพอสำหรับการทำแบบpresentเสนอในงานขั้นต้ นแล้ว ....

เริ่มแรกก็คงต้องดูงานของชาวบ้านก่อนก็แล้วกันครับ รูปไหนสวยเราก็ตีโจทย์ไว้ก่อน ว่าเค้าทำแบบนี้ได้อย่างไร ทำจากอะไรถึงได้แบบนี้ แล้วก็ทดลองทำดู งานของผมนั้นส่วนใหญ่ผมจะทำแบบที่เรียกว่าถ้าsenceกล างวันแทบจะเป็นplatfromอันเดียวกัน ผมไม่ค่อยเปลี่ยนสีสรรบ่อย เพราะว่าลูกค้าของผมเค้าชอบแบบนี้ มาเริ่มกันเลยว่าผมทำแบบไหนน๊ะครับ

ผมกำหนดให้งานของผมนั้นใช้เวลาประมาณ8-9โมงเช้า คือผมไม่ต้องการให้แสงแดดกำหนดมาจากที่สูงมากเกินไป เพราะเงาจากกันสาดหรือชายคาบ้านจะทาบลงมาที่ตัวบ้านเ ยอะเกินไป ( มีคนเขียนตีฟมือเค้าแนะนำผมมาเค้าว่าแดดตอนนี้กำลังส วย) ที่นี้เมื่อกำหนดแสงขนาดนี้ผมก็จะใช้ไฟทั้งหมดสามดวง ดังนี้

1. ditrect light ผมกำหนดแทนดวงอาทิตย์ เงาเป็น advance raytrace

2. omni light เฉพาะ Ambient only เพื่อเปิดด้านที่มืดพวกใต้ชายคาและที่ไม่โดนแสงต่างๆ รวมทั้งเป็นตัวให้บรรยากาศโดยรวมด้วย อาจจะสีอมม่วง อมเหลือง อมเขียว ก็แล้วแต่งาน

3. omni light เฉพาะ diffuse ผมกำหนดให้เงาเป็นแบบ shadow mapมีค่าsample range มากๆหน่อย แต่ค่าdens น้อยๆ ผมชอบเอาดวงนี้ไว้คนละด้านกับดวงอาทิตย์ เพราะกะว่ามันมีเงาเบลอตามขอบหรือชายคา คิ้วอาคาร พอเบลอๆสวยๆก็พอ
สำหรับไฟสองดวงนั้น ให้ปรับค่าfar attenuation ให้ครอบคลุมพื้นที่ทั้งหมดด้วย ให้ระวังไฟดวงที่3 เวลาสะท้อนผนังตึกอาจจะขาวเกินไป ก็ต้องปรับmultiplier ให้ดี

อย่าให้แดดเข้าตรงมุม45องศากับอาคารเป๊ะ เพราะมันจะทำให้แสงทั้งสองข้างนั้นเท่ากัน
รุปจะแบนดูไม่สวย

ที่ว่ามานี่ผมก็ได้รับคำแนะนำจากคนเก่งๆมาหลายคน แต่ว่าก็อาจมีดัดแปลงตามความเข้าใจและการทำงานของตนเ องน๊ะครับ และไฟที่ให้อันนี้เป็นหลักๆเท่านั้น เราอาจต้องใส่ambient light ไว้หลอกบางที่ แต่อันนี้ก็เอาแค่งานถาปัตย์ภายนอกก่อนก็แล้วกัน ผมให้ไฟเท่านี้ในsence บางคนถามว่า แล้วพื้นหญ้าทำอย่างไรมันจะสีสดขึ้น เพราะพื้นทั้งหมดอาจจะเข้มเกินไป ผมแก้ปัญหาง่ายสุดด้วยการไปปรับค่า rgb level ของbitmap ที่เอามาใช้mapหญ้า หรือถนน เท่านั้นเองครับก็เรียบร้อยสว่างขึ้นทันตาเห็น ถ้าเป็นอาคารพาณิชย์บางงานผมใช้แค่ ambient กับ distant light แค่สองดวงก็มี ถ้ามองมุมเดียวน๊ะครับ

สิ่งที่ต้องสังเกตเวลาเราทำsurround เช่นเอาไม้พุ่ม คน หรือสิ่งของต่างๆมาแต่งในงาน อันนี้ขอพูดถึงในการแต่งในphotoshop มือใหม่บางท่านอาจจะไม่ค่อยได้ระวังเรืองสีของรูปที่ จะมาตกแต่ง เช่นไม้พุ่มสีเขียวแแปร๊ด แต่มาถึงก็เอามาวางเลย เราควรจะทำ color balance ปรับค่า level / contrast / disturate หรือค่าต่างๆให้มันลงตัวกับรูปของเรา โดยเราจะต้องดูบรรยากาศของสีรวมของรูป ว่ามันออกโทนไหน แล้วเราก็จะแต่งพุ่มไม้ต่างๆไปในสีนั้น ถ้าไม่มองข้ามพวกนี้งานก็โอเคแล้วครับ

อย่าพลาดเรื่องท้องฟ้า ถ้าจะให้มีแนวrelisticบ้าง ถ้าเราทำตอนแดดอ่อนเงาไม่คม ฟ้าก็นาจะออกเทาๆ เหมือนตอนฝนจะตก หรือถ้าแดดแรงฝ้าก็น่าจะสีสดๆ รวมทั้งแสงมาจากด้านไหน ฝ้าด้านนั้นก็น่าจะขาวกว่าหน่อยๆ ตามแนวอาทิตย์

ทีนี้เราก็มาดูsenceตัวอย่างงานที่ผมทำอันนี้เป็นงาน sketch designยังไม่ได้เก็บงานอะไรทั้งนั้น มาดูที่รูปนี้ครับ

แล้วที่นี้ก็มาดูที่plan top veiw ว่าผมมีไฟกี่ดวงและตั้งค่าอย่างไรบ้าง

มาดูค่าไฟดวงต่างๆที่ผมตั้งไว้น๊ะครับ

1 ไฟ Direct light แทนแสงดวงอาทิตย์ อันนี้สีของmutiplierเป็นสีออกอมเหลืองนิดๆ
(ย้ำนิดๆ) ค่าต่างๆดังนี้

Multiplier 0.9

shadow on = advance raytrace

far atenuation

use diable | start 100 | end 100

Advance Effects | diffuse =enable | specular = enable

shadows parameter | dens. = 2.0

optimization | enable on Antialiasing threshold

2 ไฟAmbient เราก็ใช้omni หละครับปรับค่าดังนี้

Multiplier 0.95 ค่าสี R=109 , G=113 , B=117

shodow off

far attenuation = start =100 , end =100

3. ไฟดวงนี้คิดเองทำเอง แหะ แหะ ( เหตุผลตามที่ได้โพสต์ไว้ข้างต้น) ใช้omni

ค่าต่างๆดังนี้

multiplier = 0.5 , ค่าสี R=179 , G=184, B=158 (ผมให้ออกเป็นสีเขียวนิดๆประมาณว่ามันสะท้อนสีสนามหญ ้า)

shadow = on ( shadow map )

far attenuation = start =100 , end =100

Advance Effects | diffuse =enable | specular = disable

shadows parameter | dens. = 1.0

Shadows map Parameters : Bias = 0.00 | Size = 512 | Sample range 24

ก็มีเท่านี้หละครับ เอาไปลองทำดู ค่าfar Attenuation ก็คือให้มันรอบพื้นที่ของsurroundไว้ก็จบ มีเท่านี้หละครับ อันนี้มันเป็นการทำแบบง่ายๆ ที่ใช้ประจำ ลองดูน๊ะครับ แล้วยังไงมาว่ากันอีกที ขอให้ลองหัดด้วยตนเองแล้วหาคำตอบและคำถาม แล้วก็มาว่ากันในบอร์ดได้ครับ

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.
keano-manz is offline  

Old 23-11-2006, 07:09 PM   #2
chaman
สมาชิกไทยวิซ

chaman is on a distinguished road

-vขอบคุณนะครับ
chaman is offline  
Old 06-01-2007, 04:06 AM   #3
mit

mit is on a distinguished road

ง่ายๆแล้วก็ได้ผล ขอบคุณในความรู้นะครับ
mit is offline  
Old 06-01-2007, 10:54 AM   #4
rkimoto

rkimoto's Avatar

rkimoto is on a distinguished road
Smile

ขอบคุณครับที่ให้ความรู้
rkimoto is offline  

Thread Tools
Display Modes

Posting Rules