Thai3Dviz  

Go Back   Thai3Dviz > 3ds Max > ห้องเรนเดอร์ (3DsMax Rendering) > Vray Gallery

Vray Gallery โพสรูปเพื่อโชว์ผลงาน , ขอความเห็น , คำแนะนำ โดยโปรแกรม 3d เรนเดอร์ด้วย plugin vray

Share Thread Tools Display Modes
Old 17-03-2013, 12:22 AM   #1
xitlko
สมาชิกไทยวิซ

xitlko is on a distinguished road
Default 3Dsmax เดือนที่ 11 ครับ

ต่อจากเดือนที่ 10 ครับ ผมได้นำข้อชี้แนะจากเพื่อนๆพี่ๆในเวปไปปรับปรุงมาให้ ติกันอีก อย่าเพิ่งเบื่อกันนะครับ ขออนุญาติเป็นหลังเดิมนะครับเพื่อจะได้เห็นความแตกต่ างเพื่อพัฒนาให้ดีขึ้นต่อไปครับ
[IMG][/IMG]
ยินดีรับทุกคำแนะนำครับ
xitlko is offline  

Reply With Quote
Old 19-03-2013, 10:45 AM   #2
xitlko

xitlko is on a distinguished road

............................-.-'............ไม่มีสักคนเลยหรอครับ t.t
xitlko is offline   Reply With Quote
Old 19-03-2013, 11:16 AM   #3
et3d

et3d's Avatar

et3d is a splendid one to beholdet3d is a splendid one to beholdet3d is a splendid one to beholdet3d is a splendid one to beholdet3d is a splendid one to beholdet3d is a splendid one to beholdet3d is a splendid one to behold

ผมว่างานนี้ขายได้แล้วน่ะครับ เอามาพิมพ์ลงบิลบอร์ดใหญ่ๆก็สวยเด่นกว่าที่เห้นทั่วๆ ไปหลายตัวเลยน่ะ
รีทัชก็ดูเนียนๆดี

แต่ถ้าความชอบผม งานนี้มันดูสว่างๆแสงเท่าๆกันไปหมด ต้นไม้ทั้งหน้าบ้านหลังบ้านแสงเท่ากัน คือหน้ากล้องควรจะมืดทึบ หลังกล้องไกลๆก็ควรจะขาวๆจางๆมีหมอกมาเจือๆบ้าง ตัวอาคารจะได้เด่น ไม่ถูกสิ่งแวดล้อมรอบๆแย่งซีนไปครับ
หรือถ้าเอาแสงส่องด้านนึงให้ตัวอาคารมีเงาทอดทับบ้าง มันก็จะทำให้อาคารมีนน.แสงเงา คอนทราสอะไรประมาณนั้น

คือเข้าใจเองว่าเจ้าของงาน อยากได้แสงแบบอื่นๆบ้าง เพราะตัวผมเองก็เบื่องานอาคาร งานภายนอกที่ต้องมีแดดส่องด้านซ้ายด้านขวา แสงตอนกลางวันจ้าๆ

แต่พอผมทำเองจริงๆก็เห็นว่า มันง่ายที่สุด ปลอดภัยที่สุด ที่ลูกค้าจะไม่ขอแก้งานมาก
เพราะมันเป็นภาพชัดเจน มีนน.ดีกว่า

แต่ถ้ามีความสามารถมากก็อาจจัดแสงตอนฟ้าครึ้มๆบ้าง แสงเย็นๆบ้าง
ก็จะแตกต่างครับ

ปล.คุณคงเพิ่งมาที่นี้ใช่มั้ยครับ ช้าไปแล้วครับ ที่นี้เริ่มจะตายแล้ว ผมหมายถึงแทบไม่มีการเคลื่อนไหวใดๆแล้ว หากหวังให้กระทู้มีคนตอบ ถ้าไม่ดังไม่เด่นจริง ก็ค่อนข้างยากครับ แม้แต่ตัวใหญ่บิ๊กบึ้ม ก็ยังมีคนมาเชียร์มาชมไม่ถึงหน้าก็มี
ถ้าเมื่อก่อน4-5ปี ป่านนี้อย่างน้อยก็ต้องมีสัก3-4กระทู้

แต่ที่นี้ก้ยังดีกว่าboard3dอื่นๆ เพราะที่อื่นไร้คนและร้างไปเลยครับ

forest pro กับ vray เข้าก๊านนนเข้ากัน มันเจ๋งมาก!!!
...ตอนนี้ผมขาดvrayไม่ได้แร้ววว

คิดอะไรหรือ? ถ้าเราทำงานไม่ดีเท่าเขา
แล้วเราจะวิจารณ์หรือแนะเขาไม่ได้
ตัวเล็กอาจมีมุมมองที่ตัวใหญ่ไม่มีทางเห็นก็ได้น่ะคร ับ

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.

เข้าไปดูงานล่าสุดและช่วยกดlikeที่นี้ด้วยน่ะครับ

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.

..........

et3d is offline   Reply With Quote
Old 19-03-2013, 02:26 PM   #4
john3ds
นักล่าสมบัติ
*คนบางอ้อ*

john3ds's Avatar

john3ds is a splendid one to beholdjohn3ds is a splendid one to beholdjohn3ds is a splendid one to beholdjohn3ds is a splendid one to beholdjohn3ds is a splendid one to beholdjohn3ds is a splendid one to behold

สวยครับ ที่หายๆกันนี่คงไปทำงานหาตังค์กันครับ :d

john3ds is offline   Reply With Quote
Old 19-03-2013, 02:40 PM   #5
i'll

i'll is on a distinguished road

ภาพดูแข็งและยังขาดเรื่องมิติของภาพอยู่นะครับ ถ้าลอง crop ภาพเป็นส่วนๆดูแบ่งเป็นซัก 8 ส่วนจะเห็นว่า ทุกๆภาพนั้นแทบจะไม่ต่างกันเลยเรื่องน้ำหนักครับ ถ้าลองหางานสวยๆมาเทียบกันดูจะพบว่า 8 ส่วนของงานเหล่านั้น มันมีอารมณ์และน้ำหนักที่สวยงามอยู่ครับ
i'll is offline   Reply With Quote
Old 19-03-2013, 04:23 PM   #6
xitlko

ขอบคุณทุกความเห็นที่แนะนำครับ ผมเป็นสมาชิกเวปมาหลายปีแล้วครับ แต่เพิ่งจะเริ่มหัดเมื่อไม่นานนี้เอง คงเป็นเรื่องที่น่าเศร้ามากถ้าบอร์ดนี้ร้าง โดยส่วนตัวผมมองว่าเวปนี้เป็นแหล่งของความรู้ระดับต้ นๆเลยนะครับ ที่สามารถทำได้ทำเป็นก้อเพราะค้นหาความรู้เอาจากในกร ะทู้นี่แหล่ะ (ผมไม่ได้ลงเรียนครับ ซื้อหนังสือมาอ่าน หัดเอาเอง) เป็นเรื่องที่น่าเสียดายมากถ้ามันร้างจริงๆ
xitlko is offline   Reply With Quote
Old 19-03-2013, 09:35 PM   #7
notty
Moderator

notty's Avatar

notty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud of

Awards Showcase
Thai3dviz Silver Award 
Total Awards: 1

Send a message via MSN to notty

ดีกว่าอันก่อนครับ แต่ขัดตาตรงแบ๊คกราวน์นี่ล่ะ มันสว่างๆกับมีขอบขาวๆ

ไม่แน่ใจว่าเรนเดอร์แยกออกมาแล้วค่อยมารีทัชเข้าไปรึ ป่าว เลยทำให้เกิดปัญหานี้

ลองดรอปความสว่างของแบ๊คกราวน์ลงหน่อยครับ เกลี่ยๆให้มันเบลอๆอีกนิด ข้างหน้ามันจะได้เด่นๆขึ้นมา

notty is offline   Reply With Quote
Old 19-03-2013, 10:05 PM   #8
xitlko

Quote:
Originally Posted by notty View Post
ดีกว่าอันก่อนครับ แต่ขัดตาตรงแบ๊คกราวน์นี่ล่ะ มันสว่างๆกับมีขอบขาวๆ

ไม่แน่ใจว่าเรนเดอร์แยกออกมาแล้วค่อยมารีทัชเข้าไปรึ ป่าว เลยทำให้เกิดปัญหานี้

ลองดรอปความสว่างของแบ๊คกราวน์ลงหน่อยครับ เกลี่ยๆให้มันเบลอๆอีกนิด ข้างหน้ามันจะได้เด่นๆขึ้นมา
ตาถึงจริงๆครับ ภาพนี้รีทัชแบคกราวน์ครับ จะเอาคำแนะนำไปปรับปรุงนะครับ ขอบคุณมากครับ:d
Old 20-03-2013, 01:35 PM   #9
Benzspy

Benzspy is on a distinguished road

เดือน11ยังขนาดนี้อนาคตไปไกลแน่นอนค้าบบ
Benzspy is offline   Reply With Quote
Old 20-03-2013, 07:18 PM   #10
mzbill

mzbill is on a distinguished road

สวยครับ
ไว้รอชมอีกน่ะครับ :d:d
mzbill is offline   Reply With Quote
Old 21-03-2013, 08:46 PM   #11
Vayudum

Vayudum's Avatar

Vayudum will become famous soon enough

โมเดลและการจัดวางสวยแล้วครับติดตรงถ้าไฟภายในสว่างป ระมาณนี้ บรรยากาศภายนอกเป็นยามเย็นหรือค่ำๆหน่อยรับรองสวยเลย ครับ กับชั้น2ห้องกลาง space ดูหลอกๆครับ อย่างอื่นสวยครับ

Vayudum is offline   Reply With Quote
Old 22-03-2013, 12:48 PM   #12
xitlko

Quote:
Originally Posted by Vayudum View Post
โมเดลและการจัดวางสวยแล้วครับติดตรงถ้าไฟภายในสว่างป ระมาณนี้ บรรยากาศภายนอกเป็นยามเย็นหรือค่ำๆหน่อยรับรองสวยเลย ครับ กับชั้น2ห้องกลาง space ดูหลอกๆครับ อย่างอื่นสวยครับ
ขอบคุณครับ อยากลองทำซีนตอนค่ำๆอยู่เหมือนกันครับ
Old 24-03-2013, 02:11 PM   #13
et3d

et3d's Avatar

et3d is a splendid one to beholdet3d is a splendid one to beholdet3d is a splendid one to beholdet3d is a splendid one to beholdet3d is a splendid one to beholdet3d is a splendid one to beholdet3d is a splendid one to behold

บ่๊ะ อย่างน้อยก็คึกคักขึ้นมานิดนึง
ร้างมันคงไม่ร้าง แต่นานๆตะมีรถวิ่งมาสักคันนึง แต่ก็ยังดีกว่าไม่มีน่ะครับ
อย่างน้อยก็ผมคนนึงล่ะ ที่แวะเวียนมามั่วๆแจมๆบ้าง

forest pro กับ vray เข้าก๊านนนเข้ากัน มันเจ๋งมาก!!!
...ตอนนี้ผมขาดvrayไม่ได้แร้ววว

คิดอะไรหรือ? ถ้าเราทำงานไม่ดีเท่าเขา
แล้วเราจะวิจารณ์หรือแนะเขาไม่ได้
ตัวเล็กอาจมีมุมมองที่ตัวใหญ่ไม่มีทางเห็นก็ได้น่ะคร ับ

เข้าไปดูงานล่าสุดและช่วยกดlikeที่นี้ด้วยน่ะครับ

..........

et3d is offline   Reply With Quote
Old 11-07-2013, 09:41 PM   #14
BeauOrranit

BeauOrranit is on a distinguished road
Send a message via MSN to BeauOrranit
Thumbs up

สวยฟุดๆเลย
BeauOrranit is offline   Reply With Quote
Old 02-01-2014, 10:08 PM   #15
be2537

be2537 is on a distinguished road

:d:dสวย สวย ทั้งนั้น
be2537 is offline   Reply With Quote
Old 07-01-2014, 12:43 AM   #16
i'll

i'll is on a distinguished road

ผมลองปรับให้มีมิติมากขึ้นอีกนิดครับ
i'll is offline   Reply With Quote
Old 07-01-2014, 10:06 PM   #17
prapas

prapas is on a distinguished road

เรียนรู้เองทำได้ขนาดนี้ ยอดครับ ภาพดูขัดๆตรงไฟโคมปักที่สนามหญ้าเปิดไฟแต่ยังไม่ค่ำ: )
prapas is offline   Reply With Quote
Old 08-01-2014, 04:56 PM   #18
Lord_vader

Lord_vader's Avatar

Lord_vader is on a distinguished road
Send a message via MSN to Lord_vader
Thumbs up

งานสวย ขยันดีครับ พัฒนาไปเรื่อยๆนะครับ
Lord_vader is offline   Reply With Quote
Old 16-01-2014, 10:08 PM   #19
united

united is on a distinguished road

ขยันพัฒนามากๆครับ
united is offline   Reply With Quote
Old 03-04-2014, 11:30 AM   #20
nammuan

nammuan is on a distinguished road
Default มือใหม่หัดปั้น

แค่นี้็สวยค่ะ ขอมาเก็บงาน กับความรู้นะคะ
nammuan is offline   Reply With Quote
Old 26-05-2014, 01:34 PM   #21
dec033

dec033 is on a distinguished road

ชอบมาก ชอบมาก ชอบมาก
dec033 is offline   Reply With Quote
Old 25-07-2014, 02:59 PM   #22
hokchhhh

hokchhhh is on a distinguished road

not bad it great
hokchhhh is offline   Reply With Quote

Thread Tools
Display Modes

Posting Rules