Thai3Dviz  

Go Back   Thai3Dviz > AutoCad > ห้องสมุด AutoCad

ห้องสมุด AutoCad ห้องสมุด รวมกลเม็ดเ้คล็ดลับ ติวเตอร์สำหรับช่างเขียนแบบ

Share Thread Tools Display Modes
Old 15-10-2006, 06:58 PM   #1
tom101
Admin

tom101's Avatar

Blog Entries: 4
tom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond repute
Default Detail งานเฟอร์นิเจอร์บานลูกฟัก

คัดมาจากบทความเก่า วันที่ 25 พฤษภาคม 2546

ลูกฟักอีกแล้วครับท่าน ผมเคยเขียนบทความของการใช้โปรแกรมสามดีทำบานลูกฟักแล ้ว คราวนี้ก็จะมาว่ากันเรื่องลูกฟักอีก แต่ไม่ได้เป็นเรื่องของ3d น๊ะครับ เพียงแต่อยากให้น้องๆมัณฑนากร และสถาปนิกได้ทราบถึงการทำบานลูกฟักของช่างเฟอร์นิเจ อร์ ว่าDetailอย่างไร เวลาเพื่อนๆน้องๆไปดูงานจะได้ทราบว่าจะดูอย่างไร และจะตรวจงานอย่างไร ผมทำดีเทลมา2แบบ เพื่อให้เห็นถึงวิธีการทำบานลูกฟัก มาดูกันครับ....

ผมทำmock-up บานตัวอย่างแล้วโชว์sectionให้ลูกค้าดูว่างานบานลูกฟ ักที่ทำจากกรอบบานไม้สักและแบบไม้อัดทั้งหมดนั้นทำอย ่างไร เราลองมาดูรูปแรกก่อนก็แล้วกันครับ

รูปที่ 1 เป็นแบบบานซึ่งเราจะเห็นdetailแล้วว่า กรอบบานทั้งหมดนั้นทำจากไม้สักขนาด1"*2" จริงๆเราอาจจะใช้กรอบบานไม้สักใหญ่กว่านี้ก็ได้ คงขึ้นอยู่กับการออกแบบ ดีไซน์เนอร์บางท่านก็ออกแบบ 1"*3" หรือ 1"*4" อันนี้ก็แล้วแต่ดีไซน์ของแต่ละท่านว่ากันไป แต่จุดหลักก็คือกรอบบานโดยรอบนั้นต้องใช้ไม้สักจริงเ ท่านั้น ส่วนลูกฟักนั้นเราก็ใช้ไม้อัดสัก เว้นเสียแต่ว่าลูกค้าจะรวยรวยและรวย บางท่านก็จะให้ใช้ไม้สักจริงทำ ทีนี้ฝากคิดไว้หน่อยว่าในส่วนลูกฟักถ้าเอาไม้สักจริง ต้องใช้ไม้หน้าใหญ่มาก ยกตัวอย่างสักหน่อย สมมุติว่าเราทำบานตู้ขนาดกว้าง 0.50ม. หลังจากเราขึ้นกรอบบานแล้ว ก็หักกรอบบานไปข้างละ 2 นิ้วรวม4นิ้ว ก็ประมาณ0.10ม. ทีนี้ก็จะเหลือส่วนลูกฟักประมาณ 0.40ม. ซึ่งก็ต้องใช้ไม้ความกว้างประมาณ หน้า 1"*16" ราคาไม้สักหน้ากว้าง 16" มันราคาสูงมาก จำได้ว่าเมื่อหลายปีก่อนเคยสั่งราคาตกคิวบิกฟุตละ 6,000บาท เพราะฉะนั้นถ้าลูกค้าไม่รวยจริง ห้ามspec โดยเด็ดขาด ...!(หมายถึงกรณีส่วนที่เป็นลูกฟักใช้ไม้จริงน๊ะ)

มาดูรูปต่อไปครับ

รูปนี้แสดงให้เห็นถึงลูกฟัก กรอบบาน และส่วนอื่นๆทั้งหมดทำจากไม้อัดล้วนๆ ในกรณีที่ผู้รับเหมาต้องการทำแบบนี้ก็คือ
1. ต้องการให้งานรับเหมาราคาถูก โดยแจ้งเจ้าของงานไว้ก่อน
2. ไม่ยอมแจ้งเจ้าของบ้านแต่ทำเพราะต้องการกำไรเยอะๆ
3. เจ้าของบ้านพูดไม่เพราะ ด่าเก่ง จ่ายเงินช้า ผู้รับเหมาเลยตั้งใจโกงซะเลย เรียกว่าเจ้าของบ้านกระพริบตาเมื่อไหร่เป็นของผิดspe cเมื่อนั้น
4. ดีไซน์เนอร์ไม่เข้าไปตรวจงาน ผู้รับเหมาเห็นว่าเจ้าของบ้านไม่รู้เรื่อง ก็เลยโกงอีกเช่นเคย
5. เจ้าของบ้านรสนิยมสูง แต่รายได้ต่ำงานmodern เรียบๆถูกๆไม่เอา อยากได้หลุยส์ อยากได้วิคตอเรี่ยน ผู้รับเหมาก็เลยบันดาลให้ กลุ่มนี้ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยจ้างดีไซน์เนอร์ก่อน จะจ้างผู้รับเหมาเลยเพราะว่าสั่งแล้วทำ โดยผู้รับเหมาก็ไปจ้างช่างแบบทำต่อให้อีกที เขียนแบบประกอบรายการสัญญาไป ถ้าไปเจอดีไซน์เนอร์บางทีดีไซน์เนอร์เสนอแบบและงบประ มาณไปแล้ว เงินไม่มีสู้ไม่ไหว ท่านเจ้าของบ้านอาจจะปั้นหน้าไม่ถูก และเสียฟอร์ม รวมทั้งอาจจะโดนดีไซน์เนอร์รสนิยมดีบางท่านมองหน้า มองหน้า และยิ้มมุมปาก(แถมอาจจะคิดในใจว่า ไม่มีเงินแล้วสั่งให้ออกแบบได้ไงฟ่ะ)

อีกหน่อยของแถมสำหรับช่างแบบที่ต้องการdetail ก็เลยเขียนdetialมาฝากกันซะหน่อย เพื่อเพิ่มความเข้าใจให้มากขึ้น หากใครสงสัยอะไรก็โพสต์ถามกันได้น๊ะครับ พักนี้ไม่ค่อยมีเวลาจริงๆ ติวเตอร์สามดีก็ไม่ได้เขียนหลบมาเขียนเรื่องทั่วๆไปด ีกว่า เพราะว่าตอนนี้เวปมาสเตอร์ที่เหลือแล้วก็สมาชิกเก่งๆ หลายท่านช่วยกันเขียนกันอัดจนแน่นเวปแล้ว คราวหน้าเจอกันใหม่ครับ..

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.
tom101 is offline  

Old 15-10-2006, 07:58 PM   #2
BANANAA
Guest

ขอบคุณครับที่นำมาเผยแพร่...เป็นประโยขน์มากครับ

Old 16-10-2006, 08:51 AM   #3
buffalo
สมาชิกไทยวิซ

buffalo's Avatar

buffalo will become famous soon enough

เห้นชัดแจ่มแจ้งเลยครับพี่
buffalo is offline  
Old 16-10-2006, 11:59 AM   #4
JumMum
Guest

ขอบคุณมากครับ กำลังนั่งเขียนอยู่เลยครับ เด๊ยวไปแก้แบบใหม่ก่อนนะครับ

Old 16-10-2006, 03:40 PM   #5
chaichin
เทพธิดาไทยวิซ

chaichin's Avatar

chaichin will become famous soon enoughchaichin will become famous soon enough

กำลังเขียนอยู่เลยค่ะ
chaichin is offline  
Old 16-10-2006, 04:31 PM   #6
phoenix

phoenix's Avatar

phoenix is on a distinguished road

เจ๋งมากครับป๋า....ผมหล่ะชอบบทความอย่างนี้จริงๆ!!!! !!!!

phoenix is offline  
Old 16-10-2006, 05:07 PM   #7
phol_66
นักเตะขวัญใจแม่ยก

phol_66's Avatar

phol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud of

Awards Showcase
Thai3dviz Gold Award Thai3dviz Gold Award 
Total Awards: 2

Section กันให้ดูเลย เยี่ยมมากครับป๋า
phol_66 is offline  
Old 17-10-2006, 08:10 PM   #8
^^nengny^^

^^nengny^^'s Avatar

^^nengny^^ is on a distinguished road
Send a message via MSN to ^^nengny^^
Wink

โอ้โห ขอบคุณครับ
แล้วถ้าเป็นฟักไม้จริงล่ะครับ
Old 17-10-2006, 08:16 PM   #9
koboriman
Senior Members

koboriman's Avatar

koboriman has a spectacular aura aboutkoboriman has a spectacular aura about
Send a message via MSN to koboriman
Smile

แจ่มสุดครับ
koboriman is offline  
Old 18-10-2006, 05:17 PM   #10
HENG

HENG's Avatar

HENG is on a distinguished road
Smile

ได้ความรู้เพิ่ม.....ดีครับ...

รักกัน รักกัน
HENG is offline  
Old 20-10-2006, 11:36 AM   #11
pissawas
Guest

Default ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ ได้ความรู้มากเลยครับ

Old 20-10-2006, 04:13 PM   #12
shin fac.
Guest

oh งงเลยเล่นซะเหมือนเด๊ะ สงสัยแบบนี้ต้องตรวจงานแบบตรวจลูกทุเรียนละมั้งเนี่ย เคาะๆๆๆๆๆ 555

Old 20-10-2006, 04:40 PM   #13
tom101
Admin

tom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond repute

HTML Code:
โอ้โห ขอบคุณครับ 
แล้วถ้าเป็นฟักไม้จริงล่ะครับ
ลูกฟักไม้จริงก็ไม่ยากนี่ครับ แค่เซาะร่องกรอบบานตัวใน แล้วก็เพ่ไม้ลูกฟักจนปลายเท่าขนาดร่องก็ยัดเข้าไปเท่ านั้นเอง เพียงแต่ตอนประกอบขึ้นกรอบบานต้องถอดออกได้ก่อน แล้วยัดลูกฟักประกอบอีก หรือประกอบพร้อมกัน ถ้าลูกฟักไม้อัดสักขึ้นกรอบบานก่อนได้เลยไม่มีปัญหา

ขอบคุณทุกท่านที่มาติชมครับ

Old 20-10-2006, 04:50 PM   #14
natty_evolution

natty_evolution's Avatar

natty_evolution is on a distinguished road
Send a message via MSN to natty_evolution Send a message via Yahoo to natty_evolution

ขอแนะนำนะครับ
หัวข้อนี้ดีมากๆ เพราะผมทำ interior design ต้องออกแบบทำแบบเองมาหลายปี
เห็นว่าหลายๆคนทำแบบพรีเซนต์แล้วช่างหรือดาร์ฟถอดแบบ ไม่ได้ จึงอยากให้ความสำคัญกับ detail มากๆนะครับในการทำแบบพรีเซนต์ เพราะผมไม่ได้ทำ3dเอง(กะลังหัด)
ขอฝากด้วยนะครับ สำหรับใครที่สนใจงานแบบกระทู้กันได้นะครับ และขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ(เป็นน้องใหม่)อยากเรี ยนรู้3d และเพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกคน

No.017

4g63 inside
natty_evolution is offline  
Old 20-10-2006, 05:50 PM   #15
jOhe
เทพธิดาไทยวิซ

jOhe's Avatar

jOhe is on a distinguished road

ได้เห็นภาพชัดเจน จะจะ ก้อคราวนี้เอง ขอบคุณคะ
jOhe is offline  
Old 28-10-2006, 10:23 AM   #16
tone_sillyman

tone_sillyman's Avatar

tone_sillyman is on a distinguished road
Send a message via MSN to tone_sillyman
Thumbs up

ขอบคุณครับได้ความรู้เพิ่มอีกอย่างแล้ว

ถึงวันพรุ่งนี้มันคงสายไป
tone_sillyman is offline  
Old 29-10-2006, 09:27 AM   #17
i_nutt

i_nutt's Avatar

i_nutt has a spectacular aura abouti_nutt has a spectacular aura about
Send a message via MSN to i_nutt

ดีมากๆเลยครับความรู้แบบนี้ เยี่ยมไปเลย
Old 29-10-2006, 02:22 PM   #18
O-mans
Super Moderator

O-mans's Avatar

O-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant future
Send a message via MSN to O-mans

เป็นประโยชน์ต่อเยาวชน รุ่นหลังจริงๆครับ

O-mans is offline  
Old 29-10-2006, 06:59 PM   #19
jan_nai_bor

jan_nai_bor's Avatar

jan_nai_bor is just really nicejan_nai_bor is just really nicejan_nai_bor is just really nicejan_nai_bor is just really nice
Thumbs up

แบบนี้หล่ะครับ ที่เรามักพูดกันว่า เห็นภาพเลย ขอบคุณมากครับพี่ต้อม
Old 30-10-2006, 04:08 PM   #20
nuu_na

nuu_na is on a distinguished road
Wink

เวปนี้ดีจริงๆเลย ขอบคุณมากนะคะที่มาให้ความรู้กัน
nuu_na is offline  
Old 06-11-2006, 05:45 PM   #21
teddy

teddy's Avatar

teddy will become famous soon enough

เป็นประโยชน์อย่างใหญ่หลวงครับ
Old 06-11-2006, 05:49 PM   #22
Thanakit

Thanakit's Avatar

Thanakit is a jewel in the roughThanakit is a jewel in the roughThanakit is a jewel in the roughThanakit is a jewel in the rough

ขอบคุณมากครับ

ตอนผมทำ 3 ดี นั่งเทียนเขียนเอา 555+

เห็นแบบนี้ จะได้ไม่ต้องมั่วสักที่ครับ
Thanakit is offline  
Old 08-11-2006, 10:26 AM   #23
yans
Guest

ภาพชัดเจนก๊าบป๋ม

Old 16-11-2006, 09:40 AM   #24
choco

choco's Avatar

choco is on a distinguished road

ขอบคุณหลายๆๆ

choco is offline  
Old 16-11-2006, 05:18 PM   #25
mini@mod

mini@mod's Avatar

mini@mod is on a distinguished road

ขอบคุณมากเลยครับป๋าได้ความรู้จริงๆๆเลย น้องใหม่ฝากตัวด้วยนะครับป๋า
mini@mod is offline  
Old 16-11-2006, 05:21 PM   #26
tom101
Admin

^
^
^

ไม่มีปัญหาครับ พี่ๆน้องๆเต็มเวป รับรองเวปนี้สนุกสนานได้ความรุ้แน่นอน

Old 21-11-2006, 01:24 PM   #27
gungo

gungo's Avatar

gungo is on a distinguished road

โอ้ เยี่ยมมากครับผม
Old 24-11-2006, 10:15 PM   #28
EK-075

EK-075's Avatar

EK-075 will become famous soon enough
Send a message via MSN to EK-075

เขียนแบบ มา 9 ปี เพิ่งเห็นของจริงครับ

.
EK-075 is offline  
Old 30-11-2006, 06:50 PM   #29
chaman

chaman is on a distinguished road

ขอบคุณครับผม

ทำดีได้ดี อิอิ
chaman is offline  
Old 15-12-2006, 08:16 PM   #30
san@home

san@home's Avatar

san@home is on a distinguished road

Quote:
Originally Posted by natty_evolution View Post
ขอแนะนำนะครับ
หัวข้อนี้ดีมากๆ เพราะผมทำ interior design ต้องออกแบบทำแบบเองมาหลายปี
เห็นว่าหลายๆคนทำแบบพรีเซนต์แล้วช่างหรือดาร์ฟถอดแบบ ไม่ได้ จึงอยากให้ความสำคัญกับ detail มากๆนะครับในการทำแบบพรีเซนต์ เพราะผมไม่ได้ทำ3dเอง(กะลังหัด)
ขอฝากด้วยนะครับ สำหรับใครที่สนใจงานแบบกระทู้กันได้นะครับ และขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ(เป็นน้องใหม่)อยากเรี ยนรู้3d และเพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกคน
แหมเรียนรู้จาก B&D ก็เรียกได้ได้ สุดยอด DETAAIL คนนึงแล้วน้องนัท
san@home is offline  

Thread Tools
Display Modes

Posting Rules