Thai3Dviz  

Go Back   Thai3Dviz > THVIZ Talk > ร้านกาแฟ (Coffee shop)

ร้านกาแฟ (Coffee shop) พูดคุย ถกปัญหา ความคิดเห็นเกี่ยวกับวงการ3D,วงการสถาปัตย์ และอินทีเรีย โพสภาพโชว์ขั้นตอนการก่อสร้างจริง

Share Thread Tools Display Modes
Old 09-12-2008, 12:48 PM   #1
cb750
สมาชิกไทยวิซ

cb750 is on a distinguished road
Default พี่ๆคิดว่าผมผิดไหมครับ

คือผมรับงานเขียนแบบมา 1 ชุด ครับ ทางสถาปนิกที่ออกแบบที่ติดต่อมาเค้าก็ สเกตแบบมาให้แล้วให้ผมมาเคลีย ดีเทวเอง ทั้งขนาดที่ตั้งรูปร่าง เนื่องจากเป็นรูป 4 เหลี่ยมคางหมู เค้าก็ วัดแต่ละข้างมาให้ว่ายาวเท่าไหร่ พร้อมท้งมีฉโนดมาให้ด้วยแต่เป็นตัวถ่ายเอกสาร
ผมก็เขียนจนเสร็จแล้วที่นี้เค้าไปยื่นเขต ทางเขตบอกว่าที่ตั้งผิดขนาด มีอยู่ด้านยาวเกินไป ทีนี้เค้าก็นัดเจอให้ผมมาแก้แบบแล้วก็ต่อว่าผมเลย ว่าไม่ดูให้ดี ผมก็บอกว่าทางพี่สเกตแบบที่ดินมาให้ขนาดเท่านี้ เค้าก็ว่าทำไมไม่วัดในตัวที่ถ่ายเอกสารเลย ผมก็เลยเงียบแล้วฟังเค้าบ่นเลย ( ในใจก็คิดว่าตัวที่ถ่ายเอกสารก็อ่านจะไม่รู้เรื่องแล ้ว รวมถึงถ้าวัดยังไงมันก็คงไม่ชัวร์ ) เค้าก็เลยต่อว่าผมไปจนถึงเรื่องกฏหมายที่ต้องปรับแบบ กันยกใหญ่ เนื่องจากร่นถอยไม่ถึง 2 เมตรแล้วเปิดช่องเปิดไม่ได้ เค้าบอกว่าทางเขตต่อว่าผมจนเสียเลยหาว่าผมมั่ว ผมก็เลยเงียบแล้วก็กลับไปแก้ จนวันนี้ไม่เหนเค้าติดต่อมาผมว่าน่าจะผ่านแล้ว ก็เลยอยากมาเล่าสู่กันฟังครับ เห้อออออ
cb750 is offline  

Reply With Quote
Old 09-12-2008, 12:58 PM   #2
O-mans
Super Moderator

O-mans's Avatar

O-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant future
Send a message via MSN to O-mans

เท่าที่ฟังเหมือนกับ สถาปนิกไม่รอบคอบและพยายามหาคนผิดครับ

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.
O-mans is offline   Reply With Quote
Old 09-12-2008, 01:03 PM   #3
keano-manz
เทพบุตรระเริงรัก
เสี่ยวขั้นเทพ
*คนบางอ้อ*

keano-manz's Avatar

Blog Entries: 14
keano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud of
Send a message via MSN to keano-manz

หาเรื่องไม่จ่ายตังค์หรือเปล่าอ่ะครับ??

keano-manz is offline   Reply With Quote
Old 09-12-2008, 01:06 PM   #4
onanacha

onanacha's Avatar

onanacha will become famous soon enough
Send a message via MSN to onanacha

ไม่รู้ว่าคุยกันตอนรับงานว่าอย่างไรบ้างนะครับ จากเท่าที่อ่านก็มีส่วนที่ผิดพลาดด้วยกันทั้งสองฝ่าย

คุณcb750 พลาดตรงที่
-ทั้งๆที่เค้าจ้างเคลียร์แบบ แต่ไม่ดูให้ดีว่าข้อมูลสองอย่างที่เค้าให้มานั้นไม่ต รงกัน จริงๆถ้าcheckดีๆแต่แรก แล้วถามเค้าว่าจะให้ใช้ข้อมูลจากส่วนไหน แล้วให้เค้าconfirmเค้าจะว่าคุณไม่ได้เลย

คนจ้าง ผิดตรงที่
-เอาข้อมูลผิดๆมาให้ คือ ดันวัดมาไม่ตรงเองแล้วก็ดันเอามาให้ใช้เป็นข้อมูล
-เส้นไม่ใหญ่ หรือไม่เก๋าพอ จริงๆเรื่องแค่นี้เขตมันไม่เห็นต้องต่อว่าขนาดนั้น มันต้องเกรงใจสถาปนิกกันบ้าง
-ผิดตรงที่พยายามโยนความผิดทั้งหมดมาให้คุณcb750 ทั้งๆที่ตัวเองไม่ดูให้เรียบร้อยเอง

ผมเดาเอาว่า เค้าพยายามพูดให้ดูเหมือนเป็นความผิดของคุณcb750 เพื่อที่ว่าเค้าจะได้ใช้ให้แก้ไขงานได้โดยไม่ต้องจ่า ยค่าจ้างเพิ่ม

แต่ก็ไม่รู้เหมือนกันครับว่าจริงๆเป็นไง เพราะฟังความข้างเดียว

onanacha is offline   Reply With Quote
Old 09-12-2008, 01:08 PM   #5
zuusar
Senior Members

zuusar's Avatar

zuusar has a spectacular aura aboutzuusar has a spectacular aura aboutzuusar has a spectacular aura about

จริงๆถ้าจะยื่นกับทางเขต สถาปนิกควรจะว่าจ้างคนทำ site survey ก่อนครับเพื่อจะได้ขนาดของที่ดินที่ถูกต้องตามความเป ็นจริง

เพราะโฉนดสเกลมันเล็กมากๆ วัดค่าให้ถูกต้องไม่ได้หรอก

zuusar is offline   Reply With Quote
Old 10-12-2008, 03:16 AM   #6
jom
เทพกระบี่2005
*คนบางอ้อ*

jom's Avatar

jom will become famous soon enoughjom will become famous soon enough

Quote:
Originally Posted by zuusar View Post
จริงๆถ้าจะยื่นกับทางเขต สถาปนิกควรจะว่าจ้างคนทำ site survey ก่อนครับเพื่อจะได้ขนาดของที่ดินที่ถูกต้องตามความเป ็นจริง

เพราะโฉนดสเกลมันเล็กมากๆ วัดค่าให้ถูกต้องไม่ได้หรอก

ถูกครับ มีประสบการณ์เรื่องนี้ เกือบโดนโกงที่ไป 2 ตารางวา แน่ะ
Old 10-12-2008, 08:12 AM   #7
tunk004
Senior Members

tunk004's Avatar

tunk004 has a spectacular aura abouttunk004 has a spectacular aura abouttunk004 has a spectacular aura about

ตามประสบการณ์ เป็นเทคนิคของทางเขตครับ

ถึงปรับแบบให้ถูกกฎหมายยังไงทางเขตก็มีเรื่องให้แก้ค รับ แก้ไปจนกว่า...จุด..จุด..จุด...

สหพันธ์สมาคม " Cartoon Drunk 69 Group " แห่งสยามประเทศ
tunk004 is offline   Reply With Quote
Old 10-12-2008, 11:24 AM   #8
whale123

whale123's Avatar

whale123 is on a distinguished road

ไม่อยากจะมองในแง่ลบว่า คนมันจะหาเรื่องว่า ยังไงก็หนีไม่พ้น
Old 10-12-2008, 04:18 PM   #9
cb750

cb750 is on a distinguished road

สรุปแบบที่ยื่นไป เขตอนุญาตแล้วครับ จากที่คุยๆดูสรุปว่าเค้าเป็นสถาปนิกที่เพิ่งมาจับงาน รับเหมาด้วย งานนี้เป้นงานแรกครับสำหรับเค้าครับ ผมก็ได้ประสบการณ์หลายๆอย่างครับ พอดีเพิ่งออกจากบริษัท แล้วมารับจ๊อบเอาก็เลยไม่ค่อยรอบคอบเท่าไหร่ ขอบคุณทุกท่านนะครับที่มาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน
cb750 is offline   Reply With Quote
Old 17-12-2008, 09:02 PM   #10
kobayachi

kobayachi's Avatar

kobayachi is on a distinguished road
Default มีเรื่องเล่าสู่กันฟังเป็นอุทาหรณ์

เรื่องมีอยู่ว่าตัวผมได้รู้จักคนทำงาน 3D ด้วยกันอยู่คนหนึ่งเป็นรุ่นน้องที่บริษัทแต่เขาทำงาน ได้สิบกว่าวันก็ลาออกโดยอ้างว่าบริษัทไม่แฟร์ผมก็เห็ นด้วยแต่ว่าผมยังทำงานอยู่ต่ออีกนาน ในช่วงที่ทำงานนั้นเขาได้แอดแมสเซสมาว่าเขาได้ที่ทำง านที่ดี เราก็ยินดีด้วย แต่หลังจากวันนั้นเขาก็แอดมาอีกว่าเขาลาออกจากที่ใหม ่แล้ว มาทำเองกำลังจะเปิดออฟฟิสเอง อยากให้ผมช่วยเรื่องดีไซน์ และเขียนงานช่วยเขาหน่อยเพราะเขางานเยอะมาก ไอ่เราก้เห็นว่าเป็นน้อง กำลังจะตั้งตัวตอนแรกก็ไม่คิดอะไร ขเบอกให้ไปหาเขาหน่อยมารับบีฟงานนัดผมสองทุ่มผมก็ไปต ามนัดตรงเวลาเป็ มันเล่นมาตอนเกือบเที่ยงคืนแต่ก็โทรมาบอกว่ามันไปคุย กับลูกค้ามาเราก้ไม่ว่าอะไร ก็รับบีฟงาน กลับมาทำที่หอสามคืน ไม่ได้หลับได้นอนเพราะต้องทำงานประจำ มันก็โทรมาเร่งเอางานทุกวันทั้งๆที่นัดเรียบร้อยแล้ว เรื่องส่งงาน พองานเสร็จก็ส่งงานให้มันไป เรื่องเงินมันบอกว่าไม่ต้องเป็นห่วงพี่จะเบิกก็บอกได ้ ไอ่เราก็คิดว่ามันเป็นน้องนะ ก็บอกว่ายังไม่เป็นไรแกมีแล้วค่อยให้ก็แล้วกันหรือถ้ ามีตอนนี้จะให้เลยก็ได้มันบอกว่างั้นเดี๋ยวรอผมเบิกจ ากลูกค้าละกัน แล้วมันก้ให้งานทำต่อเป็นงานคอนโด มันบอกว่าจะเอาไปพรีเซนต์ลูกค้าที่หัวหิน ทีมงานมันทำไม่ทันเพราะตอนนี้มันจ้างเพื่อนมาช่วยงาน สองคนเดือนละ 20000 บาท ทำกันไม่ทัน เราก็เออไม่เป็นไรทำให้นะ ก็อดนอนอีก 1 อาทิตย์ ส่งงานให้มันอีกและทวงเงินงานเก่ามันบอกว่าอาทิตย์หน ้าถึงจะได้เงินครับพี่ พอดีผมมีโปรเจคเร่งอีก 1 งานพี่ช่วยผมไปวัดสถานที่หน่อยได้ไหม เราก้ตกลงไปอีก (ไม่รู้จะโง่ไปถึงไหน) เพราะหวังดีเห็นเป็นคนรุ่นใหม่ไฟแรงนะ ก็ไปวัดงานจากสถานที่จริง พอดีเจอลูกค้าผมก็ไม่สนใจหรอกเพราะว่ามันเป็นคนติดต่ อนะ ตามจรรยาบรรณ พอมารู้ทีหลังว่ามันโกหกเจ้าของว่าผมเป็น อินทีเรียบริษัทมัน และมันมีโรงงานด้วย ซึ่งมารู้ตอนหลังว่ามันไม่มีอะไรสักอย่าง ผมไปวัดงานกับมันค่ารถผมก็ออกเองมันบอกว่าวันจันทร์ มันจะเบิกเงินจากแฟนมันให้ และขอให้ผมออกแบบให้หน่อย ไม่ต้องทำ 3ดี มันจะให้ทีมงานมันทำ แต่ก่อนพรีเซนต์งานหนึ่งวันมันโทรมาบอกผมตอนเที่ยงคื นว่าน้องคมที่ทำงานให้มันติดต่อไม่ได้ พี่ช่วยหน่อย โอ้โห แล้วผมดันไปรับปากกับทางเจ้าของงานแล้วว่าจะพรีเซนต์ งาน (พอดีดดนจับมัดมือชกด้วยครับ) ผมนี้ปั่นเลย 3 รูป 3 ห้องไม่ได้หลับและต้องโดดงานประจำอีก และที่น่าเจ็บใจคือต้องพรีเซนต์งานเอง พอดีลูกค้านัดเซนต์สัญญาวันศุกร์หน้า แต่ผมบอกว้าเรื่องนี้ผมไม่รู้เรื่องติดต่อน้องเองเลย ครับ (ตามจรรญาบรรณ) พอเสร็จงานผมก็บอกว่าจะเบิกเงินบางส่วนบ้างเพราะจะกล ับบ้านที่ต่างจังหวัด มันบอกว่าจะโอนเงินตามไป ไอ่เราก้ไม่ว่าอะไร เพราะว่าไว้ใจครับ พอผมอยู่บ้านที่ต่างจังหวัดโทรหามันมันบอกว่าจะโอนตอ นดึกๆหน่อยนะให้รอผมก็รอ พอดึกผมออกไปเช็คเงินปรากฏว่ายังไมมีการโอนและตั้งแต ่นั้นมาก็ติดต่อมันไม่ได้อีกเลย เงินไม่ได้ไม่เท่าไหร่ แต่เรื่องนี้เจ็บใจมากครับ เพระอดหลับอดนอน คนที่ทำงานด้านนี้น่าจะรู้ดี ตอนนี้ก็ติดต่อมันไม่ได้เรื่องเกิดมาจะหนึ่งเดือนแล้ ว และตอนนี่ผมก็ได้เปลี่ยนที่ทำงานแล้วด้วยแต่คุณเชื่อ ไหมครับว่าโลกมันกลมมาก เพราะเจ้านายใหม่ของผมก้เคยโดนมันหลอกเหมือนกัน ถึงขนาดลูกค้าเกือบรีเจคงานนะครับ ผมมีเรื่องนี้มาเล่าให้ฟังเพราะจะเป็นอุทาหรณืแก่พี่ น้องชาวไทยวิซทั้งหลาย ผมจะไม่โพสชื่อเขาไว้นะครับ เพราะอาจผิดกฏ แต่ถ้าใครอยากรู้จักชื่อเขาให้อีเมลมาขอชื่อได้นะครั บที่ eakwigrom@gmail.com เผื่อไม่อยากให้เป็นเหมือนผมและเขาก็เป็นสมาชิกของเว ปนี้ด้วยครับ คือเราอยู่ในวงการเดียวกันผมว่ามีปัญหาอะไรน่าจะพูดค ุยกันตรงๆดีกว่านะใช่ไหมครับ เล่าซะยาวเลย บางครั้งเงินไม่เท่าไหร่หรอกครับแต่ว่ามันเจ็บใจครับ ...สวัสดีครับทุกคน
kobayachi is offline   Reply With Quote
Old 17-12-2008, 09:22 PM   #11
mr_renderman
เทพกระบี่ 2012
"รวยถ้วย"

mr_renderman's Avatar

mr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to behold

Awards Showcase
Thai3dviz Bronze Award Thai3dviz Gold Award Thai3dviz Gold Award Thai3dviz Gold Award Thai3dviz Silver Award Thai3dviz Gold Award 
Total Awards: 6

Send a message via MSN to mr_renderman Send a message via Skype™ to mr_renderman

ในกรณีนี้ คุณ kobayachi สามารถอ้างอิงถึงบางสิ่งที่ไม่ใช่ชื่อ สกุล จริงได้ครับ...เพื่อเป็นการเตือนภัยแก่เราๆ

มนุษย์ทำงาน หาเช้า ค่ำก็หา......กินบางคืนก็ไม่ได้กิน

ขอบคุณที่นำมาบอกเล่ากันครับ

mr_renderman is offline   Reply With Quote
Old 18-12-2008, 10:54 AM   #12
Nut
Admin

Nut's Avatar

Blog Entries: 14
Nut has a spectacular aura aboutNut has a spectacular aura aboutNut has a spectacular aura about

มีข้อแนะนำครับ

เคาะเว้นบรรทัดบ้างก็ดีครับ

จะช่วยให้อ่านง่ายขึ้น

เหมือนเวลาพูด แล้วเราหยุดพักหายใจเมื่อจบประโยค
Nut is offline   Reply With Quote
Old 18-12-2008, 02:46 PM   #13
kobayachi

kobayachi is on a distinguished road

ขอบคุณครับสำหรับคำให้กำลังใจจากเพื่อนๆพี่พี่มากมาย ขอบคุณคุณ NUT ด้วยครับ และผมมีเรื่องสารภาพว่าผมพิมพิ์ไม่ค่อยเก่งครับจมูกเ กือบติดแป้นพิมพ์แล้วด้วย ยังไงคราวหน้าจะปรับปรุงนะครับ ขอบคุณจาดนัก
kobayachi is offline   Reply With Quote
Old 18-12-2008, 03:43 PM   #14
samkinkin
Blogger

samkinkin's Avatar

Blog Entries: 2
samkinkin has a spectacular aura aboutsamkinkin has a spectacular aura aboutsamkinkin has a spectacular aura about

Awards Showcase
Thai3dviz Silver Award 
Total Awards: 1

คนเหนือนี่เอง จังหวัดอะไรครับ ผมเชียงใหม่

We Are " Cartoon Drunk 69 Group "
samkinkin is offline   Reply With Quote
Old 18-12-2008, 06:29 PM   #15
kobayachi

เจียงใหม่เหมือนกันคับ

Thread Tools
Display Modes

Posting Rules