Thai3Dviz  

Go Back   Thai3Dviz > 3ds Max > ห้องเรนเดอร์ (3DsMax Rendering) > Scanline Gallery

Scanline Gallery โพสรูปเพื่อโชว์ผลงาน , ขอความเห็น , คำแนะนำ โดยโปรแกรม 3ds max เรนเดอร์ด้วย scanline

Share Thread Tools Display Modes
Old 10-11-2008, 10:53 AM   #1
guitarmaster
สมาชิกไทยวิซ

guitarmaster's Avatar

guitarmaster is on a distinguished road
Talking ข้อสงสัย

จะเป็นไหครับที่งานจะสวย ตองใช้ vray
อยากรู้ครับไม่ได้เปรียบเทียบนะครับ

คือผมใช้ 3D max ที่ไม่ได้มี plugin อะไรเลย เลยอยากรู้ว่ามีส่วน
ช่วยให้งานดีขึ้นไหมอ่ะครับ
guitarmaster is offline  

Reply With Quote
Old 10-11-2008, 10:56 AM   #2

guitarmaster is on a distinguished road
Talking ข้อสงสัย

จำเป็นไหมครับที่งานจะสวย ตองใช้ vray
อยากรู้ครับไม่ได้เปรียบเทียบนะครับ

คือผมใช้ 3D max ที่ไม่ได้มี plugin อะไรเลย เลยอยากรู้ว่ามีส่วน
ช่วยให้งานดีขึ้นไหมอ่ะครับ
guitarmaster is offline   Reply With Quote
Old 10-11-2008, 10:58 AM   #3
potemutzu

potemutzu's Avatar

potemutzu will become famous soon enough

เดาว่า..... คำถามคือ

จำเป็นไหม ที่งานจะสวยต้องใช้ วีเรย์

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.

potemutzu is offline   Reply With Quote
Old 10-11-2008, 11:00 AM   #4

Smile ครับๆๆๆๆ

ใช้ครับ มันคือความสงสัยเล็กๆ
guitarmaster is offline   Reply With Quote
Old 10-11-2008, 11:01 AM   #5
keano-manz
เทพบุตรระเริงรัก
เสี่ยวขั้นเทพ
*คนบางอ้อ*

keano-manz's Avatar

Blog Entries: 14
keano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud of
Send a message via MSN to keano-manz

จริงๆแล้วไม่จำป็นหรอกครับ ถ้าพูดถึงแค่เรื่องแสง
แต่ว่าถ้าจะใช้สแกนไลน์ให้ได้สวยเทียบขั้นวีเรย์ ก็ต้องอาศัยการฝึกฝนและฝีมือขั้นสูงหน่อยครับ
หลายๆท่านในเว็บก็ใช้สแกนไลน์สวยมากๆ เช่น คุณจอม น็อตตี้ คุณเล็ก(เลิกใช้ยัง)ฯลฯ

ที่งานสวย มันขึ้นอยู่องค์ประกอบศิลป์ด้วยครับ มุมมอง มุมกล้อง บรรยากาศ ของตกแต่ง ความละเอียดดีเทลโมเดล เป็นต้น

keano-manz is offline   Reply With Quote
Old 10-11-2008, 11:14 AM   #6
notty
Moderator

notty's Avatar

notty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud of

Awards Showcase
Thai3dviz Silver Award 
Total Awards: 1

Send a message via MSN to notty

ลองเข้าห้อง gallery สิครับ แล้วลองเทียบกันเลย มันมีข้อดีข้อเสียที่ต่างกันอยู่ครับ

scanline ข้อดีคือเรนเดอร์เร็ว สีสันจัดจ้าน จบงานได้ไว หนึ่งวันทำงานออกมาได้หลายๆภาพ ถ้ามีทักษะดีๆหรือฝึกฝนจนค่อนข้างชำนาญ ก็ทำงานออกมาให้สวยได้ใกล้เคียงวีเรย์ครับ แต่ความสมจริงของแมททีเรียลอาจยังไม่สามารถเทียบเท่า วีเรย์ได้

v-ray สมจริง สวยงาม แต่เรนเดอร์นาน พารามิเตอร์ต่างๆทำความเข้าใจไปซักพักจะเข้าใจ และเซตค่าต่างๆได้ไม่ยาก ไม่วุ่นวายเท่ากับ scanline ที่ต้องมานั่งเล็งมุมแสง ปรับค่าเงา ค่าสีต่างๆ

สรุปคือ ใช้อะไรก็ทำงานออกมาสวยได้ครับ อยู่ทีความตั้งใจ การฝึกฝน และความพยายามครับ

notty is offline   Reply With Quote
Old 10-11-2008, 11:15 AM   #7
Thanakit

Thanakit's Avatar

Thanakit is a jewel in the roughThanakit is a jewel in the roughThanakit is a jewel in the roughThanakit is a jewel in the rough

ก็ไม่น่ะ ผมเห็นงาน ST สวยๆก็เยอะแต่เราต้อง รู้ว่า เราจะทำงานเราออกมาแนวไหน งานสวย กับงานเหมือนจริง มันต่างกันน่ะครับ
แล้วอีกอย่าง งาน สวยหรือเหมือนจริง ก็ไม่ได้ขึ้นอยู่กับ ST หรือ Vray น่ะครับ บางคนใช่วีเรย์แต่ก็ไม่สวยเยอะแยะ ครับ เช่นเดียวกับบางคนใช่ ST ก็ไม่สวย ไม่เหมือน เช่นกัน
องค์ประกอบของงานที่ดี
-โมเดล ครับ รายละเอียด ความถูกต้อง สัดส่วน เฟส บางคนให้ความสำคัญกับส่วนนี้ น้อยมาก เลยทำให้งานไม่ค่อยมีเอกลักษณ์ ของตัวเอง เพราะโมเดล จะเหมือนๆ กัน
-แสง และสี บรรยากาศ น่ะครับ อันนี้ ต้องลองสักเกตจากของจริง แล้วก็ต้องหาแนวที่ตัวเองชอบ
-แมทเทอเรียล ครับ ผสมหรือทำให้เหมือนของจริง เลยก็ยิ่งดี ST จะมีข้อจำกัด
คร่าวๆ ก็ประมาณนี้ ครับ

Thanakit is offline   Reply With Quote
Old 10-11-2008, 11:22 AM   #8
MUSEUMDSIGN
Senior Members

MUSEUMDSIGN's Avatar

MUSEUMDSIGN has much to be proud ofMUSEUMDSIGN has much to be proud ofMUSEUMDSIGN has much to be proud ofMUSEUMDSIGN has much to be proud ofMUSEUMDSIGN has much to be proud ofMUSEUMDSIGN has much to be proud ofMUSEUMDSIGN has much to be proud ofMUSEUMDSIGN has much to be proud of
Send a message via MSN to MUSEUMDSIGN

สวยคนละเเบบครับ เหมือนเอา MINI มาเปรียบกับ สปอตร์ คนละ STYLE ครับ เเล้วเเต่คนชอบเเล้วเเค่คนถนัด

ปล ผิดห้องหรือเปล่าครับ

เเม้ว่าจุดหมายปลาย
ทางที่อยากไปจะมีรอยเท้าของผู้อื่น
ไปเยือนมาเเล้วก็ตาม
กระนั้นก็ยังอยากออกตามหาเส้นทาง
นั้นด้วยขาของตัวเองให้ใจเต้นตึกตัก
MUSEUMDSIGN is offline   Reply With Quote
Old 10-11-2008, 11:32 AM   #9
tsx_max
ฟู ฟู ฟู

tsx_max's Avatar

tsx_max has a spectacular aura abouttsx_max has a spectacular aura abouttsx_max has a spectacular aura about

Awards Showcase
Thai3dviz Bronze Award 
Total Awards: 1

Send a message via MSN to tsx_max

คนละแบบครับผม

เรื่องแสง เสน่ห์ มันสวยของมันทั้ง 2 แบบ

แต่มีอย่างเดียวที่ v-ray เหนือกว่า scanline ที่ งานแสตนด์ดาร์ด ไม่สามารถทำได้คือ

รีเฟรกเบลอ ที่สมจริงมากๆ ของ v ray ครับ

scanline สามารถหลอกให้ได้ ใกล้เคียงสุดๆ แต่ v ray นี่ เบลอ เนียนนนนนนนนมากกกกกกก

แล้วแต่ งาน แล้วแต่ เวลามากกว่าครับ ว่าจะใช้แบบไหน

แต่ถ้าทำเป็นมันทั้ง 2 แบบ กันเหนียวไว้ ก้จะดีครับ

กระบี่ 2 กระบวนท่า ย่อมดีกว่า กระบี่กระบวนท่าเดียว ฉันใดก็ฉันนั้นครับ...

........เจริญสุรา สมาธิ วิญญาณ........
........ Satori ........
tsx_max is offline   Reply With Quote
Old 10-11-2008, 11:41 AM   #10
john3ds
นักล่าสมบัติ
*คนบางอ้อ*

john3ds's Avatar

john3ds is a splendid one to beholdjohn3ds is a splendid one to beholdjohn3ds is a splendid one to beholdjohn3ds is a splendid one to beholdjohn3ds is a splendid one to beholdjohn3ds is a splendid one to behold

อยู่ที่ประสบการณ์ครับ ใช้อะไีรก็สวยได้

john3ds is offline   Reply With Quote
Old 10-11-2008, 11:42 AM   #11
thinnskor_19

thinnskor_19's Avatar

thinnskor_19 is on a distinguished road

ใช้อะไรเป็นกระบี่ก็ สวยได้เหมือนกันครับ
thinnskor_19 is offline   Reply With Quote
Old 10-11-2008, 11:43 AM   #12
O-mans
Super Moderator

O-mans's Avatar

O-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant future
Send a message via MSN to O-mans

ใช่ครับ ใช้อะไรก็เป็นกระบี่ได้ ถ้าจิตคุณนิ่งพอ อิอิ

O-mans is offline   Reply With Quote
Old 10-11-2008, 02:44 PM   #13
kickza

kickza's Avatar

kickza is on a distinguished road

แล้วแต่สถานะการ์ครับและระยะเวลาครับ
บางทีทำ vray ไปก็เหมือนเสียเวลาเปล่า เพราะมันใช้เวลานานกว่าความจำเป็น

ถ้าเป็นไปได้ น่าจะศึกษาทั้ง 2 แบบนะครับ มีข้อดีข้อเสียต่างกัน เอาไว้ปรับใช้ตามสถานะการณ์ครับ

Mydezign.hi5.com
kickza is offline   Reply With Quote
Old 11-11-2008, 10:36 AM   #14
et3d

et3d's Avatar

et3d is a splendid one to beholdet3d is a splendid one to beholdet3d is a splendid one to beholdet3d is a splendid one to beholdet3d is a splendid one to beholdet3d is a splendid one to beholdet3d is a splendid one to behold

เห็นด้วยอย่างนึงว่า v-ray ภาพถ่ายเหมือนจริงยิ่งกว่านิตยสารอีก แต่ถ้าสวยงามเป็นศิลปะก็ต้องscanlineครับ
ความเห้นส่วนตัวคือ v-ray ค่อนข้างยากในแง่ของการปรับค่าต่างๆให้เป็นตัวของตัว เอง คือให้มองแล้วรู้ว่าอ๋อ คนนี้ทำ คนนั้นทำ
แต่มันขึ้นอยู่กับตัวคุณและลูกค้าด้วย จำนวนมากเพียงแค่ให้สวยเหมือนสร้างของจริงเสร็จแล้ว สวยเหมือนถ่ายมาจริงแค่นั้นก็พอ ไม่สนใจว่าต้องเป็นเอกลักษณ์หรือไม่ เพราะก็ได้ตังค์เหมือนกัน

แต่ลูกค้าจำนวนมากก็ต้องการให้โครงการของตัวเองโดดมา จากบิลบอร์ดข้างเคียง ก็ต้องหาคนที่ทำงานtiveมีเอกลักษณ์เป็นของตัวเองเช่น เดียวกัน

ส่วนผมแม้เปลี่ยนเครื่องคอมแรงกว่าเดิมเป็น10เท่า แต่ก็ยังscanlineต่อไป เพราะต่อให้ผมเปลี่ยนไปเป็นv-rayแต่ยังไม่เข้าใจงานtiveดี มันก็ไม่ได้อะไรกับตัวเองครับ อีกทั้งก็จะถูกคนที่เก่งและชำนาญกลืนไปด้วยเพราะผมคง ไม่สามารถทำให้เข้ากับไสตล์ของตัวเองได้

การเป็นทั้ง2อย่างนั้นไม่ดีครับถ้าเป็นเหมือนเป็ด ทำได้ทุกอย่างแต่ไม่ดีสักอย่าง ถ้าคิดจะเป็นทั้ง2อย่างควรเริ่มอย่างใดอย่างนึงก่อน( ซึ่งก็ควรเป็นแบบพื้นฐานก่อน) ให้ดีและเข้าใจจากนั้นค่อยขยับไปอย่างอื่น
ถ้าชำนาญทั้ง2อย่าง ก็จะกินรวบได้เลยครับ

forest pro กับ vray เข้าก๊านนนเข้ากัน มันเจ๋งมาก!!!
...ตอนนี้ผมขาดvrayไม่ได้แร้ววว

คิดอะไรหรือ? ถ้าเราทำงานไม่ดีเท่าเขา
แล้วเราจะวิจารณ์หรือแนะเขาไม่ได้
ตัวเล็กอาจมีมุมมองที่ตัวใหญ่ไม่มีทางเห็นก็ได้น่ะคร ับ

เข้าไปดูงานล่าสุดและช่วยกดlikeที่นี้ด้วยน่ะครับ

..........

et3d is offline   Reply With Quote
Old 11-11-2008, 01:30 PM   #15
Labor3D
Senior Members

Labor3D's Avatar

Labor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to behold
Send a message via MSN to Labor3D

วีเรสวยกว่า และไม่ได้เสียเวลามากกว่าซักเท่าไหร่ครับ ถ้ามีคอมช่วยเรนเดอร์
บางทีผมคิดว่าผมทำวีเรได้เร็วกว่าสแกนไลน์ซะอีก เพราะผมจัดแสงสแตนดาร์ดไม่สวยซักที จัดๆ เทสๆ อยู่นั่น ไม่จบ
วีเรเหรอ เอาพร็อพอาร์คโมเดลมาใส่ (มันเร็วตรงนี้แหละ) แล้ววางแสงไฟตามจริง เทส 2-3 รอบ แล้วส่งไปเรนเดอร์อีกเครื่อง... จบ

แล้วเราก็ทำงานอื่นต่อไปได้เลย ปัจจุบันนี้ผมเลยใช้วีเรเป็นหลักครับ ยกเว้นงานที่ต้องการระบายแสงจริงๆ

" Cartoon Drunk 69 Group "

Last edited by Labor3D; 11-11-2008 at 01:33 PM.
Labor3D is offline   Reply With Quote
Old 12-11-2008, 11:25 PM   #16
six

six's Avatar

six is on a distinguished road

ผมจัด สแตนดาดไลท์ ใกล้เีคียงวีเรได้

และผมก็ยังจัด วีเร ให้ เหมือน สแตนดาดได้ 5555

เสน่ห์มันคนละอย่างครับ เลือกใช้ให้เหมาะสมครับ

ทุกวันนี้งานออฟฟิต จัดไฟสแตนดาดยังจะไม่ทันเอาครับ 555555
six is offline   Reply With Quote
Old 12-11-2008, 11:35 PM   #17
tom101
Admin

tom101's Avatar

Blog Entries: 4
tom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond repute

มันคือ Tool ครับผม ใช้อะไรก็ได้ถ้าทำได้สวย

"สวย" ประกอบด้วยกี่อย่าง ก็คงรู้นะครับ

จะไปยากอะไรครับ ก็ลองหัดเล่นดูว่ามันสะดวกกับคุณมั้ย สวยกว่าเดิมรึเปล่า ก็เท่านั้นเอง

tom101 is offline   Reply With Quote
Old 16-11-2008, 10:54 AM   #18

Default ครับ

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับ

ยังไงก็จะฝึกๆๆๆๆๆๆ ต่อไปคับ

เด๋วเอาผลงานมาลงช่วยวิจารด้วยนะครับ

Thread Tools
Display Modes

Posting Rules