Thai3Dviz  

Go Back   Thai3Dviz > AutoCad > ห้องดราฟ (AutoCad)

ห้องดราฟ (AutoCad) ข่าวน่าสนใจ ,ถาม ตอบปัญหา เกี่ยวกับโปรแกรม AutoCad

Share Thread Tools Display Modes
Old 20-09-2012, 01:43 AM   #1
tankman32
สมาชิกไทยวิซ

tankman32 is on a distinguished road
Default ถามเรื่องจบไม่ตรงสายหน่อยครับ

คือตอนเรียนปวช ผมจบบริหารคอม ตอนนี้ก็เรียน อยู่ ม.กรุงเทพ ก็บริหารคอม

ปี3แล้วอะครับ พอดีช่วงหลังๆมานี้ผมสนใจเรื่องการเขียนแบบมาก

ถ้าผมไปหัดเขียนจากที่เค้าเปิดรับสอนผมจะสามารถรับงา นเขียนแบบได้ป่าวอะ

คือผมจบไม่ตรงสายหงะ จะประกอบอาชีพไรพวกนี้ได้มั้ยครับ พึ่งมารู้ตัวอีกที

ชอบเขียนแบบมากกว่าเป็น โปรแกรมเมอร์ แล้ว
tankman32 is offline  

Reply With Quote
Old 20-09-2012, 05:13 AM   #2
joeartdi

joeartdi's Avatar

joeartdi is on a distinguished road

งานเขียนแบบ คนที่เขียนแบบ โดยหลักการ ควรเป็นคนที่รู้เรื่องโครงสร้าง และ รายละเอียดย่อยๆของงานนั้นๆ(Detail) มาพอสมควรขึ้นไปถึงดี เรื่องนี้คนที่เรียนโดยตรงจะโดนสอนเป็นสิ่งแรกๆตั้งแ ต่เข้าเรียนเช่น งานเขียนแบบก่อสร้าง บ้านจะประกอบไปด้วยอะไรบ้าง ตั้งแต่ บนฟ้ายันใต้ดิน นี้ยังไม่รวมรายละเอียดแต่หละส่วนที่แยกย่อยออกไปนะค รับ แล้วยังพวกสัญลักษณ์ ที่ใช้ในการเขียนแบบอีก งานผนัง ไฟฟ้า ประปา ประตูหน้าต่าง งานระบบ
แต่ผมก้อเคยเจอ น้องที่จบ ม.6 มาเป็นเด็กดราฟ......ซึ้งบ้างที่เค้ารับ แต่เงินเดือนก็นะ......เค้าก็มาฝึกกันไป ....ตามที่ผมเข้าใจนะ ที่เค้ารับสอนคือเค้าสอนให้ใช้โปรแกรมเป็น เค้าไม่ได้สอนให้ละเอียดขนาดรู้เรื่องโครงสร้างต่างๆ เลย

ถ้าอยากทำคงไปเรียนเรื่องโปรแกรมแล้วมาเรียนรู้ ต่อจากงานจริง แต่คุณจะรับเงินเดือนช่วงแรกได้ไหม

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.
joeartdi is offline   Reply With Quote
Old 20-09-2012, 08:50 AM   #3
KanoknonP

KanoknonP's Avatar

KanoknonP has a spectacular aura aboutKanoknonP has a spectacular aura about

ไม่ยาก..ถ้าใจรัก
ประกอบกับ.ความรู้.เรื่อง.คอมพ์หรือโปรแกรมเมอร์.ที่ น้องเรียนมา
เขียนแบบไปด้วย.เขียน.ภาษา.ช่วยเขียนแบบไปด้วย
เค้าเรียกว่า.AutoLISP หรือ อะไรต่างๆ..ที่เกี่ยวกับการเขียนแบบ
ดูตัวอย่างงาน..เริ่มจาก..อาคารหลังเล็กๆ..ดูหน้างาน จริง.
เดินผ่าน..ที่ก่อสร้าง..แถวไหนๆ..ก้อ..สังเกตุ..ศึกษ า..
หรือไม่ก้อ..รับ..จ๊อบนอก..ไปเป็นคนงานก่อสร้าง..นั้ น..ซะเลย..
Old 20-09-2012, 10:19 AM   #4
rah

rah's Avatar

rah is on a distinguished road
Send a message via Skype™ to rah

ไม่คิดจะลองเป็นพวก cad,cam developer บ้างหรอครับ ได้ใช้ความรู้ด้าน Programer
ที่เรียนมา และความชอบทางด้านงานแบบมาพัฒนาตัวโปรแกม ผมคิดเอาเองว่าน่าจะเหมาะกับคุณนะ สิ่งที่เรียนมาจะได้ไม่เสียปล่าวด้วยครับ
rah is offline   Reply With Quote
Old 20-09-2012, 05:08 PM   #5
hugo

hugo is on a distinguished road

เป็นคำถามที่ผมน่าจะให้คำตอบคุณได้มากที่สุดครับ ก่อนอื่นผมก็ต้องขอขอบคุณเวป Thai3dviz.com เป็นอันดับแรกก่อนเพราะที่นี่เป็นเหมือนอาจารย์ และเป็นแหล่งความรู้ที่ให้ผมได้พัฒนาฝีมือตัวเองมาได ้เรื่อยๆ ผมเองก็เป็นสมาชิกมานานแล้วครับแต่นี้เป็นกระทู้แรกท ี่ผมเขียน ผมเองก็ไม่ได้เรียนจบสายตรงมาหรอกครับ ผมมาอยู่กรุงเทพฯ ครั้งแรกก็เมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว ด้วยความรู้วุฒิ ปวช. การตลาด (ปัจจุบันจบปริญญาตรี คอมพิวเตอร์ธุรกิจ) ซึ่งไม่เกี่ยวกับงานช่างเลย แต่เพราะความชอบในงานเขียนแบบเหมือนคุณนั่นแหละ มันจึงทำให้ผมมาได้ถึงวันนี้ แรกๆ ก็ไปเรียนนอกเวลางาน เป็นโรงเรียนเอกชนที่รับสอนเป็นชั่วโมง สอนแค่การใช้โปรแกรมเท่านั้น อย่างอื่นก็ตามความเห็นด้านบนเลยครับ ที่เหลือเราก็ต้องเรียนรู้เพิ่มเติมไปตลอด อย่าหยุดนิ่งครับ หาความรู้จากการทำงานจริง หรือ จะครูพักลักจำก็แล้วแต่ครับ แรกๆมันก็จะเหนื่อยหน่อยเป็นธรรมดาแหละครับ พอคุณมีประสบการณ์ซักหน่อยมันก็จะดีไปเอง ผมเป็นดาร์ฟแมนมาตลอดตั้งแต่เริ่มทำงานเลย เงินเดือนแรกๆก็หลักพันครับ แต่เราก็ต้องพยายามฝึกฝน เรียนรู้ อย่าย่อท้อครับ แล้วจะประสบผลสำเร็จอย่างแน่นอนครับ เอาเป็นว่าผมเรียงลำดับงานตัวเองให้ดูเพื่อเป็นแนวทา งแล้วกันครับจากเริ่มทำงานจนถึงปัจจุบัน 1.เขียนแบบงานเครื่องครัวสแตนเลส (ออกแบบให้โรงแรมใหญ่ๆ) 2.เขียนแบบงานระบบไฟฟ้า / ประปา / ปรับอากาศ 3.เขียนแบบงานประตู-หน้าต่างอลูมิเนียม อาคารสูง (อันนี้ค่อนข้างชำนาญทำนานที่สุดและก็อยู่กับบริษัทใ หญ่ๆมาหลายแห่งแล้ว) 4.ปัจจุบันอยู่กับบริษัทรับเหมาก่อสร้าง ตำแหน่ง Supervisor ช่วยเคลียร์แบบให้น้องๆ ดาร์ฟแมน โครงสร้าง / สถาปัตย์ / งานระบบ ครบทุกอย่างที่พูดแบบนี้ไม่ได้โอเว่อร์นะครับ เพราะบริษัทขนาดเล็กเค้าจ้างเราเค้าก็ต้องเอาให้คุ้ม แหละครับ ปัจจุบันผมก็พอใจในรายได้ต่อเดือนของตัวเองก็ประมาณ สามหมื่นปลายๆ เลี้ยงลูกเลี้ยงเมียได้ครับ ก็ขอให้คุณโชคดี และ ค้นหาตัวเองให้เจอครับ
hugo is offline   Reply With Quote
Old 21-09-2012, 01:07 AM   #6
decco

decco's Avatar

decco is on a distinguished road

อยากทราบว่าคุณ hugo ใช้เวลานานไหมครับ กว่าจะถึงจุดนี้ได้ครับ
เพราะผมกำลังพยายามเดินบนทางสายเดียวกับคุณ hugo อยู่ครับ
decco is offline   Reply With Quote
Old 21-09-2012, 02:14 AM   #7
PHR

PHR is on a distinguished road

ถ้ารักในงานเขียนแบบ ผมคิดว่าเส้นทางสายเขียนแบบยังไปได้อีกไกลพอสมควร
เด็กที่จบใหม่สายสถาปัตย์สมัยนี้ หลายๆคนเขียนแบบก่อสร้างที่ดีและถูกต้องไม่เป็น
การหาดราฟแมนหรือช่างเขียนแบบที่เก่งและมีประสบการณ์ ก็ยากเข้าไปทุกวัน
หัวใจสำคัญที่สุดของงานก่อสร้างอยู่ที่แบบ (Construction document) นี่แหละครับ

ความเห็นส่วนตัวจากประสบการณ์ที่ทำงานมา ผมอาจจะผิดก็ได้ครับ
PHR is offline   Reply With Quote
Old 21-09-2012, 09:18 AM   #8
hugo

hugo is on a distinguished road

Quote:
Originally Posted by decco View Post
อยากทราบว่าคุณ hugo ใช้เวลานานไหมครับ กว่าจะถึงจุดนี้ได้ครับ
เพราะผมกำลังพยายามเดินบนทางสายเดียวกับคุณ hugo อยู่ครับ
เรื่องระัยะเวลามันกำหนดไม่ได้หรอกครับว่าจะเร็วหรือ ช้า เพราะทุกสิ่งที่มันจะเกิดขึ้นนั้นเราเป็นตัวแปรของเร ื่องนี้ ถ้าเราขยันหมั่นฝึกฝน ชอบอ่าน ชอบทดลอง มันก็จะทำให้เราค่อยๆชำนาญขึ้นเรื่อยๆ อาชีพอย่างเรามันเป็นอาชีพที่ต้องตามกระแสเทคโนโลยีอ ยู่ตลอดเวลา เพราะฉะนั้นก็ต้องปรับตัวเรียนรู้ไปกับกระแสดังกล่าว ด้วยครับ อย่างผมใช้ AutoCAD เป็นครั้งแรกก็เวอร์ชั่น R14 แต่ตอนนี้มันไปไกลถึงเวอร์ชั่น 2013 แล้ว เราก็ต้องเรียนรู้ตามไปด้วยครับ ส่วนเรื่องใช้โปรแกรมคล่องแล้วคุณจะนำไปใช้กับสายอาช ีพไหนนั้น ก็ต้องมาเลือกเอาสิ่งที่ตัวเองชอบและถนัด มันถึงจะทำได้ดี ใหม่ีๆเราก็ยังไม่รู้เรื่องเป็นธรรมดาและครับ แล้วกาลเวลากับความพยายามมันจะเพาะบ่มเราเอง โชคดีครับ...
hugo is offline   Reply With Quote
Old 21-09-2012, 10:33 AM   #9
Pattanir

Pattanir's Avatar

Pattanir is on a distinguished road
Send a message via MSN to Pattanir Send a message via Yahoo to Pattanir
Default ขออนุญาตเสริม

อย่างคุณ hugo บอกล่ะครับ มันอยู่ที่ตัวเราเองว่าเราสามารถเรียนรู้งานได้เร็วแ ค่ไหน
งานสายเขียนแบบผมมองว่ายังไปได้ไกลพอสมควร เด็กๆสมัยนี้จบตรีมามักจะไม่ค่อยเขียนแบบแล้วนะ (ถ้าไม่โดนสถานการณ์บังคับ) มักจะมองไปที่งานออกแบบมากกว่า ผมจึงมองว่าโอกาสยังเปิดกว้างสำหรับคนที่อยากจะทำ แต่ประเด็นนึงที่ต้องทำใจยอมรับคือเรื่องเงินเดือน อาจจะไม่มากนัก แต่ถ้าคิดว่าทำแล้วมีความสุข ค่อยๆพัฒนาไป บั้นปลายก็ไม่หนีคุณ hugo ละครับ
Old 21-09-2012, 10:36 AM   #10
Pattanir

Pattanir's Avatar

Pattanir is on a distinguished road
Send a message via MSN to Pattanir Send a message via Yahoo to Pattanir

อ้อ ไม่รู้จะมีใครเคยได้ยินเหมือนผมมั้ยนะต่างประเทศเค้า ซูฮกนะว่า ดร๊าฟแมนเมืองไทยเก่ง ครับ....
Old 23-09-2012, 12:42 AM   #11
tankman32

tankman32 is on a distinguished road

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากเลยครับ
tankman32 is offline   Reply With Quote
Old 02-03-2013, 06:42 PM   #12
New_Beginner

New_Beginner is on a distinguished road

จะพยายามทำให้ได้บ้าง
New_Beginner is offline   Reply With Quote
Old 03-03-2013, 11:21 AM   #13
cressida

cressida is on a distinguished road

อยู่ที่ความพยายามล้วนๆครับ
ผมก็จบไม่ตรงสาย จบแค่มอ 6 เองครับ
แต่ผมมีข้อดีอยู่อย่างคือ
ผมสู้ไม่ถอย จากที่เขียนไม่เป็นเลย
แต่อยากเป็นช่างเขียนแบบ ผมก็พยายามฝึกจนเป็น
ทำ portfolio ส่งตามบริษัท ผมส่งไปเยอะมากๆครับ
โดนคำถากถางเยอะมาก จนวันนี้ผมก็ได้ทำงานที่ตัวผมได้ตั้งใจเอาไว้

เป้าหมายตอนนี้ของผมคือ พัฒนาฝีมือขึ้นไปเรื่อยๆ ครับ
แล้วซักวันผมจะเปิดบริษัทออกแบบให้ได้
cressida is offline   Reply With Quote
Old 03-03-2013, 04:29 PM   #14
DrawnDraft

DrawnDraft is on a distinguished road

ขอร่วมแชร์ประสบการณ์ด้วยคนครับ
ผมเองก็ทำงานไม่ตรงสายกับที่เรียนมาเหมือนกันครับ คือว่าผมจบแค่ ปวช.กลโรงงาน ซึ่งรักในวิชาเขียนแบบ
แต่ได้ทำงานเกี่ยวกับงานเขียนแบบก่อสร้าง-โยธา ตอนนี้ทำงานเป็นผู้ช่วยช่างงานกองช่างที่หน่วยงานแห่ งหนึ่ง เงินเดือนแค่หลักพันอยู่เลย
บางทีก็ยอมรับนะครับว่ารู้สึกท้อแท้เหมือนกัน แต่ก็ไม่ท้อถอยครับ เพราะใจมันชอบงานเขียนแบบ
แม้ว่าจะมีทักษะน้อยและะไม่เก่งเท่าคนที่เขาจบสายตรง มา แต่ก็ขอไห้เรางานไห้สุดความสามารถครับ
เป็นกำลังใจไห้ครับ สู้ สู้
DrawnDraft is offline   Reply With Quote
Old 13-03-2013, 10:00 PM   #15
kio2002

kio2002 is on a distinguished road

Quote:
Originally Posted by joeartdi View Post
งานเขียนแบบ คนที่เขียนแบบ โดยหลักการ ควรเป็นคนที่รู้เรื่องโครงสร้าง และ รายละเอียดย่อยๆของงานนั้นๆ(detail) มาพอสมควรขึ้นไปถึงดี เรื่องนี้คนที่เรียนโดยตรงจะโดนสอนเป็นสิ่งแรกๆตั้งแ ต่เข้าเรียนเช่น งานเขียนแบบก่อสร้าง บ้านจะประกอบไปด้วยอะไรบ้าง ตั้งแต่ บนฟ้ายันใต้ดิน นี้ยังไม่รวมรายละเอียดแต่หละส่วนที่แยกย่อยออกไปนะค รับ แล้วยังพวกสัญลักษณ์ ที่ใช้ในการเขียนแบบอีก งานผนัง ไฟฟ้า ประปา ประตูหน้าต่าง งานระบบ
แต่ผมก้อเคยเจอ น้องที่จบ ม.6 มาเป็นเด็กดราฟ......ซึ้งบ้างที่เค้ารับ แต่เงินเดือนก็นะ......เค้าก็มาฝึกกันไป ....ตามที่ผมเข้าใจนะ ที่เค้ารับสอนคือเค้าสอนให้ใช้โปรแกรมเป็น เค้าไม่ได้สอนให้ละเอียดขนาดรู้เรื่องโครงสร้างต่างๆ เลย

ถ้าอยากทำคงไปเรียนเรื่องโปรแกรมแล้วมาเรียนรู้ ต่อจากงานจริง แต่คุณจะรับเงินเดือนช่วงแรกได้ไหม
ตามท่านนี้แหละครับ งานเขียนแบบ เขียนไปแล้วจะต้องสร้างได้จริง
พอเขียนสร้างได้จริง งานตกแต่งสถาปัตย์ก็จะต้องดูสวยงามไปด้วย
และที่สำคัญจะต้องรู้เรื่องขั้นตอนการก่อสร้างด้วย งานเขียนจึงจะออกมาอย่างถูกต้องมากที่สุด
kio2002 is offline   Reply With Quote
Old 30-04-2013, 03:00 PM   #16
amaginn

amaginn is on a distinguished road

ผมคนนึงที่จบ ป.ตรี การตลาด
แต่เคยทำงานเขียนแบบ auto cad มา เพราะศึกษาเองครับ
ซึ่งปัจจุบันก็พอเขียนอยู่บ้าง
เพราะที่บริษัท เขาให้ทำในตำแหน่ง รองผู้จัดการโรงงานครับ
ก็เลยไม่ได้เขียน cad เต็มที่เหมือนแรก ๆ ครับ ^^
สู้ ๆ ครับ
amaginn is offline   Reply With Quote

Thread Tools
Display Modes

Posting Rules