Thai3Dviz  

Go Back   Thai3Dviz > Sketchup > ห้องเรนเดอร์ (SU Rendering) > ห้องภาพ SU Plugin (SU Plugin Rendering)

ห้องภาพ SU Plugin (SU Plugin Rendering) โพสรูปและสอบถามเกี่ยวกับโปรแกรมช่วยเรนเดอร์ต่างๆเช ่น Artlantis, Podium, Piranesi, Vray for SketchUp, ...

Share Thread Tools Display Modes
Old 15-01-2008, 05:42 PM   #1
tunk004
Senior Members

tunk004's Avatar

tunk004 has a spectacular aura abouttunk004 has a spectacular aura abouttunk004 has a spectacular aura about
Default tunk004 : ฝึกรีทัชอีกแล้วครับ ^_^

งานนี้เป็นงานแก้ไขจากแบบเก่า เลยลองเอามา Render ด้วย Maxwell 1.6 แล้วลองฝึกรีทัชดู

Render รูปละประมาณ 1 ชั่วโมง แต่เอามารีทัช รูปละประมาณ 3 วันกว่าๆ 2 รูป ก็ 1 อาทิตย์พอดี (....เรื่อยๆ เหนื่อยก็นอน....)

ออกมาก็ยังไม่ค่อยจะดูดีเท่าไหร่

สงสัยคงต้องฝึกอีกนาน.....

รูป SU กับ รูป Render อาจจะไม่ตรงกันเท่าไหร่นะครับ เพราะ Render ไว้นานแล้ว แต่แบบ SU ยังต้องพัฒนาแบบต่อ

ขอบคุณดอกไม้สวยๆ ของคุณ aon778 มากๆเลยครับ ใจดีจริงๆที่เอามาแจก

ติได้ วิจารณ์ได้เลยคร๊าบ.... เพื่อนำไปพัฒนาต่อ.....

สหพันธ์สมาคม " Cartoon Drunk 69 Group " แห่งสยามประเทศ
tunk004 is offline  

Reply With Quote
Old 15-01-2008, 05:55 PM   #2
kukarine
สมาชิกไทยวิซ

kukarine's Avatar

kukarine is on a distinguished road
Send a message via MSN to kukarine
Smile

สวยมากคับ อยากเก่งแบบนี้จัง

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.
kukarine is offline   Reply With Quote
Old 15-01-2008, 06:05 PM   #3
zuusar

zuusar's Avatar

zuusar has a spectacular aura aboutzuusar has a spectacular aura aboutzuusar has a spectacular aura about

งานสวยมากๆครับ

photoshop นี่เป็น plugin ตัวไหนหรอครับทำไมเรนเดอร์นานกว่า maxwell อีก แซวเล่นครับ

design กับมุมมองเยี่ยมเลยครับ ผมชอบรูปที่ 2นะแต่น่าจะรีทัชรถด้านขวาด้วยจะแจ่มเลย

ตินิดเดียวครับ ต้นไม้ที่นำมารีทัช น้ำหนักมันเท่ากันหมด เลยขาดโทนของภาพครับ น่าจะปรับให้ต้นที่อยู่ข้างหน้าเข้มข้างหลังอ่อน หรือหน้าอ่อนหลังเข้มครับผม

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.
zuusar is offline   Reply With Quote
Old 15-01-2008, 07:11 PM   #4
fewdavid

fewdavid's Avatar

fewdavid will become famous soon enoughfewdavid will become famous soon enough
Send a message via MSN to fewdavid

มีข้อสงสัยอยู่นิดนะครับ เรนเดอร์รูปละ1 ชม.นี่ ใช้ความละเอียดเท่าไหร่ครับ
ผมว่าแสงในmaxwell นี่สวยมากแต่จะสวยกว่านี้ถ้าเอาแสงสาดมาทางด้านหลังห รือด้านข้างเพราะแสงในmaxwell ค่อนข้างสมจริง ให้เกิดshade และshadow ในทางด้านหน้า จะดูมีมิติมากกว่านี้นะครับ (ในความเห็นส่วนตัวผมผมว่าอาคารตอนนี้ดูแล้วรู้สึกร้ อน)

ชอบมุมมองของภาพที่2 เช่นเดียวกับคุณ zuusar ดูแล้วรู้สึกว่าเหมือนผมกำลังออกมานั่งสูบบุหรี่ทอดอ ารมณ์์ในตอนพักเที่ยงยังไงยังงั้น

ปล.ในที่สุดนกพิราบในsu ก็ดูมีชีวิตซะทีนะครับ ดูจากปีกนั่นเหมือนมันกำลังขยับจริงๆเลย เจ๋งมากครับ

fewdavid is offline   Reply With Quote
Old 15-01-2008, 09:47 PM   #5
A-I-SHI-TA-RU

A-I-SHI-TA-RU's Avatar

A-I-SHI-TA-RU is on a distinguished road

สวยมากๆครับ
A-I-SHI-TA-RU is offline   Reply With Quote
Old 15-01-2008, 10:11 PM   #6
mr_renderman
เทพกระบี่ 2012
"รวยถ้วย"

mr_renderman's Avatar

mr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to behold

Awards Showcase
Thai3dviz Bronze Award Thai3dviz Gold Award Thai3dviz Gold Award Thai3dviz Gold Award Thai3dviz Silver Award Thai3dviz Gold Award 
Total Awards: 6

Send a message via MSN to mr_renderman Send a message via Skype™ to mr_renderman

สวยงาม เรียบร้อยดีทีเดียวครับผม...

mr_renderman is offline   Reply With Quote
Old 15-01-2008, 10:18 PM   #7
tautr

tautr's Avatar

tautr is on a distinguished road

พระเจ้า !!!
tautr is offline   Reply With Quote
Old 15-01-2008, 10:45 PM   #8
phol_66
นักเตะขวัญใจแม่ยก

phol_66's Avatar

phol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud of

Thai3dviz Gold Award Thai3dviz Gold Award 
Total Awards: 2

D e z i g n 6 6 s t u d i o
c o p y r i g h t 2 0 1 1 b y p h o l t a n a
phol_66 is offline   Reply With Quote
Old 15-01-2008, 10:54 PM   #9
samkinkin
Blogger

samkinkin's Avatar

Blog Entries: 2
samkinkin has a spectacular aura aboutsamkinkin has a spectacular aura aboutsamkinkin has a spectacular aura about

Thai3dviz Silver Award 
Total Awards: 1

แหล่มไแเรยครับ คุณ Tunk004 ผู้บุกเบิก Maxwell 1.6 อย่าลืมทำtutor ดีๆ มาสอนกันบ้างนะครับ อิอิ

We Are " Cartoon Drunk 69 Group "
samkinkin is offline   Reply With Quote
Old 15-01-2008, 11:12 PM   #10
Labor3D

Labor3D's Avatar

Labor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to behold
Send a message via MSN to Labor3D

โดยรวมก็โอเคครับ แต่ต้นไม้มืดๆ แห้ง ไปนิด ลองหาแบบเขียวสดชื่นๆ มาใส่ดูบ้างครับ

" Cartoon Drunk 69 Group "
Labor3D is offline   Reply With Quote
Old 16-01-2008, 01:39 PM   #11
tonisugar

tonisugar's Avatar

tonisugar is on a distinguished road

ภาพสองกำลังดีเลยครับ

ดูพอเหมาะพอเจาะเลย สวยครับ
tonisugar is offline   Reply With Quote
Old 16-01-2008, 03:32 PM   #12
tristudio

tristudio's Avatar

tristudio is on a distinguished road

งามมากครับท่าน มุมมองจัดได้สวยงาม
tristudio is offline   Reply With Quote
Old 16-01-2008, 04:33 PM   #13
nigon-25

nigon-25's Avatar

nigon-25 will become famous soon enoughnigon-25 will become famous soon enough
Send a message via MSN to nigon-25

งานสวยดีครับเทห์ด้วยเก่งจริงๆๆ
Old 17-01-2008, 05:10 AM   #14
tunk004

tunk004's Avatar

tunk004 has a spectacular aura abouttunk004 has a spectacular aura abouttunk004 has a spectacular aura about

Quote:
Originally Posted by fewdavid View Post
มีข้อสงสัยอยู่นิดนะครับ เรนเดอร์รูปละ1 ชม.นี่ ใช้ความละเอียดเท่าไหร่ครับ
ผมว่าแสงในmaxwell นี่สวยมากแต่จะสวยกว่านี้ถ้าเอาแสงสาดมาทางด้านหลังห รือด้านข้างเพราะแสงในmaxwell ค่อนข้างสมจริง ให้เกิดshade และshadow ในทางด้านหน้า จะดูมีมิติมากกว่านี้นะครับ (ในความเห็นส่วนตัวผมผมว่าอาคารตอนนี้ดูแล้วรู้สึกร้ อน)

ชอบมุมมองของภาพที่2 เช่นเดียวกับคุณ zuusar ดูแล้วรู้สึกว่าเหมือนผมกำลังออกมานั่งสูบบุหรี่ทอดอ ารมณ์์ในตอนพักเที่ยงยังไงยังงั้น

ปล.ในที่สุดนกพิราบในsu ก็ดูมีชีวิตซะทีนะครับ ดูจากปีกนั่นเหมือนมันกำลังขยับจริงๆเลย เจ๋งมากครับ
พูดเหมือนเจ้านายผมเป๊ะเลยครับ ดูแล้วมันร้อนไปหน่อย......ยังต้องฝึกอีกเยอะเลย.... .

ใช้ความละเอียด ประมาณ 1200 x 800 ครับ ระดับ S.L. อยู่ที่ 12-13 ตีฟ ภายนอกนี่ Render ไม่นานหรอกครับ ขอให้แสงมันสว่างพอ แล้วก็ Object ผมก็ไม่เยอะ แค่รอให้ niose มันหายหมดก็ OK แล้วครับ แต่มันก็ ยังนานกว่า V-ray อยู่ดี เมื่อกี้ลอง Render ด้วย V-ray ดู ขนาดรูปเท่ากัน ใช้เวลาแต่ 15 นาทีเองครับ.....

Quote:
Originally Posted by samkinkin View Post
แหล่มไแเรยครับ คุณ Tunk004 ผู้บุกเบิก Maxwell 1.6 อย่าลืมทำtutor ดีๆ มาสอนกันบ้างนะครับ อิอิ
Tutor นี่ทำไปบางส่วนแล้วครับ แต่ผมทดลองแล้วทดลองอีกเพื่อความแน่ใจว่ามันเป็นวิธี ที่ถูกจริงๆ ใช้ได้จริงๆ แล้วจะเอามาลงให้ครับ

ขอบคุณทุกคำติชมครับ ซึ้งใจชุมชนชาวไทยวิชจริงๆ จะนำไปปรับปรุงคร๊าบ......ขอขอบคุณงามๆ คร๊าบบบบบ.... /\...

สหพันธ์สมาคม " Cartoon Drunk 69 Group " แห่งสยามประเทศ
tunk004 is offline   Reply With Quote
Old 17-01-2008, 05:36 AM   #15
jom
เทพกระบี่2005
*คนบางอ้อ*

jom's Avatar

jom will become famous soon enoughjom will become famous soon enough

สวยงามมากครับ
Old 17-01-2008, 06:38 AM   #16
Klobster

Klobster's Avatar

Klobster is on a distinguished road

สวยดีแหะ ไม่รู้จะแนะนำอะไรเพราะผมกไม่เคยลองทำดูเลยงานแบบนี้ เดี๋ยวไว้ลองทำเล่นๆดีกว่าจะทำได้ป่าวเนี่ย
Klobster is offline   Reply With Quote
Old 17-01-2008, 09:06 AM   #17
j-son

j-son is on a distinguished road
Cool

j-son is offline   Reply With Quote

Thread Tools
Display Modes

Posting Rules