Thai3Dviz  

Go Back   Thai3Dviz > Others 3D > ห้องปั้น 201 (Rhino,CATIA,CAD/CAM,BIM, and Parametric Program)

ห้องปั้น 201 (Rhino,CATIA,CAD/CAM,BIM, and Parametric Program) ข่าว สาระน่ารู้ ถามตอบ ปัญหา Rhino, CATIA, CAD/CAM,BIM, and Parametric Program

Share Thread Tools Display Modes
Old 01-10-2008, 06:01 PM   #1
BaZaRa
สมาชิกไทยวิซ

BaZaRa's Avatar

BaZaRa is on a distinguished road
Default ArchiCAD & Revit

ผมคิดว่าในบอร์ดนี้คงมีคนเป็นสถาปนิกอยู่หลายคน บางคนคงรู้ว่า BIM คืออะไรนะครับ
จุดเด่นของ BIM ไม่ได้อยู่ที่การเรนเดอร์วัตถุสวยงามหรือซับซ้อนแบบ 3dsamx
แต่มันอยู่ที่การเขียนแบบแล้วได้รูปด้าน รูปตัดที่สอดคล้องกัน และสามารถทำ BOQ ได้ครับ

เข้าเรื่อง
ถึงแม้ว่าจะบอกว่าดียังไง สถาปนิกอย่างเราๆ ก็ดูที่การเรนเดอร์อยู่ดี
วันนี้ผมเลยเอารูปจาก ArchiCAD และ Revit มาให้ดูกันครับ ว่าเดี๋ยวนี้เค้าเรนเดอร์ได้ถึงไหนแล้ว

ภาพแรกนะครับ มาจากฝั่ง ArchiCAD

อันนี้จาก Revit นะครับ

ทั้งสองภาพ ผมทำเองครับ แต่ใน ArchiCAD พี่อีกคนเรนเดอร์ให้ครับ
คิดว่าปัจจุบันตัวโปรแรกมน่าจะเพิ่งตัวเองได้แล้วนะค รับ
ไม่เหมือนแต่ตก่อนที่ต้องเอาไปเรนเดอร์ต่อใน MAX

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.
BaZaRa is offline  

Reply With Quote
Old 02-10-2008, 03:13 AM   #2
pron

pron's Avatar

pron is on a distinguished road

สวยจังคับ ใช้เวลานานไหมคับ ส่วนตัวไม่เคยใช้เลย เหนรูปแล้วคิดว่าน่าลองดีคับ
Old 02-10-2008, 10:37 AM   #3
Labor3D
Senior Members

Labor3D's Avatar

Labor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to behold
Send a message via MSN to Labor3D

อยากลองโปรแกรมประเภทนี้เหมือนกันครับ
ถ้างั้นผมขอถามต่อว่าทำไมเลือก Archicad ไม่เลือก Revit

มันดีกว่ายังไง

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.

" Cartoon Drunk 69 Group "
Labor3D is offline   Reply With Quote
Old 02-10-2008, 11:04 AM   #4
BaZaRa

BaZaRa is on a distinguished road

การทำงานทั่วไปเหมือนกันแหละครับ
ถ้าคนไหนชอบกราฟฟิกสวยๆ หรือเคยทำงานใน mac มาก่อน ก็ลอง ArchiCAD ครับ

แต่ถ้าคนไหนเอนเอียงมาทางพวกโปรแกรมของค่าย Autodesk แนะนำว่าให้ลอง Revit ครับ เพราะค่ายเดียวกัน (ตอนนี้ผมใช้ Revit)

BaZaRa is offline   Reply With Quote
Old 03-10-2008, 11:19 AM   #5
ARTIMIS2nd

ARTIMIS2nd's Avatar

ARTIMIS2nd will become famous soon enough

ผมว่ามือใหม่เนี่ยน่าลองจาก Archicad ก่อนนะครับ ตัวโปรแกรมเนี่ยค่อนข้างง่าย คำสั่งไม่ซับซ้อนถ้าออกแบบบ้านทั่วๆไปคิดว่าโปรแกรมน ี้เหมาะดีครับ

ส่วนตัวผม ผมคิดว่ามันง่ายดีแค่ลองเล่นตามแบบฝึกหัดรอบ 2รอบก็พอใช้งานเป็นแล้ว ตอนนี้เพิ่งหัดมาไม่กี่เดือนเริ่มคล่องแล้วครับ ตอนเขียน Autocad เนี่ยช้ากว่ามาหัดโปรแกรมนี้อีก แถมหัดเองด้วยไม่ต้องไปเข้าคอร์สสอน เหมือนตอนเรียน Autocad ตอนนี้มานั่งเขียน Archicad อย่างเดียวแล้ว

มาเขียน Autocad เนี่ยบางทีกด Hotkey ของ Archicad ตลอดเลย แบบว่าลืมคำสั่งของ Autocad เลย

ARTIMIS2nd is offline   Reply With Quote
Old 10-10-2008, 09:27 PM   #6
hlong808

hlong808 is on a distinguished road

คุณ BaZaRa ภาพที่โชว์อยู่คุณทำเองหรือเอาจากเวป Revit มาครับ แล้วมันเป็นเวอร์ชั่นไหนหรือครับ
สวยดีครับ(ที่ถามแบบนี้อย่าเข้าใจผิดนะครับไม่ได้ว่า คุณเอารูปจากที่อื่นมาแอบอ้างนะครับ ผมก็ใช้ Revit อยู่ก็เลยอยากรู้ เพราะถ้าเอามาโชว์ผมก็อยากรู้ว่ามาจากที่ใดจะได้เข้า ไปศึกษาบ้าง แต่ถ้าคุณทำเอง ผมก็จะได้ปรึกษากับคุณโดยตรง เพราะหาคนเล่น Revit
ได้น้อยครับเลยไม่รู้จะปรึกษากับใครนะครับ)
hlong808 is offline   Reply With Quote
Old 11-10-2008, 11:32 AM   #7
ARTIMIS2nd

ARTIMIS2nd will become famous soon enough

Quote:
Originally Posted by hlong808 View Post
คุณ BaZaRa ภาพที่โชว์อยู่คุณทำเองหรือเอาจากเวป Revit มาครับ แล้วมันเป็นเวอร์ชั่นไหนหรือครับ
สวยดีครับ(ที่ถามแบบนี้อย่าเข้าใจผิดนะครับไม่ได้ว่า คุณเอารูปจากที่อื่นมาแอบอ้างนะครับ ผมก็ใช้ Revit อยู่ก็เลยอยากรู้ เพราะถ้าเอามาโชว์ผมก็อยากรู้ว่ามาจากที่ใดจะได้เข้า ไปศึกษาบ้าง แต่ถ้าคุณทำเอง ผมก็จะได้ปรึกษากับคุณโดยตรง เพราะหาคนเล่น Revit
ได้น้อยครับเลยไม่รู้จะปรึกษากับใครนะครับ)
ขอตอบแทน k.Bazara ครับ ภาพที่โชว์อยู่ k.Bazara น่าจะทำเองครับเพราะเขาเอาโชว์ที่บอร์ดของเขามาทีหนึ ่งแล้ว ซึ่งเป็นการขอความคิดเห็นด้วย เพียงแต่ภาพแรกมันเป็นงานที่มาจาก Archicad เท่านั้นเอง อีกภาพ(ภาพที่2)เห็นบอกว่า render โดย Revit

อีกอย่างลองเข้าไปที่นี่สิครับ http://thaibim.ipbfree.com/

ที่นี่มีผู้รู้ที่คุย revit อยู่หลายคน ลองดูครับ มีหลายคนอาจให้คำปรึกษาคุณได้ครับ

ARTIMIS2nd is offline   Reply With Quote
Old 13-10-2008, 10:24 PM   #8
BaZaRa

ขอบคุณคุณ ARTIMIS2nd ที่ช่วยตอบครับ

ตอบคุณ hlong808 ครับ

รูปบนทำจาก ArchiCAD ครับ ผมทำโมเดล คุณ halt Render ครับ

รูปล่าง ผมทั้งออกแบบ โมเดล Render เองครับ ทำจาก Revit 2009 ทุกอย่างครับ แม้แต่ Material ก็ใช้ในตัวโปรแกรมเลยครับ

ถ้าคุณ hlong808 สนใจลองไปที่เวปที่คุณ ARTIMIS2nd บอกก็ได้ครับ
ผมมีความตั้งใจอยากตั้งชุมชนของคนใช้เทคโนโลยีด้านนี ้โ ดยไม่จำกัดโปรแกรมครับ

คิดว่าน่าจะมีประโยชน์ต่อชาวเราครับ

BaZaRa is offline   Reply With Quote
Old 14-10-2008, 09:26 AM   #9
ARTIMIS2nd

Quote:
Originally Posted by BaZaRa View Post
ขอบคุณคุณ ARTIMIS2nd ที่ช่วยตอบครับ

ผมมีความตั้งใจอยากตั้งชุมชนของคนใช้เทคโนโลยีด้านนี ้โ ดยไม่จำกัดโปรแกรมครับ

คิดว่าน่าจะมีประโยชน์ต่อชาวเราครับ
ผมว่าโปรแกรมนี้ยังใหม่อยู่หรือเปล่าครับเนี่ย มีคนสนใจน้อยจังหรือเขาไม่ค่อยรู้ก็ไม่รู้ ผมว่าจริงแล้วถ้ามีคนมาดูเทคโนโลยีโปรแกรมด้านนี้ น่าจะสนใจอยากที่จะลองกับโปรแกรมนะครับ แต่ทำไมผมมาดูที่บอร์ดทีไรกลับไม่ค่อยมีคนเข้ามาก็ไม ่รู้ อยากแนะนำเขาให้มาลองสักครั้งนะ คงทำให้เขามีความเปลี่ยนแปลงในรูปแบบการทำงานบ้าง ทั้งๆที่โปรแกรมที่แนะนำมาเนี่ยช่วยให้ความสะดวกแก่ผ ู้ใช้มากกว่าโปรแกรมเดิมที่ใช้กันแท้ๆ ไม่รู้มีคนคิดเหมือนผมหรือเปล่า

Old 14-10-2008, 10:32 AM   #10
BaZaRa

เพราะคนส่วนมากๆๆๆ ไม่อยากเปลี่ยนแปลง และขี้เกียจเรียนรู้เพิ่มเติมครับ

ตอนนี้ที่ผมทราบ มีออฟฟิศ tect ใหญ่ๆ ในไทยกำลังทำ R&D Revit อยู่ครับ

ส่วนที่ม.รังสิต ได้ข่าวว่ากำลังจะใช้ ArchiCAD ในการสอนระดับป.ตรี ส่วนของป.โทก็มีการสอนไปแล้วด้วยครับ

Old 14-10-2008, 09:06 PM   #11
solidbox
Forum Leader

solidbox's Avatar

solidbox is a glorious beacon of lightsolidbox is a glorious beacon of lightsolidbox is a glorious beacon of lightsolidbox is a glorious beacon of lightsolidbox is a glorious beacon of light

ไม่ต้องห่วงครับทิศทางเขียนแบบสถาปัตย์มาทางนี้อยู่แ ล้ว อาจต้องใช้เวลาอีกหน่อย
ทีมผมเปลี่ยนมาใช้ BIM ได้ 3 ปีแล้ว

ถ้าพูดถึง BIM ที่ office มีอยู่สองแนวคือ Revit กับ Digital Project
ทั้งสองตัวมีจุดดีจุดด้อยต่างกันขึ้นกับ project ว่าจะเหมาะกับโปรแกรมไหน
ปีแรกที่ผมตั้งห้องนี้ขึ้นมาไม่มีคน post เลย นี่ขนาดจับมารวมๆกันกับ Rhino
แล้วก็ยังมีน้อยอยู่ นี่ยังดีที่ช่วงนี้มีคุณ BaZaRa , ARTIMIS2nd
มาเติมถึงแม้จะใช้คนละโปรแกรมก็ตาม โพสต่อไปครับเดี๋ยวดีเอง
Old 15-10-2008, 06:57 AM   #12
manop90

manop90 is on a distinguished road

ผมว่า ขึ้นอยู่กับพฤติกรรมผู้บริโภคตรับ
คือการปฎิบัติงาน ของคนไทย-บ้านเราด้วยครับ
การที่จะมีผู้นิยมทำงาน ด้าน 3D+2D จบในคนเดียวกัน ผมว่ามีน้อยมากนะครับ
ส่วนใหญ่บ้านเรา จะแยกกันทำซะมากกว่า
แล้วทั้ง 3Dใช่ว่าจะเจ๋ง ตัวอื่นเก่งกว่าเยอะ ส่วน 2D ตัวอืนก็ง่ายกว่า
อย่าเพิ่งพูดถึง QS เลย ส่วนมากบ้านเรา จ้างคนอื่นทำต่อ
ยิ่ง BIM ในบ้านเรา แทบจะไม่มีเลย
manop90 is offline   Reply With Quote
Old 15-10-2008, 08:53 AM   #13
ARTIMIS2nd

Quote:
Originally Posted by solidbox View Post
ไม่ต้องห่วงครับทิศทางเขียนแบบสถาปัตย์มาทางนี้อยู่แ ล้ว อาจต้องใช้เวลาอีกหน่อย
ทีมผมเปลี่ยนมาใช้ BIM ได้ 3 ปีแล้ว

ถ้าพูดถึง BIM ที่ office มีอยู่สองแนวคือ Revit กับ Digital Project
ทั้งสองตัวมีจุดดีจุดด้อยต่างกันขึ้นกับ project ว่าจะเหมาะกับโปรแกรมไหน
ปีแรกที่ผมตั้งห้องนี้ขึ้นมาไม่มีคน post เลย นี่ขนาดจับมารวมๆกันกับ Rhino
แล้วก็ยังมีน้อยอยู่ นี่ยังดีที่ช่วงนี้มีคุณ BaZaRa , ARTIMIS2nd
มาเติมถึงแม้จะใช้คนละโปรแกรมก็ตาม โพสต่อไปครับเดี๋ยวดีเอง
ใจจริงผมอยากปลุกกระแส Bim ให้คนในบอร์ดได้หันมาสนใจกันหนะครับเพราะคิดว่ามีประ โยชน์ ปรกติที่ผมทำงานก็เขียนด้วย Cad อย่างเดียว พอทำด้วยโปรแกรมด้าน Bim เนี่ยบอกเลยว่าตวามต่างมันมีแบบเห็นได้ชัด ด้านความเร็ว ความแม่นยำ ความสะดวกก็เห็นได้ชัดว่า มีปะโยชน์ต่องานที่ทำเป็นอย่างมาก ผมเนี่ยว่าจริงๆแล้วก็ไม่ได้อยากลองของใหม่ เหมือนอย่างคนอื่นเขา แต่พอลองก็รู้สึกว่าทำให้งานเรานั้นดีขึ้นแบบผิดหูผิ ดตาเลย ตอนนี้เวลาใครเขารับแบบผมไปบอกได้เลยเข้าใจกว่าเมื่อ ก่อนเยอะ ใส่ Detail กันจนเต็มหน้ากระดาษเลย เรียกได้ว่า เห็นกันทุกซอกทุกมุม เสนองานที ครั้งเดียวผ่านเลย ไม่ต้อง Import Export กันเลย

Old 05-11-2008, 02:45 PM   #14
takuapa125

takuapa125's Avatar

takuapa125 is on a distinguished road

สวยดีครับ อยากลองใช้บ้างจังครับ

ความรู้มาจากการอดทน ไม่มีอะไรได้มาง่ายดาย
takuapa125 is offline   Reply With Quote
Old 17-12-2008, 12:12 PM   #15
oop_khacha

oop_khacha is on a distinguished road

น้องใหม่รายงานตัวครับ พอดีผมเป็นดราฟแมนใช้เป็นแต่ auto cad ครับ เลยเริ่มสนใจโปรแกรมพวกนี้มั่งแล้ว เห้นแล้วน่าใช้ดีครับ แต่ทีนี่อยากถามถามพี่ไทยวิชครับว่า revit กับ ArchiCAD ว่าอันไหนมีประโยชน์ต่างกันยังไง อะไรบ้างอ่ะครับ และข้อดีข้อเสียของ 2 โปรแกรมนี่มีต่างกันยังไงครับ พอจะแจงรายละเอียดได้มั้ยครับ แต่คิด2โปรแกรมนี่ดีแน่ล่ะครับ แต่อยากรู้ว่าอันไหนใช้งานได้หลากหลายกว่ากัน
oop_khacha is offline   Reply With Quote
Old 24-12-2008, 03:32 PM   #16
ARTIMIS2nd

Quote:
Originally Posted by oop_khacha View Post
น้องใหม่รายงานตัวครับ พอดีผมเป็นดราฟแมนใช้เป็นแต่ auto cad ครับ เลยเริ่มสนใจโปรแกรมพวกนี้มั่งแล้ว เห้นแล้วน่าใช้ดีครับ แต่ทีนี่อยากถามถามพี่ไทยวิชครับว่า revit กับ ArchiCAD ว่าอันไหนมีประโยชน์ต่างกันยังไง อะไรบ้างอ่ะครับ และข้อดีข้อเสียของ 2 โปรแกรมนี่มีต่างกันยังไงครับ พอจะแจงรายละเอียดได้มั้ยครับ แต่คิด2โปรแกรมนี่ดีแน่ล่ะครับ แต่อยากรู้ว่าอันไหนใช้งานได้หลากหลายกว่ากัน
แนะนำให้ใช้ทั้ง 2 อันเลยครับ บริษัทใหญ่ๆเค้าจะดูจากรูปแบบสิ่งก่อสร้างแล้วจึงดูค วามเหมาะสมของโปรแกรม เพราะจริงๆมันดีทั้ง 2 อันแหละครับ ถ้าเคยใช้ Autocad เค้าก็ว่าใช้ revit เพราะมันมาจากที่เดียวกัน ถ้ามือใหม่ไม่เคยใช้อะไรเลยหรือคนใช้com Mac เค้าก็ไปใช้ Ac กันมันเริ่มงานง่ายดี ลองๆทั้งสองแหละครับ มีประโยชน์แตกต่างกัน

Old 25-12-2008, 09:25 AM   #17
oop_khacha

oop_khacha is on a distinguished road

ขอถามอีกเรื่องน่ะครับ ว่าในเรื่องของการถอด BOQ. ทั้ง2โปรแกรมนี้ ถอดแบบได้ถึงงานโครงสร้างเลยหรือป่าวครับ เพราะเห็นพี่ที่ทำงานหนึ่งแกบอกว่า Archicad ถอด BOQ. ของงานโครงสร้างไม่ได้ แต่ Revit ทำได้รวมถึงทำ Detail Structure อีกด้วย อันนี้ช่วยชี้แนะด้วยน่ะครับ พี่ๆ
oop_khacha is offline   Reply With Quote
Old 25-12-2008, 10:17 AM   #18
aho_cn
Senior Members

aho_cn's Avatar

aho_cn is a splendid one to beholdaho_cn is a splendid one to beholdaho_cn is a splendid one to beholdaho_cn is a splendid one to beholdaho_cn is a splendid one to beholdaho_cn is a splendid one to beholdaho_cn is a splendid one to behold

น่าสนใจมากครับ ทั้งโปรแกรมและงาน

aho_cn is offline   Reply With Quote
Old 25-12-2008, 10:47 AM   #19
Neo Nazi

Neo Nazi's Avatar

Neo Nazi will become famous soon enough
Thumbs up

น่าสนใจมากครับ
ถ้าเขียนแบบแล้วมีSECTION พร้อมราคาออกมาเลยเนี่ย
ถามหน่อยครับ แล้วมันใช้กับงานอินทีเรียได้หรือป่าวครับ
มันสามารถเพิ่มดาต้าเบสในส่วนนี้ได้หรือป่าว

Neo Nazi is offline   Reply With Quote
Old 24-01-2009, 01:13 PM   #20
Blackshadow

Blackshadow is on a distinguished road

น่าลองมากๆคับ
Blackshadow is offline   Reply With Quote
Old 26-04-2010, 02:27 AM   #21
long2009

long2009's Avatar

long2009 is on a distinguished road

น่าสนใจ น่าศึกษา ขอบคุณครับ

long2009 is offline   Reply With Quote
Old 11-06-2010, 09:00 PM   #22
par_nirattisai

par_nirattisai is on a distinguished road

ตอนนี้ที่บริษัทซื้อลิขสิทธิ์ archi cad มาแล้ว แต่ไม่มีใครใช้งานมันได้อย่างเต็มรูปแบบ เห็นว่าที่จริงอล้วมันทำงานได้หลายอย่าง เขาไม่มีคนสอนอย่างละเอียด อยากทราบว่ามีใครรับสอนบ้างค่ะ
par_nirattisai is offline   Reply With Quote
Old 13-06-2010, 01:59 PM   #23
manop90

manop90 is on a distinguished road

ส่วนใหญ่ บริษัทที่ขายแบบมีลิขสิทธิ์ ก็รับสอนอยู่แล้วนี่ครับ
รู้สึกว่า ตอนขายครั้งแรกมักจะแถมอบรมการใช้งานฟรีด้วยนะ
ว่าแต่ว่าซื้อจากไหนครับ
manop90 is offline   Reply With Quote

Thread Tools
Display Modes

Posting Rules