Thai3Dviz  

Go Back   Thai3Dviz > 3ds Max > ห้องเรียน (Classroom) > ห้องเรียน 3dsmax (Max Classroom)

ห้องเรียน 3dsmax (Max Classroom) ถาม ตอบ ปัญหาเกียวกับการใช้งานโปรแกรม 3ds max

Share Thread Tools Display Modes
Old 29-04-2008, 07:33 PM   #1
dole
สมาชิกไทยวิซ

dole is on a distinguished road
Talking รบกวนสอน interior ด้วยครับ

รบกวนสอน interior ด้วยครับ ผมหาเว็บที่สอนตั้งแต่หลักการทำไม่มีเลยอะ หามาเป็นอาทิตย์แล้วครับ เพราะบางเว็บสอนไม่เป็น step ทำแล้วบางครรั้งไม่ได้อย่างเค้านะครับ มือใหม่นะครับ เรียนรู้เอง แต่อยากได้การทำ และหลักการทำนะครับ จะได้เอาไปฝึก โดยเฉพาะเรื่องการจัดแสงครับ ทำไมทำไม่ได้เลย ขอบคุณครับ
dole is offline  

Reply With Quote
Old 29-04-2008, 09:23 PM   #2
ouune
Blogger

Blog Entries: 3
ouune is a jewel in the roughouune is a jewel in the roughouune is a jewel in the roughouune is a jewel in the rough
Send a message via MSN to ouune Send a message via Yahoo to ouune

เห็นคุณบอกว่าเสียเวลาเป็นอาทิตย์เพื่อหาติวเตอร์... .งั้นคุณลองเสียเวลาสักวันค้นใน Web. นี้ดูก่อนน่ะครับ
Link ข้างล่างนี่เป็นหนึ่งในตัวอย่างที่มีอยู่ในบ้านหลังน ี้ ....และยังมีอีกมากมายรอให้คุณค้นพบ เพียงแต่คุณต้องเริ่มต้นด้วยตัวคุณเองเหมือนที่คุณเค ยทำนั่นละครับ

http://www.thai3dviz.com/board/showthread.php?t=5475
ouune is offline   Reply With Quote
Old 30-04-2008, 11:00 AM   #3
Lord_vader

Lord_vader's Avatar

Lord_vader is on a distinguished road
Send a message via MSN to Lord_vader
ตาโต

ต้องขยันทำทุกวันนะครับ เพราะถ้าหัดไปได้สักพัก แล้วหยุดไปก็อาจทำให้ลืมได้นะครับ เว็บนี้ไม่ทำให้คุณผิดหวังแน่นอน

Lord_vader is offline   Reply With Quote
Old 05-05-2008, 01:03 PM   #4
kickza

kickza's Avatar

kickza is on a distinguished road

ถ้าเป็นหลักการตกแต่งภายในพื้นฐานจริงๆ ในห้องสมุดตามสถาบันการศึกษามีเยอะแยะครับ

ส่วนถ้าเป็น 3D interior คงต้องดูเยอะๆ จำเยอะๆ ถามเยอะๆ ครับ น่าจะช่วยได้ ระดับหนึ่ง
kickza is offline   Reply With Quote
Old 05-05-2008, 02:03 PM   #5
adisak wanprapa

adisak wanprapa's Avatar

adisak wanprapa will become famous soon enough

เห็นด้วยครับผมก็กำลังหัดอยู่ครับพี่น้องครับ:wateri ng:
adisak wanprapa is offline   Reply With Quote
Old 05-05-2008, 06:48 PM   #6
neung54
เทพธิดาแรกนาขวัญ

neung54's Avatar

neung54 will become famous soon enough
Send a message via MSN to neung54

ก่อนอื่นต้องรู้เรื่อง dimention ต่างๆ ของงาน interior ก่อนค่ะ ถึงคุณจัดแสงสวยแต่ dimention เพี้ยน งานก็ไม่ค่อยโอค่ะ
ลองหาซื้อหนังสือการเขียน perspective เบื้องต้นมาลองศึกษาดูนะค่ะ (เราไม่รู้ว่าตอบตรงคำถามหรือป่าว อิอิ)

ปล. ไม่แน่ใจว่าคุณ dole เรียนด้าน interior หรือว่า architec มาหรือป่าว ถ้าไม่ได้เรียนมาโดยตรง ก็อยากให้ดู แม็กซีน เกี่ยวกับ interior เยอะๆค่ะ
เอาใจช่วยนะค่ะ

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.

อย่าลืมสวดมนก่อนนอน อโหสิกรรมให้กับเจ้ากรรมนายเวรทุกวัน จะได้สวยๆ หล่อๆ
------บางคนเกิดมาเพื่อเป็นเจ้าของหัวใจเรา แต่....บางคนเกิดมาเพื่อเป็นมะเร็งร้ายในชีวิตเรา------
*....Knockin' On Heaven's Door....*
neung54 is offline   Reply With Quote
Old 05-05-2008, 07:26 PM   #7
bloodblade
Senior Members

bloodblade's Avatar

bloodblade is a name known to allbloodblade is a name known to allbloodblade is a name known to allbloodblade is a name known to allbloodblade is a name known to allbloodblade is a name known to all

เห็นด้วยกับคุณ neung54 น่ะครับ เพราะผมก็ใช้วิธีนี้เหมือนกันครับ พยายามดูงานคนเก่งๆเยอะๆ แล้วก็ศึกษา dimention ของเฟอร์นิเจอร์ ฯลฯ เท่านี้ก็ช่วยได้ระดับนึงแล้วครับ สู้ๆครับ

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.

bloodblade is offline   Reply With Quote
Old 06-05-2008, 01:19 AM   #8
liverpool

liverpool's Avatar

liverpool will become famous soon enoughliverpool will become famous soon enough
Send a message via MSN to liverpool

Quote:
Originally Posted by dole View Post
รบกวนสอน interior ด้วยครับ ผมหาเว็บที่สอนตั้งแต่หลักการทำไม่มีเลยอะ หามาเป็นอาทิตย์แล้วครับ เพราะบางเว็บสอนไม่เป็น step ทำแล้วบางครรั้งไม่ได้อย่างเค้านะครับ มือใหม่นะครับ เรียนรู้เอง แต่อยากได้การทำ และหลักการทำนะครับ จะได้เอาไปฝึก โดยเฉพาะเรื่องการจัดแสงครับ ทำไมทำไม่ได้เลย ขอบคุณครับ
ผมคิดว่าการจัดแสงไม่ใช่เหตุผลหลักที่งานจะสวยนะครับ

ความจริงขั้นตอนของงานแต่ละอย่างขึ้นอยู่กับจุดเริ่ม ต้นครับ คือ
1. design สวยสามารถแสดงออกถึง Concept ที่ชัดเจน
2. ขึ้นงานสวย โมเดลก็สวยและเบา (ทำให้สามารถปรับปรุงได้เร็ว เร็นเดอร์ก็เร็วด้วย)
3. ใส่วัสดุได้เหมือนและถูกต้อง(ที่เราใช้คำว่าเนียน)
4. ขั้นตอนสุดท้ายคือ Lighting ที่เราคิดกันว่าโอ้ชั้นเทพยังงั้นยังงี้ (เข้าใจผิดอยู่มากครับต้องขอโทษบรรดาเทพทั้งหลายด้วย นะครับถ้าทิ่มแทงใจ) เหตุผลน่ะหรือครับ ความจริงบางงานนั้นแทบไม่ได้จัดไฟเลย มันก็สวยได้ งานมันก็ดูจบแล้ว เพราะว่างานพื้นฐานทั้งสามอย่างข้างต้น ดีมาก่อนแล้ว บางทีใส่ไฟไปสองสามดวงงานก็ดูจบแล้ว ยิ่งถ้าเร็นเดอร์เอ็นจิ้นทั้งหลายยิ่งไปกันใหญ่ ใส่ไฟดวงเดียวจบก็มี

ท้ายสุดผมอยากฝากบรรดามือใหม่ทั้งหลายว่า อย่ามองแต่ FINAL OUT-PUT อย่างเดียวว่าเก่งแสงแล้วงานสวยหมด (ยอมรับโดยสัตย์จริงว่าผมคนหนึ่งแหละที่เคยคิดแบบนั้ น) ชั้นตอนเริ่มต้นทั้งสามอย่างที่กล่าวมานั้นต่างหากที ่สำคัญ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ลองรับฟังความเห็นบรรดาเทพ3d ทั้งหลายด้วยนะครับ

ปัญญา เป็นแสงสว่างในโลก

คนเราจะเป็นเซียน หรือเป็นมาร มันต่างกันเพียงแค่ห้วงคิดเดียว

liverpool is offline   Reply With Quote
Old 06-05-2008, 09:03 AM   #9
bunkoko

bunkoko's Avatar

bunkoko is on a distinguished road

เยี่ยมทุกคนเลยคับ ทำให้ตาสว่างขึ้นมาทันที

ผมก็มีปัญหาประมาณนี้ จะได้เอาไปปรับปรุง แก้ไข

ขอบคุณคับ
bunkoko is offline   Reply With Quote
Old 07-05-2008, 05:04 PM   #10
dole

dole is on a distinguished road

ขอบคุณครับ ที่ให้คำแนะนำ ผมไม่ได้จบสายนี้มาไง แต่เห็นเค้าทำแล้วสวยนะครับ สมจริงดีพอเราปั้นหรือสร้างอะไรได้มันก็สนุกดี แต่ที่ติดคือไม่ได้มีความรู้ด้าน interio หรือด้านแสงเลย นะครับ แต่ก็ขอบคุณครับที่ให้คำแนะนำ แล้วจะหาข้อมูลและลองทำดู แต่ผมทำตาม tutorial ตามเว็บแล้วทำไมห้องมันมืด มากครับตรงเพดาน ไม่ทราบว่าห้องต้องเป็นห้องที่ปิดสนิท หรือต้องมีการเปิดที่หน้าต่างอันนี้ งง ครับ รบกวนตอบด้วยครับ อันนี้มือใหม่จริง ๆ เริ่มจากศูนย์ ครับ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคนครับ
dole is offline   Reply With Quote
Old 07-05-2008, 05:18 PM   #11
dole

Default รบกวนตอบเรื่องการสร้างห้องนะครับ

ไม่ทราบว่าการทำห้องในการ ทำ interio ต้องสร้างจากกล่อง หรือสร้างจากโพลีกอนสี่เหลี่ยมแล้วมาประกอบกัน ให้เป็นห้อง แล้วทำไมพอทำห้องปิดแล้วเพดานมืดมาก ๆ จำเป็นต้องทำหน้าต่างด้วย หรือเปล่า แล้วหน้าต่าง ต้องเป็นหน้าต่างเปิดเลย หรือเป็นกระจกนะครับ พอดีผมอยากทำ interio .นห้องนะครับ แต่ไปไม่เป็นไม่รู้เริ่มไง ทำแล้วมันมืดนะครับ ถามเยอะไปหน่อย แต่อยากรู้จริงๆ ครับ มือใหม่นะครับ รบควนตอบด้วยครับ ขอบคุณครับ
dole is offline   Reply With Quote
Old 07-05-2008, 05:38 PM   #12
Thanakit

Thanakit's Avatar

Thanakit is a jewel in the roughThanakit is a jewel in the roughThanakit is a jewel in the roughThanakit is a jewel in the rough

คืออย่างแรกก็ต้องมีความรู้ บ้าง ในงาน ภายใน แล้วก็งานศิลป์ พื้นฐาน น่ะครับ
2ก็ต้องรู้เรื่อง 3ดี มาพอสมควร น่ะครับ แล้วถ้าอยากทำ จังเลย ก็จะลำบาก
ลองศึกษา 2 อย่างนี้ ดูก่อน น่ะครับ ยังไงถ้ามีเวลา ผมสนใจเรื่องนี้ จะทำติวเตอร์ให้ น่ะครับ

Thanakit is offline   Reply With Quote
Old 07-05-2008, 06:07 PM   #13
bunkoko

bunkoko's Avatar

bunkoko is on a distinguished road

Quote:
Originally Posted by Thanakit View Post
คืออย่างแรกก็ต้องมีความรู้ บ้าง ในงาน ภายใน แล้วก็งานศิลป์ พื้นฐาน น่ะครับ
2ก็ต้องรู้เรื่อง 3ดี มาพอสมควร น่ะครับ แล้วถ้าอยากทำ จังเลย ก็จะลำบาก
ลองศึกษา 2 อย่างนี้ ดูก่อน น่ะครับ ยังไงถ้ามีเวลา ผมสนใจเรื่องนี้ จะทำติวเตอร์ให้ น่ะครับ
อ่า ขอบคุณล่วงหน้าเลยคับ

ผมเคยเรียนศิลปมา ได้เรียนInteriorมาบ้าง เมื่อก่อนเคยเขียนมือน่ะคับ ลงสีหมึก ประมาณนี้

แต่จะเขียนตามแบบน่ะคับ ไม่ค่อยมีหัวทางดีไซด์เท่าไหร่ แต่ผมชอบเขียนภาพตีฟคับ

ตอนนี้อยากกลับมาลองเขียนใหม่ เลยเริ่มใช้3ds max ก้หัดปั้นโน่นปั้นนี่ไปเรื่อย

บางทีรู้สึกมันไม่ค่อยทันใจเหมือนเขียนมือแบบเมื่อก่ อน มันงงๆเวลาเริ่มใช้เครื่องมือ คำสั่งต่างๆต้องมาคิดก่อน

ว่าเราจะทำกล่อง1กล่องให้เปนไอ้โน่นไอ้นี่ได้ยังไง(แ บบที่มันละเอียดๆน่ะคับ) แต่ก้พยายามอยู่คับ

ได้ฝึกจากติวเตอร์ที่นี่ ก้ทำให้เข้าใจอะไรขึ้นอีกเยอะเลยคับ
bunkoko is offline   Reply With Quote
Old 11-05-2008, 09:10 PM   #14
maomao

maomao is on a distinguished road

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำต่างๆครับ...ผมก้เพิ่งเริ่ม จะพยายามครับ
maomao is offline   Reply With Quote
Old 29-05-2008, 05:49 AM   #15
poohman

poohman is on a distinguished road

รบกวนแนะนำหน่อยครับ ว่าผมจะไปหาข้อมูลเกี่ยวกับประวัติศาสตร์ หรือ style การตกแต่งภายในที่เป็นภาษาไทย จากที่ไหนครับ คือบางทีเราไม่รู้ความเป็นมาของการออกแบบตกแต่งภายใน เวลาอ่านบทความ ดูงานตกแต่งภายในแล้วมันงงน่ะครับ....เช่น ดีไซน์แบบสแกนดิเนเวีย เก้าอี้บาเซโลน่า หรือตกแต่งแบบโมเดิน โพสโมเดน โคโลเนี่ยน ลองค้นในเวป มีเป็นภาษาอังกฤษครับ
poohman is offline   Reply With Quote
Old 30-05-2008, 11:47 AM   #16
kumiru

kumiru's Avatar

kumiru is on a distinguished road

Quote:
Originally Posted by poohman View Post
รบกวนแนะนำหน่อยครับ ว่าผมจะไปหาข้อมูลเกี่ยวกับประวัติศาสตร์ หรือ style การตกแต่งภายในที่เป็นภาษาไทย จากที่ไหนครับ คือบางทีเราไม่รู้ความเป็นมาของการออกแบบตกแต่งภายใน เวลาอ่านบทความ ดูงานตกแต่งภายในแล้วมันงงน่ะครับ....เช่น ดีไซน์แบบสแกนดิเนเวีย เก้าอี้บาเซโลน่า หรือตกแต่งแบบโมเดิน โพสโมเดน โคโลเนี่ยน ลองค้นในเวป มีเป็นภาษาอังกฤษครับ
ห้องสมุดมหาวิทยาลัยค่ะ ตามคณะที่สอนสถาปัตยกรรม สถาปัตยกรรมภายใน จะมีเรียนพวกประวัติศาสตร์ของ interior ด้วย
kumiru is offline   Reply With Quote
Old 24-06-2008, 10:18 AM   #17
yanman
Senior Members

yanman's Avatar

yanman will become famous soon enoughyanman will become famous soon enough

Quote:
Originally Posted by neung54 View Post
ก่อนอื่นต้องรู้เรื่อง dimention ต่างๆ ของงาน interior ก่อนค่ะ ถึงคุณจัดแสงสวยแต่ dimention เพี้ยน งานก็ไม่ค่อยโอค่ะ
ลองหาซื้อหนังสือการเขียน perspective เบื้องต้นมาลองศึกษาดูนะค่ะ (เราไม่รู้ว่าตอบตรงคำถามหรือป่าว อิอิ)

ปล. ไม่แน่ใจว่าคุณ dole เรียนด้าน interior หรือว่า architec มาหรือป่าว ถ้าไม่ได้เรียนมาโดยตรง ก็อยากให้ดู แม็กซีน เกี่ยวกับ interior เยอะๆค่ะ
เอาใจช่วยนะค่ะ
แล้วแนะนำหนังสือเล่มไหนได้บ้างครับ

yanman is offline   Reply With Quote
Old 24-06-2008, 10:54 AM   #18
bananaboath
กล้วยละเมอ

bananaboath's Avatar

bananaboath has a spectacular aura aboutbananaboath has a spectacular aura aboutbananaboath has a spectacular aura about
Send a message via MSN to bananaboath

เอ่ออ่านกระทู้นี่แล้วนี่รู้สึกแย่ๆนิดนึงนะครับว่าก ารแยกระหว่างinterior designกับ interior perspective ออกจากกันนี่เป็นเรื่องสำคัญนะครับเพราะการออกแบบนี่ มันสำคัญนะครับไม่ใช่ว่านึกว่าสวยแล้วใส่ลงไปเพราะมั นมีหลายๆอย่งรวมกันกว่าจะมีงานออกแบบมางานนึงการทำde signของงานอินทิเรียไม่ใช่ของง่ายๆแต่คำนึงในหลายๆด้ านจึงจะได้งานออกมางานนึงยกตัวอย่างง่ายๆเช่นการรู้ถ ึงhuman scale ในการออกแบบเพื่อให้มีการแบ่งสัดส่วนการใช้งานตามควา มเหมาะสมและใช้งานง่ายสะดวก การจัดแบ่งพื้นที่ การใช้โทนสีต่างๆ สิ่งเหล่านี้เป็นแค่องค์ประกอบแค่ส่วนหนึ่งในงานออกแ บบนะครับมันต้องใช้เวลาประสปการณ์ และองค์ความรู้ต่างๆเข้าร่วมด้วยอย่างมากนะครับ จึงอยากให้แยกให้ออกระหว่างการออกแบบกับการแสดงภาพ ถ้าจะต้องการความเข้าใจในการเขียนภาพperspective อย่างน้อยควรมีความรู้พื้นฐานทางศิลปะก่อน อาจด้วยการหาซื้อหนังสือมาอ่านหรือไปเรียนคอร์สศิลปะ เป็นความรู้เบื้องต้นก่อนจะดีมากครับหลังจากนั้นก็เข ้าสู่ขั้นตอนโดยการหาความรู้ตามเวปหรือหนังสือต่างๆใ นทางด้านเทคนิคการทำภาพ3มิติ แล้วลงมือหัดทำโดยการหาภาพต้นแบบเช่นภาพตามนิตยสารแล ้วพยายามลองทำตามคือพยายามทำใหได้ออกมาตามภาพหรือไกล ้เคียงภาพมากที่สุด ไม่เข้าใจอะไรให้เข้าไปค้นหาในห้องสมุดก่อนทั้งในเวป และห้องสมุดทั่วไปจนหมดหนทางจริงๆแล้วจึงมาโพสถามนะค รับ ลองปรับแนวคิดและพยายามเข้าใจด้วยว่าเรากำลังทำอะไรอ ยู่การทำตามภาพถ่ายหรือภาพตามนิตยสารมันจะช่วยปรับมุ มมองในการทำภาพออกมานะครับถ้าคุณไม่มีพื้นฐานทางศิลป ะมาก่อนเลยเพราะภาพพวกนั้นได้ผ่านขั้นตอนการออกแบบแล ะจัดองค์ประกอบมาแล้วนะครับคุณไม่ต้องไปออกแบบเองเพร าะการที่เราไม่มีความรู้เบื้องต้นด้านนี้แล้วทำออกแบ บมาเองตามความเข้าใจของเราบางทีมันทำให้เราท้อว่าทำไ มทำออกมาไม่สวยไม่ดีและท้อไปในที่สุด ยังไงก็ลองๆพยายามดูนะครับ และผมก็ขอบอกอีกครั้งนะครับ interior design กับ interior perspective มันคนละอย่างน่ะครับ

รณรงค์ลดแจกเปลี่ยนเป็นแลกเปลี่ยนแทน เพื่ออนาคตที่ดีขึ้นของคนรุ่นใหม่
bananaboath is offline   Reply With Quote
Old 24-06-2008, 10:56 AM   #19
keano-manz
เทพบุตรระเริงรัก
เสี่ยวขั้นเทพ
*คนบางอ้อ*

keano-manz's Avatar

Blog Entries: 14
keano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud of
Send a message via MSN to keano-manz

คือหนังสือมันมีเยอะมากครับ ดีๆทั้งนั้น หลับตาหยิบมายังได้เลยครับ

keano-manz is offline   Reply With Quote
Old 24-06-2008, 10:57 AM   #20
bananaboath
กล้วยละเมอ

bananaboath's Avatar

bananaboath has a spectacular aura aboutbananaboath has a spectacular aura aboutbananaboath has a spectacular aura about
Send a message via MSN to bananaboath

ขอโทษทางบอร์ดด้วนะครับที่ไม่ทันได้ดูวันที่ข้างบนว่ าเป็นกระทู้เก่าที่ถูกขุดขึ้นมาขอโทษด้วยครับ

รณรงค์ลดแจกเปลี่ยนเป็นแลกเปลี่ยนแทน เพื่ออนาคตที่ดีขึ้นของคนรุ่นใหม่
bananaboath is offline   Reply With Quote

Thread Tools
Display Modes

Posting Rules