Thai3Dviz  

Go Back   Thai3Dviz > AutoCad > ห้องดราฟ (AutoCad)

ห้องดราฟ (AutoCad) ข่าวน่าสนใจ ,ถาม ตอบปัญหา เกี่ยวกับโปรแกรม AutoCad

Share Thread Tools Display Modes
Old 21-03-2011, 01:27 PM   #1
eed
สมาชิกไทยวิซ

eed is on a distinguished road
Send a message via MSN to eed
Default รบกวนถามเรื่อง View Port หน่อยคับพี่ ๆ

คือผมมีงานอยู่ คือว่า มีงานอยู่ 6 ชิ้น ที่สเกลต่างกัน ปัญหาคือ ผมไปที่หน้า layout และทำการแบ่ง view port เป็น 6 ส่วน ปัญหาคือ เวลาปริ้นออกมา ตัวหนังสือจะไม่เท่ากัน ตอนนี้ผมใช้วิธีคือ นำตัวหนังสือที่ต้องการใส่ ไปใส่ใน layout เวลาปริ้นออกมาจะเท่ากัน แต่ผมอยากทราบว่ามีวิธีไหนบ้างที่ทำได้รวดเร็วและสะด วก อีกอย่างเป็นมาตราฐานที่ทั่ว ๆ ไปเค้าทำกัน ลบกวนหน่อยนะคับ ตอนนี้ผมมีปัญหาเรื่องนี้มาก ๆ เลยคับ
eed is offline  

Reply With Quote
Old 21-03-2011, 01:53 PM   #2
GsxRTypeR7

GsxRTypeR7's Avatar

GsxRTypeR7 is on a distinguished road

-คือผมมีงานอยู่ คือว่า มีงานอยู่ 6 ชิ้น ที่สเกลต่างกัน
*scale แต่ละ viewport ก็ต้องไม่เท่ากันครับ
*ตัวอย่าง
Viewport ที่ 1 เขียนงานที่ Scale 1:100 เวลาที่เราออกมาที่หน้า Layout เราก็ Double Click เข้าไปใน Viewport ที่ 1 แล้วใช้คำสั่ง
Command: z
ZOOMSpecify corner of window, enter a scale factor (nX or nXP), or
[All/Center/Dynamic/Extents/Previous/Scale/Window/Object] <real time>: 1/100xp
viewport นั้นก็จะมีอัตราส่วน 1:100

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.

กลางวัน LEVIN กลางคืน TRUENO
GsxRTypeR7 is offline   Reply With Quote
Old 21-03-2011, 01:57 PM   #3
keano-manz
เทพบุตรระเริงรัก
เสี่ยวขั้นเทพ
*คนบางอ้อ*

keano-manz's Avatar

Blog Entries: 14
keano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud of
Send a message via MSN to keano-manz

แค่คำว่า รบกวน ยังพิมพ์ไม่ถุก มันน่าลบทิ้ง จริงๆ

ฮ่าๆ ล้อเล่นนะครับ ทีหลังดูดีๆก่อนโพส คราวนี้ใจดี เดี๋ยวแก้ชื่อกระทู้ให้

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.
keano-manz is offline   Reply With Quote
Old 21-03-2011, 02:03 PM   #4
eed

eed is on a distinguished road

ขอบคุณครับพี่ แต่ไม่รู้ว่าผมอธิบายถึงปัญหาถูกหรือเปล่า อาจจะทำให้พี่ไม่เข้าใจต้องขอโทดด้วยนะคับ แต่ปัญหาของผม คือ เรื่องของ Text ครับ คือว่า ในหน้า layout ของผมมีหลายสเกล ผมแบ่ง view port เป็น 6 ส่วน แต่ละส่วนสเกลก้อจะไม่เท่ากัน เช่น 1:20 1:40 1:50 1:10 1:5 1:8 ประมานนี้ครับ และเวลาผม Plot งานออกมาผลที่ตามมาคือ แต่ละส่วนจะมี Text ที่ไม่เท่ากัน เช่น 1:20 ตัวหนังสือเล็กกว่า 1:40 ประมานนี้ครับ ผมควรจะทำยังไงดี ลบกวนด้วยครับพี่ ๆ ขอบพระคุณล่วงหน้านะครับ ผมกำลังเจอปัญหานี้เยอะมากเลยครับ
eed is offline   Reply With Quote
Old 21-03-2011, 02:04 PM   #5
eed

อ่าวขอโทดครับ คือผมคิดว่าคำนี้เค้าสะกดด้วย ล ขอโทดจริงๆ ครับพี่ิเพิ่งเห็นกระทู้พี่ต้องขอโทดด้วยครับ
eed is offline   Reply With Quote
Old 21-03-2011, 02:06 PM   #6
keano-manz
เทพบุตรระเริงรัก
เสี่ยวขั้นเทพ
*คนบางอ้อ*

keano-manz's Avatar

Blog Entries: 14
keano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud of
Send a message via MSN to keano-manz

พิมพ์ ขอโทษ ผิดอีก เอาเข้าไป 555

keano-manz is offline   Reply With Quote
Old 21-03-2011, 02:15 PM   #7
GsxRTypeR7

GsxRTypeR7's Avatar

GsxRTypeR7 is on a distinguished road

เท่าที่อ่านดูจากคำถาม ผมว่าลองศึกษาจากกระทู้นี้ก่อนครับแล้วพิจจารณาว่าตั วเองน่าจะใช้วิธีไหน
http://www.thai3dviz.com/board/showthread.php?t=22653
คุณ KanoknonP ได้อธิบายไว้อย่างละเอียดแล้ว ทั้งวิธีคิดและวิธีการนำมาใช้ลองดูนะครับ

กลางวัน LEVIN กลางคืน TRUENO

Last edited by GsxRTypeR7; 21-03-2011 at 02:18 PM.
GsxRTypeR7 is offline   Reply With Quote
Old 21-03-2011, 04:25 PM   #8
eed

ขอบคุณครับทำได้แล้วครับ ขอบคุณพี่ ๆ จอมยุทธทุกท่านเลยนะครับที่ทำให้ข้าน้อยกระจ่าง ขอบคุณครับ
Old 21-03-2011, 07:36 PM   #9
paddraft

paddraft is on a distinguished road

Quote:
Originally Posted by eed View Post
คือผมมีงานอยู่ คือว่า มีงานอยู่ 6 ชิ้น ที่สเกลต่างกัน ปัญหาคือ ผมไปที่หน้า layout และทำการแบ่ง view port เป็น 6 ส่วน ปัญหาคือ เวลาปริ้นออกมา ตัวหนังสือจะไม่เท่ากัน ตอนนี้ผมใช้วิธีคือ นำตัวหนังสือที่ต้องการใส่ ไปใส่ใน layout เวลาปริ้นออกมาจะเท่ากัน แต่ผมอยากทราบว่ามีวิธีไหนบ้างที่ทำได้รวดเร็วและสะด วก อีกอย่างเป็นมาตราฐานที่ทั่ว ๆ ไปเค้าทำกัน ลบกวนหน่อยนะคับ ตอนนี้ผมมีปัญหาเรื่องนี้มาก ๆ เลยคับ
สำหรับวิวพอร์ตตามวิธีของหลายท่านในข้างต้นแล้ว

ถ้าจะควบคุมถึงตัวหนังสือด้วย
ควรศึกษา annotative scale ที่ใช้กับ text/mtext/dim ได้
จะทำให้บรรลุวัตถุประสงค์ของคุณได้แบบง่ายๆครับ
paddraft is offline   Reply With Quote
Old 21-03-2011, 07:57 PM   #10
eed

ศึกษาได้จากที่ไหนเหรอครับพี่ครับ
Old 21-03-2011, 08:42 PM   #11
paddraft

paddraft is on a distinguished road

แบบในรูปนี้ผมเอามาจากแบบฝึกหัดของหนังสือ
AutoCAD 2010 เขียนแบบงานวิศวกรรมและสถาปัตย์ SE-ED
หน้าที่ 208-209 ปกสีดำมืด

approach ด้วย หน่วยเดียว
แล้วไปควบคุมจาก scale list จะทำงาน
เมตร - AEC หรือ มิลลิเมตร - Mechanical ก็ได้
ไม่ต้องสร้าง Dimension style เยอะ ง่ายดี
paddraft is offline   Reply With Quote
Old 21-03-2011, 08:49 PM   #12
eed

นี่หละครับที่ผมตามหา คือ ตอนนี้ผมสร้าง dimension เต็มไปหมดเลย อยากจะใช้ dimension ตัวเดียวแต่ใช้ได้หลายสเกล พอจะมีวิธีทำเป็น Step By Step มั้ยครับพี่ครับ
Old 11-04-2011, 04:33 PM   #13
About

About is on a distinguished road

ที่ผมเคยทำ คือตั้ง dimension เป็น 1:1
แล้วเขียนที่หน้า paper space เลยครับ
About is offline   Reply With Quote
Old 26-05-2011, 02:22 PM   #14
Farnan

Farnan's Avatar

Farnan is on a distinguished road

ควรใช้ dimension แบบ annotative scale แล้วต้องตั้งค่า layout ก่อนค่ะ เคยทำตอนเริ่มหัดเขียนใหม่ๆค่ะ ยากเหมือนกัน ถ้าหาข้อมูลได้จะลงให้นะค่ะ
Farnan is offline   Reply With Quote
Old 02-11-2011, 11:24 AM   #15
Mr.GstarCAD

Mr.GstarCAD is on a distinguished road
Default Soft ware GStarCAD2011

ผมขอแนะนำโปรแกรมเขียนแบบ GstarCAD2011 ใช้งาน ฟรี 30 วัน
เปิดไฟล์ Dwg ได้ทันทีครับ รองรับกับ Fontthai ที่สำคัญ ถูกลิขธิ์ครับ
Download ที่นี่
GstarCAD2011 Pro 3D
http://www.applicadthai.com/business/gstarcad

ส่วนถ้าใครต้องการเขียนแบบด้ายสถาปัตให้เร็วขึ้นต้อง Add-On ตัวนี้ครับ
ชื่อโปรแกรม AECPlus ครับลองดูได้ที่นี้
เป็น Add-On บน GstarCAD ครับ
AECPlus
http://www.applicadthai.com/products...plus/index.php
สนใจติดต่อได้ที่
02-744-9669
Mr.GstarCAD is offline   Reply With Quote
Old 30-11-2011, 01:45 AM   #16
mathician

mathician is on a distinguished road

ผมไม่แน่ใจที่ทำงานผมมีคนเจอปัญหานี้อยู่ ไม่รู้แก้ได้ยัง
เดี่ยวไว้จะไปถามให้แน่ใจ

ถ้าไปถามมาแล้ว อาจจะขอถามต่อหลังไมค์เลยนะครับ คุณ eed
mathician is offline   Reply With Quote
Old 23-01-2012, 11:50 AM   #17
techroom1

techroom1 is on a distinguished road

Quote:
Originally Posted by eed View Post
เท่าที่เคยทำ ผมใช้ front .shx ครับ
techroom1 is offline   Reply With Quote
Old 10-11-2016, 08:03 PM   #18
design1studio

design1studio is on a distinguished road

ยอดเยี่ยมเลย
design1studio is offline   Reply With Quote

Thread Tools
Display Modes

Posting Rules