Thai3Dviz  

Go Back   Thai3Dviz > AutoCad > ห้องดราฟ (AutoCad)

ห้องดราฟ (AutoCad) ข่าวน่าสนใจ ,ถาม ตอบปัญหา เกี่ยวกับโปรแกรม AutoCad

Share Thread Tools Display Modes
Old 03-09-2012, 01:03 PM   #1
icmp
สมาชิกไทยวิซ

icmp is on a distinguished road
Default อยากให้ช่วยแนะนำผมในการเขียนแบบหน่อยครับ

สวัสดีครับชาว Cad - Thai3dviz

ผมเป็นคนๆนึงที่
- ไม่ได้เรียนโยธา สถาปัตย์ หรือเครื่องกล
- ผมเรียนสายช่าง ปวช มา มีพื้นฐานอ่านแบบเครื่องกล ภาพฉาย การบอกขนาด
sketchup ก็เคยเล่นอยู่คร่าวๆ

แต่ไม่ได้จับงานเขียนแบบมานานมาก 7 ปีได้

วันนี้ผมกลับมาจับ cad อีกครั้ง โดยเริ่มจากแบบงานโยธา กว่าจะเรียนรู้ได้เล่นเอามึนไปเป็นอาทิตย์ครับ เพราะไม่รู้จะเขียนอะไร หน้าต่างหนาเท่าไหร่ ประตูหนายังไง หมุนยังไง ทำไมต้องใช้เสาขนาดเท่านี้ ฯ

ตอนนี้ที่ผมทำได้ คือ
- ตอนนี้สามารถทำพื้นชั้น 1 เป็นแล้ว เสา ผนัง ทำประตูได้ หน้าต่างได้ (topview) ทำเส้น xl เป็น
- คำสั่งพื้นฐาน ทำเป็นโดยส่วนใหญ่ l , xl , c , rec , o , sc , e , tr , co , m , ro , mi ,

ปัญหาที่ผมเจอกับแบบงานโยธา
อยากให้ช่วยแนะนำครับ

1. ผมไม่รู้ว่าจะกำหนดขนาดเส้นบอกขนาดเท่าไหร่ดี ตอนนี้ผมใช้วิธี กะดูให้มันสวยงามตามโปรแกรมแบบยังไม่ได้ plot ครับ

จะทำยังไงผมถึงจะรู้ได้ว่า ผมจะพิมพ์ a4 นะ แบบงานนี้ของผมจะใช้เส้นบอกขนาดเท่านี้
หรือ ผมจะพิมพ์ a3 นะ เส้นบอกขนาดของผมจะต้องใช้ขนาดเท่านี้ อะไรเงีย้ครับ

2. สำหรับงานพื้นฐานของบ้านทั่วๆไป ที่มีแค่ชั้น 1 ผมจะเขียนโดยไม่ใส่เฟอร์นิเจอร์ใดๆ ผมอยากถามว่า นอกจากเสา ผนัง ประตู หน้าต่าง ผมควรจะใส่อะไรลงไปในแบบอีกดีครับ เพราะตอนนี้แบบมันโล่ง "อะไรที่ต้องใส่ลงไป แต่ไม่ใช่เฟอร์นิเจอร์"

และ ผมจะรู้ได้ยังไง ว่าไอ้ที่จะใส่เพิ่มนั้น จะใส่อย่างไร วางแบบไหน

3. ทำยังไงผมถึงจะเขียนแบบบ้านในฝัน หรืออาคารในฝัน แบบที่เอาไปใช้ได้จริงๆ ไม่ใช่เขียนเอาฮา นึกจะลากเส้นอะไรก็ลาก
ผมต้องไปเติมความรู้ให้กับตัวเองในเรื่องอะไรครับ

อันนี้ไฟล์ที่ผมเขียนครับ
.pdf นะครับ
มีเสานะครับ แต่ plot จาก dwg trueview ครับ
http://www.tempf.com/getfile.php?id=...=504446ae276d6

คนโยธา เครื่องกล มาเขียนแบบโดยใช้ความรู้ที่ตัวเองมีอยู่แล้วให้คอมพิ วเตอร์ช่วยเขียน ส่วนผม มีความรู้คอมพิวเตอร์ แต่พยายามไปเรียนรู้วิธีการของโยธาและเครื่องกล (ที่ตัวเองไม่มีเลย) ซึ่ง ขอบอกว่าลำบากมาก (มีใครในนี้ไม่ได้เรียนมาทางด้านนี้มั้ยครับเนี่ย ?)

หนังสือ autocad ทุกเล่มสอนหมด ว่า คำสั่ง ใช้ยังไง วงกลมเขียนยังไง แต่ไม่บอกว่า ทำไมเสาต้องเขียนแบบนี้ ประตูมีความกว้างกี่ขนาด หน้าต่างสูงจากพื้นเท่าไหร่ ผนังหนาเท่าไหร่ จากพื้นถึงเพดานสูงเท่าไหร่ คานคืออะไร ทำไมคานต้องขนาดเท่านี้ ห้องควรกว้างเท่าไหร่

พอดีมีอาคาร ในฝัน ที่ผมอยากเขียนหลายแบบ
รวมถึงแบบชิ้นงานเครื่องกลที่ผมอยากเขียนเพื่อทำขายเ หมือนกันครับ

โชคดีที่ผมไม่ได้เขียน cad เพื่อจะเอาไปทำงาน (เพราะผมไม่มี กส หรือ กว เขียนไปคงเป็นแค่ drawing เบื้องต้น เอาไปใช้จริงไม่รู้จะได้รึป่าว)

แต่ผมเขียนเพียงเพราะใจผมรักจะเขียนแบบมาก
ฝากตัวไว้ในห้องนี้ด้วย ขอคำแนะนำด้วยครับ
icmp is offline  

Reply With Quote
Old 05-09-2012, 11:17 AM   #2
rah
สมาชิกไทยวิซ

rah's Avatar

rah is on a distinguished road
Send a message via Skype™ to rah

คงต้องเพิ่มความรู้อีกนิดนึงครับถ้างานแบบบ้านผมขอแน ะนำหนังสือเล่มนี้ครับ
http://www.se-ed.com/eshop/Products/...=9789745348202
ผมใช้อ้างอิงในการทำงานอยู่พักนึงเพราะผมก็ไม่ค่อยรู ้งานด้านนี้สักเท่าไหร่

อีกอย่างก็คือควรจะหาตำรามาอ่านเพิ่มเติมในส่วนของ Autocad เลือกมาสักเล่มที่เราอ่านแล้วน่าจะเข้าใจ
แล้วก็ลองหาแบบงานก่อสร้างมาดูบ่อยๆ จะได้รู้ว่าที่ถูกต้องนั้นเขาทำกันอย่างไร

พยามต่อไปนะครับ สู้ๆ
rah is offline   Reply With Quote

Thread Tools
Display Modes

Posting Rules