Thai3Dviz  

Go Back   Thai3Dviz > 3ds Max > ห้องเรียน (Classroom) > ห้องเรียน Vray (Vray Classroom)

ห้องเรียน Vray (Vray Classroom) ถาม ตอบ ปัญหาเกียวกับการใช้งาน Vray

Share Thread Tools Display Modes
Old 22-06-2011, 03:05 PM   #1
Paxie
สมาชิกไทยวิซ

Paxie's Avatar

Blog Entries: 1
Paxie is on a distinguished road
Send a message via MSN to Paxie
Question มีปัจจัยอะไรบ้างที่ทำให้เซฟนานครับ...(ในเรปส์ที่ 3 มีวิธีแก้โดยคุณ sootreuthai ครับ)

รบกวนพื้นที่หน่อยนะคัรบ.....ตอนนี้เซฟงานทีเกือบ 5 นาที ขนาดไฟล์ 40000 kb

เบื้องต้นผมคิดว่าไฟล์อาจบวม จากโมเดลที่รัสเซียเมิร์จเข้ามา
เลยเลยลอง new ไฟล์...keep object ไว้ แต่ก็เหมือนจะสายไปแล้วครับ

เซฟนานตลอด ไม่ว่าจะลบทิ้งไป หรือเปลี่ยนแมทเป็นสีขาวทั้งซีน

ลองลบ use path ที่มันผ่านเนตเวิร์คก็ไม่หาย....
x-ref ก็ไม่ได้ใช้...

ตอนนี้รู้สึกพลาดอย่างแรง ก็ว่าจะทำใหม่แล้วหละ
แต่ลองโพสต์ถามดูครับว่าจริงๆมันเกิดจากอะไร
อาจไม่เกี่ยวกับโมเดลอย่างที่ผมคิด
เผื่อมีท่านผู้รู้มาชี้ทางสว่างได้ ขอบคุณล่วงหน้าครับบ

Reply With Quote
Old 22-06-2011, 06:56 PM   #2
zag

zag is on a distinguished road

ผมก็ไม่เก่งนะคร้าบ เท่าที่ฟังดูไม่หน้าsave นานขนาด
นั้นเลยนานขนาดนั้นfileต้องเป็นล้านkbแล้วยังไม่นาน
เท่าเลยครับ
1.ผมเคยปั่นแล้วห้องเรนเดอร์ดูจากmax32bitไปเปิด
max64bit เรนเดอร์ช้ามาก3ชั่วโมงครึ่งsaveนานด้วย
เลยต้องปั่นใหม่จาก64bit เรนเดอร์มาครึ่งชั่วโมงเอง
ปล.ผมใช่ i7ครับ
2.หรือเป็นที่เครื่องคอมเปล่าครับ แต่ดูจากพี่แล้วไม่หน้าใช่
zag is offline   Reply With Quote
Old 22-06-2011, 07:46 PM   #3
sootreuthai

sootreuthai's Avatar

sootreuthai is on a distinguished road

ตอบทันมั้ยคะเนี่ยทำใหม่ไปรึยัง ตอบก่อนนะว่าไม่ทราบเหมือนกันค่ะว่าทำไมเซฟนาน แต่รู้วิธีแก้จากในนี้เนี่ยแหละค่ะ เราหากระทู้ไม่เจอแล้ว ตอบให้ใหม่ละกันค่ะ

สรุปวิธีแก้จากที่ใช้มานะคะ ต้องทำทั้ง 2 อย่างเลย คือ

1. ไปกด clear ใน Utilities > reactor > Collisions > Clear ตามในรูปค่ะ
(ถ้าไฟล์ไม่บวมตรงนี้จะไม่มีเลขอะไรขึ้นมาให้เคลียร์ ค่ะ)

2. copy script ไปวางใน \3dsMax\Scripts แล้วก็ run script ค่ะ (มันจะ not responding ไปแป๊บนึงค่ะ ถ้าไฟล์บวมมากก็อาจจะนานหน่อย)
สังเกตดูตัวเลขในมุมซ้ายล่างของจอจะรันถอยหลังนะคะ ถ้าตัวเลขยังไม่หยุดวิ่งอย่าเพิ่งกดอะไรทั้งนั้นค่ะ
โหลดอันนี้ค่ะ http://www.mediafire.com/?45gv09y52e504ya

3. เรียบร้อยค่ะ save ได้

(เท่าที่สังเกต script แก้เรื่อง save นานค่ะ ส่วน collisions แก้เรื่องไฟล์บวมค่ะ
เรื่องเซฟนานลองสังเกตตัวเลขซ้ายล่างไว้ตลอดตอนทำงาน นะคะ ถ้ามันเริ่มเยอะก็กด run script ได้เรื่อยๆ เลย)

ปล.ลองดูค่ะ หายมั้ยบอกด้วยนะ
sootreuthai is offline   Reply With Quote
Old 22-06-2011, 08:20 PM   #4
jom
เทพกระบี่2005
*คนบางอ้อ*

jom's Avatar

jom will become famous soon enoughjom will become famous soon enough
Thumbs up

เซฟนานหายสนิทเลยครับ

ยกให้เป็นกระทู้ ดีเด่นเลย ผมแก้มานานละไม่หายซะที ลองเมื่อกี๋เซฟเร็วเลย
ตอนรอกระบวนการ นานซักนิด แต่คุ้ม
ขอบคุณมากเลยครับ
Old 22-06-2011, 08:25 PM   #5
jom
เทพกระบี่2005
*คนบางอ้อ*

jom's Avatar

jom will become famous soon enoughjom will become famous soon enough

น๊อต ปักหมุดด่วน ตอนนี้ไล่เอาไฟล์ เก่าเก่าที่เซฟนานมาแก้ไปเยอะ แล้วครับ

คุณภาพชีวิตผม ดีขึ้นมาทันตาเห็น :d
Old 22-06-2011, 08:56 PM   #6
Labor3D
Senior Members

Labor3D's Avatar

Labor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to behold
Send a message via MSN to Labor3D

เทพปรากฏกาย..

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.

" Cartoon Drunk 69 Group "
Labor3D is offline   Reply With Quote
Old 22-06-2011, 08:58 PM   #7
Konba

Konba's Avatar

Konba is on a distinguished road
Send a message via MSN to Konba

แก้ได้จริงๆ สุดยอดครับ ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับผม
Konba is offline   Reply With Quote
Old 22-06-2011, 09:02 PM   #8
alumina_tee

alumina_tee's Avatar

alumina_tee is on a distinguished road

เยี่ยมครับ + +++ ไป

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.
alumina_tee is offline   Reply With Quote
Old 22-06-2011, 09:02 PM   #9
The pouem

The pouem's Avatar

The pouem is on a distinguished road
Send a message via MSN to The pouem

ตาสว่างเลย ขอบคุณจริงๆ
The pouem is offline   Reply With Quote
Old 22-06-2011, 09:03 PM   #10
maxxpassion'

maxxpassion' will become famous soon enoughmaxxpassion' will become famous soon enough

ขอบคุณไว้ก่อนละกันครับ ยังไม่เคยมีประสบการณ์

maxxpassion' is offline   Reply With Quote
Old 22-06-2011, 09:14 PM   #11
notty
Moderator

notty's Avatar

notty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud of

Awards Showcase
Thai3dviz Silver Award 
Total Awards: 1

Send a message via MSN to notty

ตอนนี้มีหลายไฟล์เลยที่เซฟนาน เปิดก็นาน -*- เซฟนานก็ไม่ถึงกับนานมากจนหงุดหงิด แต่มันเซฟบ่อยขณะทำงานต่อเนื่อง

ว่าแต่ไอ้เปิดไฟล์นานๆ นี่แก้ได้ไม๊อ่ะ บางไฟล์แค่ 50เมกเอง แต่กว่าจะเปิดขึ้นมาได้ รออยู่ซักพักเลยอ่ะ

notty is offline   Reply With Quote
Old 22-06-2011, 09:22 PM   #12
sootreuthai

sootreuthai is on a distinguished road

Quote:
Originally Posted by notty View Post
ตอนนี้มีหลายไฟล์เลยที่เซฟนาน เปิดก็นาน -*- เซฟนานก็ไม่ถึงกับนานมากจนหงุดหงิด แต่มันเซฟบ่อยขณะทำงานต่อเนื่อง

ว่าแต่ไอ้เปิดไฟล์นานๆ นี่แก้ได้ไม๊อ่ะ บางไฟล์แค่ 50เมกเอง แต่กว่าจะเปิดขึ้นมาได้ รออยู่ซักพักเลยอ่ะ
อันนี้ยังไงก็ต้องรอจนมันเปิดได้อ่ะค่ะ
เพราะถึงจะพยายาม merge ไปไฟล์ใหม่ มันก็ merge นานอยู่ดี 555+

เท่าที่สังเกตนะคะ ไฟล์ที่เซฟนานก็จะเปิดนานด้วย
เคยใช้ script นี้ลองแก้ดูแล้วเปิดใหม่มันก็หายนานนะคะ

ปล.สรุปว่าลองใช้กันแล้วมัน work ใช่มั้ยคะ ดีใจจัง
sootreuthai is offline   Reply With Quote
Old 22-06-2011, 09:33 PM   #13
notty
Moderator

notty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud of

Send a message via MSN to notty

ตอนนี้ลองกับไฟล์ที่ทำงานอยู่ เฟสไม่มากมาย 1.4 ล้าน ไม่เห็นผลครับ แสดงว่าไฟล์ผมมันเซฟนานโดยธรรมชาติของมันเอง 55555

เดี๋ยวไว้ลองกับอีกไฟล์นึงอีกที

ขอบคุณสำหรับสคริปดีๆครับผม

notty is offline   Reply With Quote
Old 22-06-2011, 09:51 PM   #14
offneverdie

offneverdie's Avatar

offneverdie is on a distinguished road

ยังไม่เคยเจอครับ แต่เป็นความรู้ที่ดีมากๆเลยครับ ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ
offneverdie is offline   Reply With Quote
Old 22-06-2011, 09:58 PM   #15
zag

zag is on a distinguished road

กระทุ้ง นี้หนทางสว่างเพิ่มให้กับชีวิตเลยครับ
++++ให้เลยครับ
zag is offline   Reply With Quote
Old 22-06-2011, 11:48 PM   #16
mr_renderman
เทพกระบี่ 2012
"รวยถ้วย"

mr_renderman's Avatar

mr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to behold

Thai3dviz Bronze Award Thai3dviz Gold Award Thai3dviz Gold Award Thai3dviz Gold Award Thai3dviz Silver Award Thai3dviz Gold Award 
Total Awards: 6

Send a message via MSN to mr_renderman Send a message via Skype™ to mr_renderman

+++ แต้มให้เลยครับ เยี่ยมมากๆ ขอบคุณมากครับ

mr_renderman is offline   Reply With Quote
Old 22-06-2011, 11:50 PM   #17
mr_renderman
เทพกระบี่ 2012
"รวยถ้วย"

mr_renderman's Avatar

mr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to behold

Thai3dviz Bronze Award Thai3dviz Gold Award Thai3dviz Gold Award Thai3dviz Gold Award Thai3dviz Silver Award Thai3dviz Gold Award 
Total Awards: 6

Send a message via MSN to mr_renderman Send a message via Skype™ to mr_renderman

ขออนุญาติ จขกท. ปักหมุด และ edit ชื่อกระทู้เล็กน้อย เพื่อความง่าย และ เป็นประโยชน์แก่เพื่อนสมาชิกนะครับ ขอบคุณครับ

mr_renderman is offline   Reply With Quote
Old 23-06-2011, 06:15 AM   #18
sootreuthai

Quote:
Originally Posted by notty View Post
ตอนนี้ลองกับไฟล์ที่ทำงานอยู่ เฟสไม่มากมาย 1.4 ล้าน ไม่เห็นผลครับ แสดงว่าไฟล์ผมมันเซฟนานโดยธรรมชาติของมันเอง 55555

เดี๋ยวไว้ลองกับอีกไฟล์นึงอีกที

ขอบคุณสำหรับสคริปดีๆครับผม

อ้อ! ไฟล์ที่ปกติดี 2 วิธีนี้ จะไม่มีผลอะไรค่ะ ต้องลองกับไฟล์ผิดธรรมชาติ
เท่าที่เคยเห็น ไฟล์ปกติทั่วไปตัวเลขมุมซ้ายล่าง ตอน run script จะแค่ประมาณ 0-10 นะคะ แล้วก็จะไม่รันถอยหลังด้วย
แต่ถ้าไฟล์ที่จะเซฟนาน (แบบไม่ปกติ) ตัวเลขบางที่ไปเป็นหลักหมื่นเลย

แล้วก็คุณ notty ต้องขอบคุณตัวเองค่ะ 555+

เพราะถ้าจำไม่ผิด เราอ่านจากที่ คุณ notty ในกระทู้ไหนซักอันนี่ล่ะค่ะ (จำชื่อกระ้ทู้ไม่ได้จริงๆ ค่ะ เลย search หาไม่เจอ)
ที่เป็น link ไปเวปที่ฝรั่งเค้าเขียนขึ้นมาอ่ะค่ะ จริงๆ แล้วเราพยายามจะกลับไปกระทู้นั้น เพราะจะให้ credit คนเขียน script ตัวจริงอยู่เหมือนกันค่ะ
แล้วก็อยากย้อนไปอ่านดูว่าตัวเลขพวกนี้มันเก็บค่าอะไ รกันแน่
ว่าแต่มันคือกระทู้ไหน พอจะจำได้มั้ยคะ?
Old 23-06-2011, 10:14 AM   #19
tungoh_sw

tungoh_sw is on a distinguished road

ผมก็มีปัญหาเรื่อง เซฟนาน ไฟล์บวม โหลด model โหลด material นานครับ
งานบางตัวโหลดนานมากเป็น 10 นาที่ ตั้งแต่ใช้ max 2009 2010 2011
แต่อยู่ๆ อาการพวกนี้หายไปเฉยๆ ตอนมาใช้ max 2012 - -

หายนี้ิคือ ไปเป็นเลยนะครับ ผมลองเอางานที่ว่า โหลดนานที่สุดมาเปิดมาเซฟ ก้ได้ปกติ กลับไปเปิดกลับ max 2011 ก้กลับมาโหลดนานนนนน !
ใช้ 2012 เขียนมาประมาณ 30 กว่า งานแล้ว ยังไม่แสดงอาการ ค้าง โหลดช้าเลยครับ

เยี่ยมมากๆ : )
Old 23-06-2011, 10:55 AM   #20
sootreuthai

Quote:
Originally Posted by tungoh_sw View Post
ผมก็มีปัญหาเรื่อง เซฟนาน ไฟล์บวม โหลด model โหลด material นานครับ
งานบางตัวโหลดนานมากเป็น 10 นาที่ ตั้งแต่ใช้ max 2009 2010 2011
แต่อยู่ๆ อาการพวกนี้หายไปเฉยๆ ตอนมาใช้ max 2012 - -

หายนี้ิคือ ไปเป็นเลยนะครับ ผมลองเอางานที่ว่า โหลดนานที่สุดมาเปิดมาเซฟ ก้ได้ปกติ กลับไปเปิดกลับ max 2011 ก้กลับมาโหลดนานนนนน !
ใช้ 2012 เขียนมาประมาณ 30 กว่า งานแล้ว ยังไม่แสดงอาการ ค้าง โหลดช้าเลยครับ

เยี่ยมมากๆ : )
2012 เทพจริงค่ะ เหมือนแก้ไขมาในตัว program แล้ว
แล้วก็ ใน Utilities ไม่มี reactor collisions ให้ Clear ด้วยนะคะ หายไปเลย
เค้าคงมั่นใจริงๆ ว่ามันจะไม่บวมอีกแล้ว หรือไม่ก็เพิ่งคิดได้ว่า ค่า collisions มันไม่มีประโยชน์

Old 23-06-2011, 12:40 PM   #21
notty
Moderator

Quote:
Originally Posted by sootreuthai View Post
อ้อ! ไฟล์ที่ปกติดี 2 วิธีนี้ จะไม่มีผลอะไรค่ะ ต้องลองกับไฟล์ผิดธรรมชาติ
เท่าที่เคยเห็น ไฟล์ปกติทั่วไปตัวเลขมุมซ้ายล่าง ตอน run script จะแค่ประมาณ 0-10 นะคะ แล้วก็จะไม่รันถอยหลังด้วย
แต่ถ้าไฟล์ที่จะเซฟนาน (แบบไม่ปกติ) ตัวเลขบางที่ไปเป็นหลักหมื่นเลย

แล้วก็คุณ notty ต้องขอบคุณตัวเองค่ะ 555+

เพราะถ้าจำไม่ผิด เราอ่านจากที่ คุณ notty ในกระทู้ไหนซักอันนี่ล่ะค่ะ (จำชื่อกระ้ทู้ไม่ได้จริงๆ ค่ะ เลย search หาไม่เจอ)
ที่เป็น link ไปเวปที่ฝรั่งเค้าเขียนขึ้นมาอ่ะค่ะ จริงๆ แล้วเราพยายามจะกลับไปกระทู้นั้น เพราะจะให้ credit คนเขียน script ตัวจริงอยู่เหมือนกันค่ะ
แล้วก็อยากย้อนไปอ่านดูว่าตัวเลขพวกนี้มันเก็บค่าอะไ รกันแน่
ว่าแต่มันคือกระทู้ไหน พอจะจำได้มั้ยคะ?

กระทู้ของตาจอมครับ ถ้าผมจำไม่ผิดอ่ะนะ รู้สึกจะชื่อกระทู้ ไฟล์บวม เซฟนาน มั้งครับ

Old 23-06-2011, 01:28 PM   #22
Paxie

Paxie's Avatar

Blog Entries: 1
Paxie is on a distinguished road
Send a message via MSN to Paxie

ขอบคุณทุกคำตอบครับ ^^

สำหรับ คุณ sootreuthai หัวใจสวยมากครับ จริงๆเมื่อวานนั่งทำใหม่เลย ดีใจครับ มีคนมาตอบ เห็นเข้ามาดูเยอะ คิดว่าเพื่อนสมาชิกน่าจะเกิดปัญหานี้เยอะเหมือนกัน.. .ต่อไปนี้เราก็ไม่ต้องกลัวสิ่งที่เรียกว่าไฟล์บวมแล้ ว อิอิ

Last edited by Paxie; 23-06-2011 at 01:30 PM.
Paxie is offline   Reply With Quote
Old 23-06-2011, 02:42 PM   #23
.aum.

.aum.'s Avatar

.aum. is on a distinguished road

ลองอันเเรกเเล้วไม่หายครับ เเต่พอมาลง script เเล้วหาย .......... เยี่ยมมากๆครับ ขอบคุณมากๆ

.aum. is offline   Reply With Quote
Old 23-06-2011, 03:46 PM   #24
silentman

silentman's Avatar

silentman will become famous soon enoughsilentman will become famous soon enough
Send a message via MSN to silentman
Thumbs up

Quote:
Originally Posted by Paxie View Post
ขอบคุณทุกคำตอบครับ ^^

สำหรับ คุณ sootreuthai หัวใจสวยมากครับ จริงๆเมื่อวานนั่งทำใหม่เลย ดีใจครับ มีคนมาตอบ เห็นเข้ามาดูเยอะ คิดว่าเพื่อนสมาชิกน่าจะเกิดปัญหานี้เยอะเหมือนกัน.. .ต่อไปนี้เราก็ไม่ต้องกลัวสิ่งที่เรียกว่าไฟล์บวมแล้ ว อิอิ
เราต้องบอกว่าต่อไปนี้เราจะไม่กลัวโมเดลที่โหลดมาอีก แล้วใช่มั้ยครับแป๊ก

ขอบคุณ คุณ sootreuthaiด้วยนะครับ หัวใจสวยมากครับ
Old 23-06-2011, 04:54 PM   #25
be1234

be1234 is on a distinguished road

ขอบคุณด้วยคนครับ
be1234 is offline   Reply With Quote
Old 23-06-2011, 05:40 PM   #26
LightsBay

LightsBay's Avatar

LightsBay has a spectacular aura aboutLightsBay has a spectacular aura about

ขอบคุณมากครับ น้ำใจงาม มีหลายไฟล์ที่เซฟนาน จนทำใจ ยอมเสียไฟล์ไปแล้ว ต้องขอลองโหลดไปแก้ไขดูครับ

LightsBay is offline   Reply With Quote
Old 23-06-2011, 09:39 PM   #27
LightsBay

LightsBay's Avatar

LightsBay has a spectacular aura aboutLightsBay has a spectacular aura about

สอบถามปัญหาการใช้งานนิดนึงครับ

ผมลองเอาไฟล์เจ้าปัญหาของผม มาลองใช้ สคริปที่แจก

ซึ่งไฟล์เดิมก็บวม จะมีขนาด 20 mb พอบวมแล้ว ไฟล์มีขนาด 100mb

ตอนรันสคริป ซึ่งตอนนี้ก็ยังค้างอยู่ ไม่รู้ว่าปกติ ใช้เวลาในการรันและแก้ไข นานไหมครับ

ตอนนี้ผ่านไปเกือบ 2 ชั่วโมงแล้ว ยังนิ่งอยู่เลยครับ

LightsBay is offline   Reply With Quote
Old 24-06-2011, 06:06 AM   #28
sootreuthai

Quote:
Originally Posted by LightsBay View Post
สอบถามปัญหาการใช้งานนิดนึงครับ

ผมลองเอาไฟล์เจ้าปัญหาของผม มาลองใช้ สคริปที่แจก

ซึ่งไฟล์เดิมก็บวม จะมีขนาด 20 mb พอบวมแล้ว ไฟล์มีขนาด 100mb

ตอนรันสคริป ซึ่งตอนนี้ก็ยังค้างอยู่ ไม่รู้ว่าปกติ ใช้เวลาในการรันและแก้ไข นานไหมครับ

ตอนนี้ผ่านไปเกือบ 2 ชั่วโมงแล้ว ยังนิ่งอยู่เลยครับ

ไม่แน่ใจว่าได้ clear collisions ก่อนรึยังคะ
เพราะที่เราเรียงอันนี้ขึ้นข้อ 1. ก่อน เพราะว่ามันจำเป็นต้องลดขนาดไฟล์ลงก่อนสำหรับไฟล์ที่ บวมอ่ะค่ะ
แล้วค่อยมา run script แก้เรื่อง save นานที่หลัง ไม่งั้นมันจะค้างยาวอ่ะค่ะ (ซึ่งปกติมันจะค้างไปแป๊บนึงค่ะ)
ไฟล์เราเคยบวมไปเป็น 1 gb เลย (โหดมาก) มันรันไม่เกิน 5-10 นาทีเองนะคะไม่เคยนานกว่านั้น ถ้าค้างเป็น ชม. นี่แปลว่าโชคร้ายค่ะ 555
(ตอน run script ต้องมองเลขสีน้ำเงินตรงซ้ายล่างจอนะคะ ว่ามันยังรันถอยหลังอยู่ ถ้ามันไม่รันอะไรเลยนั่นคือ ค้างจริงๆ แล้วค่ะ )

ย้ำอีกทีค่ะ ว่าจำเป็นต้องทำทั้ง 2 ข้อเลยนะคะ เรียงลำดับ 1 ไป 2
ไม่งั้นอาจจะกลายเป็น เซฟไม่นานแต่ไฟล์บวม หรือ ไฟล์ไม่บวมแต่เซฟนาน ไม่หายซักที
Old 24-06-2011, 11:38 AM   #29
tungoh_sw

tungoh_sw is on a distinguished road

กระทู้ยอดเยี่ยมแห่งปี 2011 เลย ^^
Old 24-06-2011, 11:43 AM   #30
notty
Moderator

แสดงว่าไฟล์ผมไม่มีปัญหาเลยแฮะ เซฟนานไฟล์ใหญ่โดยธรรมชาติ โมเดลล้วนเลย

เพราะรันสคริปแล้วไม่เห็นมีตัวเลขอะไรขึ้นมาเลย หรือมันเร็วจนมองไม่ทันก็ไม่รู้

Thread Tools
Display Modes

Posting Rules