Thai3Dviz  

Go Back   Thai3Dviz > AutoCad > ห้องดราฟ (AutoCad)

ห้องดราฟ (AutoCad) ข่าวน่าสนใจ ,ถาม ตอบปัญหา เกี่ยวกับโปรแกรม AutoCad

Share Thread Tools Display Modes
Old 17-05-2011, 09:41 AM   #1
mr.jirano
สมาชิกไทยวิซ

mr.jirano's Avatar

mr.jirano is on a distinguished road
Default คำสั่ง edit fine and replace ใช้ยังไงคับ

พอดีผมต้องการรันหน้า กระดาษคับ อยากลองมาประยุกต์ใช้ดู

แต่พอลองแล้วเลขมันไม่นับจำนวนแผ่นตาม เช่น มี 10 แผ่น

IN-ID-O1-O1

IN-ID-O1-O2

IN-ID-O1-O3

ให้คำสั่งมันรันหน้าแบบนี้คับ ต้องทำยังไง
mr.jirano is offline  

Reply With Quote
Old 17-05-2011, 11:22 AM   #2
rah

rah's Avatar

rah is on a distinguished road
Send a message via Skype™ to rah

Quote:
Originally Posted by mr.jirano View Post
พอดีผมต้องการรันหน้า กระดาษคับ อยากลองมาประยุกต์ใช้ดู

แต่พอลองแล้วเลขมันไม่นับจำนวนแผ่นตาม เช่น มี 10 แผ่น

IN-ID-O1-O1

IN-ID-O1-O2

IN-ID-O1-O3

ให้คำสั่งมันรันหน้าแบบนี้คับ ต้องทำยังไง
ผมใช้คำสั่ง Sheet set manager (ctrl + 4) ในการจัดการพวก Dwg. No. , File No. , และพวก Dwg. Index ครับ ซึ่งการใช้งานของSheet set manager นี้ จะครอบคลุมไปถึงเรื่องการ Publish ต่างๆ การสร้าง Dwg.Template พร้อม Xref ไว้ใช้งาน ในครั้งเดียว (หมายถึงไม่ต้องมานั่งแนบไฟล์หรือ Xref ทุกครั้งที่เปิดหน้าใหม่)สามารถเปลี่ยนแปลง File No. , Run No.และชื่อไฟล์ได้ใน Sheet set manager และที่ผมชอบที่สุดคือ สามารถนำรายชื่อไฟล์ใน Sheet set ไปทำเป็น Dwg. index ได้ทันที ด้วยคำสั่ง insert sheet list table ครับ อยากให้ลองใช้ดูเพราะมันทำให้งานที Dwg. ในโปรเจค นั้นๆควบคุมและแก้ไขง่ายมากเลยครับ
rah is offline   Reply With Quote
Old 17-05-2011, 11:36 PM   #3
KanoknonP

KanoknonP's Avatar

KanoknonP has a spectacular aura aboutKanoknonP has a spectacular aura about

Quote:
Originally Posted by mr.jirano View Post

IN-ID-O1-O1

IN-ID-O1-O2

IN-ID-O1-O3

สามารถทำได้ครับ..
แต่ต้อง..ใช้ 2 คำสั่ง..คือ Find&Replace กับ TCOUNT (Automatic Text Numbering)
ขั้นตอน

1. จัดตัวเลขที่ต้องการ..ตามตัวอย่าง..IN-ID-01-0 1 (0 เว้นวรรค 1) แล้วคัดลอกไปตามต้องการ
2. ใช้คำสั่ง Tcount (อยู่ในเมนู Express Tools) เลือกตัวเลขไปตามลำดับจนครบ กด enter ผ่านทุกขั้นตอน แต่ขั้นสุดท้ายต้องเลือกเป็นแบบ Supfix..
..จะเป็นแบบนี้.. IN-ID-01-0 1 1 , IN-ID-01-0 1 2 , IN-ID-01-0 1 3
3. ใช้คำสั่ง Find&Replace..ตรงช่อง Find what: ให้ใส่ เว้นวรรค 1 เว้นวรรค (space bar 1 ครั้ง แล้วตามด้วย 1 แล้วกด space bar อีก)
..ตรงช่อง Replace with: ให้ว่างไม่ต้องใส่อะไร
4. คลิก Replace หรือ Replace All
.. จะเป็นแบบนี้..IN-ID-01-01 , IN-ID-01-02 , IN-ID-01-03

* อย่าลืมติ๊กถูกหน้า Single-line or multitext ในห้วข้อ Text type ด้วย *
Old 22-05-2011, 11:58 PM   #4
Farnan

Farnan's Avatar

Farnan is on a distinguished road

edit fine and replace
ที่ใช้บ่อยค่ะ เวลาเราเปลี่ยน ตัวเลขหรือตัวหนังสือที่ผิดค่ะ
เวลาเรา ใช้ การปริ๊นงานจาก layout หลายแผ่น เมื่อมีตัวเลขผิดหรือตัวหนังสื่อผิด
ก็พิมพ์ตัวที่ต้องการเปลี่ยน ( ตัวที่ผิด) ไว้ใน Find waht และตัวที่ต้องการเปลี่ยน (ตัวที่ถูก)
ไว้ใน Replace with กด Replace all เท่านี้ข้อความก็จะเปลี่ยนให้ทั้งหมดค่ะ
ไม่ต้องเสียเวลามานั่งแก้ทีละแผ่น
( ข้อควรระวัง ต้องเป็น กลุ่มคำ หรือ ตัวเลขเฉพาะนะค่ะ)
Farnan is offline   Reply With Quote
Old 02-03-2012, 12:21 PM   #5
cad-itd

cad-itd is on a distinguished road
Default รบกวนถามท่านผู้รุ้หน่อยครับ

SHEET SET MANAGER สร้างยังไง Save อย่างไง เป็นนามสกุลยังไง แล้วเราจะเรียกห้องที่เราตั้งชื่อมาใช้โดยไม่เปิดไฟล ์ได้หรือป่าวครับ เท่าที่อ่านกระทู้นั้นแล้วมีประโยชน์มากครับแต่ยังไม ่รู้จักวิธีการทำอ่ะคับรบกวนท่านผู้รู้บอกวิธีให้หน่ อยถ้ามีภาพประกอบด้วยจะดีมากเลยครับ......ขอบคุณล่วง หน้าครับ
cad-itd is offline   Reply With Quote

Thread Tools
Display Modes

Posting Rules