Thai3Dviz  

Go Back   Thai3Dviz > Others 3D > ห้องปั้น 201 (Rhino,CATIA,CAD/CAM,BIM, and Parametric Program)

ห้องปั้น 201 (Rhino,CATIA,CAD/CAM,BIM, and Parametric Program) ข่าว สาระน่ารู้ ถามตอบ ปัญหา Rhino, CATIA, CAD/CAM,BIM, and Parametric Program

Share Thread Tools Display Modes
Old 01-07-2010, 03:21 AM   #1
37ess
สมาชิกไทยวิซ

37ess is on a distinguished road
Default ใครสนใจ ทำ workshop ของ Grasshopper บ้างครับ

ตอนนี้กำลัง อินมากครับ ฝึกใช้ร่วมกับไรโนอยู่ สามารถลบจุดบอร์ด ของไรโนได้เลยครับ ที่เเต่ก่อน ไม่สามารถ re คำสั่งการสร้างได้เหมือน Solid work เเต่กว่าจะฝึกใช้ได้ต้องไป ทบทวนคำสั่ง การตั้งค่า coodinate สมัยเรียนเลย ม ต้น เยอะ อยู่เหมือนกัน ( ลงหม้อไปนานเเล้ว ตั้งเเต่เรียนถาปัด ) อยากเเนะนำ ให้ใช้กันครับ เเละก็ขอบคุณ กระทู้ความรู้ของพี่ Pattosan มากๆ ครับ ที่สอนให้ความรู้ จนได้เริ่มฝึก จิงจัง ขอบคุณครับ

Last edited by 37ess; 01-07-2010 at 03:24 AM.
37ess is offline  

Reply With Quote
Old 01-07-2010, 04:31 AM   #2
37ess

37ess is on a distinguished road

http://3.bp.blogspot.com/_G7V-oD-Ynug/TCuxZGMx9oI/AAAAAAAAAhw/iGybmFSYr1c/s1600/bai-1.jpg[/IMG]

ตัวอย่างเล็กๆ ที่ฝึกๆ อยู่ครับ มาเเชร์กันนะครับ ผมเพิ่งเริ่มทำอยากได้คำเเนะนำ
37ess is offline   Reply With Quote
Old 01-07-2010, 04:36 AM   #3
37ess

จริงๆ ฟอร์มเเบบนี้ใช้ไรโน ขึ้นไม่ยากครับ เเต่มันจะลำบากตรงแก้ไขฟอร์มนี่เเหละครับ ถ้าเกิดทรงไม่ได้ กว้างไป เบี้ยวไป ก็ต้องขึ้น Surface กันใหม่เลย เเต่ถ้า ใช้ grasshopper เราอยากให้โค้งน้อยลงหน่อย จำนวนระเเนงไม้ให้ ถี่ขึ้นนิด เปลี่ยนเเค่ตัวเลข ก็เรียบร้อยเเล้วครับ นี้คือประโยชน์ที่ดีมากในระบบ Paramatric Modelling ครับ เเม้จะเหนื่อยหน่อย ตอนเริ่มสร้าง

Last edited by 37ess; 01-07-2010 at 04:39 AM.
37ess is offline   Reply With Quote
Old 01-07-2010, 05:10 AM   #4
37ess

อีกหนึ่งงานฝึกซ้อมครับ
Old 01-07-2010, 11:14 AM   #5
solidbox
Forum Leader

solidbox's Avatar

solidbox is a glorious beacon of lightsolidbox is a glorious beacon of lightsolidbox is a glorious beacon of lightsolidbox is a glorious beacon of lightsolidbox is a glorious beacon of light

โพสหาแนวร่วมไปนาน นึกว่าจะไม่มีคนสนใจ ดีครับเอามาคุยกันจะได้พัฒนา
ผมกำลังหาเวลาว่างทำ workshop ให้กับเด็กใน office ถ้าสนใจก็มาร่วมกันได้
Old 01-07-2010, 01:27 PM   #6
37ess

พี่นพ ใช่ไหมครับ ( ผมดูชื่อที่กระทู้อื่นเขาเรียกกันนะครับ ) ชื่อเเบงค์ครับ
nfb_wasin@hotmail.com นี่เมลติดต่อครับ เเล้วก็ เบอร์ครับ 086 982 9611 รบกวนเเนะนำด้วยครับ ไปครับๆ ถ้ามีเรียกเลยครับ
Old 01-07-2010, 01:48 PM   #7
37ess

ผมคิดตลอดครับ ถ้าต่อไปใน อนาคต มันเกิดไม่มีคอมให้ใช้ เทคโนโลยีพัง ( เหมือนหนังหลายๆ เรื่อง ) งานที่พวกเราทำอยู่คงลำบากมาก ( ดูคิดมากไป ) แม้เราจะออกเเบบได้เเต่ถ้าสร้างขึ้นมาไม่ได้ เพราะปัจจุบันเราใช้คอมพิวเตอร์ กันจนชินไปเเล้ว จะทำยังไง ( ผมเป็นคนนึงที่ชอบการสเก็ตงานลงกระดาษ มากกว่าครับ ) เพราะโประเเกรมสมัยนี้ ลดทอน ความคิดไปเยอะ มันสะดวกไป เเต่สำหรับการทำงานในรูปเเบบของ GH มันเป็นการฝึกให้เรารู้เบื้องลึก ของที่มาในการสร้างฟอร์ม ตั้งเเต่ต้น เรารู้ว่าต้องกำหนด อะไรก่อน เเล้วมันจะเชื่อมโยงต่อไปยังไง ก่อนที่จะได้ รูปร่าง ซักชิ้น ในความคิดผม มันเป็นเรื่องที่ดีมาก ๆ เพราะ เราจะสามารถฝึกการกำหนดเเละคิด งานเป็นขั้นตอนที่ถูกต้อง อย่างละเอียดมาก นักออกเเบบหลายคนมันคิดว่า เราออกเเบบ เสร็จก็โยน ให้วิศกรเครียเเบบ ถ้าวิศวกรบอกทำไม่ได้ เราก็ต้องเปลี่ยน มันเหมือนเป็นเป็นการไม่รับผิดชอบ ดีไซน์ ของตัวเอง เพราะการที่เราจะออกเเบบอะไรซักอย่างเรา ต้องเข้าใจถึงการผลิตด้วย ถ้าในบางส่วนไม่สามารถผลิตได้ด้วยขั้นตอนในตอนนั้น เราก็สามารถ ช่วยกันคิดเทคนิกใหม่ๆ มุมมองการผลิตใหม่ ซึ่งเเน่นอนว่าต้องอยู่ในข้อจำกัดของต้นทุ เเละการตลาด ( ผมมองในมุมมองของ โปรดักซ์ ดีไซเนอร์ )
ดังนั้นการที่เราทำงานใน GH เเม้จะไม่มีคอมมาช่วย เเต่เราก็จะสามารถเขียนเเละผลิตงานออกมาได้ ผมยกย่อง นักออกแบบในรุ่นโบราณนะครับ สมัยมีเเค่พิมเขียว ดินสอ กับสมองของตัวเอง ก็ยังสร้างงานออกมาได้อย่างน่าอัศจรรย์ ถ้าบอกว่าไม่มีคอมเเล้ว สร้างงาน organic form ไม่ได้ เราลองมองกลับไปดูงานสมัยก่อน เช่น โบสถ์ วาติกัน เครื่องร่อนของ ดาวินซี หรือหอไอเฟล ดูครับ ( เออหอไอเฟล ผมไม่มั่นใจ เเต่ น่าจะอยู่ในช่วงหลังสงครามโลกครั้งที่ 1 ที่ยังไม่มีคอมพิวเตอร์ ฉลาดๆ มาช่วยคำนวน )

ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ยังไงก็อยากให้ นักออกเเบบสมัยปัจจุบันสร้างงานดีๆ ออกมาเยอะๆ ไม่มีคอม เราก็วาดเอง ไม่มีเครื่อง CNC เราก็ปั้นเองครับ ไม่ง้อๆ ^ ^
Old 01-07-2010, 02:34 PM   #8
Hamee

Hamee's Avatar

Hamee is on a distinguished road
Send a message via MSN to Hamee

อยากสอบถามนิดนึงว่าโปรแกรมนี้ต้องใช้คู่กับ Rhino ได้อย่างเดียว หรือสามารถใช้กับโปรแกรม 3dsMaxได้เหมือนกัน

สนใจที่จะเข้า workshop แต่ไม่เคยใช้ Rhino ใช้เป็นแต่ 3dsMAx ครับ
Hamee is offline   Reply With Quote
Old 01-07-2010, 02:46 PM   #9
Kongk

Kongk is on a distinguished road

เขามาแบบ "Hyper design" แต่ทำไมจบด้วย "บ้านดิน" หละเนี่ย...
Kongk is offline   Reply With Quote
Old 01-07-2010, 03:55 PM   #10
37ess

ก็ไม่ขนาดนั้นครับคุณ Kong

สำหรับ Grasshopper เท่าที่ติดตามข่าวมา ยังไม่มีครับ เพราะ GH พัฒนาร่วมกับ Rhino จะเห็นได้จาก ทางเว็บ จะปล่อยให้โหลดไปใช้ ฟรีเลย เเต่ต้องใช้คู่กับไรโน โดยหลักการ GH เป็นโปรแกรมที่เป็น Paramatric system คือต้องใช้คู่กับ โปรเเกรมที่ เน้นการขึ้นรูป ด้วย vector เเละ curve เป็น สำคัญนะครับ ไรโนนี้เป็นเเบบนี้เต็มๆ อย่างอื่น ก็พวก catia Autocad เป็นต้น ผมเคยเเค่เเตะๆ 3dmax เลยไม่รู้ว่าพื้นฐาน สร้างจากอะไรเป็นหลัก ถ้ามีข่าวสารจะเเจ้งให้ทราบครับ
Old 02-07-2010, 02:44 PM   #11
solidbox

solidbox is a glorious beacon of lightsolidbox is a glorious beacon of lightsolidbox is a glorious beacon of lightsolidbox is a glorious beacon of lightsolidbox is a glorious beacon of light

Grasshopper เป็นเสมือนการเขียนโปรแกรมโดยไม่ต้องรู้ภาษาคอมพิวเต อร์
เพียงแต่ต้องมีความรู้ความเข้าใจพื้นฐานของรูปทรง เรขาคณิต คณิตศาสตร์
จุดนี้เป็นสิ่งที่ผมเห็นว่าเป็นส่วนดีที่สุดของ plug-in ตัวนี้
พูดอีกอย่างคือทำให้เราเข้าใจเบื้องหลังการทำงาน

อย่างที่คุณเเบงค์ว่า"โประเเกรมสมัยนี้ ลดทอน ความคิดไปเยอะ "
อันนี้ขึ้นอยู่กับว่าเราใช้แบบไหน ผมกลับเห็นว่าโปรแกรมดีๆหลายๆตัว
ช่วยให้เราคิดเราเห็นในสิ่งที่กระดาษกับดินสอทำไม่ได ้ ทั้งนี้ผู้ใช้ต้อง
มีความรู้ความเข้าใจอย่างละเอียด

ผมได้คุยกับ David Rutten ผู้สร้าง grasshopper ประมาณกลางปีก่อน
เรื่องที่ว่ามีโอกาสไหมที่ grasshopper จะไปrun ใน program อื่น
คำตอบคือ เป็นไปได้ถ้า structure ของ โปรแกรมนั้นอำนวย
Rhino3D เป็นโปรแกรมที่ค่อนข้างเปิดสำหรับคนเขียนโปรแกรม
จะเห็นได้ว่ามีเครื่องมือต่างๆเกิดขึ้นมากมายใน Rhino LAB
อีกตัวที่อยากแนะนำคือ ArchCut ลอง download มาดูรับรองไม่ผิดหวัง
Old 04-07-2010, 12:02 AM   #12
37ess

ขอบคุณครับ พี่นพ archcut นี่โหลดได้ใน เว็บไรโนเลยไหมครับ
Old 05-07-2010, 11:01 AM   #13
solidbox

อันที่จริงตัวที่ผมแนะนำเคยเป็นส่วนหนึ่งของ Archcut แต่ version ปัจจุบัน
แตกออกมาเป็นอีกส่วนชื่อ PanelingTools
ทั้งสองตัวเข้าไปในdownload ใน Lab ได้เลย Rhino Lab

ส่วนเรื่อง workshop ต้องรอสักพัก ช่วงนี้งานล้นมือ
มีเมื่อไหร่จะแจ้งให้ทราบ
Old 06-07-2010, 10:52 PM   #14
37ess

โหลดมาใช้เเล้วครับ สะดวกมาก ตอนทำ เซกชั่นครับ คือ ผมทำงานโปรดักซ์ ส่วนใหญ่ พวกเซกชั่น กับเก็บ รายละเอียดเล็กๆ จะเอาเข้าไปทำในโซลิด เวิร์คครับ ตอนนี้ก็โอเค เลยครับ

เเต่พี่นพ จริงๆ เเล้วผมเคยรู้สึกว่า โซลิดเวิร์ค มันทำได้ทุกอย่าง เกินไรโนมาตั้งนานเเล้ว เคยเห็นรุ่นพี่คนนึง เขาเทพ โซลิตมาก ก็คือ ทำฟรีฟอร์มได้เหมือนไรโน เเต่ยังไงผมก็คงใช้ไรโนต่อไป ออ เเล้วก็ผมลง Rhino visualarch ไปด้วย สะดวกหนักใหญ่เลย ( ถึงมันจะเหมาะกับ พวก งาน Architect มากกว่า คือนานๆ จะ ได้ทำงานอาคาร ครับ ชอบตอนทำบันไดวน สะดวกมาก ฮาฮา )
Old 06-07-2010, 11:12 PM   #15
37ess

อยากดูงานที่พี่นพทำ ครับ เปิดเว็บเเล้วมีเเค่หน้าเดียว เห็นงาน ตึกอันนึงดู มันส์มาก รายละเอียด ดูท้าทาย
Old 07-07-2010, 11:03 PM   #16
404

404's Avatar

404 is on a distinguished road

สนใจครับ ลองเล่นgrassshoperดูแล้วครับ แอบมึนๆครับ ถ้ามีworkshopซักครั้งคงกระจ่างแน่นอนครับบ
404 is offline   Reply With Quote
Old 09-07-2010, 01:06 PM   #17
kuk17

kuk17's Avatar

kuk17 is on a distinguished road

กะลังศึกษาหาความรู้ rhino/HG อยู่เหมือนกันครับ...
ขอบคุณสำหรับเกร็ดความรู้...
(ถ้ามี work shop น่าจะดี อิอิ...)
kuk17 is offline   Reply With Quote
Old 09-07-2010, 02:26 PM   #18
solidbox

ถ้าพูดถึง Solidwork กับ Rhino
สองตัวนี้มาจากคนละสายงานกันครับ

Solidwork เป็นภาคจำลองของ CATIA ออกแบบมาเพื่อใช้กับงานวิศวกรรมเครื่องกลเป็นหลัก ดังนั้น interface ต่างๆย่อมซับซ้อนกว่า Rhino

Rhino พัฒนามาจาก AutoCAD มี interface ที่ง่ายเน้นกลุ่ม Product Design

ยอมรับว่าโดยรวม Solidwork เหนือกว่า แต่ Rhinoยังเก่งกว่าในเรื่อง surface บางชนิดและก็มีบางกรณีที่ทั้งสองตัวทำได้ดีแต่ Rhino ขึ้นได้เร็วกว่ามาก

P.S. เรื่องงาน เข้าใจว่าคุณเเบงค์หมายถึงงานที่ใช้ Grasshopper, แล้วพี่จะคัดมา ตัวไหนพอลงได้จะนำมาให้ดู
Old 11-07-2010, 02:50 AM   #19
37ess

ขอบคุณมากครับ พี่นพ ผมก็ยังเริมๆ ฝึกๆ เเต่ตอนนี้จะใช้ mix กันระหว่าง object ที่เป็น represent กับกระบวณการของ paramatic ครับ คือ วาด curve เป็น represent model ก่อนเเล้ว ค่อย set เข้าไปใน GH เเล้วจึงเอาคำสั่งสร้าง surfacce มาทำต่อใน GH ง่ายต่อการปรับเปลี่ยนรูปแบบมากครับ ( เหมือนไอรูปใบไม้เขียว 3 ใบด้านบนเเหละครับ ) เพราะเอาจริงๆ สำหรับตอนนี้ถ้าจะเริ่มต้นสร้างเส้นตั้งเเต่ กำหนด coordinate ขึ้นมาเป็น curve เลย ก็ มึนๆ อยู่ครับ ไม่ค่อยเก่ง สมการ เลข เฮ้อๆ x กำลังสอง y กำลังสองมั่วไปหมด กว่าจะได้ซักเส้น (ตั้งใจเรียนเลขเเต่ก่อนก็ดี) เดี๋ยวคราวหน้าเอา curve free -form ที่สร้างจากสมการมาลง ขอคำติ เเนะนำ สั่งสอนครับ .... ขอบคุณมากๆ ครับ

Last edited by 37ess; 11-07-2010 at 02:54 AM.
Old 11-07-2010, 03:00 AM   #20
37ess

เพื่อนที่ studio มันเห็นผมหัดใช้ GH มันบอกว่าระวัง สมองซีกขวา จะฟ่อ เอา ( คือมีคนบอกว่า สมองซีกขวาคือการใช้ความคิดสร้างสรรค์ ส่วนซีกขซ้ายจะคิดเป็นหลักการ เหตุเเละผล) เพราะ GH ค่อนข้างจะออกเเนว การสร้างด้วยหลักการจัดๆ เเต่ความคิดสร้างสรรค์อาจจะมาจากใช้อารมเป็นตัวนำก่อ น เเละค่อยมาประกอบด้วยเหตุผล เพื่อนๆ พี่ๆ มีความเห็นว่าไงครับ เพราปกติตอนผมสเก็ตงานก็จะอิง
พรอพพอชั่น สัดส่วนที่วาดขึ้นมาก่อน เเล้วค่อยเครียเป็น refine อีกที
Old 12-07-2010, 04:30 PM   #21
solidbox

ไม่หรอกครับพวกเราใช้ซีกขวากันมากอยู่แล้ว
ดีซะอีกซีกซ้ายจะได้โตตามทัน
Old 12-07-2010, 05:08 PM   #22
summer

summer's Avatar

summer is on a distinguished road

กำลังลองหัด GH ดูบ้างครับ
เสริชในเนตเจอเวบ Video สอน GH น่าสนใจเลยเอามาฝาก ขออนุญาติแปะในนี้เลยละกันครับ

http://www.digitaltoolbox.info/grasshopper_basic.html

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.

summer is offline   Reply With Quote
Old 13-07-2010, 12:25 AM   #23
37ess

โฮ จริงด้วยพี่ เป็นมุมมองที่ดีเลย เลข ฟิสิกก์ คำนวน ผมฝ่อตั้งเเต่เรียนถาปัด เฮ้อๆ
Old 13-07-2010, 12:29 AM   #24
37ess

พี่นพ ครับ ผมหา คำสั่งสร้าง surface จาก Network curve ไม่เจอครับ เจอเเต่ sum surface เเต่มันให้ใช้ curve ได้เเค่แกนละเส้นเอง หรือว่ามันต้องเอาคำสั่งอะไรมาช่วยอะครับ ถึงจะทำได้เหมือนคำสั่งNetwork curve ในไรโน
Old 14-07-2010, 06:07 PM   #25
solidbox

Curve Network ในGH version ปัจจุบันยังไม่สามารถทำได้ครับ
เนื่องจาก Rhino V4 SDK ไม่รองรับในส่วนนี้ ต้องรอ Rhino V5 เห็นว่าอยู่ใน
wishlist เรียบร้อยแล้ว

ส่วน surface ที่ต้องการจะสร้างจำเป็นต้องใช้ถึง Curve Network ด้วยหรือครับ
สามารถใช้ sweep2 + mutiple sections แก้ปัญหาได้ไหมครับ
Old 20-07-2010, 01:05 AM   #26
37ess

ใช้ sweep 2 rail เเทนได้เเล้ว ครับ ทำ profile ให้ละเอียดขึ้นหน่อยก็ใช้ได้ครับ ผมเพิ่งลง ไรโน 5 ไปครับ ดูเหมือนมัน เเอบกระตุกเล็กๆ เเต่ไม่มากครับ เเค่มันลื่นหน่อยกว่า ไรโน 4 ( รู้สึกเล็กๆ) มันต้องใช้สเปกเครื่องสูงกว่าใช่ไหมครับ

Thread Tools
Display Modes

Posting Rules