Thai3Dviz  

Go Back   Thai3Dviz > 3ds Max > ห้องสมุด (Library) > ห้องสมุด 3dsmax (Max Library)

ห้องสมุด 3dsmax (Max Library) บทความ กระทู้จากบ้านเก่า ติวเตอร์ 3dsmax ที่น่าสนใจ โดยสมาชิกไทยวิซ

Share Thread Tools Display Modes
Old 08-12-2006, 09:03 AM   #1
Ohk
Forum Leader

Ohk's Avatar

Ohk is a splendid one to beholdOhk is a splendid one to beholdOhk is a splendid one to beholdOhk is a splendid one to beholdOhk is a splendid one to beholdOhk is a splendid one to beholdOhk is a splendid one to behold
Send a message via MSN to Ohk
Default FAQs รวมปัญหาทางเทคนิคที่ถามบ่อย สำหรับมือใหม่

เนื่องจากเห็นว่ามือใหม่จะมีคำถามเกี่ยวกับศัพท์ทางเ ทคนิคและปัญหาทางเทคนิคอยู่บ่อยครั้ง เช่น scanline คืออะไร เลยขอรวบรวมคำตอบจากหลายๆกระทู้ที่ได้มีสมาชิกช่วยให ้คำอธิบายไปแล้วมารวมไว้ในกระทู้นี้ให้หาอ่านง่ายขึ้ น ถ้ามีศัทพ์เพิ่มเติมใส่ต่อได้เลยครับ

1. คำำแนะนำจากคุณก๊อก KayneKok

2. scanline เป็นปลั๊ก-อินรึป่าวครับ

3. standard light ก็คือ scanline ใช่ไหมครับ

4. .mat ใช้ปรแกรมอะไรอ่านครับ แล้วmap ถ้าเราหารูปได้แล้ว เราจะทำยังไงให้อยู่ในรูป .mat

5. แสงที่ส่องผ่านวัตถุโปร่งแสง คือ ผมทำวัตถุขึ้นมาหนึ่งชิ้นแล้วใส่ material ลงไป แล้วตั้งค่า opacity ให้ใสๆครับ แต่เวลาทำแสงส่องผ่านเงาที่ออกมาทำไมยังเหมือนกับวัต ถุทึบๆธรรมดาครับ ผมต้องใส่ material ยังไงดีครับ ให้เหมือนว่าเป็นแบบโปร่งแสง อย่างพวกผ้าม่านบางๆครับ

6. ช่อง material ไม่พอครับ!? ใน material editor ครับ ที่มันมีให้ตั้งสูงสุดคือ 6*4 ช่องครับ แต่เวลาทำงานถ้าผมต้องใส่มากกว่านั้นทำยังไงดีครับ

7. ลูกศรใน วิวพอร์ตเวลาใช้คำสั่ง มูฟหรือสเกล วงกลม เวลาโรเทจ อยู่ๆก็หายไปน่ะครับ

8. อยากรู้นะครับว่า v-rayนั้นจำเป็นหรือเปล่า เห็นคนส่วนใหญ่เขาใช้กันนะครับ...แล้วมันดียังไงแต่ด ูแล้วภาพสวยดีส่วนใหญ่สวยเพราะv-rayเปล่า

9. Material แบบ Multi/Sub-Object มันเป็นวิธีทำเพื่ออะไรเหรอครับ พอจะมีภาพให้ผมดูไหมครับว่าทำแล้วมันเป็นข้อดียังไง. ..มือใหม่น่ะครับ

10. RPC คืออะไร ใครรู้บ้างครับ

11. การทำช่องไฟดาวไลท์ ช่วยบอกด้วยครับ

12. GI คืออะไรครับ?

13. ข้อแตกต่างระหว่าง Reflection กับ Refraction

14. อยากจะสอบถามว่า มันต้องใส่ Flat mirror ตรงช่อง reflect รึเปล่าครับ หรือต้องเซตค่าอะไรเพิ่มอีก ถึงจะได้ พื้น reflect ออกมาเบลอ ๆ ครับ

15. ถามเกี่ยวกับแสงที่ส่องผ่านวัตถุโปร่งแสงครับ

16. อยากทราบพี่ๆทั้งหลายเอาโมเดลหรือว่า map พวกต้นไม้ กล้วย หรือมะพร้าวอะไรพวกนี้ที่เหมือนของจริงมาจากใหนกันคร ับมีแผ่นขายหรือเปล่าอยากได้มาใส่ในงานให้สวยๆเหมือน พี่ๆทั้งหลายครับ

17. ต้องการให้เงาสะท้อน ออกมาเบลอๆ คือจะทำเงาพื้นไม้ครับ เคยใช้ แฟลท มิเลอร์ (Flat Mirror) ผมใช้ได้แต่กับ plane ใช้กับ box ไม่เห็นได้เลยครับ หรือต้องใช้ตัวไหน ปรับค่ายังไง ช่วยบอกหน่อยครับ

18. ทำอย่างไรให้เซพไฟล์แล้วแมททีเรียลที่เราทำไว้ไปขึ้น ที่เครื่องอื่นด้วยครับ รบกวนด้วยครับ

19. อยากทราบวิธีการ Save โมเดลที่ปั้นแล้วหากต้องนำไปทำต่อในเวอร์ชั่นที่ต่ำก ว่า ทำได้มั้ยครับ ถ้าทำได้ต้องทำยังไงบ้างครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

20. เวลาสร้างห้องขึ้นมาแล้วใช้พวกฝ้า ผนังเป็น plane พอใส่แสงแล้วตามขอบๆมันจะเห็นแสงด้วยครับ ทำอย่างไร หรือว่าต้องใช้อย่างอื่นทำครับ

21. ทำอย่างไรภาพที่ทำจะเหมือนจริง เวลาที่ทำงานเสร็จแล้วภาพมันดูแล้วยังแข็งๆไม่สวยเหม ือนใครๆ อยากรู้ว่าจะทำอย่างไรถึงจะดูเป็นภาพที่เหมือนจริงอะ ค่ะ

22. ช่อง material ไม่พอครับ!?

23. อยากถามวิธีทำผังบริเวณหน่อยครับตอนนี้ผมประสบปัญหาข องการนำบ้านมาลงในผังบิเวณแล้วพบ ว่าศักยภาพของเครื่อง น่าจะไม่รอดครับ อยากถามวิธีทำให้ตัวงานไม่หนักมากหน่อยครับ

24. คำสั่ง New กับ ความหมาย

25. การเรนเดอร์ภาพขนาดใหญ่มากๆทำอย่างไรครับ
คือว่าถ้าผมได้รับงานเปอร์สเปคตีฟไปลงบิลบอร์ด ขนาดประมาณ 10 x 8 เมตร อยากทราบว่าต้องเซ้ตขนาดเรนเดอร์ยังไงบ้างครับ และมีเทคนิคการเรนเดอร์อะไรเป็นพิเศษรึเปล่าครับ

26. ความแตกต่างระหว่าง Mesh, patch และ poly ต่างกันอย่างไรครับ

27. ถ้าโมเดลห้องถูกปิด...กำแพงหมด แล้วพี่น้องเอากล้องวางกันยังไง

28. พอใส่สีแล้วตัวห้องเป็นสีเดียวกันหมด ผมอยากให้มันแยกกันอะครับทำยังไงเหรอคับ เพราะทำพื้นก็ส่วนของพื้น กำแพงก็ส่วนของกำแพงอะคับ

-------------------------------------------------------------------------------------

1. คำำแนะนำจากคุณก๊อก KayneKok

" ก่อนอื่น ขอแนะนำให้ทำตามนี้ก่อน อาจจะวุ่นวายสักนิด แต่มันช่วยคุณได้แน่ๆครับ

1.เข้ามันทุกหน้า ทุกห้อง ... จับ concept ของแต่ละโซนให้ได้ ซึ่งตรงนี้จะเป็นประโยชน์ภายหลังในการที่จะติดต่อกับ ผู้ดูแลระบบหรืออื่นๆครับ และแม้แต่การจะโพสกระทู้ให้ตรงกับกลุ่มคนที่สนใจ...เ พื่อให้ได้คำตอบในสิ่งที่เราต้องการ

2.ความรู้หลักๆ อยู่ใน Max library แล้วครับ... อยากเก่ง... ก็... อ่าน และทำความเข้าใจ "ให้หมด" นั้นครับ...ถ้าไม่รู้ว่าจะเริ่มยังไง แนะนำว่าให้ไล่ย้อนจากอันท้ายสุดขึ้นมาครับ

3.เรื่องหลักการตั้งกระทู้ พี่ต้อมเคยโพสแจ้งเอาไว้แล้ว หาดูดีๆครับ เป็นประโยชน์อีกเช่นกัน... ผมไม่บอกหรอกว่าอยู่ไหน... ฮ่า... หาเอาๆ

4.การโพสถามเรื่องการใช้งานโปรแกรมหรืออื่นๆที่ผิดกม .ขอบความร่วมมือนะครับ เพื่อประโยชน์ของส่วนรวมครับ

ต่อมาก็มาถึงเรื่องต่างๆใน Library ครับ... ผมอยากให้ลองเข้าไปอ่านรวมๆดูก่อน.. อ่านให้หมดครับ... คุณจะทราบว่าในนั้นมีอะไรบ้าง ถ้าคิดไรไม่ออก ไม่อยากอ่านไล่ย้อน ก็อ่านเฉพาะเรื่องที่สนใจได้ไม่ยากแล้วครับ... "

2. scanline เป็นปลั๊ก-อินรึป่าวครับ

O-mans ตอบ scanline เป็นรูปแบบการ render ที่มีอยู่ในตัวโปรแกรมอยู่แล้ว
กด render ปุ๊ป ก็คือการใช้ render แบบ scanline นั่นเอง
โดยทั่วไป ต่างชาติจะเรียกการ render แบบนี้ว่า scanline
แต่บ้านเราเรียก standard ซึ่งก็ไม่ถูกและไม่ผิด ซึ่งบ้านเรา
ชอบคิดคำมาเพื่อ สิ่งนั้นๆอยู่แล้ว เช่น ชื่อประเทศเราชอบ
เรียกประเทศเพื่อนบ้านบางประเทศเป็นอีกชื่อหนึ่ง แต่ชื่อ
ทางการก็จะเป็นอีกชื่อหนึ่ง

แต่ความหมายของการเรียกว่า standard จะควบรวมกับการจัดแสง
แสง standard เป็นต้น ตอนนี้การจัดแสงมีหลายรูปแบบมากมาย
ทั้งใช้ vray คำนวนเบ็ดเสร็จ และ ใช้แต่ materail แล้วเอามา render
แบบ scanline ก็มี

ดังนั้นทางที่ดีที่สุดเพื่อสื่อถึงความเข้าใจ ควรเรียกชื่อนั้นๆให้ไปเลย
จะ render ด้วย scanline ก็บอก scanline จะ render ด้วย vray
ก็บอก vray ชัดเจน

3. standard light ก็คือ scanline ใช่ไหมครับ

Labor3D ตอบ standard light คือไฟแบบมาตรฐานที่ติดมาอยู่แล้วกับ max
ถ้าใช้ standard light ในงาน จะสามารถใช้ตัวเรนเดอร์ได้ทั้ง scanline และ vray
สรุป
standard light เป็นชื่อของไฟ
scanline เป็นชื่อของการเรนเดอร์
ดังนั้น standard light ไม่ใช่ scanline เพราะเป็นของคนละอย่างกัน
แต่ ถ้าจัดไฟแบบ standard light ก็จะนิยมเรนเดอร์แบบ scanline

Last edited by Ohk; 03-09-2009 at 12:16 AM.
Ohk is offline  

Old 08-12-2006, 11:33 AM   #2
aodtoo
กรึ่มจังกรึม

aodtoo's Avatar

aodtoo is a glorious beacon of lightaodtoo is a glorious beacon of lightaodtoo is a glorious beacon of lightaodtoo is a glorious beacon of lightaodtoo is a glorious beacon of light

ขอบคุณครับพี่..บางเรื่องก็ลืม..หรือก็จำผิดจำถูก

Last edited by Ohk; 09-12-2006 at 03:40 PM. Reason: ขอเอาส่วนอ้างอิงออกนะครับ เดี๋ยวจะยาวไปอ่านยาก
aodtoo is offline  
Old 08-12-2006, 11:51 AM   #3
dazz
สมาชิกไทยวิซ

dazz is just really nicedazz is just really nicedazz is just really nicedazz is just really nicedazz is just really nice

ชัดเจน...ครับ

...............
dazz is offline  
Old 09-12-2006, 08:10 AM   #4
roj

roj is on a distinguished road

ขอบคุณครับ
roj is offline  
Old 09-12-2006, 02:38 PM   #5
Ohk

Ohk is a splendid one to beholdOhk is a splendid one to beholdOhk is a splendid one to beholdOhk is a splendid one to beholdOhk is a splendid one to beholdOhk is a splendid one to beholdOhk is a splendid one to behold

4. .mat ใช้ปรแกรมอะไรอ่านครับ
แล้วmap ถ้าเราหารูปได้แล้ว เราจะทำยังไงให้อยู่ในรูป .mat

EddO ตอบ ที่หน้าจอของmax นะครับ กด m เพื่อเรียก mat ขึ้นมา แล้วดูตรงด้านล่างของสลอทพรีวิวนะครับ มันจะมีรูปเหมือนแผ่นดิสเก็ต ให้คลิกที่ตรงนั้น แล้วมันจะใ้ห้เราใส่ชื่อ เป็นอันเสร็จพิธีครับ ส่วนใช้โปรแกรมอะไรอ่าน ในMaxก็อ่านได้ครับ ใช้วิธีโหลดเข้ามา โดย เปิดแมท(M) แล้วคลิกที่ Standard แล้้วเลือก Mtl libary คลิกที่ Open แล้วโหลดแมทที่เราต้องการดูเข้ามานะครับ

5. แสงที่ส่องผ่านวัตถุโปร่งแสง คือ ผมทำวัตถุขึ้นมาหนึ่งชิ้นแล้วใส่ material ลงไป แล้วตั้งค่า opacity ให้ใสๆครับ แต่เวลาทำแสงส่องผ่านเงาที่ออกมาทำไมยังเหมือนกับวัต ถุทึบๆธรรมดาครับ ผมต้องใส่ material ยังไงดีครับ ให้เหมือนว่าเป็นแบบโปร่งแสง อย่างพวกผ้าม่านบางๆครับ

Ohk ตอบ ให้เลือกชนิดของเงาเป็นแบบ Raytrace เพราะเงาแบบ Shadow mapจะคำนวณแต่ขอบนอกของวัตถุทำให้คำนวณได้เร็วกว่า แต่จะสูญเสียรายละเอียดของการส่องทะลุในแบบที่Raytra ceทำได้แต่ใช้เวลามากกว่าไปครับ

ชนิดของเงาตั้งที่ tap Modify ในส่วน General Parameters ตรงช่อง Shadows จะมี pulldown ให้เลือกชนิดของเงาได้หลายแบบ

6. ช่อง material ไม่พอครับ!? ใน material editor ครับ ที่มันมีให้ตั้งสูงสุดคือ 6*4 ช่องครับ แต่เวลาทำงานถ้าผมต้องใส่มากกว่านั้นทำยังไงดีครับ

teeee ตอบ ลบออกได้ครับเห็นเครื่องหมาย กากบาทไหมครับกดเลยครับ

tom101 ตอบ เพิ่มเติมนะครับ ถ้าลบออกแล้ว mapเก่าที่ติดโมเดลมันก็ยังอยู่ไม่ได้หายไปไหน หากจะแก้ไขก็เลือกslotไหนก็ได้ แล้วก็เอาหลอดไปดูดขึ้นมา(เห็นเครื่องหมายหลอดสีรึเป ล่า?) มันก็จะปรากฏในslotเหมือนเดิม

maxboy_69 ตอบ เพิ่มเติมครับลองใช้ Multi-sub object ดูนะครับ ใน 1 ลูกกำหนดได้เป้นร้อยแมท โดยใช้ค่าpoly ในการกำหนดว่าเฟทไหนใช้แมทอะไร

beachboy ตอบ สังเกตที่มุม ของ slot แต่ละช่องถ้ามีขอบขาวๆ แสดงว่าmaterial นั้นถูกใช้งานอยู่ เวลาลบมันจะมี dialog box ขึ้นมาเตือนว่าจะให้ลบ material ที่วัตถุด้วยมั๊ย ถ้าเป็น material ที่ไม่ได้ถูกใช้งานก็ลบออกไปได้เลยครับ มันจะช่วยลดขนาดของ file ได้ด้วย

Last edited by Ohk; 03-09-2009 at 12:28 AM.
Old 09-12-2006, 10:09 PM   #6
Ohk

7. ลูกศรใน วิวพอร์ตเวลาใช้คำสั่ง มูฟหรือสเกล วงกลมเวลาโรเทจ อยู่ๆก็หายไปน่ะครับ

boy-14-26 ตอบ ลองกดปุ่ม x ดูสิว่าขึ้นหรือยังครับ ถ้ายังไม่ได้ งั้นลองวิธีแล้วกันเซทใหม่เลยแล้วกันนะครับ customize บน toolbar แล้วเลือก custom ui and defaults switcher แล้วเลือก max defaultsul แล้วกด คำว่า set ครับลองดูครับ ก่อนทำ restar ก่อนนะครับ
vj_nati ตอบ ไปที่ views แล้วติ๊ก show Transform gizmo นะครัับ

8. อยากรู้นะครับว่า v-rayนั้นจำเป็นหรือเปล่า เห็นคนส่วนใหญ่เขาใช้กันนะครับ...แล้วมันดียังไงแต่ด ูแล้วภาพสวยดีส่วนใหญ่สวยเพราะv-rayเปล่า

phol_66 ตอบ ขออนุญาตตอบเป็นข้อๆนะครับ
-เห็นคนส่วนใหญ่เขาใช้กันนะครับ ตอบ ใช่ครับตอนนี้คนหันมาใช้วีเรกันเยอะครับ
-แล้วมันดียังไงแต่ดูแล้วภาพสวยดี ตอบ ดีครับเพราะวีเรเป็นปลั๊กอินที่ประมวลค่าของแสงเป็นแ บบ GI มีการสะท้อนของแสงและสีให้ความสมจริง แต่คำนวนแสงนานกว่า scanline อยู่หลายเท่าเหมือนกันครับ
-ส่วนใหญ่สวยเพราะv-rayเปล่า ตอบ ก็มีส่วนครับแต่ไม่ทั้งหมด ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับความชำนาญ การเซ็ทค่าที่จะต้องมีพื้นฐานการจัดแสง ไม่ใช่ว่าใครใช้วีเรแล้วงานจะสวยทุกคน อันนี้ขอเถียงหัวชนฝาครับ ถ้าคุณคิดจะหันมาใช้วีเร คุณควรมีพื้นฐานการจัดแสงแบบ scanline หรือเข้าใจหลักการจัดแสงพอสมควรครับ

Labor3D ตอบ จำเป็นหรือไม่ แล้วแต่คนครับ ผมขอยกตัวอย่าง
(ขออนุญาตท่าน o-mans และ kkitti91 นำมาเป็นกรณีศึกษาด้วยนะครับ)

คุณ o-mans (พรีเซ้นต์มืออาชีพ)
ใช้วีเร เพราะงานต้องการความเนี๊ยบสุด ๆ และทำในส่วนของการพรีเซ้นต์อย่างเดียว ไม่ได้ออกแบบเพราะว่ามีดีไซน์เนอร์คอยกำกับอยู่แล้ว ทำให้ไม่ต้องเสียเวลาและเสียพลังงานในการคิดแบบ ดังนั้นจึงให้เวลาในการเรนเดอร์ได้อย่างเต็มที่

คุณ kkitti91 (ดีไซเนอร์)
ใช้ scanline เพราะเรื่องความเนี๊ยบก็สำคัญแต่ยังไม่สำคัญเท่าเรื่ องของดีไซน์ เพราะว่าคุณ kkitti91 รับหน้าที่เป็นดีไซเนอร์ด้วย ดังนั้นงานแต่ละชิ้นจะต้องแก้บ่อย และต้องเรนเดอร์ให้เห็นทุกอย่างในห้องเพื่อให้เห็นชั ดเจนและนำไปสร้างได้จริง จึงต้องเรนเดอร์หลายรูป ประกอบกับต้องคิดแบบเอง เวลาในการทำงานจึงเสียไปเยอะ ไม่สามารถรอเรนเดอร์เป็นเวลานานๆ ได้ ถึงรอได้ชุดแรก แต่ถ้าเจอแก้ ต้องมาเรนเดอร์ใหม่ทั้งชุดอีก 10-20 รูป คงสนุกน่าดู

สรุป
ผมคิดว่า ถ้าขายภาพสวย ๆ เป็นหลัก น่าจะใช้ได้ทั้งวีเรและ scanline
แต่ถ้างานหลักเป็นการออกแบบ ต้องปรับแบบกันบ่อย ๆ ผมว่าน่าจะใช้ scanline มากกว่า

tom101 ตอบ ต้องเข้าใจว่าv-rayเป็นแค่toolนะครับ scanlineก็เป็นแค่tool ตราบใดที่เรื่องศิลปะ องค์ประกอบ ยังไม่ดีใช้พวกนี้ก็ยังไม่บรรลุหรอกครับ

3D มันมีทั้งการขึ้นโมเดล มุมกล้อง ฯลฯอีกมากมาย งานของคุณo-mansเนี๊ยบสุดๆกับv-ray แต่คุณสังเกตุอะไรจากงานเค้าบ้างครับ ของpropต่างๆ มุมกล้อง ทางของแสง ทุกอย่างเนียมันมาจากแนวคิด การเข้าใจศิลปะ หรืองานของคุณlayerที่ใช้scanlineมากกว่าv-ray คุณlayerก็ขายงานได้ งานสวย ได้อารมณ์ แต่ทั้งสองคนใช้สองตัวนี้แค่"Tool" คือเป็นเครื่องมือเท่านั้นครับ

เบสิกโมเดล องค์ประกอบภาพ มุมกล้อง ทางแสง อันนี้ต้องได้ครับ ไม่งั้นทุกอย่างมันก็จะตันอยู่ดีถ้าทำไปได้สักระยะ หัดได้ทุกอย่างแต่ต้องให้ความสำคัญกับทุกอย่างด้วย ไม่ใช่v-rayจะเปิดทางสวรรค์ให้เลยผมว่าคงไม่ใช่

Last edited by Ohk; 03-09-2009 at 12:29 AM.
Old 12-12-2006, 04:43 PM   #7
Ohk

9. Material แบบ Multi/Sub-Object มันเป็นวิธีทำเพื่ออะไรเหรอครับ พอจะมีภาพให้ผมดูไหมครับว่าทำแล้วมันเป็นข้อดียังไง. ..มือใหม่น่ะครับ

aon778 ตอบ ถ้าในฉากที่มีโมเดลเยอะช่องแมททีเรียลไม่พอถ้าใช้ multi sub/object mat ก็น่าจะ ทำให้ใน ช่อง material slot ดูเรียบร้อย ไม่งงว่า แมทอันนี้เป็นของโมเดลอันนี้ และประหยัดช่อง material slot ด้วยครับ

วิธีใช้ง่ายๆก็ลองทำ box ดูครับ segment 1x1x1 convert to poly ก็จะมีทั้งหมด 6 face แล้วลองเลือกแต่ละ polygon กำหนดให้เป็นแต่ละ id (ลองใส่ 1-6 เลยก็ได้ครับ เลือก face และไปพิมพ์เลขใส่ ตรงช่อง set id กด enter ได้เลยครับ)

กำหนด set number เท่ากับ 6 (จะได้ไม่งง ให้มีเท่ากับ id ที่เรากำหนด) ลองเปลี่ยนสี ที่ multi sub/object mat ให้เป็นสีต่างๆกันดูครับ(ของเดิมเป็นสีเทา ที่ช่องด้านหลัง) assign แมททีเรียล ให้ กับ วัตถุ อย่าลืมกดให้แสดงแมททีเรียลด้วยนะครับจะให้ว่า กล่องแต่ละด้านมีสีต่างกัน 6 สี เพราะฉะนั้น ในโมเดล 1 ชิ้น ที่มีหลายๆแมททีเรียล จึงเหมาะที่จะใช้ multi sub object ครับ

10. RPC คืออะไร ใครรู้บ้างครับ

KayneKok ตอบ เป็นpluginที่ใช้หลักการเดียวกับเอาภาพต้นไม้ / คนแป่ะใส่ในภาพนิ่งครับ แต่เค้าใช้วิธีแบบนี้ คือ ถ่ายวัตถุแยกเก็บไว้หลายๆมุมไว้ก่อน จากนั้นสร้างตัวแทนขึ้นมาให้เราไปใส่ใน max/viz จากนั้นตัว plunin นี้จะคำนวนว่า มุมกล้องแบบนี้ จะแสดงภาพมุมไหนออกมาครับ.. ไม่ต้องมานั่นหมุนตัว object เหมือนเราใส่ plane แล้ว map คนเข้าไป...

ใช้ได้กับทั้ง scanline และตัวเรนเดอร์อื่นๆครับ ล่าสุดเห็นว่ามีตัวสำหรับ mentalray ออกมา...

มีไฟล์ RPC อยู่สองแบบครับ
1.ไฟล์ที่ไม่เคลื่อนไหว แต่เปลี่ยนมุมมองไปตามกล้องของเราเรื่อยๆ (ไฟล์แบบ 2D)
2.ไฟล์ที่มีการเคลือ่นไหวไปด้วยเช่นคนพูด เดิน หรือทำกิจกรรมต่างๆไปด้วยขณะทำอนิเมชั่นครับ... เพิ่มความสมจริงในระดับที่ map แบบแผ่นๆธรรมดาๆทำไม่ได้... (2.5, 3D)

แม้จะได้ไฟล์ไม่หนักตอนทำงาน เพราะวิวพอร์ทไม่รก เราแค่เอาตัวหุ่นแทนเค้าไปวางไว้ในที่ๆเราต้องการให้ แสดงผล... แต่ ... ตอนเรนเดอร์เนี่ย... กินเครื่องมากๆ...ตัวโปรแกรมต้องเสียเวลาคำนวนมุมกล้ องกับเพื่อแสดงผลของ RPC ที่ถูกต้องก่อนการเรนเดอร์จริงเสมอ ซึ่งตรงนี้ที่ทำให้เสียเวลามากครับ.. สู้ปั้นต้นไม้ไปใส่เองไม่ได้...

คงพอเห็นภาพนะ...

Last edited by Ohk; 03-09-2009 at 12:29 AM.
Old 13-12-2006, 10:18 PM   #8
san@home

san@home's Avatar

san@home is on a distinguished road

ดีมากเลยครับ ใครมีอะไร คำถามยอด ฮิตก็ เอามา ใส่ต่ออีกนะครับ เป็นประโยชน์มากเลยครับ
san@home is offline  
Old 14-12-2006, 07:10 PM   #9
KayneKok

KayneKok is a jewel in the roughKayneKok is a jewel in the roughKayneKok is a jewel in the roughKayneKok is a jewel in the rough

11. การทำช่องไฟดาวไลท์ ช่วยบอกด้วยครับ

giorin ตอบ ลองใช้ spline ดูสิครับ ง่ายๆก็ใช้ line เป็นสี่เหลี่ยนเท่าความกว้างฝ้าเพดานที่ต้องการซึ่งแ กน z = 0 , ต่อไปก็เขียน circle ขนาดเท่าดาวน์ไลท์ที่ต้องการ ของคุณ 3 อัน ก็เขียน circle 3 ชิ้น กลับไปที่ line แล้ว attached ตัว circle ทั้งสาม ใช้ extrude เพิ่มความหนาตามต้องการ ยกแกน Z ให้เท่ากันระดับฝ้า.... ถ้าไม่อยากให้ทะลุก็เขียนอีกชิ้นมาปิด... วิธี boolean ก็ใช้ได้นะครับ แต่ไม่ค่อยเวิร์ค

12. GI คืออะไรครับ?

giorin ตอบ GI = Global Illumination
Global Illumination is primatily interested in the reflection of light.
ใช้หลักการสะท้องกระจายตัวของแสง ครับ... เพื่อจำลองให้เหมือนธรรมชาติที่สุด...
ซึ่งก็คือพวกปลั๊กอินทั้งหลาย เช่น vray mentalray brazil ฯลฯ ใช้การคำนวณเพื่อให้เกิดความเหมือนจริงซึ่งใช้เวลามา ก จะแตกต่างจากการจัดแสงแบบ scanline renderer ซึ่งเป็นการหลอกแสงด้วยตัวคนทำเอง ทำให้เรนเดอร์ได้เร็วกว่ามาก...

Last edited by Ohk; 03-09-2009 at 12:30 AM.
KayneKok is offline  
Old 14-12-2006, 07:22 PM   #10
I-O-DUM
Guest

Quote:
Originally Posted by Ohk View Post
Material แบบ Multi/Sub-Objectมันเป็นวิธีทำเพื่ออะไรเหรอครับ พอจะมีภาพให้ผมดูไหมครับว่าทำแล้วมันเป็นข้อดียังไง. ..มือใหม่น่ะครับ

aon778 ตอบ ถ้าในฉากที่มีโมเดลเยอะช่องแมททีเรียลไม่พอถ้าใช้ multi sub/object mat ก็น่าจะ ทำให้ใน ช่อง material slot ดูเรียบร้อย ไม่งงว่า แมทอันนี้เป็นของโมเดลอันนี้ และประหยัดช่อง material slot ด้วยครับ

วิธีใช้ง่ายๆก็ลองทำ box ดูครับ segment 1x1x1 convert to poly ก็จะมีทั้งหมด 6 face แล้วลองเลือกแต่ละ polygon กำหนดให้เป็นแต่ละ id (ลองใส่ 1-6 เลยก็ได้ครับ เลือก face และไปพิมพ์เลขใส่ ตรงช่อง set id กด enter ได้เลยครับ)

กำหนด set number เท่ากับ 6 (จะได้ไม่งง ให้มีเท่ากับ id ที่เรากำหนด) ลองเปลี่ยนสี ที่ multi sub/object mat ให้เป็นสีต่างๆกันดูครับ(ของเดิมเป็นสีเทา ที่ช่องด้านหลัง) assign แมททีเรียล ให้ กับ วัตถุ อย่าลืมกดให้แสดงแมททีเรียลด้วยนะครับจะให้ว่า กล่องแต่ละด้านมีสีต่างกัน 6 สี เพราะฉะนั้น ในโมเดล 1 ชิ้น ที่มีหลายๆแมททีเรียล จึงเหมาะที่จะใช้ multi sub object ครับ
ผมเพิ่งทำภาพประกอบ ในเรื่องประมาณเดียวกันนี้ ขอเพิ่มอนุญาติเพิ่มลิงค์ให้นะครับ http://www.thai3dviz.com/board/showthread.php?t=3094

Last edited by I-O-DUM; 14-12-2006 at 07:25 PM. Reason: แก้ปัญหาลิงค์ไม่ขึ้นครับ

Old 14-12-2006, 07:48 PM   #11
EK-075
Senior Members

EK-075's Avatar

EK-075 will become famous soon enough
Send a message via MSN to EK-075

น้ำใจงามมากๆ ครับท่าน
EK-075 is offline  
Old 15-12-2006, 12:08 AM   #12
Ohk

ขอบคุณครับ สมาชิกท่านอื่นมีอะไรเพิ่มเติม โพสต์ต่อได้เลย

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.
Old 15-12-2006, 12:15 AM   #13
Ohk

13. ข้อแตกต่างระหว่าง Reflection กับ Refraction

ihmoo , keano-manz และ notokung ตอบ

Reflection ค่าการสะท้อนของแสง
คือ
ภาพที่สะท้อนจากรอบๆของวัตถุซึ่งสะท้อนแสงได้ดีตกกระ ทบแล้วสะท้อนตัววัตถุเอง แล้วผ่านมาเข้าลูกกะตาเราครับ

Refraction ค่าการหักเหของแสง
คือ ภาพที่ผ่านจากด้านหลังของวัตถุใสๆ ผ่าน ตัววัตถุเองเกิดการบิดเบือน แล้วผ่านมาเข้าลูกกะตาเราครับ

14. อยากจะสอบถามว่า มันต้องใส่ Flat mirror ตรงช่อง reflect รึเปล่าครับ หรือต้องเซตค่าอะไรเพิ่มอีก ถึงจะได้ พื้น reflect ออกมาเบลอ ๆ ครับ ลองแล้วแต่ไม่สำเร็จจริง ๆ เลยต้องรบกวน.....ขอบคุณนะครับ

ohk ตอบ ใส่ตรงช่อง reflectถูกแล้วครับ ส่วนในFlat mirror ติ๊กที่ช่อง Apply to Faces with ID จะกำหนดว่าให้เกิดผลที่ faces id อะไรของวัตถุ

Last edited by Ohk; 03-09-2009 at 12:30 AM.
Old 16-12-2006, 07:47 AM   #14
chaman

chaman is on a distinguished road

ขอบคุณครับ

ทำดีได้ดี อิอิ
chaman is offline  
Old 23-01-2007, 11:32 AM   #15
narunza

narunza's Avatar

narunza is on a distinguished road

เข้าใจเพิ่มขึ้นอีกเยอะเลย ขอบคุณครับ
narunza is offline  
Old 27-01-2007, 02:34 AM   #16
khing_noi

khing_noi is on a distinguished road

ไขข้องข้องใจได้ดีมากเลยครับ

ขุงขิงครับผม
khing_noi is offline  
Old 28-01-2007, 11:00 AM   #17
pugpig

pugpig is on a distinguished road

สุดยอดมากครับ รวบรวมมาให้อ่าน ขอบคุณมากๆ คับ
pugpig is offline  
Old 31-01-2007, 10:00 AM   #18
add

add's Avatar

add is on a distinguished road
Send a message via MSN to add

ขอบคุณมากครับ..:d
add is offline  
Old 31-01-2007, 03:33 PM   #19
Ohk

15. ถามเกี่ยวกับแสงที่ส่องผ่านวัตถุโปร่งแสงครับ คือ ผมทำวัตถุขึ้นมาหนึ่งชิ้นแล้วใส่ material ลงไป แล้วตั้งค่า opacity ให้ใสๆครับ แต่เวลาทำแสงส่องผ่านเงาที่ออกมาทำไมยังเหมือนกับวัต ถุทึบๆธรรมดาครับ ผมต้องใส่ material ยังไงดีครับ ให้เหมือนว่าเป็นแบบโปร่งแสง อย่างพวกผ้าม่านบางๆอ่ะครับ

Ohk ตอบ ให้เลือกชนิดของเงาเป็นแบบ Raytrace เพราะเงาแบบ shadow จะคำนวณแต่ขอบนอกของวัตถุทำให้คำนวณได้เร็วกว่า แต่จะสูญเสียรายละเอียดของการส่องทะลุในแบบที่Raytra ceทำได้แต่ใช้เวลามากกว่าไปครับ

ชนิดของเงาตั้งที่ tap Modify ในส่วน General Parameters ตรงช่อง Shadows จะมี pulldown ให้เลือกชนิดของเงาได้หลายแบบ

Labor3D ตอบ เสริมคุณ ohk ครับ เงาอีกแบบหนึ่งที่ใช้ได้คือ Advance Rayrtace ครับ และให้ติ๊กถูกตรง optimization ด้วยครับ

16. คือผมพึ่งหัดเขียน 3d ครับ พอเห็นงานพี่ทั้งหลายแล้วอึ่งๆๆๆมากๆๆๆ อยากทราบพี่ๆทั้งหลายเอาโมเดลหรือว่า map พวกต้นไม้ กล้วย หรือมะพร้าวอะไรพวกนี้ที่เหมือนของจริงมาจากใหนกันคร ับมีแผ่นขายหรือเปล่าอยากได้มาใส่ในงานให้สวยๆเหมือน พี่ๆทั้งหลายครับ

DEJ ตอบ งานภายนอกส่วนมาก เอารูปถ่าย มา dicut แล้ว retouch อีกทีครับ
มีขายเหมือนกันครับ แต่มันไม่สวย และภาพต้นไม้มันไม่เป็นแบบไทยๆ
(ล่าสุดไม่รู้มีรึยัง) ถ่ายรูปเอาครับง่ายดีไม่ซ้ำใครแต่ เหนื่อยหน่อยนะครับ

17. ต้องการให้เงาสะท้อน ออกมาเบลอๆ คือจะทำเงาพื้นไม้ครับ เคยใช้ แฟลท มิเลอร์ (Flat Mirror) ผมใช้ได้แต่กับ plane ใช้กับ box ไม่เห็นได้เลยครับ หรือต้องใช้ตัวไหน ปรับค่ายังไง ช่วยบอกหน่อยครับ

KKITTI91 ตอบ ลองเช็คให้ดีครับ ว่า flat mirror ที่ใช้กับ box เนี่ย
บางครั้ง มันอาจจะมีผลกับ polygon แค่บาง polygon เท่านั้น

ในการตั้งค่า flatmirror อาจจะต้องติ๊กในช่อง Apply to Faces with ID ........ในช่องนี้ ก็ต้องลองเช็คดูครับ ว่า box ที่ใช้เนี่ย polygon ที่อยากให้สะท้อน มันเป็น ID อะไร ก็ใส่ตัวเลขให้มันตรงกับ polygon ที่เราอยากให้มันมีผล
ลองดูครับ

18. ทำอย่างไรให้เซพไฟล์แล้วแมททีเรียลที่เราทำไว้ไปขึ้น ที่เครื่องอื่นด้วยครับ รบกวนด้วยครับ

Labor3D ตอบ file>archive>archive จะได้ออกมาเป็นไฟล์ *.zip ซึ่งข้างในมีไฟล์ที่เกี่ยวข้องอยู่ครบครับ

notty ตอบ อีกวิธีนึงครับหากใช้ archive แล้วพวกไฟล์แมทต่างๆรวมถึง ies มาไม่ครับลองใช้ resource collector ดูครับ โดยการสร้างโฟลเดอร์ที่จะเก็บงานมาก่อน แล้วพอจะเซฟไปที่อื่นก็เลือก file >> archive >> resource collector จะเห็นพารามิเตอร์ขึ้นมาทางด้านขวามือ กดเลือก include MAX files ด้วยนะครับ แล้วไป browse เลือกโฟลเดอร์ที่เราต้องการจะเซฟงานไว้ แล้วเลือก begin ครับ ไฟล์ทั้งหมดจะไปอยู่ในโฟลเดอร์นั้นทั้งหมดครับ

aeh resource collector จะไม่เอาภาพ enivironment มาครับ รวมถึงภาพที่เอาไปใช้เป็น Projector map (เพราะมันแมปแบบ enivironment )

Labor3D ตอบ ถ้างั้นสรุปว่าการใช้ archive จะได้ไฟล์ที่เกี่ยวข้องครบกว่า resource collector นะครับ เพราะไฟล์ภาพที่เป็น environment จะถูกดึงมาด้วย

Last edited by Ohk; 03-09-2009 at 12:31 AM.
Old 21-03-2007, 10:47 AM   #20
Ohk

19. อยากทราบวิธีการ Save โมเดลที่ปั้นแล้วหากต้องนำไปทำต่อในเวอร์ชั่นที่ต่ำก ว่า ทำได้มั้ยครับ ถ้าทำได้ต้องทำยังไงบ้างครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

zunshiro ตอบ การ save model หรือ scene ถอยหลัง จาก Max version สูงกว่า
ไปยัง Max version ต่ำกว่า ซึ่งมักจะมีสาเหตุมาจาก ความไม่สเถียร ของโปรแกรม
version ใหม่ หรือไม่ก็มีปัญหากับเครื่องมือ หรือ plugin ใน max version ใหม่กว่า

ต้องแยกปัญหาตามระดับความซวย
  • ซวย : อาจจะแค่ต้องการ model uv แหล่งกำเนิดแสง พื้นฐาน
    อาจจะ export เป็น .3ds หรือ .obj แล้วแต่กรณี
    วิธีนี้อาจจะได้ UV และ Texture map พื้นฐาน หรือ Material แบบ Multi-sub ติดไปด้วย ถ้าตอบโจทย์ ก็ดีไป
  • ซ้วย ซวย : ในกรณีที่ต้องการ animation ติดไปด้วย ให้ลอง export เป็น .fbx สิ่งที่ได้รู้สึกว่าจะได้ animation พวก
    transform พื้นฐาน รวมถึงbone และ skin ด้วย
    รู้สึกว่า ถ้า export เป็น .3ds แล้ว แสงพวก Direct ไม่ติดไปด้วย ก็ให้ลองเป็น .fbx ดูก็น่าจะได้
    แต่ว่าบางทีซวยชั้นสอง อาจจะ export ไม่ออกมันซักอย่าง ก็เคยเจอ
    แต่หลัง ๆ มา ก็รู้สึกว่าไม่เจอบ่อยเท่าไร โดยเฉพาะ .fbx ของ max 9

เล่านิด .fbx มันเป็น File format ที่ Kaydara พยายามพัฒนาให้เป็น format กลาง
    ที่ใช้ในการสื่อสารระหว่างโปรแกรม 3d ต่าง ๆ และ product ของ Kaydara เอง (Filmbox, MotionBuilder)
    แต่หลังจากที่ Alias อยากเติมความสามารถเรื่อง Rig สำเร็จรูป
    และ การสื่อสารกับ motion capture ให้กับ maya ก็เลยสอย
    Kaydara มาทั้งค่าย เอามานอนกก ได้อยู่พักนึง และต่อจากนั้น autodesk
    ก็เข้าซื้อ alias ทั้งค่าย ก็เลยได้ product ของ Kaydara ติดมาด้วย

ตอนนี้ fbx ก็เลยถูกพัฒนาต่อโดย autodesk ถ้ามีปัญหา เกี่ยวกับการ export .fbx ไม่ว่าจะ กะ max ด้วยกันเอง หรือข้ามโปรแกรม

ให้ลองไปเช็คดูว่า มี fbx plugin version ใหม่ออกมาหรือเปล่า ลองหา download มาติดตั้งดู เผื่ออะไร ๆ จะดีขึ้น

http://usa.autodesk.com/adsk/servlet...112&id=8230669
  • ซวยแสดดด ถ้าจำเป็นต้อง export ทั้ง scene เช่น แหล่งเนิดแสง,
    Material, procedural map, Modifier โดยต้องการ setting ทั้งหลายยังคงอยู่

คงต้องใช้ Script ที่ชื่อ BFF (ย่อมาจากสองคำคือ Back From Five กะ Bobo File Format)

ลองอ่านแนวคิด กะวิธีใช้ดูครับ

http://www.scriptspot.com/bobo/darkmoon/bff/

แนวคิดคราว ๆ คือ Run Script ตัวนี้ ที Max ที่สูงกว่า เพื่อ อ่านโครงสร้าง Scene ออกมา
    โดย script จะ สร้าง script .ms อีก file ที่บันทึกโครงสร้างของ Scene นี้เอาไว้

จากนั้นเราก็ไป run Script .ms ที่ได้นี้ ใน Max version ที่ต่ำกว่า
    โดย Script จะใช้คำสั่งของ MaxScript สร้างวัตถุย้อนรอย ตามที่ถูกบันทึกไว้ใน .ms file นั้น

แต่ว่า Script ตัวนี้ถูกเขียนขึ้นมาจากเวลาว่างของคุณ Bobo เค้า
    และเขียนมาตั้งแต่ Max 5 ออกใหม่ ๆ (จึงชื่อ Back From Five)

มันเลยยังไม่สมบูรณ์ในหลายๆ เรื่อง โดยเฉพาะวัตถุชนิดใหม่ ๆ
    และ แหล่งกำเนิดแสง หรือ Material ที่ไม่ธรรมดา อย่างพวก VRay หรือ plugin ตัวอื่น ๆ

เพราะงั้น ก็ลองอ่านในตารางเทียบดู ว่าเค้า support วัตถุพวกไหนบ้าง
    แต่ที่แน่ ๆ ไม่ support Vray ละ
    ถ้าจะยิง Scene VRay กลับก็คงต้องหา Script Convert Vray Material
    ให้เป็น Standard ให้ได้ทั้งหมดก่อน แล้วค่อย ใช้ Script ตัวนี้

ถ้าใช้ Script แล้วยังเจอ Error ก็ต้องลองวิเคราะห์ดูว่ามัน Error เกี่ยวกับอะไร
    เช่น ถ้าน่าจะเกี่ยวข้องกับ แสง ก็ให้ลองลบแสง ดวงที่ต้องสงสัยทิ้งแล้วลอง Run Script ใหม่

ทั่ว ๆ ไปแล้ว ถ้าไม่มีอะไรพิศดารมาก ก็มักจะเอา Scene กลับมาได้ พอเอามาทำงานต่อได้
    โดยไม่เจ็บตัวมากนัก แต่ก็ต้องลองผิดลองถูกหลายทีอยู่
เคยมีเพื่อน ๆ มาถามถึงวิธี export scene ถอยหลังมาหลายที
ก็เลยถือโอกาศ ตอบชัด ๆ ตามเท่าที่ผมรู้ ที่กระทู้นี้ซะเลย
จะได้ใช้อ้างอิงทีหลังได้ครับ เลยค่อนข้างยาวไปนิดนึง

ถ้าหลายๆ คนมีปัญหาเรื่องการ Convert Scene ของ VRay กัน

ผมเองไม่ค่อยได้ใช้ VRay ก็เลยไม่ค่อยรู้ปัญหา กับวิธีหาทางออกเท่าไร

ไม่รู้ว่า ถ้ามีปัญหาเรื่อง Material จะสามารถ save ผ่าน Library กลับมาเปิดได้มั้ย

ถ้าได้ไม่ได้ยังไง ลองมาเล่าให้ฟังกันบ้างก็ดีนะครับ
ถ้าทำได้ และยังติดปัญหาอยู่บางเรื่อง อาจจะใช้ script ช่วยแก้ปัญหาได้

อาจจะช่วยกันคิด พัฒนา script ที่ช่วย Export งานถอยหลัง ดี ๆ ได้ซัก script นึงก็ได้

Last edited by Ohk; 03-09-2009 at 12:32 AM.
Old 21-03-2007, 10:50 AM   #21
Ohk

20. เวลาสร้างห้องขึ้นมาแล้วใช้พวกฝ้า ผนังเป็น plane พอใส่แสงแล้วตามขอบๆมันจะเห็นแสงด้วยครับ ทำอย่างไร หรือว่าต้องใช้อย่างอื่นทำครับ

KKITTI91 ตอบ เวลาใส่แสงตรง shadowmap parameter ติ๊กตรง 2side shadow ครับ
เพราะปกติ 3ds max มองวัตถุมี polygon ด้านเดียว ทำให้แสงทะลุลงมาครับ

21. ทำอย่างไรภาพที่ทำจะเหมือนจริง เวลาที่ทำงานเสร็จแล้วภาพมันดูแล้วยังแข็งๆไม่สวยเหม ือนใครๆ อยากรู้ว่าจะทำอย่างไรถึงจะดูเป็นภาพที่เหมือนจริงอะ ค่ะ รบกวนด้วยนะค่ะ

O-mans ตอบ การทำภาพเหมือนจริงหรือไม่ ผมว่าขึ้นอยู่กับวิชาชีพนั้นๆมากกว่าครับ
อย่างเช่น ถ้าคุณเป็นคนทำภาพ 3d(ทัศนีย์กร) คุณก็ควรจะมีมาตรฐาน
ในการทำงานที่ดี ทำแสงให้สมจริง ทำแมทให้เหมือน ทำโมเดลให้ดี

เพราะว่ามันเป็นอาชีพที่ขายภาพ 3d ถ้าทำไม่เหมือน ก็อาจจะโดน
คนอื่นแย่งงานไปได้ หรือพูดอีกแง่ ก็คือเราต้องพัฒนาก็เราตลอดเวลา
ถึงแม้ว่า เรา ทำงานไม่ใช่แนวเหมือนจริง แต่ก็ต้องทำภาพให้สวยงาม

แต่ถ้าคุณเป็น Designer ที่เขียนภาพ 3d เอง ก็ไม่จำเป็นต้องเขียนเหมือน
มากเท่ากับคนที่เขียน 3d เป็นอาชีพ แค่สื่อออกมาให้เข้าใจก็พอ เหมือน
ก็ดีจะได้เข้าใจได้ง่ายขึ้น

กรณี Designer หรือ ผู้รับเหมา ที่เขียน 3dเองหรือจ้าง คน3d มืออาชีพ จะ
เป็นเหมือนดาบสองคม ดังที่ ท่านด้านบนได้กล่าวไว้ เพราะว่า เหมือนมาก
สวยมาก ก็ขายงานได้ง่าย แต่ ก็จะมีปัญหาเวลา ก่อสร้างแล้วมันไม่เป็นไปตาม
รูป ไม่เป็นไปตาม 3d

เพราะว่า คนที่อยู่บ้าน เขา อยู่บ้านตลอดเวลาย่อมเห็นบ้านในทุกเวลา แต่ภาพ
3d เลือกเวลาที่สวยที่สุดของบ้าน นำมาเขียนเป็นภาพ และปัจจัยอื่นๆอีกมากมาย
เช่น แสงในห้องที่ไม่มีเหมือนภาพ Prop ต่างๆ ที่หามาไม่ได้เหมือนภาพ เป็นต้น

ดังนั้น คงต้องดูเป็นงานๆไปครับว่า เรายืนอยู่ในตำแหน่งไหน

ส่วนเรื่องของ จขกท.ที่ถามว่าทำอย่างไรภาพจะเหมือน จริง ผมขอตอบดังนี้
คุณจะต้องซ้อม ทำภาพเยอะๆหางานท่านที่เก่งๆเอามาดูเป็นต้นแบบ หรือหนังสือ
เกี่ยวกับบ้าน ตกแต่ง ชอบภาพไหนก็ลองเอามาทำตามดู อ่านติวเตอร์เยอะๆ
ก็จะช่วยได้ครับ

หรือไม่ก็ไปเรียน ก็จะง่ายกว่าที่จะเริ่มเองครับ

Last edited by Ohk; 03-09-2009 at 12:33 AM.
Old 21-03-2007, 07:40 PM   #22
cfh_rip
นายคำปั้น ณ ไทยวิซ

cfh_rip's Avatar

cfh_rip is a jewel in the roughcfh_rip is a jewel in the roughcfh_rip is a jewel in the rough

เจ๋งมากครับพี่ขอบคุณครับ

art of shredding/5 minutes alone

http://www.facebook.com/?ref=home#!/profile.php?id=100001860561901&sk=photos
cfh_rip is offline  
Old 22-03-2007, 01:26 PM   #23
sirintra
Guest

ขอบคุณพี่ ๆ มากเลย จะได้ไปคุยกับเพื่อนรู้เรื่องบ้างซะที

Old 22-03-2007, 09:48 PM   #24
Pbertza

Pbertza is on a distinguished road
Default ขอบคุณคร๊าบ

กระจ่างขึ้นมากเลย ท่านผู้มีฝีมือทั้งหลายครับ เข้าใจขึ้นมาเยอะเลยครับ จะลองกลับไปเริ่มที่ Scanline ใหม่ครับ แต่สงสัยอีกนิดว่า Scanline นี่คือเมื่อเราตั้งแสงแล้ว เราต้องตั้งค่าอะไรเพิ่มเติมหรือเปล่า รบกวนแล้วครับจาก เด็กหน้าใหม่ ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยนะครับ
Pbertza is offline  
Old 23-03-2007, 01:35 PM   #25
fony

fony is an unknown quantity at this point

นี่มันคลังแสงงงงง ความรู้นี่ ขอบคุณครับ
fony is offline  
Old 23-03-2007, 03:01 PM   #26
aha! aha!
ศิษย์พี่ใหญ่
*คนบางอ้อ*

aha! aha!'s Avatar

aha! aha! will become famous soon enough

แหม่อ่านแล้วรู้สึกถึงความแหล่งแห่งความรู้อย่างแท้จ ริงเลยครับ ตอบคำถามได้ชัดเจนมากครับ ขอบพระคุณครับ
aha! aha! is offline  
Old 24-03-2007, 09:55 AM   #27
Ohk

22. ช่อง material ไม่พอครับ!?

teeee ตอบ ลบออกได้ครับเห็นเครื่องหมาย กากบาทไหมครับกดเลยครับ

tom101 ตอบ เพิ่มเติมนะครับ ถ้าลบออกแล้ว mapเก่าที่ติดโมเดลมันก็ยังอยู่ไม่ได้หายไปไหน หากจะแก้ไขก็เลือกslotไหนก็ได้ แล้วก็เอาหลอดไปดูดขึ้นมา(เห็นเครื่องหมายหลอดสีรึเป ล่า?) มันก็จะปรากฏในslotเหมือนเดิม

beachboy ตอบ สังเกตที่มุม ของ slot แต่ละช่องถ้ามีขอบขาวๆ แสดงว่า material นั้นถูกใช้งานอยู่ เวลาลบมันจะมี dialog box ขึ้นมาเตือนว่าจะให้ลบ material ที่วัตถุด้วยมั๊ย
ถ้าเป็น material ที่ไม่ได้ถูกใช้งานก็ลบออกไปได้เลยครับ
มันจะ ช่วยลดขนาดของ file ได้ด้วย

maxboy_69 ตอบ เพิ่มเติมครับลองใช้ Multi-sub object ดูนะครับ
ใน 1 ลูกกำหนดได้เป้นร้อยแมท โดยใช้ค่าpoly ในการกำหนดว่าเฟทไหนใช้แมทอะไร
ทุกงานผมจะเหลือสลอตสีเทาเอาไว้ตัวนึง แล้วพอสลอทแมทใกล้จะเต็มผมก็จะก็อปเจ้าสีเทานี่ไปแปะ ทับลูกอื่นๆเลย
ถ้าจะแก้เมทใหม่ก็ค่อยใช้หลอดสีไปดูดกลับมาแก้อย่างท ี่ป๋าท่านว่าล่ะครับ

23. อยากถามวิธีทำผังบริเวณหน่อยครับตอนนี้ผมประสบปัญหาของการนำบ้านมาลงในผังบิเวณแล้วพบ ว่าศักยภาพของเครื่อง น่าจะไม่รอดครับ อยากถามวิธีทำให้ตัวงานไม่หนักมากหน่อยครับ

akeis ตอบ คือไม่ทราบตัวงานนะครับ แต่เดาว่าที่หนักมากนี่เป็นเพราะต้นไม้รึเปล่า
ถ้าใช่ ลองเปลี่ยนเป็นไปรีทัชต้นไม้ใน photoshop จะง่ายกว่านะครับ (กรณีที่เป็นภาพนิ่งนะครับ)

aon778 ตอบ ดูจากการทำงานอนิเมชั่นซีนใหญ่ๆน่าจะใช้วิธีเรนเดอร์ ภาพด้านของตัวอาคารมา
แมพบน box หรือ lowpolygon ครับ ทำให้ซีนใหญ่ มุมมองไกลๆไม่เน้นรายละเอียดมาก เบาขึ้นเยอะครับ

notty ตอบ เฟสไหนไม่ใช้หรือมองไม่เห็นลบทิ้งเลยครับ พวกรีเฟลคต่างๆลดได้ก็ลดลงครับหากมันไม่จำเป็นตอนนี้ ก็โดนอยู่งานนึงเหมือนกันครับ ซัดไป 50 กว่าเมกแล้ว เรนเดอร์เกือบไม่ได้เหมือนกัน

tom101 ตอบ ถ้าเครื่องไม่ไหวต้องแยกเรนเดอร์แล้วมาcomposeใส่กัน อีกทีในpsครับ ตั้งมุมกล้องเดียวกันไว้ หรือถ้ากลัวหน้าจอรับโพลิกอนไม่ไหว ลองhideเป็นส่วนๆไว้ครับ แล้วเวลาเรนเดอร์ก็สั่งให้มันเรนเดอร์ที่hideไว้ด้วย ครับ

แสนสิริ ตอบ ต้องแยกไฟล์ออกเปนย่อยๆครับ แล้วเรนเดอมารวมภาพในโฟโต้ชอป ในกรณีทำแค่ภาพนิ่ง

ทำอนิเมชั่น ใช้การmapช่วยมากๆเช่น ประตูหน้าต่างวบกบ ลูกกรงราวระเบียง ใช้เพ้นในโฟโต้ชอบ หรือจะลองขึ้นใน3d แล้วเรนเดอร์รูปด้าน แล้วไปตัดแต่งในโฟโต้ชอป แล้วนำกลับมาแมพอีกที รีเฟล๋กเอาออกให้หมด

ใช้ Layer ช่วยในการทำงาน (ในที่นี้หมายถึงเครื่องมือในโปรแกรมนะครับ ไม่ใช่เรียก เทพLayer สมาชิกไทยวิซมาช่วย ) ในการปิดเปิด เพื่อลดภาระหน้าจอที่หนักเกิน

สุดท้าย อัดแรมให้มากทีสุด

keano-manz ตอบ Display as box ช่วยท่านได้ครับ

Last edited by Ohk; 03-09-2009 at 12:34 AM.
Old 11-05-2007, 11:02 AM   #28
Ohk

24. คำสั่ง New กับ ความหมาย

aho_cn อธิบายไว้ว่า
1.Keep Objects and Hierarchy
คือ เริ่มต้นการทำงานใหม่ แต่ยังคงจัดเก็บโมเดลและส่วนที่มีความสัมพันธ์กันไว้ (Link)แต่ยกเลิกส่วนที่เป็น Animation ออกทั้งหมด
2.Keep Objects
คือ เริ่มต้นการทำงานใหม่แต่ยังคงให้จัดเก็บโมเดล แล้วยกเลิกส่วนที่มีความสัมพันธ์กันกับส่วนที่เป็น Animation ทิ้งไป
3.New All
คือ เริ่มต้นทำงานใหม่ โปรแกรมจะลบโมเดลออกทั้งหมด

25. การเรนเดอร์ภาพขนาดใหญ่มากๆทำอย่างไรครับ คือว่าถ้าผมได้รับงานเปอร์สเปคตีฟไปลงบิลบอร์ด ขนาดประมาณ 10 x 8 เมตร อยากทราบว่าต้องเซ้ตขนาดเรนเดอร์ยังไงบ้างครับ และมีเทคนิคการเรนเดอร์อะไรเป็นพิเศษรึเปล่าครับ

aeh ตอบ คงไม่มีเทคนิคอะไรเป็นพิเศษ เท่าทีผมเคยส่งงานเพื่อไปทำบิลบอร์ดขนาด 40-50 เมตร ตอนนี้ส่งไป
ที่ขนาด 6000 เรนกันเป็นวัน เซฟเป็น TIFF resolution 300 dpi ส่งงานไปก้อไม่มีปัญหาอะไร ถ้าขนาด 10-20 เมตรผมว่า 4500 นะครับ และคิดว่าโรงพิมพ์
เค้าเองก้อมีโปรแกรมหรือเทคนิคในการขยายภาพช่วยในระด ับนึงด้วย รอท่านอื่นเพิ่มเติมถ้าผิดประการใดขออภัย
tom101 ตอบ ส่วนfile tiff เป็นไฟล์ที่บีบอัดโดยไม่เสียคุณภาพไม่เหมือนกับjpg file tiff รองรับ 8bit ก็ได้ 16bitก็ได้ RGBหรือ CMYKใช้ได้หมด ส่วนใหญ่ไฟล์tiff จะส่งโรงพิมพ์มากกว่า ส่วนงานของเรา RGB 8bit เป็นjpgก็เหลือๆแล้วครับ เว้นแต่ว่าจะเอาไปพิมพ์หนังสือถ้าให้ดีก็ต้องส่งไฟล์ tiff ให้เค้า
jew ตอบ ผม render กว้าง 12000 pixel ลูกค้าจะเอาไปทำ billboard 40เมตร
ผมใช้ net render สั่งตัวเองครับ = เปิดทั้ง manager and server ในเครื่องเดียวกัน สำหรับคนที่มีเครื่องเดียวครับ

1.ใช้ split scanline render
2. กดปุ่ม defind
3. ตั้งว่าจะให้ซอย ออกเป็นกี่รูปครับ
Attached Images

Last edited by Ohk; 03-09-2009 at 12:34 AM.
Old 20-05-2007, 07:05 AM   #29
nemo

nemo's Avatar

nemo is on a distinguished road

ขอขอบคุณพี่มากครับสำหรับความรู้
nemo is offline  
Old 22-05-2007, 05:50 PM   #30
zombie

zombie's Avatar

zombie is on a distinguished road

สุดยอย อยากไปขอบคุณถึงทีจิงๆ
zombie is offline  

Thread Tools
Display Modes

Posting Rules