Thai3Dviz  

Go Back   Thai3Dviz > 3ds Max > ห้องสมุด (Library) > ห้องสมุด 3dsmax (Max Library)

ห้องสมุด 3dsmax (Max Library) บทความ กระทู้จากบ้านเก่า ติวเตอร์ 3dsmax ที่น่าสนใจ โดยสมาชิกไทยวิซ

Share Thread Tools Display Modes
Old 20-10-2006, 10:50 PM   #1
eixdesign
สมาชิกไทยวิซ

eixdesign's Avatar

eixdesign is on a distinguished road
Default การทำพื้นดินแบบมีดินมีหญ่าเหมือนเกม

ขอรบกวนอีกทีค่ะ พีๆๆ เห็นเกมเข้าทำได้ยังไงอะค่ะ
ที่มีทางเท้าด้วยอะ
eixdesign is offline  

Old 20-10-2006, 11:16 PM   #2
spotlight49

spotlight49's Avatar

spotlight49 is on a distinguished road
Thumbs up

ลุยโลดเลย ศิษย์น้อง หึหึ

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.
spotlight49 is offline  
Old 20-10-2006, 11:40 PM   #3
navin

navin's Avatar

navin will become famous soon enough

โอ้เรียก ศิษย์น้อง
ฮ่าผม ก็ศิษย์น้องนะครับ

อืม แบบในเกมเลยเหรอครับ
อืมถ้าป็นเกมเค้ามักจะใช้ แมท ซ่ะส่วนใหญ่นะครับแบบหลอกๆตาได้ เพราะเกมเค้าจะเน้นเกี่ยวกับ low polygon ซ่ะส่วนใหญ่ครับ

การแมท และการ paint texture ตรงนี้คนทำเกมจะรู้ดีนะครับตรงนี้ /พี่โจ้เก่งสุดยอด/
ส่วนถ้าเราจะทำกันแบบง่าย ก็น่าจะลองจากแมทธรรมดาก่อน แล้วลองที่มันยากขึ้นเรื่อยๆครับ

เช่นติวอันนี้ครับ คลิกเลย
Animated Grass
Animated Grass
"Making Random Grass"
อันนี้ผมชอบมากๆเลยครับ
"Creating a glade using Grass-O-Matic Plugin"
รู้สึกว่าตัวนี้จะใช้ Grass-O-Matic plugin นะครับ

ตอบได้เท่านี้ครับท่านเทพ spotlight49 ครับ
navin is offline  
Old 20-10-2006, 11:54 PM   #4
Nut
Admin

Nut's Avatar

Blog Entries: 14
Nut has a spectacular aura aboutNut has a spectacular aura aboutNut has a spectacular aura about

พอเห็นโจทย์ผมเลยลองทำมาให้ดูครับ
โดยใช้ blend material แมปลงไปบน plane

ถ้าไม่เข้าใจเดี๋ยวมีเวลาจะทำติวเตอร์มาให้ครับ ขั้นตอนไม่ยาก
Attached Images

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.
Nut is offline  
Old 20-10-2006, 11:57 PM   #5
keano-manz
เทพบุตรระเริงรัก
เสี่ยวขั้นเทพ
*คนบางอ้อ*

keano-manz's Avatar

keano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud of
Send a message via MSN to keano-manz

พี่นัท ทำมาด่วนเลยครับ ผมไม่เข้าใจพี่ โอ้ววว

keano-manz is offline  
Old 21-10-2006, 12:01 AM   #6
navin

navin's Avatar

navin will become famous soon enough
Thumbs up

สุดยอดครับพี่นัท รอดูติวเตอร์ครับผม
navin is offline  
Old 21-10-2006, 12:01 AM   #7
spotlight49

spotlight49's Avatar

spotlight49 is on a distinguished road

เห็นด้วยกับ พี่เริงครับพี่นัท

spotlight49 is offline  
Old 21-10-2006, 01:17 AM   #8
notty
Moderator

notty's Avatar

notty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud of

Awards Showcase
Thai3dviz Silver Award 
Total Awards: 1

Send a message via MSN to notty

notty is offline  
Old 21-10-2006, 01:26 AM   #9
sammymeho

sammymeho's Avatar

sammymeho is on a distinguished road

อยากเห็นวิธีมากกว่านี้ครับพี่นัทสุดหล่อ
อิอิ

sammymeho is offline  
Old 21-10-2006, 01:32 AM   #10
keano-manz
เทพบุตรระเริงรัก
เสี่ยวขั้นเทพ
*คนบางอ้อ*

keano-manz's Avatar

keano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud of
Send a message via MSN to keano-manz

เนื่องจากผมลองใช้ blen material เหมือนพี่นัทบอกแล้ว ไม่เป็น มึนตึ้บครับ
เลยลองทำวิธีอื่นดู โดยใช้ gradiant ramp แมปลงบน plane แทน ได้ผลดังนี้ครับ

รอพี่นัทมาทำเฉลยวิธีของพี่แกก่อน แล้วผมจะมาเฉลยวิธีของผมบ้าง

Last edited by keano-manz; 21-10-2006 at 01:45 AM.
keano-manz is offline  
Old 21-10-2006, 01:33 AM   #11
akeis

akeis's Avatar

akeis will become famous soon enough

ขออนุญาต แทรกพี่นัทนะครับ
ตั้งแต่ย้ายบ้านมายังไม่เคยโพสอะไรสักที ประเดิมเลยละกัน
เริ่มเลยนะครับ
รูปนี้ผมลองทำดูน่ะครับ ไม่สวยเท่าไหร่แฮะ

ลองดู map navigator ก่อนนะครับ แมทที่ใช้จะประกอบด้วย
1. แมทของพื้นหญ้า
2. แมทพื้นดิน
3. แมป แบบ gradient ramp เพื่อใช้เป็น mask ให้กับ blend material ซึ่งเป็นแมทหลักของเรา
(ในรูปจะเห็นว่ามีแมป noise อยู่ด้วย เดี๋ยวจะอธิบายอีกทีครับ)

สำหรับ gradient ramp ก็ปรับตามรูปเลยครับ
ผมใช้ noise มาแมปในส่วนที่จะมีการไล่จาก ดำไปขาว อยากให้มันดูไม่เป็น linear เกินไปน่ะครับ แต่ก็ไม่ได้จำเป็นอะไรเท่าไหร่

ขั้นสุดท้ายก็จับมาผสมตามรูปเลยครับ

จากนั้นก็ใช้ uvwmap ปรับให้ได้ขนาดตามต้องการอีกที
ออกมายังไม่สวยเหมือนของพี่นัทแฮะ

รอดูวิธีของพี่นัทอีกทีครับ
akeis is offline  
Old 21-10-2006, 02:29 AM   #12
Nut
Admin

Nut's Avatar

Nut has a spectacular aura aboutNut has a spectacular aura aboutNut has a spectacular aura about

วิธีใกล้เคียงกันเลยครับ เพียงแต่ของผมตัว mask ใช้ paint ใน PS

Nut is offline  
Old 23-10-2006, 06:03 PM   #13
3dman

3dman will become famous soon enough

Awards Showcase
Thai3dviz Bronze Award 
Total Awards: 1

Send a message via MSN to 3dman

ลองทำดูเลยครับ ขอบคุณสำหรับติวเตอร์ครับ
3dman is offline  
Old 23-10-2006, 06:16 PM   #14
pong

pong's Avatar

pong is a jewel in the roughpong is a jewel in the roughpong is a jewel in the rough

ผมเอาไปทำในโฟโต้เฉาะครับ
pong is offline  
Old 23-10-2006, 06:26 PM   #15
des_perado
ไมเคิล แจ็คสั้น

des_perado's Avatar

des_perado is a jewel in the roughdes_perado is a jewel in the roughdes_perado is a jewel in the rough

ของพี่เริงน่ารักจังครับ

des_perado is offline  
Old 25-10-2006, 05:42 PM   #16
OakMiNi
Senior Members

OakMiNi's Avatar

OakMiNi is a jewel in the roughOakMiNi is a jewel in the roughOakMiNi is a jewel in the rough

ความรู้ใหม่อีกแล้ว ขอบคุณครับ
OakMiNi is offline  
Old 26-10-2006, 07:09 PM   #17
zellesstah
Guest

Default มือใหม่

เพิ่งหัดทำดูค่ะไม่ทราบว่าจะเป็นยังไงบ้างก็แนะนำกัน ได้นะคะ
ว่าแป้งควรจะทำอย่างไรให้งานออกมาดีกว่านี้
ขอบคุณพี่ๆ ที่แนะนำความรู้ดีๆ นะคะ

Old 26-10-2006, 09:04 PM   #18
mybrucelee

mybrucelee's Avatar

mybrucelee is on a distinguished road
Wink

ได้ความรู้ใหม่อีกแล้วครับ
mybrucelee is offline  
Old 27-10-2006, 02:59 AM   #19
Sniper
Senior Members

Sniper's Avatar

Sniper is a jewel in the roughSniper is a jewel in the roughSniper is a jewel in the roughSniper is a jewel in the rough

เทคนิคเหนือชั้นมากๆ ครับ...
Sniper is offline  
Old 16-02-2009, 02:03 PM   #20
deicide31

deicide31's Avatar

deicide31 is on a distinguished road

สุดยอดความรู้
deicide31 is offline  

Thread Tools
Display Modes

Posting Rules