Thai3Dviz  

Go Back   Thai3Dviz > 3ds Max > ห้องสมุด (Library) > ห้องสมุด 3dsmax (Max Library)

ห้องสมุด 3dsmax (Max Library) บทความ กระทู้จากบ้านเก่า ติวเตอร์ 3dsmax ที่น่าสนใจ โดยสมาชิกไทยวิซ

Share Thread Tools Display Modes
Old 01-06-2007, 05:56 AM   #1
สมาชิกไทยวิซ

คุณชายน้องก้องแห่งปารีส's Avatar

คุณชายน้องก้องแห่งปารีส is a splendid one to beholdคุณชายน้องก้องแห่งปารีส is a splendid one to beholdคุณชายน้องก้องแห่งปารีส is a splendid one to beholdคุณชายน้องก้องแห่งปารีส is a splendid one to beholdคุณชายน้องก้องแห่งปารีส is a splendid one to beholdคุณชายน้องก้องแห่งปารีส is a splendid one to beholdคุณชายน้องก้องแห่งปารีส is a splendid one to behold
Send a message via MSN to คุณชายน้องก้องแห่งปารีส
Default Radiosity Technic by คุณชายน้องก้อง

คือว่า เนื่อง จากบทความต่อไปนี้มันจะยาว ยังไง ช่วยรอให้ผม โพสท์จบก่อนนะครับ

สวัสดีครับ เพื่อน พี่ น้อง ชาว ไทยวิซ

แนะนำตัวก่อนเลยครับ ผมชื่อก้องครับ ได้อ่าน ได้ศึกษา Tutor
จากปรมาจารย์หลาย ๆ ท่านมามาก ได้ความรู้ และ เทคนิค
ที่มีประโยชน์มากมาย วันนี้มีความคิดที่จะแนะนำข้อมูลเล็ก ๆ น้อย ๆ บ้าง
คิดว่าจะทำเป็น Tutor ขึ้นมาจึงได้รู้ว่า มันไม่ได้ทำกันขึ้นมาง่าย ๆ อย่างที่คิด
ต้องใช้เวลา ความคิด และความพยายามอย่างมาก จึงจะได้ Tutor ดี ๆ ซักอันนีง
วันนี้ ขอทำประโยชน์ให้สังคมบ้าง อืม... ถ้า ดีไม่ดียังไงก็ บอกกันด้วยนะครับ

เริ่มเลยครับ....

ขุดตำนาน Radiosity...

Radiosity พวกเรา คงเคยได้ยินคำนี้มากันนานมากแล้วนะครับ จริง ๆ แล้วมันก็เป็น ชื่อของเทคนิคการคำนวณแสง
เลียนแบบแสงธรรมชาติ แบบหนึ่ง ใครตั้งไม่รู้ รู้แต่ว่ามีมานานมาก
โดยในสมัยก่อน ตั้งแต่สมัย เรเนซอง (เรื่องจริง) ที่มีการเริ่มเขียนแบบ แปลน และ ภาพตีฟ ศิลปินก็พยายามศึกษาพฤติกรรมของแสง
ในแง่มุมต่าง ๆ รวบรวมเป็นความรู้มาแต่โบราณกาล จนมาถึงยุคคอมพิวเตอร์ ก็มีการเขียนสูตรการคำนวณด้วยภาษา C++
และพัฒนาต่อเรื่อย ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ มา..... โดยผมเองรู้จัก เทคนิค Radiosity จากโปรแกรมที่ชื่อว่า "Light Scape"
ซึ่งมีใช้กันตั้งแต่ ยังเป็นระบบ DOS กันอยู่เลยครับ แต่สมัยนั้น การ กำหนดค่าต่าง ๆ ยังยุ่งยาก ซับซ้อน
และ ที่สำคัญ ระยะเวลาการ Render นั้น นับกันเป็น วัน ครับ เช่น 1-2-3-4-5 วัน !!!
แต่แล้ว Radiosity ก็ได้พัฒนาตัวเองเรื่อยมา เริ่มเข้ามาอยู่ใน โปรแกรม 3D Studio VIZ R.4 เป็นอันดับแรก
และก็ มีใน MAX ตั้งแต่ เวอร์ชั่น 5 หรือ 6 อันนี้ผมไม่รู้ครับ แห่ะ... ซึ่งการย้ายตัวเองเข้ามารวมกันนี้
ส่งผลให้การใช้งานสะดวกขึ้นเยอะ และ มีเทคนิคใหม่ ๆ ที่ช่วยให้การทำงานง่ายขึ้น
แต่ กลับกลายเป็นว่า ... ไม่ได้รับความนิยมเท่าที่ควร... ก็เลย อยากจะขุดขึ้นมาแนะนำให้ เพื่อน ๆ ได้ลองกันมั่งอ่ะครับ

บ่นซะยาว เอาซะที...

การทำงาน

1. เปิด Radiosity
การใช้งาน Radiosity ก็ไม่มีอะไรยุ่งยาก เพื่อน ๆ ที่ใช้ MAX หรือ VIZ เวอร์ชั่นใหม่ ๆ หน่อย ก็จะมีเจ้า Radio มาให้ใช้อยู่แล้ว
โดยมันจะอยู่ใน TAB : Advance Lighting เวลาเรากด หน้าต่าง Render ขึ้นมานั่นแหล่ะครับ
แล้วเราก็เลือก Radiosity อย่าลืม ติ๊กถูก หน้าช่อง Active ด้วยนะครับ

2. ค่าพารามิเตอร์ต่าง ๆ ในส่วน Advance Lighting : Radiosity ในส่วนนี้ผมเองก็ไม่ได้รู้ทั้งหมดนะครับ เพียงแต่ อาศัยศึกษาจากใน Help File แล้วก็จากการลองผิดลองถูกด้วยตัวเอง
ก็ขออธิบายแบบ ลูกทุ่ง ๆ ก็แล้วกันนะครับ ขออณุญาติแยกเป็น 2 ส่วน คือ (Basic กับ Advance) ในที่นี้ ผมจะอธิบายเฉพาะส่วน Basic ครับ
เอาเลยนะครับ

Process :

Initial Quality :
อันนี้ เป็นการกำหนด ค่าการคำนวณแสงว่า ต้องการให้ถูกต้อง เพียงไรโดยค่าปกติจะอยู่ที่ 85% ซึ่งผมก็คิดว่าเพียงพอแล้ว ถ้ากำหนดให้สูงกว่านี้เป็นซัก 90% ก็พอได้อยู่ แต่จะคำนวณนานขึ้น ผมเคยลองที่ 100% เครื่องผมแฮงค์ไปเลยครับ ถ้าเราต้องการสดสอบการจัดแสงของเรา ก็ใส่ไปซัก 15-20% ก็พอแล้ว เราก็พอจะมองออกว่า ภาพของเราจะออกมาแนวทางใด

Refine Iterations (All Objects) :
คือการเกลี่ย หรือ เฉลี่ยค่า แสง เงา สำหรับ วัตถุ ทั้ง Scene ของเรา คือว่า บางที ถ้าเราไม่ใส่เนี่ยเวลาคำนวณแสงออกมา มันจะเป็น จุด เป็น ดวง หรือ มีแสงลอด ตามซอกหลืบ
เราก็ใส่ไป ซัก 3-5 ก็ จะช่วยได้ครับ แต่ ค่าพวกนี้ ต้องใส่ก่อน คำนวณแสง นะครับ
มาใส่ทีหลังไม่ได้

Refine Iterations (Selected Objects) :
เหมือนข้างบน เพียงแต่ เราอาจอยากจะเน้นค่าที่แตกต่าง สำหรับวัตถุบางชื้นก็ได้ โดยปกติผมไม่เคยใช้ตัวนี้เลย

Interactive Tools :

Indirect Light Filtering & Direct Light Filtering :
ผมขออธิบายรวมไปเลยคือ เมื่อเราคำนวณแสงเสร็จแล้ว ถ้าแสงเงาที่เกิดขึ้น จาก ไฟที่ส่องวัตถุตรง ๆ หรือ จากไฟที่มาจากการสะท้อน ยังมีความไม่ถูกต้องนัก อาจจะมี จุดมืด เลอะ ๆ อยู่ เราก็ ใส่ค่าในช่องนี้ ช่วยได้ครับ โดย ปกติ ผมใส่อยู่ที่ 2-4แล้วแต่ อาการของภาพที่คำนวณแสงได้ (ถ้าใครอยากรู้คำอธิบายแบบ ละเอียดของส่วนนี้ PM มาหาผมครับ)

Exposure Control :
เมื่อเรากดปุ่ม Setup เข้าไป จะพบว่า มันจะเปิดหน้าต่าง Environment and Effects ขึ้นมาให้เราและจะมีแถบให้เลือก ว่าเราต้อง การ Exposure Control แบบไหนอันนี้ ผมให้เพื่อน ๆ ลองเล่นลองปรับกันเอง ตามใจชอบเลยนะครับโดย concept ก็คือการปรับค่าความมืดสว่างของภาพ ที่เราคำนวณได้ โดยเราสามารถมาเพิ่ม-ลด หลังจากที่เราคำนวณแสงแล้วไม่ต้องคำนวณแสงใหม่ให้ เมื่อยตุ้ม... โดยมาก ผมใช้ Logarithmic Exposure control ครับ เอ่อแล้วก็มีอีกอันครับ คือ Pseudo Color Exposure Control อันนี้ใช้สำหรับวิเคราะห์สภาพแสง ว่าส่วนในมีอุณภูมิ หรือ ค่าสีต่าง ๆ ซึ่งเวลาเรากด Render ออกมา ก็ จะมี แถบเสกลสี หรือ อุณหภูมิสี ติดมาด้วย (เท่ห์ครับแต่ผมไม่รู้ว่าเอาไปใช้ไรต่อครับ... เศร้า - -')

Display Radiosity in Viewport :
อันนี้ผมว่า เจ๋ง สุด ๆ คือว่า เมื่อเราคำนวณแสง และ ปรับค่าความสว่าง ต่าง ๆ เสร็จแล้ว เราสามารถให้มันแสดงผลคร่าว ๆ ในหน้าจอ Viewport ได้เลย แถมยัง หมุน ๆ ดูมุมต่าง ๆ ได้ด้วยครับ ลองกันดูนะครับ ของมันเจ๋ง...

Radiosity Meshing Parameters :
ส่วนนี้เป็นการแบ่ง Face บนผิววัตถุของเราให้ ถี่ขึ้นละเอียดขึ้น เพื่อการคำนวณการสะท้อนพลังงานของแสงและภาพที่ได้จะม ีคุณภาพมากหรือน้อย
ก็ขึ้นอยู่กับการกำหนด ค่าต่าง ๆ ในหัวข้อนี้เป็นส่วนใหญ่ มาดูกันเลยครับ

Enabled : (เปิดการใช้งานการแบ่ง Face)ถ้าเราเปิดเฉพาะตัวนี้เพียงตัวเดียว จะมีค่าให้เรากำหนดแค่ ค่าเดียวคือ

Maximum Meshing Size : คือขนาดของ Face ที่จะแบ่ง โดยจะแบ่งไปเท่า ๆ กันทั้ง Scene

แต่ถ้าเรา เปิดตัวถัดมาคือ
Use Adaptive Subdivision : (เปิดการแบ่ง Face ย่อย)

ตัวนี้จะเป็นการแบ่ง Face ย่อยในบริเวณที่มีค่าการเปลี่ยนแปลงของแสง จาก มืด ไป สว่าง หรือ ในบริเวณ เงาต่าง ๆ ให้มีความละเอียด เพื่อการแสดง แสง เงาอย่างถูกต้องโดยจะมี ค่าต่าง ๆ เพิ่มมาให้กำหนด ถึง 4 ตัวด้วยกันคือ

Maximum Meshing Size : บอกไปแล้วด้านบน
Minimum Mesh Size : คือขนาดของ Face ที่เล็กที่สุด ยิ่งเราสร้างงานมีความละเอียดเท่าไหร่ วัตถุยิ่งเล็ก ยิ่งต้องกำหนดค่านี้ให้เล็กตามไปด้วย
Contrast Threshold : ค่าความต่าง ๆ ความมืด-สว่าง ที่ยอมให้มีการเปลี่ยนแปลงขนาด Face
Initial Meshing Size : ขนาดของ Face เริ่มต้น

*** สำหรับ Scene ทั่ว ๆ ไป ของผม ผมมีค่าที่ผมชอบใช้ดังนี้
Max = 40-50
Min = 3-5
Con = 40-60
Ini = 40-50

Light Setting :
กรณีที่เราไม่ได้ใช้งาน Adaptive Subdivision เราก็จะมีตัวช่วยสร้างความสวยงามนี้มาให้ใช้กันอีกอั นซึ่งมันเป็นเทคนิคเก่าแก่ แต่ใช้ดี ใช้ทน มาตั้งแต่ Light Scape รุ่นแรก ๆ เพื่อน ๆ ก็ ติ๊กถูกไปเลยครับหน้าชื่อไฟ ที่เราใช้ใน Scene ของเรา กรณีที่เราใช้ Mat แบบ Self-Emiting ก็ไห้ติ๊กถูกไปด้วยแสงจาก วัตถุเรืองแสงใน Scene ของเราจะได้เปล่งประกายเจิดจรัส

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.
คุณชายน้องก้องแห่งปารีส is offline  

Old 01-06-2007, 06:11 AM   #2

คุณชายน้องก้องแห่งปารีส's Avatar

คุณชายน้องก้องแห่งปารีส is a splendid one to beholdคุณชายน้องก้องแห่งปารีส is a splendid one to beholdคุณชายน้องก้องแห่งปารีส is a splendid one to beholdคุณชายน้องก้องแห่งปารีส is a splendid one to beholdคุณชายน้องก้องแห่งปารีส is a splendid one to beholdคุณชายน้องก้องแห่งปารีส is a splendid one to beholdคุณชายน้องก้องแห่งปารีส is a splendid one to behold
Send a message via MSN to คุณชายน้องก้องแห่งปารีส

3. Concept และ ขั้นตอนการทำงาน

ขั้นตอนก็ไม่มีไรซับซ้อนครับ โดยทั่ว ๆ ไป ก็ตามนี้ครับ
เริ่มจาก
สร้างโมเดล ---> ใส่แมป ---> ใส่ไฟ ---> กำหนดค่าต่าง ๆ ---> Render (Test) ----> Render (Final) --->

เพื่อความเข้าใจผมขอยกตัวอย่างจาก Model ทดลอง เลยนะครับ
สำหรับเพื่อน ๆ ไป load Model ได้ที่นี่เลยครับ...

ผมสร้าง Scene ที่มี ผนัง หน้าต่าง และ ของ 2-3 ชิ้นภายใน ...

โซฟาและ โคมไฟผม Load มาจาก Net ครับ ขอโทษจริง ๆ ครับ จำไม่ได้ว่า ของใคร

ขั้นต่อมา ใส่ Material กันก่อนครับ โดยส่วนใหญ่แล้ว Radiosity สามารถทำงานกับ Material ได้หลากหลาย ทั้ง Standard และ Architectural ครับ
แต่ในที่นี้ เพื่อให้ได้ผลดี ผมจะใช้เฉพาะ Architectural MAP นะครับ และที่อยากให้ศึกษากันซักนิด ใน Architectural Map คือ
1. TAB : Template
จะเป็นการ Set ค่าเริ่มต้นของวัสดุที่เราต้องการ โดยสามารถกำหนดเป็นวัสดุหลัก ๆ ได้หลายประเภท ลองเล่นดูครับแต่เราก็ยังสามารถ เปลี่ยนแปลงค่าต่าง ๆ ได้นะครับ ไม่ต้องกังวล

2. TAB : Physical Qualities & Special Effect
ก็เหมือน ๆ แถบใส่ Map ทั่วๆ ไปล่ะครับ แต่มันจะมีช่อง นึง ชื่อว่า Luminance cd/m2 อันนี้เป็นการกำหนดความความสว่างของวัสดุครับ ส่วนใหญ่ ผมใช้เวลาทำหลอดไฟยาว ๆ วิ่งเลื้อย ไปมา หรือ พวกรูปทรงต่าง ๆ ที่ต้องเปล่งแสงออกมา

3. TAB : Advance Lighting Override

ใน TAB นี้ มีความสำคัญเป็นอย่างมาก สำหรับการทำงานด้วย Radiosity เริ่มเลยครับ

Emit Energy (Base on Luminance) : ยอมให้ใช้แสงจากวัสดุที่เรากำหนดค่าความสว่างให้ มารวมในการคำนวณ

Color Bleed Scale : ก็คือการกำหนดค่าสีที่สะท้อนออกจากตัววัสดุ ครับ อย่างพวกห้องที่ปูพรมแดง ห้องก็จะแดง อะไรแบบนี้แต่ในความเป็นจริงส่วนใหญ่ สีของวัสดุมันไม่ได้สะท้อนกันออกมาง่าย ๆ ค่านี้ จึงต้องใสใจพอสมควร
โดยเราสามารถกำหนด ได้ตั้งแต่ 0 = ไม่สะท้อนสี ถึง 100 = สะท้อนเต็ม ๆ อันนี้ กำหนดกันตามใจใครใจมันเลยครับ

Reflectance Scale : คือเมื่อแสงตกกระทบวัตถุแล้ว พลังงานจะสะท้อนออกไปมากน้อยเพียงไร ผนังห้องสีขาว จะสะท้อนพลังงาน
ของแสงได้ดีกว่าผนังห้องสีดำ หรือ โลหะ สะท้อนแสง ได้ดีกว่า ไม้ แบบเนี้ยล่ะครับ การตั้งค่าตรงนี้ สำหรับวัสดุต่าง ๆ ให้ลอง ศึกษากันก่อนครับ ไว้จะนำเสนอภายหลัง

Indirect Bump Scale : อันนี้ เป็นตัวช่วยแก้ปัญหา เวลาที่ เราใส่ Bump Map ใน Scene ของเรา แล้วบังเอิญในมุมที่เราต้องการ
กลายเป็นว่า มีแสงที่สะท้อนมาจากวัตถุอื่น ๆ ทำให้ลาย Bump ของเรา จาง หรือ ไม่ชัด หรือ เบลอ ก็มาเพิ่ม กันที่ ตรงนี้ได้ครับ เพราะปกติ Bump Map ใน MAX จะทำปฎิกิริยาจากไฟที่ส่องมันตรง ๆ เท่านั้น โดยเรากำหนดได้ตั้งแต่ -999 ถึง 999 ค่าปกติ อยู่ที่ 100 ผมมักจะใส่ไป 150 ถึง 200 เสมอครับ

Transmittance Scale : อันนี้ ก็เป็นการกำหนด ค่าพลังงานของแสงที่ทะลุผ่านวัตถุโปร่งใส ว่า เข้า 100% จะออกที่เท่าไหร่ โดยเรากำหนด
ได้ตั้ง แต่ 1-500% ครับ การยอมให้แสงผ่านออกมากกว่า 100% ส่วนใหญ่ก็จะป็นวัสดุพวก Neon หรือ Glowปกติผมไม่ได้สนใจค่านี้ซักเท่าไหร่

เมื่อทราบข้อมูลคร่าว ๆ ดังที่กล่าวไปแล้ว ก็ มาดูแมปของผมนะครับ ว่าผม ใส่อะไรไปมั่ง ไฟล์ Bitmap ต่าง ๆ Load จากที่นี่ครับ ผมรวมมาให้เป็นชุดเดียวไปเลย
เพื่อการศึกษานะครับ บางไฟล์ ผมก็เอามาจาก ในโปรแกรมนั่นแหล่ะครับ

ค่าแมป ต่าง ๆ
1. แก้วกระจก
Template : Glass Clear
Diffuse : สีขาวล้วน หรือ เขียว จาง ๆ ก็ได้
Index of Refraction : 1.6
อื่น ๆ ปล่อยไว้

2.สีพ่นขาวเงา
Template : Paint Semi Gloss
Diffuse : สีขาวล้าน
Shininess : 20
Index of Refraction : 1.5
Reflectance Scale : 90

3.ผนังห้อง
Template : Paint Semi Gloss
Diffuse : สีตามใจชอบ
Shininess : 15
Bump : ใส่ Specle หรือ Noise (ไม่ใส่ก็ได้)
Color Bleed Scale : 60
Reflectance Scale : 80

4.พรหมปูพื้น
Template : Fabric
Diffuse : ** BITMAP **
BUMP : 50 and Bitmap
Indirect Bump Scale : 200

5. หมอน
Template : Fabric
Bump : 50 and Bitmap
Reflectance : 70

6. สีพ่นโอ้คเงา
Template : Wood Vanished
Shininess : 40
Index of Refraction : 1.8
Color Bleed Scale : 50
Reflectance Scale : 50

7. โซฟาหนัง
Template : Plastic
Shininess : 20
Index of Refraction : 1.2
Bump : 20 and Bitmap
Color Bleed Scale : 50
Reflectance Scale : 70

8. พื้นไม้
Template : Wood Vanished
Shininess : 40
Index of Refraction : 1.2
Color Bleed Scale : 65
Reflectance Scale : 85

9. เฉดโคมไฟ
Template : Paper Translucent
Shininess : 10
Transparency : 10
Translucency : 10
Transmittance Scale : 70

10. ปกหนังสือ
Template : Plastic
Shininess : 5
Index of Refraction : 1.4
Color Bleed Scale : 40
Reflectance Scale : 60

11. สีทาฝ้าเพดาน
Template : Paint Flat
Color Bleed Scale : 80

เอาล่ะครับ ใส่ MAP กันหมดแล้ว เอ่อ.... ไม่ต้องใส่ตามผมทั้งหมดก็ได้นะครับ ลองปรับ นู่น ปรับนี่ดู เพื่อการศึกษาครับ
ส่วนภาพ Background จะใส่กันยังไง ก็ ตามสะดวกเลยครับ ส่วนของผม ใส่ Gradient ลงใน Environment MAP ครับ

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.
คุณชายน้องก้องแห่งปารีส is offline  
Old 01-06-2007, 06:14 AM   #3

คราวนี้เราจะมาใส่ไฟกันครับ โดยผมเป็นคนหนึ่งที่ ขี้เกียจใส่ไฟมาก ๆ ผมเลย มักง่าย เอาไฟ แค่ 2 ดวง คือ IES-Sun และ IES-Sky ใช้คู่กันครับ
ก็กะประมาณว่า ห้องนี้ หน้าต่าง ตั้งเบ้อเริ่ม แสงแดด ส่องเข้ามา ในห้องมันต้อง สว่างมั่ง ล่ะว้า.... อิ อิ อิ โดยผมกำหนดให้แสงอาทิตย์เป็นช่วงประมาณ
9-10 โมงเช้า มุมก็ประมาณในรูปนะครับ ส่วนแสงของท้องฟ้า ให้ เทสาด เข้ามาเกือบ ๆ ตั้งฉากกับพื้นห้องเลย

ส่วนรูปนี้ เป็น พารามิเตอร์ไฟของผมครับ

เอาล่ะครับ

มาถึงตอนสำคัญในการกำหนดค่าเพื่อที่จะทำการคำนวณแสง
ให้เปิดหน้าต่าง Render ขึ้นมาแล้ว เลือกที่ Advance Lighting จากนั้น ใสค่าต่าง ๆ ตามรูปด้านล่างเลยครับ

ตรงปุ่ม Interactive Tool ให้กดขึ้นมา แล้วเราจะได้หน้าต่าง Environment เด้งมาให้ใส่ค่า อีก ก็ใส่ไปตามรูปอีกครับ

Old 01-06-2007, 06:17 AM   #4

เมื่อ พี่น้องใส่กันครบทุกอย่างแล้ว ก็ให้กด ปุ่ม START ได้เลยครับ นั่งรอสักพัก ก็จะเรียบร้อยไม่นานครับ
และถ้าได้เราเปิด Option : Display Radiosity in Viewport ไว้ มันก็จะแสดง ภาพการคำนวณแสงมาใน Viewport เลยครับ
แบบนี้

โอ้ว... ผมชอบตอนนี้ ที่สุดครับ หึ หึ เราก็มาชื่นชม เงาตะปุ่มตะป่ำ โดยการหมุนมันไปมาดูครับ แต่ อย่าไปขยับ Object นะครับ
จะพบว่า แสงได้ถูกคำนวณใน Scene ทั้งหมด

ขั้นต่อมาก็ลอง กด Render ดูครับ ก็จะได้ภาพ ประมาณนี้ ออกมา... อืม... มันก็ พอดูได้อ่ะนะครับ

คราวนี้ เราจะลองมาปรับปรุงคุณภาพของ แสงเงา ดูนิดนึง เพราะในรูปยังมีเงาดำ ๆ เลอะ ๆ อยู่บางส่วนซึ่งมันก็มักจะเป็นแบบนี้ ฮา....
โดย เปิด หน้าต่าง Advance Lighting ขึ้นมา แล้วดูในส่วนของ Rendering Parameter แล้วตั้งค่าตามรูป

การทำงานในส่วนนี้ จะเป็นการแก้ ความไม่ถูกต้อง ต่าง ๆ ของ ผลการคำนวณแสงของเราครับ จำพวก แสงลอด เงาผิด สีเลอะ
โดยมันจะนำค่าแสงที่คำนวณได้กลับไปคำนวณใหม่ ด้วยวิธีการ Sampling จุด บน Scene ซึ่ง มันก็จะทำใหเ Render นานขึ้น
แต่ว่า คุณภาพ ของภาพ ที่ได้ก็ดีขึ้นเช่นกันครับ

แบบนี้

/จบข่าว
ขอบคุณที่ติดตามจนจบนะครับ

ติได้เต็มที่นะครับ ถ้าอ่านแล้วไม่รู้เรื่อง
เราก็จบถึงตรงนี้ได้ซะที.... มีคำถามอะไร ก็ถามมาได้เลยครับ จะถามในนี้ จะ PM ยินดีตอบหมดครับ
ส่วน บทต่อไป กำลัง ตามมาเร็ว ๆ นี้ครับ

ปล.. ขอเรียกน้ำย่อยด้วยบทต่อ ๆ ไปดังนี้

1. Radiosity with Exterior Scene
2. How to Use MentalRay System...
3. Speed UP Radiosity by Unsing MentalRay
4. Advance Mentalray

โอย... พอ พอ... แค่ บทที่หนึ่ง บทเดียว ก็จะแย้แล่ว..... อิ อิ
โปรดติดตาม

Old 01-06-2007, 08:54 AM   #5
the3rdreice

the3rdreice's Avatar

the3rdreice will become famous soon enoughthe3rdreice will become famous soon enough

++ ครับลูกพี่แจ๋วจริงๆ......

the3rdreice is offline  
Old 01-06-2007, 09:19 AM   #6
DEJ
Senior Members

DEJ is a splendid one to beholdDEJ is a splendid one to beholdDEJ is a splendid one to beholdDEJ is a splendid one to beholdDEJ is a splendid one to beholdDEJ is a splendid one to beholdDEJ is a splendid one to behold
Send a message via MSN to DEJ

เจ๋งมากครับพี่ คราวหน้าโพสที่ห้องสมุดเลยนะครับพี่ ห้องนี้มันถามตอบปัญหาครับพี่

บวกให้ละกันครับกับความรู้ที่แบ่งปันกัน
DEJ is offline  
Old 01-06-2007, 09:31 AM   #7
des_perado
ไมเคิล แจ็คสั้น

des_perado's Avatar

des_perado is a jewel in the roughdes_perado is a jewel in the roughdes_perado is a jewel in the rough

เยี่ยมไปเลยครับ.. ขอบคุณมากครับ

des_perado is offline  
Old 01-06-2007, 09:33 AM   #8
I-O-DUM
Guest

ครอบคลุมดีครับ ไม่ได้เห็นคนพูดถึงและนำมาใช้ นานมากๆๆๆ แล้ว ดีครับ คนใช้รุ่นใหม่ๆจะได้มีแนวทางและรู้จักกับมันมากขึ้นค รับ รับ + ไปนะครับ

Old 01-06-2007, 10:05 AM   #9
phukradung
เทพสำราญเคทชั่พ

phukradung's Avatar

phukradung has a spectacular aura aboutphukradung has a spectacular aura aboutphukradung has a spectacular aura about
Thumbs up

ขอบคุณมากครับ

phukradung is offline  
Old 01-06-2007, 10:14 AM   #10
layer
บอร์ดบริหารไทยวิซ
จอมยุทธไหมละลาย

layer's Avatar

layer will become famous soon enough

สุดยอดจริงๆครับ จะรออ่านบท ต่อๆไปครับ ขอบคุณครับ
layer is offline  
Old 01-06-2007, 10:15 AM   #11
cartoon_drunk
วานรเมาขนแดง

cartoon_drunk's Avatar

cartoon_drunk has much to be proud ofcartoon_drunk has much to be proud ofcartoon_drunk has much to be proud ofcartoon_drunk has much to be proud ofcartoon_drunk has much to be proud ofcartoon_drunk has much to be proud ofcartoon_drunk has much to be proud ofcartoon_drunk has much to be proud ofcartoon_drunk has much to be proud ofcartoon_drunk has much to be proud of

Awards Showcase
Thai3dviz Silver Award Thai3dviz Silver Award Thai3dviz Bronze Award 
Total Awards: 3

Send a message via MSN to cartoon_drunk
Thumbs up

ขอบคุณครับ...

"
Cartoon Drunk 69 Group "

cartoon_drunk is offline  
Old 01-06-2007, 10:15 AM   #12
notty
Moderator

notty's Avatar

notty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud of

Thai3dviz Silver Award 
Total Awards: 1

Send a message via MSN to notty

ผมย้ายมาที่ห้องสมุด max library ให้แล้วนะครับ

notty is offline  
Old 01-06-2007, 10:22 AM   #13
aon778

aon778's Avatar

aon778 is a name known to allaon778 is a name known to allaon778 is a name known to allaon778 is a name known to allaon778 is a name known to allaon778 is a name known to all
Send a message via MSN to aon778 Send a message via Yahoo to aon778

ขอบคุณครับ
เป็นติวเตอร์ที่เยี่ยมจริงๆเลยครับ

aon778 is offline  
Old 01-06-2007, 10:24 AM   #14
EddO
ทารกกระบี่หุบเขาเร้นรัก
*คนบางอ้อ*

EddO's Avatar

EddO is a splendid one to beholdEddO is a splendid one to beholdEddO is a splendid one to beholdEddO is a splendid one to beholdEddO is a splendid one to beholdEddO is a splendid one to beholdEddO is a splendid one to behold
Send a message via MSN to EddO

ขอบคุณมากครับ + ให้เลยครับโดนใจมาก ส่วนตัวชอบใช้ของที่มีอยู่ในโปรแกรมครับ แต่ก็ไม่ได้ปฏิเสธปลั๊กอินนะ บทความต่อไปจะรอชมครับ

และเว็บถ่ายภาพของผม >>
EddO is offline  
Old 01-06-2007, 10:34 AM   #15
~McM~

~McM~'s Avatar

~McM~ is on a distinguished road
Send a message via MSN to ~McM~

เยี่ยมไปเลยครับ........+....ขอบคุณมากครับ
~McM~ is offline  
Old 01-06-2007, 10:45 AM   #16
seeman
super model 2007
*คนบางอ้อ*

seeman's Avatar

seeman is a glorious beacon of lightseeman is a glorious beacon of lightseeman is a glorious beacon of lightseeman is a glorious beacon of lightseeman is a glorious beacon of lightseeman is a glorious beacon of light
Send a message via MSN to seeman
Thumbs up

เยี่ยมมากครับ ขอบคุณครับ

seeman is offline  
Old 01-06-2007, 11:19 AM   #17
Aka111

Aka111 is on a distinguished road
Thumbs up

สุดยอดมากๆครับ +++++++ให้เลย แล้วจะรอติดตามต่อไปนะครับ
Aka111 is offline  
Old 01-06-2007, 11:39 AM   #18
phol_66
นักเตะขวัญใจแม่ยก

phol_66's Avatar

phol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud of

Thai3dviz Gold Award Thai3dviz Gold Award 
Total Awards: 2

Thumbs up

เก่ง และมีน้ำใจมากๆครับ น่ายกย่อง

D e z i g n 6 6 s t u d i o
c o p y r i g h t 2 0 1 1 b y p h o l t a n a
phol_66 is offline  
Old 01-06-2007, 11:43 AM   #19
mr_renderman
เทพกระบี่ 2012
"รวยถ้วย"

mr_renderman's Avatar

mr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to behold

Thai3dviz Bronze Award Thai3dviz Gold Award Thai3dviz Gold Award Thai3dviz Gold Award Thai3dviz Silver Award Thai3dviz Gold Award 
Total Awards: 6

Send a message via MSN to mr_renderman Send a message via Skype™ to mr_renderman
Thumbs up

+++ ให้เลยทันทีครับ...ขอบคุณสำหรับติวเตอร์ที่ดีมากๆครั บผม...

mr_renderman is offline  
Old 01-06-2007, 11:56 AM   #20
notty
Moderator

notty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud of

Send a message via MSN to notty

น่าสนใจมากๆ ขอถามครับ (ยังไม่มีเวลามานั่งลองทำตามครับ) ถ้าเราคำนวณแสงเสร็จแล้ว และอยากได้งานไปพรีเซนต์ให้ลูกค้าดู แบบว่าหมุนโมเดลให้ดูกันเลยโดยที่จัดแสงเสร็จแล้ว ต้องทำการเซฟค่าแสงหรือไม่ครับ (มีฟังก์ชั่นนี้รึปล่าว) เวลาที่เราปิดโปรแกรมไปแล้วเปิดขึ้นมาใหม่ ค่าแสงที่เราได้ทำการคำนวณไปแล้วเหล่านี้จะยังอยู่ไม ๊ครับ หรือว่าต้องมำทำการคำนวณกันใหม่แล้วถึงจะหมุนให้ดูได ้ ขอบคุณครับ

Old 01-06-2007, 12:28 PM   #21
Sniper
Senior Members

Sniper's Avatar

Sniper is a jewel in the roughSniper is a jewel in the roughSniper is a jewel in the roughSniper is a jewel in the rough

อ่า........... สุดยอดมาก ขอบคุณมากครับ
Sniper is offline  
Old 01-06-2007, 12:44 PM   #22
3dman

3dman will become famous soon enough

Thai3dviz Bronze Award 

Send a message via MSN to 3dman

ขอยกให้เป็น ติวเตอร์แห่งปี เลยครับ รออ่าน บทอื่นๆ ครับ
ขอบคุณมากๆ...
3dman is offline  
Old 01-06-2007, 12:45 PM   #23

Quote:
Originally Posted by notty View Post
น่าสนใจมากๆ ขอถามครับ (ยังไม่มีเวลามานั่งลองทำตามครับ) ถ้าเราคำนวณแสงเสร็จแล้ว และอยากได้งานไปพรีเซนต์ให้ลูกค้าดู แบบว่าหมุนโมเดลให้ดูกันเลยโดยที่จัดแสงเสร็จแล้ว ต้องทำการเซฟค่าแสงหรือไม่ครับ (มีฟังก์ชั่นนี้รึปล่าว) เวลาที่เราปิดโปรแกรมไปแล้วเปิดขึ้นมาใหม่ ค่าแสงที่เราได้ทำการคำนวณไปแล้วเหล่านี้จะยังอยู่ไม ๊ครับ หรือว่าต้องมำทำการคำนวณกันใหม่แล้วถึงจะหมุนให้ดูได ้ ขอบคุณครับ
เมื่อคำนวณแสงเสร็จแล้ว ก็ กด เซฟ ที่ File/Save ได้เลยครับ
ค่าแสงจะเข้าไปอยู่โดยอัตโนมัติ

เอาไปเปิดที่ไหนก็ได้ครับ แสงเหมือนเดิม

Old 01-06-2007, 12:58 PM   #24
notty
Moderator

Quote:
Originally Posted by คุณชายน้องก้องแห่งปารีส View Post
เมื่อคำนวณแสงเสร็จแล้ว ก็ กด เซฟ ที่ File/Save ได้เลยครับ
ค่าแสงจะเข้าไปอยู่โดยอัตโนมัติ

เอาไปเปิดที่ไหนก็ได้ครับ แสงเหมือนเดิม
ขอบคุณครับผม + ให้เต็มๆเลยครับ

Old 01-06-2007, 01:04 PM   #25
Sara

Sara's Avatar

Sara is on a distinguished road

เยี่ยมยุทธ +ให้ครับ
Sara is offline  
Old 01-06-2007, 03:16 PM   #26
Ohk
Forum Leader

Ohk's Avatar

Ohk is a splendid one to beholdOhk is a splendid one to beholdOhk is a splendid one to beholdOhk is a splendid one to beholdOhk is a splendid one to beholdOhk is a splendid one to beholdOhk is a splendid one to behold
Send a message via MSN to Ohk

เนื้อหาเยี่ยม ฝีมือยอดครับ

Ohk is offline  
Old 04-06-2007, 12:02 AM   #27
scoody

scoody's Avatar

scoody is a splendid one to beholdscoody is a splendid one to beholdscoody is a splendid one to beholdscoody is a splendid one to beholdscoody is a splendid one to beholdscoody is a splendid one to beholdscoody is a splendid one to behold

ขอบคุณมากเลยครับบวกให้เเล้วนะครับ
scoody is offline  
Old 04-06-2007, 01:45 AM   #28
keano-manz
เทพบุตรระเริงรัก
เสี่ยวขั้นเทพ
*คนบางอ้อ*

keano-manz's Avatar

Blog Entries: 14
keano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud of
Send a message via MSN to keano-manz

สะสะสะสะ สุดยอดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

keano-manz is offline  
Old 05-06-2007, 04:41 PM   #29
OCTOBER

OCTOBER's Avatar

OCTOBER is on a distinguished road

ขอบคุณครับท่านปรมาจารย์จะรอ tutor ต่อไปนะครับ
OCTOBER is offline  
Old 05-06-2007, 04:45 PM   #30
tsx_max
ฟู ฟู ฟู

tsx_max's Avatar

tsx_max has a spectacular aura abouttsx_max has a spectacular aura abouttsx_max has a spectacular aura about

Thai3dviz Bronze Award 

Send a message via MSN to tsx_max
Thumbs up

เยี่ยมมากๆครับ สุดยดจริงๆ ของดีๆก็มีอยู่ในเครื่องเรานี่เอง

........เจริญสุรา สมาธิ วิญญาณ........
........ Satori ........
tsx_max is offline  

Thread Tools
Display Modes

Posting Rules