Thai3Dviz  

Go Back   Thai3Dviz > 3ds Max > ห้องเรียน (Classroom) > ห้องเรียน 3dsmax (Max Classroom)

ห้องเรียน 3dsmax (Max Classroom) ถาม ตอบ ปัญหาเกียวกับการใช้งานโปรแกรม 3ds max

Share Thread Tools Display Modes
Old 18-02-2010, 10:26 PM   #31
LightsBay
สมาชิกไทยวิซ

LightsBay's Avatar

LightsBay has a spectacular aura aboutLightsBay has a spectacular aura about

ถึงน้องเจ้าของกระทู้ ถ้าพื้นฐานยังไม่แน่น ควรเริ่มจากการใช้เครื่องมือต่างๆให้ชำนาญ

ลองหาดูทั้งเวบติวเตอร์ ที่มีภาพบรรยายละเอียด หรือเวบติวเตอร์ที่เป็นคลิปวิดีโอก็มี

ลองเริ่มจากเบสิคง่ายๆ ตามติวเตอร์ต่างๆ อย่าเห็นว่ามันง่ายไป จนละเลยไม่อยากทำ (ที่สำัคัญคือ การเรียนรู้คำสั่งต่างๆในการขึ้นโมเดล)

ถ้ายังไม่คล่องเครื่องมือในโปรแกรม อย่าพึ่งไปหัดปั้นโมเดลตามใจตัวเองครับ ไปทีล่ะขั้น ค่อยๆทำจากง่ายไปยาก

เหมือนกับเวบกีฬาหนึ่งที่ผมเล่นบอร์ดอยู่ มันจะมีโปรแกรมขั้นพื้นฐาน ขั้นกลาง ขั้นสูง

เด็กทุกคนหรือคนเริ่มส่วนใหญ่ มักจะใช้โปรแกรมขั้นสูงเล่นเลย โดยไม่เข้าใจว่าจำเป็นแล้วหรือยัง ความรู้ตัวเองพอหรือยังถึงจะไปขั้นนั้น เข้าใจหลักการดีแค่ไหน พอไม่สำเร็จก็ทิ้งไป

ลองหัดตามหนังสือไทยก็ได้ครับ ผมว่าเค้าก็สอนพื้นฐานดีครอบคลุม(บางเล่ม)

คือถ้าเราพื้นฐานดี เพื่อนๆพี่ๆในนี้แนะนำไกด์ไลน์ง่ายๆ เราจะเข้าใจได้ทันที ไม่ต้องมารอสอนทำแบบละเอียด

Last edited by LightsBay; 18-02-2010 at 10:28 PM.
LightsBay is offline   Reply With Quote
Old 18-02-2010, 10:31 PM   #32
Ejakulaze

Ejakulaze's Avatar

Ejakulaze is on a distinguished road
Send a message via MSN to Ejakulaze

Quote:
-การที่พี่notty เข้ามาพูดเรื่องการดันกระทู้ มันก้อไม่ได้รุนแรงอะไรนะครับ เป้นลักษะตักเตือนมากกว่า ต้องเข้าใจครับ บอร์ดเป็นพื้นที่สาธารณะ ยังมีอีกหลายกระทู้ที่ต้องการคำตอบ ใจเขาใจเราครับ แบบที่พี่nottyบอกไว้
เห็นด้วยคับ แต่ก็ดุดันดีจิงๆ *0*
Ejakulaze is offline   Reply With Quote
Old 18-02-2010, 10:41 PM   #33
spidey

spidey's Avatar

spidey is on a distinguished road

เอ่อ คือผม มาโพสถามนี่ ต้องมาโดนว้ากก่อนหรือครับ บางทีผมได้คำตอบผมก็ไปทำตามไม่ได้เอาภาพมาลงให้เห็นท ุกครั้งหรอกครับ มีบางอันผมก็เอามาลง เช่น ร่ม ตอนที่พี่ซันสอน บางทีผมไม่มีเวลา เพราะที่บริษัทมีงานให้ทำตลอด ในออฟฟิต ก็มีแค่ผม ทำ 3d คนเดียว จะถามใครก็ยาก ผ้าพันคอนี้ ผมทำ ไม่ใช่ไม่ได้ทำ แต่ มันไม่เหมือนเลย ผมก็ไม่ได้เซพไว้ คุณไปป์ ให้ลอง เอา plane มาดัด ก็ลองแล้ว แต่ติดตรงรอบคอ ไม่รู้ทำไง ให้มันเป็นวงสวยงาม ก็เลยลอง โพสบอกคุณไปป์ ดูว่า >>ถ้า<< ถ้านะครับ มีเวลาว่าง ก็ลองคุยกับผมในเมล ผมจะได้ลองสอบถามว่าตรงรอบคอทำอย่างไร หรือ ติวเตอร์เผื่อ คนอื่นเข้ามาศึกษา ก็เป็นประโยชน์ ผมก็ไม่เข้าใจ ที่มาโพสถามนี่ มันสาหัสมากขนาดนั้น แทบทุกกระทู้ที่ผมโพสถาม จะโดนคุณ not ว้ากทุกช็อต ผมก็ไม่เข้าใจว่า ผมไปทำอะไรให้คุณโกรธ ผมแค่เข้ามาถามวิธีและทำตาม ไม่ได้เข้ามาขอเป็นแบบสำเร็จนะครับ
Old 18-02-2010, 10:47 PM   #34
cartoon_drunk
วานรเมาขนแดง

cartoon_drunk's Avatar

cartoon_drunk has much to be proud ofcartoon_drunk has much to be proud ofcartoon_drunk has much to be proud ofcartoon_drunk has much to be proud ofcartoon_drunk has much to be proud ofcartoon_drunk has much to be proud ofcartoon_drunk has much to be proud ofcartoon_drunk has much to be proud ofcartoon_drunk has much to be proud ofcartoon_drunk has much to be proud of

Awards Showcase
Thai3dviz Silver Award Thai3dviz Silver Award Thai3dviz Bronze Award 
Total Awards: 3

Send a message via MSN to cartoon_drunk

ถ้ายังดื้ออย่างนี้ก็เจริญล่ะครับ...ทั้งจักร ทั้งไปค์ ทั้งน๊อต ทั้งผม ทั้งคุณLightsBay ก็บอกเหตุผลที่ควรจะเป็นทั้งหมดแล้ว................
ผมแค่ขอให้คุณทำมาให้ดูแค่นั้นยังไม่ได้เลย

ถ้ายังไม่เข้าใจก็ลาก่อนล่ะครับ...ขอให้โชคดี...

"
Cartoon Drunk 69 Group "

Last edited by cartoon_drunk; 18-02-2010 at 10:49 PM.
cartoon_drunk is offline   Reply With Quote
Old 18-02-2010, 10:50 PM   #35
notty
Moderator

notty's Avatar

notty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud of

Thai3dviz Silver Award 
Total Awards: 1

Send a message via MSN to notty

ผมอธิบายไปแล้วและผมเองเคลียร์แล้วครับ ว่าถ้าลองเอาปัญหามาโพสถามว่าจะทำไงต่อ ไอ้ที่ว่าไม่สวยหรือมันติดปัญหาน่ะ เค้าจะได้มาช่วยกันได้หลายๆความคิดหลายๆความเห็น.... (อธิบายรอบที่3แล้ว ไม่รู้ว่าผมบอกไม่ชัดเจนตรงไหนเหมือนกัน)

"ยังรออยู่นะครับ เอ้าปั่นกระทู้กันเร็ว เผื่อได้ศึกษากันถ้วนหน้า" <<< ไม่เห็นมีคำว่า"ถ้า"เลยครับ .....

เชิญใช้งานบอร์ดตามปรกติสุขครับผม ผมไม่มากวนให้คุณเห็นที่กระทู้อื่นๆแล้วแน่นอนครับ ถ้ากระทู้อื่นๆตั้งแต่ผมตอบคุณมาทุกกระทู้เป็นการด่า คุณหรือว๊ากคุณ ขออภัยไว้อย่างแรงเลยนะครับ และจะยินดีทำการลบโพสของผมทิ้งทุกโพสในกระทู้ของคุณเ ลยก็ได้นะครับ ถ้ามันเป็นการทำเพื่อความสบายใจของคุณ spidey

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.

Last edited by notty; 18-02-2010 at 11:08 PM.
notty is offline   Reply With Quote
Old 18-02-2010, 11:10 PM   #36
GoDsLaYeR
Blogger
หมัดเทพเจ้าดาวเสก๊ตอัพ 2009

GoDsLaYeR's Avatar

Blog Entries: 1
GoDsLaYeR will become famous soon enough

Thai3dviz Gold Award 

Quote:
Originally Posted by spidey View Post
เอ่อ คือผม มาโพสถามนี่ ต้องมาโดนว้ากก่อนหรือครับ
Quote:
Originally Posted by spidey View Post
ผมก็ไม่เข้าใจ ที่มาโพสถามนี่ มันสาหัสมากขนาดนั้น แทบทุกกระทู้ที่ผมโพสถาม จะโดนคุณ not ว้ากทุกช็อต ผมก็ไม่เข้าใจว่า ผมไปทำอะไรให้คุณโกรธ ผมแค่เข้ามาถามวิธีและทำตาม ไม่ได้เข้ามาขอเป็นแบบสำเร็จนะครับ
เข้าใจหน่อยนะครับ คุณ Notty เค้าเป็น Moderator เค้าทำตามหน้าที่น่ะครับ
ต้องคอยเชคว่าใครโพสผิดที่ผิดทาง , โพสถูก โพสควรหรือไม่

และเค้าก็เตือนด้วยความหวังดีครับ ว่าให้ไปลองทำดูก่อน ติดตรงไหน
ก็เอารูปมาลง ตรงที่ติดนั่นแหละ หลาย ๆ ท่านจะได้เห็นภาพ แล้วช่วยต่อน่ะครับ

Quote:
บางทีผมได้คำตอบผมก็ไปทำตามไม่ได้เอาภาพมาลงให้เห็นท ุกครั้งหรอกครับ
เพราะงี้แหละครับ ทุกคนจึงไม่ทราบว่า คุณทำไปได้ถึงจุดไหน ยังไง
เพราะคุณก็ไม่ไ้ด้เอาผลลัพท์ของความพยายามมาแสดงให้ด ู
เข้าใจว่างานยุ่งครับ แต่น่าจะดีนะครับ ถ้าสละเวลาซักนิด เพื่อไขข้อข้องใจของตัวเอง
ดีกว่ามารอให้คนอื่นป้อนถึงปากครับ ยิ่งที่ ออฟฟิศคุณมี 3D คนเดียว
ผมว่าคุณยิ่งต้องพยายามมากขึ้นนะครับ

ทุกคนในที่นี้ก็งานยุ่งเหมือนกันครับ บางท่านก็ยังสละเวลามาทำติวเตอร์ดี ๆ ให้
คุณเองก็น่าจะ สละเวลาซักนิ๊ดดดดด... ไม่กี่นาทีหรอกครับ โพสขึ้นตอนที่ตัวเองทำ
จุดที่ติดอยู่ ไปไม่ได้ ให้ท่านอื่น ๆ ดูบ้าง บางทีผมอาจจะช่วยได้ก็ได้ครับ

Quote:
ผ้าพันคอนี้ ผมทำ ไม่ใช่ไม่ได้ทำ แต่ มันไม่เหมือนเลย ผมก็ไม่ได้เซพไว้ คุณไปป์ ให้ลอง เอา plane มาดัด ก็ลองแล้ว แต่ติดตรงรอบคอ ไม่รู้ทำไง ให้มันเป็นวงสวยงาม
ครับ คุณทำหรือไม่ทำผมไม่ทราบครับ เพราะผมไม่เห็น
ผมไม่ทราบเลยว่าเหมือนหรือไม่เหมือนตรงไหนยังไง
เพราะงั้น อย่างที่บอกครับ ลองเอามาลงดูนะครับผม

อ่านข้อความของผมดี ๆ นะครับ ผมไม่ได้ด่า ไม่ได้ประชด หรือ ว๊ากคุณนะครับ

ผมหวังดีครับ

" Cartoon Drunk 69 Group "
ตอนนี้ผมรู้แล้วว่า หัวใจของผม และ เธอ เข้ากั๊นนน เข้ากัน....
GoDsLaYeR is offline   Reply With Quote
Old 18-02-2010, 11:36 PM   #37
zunshiro
อาหมอพบประชาชน

zunshiro's Avatar

Blog Entries: 15
zunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to behold
Send a message via MSN to zunshiro

เทคนิคการ ตั้งคำถามให้คนตอบอยากตอบ หรือมีความสุขที่จะตอบคือ

อำนวยความสะดวกให้กับคนตอบให้มากที่สุด

ต้องเข้าใจก่อนว่า webboard แบบนี้ คนมาช่วยตอบ คือใจล้วน ๆ

ไม่ใช่องค์กร หรือหน่วยงานที่มีหน้าที่รับผิดชอบ คอย support ปัญหาลูกค้า

เพราะฉะนั้น ต้องอำนวยความสะดวก ให้คนตอบให้มากที่สุดเท่าที่จะมากได้

เช่น

ระบุปัญหาให้ชัดเจน จะด้วยคำพูด หรือรูปภาพ ก็แล้วแต่ปัญหา
ถ้ามี error ก็ต้องพิมพ์ error message มาด้วย หรือ cap หน้าจอมาให้ดูไปเลย

อย่าเล่าปัญหาแค่ ทำแล้วมันไม่ได้, ทำแล้วมัน error หรือ ไม่รู้ทำยังไง เพียว ๆ

เพราะมันแปลว่า คนตอบ จะต้องสวมหมวกเป็นคนถาม ถามกลับไปอีกรอบ
แล้วกว่าคนถามจริง จะตอบกลับมาอีก ก็ขี้เกียจจะรอแล้ว

เพราะฉะนั้น ต้องพิจารณาที่ตัวเองก่อน หากถามอะไรไปแล้ว
ไม่มีคนตอบ หรือ ไม่มีใครสนใจกระทู้ตัวเองเลย

กรณีที่ถามนี้ มันเป็นเรื่องที่จริง ๆ แล้วค่อนข้างจะพื้นฐานมาก

หากเริ่มต้นจาก ขอให้ทำ tutor ให้ดูหน่อย

คนตอบ จะเคว้ง และ จับจุดไม่ถูกว่า คนถาม มีพื้นฐานแค่ไหน

ทำอะไรได้แค่ไหนแล้ว และจริง ๆ ปัญหาติดอยู่ตรงจุดไหน

ซึ่ง หากจะต้องทำ tutor ให้ดู มันหมายถึง ต้องว่ากันแต่เริ่มเลย
เพราะไม่รู้ว่าคนถาม มีพื้นฐานแค่ไหน

ยิ่งหากต้องนั่ง cap รูป นั่งเขียนอธิบายอีก

มันเหนื่อย และใช้เวลาครับ

เทียบไม่ได้เลย กะคนถาม ที่ถามมาแค่ ทำ tutor ให้ดูหน่อยครับ บรรทัดเดียว

สรุปนะ
ประเด็นของผมคือ หาก ต้องการให้คำถามของตัวเอง
มีคนช่วยตอบเร็ว ๆ เยอะ ๆ

ต้องอำนวยความสะดวกให้คนตอบ ให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้

ไม่งั้นก็ต้องลุ้นดวงอย่างเดียว ว่าจะมีใครว่างมาก ผ่านมา
แล้วอยากจะตอบจริง ๆ นั่งทำ tutor ให้ดู ก็แล้วไป

แต่ถ้าคิดว่าดวงไม่ดีขนาดนั้น ก็แนะนำให้ทำตามที่อธิบายไปครับ

zunshiro is offline   Reply With Quote
Old 19-02-2010, 01:38 AM   #38
mzbill

mzbill is on a distinguished road

- -''
แหะๆ อ่านละมึนๆ
ผมก็ได้จากที่นี้ไปตามกระทู้เก่าๆนิละครับ (( ภาพไม่ขึ้นไม่เป็นไรแกะเอา 555555 เขียนไรก็ลองไปหาดูใน google ว่าอันนี้ไว้ไร )))
แตผมก็ไม่เคยถามเพราะไม่กล้าถาม 555 กลัวเจอว่าเหมือนกัน

น่าจะลองตั้งคำถามดูน่ะครับว่าทำไมเราถึงทำไม่ได้ ขาดรสชาติอะไรก็เติมเข้าไป ไม่นานก็น่าจะได้รสชาติที่เราต้องการครับ
ผมมาจากผู้อ่าน และตีความเอาเอง

การโดนว่า โดนด่าผมว่าดีน่ะครับ มันเหมือนเช่นอาจารย์ แต่ถ้าเราไม่ยอม มีแต่จะสวนๆ ก็ไม่มีผลดีแก่เราหรอกครับ
mzbill is offline   Reply With Quote
Old 19-02-2010, 01:44 AM   #39
LightsBay

LightsBay has a spectacular aura aboutLightsBay has a spectacular aura about

เชื่อไหม ผมเคยทำติวเตอร์โมเดลง่ายๆชิ้นนึงมีรูปนิดหน่อย ประมาณ10กว่ารูป

ตอนทำในแม๊ก เพื่อขึ้นโมเดลชิ้นนี้ ไม่ถึง 5 นาที แต่ผมทำนั่งเซฟไฟล์ เขียนข้อความบนรูป ฝากไฟล์ไว้ที่เวบฝากรูป นั่งเขียนบทความ

ใช้เวลาตั้งแต่ ตี 1 -ตี5กว่าๆ เสียเวลามาก เพราะต้องพยายามเรียบเรียงให้คนอ่านเข้าใจง่ายที่สุด

ทุกคนก็มีงานนะครับ เหมือนกับเจ้าของกระทู้

เหมือนที่คุณซันบอก คุณถามแค่ไม่กี่บรรทัด แต่คนจะทำติวเตอร์เสียเวลาค่อนข้างมาก

ถ้าพื้นฐานคุณดี ที่เค้าไกด์ไลน์มา หลายๆคนอ่านแล้วก็เข้าใจ

ไม่ใช่ว่าเค้าเก่งอะไรมากมาย แต่เข้าใจคำสั่งแต่ล่ะอันว่าทำหน้าที่อะไร

ผมถึงย้ำเรื่อง พื้นฐาน3d ของคุณเอง

เพราะผมได้ลองตามลิงค์ที่ Notty ทำไว้ หลายคำถามของคุณ เบสิคมากๆ

หลายๆคนที่หน้าเก่าๆหน่อย ส่วนใหญ่ก็ซื้อหนังสือมาหัดเองทั้งนั้น รวมทั้งผมด้วย

ใจสู้ๆหน่อยครับ โดนวากเรื่องเล็ก ค่อยๆเรียนรู้ปรับตัวเข้ากับสังคมแต่ล่ะที่ไป

เราต้องปรับตัวเข้าหาัสังคมนะครับ เพราะต่างล่ะที่ ก็มีคนยืนอยู่ก่อนแล้ว มีกฎเกณท์แตกต่างกัน

ต้องเรียนรู้เร็ว ปรับตัวเร็วนะครับ สังคมสมัยนี้ อย่าเอาตัวเราเป็นจุดยืน

ชักเลอะเทอะล่ะ 55+ ไงก็อย่าพึ่งท้ออย่าพึ่งเซ็งหนีไปซะก่อน

LightsBay is offline   Reply With Quote
Old 19-02-2010, 01:58 AM   #40
LightsBay

ฝากไว้แนวคิดเรื่องplane เคยเอามาแปะไว้แล้วครั้งนึง ลองหาไอเดียในนั้นดูครับ

ถ้าดูแล้วเข้าใจ แสดงว่าเข้าใจ คำสั่งพื้นฐานmaxดี ถ้าไม่เข้าใจ ต้องรีบแก้ไขด่วนครับ เพราะแต่ละขั้นตอน ใช้คำสั่งง่ายๆ

Old 19-02-2010, 08:44 AM   #41
Booooooo

Booooooo's Avatar

Booooooo is on a distinguished road
Send a message via MSN to Booooooo

สุนทรียสนทนา

Booooooo is offline   Reply With Quote
Old 19-02-2010, 11:35 AM   #42
Fooldog

Fooldog's Avatar

Fooldog is on a distinguished road

ผมสังเกตมาตั้งแต่ เริ่มตั้งกระทู้หละ ตอนแรกกะว่าจะไม่ตอบอะไรมาก แต่เห็นว่า มันมา ถึง 40 รีพาย ก็ น่าสนใจในการตอบ 555+ เอาจากความรู้สึกผมเลยน่ะ

ถ้าผมเป็นเด็กใหม่ มาตั้งกระทู้ถาม ว่า พี่ๆครับ โมเดล GT 200 ปั้นไง ครับพี่
แล้วก็มี พี่ใจดี มาตอบ ด้วยการโพสภาพ GT 200 ที่เสร็จแล้ว ว่า นี้ ขึ้นจาก box น่ะ

ผมคงไม่เข้าใจ ถ้าสมมุต ว่า ตอบแบบ คุณ LightsBay หรือ น๊อต ด้วยภาพขั้นตอนการขึ้นโมเดล มันน่าจะได้อะไรมากกว่า ดี และเร็วด้วย ขณะที่เราลองทำโมเดล ก็แคปเจอ เก็บไว้ แบบ คุณ LightsBay ก็ไม่น่าจะเสียเวลามาก คือผมกำลังจะบอกว่า คนตอบ ถ้าจะตอบก็น่าจะเครียๆนิดนึงครับ

ส่วนคนที่ถาม ก็ไม่น่าที่จะมา กดดันโดยการดันกระทู้ เจ้าของกระทู้อาจจะไม่รู้ว่าการดันกระทู้มันกดดันคนท ี่ตอบเหมือนกัน

ผมเข้าใจที่น๊อต เข้ามา เบรค เจ้าของกระทู้ในเรื่องการดันกระทู้ ผมก็เห็นว่าสมควรที่จะเบรค แต่ที่ พูดถึงคนตอบคือ ผมมองว่าการตอบมันยังไม่เครีย น่ะครับ

ปล.กว่าจะกด submit ได้ มือสั่นเลยอะ

Fooldog is offline   Reply With Quote
Old 19-02-2010, 01:08 PM   #43
spidey

spidey is on a distinguished road

ผมลองแล้ว แต่มันติดตรงคอกับที่มันจะมาขมวดกัน ผมทำได้ประมาณนี้ไง ผมเลยมาถาม มันไม่สวยเลยใช่ไหมละครับ ผมไม่ได้มีเจตนาจะรบกวนหรือทำให้ใครไม่พอใจนะครับ กราบขอโทษทุกๆท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ด้วยนะครับ แค่นี้ก็ไม่รู้จะไปอยู่ที่ไหนแล้ว เจอเอากระทู้มาเผยหมดเปลือก ทุกกระทู้ ผมแจ้งก่อนเสมอว่าผมได้ลองแล้ว แต่บางทีไม่ได้เอาภาพมาให้ดู แต่มันต่อไม่ได้จริงๆ บางทีบางเครื่องมือผมก็ไม่เข้าใจมันอย่างลึกซึ้ง พื้นฐานผมคงแย่ด้วยแหละครับ ต่อไปผมคงไม่กล้าถามสะแล้ว กราบขอโทษทุกๆท่านอีกครั้งนะครับ

Old 19-02-2010, 01:14 PM   #44

cartoon_drunk has much to be proud ofcartoon_drunk has much to be proud ofcartoon_drunk has much to be proud ofcartoon_drunk has much to be proud ofcartoon_drunk has much to be proud ofcartoon_drunk has much to be proud ofcartoon_drunk has much to be proud ofcartoon_drunk has much to be proud ofcartoon_drunk has much to be proud ofcartoon_drunk has much to be proud of

Thai3dviz Silver Award Thai3dviz Silver Award Thai3dviz Bronze Award 

Send a message via MSN to cartoon_drunk

ก็ยังไม่เข้าใจ......

"

cartoon_drunk is offline   Reply With Quote
Old 19-02-2010, 01:20 PM   #45
spidey

เข้าใจครับ ว่าให้หัดลองทำ แต่ผมไม่รู้จะทำให้มันมาขมวดกันยังไง แค่นั้นเอง ผมแค่อยากรู้แค่นั้นเอง
Old 19-02-2010, 01:22 PM   #46

นั่นแหละที่บอกว่ายังไม่เข้าใจ...กลับไปอ่านดีๆแล้วไ ปนั่งคิดดีๆแล้วมาตอบใหม่นะ...

"

Old 19-02-2010, 01:34 PM   #47
spidey

ยังไงอะครับ
Old 19-02-2010, 01:36 PM   #48
keano-manz
เทพบุตรระเริงรัก
เสี่ยวขั้นเทพ
*คนบางอ้อ*

keano-manz's Avatar

Blog Entries: 14
keano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud of
Send a message via MSN to keano-manz

เค้าหมายถึงว่าไม่ได้ห้ามถาม

แต่หมายถึงให้เอารูปมาให้ดู ว่าทำได้ขนาดไหน(ตั้งแต่แรก)

ทำเหมือนที่โพสรูปข้างบนน่ะ

สิ่งที่เค้าต้องการ คือการเอารูปที่หัดทำมาโพสให้ดูว่าทำได้ขนาดไหน เข้าใจหรือยังครับ

keano-manz is offline   Reply With Quote
Old 19-02-2010, 01:37 PM   #49
keano-manz
เทพบุตรระเริงรัก
เสี่ยวขั้นเทพ
*คนบางอ้อ*

keano-manz's Avatar

Blog Entries: 14
keano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud of
Send a message via MSN to keano-manz

ผมว่า พี่ซัน อธิบายละเอียดและเข้าใจง่ายที่สุดแล้วนะครับ ลองกลับขึ้นไปอ่านดีๆ

keano-manz is offline   Reply With Quote
Old 19-02-2010, 01:52 PM   #50
spidey

ครับ เอารูปมาแต่แรกก็ไม่โดนดุ
Old 19-02-2010, 01:58 PM   #51

ผมยอมแระ...

"

Last edited by cartoon_drunk; 19-02-2010 at 02:00 PM.
Old 19-02-2010, 02:00 PM   #52
spidey

แล้วขมวด ยังไงครับ (เรื่องบอร์ด โอเคแล้วนะครับ)
Old 19-02-2010, 02:04 PM   #53
tunk004
Senior Members

tunk004's Avatar

tunk004 has a spectacular aura abouttunk004 has a spectacular aura abouttunk004 has a spectacular aura about

ผมลองถามกลับดีกว่า

ถ้าจะขมวดมัน คุณว่ามันน่าจะใช้เครื่องมือ อะไรบ้างครับ ...

สหพันธ์สมาคม " Cartoon Drunk 69 Group " แห่งสยามประเทศ
tunk004 is offline   Reply With Quote
Old 19-02-2010, 02:08 PM   #54
DEJ

DEJ is a splendid one to beholdDEJ is a splendid one to beholdDEJ is a splendid one to beholdDEJ is a splendid one to beholdDEJ is a splendid one to beholdDEJ is a splendid one to beholdDEJ is a splendid one to behold
Send a message via MSN to DEJ

ใช้ loft ใช่ไหมครับ ลองดัดจุด ของ line ที่เขียนดูครับ ตามแนวแกน xyz

ดัดให้มันพันกัน เพื่อที่มันจะได้ขมวด

แต่การแก้ไขมันยาก ทิศทางการวิ่ง หรือการทิ้งตัวเป็นผ้า ผมกลัวว่ามันจะไม่ได้

ถ้าใช้เป็น plan แล้วซอยเซ็กเม้นเอา แล้วค่อยๆขยับ vertex เอาทีละจุดจะแก้ไขง่ายกว่า
DEJ is offline   Reply With Quote
Old 19-02-2010, 02:10 PM   #55
spidey

- - Twist ได้ไหมครับ
Old 19-02-2010, 02:11 PM   #56
tunk004

tunk004's Avatar

tunk004 has a spectacular aura abouttunk004 has a spectacular aura abouttunk004 has a spectacular aura about

Quote:
- - twist ได้ไหมครับ

ลองดูเลยครับ ได้ผลยังไง ลองมาโพสดูครับ .....

สหพันธ์สมาคม " Cartoon Drunk 69 Group " แห่งสยามประเทศ
tunk004 is offline   Reply With Quote
Old 19-02-2010, 02:12 PM   #57
DEJ

DEJ is a splendid one to beholdDEJ is a splendid one to beholdDEJ is a splendid one to beholdDEJ is a splendid one to beholdDEJ is a splendid one to beholdDEJ is a splendid one to beholdDEJ is a splendid one to behold
Send a message via MSN to DEJ

Quote:
- - Twist ได้ไหมครับ
twist ไม่นา่จะได้ มันจะปั่นเป้นเกียว มันไม่ได้พันกันเหมือนเงื่อนครับ
DEJ is offline   Reply With Quote
Old 19-02-2010, 02:14 PM   #58
spidey

ไม่ได้จริงๆ มันเป็นเกลียวไปทั้งอันเลย
Old 19-02-2010, 02:22 PM   #59
3dpipe

3dpipe's Avatar

3dpipe will become famous soon enough

ใครมีโปรแกรม ย่อไฟล์ วีดีโอมั่งครับ ผมอัดหน้าจอมาให้ ทำตั้งกะแรกให้ดูเลย เกือบ 40 นาที ถึกเท่านั้น ไฟล์ออกว่า1.20 จิ๊ก แม่เจ้า ไม่รู้จะอัพให้ยังไง
3dpipe is offline   Reply With Quote
Old 19-02-2010, 02:24 PM   #60
notty
Moderator

notty's Avatar

notty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud of

Thai3dviz Silver Award 

Send a message via MSN to notty

Quote:
Originally Posted by 3dpipe View Post
ใครมีโปรแกรม ย่อไฟล์ วีดีโอมั่งครับ ผมอัดหน้าจอมาให้ ทำตั้งกะแรกให้ดูเลย เกือบ 40 นาที ถึกเท่านั้น ไฟล์ออกว่า1.20 จิ๊ก แม่เจ้า ไม่รู้จะอัพให้ยังไง
ลองหาโปรแกรมนี้มาลงก็ได้ครับของฟรี format factory

ปล. ใจเย็นดีจริงๆพ่อคุณ 555

notty is offline   Reply With Quote

Thread Tools
Display Modes

Posting Rules