Thai3Dviz  

Go Back   Thai3Dviz > 3ds Max > ห้องเรียน (Classroom) > ห้องเรียน Vray (Vray Classroom)

ห้องเรียน Vray (Vray Classroom) ถาม ตอบ ปัญหาเกียวกับการใช้งาน Vray

Share Thread Tools Display Modes
Old 29-05-2009, 12:31 PM   #1
pingma
สมาชิกไทยวิซ

pingma's Avatar

pingma is on a distinguished road
Default แสงไม่ทะลุผ่านกระจกครับ

แสงไม่ทะลุผ่านกระจกครับ คือปรัป reflact ให้เป็นใสๆ แล้วนะครับ แต่แสงมันไม่ลอดผ่านกระจก มีวิธีแก้ยังไงอะครับ
pingma is offline  

Reply With Quote
Old 29-05-2009, 12:32 PM   #2
mr_renderman
เทพกระบี่ 2012
"รวยถ้วย"

mr_renderman's Avatar

mr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to behold

Awards Showcase
Thai3dviz Bronze Award Thai3dviz Gold Award Thai3dviz Gold Award Thai3dviz Gold Award Thai3dviz Silver Award Thai3dviz Gold Award 
Total Awards: 6

Send a message via MSN to mr_renderman Send a message via Skype™ to mr_renderman

ติ๊กที่ Affect shadows ด้วยครับ...

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.
mr_renderman is offline   Reply With Quote
Old 30-05-2009, 12:35 AM   #3
b3myself

b3myself is on a distinguished road

Quote:
Originally Posted by mr_renderman View Post
ติ๊กที่ affect shadows ด้วยครับ...
ผมก็เป็นครับ

ลองติ๊กดูแล้วไม่ได้ครับ
b3myself is offline   Reply With Quote
Old 04-06-2009, 01:39 PM   #4
nana_design
เทพธิดาไทยวิซ

nana_design's Avatar

nana_design will become famous soon enoughnana_design will become famous soon enough

Quote:
Originally Posted by b3myself View Post
ผมก็เป็นครับ

ลองติ๊กดูแล้วไม่ได้ครับ
ขอดูภาพที่เป็นค่าแมทกระจกหน่อยค่ะ + ตัวโมเดลด้วยค่ะ ทำเป็นโพลี รึป่าวค่ะ ใส่แมททั้งสองด้านรึยังค่ะ การที่แสงไม่ทะลุอาจเป็นด้วยหลายเหตุผลค่ะ พอมีรูปมั้ยค่ะ เพื่อนานาจะพอรู้แล้วช่วยได้บ้างค่ะ
nana_design is offline   Reply With Quote
Old 04-06-2009, 01:44 PM   #5
keano-manz
เทพบุตรระเริงรัก
เสี่ยวขั้นเทพ
*คนบางอ้อ*

keano-manz's Avatar

Blog Entries: 14
keano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud of
Send a message via MSN to keano-manz

ป้าด น้องเจี๊ยบ หายไปนานมาก
คิดถึงๆๆๆๆ

keano-manz is offline   Reply With Quote
Old 04-06-2009, 01:50 PM   #6
tsx_max
ฟู ฟู ฟู

tsx_max's Avatar

tsx_max has a spectacular aura abouttsx_max has a spectacular aura abouttsx_max has a spectacular aura about

Thai3dviz Bronze Award 
Total Awards: 1

Send a message via MSN to tsx_max

หวัดดีหนู นานา หายไปขาย ตุ๊กตามาเป็นไงมั่งจ๊ะ..

ถ้าจะเอาถึกๆเลย
คลิ๊ก ขวา พออพอตี้ที่ออปเจก แล้ว ติ๊ก cast shadow ออกครับ...

........เจริญสุรา สมาธิ วิญญาณ........
........ Satori ........
tsx_max is offline   Reply With Quote
Old 04-06-2009, 02:09 PM   #7
nana_design

nana_design will become famous soon enoughnana_design will become famous soon enough

Quote:
Originally Posted by keano-manz View Post
ป้าด น้องเจี๊ยบ หายไปนานมาก
คิดถึงๆๆๆๆ
กรี้ดดดดดดดดดดดดดดด ลุงจักรจำหนูได้ด้วย T^T นึกว่าจะลืมสาวน้อยแล้ว คิคิ คิดถึงเหมือนกันค่ะ
nana_design is offline   Reply With Quote
Old 04-06-2009, 02:17 PM   #8
nana_design

Quote:
Originally Posted by tsx_max View Post
หวัดดีหนู นานา หายไปขาย ตุ๊กตามาเป็นไงมั่งจ๊ะ..:d:d

ถ้าจะเอาถึกๆเลย
คลิ๊ก ขวา พออพอตี้ที่ออปเจก แล้ว ติ๊ก cast shadow ออกครับ...
อิอิ msnห้ามเล่นที่ทำงาน เลยไม่ได้คุยกับใครเลย ปรึกษาไรก็ไม่ได้ อิอิ

ไม่ได้ขายตุ๊กตาขายเสื้อผ้าตุ๊กตาจ้า ใครมีแฟนเล่นตุ๊กตาสั่งหนูทำเสื้อผ้า costomหน้าเด็กๆได้นะค่ะ (เหมือนแอบโฆษณษเลยวุ้ย) ขายดีมากๆค่ะพี่ต่าย ตัดไม่ทันกันเลยทีเดียว

วิธีของพี่ต่ายก็ใช้ได้ค่ะ(หนูแอบใช้บ่อยตอนขี้เกียจ ถึก+ไวดี)เรื่องแสงรอด แต่ว่า ถ้าเกิดทำโมเดลกระจกเป็นก้อนเดียวกับหน้าต่าง และกำแพงแสงจะทะลุโมเดลทั้งก้อนนะค่ะ ต้องดีแทดโพลีเฟสที่เป็นกระจกออกมาก่อนนะค่ะ แต่แสงจะลอดผ่านแบบเต็มเหมือนช่องนั้นไม่ได้มีวัตถุใ ดๆบังเลยละค่ะ เจ้าวีเรมันฉลาดเกินมันคำนวณหมดค่ะ มันจคำนวณว่าคำสั่งนี้สั่งให้แสงผ่านดั่งไม่มวัสถุใด ๆกันบังแสงไว้ค่ะ (ตอบด้วยความรู้อันน้อยนิดนะค่ะ ไม่รู้พอเป้นประโยชน์บ้างมั้ย)
Old 04-06-2009, 03:27 PM   #9
mr_renderman
เทพกระบี่ 2012
"รวยถ้วย"

mr_renderman's Avatar

mr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to behold

Thai3dviz Bronze Award Thai3dviz Gold Award Thai3dviz Gold Award Thai3dviz Gold Award Thai3dviz Silver Award Thai3dviz Gold Award 
Total Awards: 6

Send a message via MSN to mr_renderman Send a message via Skype™ to mr_renderman

++++ ให้น้องเจี๊ยบ ฐานที่หายหน้า หายตาไปเสียนานจ๊ะ...^^

mr_renderman is offline   Reply With Quote
Old 04-06-2009, 03:34 PM   #10
aeh

aeh's Avatar

aeh is a jewel in the roughaeh is a jewel in the roughaeh is a jewel in the rough
Send a message via MSN to aeh

รอรูปจากเจ้าของกระทู้ครับ

หวัดดีน้องนานา แอบ ไปเห็นในเวปว่าเป็น อ.สอนแล้วนิครับ อิอิ หายไปนานเลย

--------------------------------------------------------------------------------------------
aeh is offline   Reply With Quote
Old 04-06-2009, 03:39 PM   #11
nana_design

Quote:
Originally Posted by aeh View Post
รอรูปจากเจ้าของกระทู้ครับ

หวัดดีน้องนานา แอบ ไปเห็นในเวปว่าเป็น อ.สอนแล้วนิครับ อิอิ หายไปนานเลย
ไปช่วยเฉยๆๆค่ะ หนูก็ยังเป็นเด็กน้อยสำหรับพี่อยุ่เหมือนเดิมค่ะ ไม่มานานคนเก่งๆเพียบเลย ตามไม่ทันเลยอ่ะ
Old 04-06-2009, 03:43 PM   #12
keano-manz
เทพบุตรระเริงรัก
เสี่ยวขั้นเทพ
*คนบางอ้อ*

keano-manz's Avatar

Blog Entries: 14
keano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud of
Send a message via MSN to keano-manz

ไปช่วยเฉยๆ แสดงว่าไม่คิดตังค์
งั้น หนูเจี๊ยบมาช่วยสอนพี่มั่งดิ อิอิ :d

keano-manz is offline   Reply With Quote
Old 04-06-2009, 03:47 PM   #13
nana_design

Quote:
Originally Posted by keano-manz View Post
ไปช่วยเฉยๆ แสดงว่าไม่คิดตังค์
งั้น หนูเจี๊ยบมาช่วยสอนพี่มั่งดิ อิอิ :d
ล่อหลายคอมเม้นแหละยังไม่มีไรตอบเจ้าของกระทู้เลย อิอิ หนูว่าหนูแว้บไปคุยที่ห้องนั่งเล่นดีมั้ยค่ะ แอบเกรงใจ ไม่มานานไม่ค่อยรู้กฎไรแล้วแนะนำกันด้วยนะค่ะ (หนูกำลังคิดอยู่เลยว่าจะไปให้พี่จักรสอน ว่างสอนหนูรึยังค่ะ) ที่ไปสอนแนะนำคนอื่นได้ก็ความรู้พวกพี่ๆที่ช่วยสอนหน ูทั้งนั้นเลย

Thread Tools
Display Modes

Posting Rules