Thai3Dviz  

Go Back   Thai3Dviz > 3ds Max > ห้องสมุด (Library) > ห้องสมุด 3dsmax (Max Library)

ห้องสมุด 3dsmax (Max Library) บทความ กระทู้จากบ้านเก่า ติวเตอร์ 3dsmax ที่น่าสนใจ โดยสมาชิกไทยวิซ

Share Thread Tools Display Modes
Old 16-10-2006, 09:08 PM   #1
Saint
Guest

Default จัดไฟซ่อนในหลืบฝ้าเพดานทำอย่างไร

โพสต์โดย admin เมื่อ 30/01/2003

.. จริงๆแล้วเรื่องนี้ตอบในกระทู้แล้วหละครับ ที่นี้ในเวปบอร์ดเนี่ยมันอาจจะerrorได้อันนี้เป็นเรื ่องเทคนิคทางอินเตอร์เนต ผมเลยกลัวว่ามันจะหายไป ก็เลยเอามาเรียบเรียงลงเป็นบทความซะเลย จะได้ง่ายต่อการค้นหามากขึ้น สำหรับTips การจัดไฟอันนี้ก็มีสามท่านคือคุณlayer , ihmooและคุณDinobot ได้ช่วยกันทำขึ้นมา เรียนว่าสามหนุ่มสามมุมมากันคนละแบบเลยที่เดียว ไม่รอช้าไปดูกันเลยครับว่าสามคนนี้เค้าจัดการกับการซ ่อนไฟในฝ้าเพดานอย่างไร...

Old 16-10-2006, 09:11 PM   #2
Saint
Guest

เปิดฉากด้วยTips ของคุณlayer ก่อนเลยน๊ะครับ

Layer : ก่อนอื่นเราต้อง ทราบก่อนว่าเป็นไฟชนิดไหนครับ สเปคตามแบบของผมเป็นไฟนีออน จะให้กลมดิกตาม ฝ้าเป็นไปไม่ได้ ก็วางตามตำแหน่งจริง

ปรับค่า Far Attenuation

คลิกตรง show ครับ แล้วลองปรับค่าดู สำหรับผมไม่มีค่ามาตราฐานตายตัวครับ แล้วแต่มุมกล้องด้วย
ปรับค่า start กับ end ให้มีความสมดุล ครับ ถ้ามันเข้มไปก็ปรับค่าให้ห่างกันหน่อย
ครับ

Old 16-10-2006, 09:13 PM   #3
Saint
Guest

ที่นี่มาดูอีกแบบของคุณihmoo หรืออาจารย์หมูของเรากันบ้าง ผมยกเอาคำอธิบายจากกระทู้มาทั้งหมดเลยน๊ะครับ
ลองอ่านดูก็แล้วกัน

ihmoo : อ๊ะๆๆๆ มาลองดูวิธีผมบาง เอ๊ย ผมบ้างล่ะกันครับ อาจจะใช้ได้ไม่หลากหลายมา
แต่ก็พอไปวัดไปวาได้ อิอิอิ

.....สร้างเพดาน อันนี้เป็น Plane ธรรมดา จริงๆ น่าจะทำให้มันมีหลุมครับ แต่ว่าขี้เกียจซ่ะแร้วทำไงดี อิอิ

.....จากนั้นสร้าง Free Direct ส่องขึ้นเพดานไปซ่ะ

....ใน Modiify Command Panel ในส่วนของ Advance Effects(ผมใช้ Max5) ในกรอบ Projection
Map เลือกปุ่ม Map ครับ

.....เลือก GradianRamp

Old 16-10-2006, 09:16 PM   #4
Saint
Guest

....จากนั้นผมเรียก Material Editor แล้วลากมาวางใกล้ๆ กับ Modify Command Panel
ของ ไฟที่เราเลือกอยู่ จากนั้นก็ ลาก Map ในช่องไปทิ้งใน Sample Slot ครับผม

.....ในส่วนี้ต้องเลือกเป็น Instance นะครับ

.....จากนั้น Set ค่า ของ Gradian Ramp ที่เราเพิ่งลากมาทิ้งใน Material Editor ประมาณนี้นะครับ

....ลอง เรนเดอร์แล้วก็จะได้ประมาณนี้ครับ อิอิ

....หากแสงจ้าไป ก็ลดค่า Multiplier ลงครับ ส่วนสี อยากให้แสงเป็นสีอะไรก็เลือกได้ตามใจครับ

Old 16-10-2006, 09:17 PM   #5
Saint
Guest

....หากฝ้าหลุมเป็นวงรี เราก็ Scale ไฟ แบบ Non-Uniform Scale ซ่ะก็สิ้นเรื่อง อิอิ

....อันนี้ผมลองปรับค่า Noise ของ Gradian Ramp เล่นๆ ดูครับ ก็จะได้แบบว่าไฟลามเพดานครับ
ฮ่าๆๆๆๆๆๆ

ปล. อันนี้เป็น Technic โบราณนิดนะครับ แต่ว่ายังใช้ได้ดีทีเดียว และที่ร้ายกว่านั้นก็คือ
หากคุณทำฝ้าแบบว่าลวดลายมาก ไม่ได้เป็นค่าวงกลม หรือวงรี คุณก็ทำฝ้าของคุณให้เสร็จ
จากนั้นก็ Capture รูปทรงของฝ้าของคุณไปเขียน Projection Map เอาใน PhotoShop ต่อครับ
แล้วเอากลับมา Map ในไฟอีกทีหนึ่ง ที่นี้ไฟของคุณจะเนียนสมใจล่ะครับ อิอิ(อาจขึ้นอยู่กับฝีมือการทำ
PhotoShop นิดหน่อยนะตัวเอง) ลองๆ ดูล่ะกัน แต่เอ... มันใช่ที่คุณถามหรือปล่าวหว่า
ฮ่าๆๆๆๆๆๆ

Old 16-10-2006, 09:19 PM   #6
Saint
Guest

สองวิธีผ่านไปแล้วของเวปมาสเตอร์ihmooกับLayer ที่นี้มาดูอีกวิธีของคุณ dinobot สมาชิกของเราบ้างครับ..

Dinobot : ผมมีอีกวิธีมาเสนอนะครับ เป็นวิธีคล้ายของคุณหมูโดยใช้FDยิงขึ้นเพดานเหมือนกั นครับ

ผมใช้หลักการกลับเงาให้เป็นแสง เริ่มจากสร้างFDขึ้นมา1ดวงแล้วยิงขึ้นเพดาน แล้วปรับค่าดังนี้(ไม่จำเป็นต้องตั้งตามผมทุกอย่างนะ ครับ
ค่านี้ผมใช้เฉพาะห้องนี้เท่านั้น

1.คลิ๊กเพื่อสร้างเงา

2.Multiplier นั้นจะกำหนดว่าจะให้FDของเรามีผลเรื่องความสว่างกับเ พดานเราแค่ไหน(หรือปรับ0.01ให้แสงเกือบไม่ออกแต่เงาจ ะออกตามปกติก็ได้)

3.อันนี้สำคัญ ช่องColorปกติเป็นสีดำแต่ให้เราตั้งมาให้เป็นสีขาวหร ือสีของหลอดไฟที่ต้องการ
ส่วนDens.จะเป็นตัวกำหนดความสว่างของหลอดไฟ(อันนี้ต้ องลองปรับดูนะครับเพราะมันจะมีความแปรผันอยู่กับค่าS izeและSimple
Rangeในข้อ4

4. SizeและSimple Range ผมไม่รู้จะอธิบายยังไงดี เอาเป็นว่าลองตั้งSizeซัก300ดูก่อนและลองลดเพิ่มค่าS imple
Rangeดูจะเห็นว่าแสงมันจะGrowออกมามากหรือน้อยก็ตรงน ี้แหละครับ

ยังไงก็ลองไปทำกันดูนะครับถ้าผิดพลาดประการใดในคำอธิ บายอันไม่ค่อยจะรู้เรื่องของผมก็ขออภัยด้วยครับ

นี่หละครับ3วิธีของสามหนุ่มสามมุมที่ทำไฟซ่อนในฝ้าเพ ดาน ซึ่งไฟพวกนี้ชอบเป็นปัญหากับงานอินทีเรียซะจริง
หวังว่าTutorialของทั้งสามท่านอันได้แก่คุณ layer , ihmoo และคุณ Dinobot คงจะช่วยให้การจัดแสงในงานอินทิเรียของสมาชิกทั้งหลา ยทำได้ง่ายขึ้นน๊ะครับ

Old 16-10-2006, 09:30 PM   #7
chilllove_studio4d
Guest

Cool เยี่ยมเลยคับ

ผมก็ทำคล้ายๆแบบแรกคับ ฝ้ากลม(เคยลองมั่วๆดู) แต่ก็โอเค แต่ใช้เป็นวีเรย์ไลท์ แทน วางเป็นรูป ห้าเหลี่ยม หรือ หกเหลี่ยม ก็ออกมาพอใช้ คับ

Old 23-11-2006, 07:11 PM   #8
chaman
สมาชิกไทยวิซ

chaman is on a distinguished road

ดีมาก ๆ ครับ ขอบคุณครับ
chaman is offline  
Old 04-12-2006, 02:29 AM   #9
k_u_74

k_u_74 is an unknown quantity at this point

ขอบคุณมากครับ
k_u_74 is offline  
Old 06-12-2006, 04:46 PM   #10
Labor3D
Senior Members

Labor3D's Avatar

Labor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to behold
Send a message via MSN to Labor3D

Workkkkkkk!!!!!
Labor3D is offline  
Old 06-12-2006, 04:51 PM   #11
phol_66
นักเตะขวัญใจแม่ยก

phol_66's Avatar

phol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud of

Awards Showcase
Thai3dviz Gold Award Thai3dviz Gold Award 
Total Awards: 2

Thumbs up

ขอบคุณครับ

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.

D e z i g n 6 6 s t u d i o
c o p y r i g h t 2 0 1 1 b y p h o l t a n a
phol_66 is offline  
Old 12-12-2006, 06:00 PM   #12
nutdec

nutdec's Avatar

nutdec is on a distinguished road
Send a message via MSN to nutdec

nutdec is offline  
Old 16-12-2006, 05:52 PM   #13
Napat-G

Napat-G's Avatar

Napat-G is on a distinguished road

Great!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
Napat-G is offline  
Old 22-12-2006, 11:26 AM   #14
aung

aung is on a distinguished road
Thumbs up

aung is offline  
Old 25-12-2006, 01:31 AM   #15
kolokosoman

kolokosoman's Avatar

kolokosoman will become famous soon enough

ขอบคุณครับ
kolokosoman is offline  
Old 25-12-2006, 01:33 AM   #16
Sniper

Sniper's Avatar

Sniper is a jewel in the roughSniper is a jewel in the roughSniper is a jewel in the roughSniper is a jewel in the rough

เยี่ยมเลย....ขอบคุณมากครับ...
Sniper is offline  
Old 25-12-2006, 01:34 AM   #17
Sniper

Sniper's Avatar

Sniper is a jewel in the roughSniper is a jewel in the roughSniper is a jewel in the roughSniper is a jewel in the rough

ลืมครับ +4 สำหรับ tutor ดีๆ ครับ
Sniper is offline  
Old 25-12-2006, 04:49 AM   #18
EddO
ทารกกระบี่หุบเขาเร้นรัก
*คนบางอ้อ*

EddO's Avatar

EddO is a splendid one to beholdEddO is a splendid one to beholdEddO is a splendid one to beholdEddO is a splendid one to beholdEddO is a splendid one to beholdEddO is a splendid one to beholdEddO is a splendid one to behold
Send a message via MSN to EddO

เยี่ยมเลยครับ ขอบคุณผู้เรียบเรียงด้วยครับ

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.

และเว็บถ่ายภาพของผม >>
EddO is offline  
Old 11-01-2007, 09:21 PM   #19
banpot6666
Guest

ขอบคุณคับ.........สำหรับสิ่งดีๆ

Thread Tools
Display Modes

Posting Rules