Thai3Dviz  

Go Back   Thai3Dviz > Others 3D > ห้องปั้น 201 (Rhino,CATIA,CAD/CAM,BIM, and Parametric Program)

ห้องปั้น 201 (Rhino,CATIA,CAD/CAM,BIM, and Parametric Program) ข่าว สาระน่ารู้ ถามตอบ ปัญหา Rhino, CATIA, CAD/CAM,BIM, and Parametric Program

Share Thread Tools Display Modes
Old 04-12-2009, 01:48 AM   #1
Pattosan
สมาชิกไทยวิซ

Pattosan is on a distinguished road
Default Grasshooper 104 : The Breif Introduction To Parametric Modeling In Grasshopper

ตอนนี้หวังว่าคงพอเข้าใจในเรื่องการสร้างโมเดลในระบบ ของ Parametric Modeling แล้วนะครับ ว่ามีความแตกต่างจากการทำงานในแบบ Representation Modeling ยังไงบ้าง

Why Grasshopper? หรือ ทำไมถึงต้องใช้ กราสฮอปเปอร์?

ก่อนหน้าที่ Grasshopper จะโด่งดังขึ้นมานั้น มีโปรแกรม Parametric ที่เป็นที่นิยมอยู่สองสามโปรแกรม เช่น CATIA (Frank O' Ghery เป็นบริษัทแรกๆที่บุกเบิกมาใช้ในวงการสถาปัตยกรรมก่อ นที่จะพัฒนา Plug-in ที่ชื่อ Ghery Technology ขึ้นมาใช้กันเองในบริษัท) และ GC (ย่อมาจาก Generative Components พัฒนาโดย Bently โดยมีบริษัทวิศวกรรม และสถาปัตยกรรมดังๆอย่าง Foster & Partners, KPF London, OVE ARUP เป็นผู้ให้การสนับสนุนอยู่เบื้องหลัง) ซึ่งโดยตัวของผมเองนั้นสมัยที่เรียนเคยใช้ GC แต่ปัญหาสำคัญที่พบบ่อยคือเรื่องของ Interface ที่ถูกออกแบบมาให้ใช้งานได้ยากและสับสนสุดๆ เนื่องจาก GC ยังเป็นโปรแกรมที่เป็นแนวทางในลักณษะของ Script Base Modeling อยุ่มากทำให้ คนที่ยังไม่มีพื้นฐาน ทางด้านการเขียนโปรแกรมด้วยภาษาคอมพิวเตอร์นั้นตกระก ำลำบากพอสมควร

แล้วช่วงปีสองปี ที่ผ่านมา Grasshopper ก็โผล่ออกมาผ่านทางเวบไซท์ของ Rhino 3D โดยพัฒนาอยุ่บนระบบของ Rhinoceros Version 4.0 และเนื่องจากผู้ใช้สามารถดาวน์โหลดโปรแกรมไปใช้ได้ฟร ี ทำให้มีการแพร่หลายอย่างมาก (ตอนนี้เวบไซท์ย้ายไปที่ http://www.grasshopper3d.com)

ในความเห็นส่วนตัวผมว่า Grasshopper น่าใช้เพราะ Interface ที่ออกแบบมามีสีสันสวยงาม แบ่งแยกหมวดหมู่ชัดเจน และง่ายต่อการจดจำ และยังมีระบบการสร้างโมเดลที่ใช้ภาษาที่มีลักษณะเดีย วกันกับที่ใช้ในการเขียนโมเดลสามมิติใน Rhinoceros ซึ่งทำให้มีความยืดหยุ่น และมีความแม่นยำในการเขียนรูปทรงที่มีความซับซ้อนมาก ๆได้

How DO People Use Parametric Tools? หรือ ชาวบ้านเค้าใช้ พาราเมตริกซ์กันยังไง?

ถ้าบทความนี้ไม่ยาวเกินไปในความรู้สึกของคุณ คุณอาจจะยังจำได้ที่ผมยกตัวอย่างในเรื่องของ พรบ. กับผู้รับเหมา และความสูงอาคาร ที่มีผลกระทบต่อ วงกบประตูหน้าต่าง และขนาดความยาวของท่อน้ำ

ซึ่งนั่นก็เป็นตัวอย่างที่ผมหยิบยกขึ้นมา เพื่อให้ง่ายต่อความเข้าใจในเบื้องต้น แต่ในกรณีศึกษาจริงๆนั้น สถาปนิกหลายๆคนมีความพยายามที่จะผลักดัน Parametric Modeling ไปในทิศทางที่มากกว่าการปรับเปลี่ยนขนาดของวงกบ และประตูหน้าต่าง ซึ่งแนวทางที่น่าสนใจคือการนำเอาระบบการสร้างรูปทรงท ี่มี "ความยืดหยุ่น" เข้ามาเชื่อมต่อกันกับ สภาวะแวดล้อมภายนอก และแรงกระทบทางสถาปัตยกรรมต่างๆ ที่สามารถถูกหยิบยกเอามาเป็น แรงกระตุ้นหรือ ปัจจัยในการเปลี่ยนแปลงทางรูปทรงของสถาปัตยกรรมที่สา มารถเกิดขึ้น เพิ่ม ลด หรือเปลี่ยนรูปร่างได้หลายๆแบบ ซึ่งจะส่งผลให้งานสถาปัตยกรรมนั้นๆตอบสนองต่อสภาวะแว ดล้อมที่เป็น "พลวัต" ได้มากขึ้นกว่าการใช้เครื่องมือในรูปแบบเดิมๆ

ซึ่งตอนนี้ตัวผมเองก็ได้มีโอกาสทำงานร่วมกับอาจารย์ นันทพล จั่นเงิน ซึ่งเป็นรุ่นพี่สมัยที่เรียน ป.โท ด้วยกันในการช่วยปลุกปั๊นแนวความคิดในลักษณะนี้ให้แก ่นักศึกษาสถาปัตยกรรมของไทย ซึ่งครั้งล่าสุดผมไปทำ Workshop ร่วมกันกับนักศึกษา ป.โท ของ มหาวิทยาลัยศิลปากร ในวิชา Experimental Design ซึ่งก็เอาไอ้เจ้า Grasshopper นี่ละครับใช้เป็นเครื่องมือในการทำงาน แล้วงานที่ออกมาก็น่าสนใจมากๆ ซึ่งผมจะนำเอางานของนักศึกษามาโพสต์ลงในเวบบอร์ดของ Thai3D VIZ ในคราวหน้าก็แล้วกันนะครับ

ผมหวังอย่างยิ่งว่าสิ่งที่ผมเขียนมาทั้งหมดคงจะพอเป็ นประโยชน์กับสมาชิกได้บ้างไม่มากก็น้อยนะครับ ถ้าสนใจยังไงก็ช่วย Post Reply กลับมาให้ความเห็นนิดนึงนะครับ เพราะถ้าจำนวนของผู้สนใจมีมากพอ ผมกับ อาจารย์ นันทพล และ พี่นพ (Solidbox) อาจจะมีโอกาสชวนเพื่อนๆสมาชิกมาร่วมทำ Workshop เกี่ยวกับงานสถาปัตยกรรมแนวทางใหม่ๆนี้ด้วยกันก็ได้น ะครับ

พวกผมไม่ได้บ้าเทคโนโลยีฝรั่ง หรืออะไรนะครับ แต่ผมเชื่อว่าสมาชิกแต่ละคนก็อยากจะสร้างงานที่เป็นป ระโยชน์แก่สังคม และบ้านเมือง ซึ่งผมว่าเครื่องมือเหล่านี้ก็เข้ามามีส่วนช่วยให้งา นมีความน่าสนใจมากขึ้น เพราะยังไง สุดท้ายจริงๆแล้วเครื่องมือมันก็แค่เครื่องมือใช่มั๊ ยครับ มันต้องมีส่วนของความคิดเข้ามาผนวกด้วย เพื่อการสร้างงานที่สมบูรณ์ และสร้างประโยชน์แก่องค์รวมได้สูงสุด

ขอบคุณ และเจอกันคราวหน้าครับ

ภัทร
Pattosan is offline  

Reply With Quote
Old 10-12-2009, 11:37 AM   #2
oboun

oboun is on a distinguished road

น่าสนใจมากทีเดียวครับ ขอบคุณครับ
oboun is offline   Reply With Quote
Old 15-05-2010, 03:50 PM   #3
37ess

37ess is on a distinguished road

สนใจมากครับ เพิ่งได้มีโอกาสมาขยายความ รู้จักมานานเเล้วครับ Grasshopper
ผมเป็นนึงที่ มีไรโน กับโซลิตคือ อยู่ในชีวิตประจำวันตลอดเวลา อยากรู้เบื้องลึกมาครับ เเต่เดี๋ยวขอไปโหลดมาศึกษาก่อน
ถ้ามีเวิร์คชอบ กรุณาส่งข่าวคราวบ้างนะครับ nfb_wasin@hotmail.com

ปัจจุบันเป็น industrial design เกี๋ยวกับ จิวเวอรี่ สุขภัณฑ์ เฟอร์นิเจอร์ ครับ
37ess is offline   Reply With Quote
Old 05-06-2010, 12:48 AM   #4
Tak

Tak is on a distinguished road

please dont hesitate to share the knowledge kub!!
please also kindly post in this forum for thai designers working aboard.

keep up the good works kub
all the best
Tak is offline   Reply With Quote
Old 05-06-2010, 01:27 AM   #5
apelkrowak

apelkrowak is on a distinguished road

good plugin but difficult
apelkrowak is offline   Reply With Quote
Old 17-02-2013, 09:13 PM   #6
Ngonline

Ngonline is on a distinguished road

ตามมาขอบคุณครับ
Ngonline is offline   Reply With Quote

Thread Tools
Display Modes

Posting Rules