Thai3Dviz  

Go Back   Thai3Dviz > 3ds Max > ห้องแล็บ Zunshiro

ห้องแล็บ Zunshiro script สำหรับโปรแกรม 3ds Max โดย Zunshiro

Share Thread Tools Display Modes
Old 04-04-2010, 11:44 PM   #1
oktoby
สมาชิกไทยวิซ

oktoby is on a distinguished road
Default มีวิธีเพิ่ม Edit Geo- ใน Modi list ไหมครับ

พี่ซันมีวิธี เพิ่ม Edit Geo- (Convert เป็น Poly แล้ว) เข้าใน Modi- list ไหมครับ
เผื่อเวลาเราขึ้นงานผิด หรือไม่ชอบ ก็ลากทิ้งถังขยะไปเลยทำนองนี้เหมือน Photoshop และชอบตรงที่มันเป็นอิสระต่อกันเปิด-ปิดการแสดงผลได้อ่ะครับ

ปล.รบกวนพี่ช่วยอัพ Clear Unused Materials อีกทีนะครับ ขอบคุณครับ
oktoby is offline  

Reply With Quote
Old 05-04-2010, 01:06 AM   #2
zunshiro
อาหมอพบประชาชน

zunshiro's Avatar

Blog Entries: 15
zunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to behold
Send a message via MSN to zunshiro

งง ๆ กะคำถามครับ

Edit Geo คืออะไร แต่ถ้าหมายถึง Edit Poly

Edit Poly มันก็มีเป็น Modifier อยู่แล้วนี่ครับ

ส่วน Clear Unused Materials มีเอาไว้
ลบ Material ใน Material Editor ที่ไม่มีการเรียกใช้ใน Scene
หรือไม่ถูก Assign ให้วัตถุใด ๆ ใน Scene เลยครับ

ผมเขียนเอาไว้ตอนจะ export งานไป game engine
กะตอนที่จะทำ Archive ให้มันไม่ zip file ที่ไม่จำเป็นติดไปด้วยครับ

แต่สมัยนี้ ใช้วิธี Reset Material Editor Slot เอา ง่ายกว่า (ในเมนู Utilities ของ Material editor)

ไม่จำเป็นต้องใช้ Script นี้แล้วครับ

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.
zunshiro is offline   Reply With Quote
Old 05-04-2010, 10:48 AM   #3
notty
Moderator

notty's Avatar

notty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud of

Awards Showcase
Thai3dviz Silver Award 
Total Awards: 1

Send a message via MSN to notty

ผมเข้าใจว่าอยากจะให้มี modifier stack เข้าไปนะครับพี่ซัน แต่ไม่รู้ว่าต้องการกับคำสั่งอะไร น่าจะเป็น convert to single poly รึปล่าวไม่แน่ใจ เพราะปรกติเวลาเรารันสคริปนี้ไปแล้วมันก็จะทำการรวมว ัตถุเป็นก้อนเดียวกันเลย แต่กรรณีนี้ เจ้าของกระืทู้คงอยากให้มันมี convert to single poly ไปขึ้นอยู่ใน modifier stack ด้วยล่ะมั้งครับ

หากไม่ใช่ขออภัยด้วยครับ

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.

notty is offline   Reply With Quote
Old 05-04-2010, 12:02 PM   #4
zunshiro

zunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to behold
Send a message via MSN to zunshiro

อ๋ออออ

ถ้าสรุปคืออยากได้ Convert to Single Poly รุ่นที่เป็น Modifier

คงต้องบอกว่าเกินระดับปัญญาผมอะครับ

เอาแค่ จินตนาการภาพรวมการทำงานของมันยังคิดไม่ออกเลย

เพราะเราต้องเลือกวัตถุหลาย ๆ วัตถุไว้ (รวมถึง group)
แล้วค่อยใส่ Convert to Single Poly เข้าไป

วัตถุ ทุกวัตถุ ก็จะมารวมกันเป็นก้อนเดียวใช่มะ

แต่เนื่องจาก แต่ละวัตถุ อาจเป็นวัตถุต่างชนิดกัน

ทั้ง group, poly, mesh หรือ Geometry ที่มี modifier ค้างอยู่

หากมันถูกยุบเหลือก้อนเดียว เราจะจัดการกะ based-object ยังไง

จะจัดการกะ modifier ที่มีอยู่เดิมอย่างไร

จะแสดงผลใน Modify Stack อย่างไร

โดยที่ต้องมี Convert to Single Poly กองอยู่ชั้นบนสุดด้วย

ซึ่งหากจะเอาแค่ มี Convert to Single Poly กองอยู่ ชั้นเดียว
ไม่มี based-object ก็เป็นไปไม่ได้ ตามกฏโครงสร้างของ max
เว้นแต่วัตถุพวกนั้น ไม่ได้ถูกรวมเข้าด้วยกันจริง ๆ

ซึ่งก็จะมีค่าเท่ากับการใส่ Edit Poly Modifier ธรรมดา
ให้กับวัตถุต่างชนิด หลายๆ ชิ้นเข้าไปพร้อม ๆ กันนั่นล่ะ

สามารถ Edit Sub-object พร้อมกันได้ แต่ วัตถุไม่ได้เป็นชิ้นเดียวกันจริง ๆ

งงนิดนึง แต่ภาพรวมมันคือ ทำไม่ได้ เพราะติดเรื่อง กฏหลาย ๆ อย่างของ max อะครับ

zunshiro is offline   Reply With Quote
Old 05-04-2010, 12:22 PM   #5
galaxar

galaxar is on a distinguished road

อยากจะได้ Convert to Single Mesh ครับ บางทีจำเป็นต้องใช้
ไม่ทราบว่าพอได้ไหมครับ พอดีเคยลองเอง Convert to Single Poly มาดัดแปลง แก้ไข แล้วมันไม่ได้ครับ
galaxar is offline   Reply With Quote
Old 05-04-2010, 12:25 PM   #6
notty
Moderator

notty's Avatar

notty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud of

Awards Showcase
Thai3dviz Silver Award 
Total Awards: 1

Send a message via MSN to notty

Quote:
Originally Posted by galaxar View Post
อยากจะได้ Convert to Single Mesh ครับ บางทีจำเป็นต้องใช้
ไม่ทราบว่าพอได้ไหมครับ พอดีเคยลองเอง Convert to Single Poly มาดัดแปลง แก้ไข แล้วมันไม่ได้ครับ
อืมมมม งั้น convert to single poly ไปทีนึงแล้ว ค่อย convert to editable mesh ไม่ได้เหรอครับ

notty is offline   Reply With Quote
Old 05-04-2010, 12:30 PM   #7
zunshiro

Quote:
Originally Posted by notty View Post
อืมมมม งั้น convert to single poly ไปทีนึงแล้ว ค่อย convert to editable mesh ไม่ได้เหรอครับ
นั่นน่ะดิ ....

Old 05-04-2010, 12:54 PM   #8
oktoby

oktoby is on a distinguished road

ใช่แล้วครับตามพี่ notty เลยครับ..(ย่อคำมากไปหน่อย..ขอโทษด้วยครับ)
เช่น Chamfer, Bevel อ่ะครับ

แต่ยังไงก็ขอบคุณพี่ซัน, พี่ notty ด้วยครับ..
oktoby is offline   Reply With Quote
Old 05-04-2010, 01:01 PM   #9
noptoto

noptoto's Avatar

noptoto will become famous soon enoughnoptoto will become famous soon enough

แนะนำว่าพึ่งตัวเองก่อนดีกว่าครับ วางแผนการทำงานดีๆ
ถ้าคิดว่าต้องแก้ไขโมเดลแน่ๆ copy เป็น backup ไว้ก่อน
แล้วค่อยครอบ edit poly(Modifier) ไว้อีกที จะแก้ไขก็ดึงตัวที่ backup ไว้
หรือลาก edit poly ทิ้งเอา.
noptoto is offline   Reply With Quote
Old 05-04-2010, 01:36 PM   #10
galaxar

galaxar is on a distinguished road

จริงก็ได้ครับ
แต่บางกรณีที่ผมว่ามานี้ เป็นไฟล์ที่ import มาจาก sketchup แล้วเฟสมันจะเป็น mesh
หรือไม่ มัน เฟสกลับด้าน ถ้าเกิด convert เป็น poly ไฟล์โมเดลมันจะเสียครับ
หรืออย่างเช่น ก้อน บล็อกหกเหลี่ยม มีหกเฟส convert เป็น poly แล้วอาจจะเป็นมากกว่า เฟสก็ได้
เส้นมันจะทะแยงตีกันมั่วไปหมดครับ ถ้าเส้นเยอะ เวลา Unwrap uvw มันก็จะยุ่งเหยิงไม่กันใหญ่ครับ
galaxar is offline   Reply With Quote
Old 05-04-2010, 02:09 PM   #11
noptoto

noptoto will become famous soon enoughnoptoto will become famous soon enough

Quote:
Originally Posted by galaxar View Post
จริงก็ได้ครับ
แต่บางกรณีที่ผมว่ามานี้ เป็นไฟล์ที่ import มาจาก sketchup แล้วเฟสมันจะเป็น mesh
หรือไม่ มัน เฟสกลับด้าน ถ้าเกิด convert เป็น poly ไฟล์โมเดลมันจะเสียครับ
หรืออย่างเช่น ก้อน บล็อกหกเหลี่ยม มีหกเฟส convert เป็น poly แล้วอาจจะเป็นมากกว่า เฟสก็ได้
เส้นมันจะทะแยงตีกันมั่วไปหมดครับ ถ้าเส้นเยอะ เวลา Unwrap uvw มันก็จะยุ่งเหยิงไม่กันใหญ่ครับ
รอ Max 2011 นะครับ Import เข้ามาเนียนกริปเลย
noptoto is offline   Reply With Quote
Old 05-04-2010, 08:31 PM   #12
zunshiro

แก้ Script มาให้แล้วนะครับ

Convert เป็น Mesh แทนที่จะเป็น Poly

Download Convert to Single Mesh MaxScript

ลองเอาไปเล่นดูนะผมยังไม่ได้ไล่จับ bug เลยไม่รู้เป็นยังไงบ้าง

Old 07-04-2010, 01:46 PM   #13
noptoto

ไปเจอมาใน Scriptspot น่าจะใกล้เคียงกับที่ จขกท. ถามมา
ModifiersSwitch.ms

BORKED
Old 09-04-2010, 11:02 AM   #14
galaxar

ขอบคุณ คุณซันมากๆครับ สคริปใช้ดีไม่มีปัญหาครับ

......ของดี มีคุณภาพ อีกแล้วครับท่าน.......

Thread Tools
Display Modes

Posting Rules