Thai3Dviz  

Go Back   Thai3Dviz > 3ds Max > ห้องเรียน (Classroom) > ห้องเรียน Vray (Vray Classroom)

ห้องเรียน Vray (Vray Classroom) ถาม ตอบ ปัญหาเกียวกับการใช้งาน Vray

Share Thread Tools Display Modes
Old 04-05-2010, 03:21 PM   #1
mc_69
สมาชิกไทยวิซ

mc_69's Avatar

mc_69 is on a distinguished road
Default เคยเป็นกันไหมครับ เวลาเรนเดอร์สีดำด้านแล้วมันชอบเป็นเม็ดเกรน

อยากจะถามว่างานของเพื่อนๆได้ใช้สีดำในงานเยอะๆ บ่อยมั้ยครับ งานนี้เป็นตัวทำฝึกฝีมือครับ บอกรายละเอียดนิดนึงแล้วกันนะครับ เป็นบูธครับ อยากให้ตัวโครงสร้างเป็นเหล็กสีดำด้านครับ ผมเลยเซทค่า subdivs ของตัวแมทนี้ให้เป็น 300 เลยครับ เพราะตอนแรกเรนเดอร์ออกมาที่ 100 แต่ยังมีเม็ดๆเกรนเต็มเลยครับ แต่พอเรนเดอร์ออกมาแล้วภาพมันก็ยังไม่เป็นอย่างที่คิ ดครับ คือตัวเนื้อวัสดุเนียนแล้ว แต่ที่ขอบมันจะเป็นเม็ดๆอีกอ่ะครับ

ผมลองเปลี่ยน Image Sampler จาก Adaptive QMC Antialiasing: Mitchell-Netravali เป็น Adaptive Subdivision Antialiasing:Catmull-rom แล้วก็ไม่หายครับ( ลืมบอกไปว่า ค่าต่างๆใน Renderer ผมตั้งให้เหมือนค่าไฟนอลตอนส่งงานแล้วนะครับ)

ส่วนหนึ่งจากการที่ได้ลองเรนเดอร์ไปสังเกตุไป ทราบว่าค่า subdivs ของไฟวีเรย์
ก็มีผลต่อความเด้งของแมทใช่มั้ยครับ ถ้าเรากำหนดค่า subdivs ของแมทให้สูงๆ แล้วให้ค่า subdivs ของไฟวีเรย์น้อยลง จะช่วยให้เวลาการเรนเดอร์เร็วขึ้นมั้ยครับ และแบบไหนเป็นวิธีที่ดีที่สุด ในการที่เราจะเลือกใช้งานจริงครับ

รบกวนด้วยนะคร้าบบบ ขอบคุณล่วงหน้าครัาบบ

ป.ล. ถ้าเราใช้วีเรย์เรนเดอร์ แต่ไม่ใช่วีเรย์ไลท์ กลับไปใช้ไฟ Omni หรือ ไฟแบบ Phomatric อย่างเดียวทั้งซีน มันก็จะไม่ได้ภาพแนววีเรย์ป่ะครับ?? อันนี้ชักงงๆ อ่ะครับ เหอๆๆ
mc_69 is offline  

Reply With Quote
Old 04-05-2010, 03:57 PM   #2
notty
Moderator

notty's Avatar

notty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud of

Awards Showcase
Thai3dviz Silver Award 
Total Awards: 1

Send a message via MSN to notty

เข้าใจผิดหลายๆอย่างเลยนะครับ

การเพิ่ม subdiv ไม่ว่าในแมทหรือแสงก็ตามทำให้การเรนเดอร์นานขึ้นอยู่ แล้วครับ ยิ่งเพิ่มก็ยิ่งนาน

subdiv ในแมท ช่วยไม่ให้แมทที่มีการสะท้อนมันแตกเป็นเม็ดๆ

ส่วน subdiv ในแสงช่วยไม่ให้ตามซอกลืบต่างๆมันเป็นเม็ด noise

แมทจะเด้งไม่เด้งอยู่ที่ว่าเราเซ็ทแมทยังไง และ แมทนั้นๆมันไปโดนแสงทำให้เกิด highlight เด้งขึ้นมารึปล่าว

ส่วนใช้ไฟอะไรในการจัดแสง ก็เนียนได้ครับ ไม่ต้องใช้ไฟวีเรย์ไลท์ก็ยังได้ ฝรั่งบางคนไม่ใช้ไฟวีเรย์เลย แต่อัดแค่ skylight เข้ามาแล้วก็เติม photometric เข้าไปตามตำแหน่งจริงค่าความสว่างเทากับดวงโคมจริงๆ ก็ออกมาโคตรเนียนได้ครับ

จะได้ภาพแนววีเรย์(หรือความเหมือนจริง)หรือไม่นั้น ขึ้นอยู่กับการตั้งค่าต่างๆครับ ทั้ง แสง แมท กล้อง บางคนหัดใหม่ๆบอกว่าใช้วีเรย์แต่ดูยังไงก็ยังเหมือนส แกนไลน์ก็มี

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.
notty is offline   Reply With Quote
Old 04-05-2010, 04:38 PM   #3
mc_69

mc_69 is on a distinguished road

ขอบคุณพี่น๊อตตี้มากเลยนะครับ ที่มาแก้ไขความเข้าใจผิดในหลายๆอย่างให้ครับ

เอ่อ พี่น๊อตตี้ครับ แล้วไอ้สันของเสาผมทำไม มันถึงไม่ค่อยคมเหมือนปกติอ่ะครับ

ผมสังเกตุรูปเก่าๆที่เคยทำมา มันก็ไม่เป็นหยั่งงี้อ่ะครับ(เอ๊ะ รึว่าเป็นแต่ดูไม่ออก แหะๆๆ)

แต่ยังไงก็ขอบคุณในความกระจ่างที่พี่ตอบกลับมานะคร้า บบบ จะเข้ามาที่นี่ต่อไปเพราะ

ทุกคนมีน้ำใจมากครับ ผมก็จะพยายามช่วยเพื่อนๆคนอื่นต่อไปเช่นเดียวกันครับ ขอบคุณครับ
mc_69 is offline   Reply With Quote
Old 04-05-2010, 09:20 PM   #4
+Doo-dsign

+Doo-dsign's Avatar

+Doo-dsign is on a distinguished road
Smile

Quote:
Originally Posted by mc_69 View Post
ขอบคุณพี่น๊อตตี้มากเลยนะครับ ที่มาแก้ไขความเข้าใจผิดในหลายๆอย่างให้ครับ

เอ่อ พี่น๊อตตี้ครับ แล้วไอ้สันของเสาผมทำไม มันถึงไม่ค่อยคมเหมือนปกติอ่ะครับ

ผมสังเกตุรูปเก่าๆที่เคยทำมา มันก็ไม่เป็นหยั่งงี้อ่ะครับ(เอ๊ะ รึว่าเป็นแต่ดูไม่ออก แหะๆๆ)

แต่ยังไงก็ขอบคุณในความกระจ่างที่พี่ตอบกลับมานะคร้า บบบ จะเข้ามาที่นี่ต่อไปเพราะ

ทุกคนมีน้ำใจมากครับ ผมก็จะพยายามช่วยเพื่อนๆคนอื่นต่อไปเช่นเดียวกันครับ ขอบคุณครับ

ขอตอบแทนก่อนนะครับ

จากความรู้ส่วนตัว ไม่แน่ใจว่าถูกรึเปล่า

น่าจะเกี่ยวกับตัว Anti-Aliasing(เกี่ยวกะการลบรอยหยัก) ว่าเราเรื่องเป็นตัวไหน และปรับให้มันคำนวณละเอียดมากแค่ไหน

ไม่ชัวนะครับ รอพี่ๆท่านอื่นดีกว่า อิอิ
Old 04-05-2010, 10:58 PM   #5
Vrooom

Vrooom's Avatar

Vrooom is on a distinguished road

ในงานชิ้นใหม่ของผมก็เกิดเหมือนกันครับหาทางปรับแล้ว เหมือนปรับไม่ได้เลยครับ รอพี่น๊อตมาตอบน่ะครับ ผมลองเอามาทำแบบ ง่ายๆให้พี่ดุน่ะครับ ผมก็ยังแก้ไม่ได้ แต่นี้ไม่ใช่ง่านของผมน่ครับ Mat เป็นสีดำให้เงาๆนิดอ่ะครับ พอ Render แล้วก็เป้นแบบนี้อ่ะครับ ไม่ใช้ไฟด้วยน่ะครับ แค่เปิก Enviroment เองครับ

Vrooom is offline   Reply With Quote
Old 04-05-2010, 11:27 PM   #6
Vrooom

Vrooom's Avatar

Vrooom is on a distinguished road

ผมลองแก้แบบนี้อ่ะครับ ไม่รู้ว่าถูกป่าวน่ะครับ รอพี่น๊อต มาคอนเฟิร์มอีกทีน่ะครับ คือ Vray-Image Sampler > Image Sampler เลือกเป็น AdaptiveDMC ปรับค่าตรง Min subdivs เป็น 5 และ Min subdivs เป็น 7 ดูครับ ผมลองทำดูเห็นว่าได้น่ะครับ ยังไงรอพี่ๆเค้ามา คอนเฟิร์มอีกทีน่ะครับ
Vrooom is offline   Reply With Quote
Old 04-05-2010, 11:29 PM   #7
notty
Moderator

notty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud of

Send a message via MSN to notty

อย่ารอผมเลยครับ วีเรย์ผมก็งูๆปลาๆอยู่ครับ ไม่ค่อยได้ใช้ -*-

notty is offline   Reply With Quote
Old 04-05-2010, 11:33 PM   #8
notty
Moderator

เรื่อง noise มันมีสาเหตุมาจากหลายๆอย่างครับ แสง แมท แล้วก็การเซตค่าการเรนเดอร์ ....

ใช้ adptive dmc แทน adaptive subdivision ดูดิครับ ถ้าอยากได้คมๆอ่ะ

Old 04-05-2010, 11:34 PM   #9
notty
Moderator

เอ่อ... จะบอกว่า ยิ่งใส่ไฟวีเรย์ไลท์ เยอะ ยิ่ง noise เยอะด้วยนะ (เท่าที่เคยลองมา)

Old 04-05-2010, 11:40 PM   #10
keano-manz
เทพบุตรระเริงรัก
เสี่ยวขั้นเทพ
*คนบางอ้อ*

keano-manz's Avatar

Blog Entries: 14
keano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud of
Send a message via MSN to keano-manz

ผมก็เจอครับเวลาใช้แมทสีเข้มๆ โดยเ้ฉพาะสีดำ ยังไงก็โดนแน่นอน
ผมมีวิธีอจัดการอยู่ 3 วิธี คือ
1. ในแมท อย่าให้มันด้านมาก (ค่า glossiness) ติ๊กตรง fresnel reflection แล้วดัน ior เพิ่มขึ้นเอา
2. เพิ่ม ค่า sub ทั้งของแมท และหน้าต่างวีเรย์ขึ้นมาอีก เรนเดอร์นานเข้าไปอีก
3. อัดไฟเพิ่มบริเวณที่เกิด noise (วิธีนี้ได้ผลดีสุด) เพราะปกติ จุดที่เกิด noise จะเป็นจุดที่แสงเข้าไม่ถึง แและต่อให้อัดแสงเข้าไปขนาดไหนมันก็ไม่จ้า โดยเฉพาะถ้าใช้ร่วมกับวิธีที่ 1

ลองวิธีที่ 3 ครับ เวิร์คสุด(สำหรับผมนะ)

keano-manz is offline   Reply With Quote
Old 04-05-2010, 11:43 PM   #11
keano-manz
เทพบุตรระเริงรัก
เสี่ยวขั้นเทพ
*คนบางอ้อ*

keano-manz's Avatar

Blog Entries: 14
keano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud of
Send a message via MSN to keano-manz

Quote:
Originally Posted by notty View Post
เอ่อ... จะบอกว่า ยิ่งใส่ไฟวีเรย์ไลท์ เยอะ ยิ่ง noise เยอะด้วยนะ (เท่าที่เคยลองมา)
อันนี้ไม่เกี่ยวนะ
อย่างที่บอก noise จะมาพร้อมกับจุดที่แสงเข้าไม่ถึง
ถ้าใส่ ไฟวีเรย์แล้วมี noise เยอะ ต้องอัด mult ขึ้นเยอะๆครับ

มันมีเหตุผลอื่นอีกนะ เช่น เฟสซ้อนกัน แหล่งกำเนิดแสงโดนบังจากโมเดล วัตถุต่างๆ การที่แสงต้องกระทบชิ่งหลายๆครั้ง แสงผ่านกระจก ฯลฯ

keano-manz is offline   Reply With Quote
Old 05-05-2010, 06:06 AM   #12
lex

lex's Avatar

lex is on a distinguished road
Send a message via MSN to lex

Quote:
Originally Posted by keano-manz View Post
ผมก็เจอครับเวลาใช้แมทสีเข้มๆ โดยเ้ฉพาะสีดำ ยังไงก็โดนแน่นอน
ผมมีวิธีอจัดการอยู่ 3 วิธี คือ
1. ในแมท อย่าให้มันด้านมาก (ค่า glossiness) ติ๊กตรง fresnel reflection แล้วดัน ior เพิ่มขึ้นเอา
2. เพิ่ม ค่า sub ทั้งของแมท และหน้าต่างวีเรย์ขึ้นมาอีก เรนเดอร์นานเข้าไปอีก
3. อัดไฟเพิ่มบริเวณที่เกิด noise (วิธีนี้ได้ผลดีสุด) เพราะปกติ จุดที่เกิด noise จะเป็นจุดที่แสงเข้าไม่ถึง แและต่อให้อัดแสงเข้าไปขนาดไหนมันก็ไม่จ้า โดยเฉพาะถ้าใช้ร่วมกับวิธีที่ 1

ลองวิธีที่ 3 ครับ เวิร์คสุด(สำหรับผมนะ)
พอดีว่าง ๆ อยากรู้เหมือนกันครับเลยลองทำตาม โจทย์ที่ถามมาดูครับ
และลองปรับดู ผมว่าใช้ได้เลยครับ ตามที่บอกมา

ตัวอย่าง พอดีได้ลองหัดเล่น Z-Depth ไปในตัวเลย

lex is offline   Reply With Quote
Old 05-05-2010, 08:41 AM   #13
tom101
Admin

tom101's Avatar

Blog Entries: 4
tom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond repute

จริงๆแล้วมันไม่มีอะไรด้านสนิทนะครับ ต้องใส่ค่าสะท้อนบ้างแต่ใส่ค่าเบลอมากๆ

tom101 is offline   Reply With Quote
Old 05-05-2010, 08:54 AM   #14
ton38030311
Senior Members

ton38030311's Avatar

ton38030311 is on a distinguished road
Send a message via MSN to ton38030311

ขอบคุณพี่น๊อตตี้มากเลยนะครับ

ton38030311 is offline   Reply With Quote
Old 06-05-2010, 10:03 AM   #15
mc_69

Quote:
Originally Posted by Vrooom View Post
ผมลองแก้แบบนี้อ่ะครับ ไม่รู้ว่าถูกป่าวน่ะครับ รอพี่น๊อต มาคอนเฟิร์มอีกทีน่ะครับ คือ Vray-Image Sampler > Image Sampler เลือกเป็น AdaptiveDMC ปรับค่าตรง Min subdivs เป็น 5 และ Min subdivs เป็น 7 ดูครับ ผมลองทำดูเห็นว่าได้น่ะครับ ยังไงรอพี่ๆเค้ามา คอนเฟิร์มอีกทีน่ะครับ
ขอบคุณมากนะคร้าบบ ตอนนี้ตัว Image Sampler ที่ผมใช้อยู่ก็เป็น AdaptiveDMC ครับ แต่เด่วจะลองไปปรับค่า Min subdivs ดูใหม่ครับเผื่อว่าจะคมขึ้นมามั่งคร้าบบ

Quote:
Originally Posted by keano-manz View Post
อันนี้ไม่เกี่ยวนะ
อย่างที่บอก noise จะมาพร้อมกับจุดที่แสงเข้าไม่ถึง
ถ้าใส่ ไฟวีเรย์แล้วมี noise เยอะ ต้องอัด mult ขึ้นเยอะๆครับ

มันมีเหตุผลอื่นอีกนะ เช่น เฟสซ้อนกัน แหล่งกำเนิดแสงโดนบังจากโมเดล วัตถุต่างๆ การที่แสงต้องกระทบชิ่งหลายๆครั้ง แสงผ่านกระจก ฯลฯ
ขอบคุณมากๆนะครับที่บอกความรู้ดีๆมาให้

Quote:
Originally Posted by lex View Post
พอดีว่าง ๆ อยากรู้เหมือนกันครับเลยลองทำตาม โจทย์ที่ถามมาดูครับ
และลองปรับดู ผมว่าใช้ได้เลยครับ ตามที่บอกมา

ตัวอย่าง พอดีได้ลองหัดเล่น Z-Depth ไปในตัวเลย

โห ทำไมทำเร็วจังครับ ทั้งหมดใช้เวลาเท่าไหร่เหรอครับในการทำอ่า

ป.ล. ผมทำตั้งวันนึงเต็มๆเลยอ่ะครับ เหอๆๆ

Quote:
Originally Posted by tom101 View Post
จริงๆแล้วมันไม่มีอะไรด้านสนิทนะครับ ต้องใส่ค่าสะท้อนบ้างแต่ใส่ค่าเบลอมากๆ
ขอบคุณมากคร้าบบบ
mc_69 is offline   Reply With Quote
Old 12-05-2010, 01:43 AM   #16
oat

oat is on a distinguished road

อ่านแล้วได้ความรู้หลายอย่างเลย
ขอบคุณทั้งคนถามและคนตอบครับ
oat is offline   Reply With Quote
Old 12-05-2010, 10:55 AM   #17
mr_renderman
เทพกระบี่ 2012
"รวยถ้วย"

mr_renderman's Avatar

mr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to behold

Thai3dviz Bronze Award Thai3dviz Gold Award Thai3dviz Gold Award Thai3dviz Gold Award Thai3dviz Silver Award Thai3dviz Gold Award 
Total Awards: 6

Send a message via MSN to mr_renderman Send a message via Skype™ to mr_renderman

ขออนุญาต แนะเสริมเรื่องน๊อยส์ จากวีเรย์ อีกนิดนึงครับ

เรนเดอร์ภาพที่ 2500 ขึ้นไป หรือใหญ่กว่านั้นดูสิครับ... Subdvs ในแต่ละส่วน ไม่ว่าจะแมท หรือ แสง คุณแทบจะไม่ต้องเพิ่มอะไรเลย น๊อยส์จะหายไปเอง...

เพราะด้วยเม็ดพิเซลที่ละเอียดขึ้น เม็ดน๊อยส์พื้นฐาน Subdvs ที่ 8 ที่เป็นค่า Default ของมันจะมีขนาดที่เล็กลงไปเมื่อเทียบเสกลต่อหน่วยของ ภาพ...

กล่าวคือ จริงๆแล้ว...เม็ดน๊อยส์มันก็ยังมีอยู่นั่นล่ะ แต่ด้วยภาพที่ใหญ่ขึ้น และเม็ดน๊อยส์มันมีขนาด ต่อ พิกเซลเท่าเดิม เมื่อมาดูภาพรวม เม็ดน๊อยส์ก็จะละเอียดยิบๆ จนดูเนียนตาไปในที่สุด

mr_renderman is offline   Reply With Quote
Old 05-06-2010, 11:13 AM   #18
Mr.Thawat

Mr.Thawat's Avatar

Mr.Thawat is on a distinguished road

ความรู้ทั้งนั้น...ขอบคุณทุกคนมากครับ
Mr.Thawat is offline   Reply With Quote

Thread Tools
Display Modes

Posting Rules