Thai3Dviz  

Go Back   Thai3Dviz > THVIZ Talk > ร้านกาแฟ (Coffee shop)

ร้านกาแฟ (Coffee shop) พูดคุย ถกปัญหา ความคิดเห็นเกี่ยวกับวงการ3D,วงการสถาปัตย์ และอินทีเรีย โพสภาพโชว์ขั้นตอนการก่อสร้างจริง

Share Thread Tools Display Modes
Old 26-05-2011, 06:51 AM   #1
dekko
สมาชิกไทยวิซ

dekko's Avatar

dekko is on a distinguished road
Default ดีไซเนอร์อยากบ่น

ขอบ่นดังๆสักทีนะครับ
สวัสดีครับ ผมเจครับไม่ค่อยได้โพสต์ข้อความเท่าไหร่ แต่เข้ามาดูงานเพื่อนๆตลอด เคยโพสต์หาคนทำฟรีแลนด์ทำตีฟบ้าง เขียนแบบบ้าง งานเยอะก็ให้งานฟรีแลนดืมาช่วยบ้าง

ที่ผมเจอคือโดนฟรีแลนดืรับงานแล้วหายเงียบ โทรไปตามก็บอกใกล้เสร็จ(ที่จริงน่าจะยังไม่ได้ทำ) เสร็จแล้วหายเงียบ ที่นี้โทไปตามก็ไม่รับ กว่าจะรู้ว่าไม่ทำก็ปาไปอีกสองวัน ใกล้ส่งงานแล้ว

สำหรับฟรีแลนด์ที่รับงานนอกทั้งทีทำงานประจำและที่ไม ่ประจำ ถ้าไม่พร้อมจะทำงาน/ไม่มีเวลา/มีเหตุจำเป็น บอกกับเจ้าของงานเค้าตรงๆว่า ผม/หนุทำไม่ได้ ขอคืนงาน ไม่ใช่หายไปเลย โทรตามก็ไม่รับ อย่างนี้เรียกไม่มีความรับผิดชอบครับ

ผมเจอมาหลายงานแล้ว คนอื่นเค้าเดือดร้อนครับ ไม่ทำไม่ว่า โทรมาบอกสักคำว่าทำไม่ทัน ผมไม่ว่าเลย จะได้เอางานให้คนอื่นทำ งานทุกงานมันมีกำหนดส่งงานนะครับ เราส่งไม่ทันงานก็ล่าช้า ลูกค้าก็เสียหาย คนอื่นที่มารับทำงานแทนก้ปั่นกันอ้วกแตก

คนเรากล้าทำก็กล้ารับ ทำผิดก็โทรไปขอโทษ นั่นคือนิสัยของคนที่เป็นผู้ใหญ่ครับ
dekko is offline  

Reply With Quote
Old 28-05-2011, 12:08 PM   #2
bighlerm

bighlerm's Avatar

bighlerm has a spectacular aura aboutbighlerm has a spectacular aura aboutbighlerm has a spectacular aura about

อย่างแรก ถ้ามี สัญญา รองรับไว้ เวลาให้งาน จะดีกว่าครับ
คือเรา สามารถ กำหนด ไปว่าถ้าทำงานไม่ทัน จะต้องปรับ หรือถูกหัก
เพื่อเป็นกุสโลบาย ในการกดดันให้ คนรับผิดชอบงาน
แต่อย่างว่าแหละครับ บาง คน ก็ไม่แคร์ เรื่องสัญญา เท่าไร
ก็คง ต้องใช้เซ้นต์ด้วยอ่ะครับ ในการส่งมอบงานที่คนไม่รุ้จัก
หรือ ควรใช้งาน กับคนที่ได้รับการันตีแล้ว ว่ารับผิดชอบกับงานจริง ๆ

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.

tu - mi - meer >>> You Will Never Walk Alone
bighlerm is offline   Reply With Quote
Old 28-05-2011, 01:12 PM   #3
ทองหยอด

ทองหยอด's Avatar

ทองหยอด is on a distinguished road

ฟรีแลนส์โนเนมผมก็ไม่ค่อยกล้าใช้งานครับ ถ้าเพื่อนๆแนะนำหรือรู้จักกันอยู่จะดีกว่าเยอะ
Old 28-05-2011, 09:31 PM   #4
Labor3D
Senior Members

Labor3D's Avatar

Labor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to behold
Send a message via MSN to Labor3D

จ้างผมสิครับ

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.

" Cartoon Drunk 69 Group "
Labor3D is offline   Reply With Quote
Old 29-05-2011, 09:36 AM   #5
dekko

dekko's Avatar

dekko is on a distinguished road

Quote:
Originally Posted by bighlerm View Post
อย่างแรก ถ้ามี สัญญา รองรับไว้ เวลาให้งาน จะดีกว่าครับ
คือเรา สามารถ กำหนด ไปว่าถ้าทำงานไม่ทัน จะต้องปรับ หรือถูกหัก
เพื่อเป็นกุสโลบาย ในการกดดันให้ คนรับผิดชอบงาน
แต่อย่างว่าแหละครับ บาง คน ก็ไม่แคร์ เรื่องสัญญา เท่าไร
ก็คง ต้องใช้เซ้นต์ด้วยอ่ะครับ ในการส่งมอบงานที่คนไม่รุ้จัก
หรือ ควรใช้งาน กับคนที่ได้รับการันตีแล้ว ว่ารับผิดชอบกับงานจริง ๆ
คืองานแค่เขียนแบบธรรมดาน่ะครับ และยังไม่ได้จ่ายเงิน แต่ผมเดือดร้อนเพราะเค้าไม่บอกว่าไม่ว่างทำ ต้องมานั่งปั่นงานกันหูตูบ เลยเซ็งๆน่ะครับ แค่อยากบอกน้องๆรุ่นใหม่บางคนน่ะครับ ถ้าหากเราไม่พร้อมหรือไม่แน่ใจว่าเราทำทันก้อย่าไปรั บงานคนอื่น หรือถ้ารู้ว่าทำไม่ทันแน่ๆก็บอกคืนงานแต่เนิ่นๆเค้าจ ะได้หาคนอื่นมาทำทัน

Quote:
Originally Posted by ทองหยอด View Post
ฟรีแลนส์โนเนมผมก็ไม่ค่อยกล้าใช้งานครับ ถ้าเพื่อนๆแนะนำหรือรู้จักกันอยู่จะดีกว่าเยอะ
ผมจ้างคนมาทำประจำแล้วครับ หมดปัญหาดี

Quote:
Originally Posted by labor3d View Post
จ้างผมสิครับ
ผมไม่มีตังค์จ้างเสี่ยหรอกคร้าบบบ 555

Last edited by dekko; 29-05-2011 at 09:39 AM.
dekko is offline   Reply With Quote
Old 03-09-2013, 10:38 AM   #6
chilloutbkk

chilloutbkk is on a distinguished road

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง
chilloutbkk is offline   Reply With Quote

Thread Tools
Display Modes

Posting Rules