Thai3Dviz  

Go Back   Thai3Dviz > THVIZ Talk > ร้านกาแฟ (Coffee shop)

ร้านกาแฟ (Coffee shop) พูดคุย ถกปัญหา ความคิดเห็นเกี่ยวกับวงการ3D,วงการสถาปัตย์ และอินทีเรีย โพสภาพโชว์ขั้นตอนการก่อสร้างจริง

Share Thread Tools Display Modes
Old 17-11-2007, 12:50 AM   #1
sial
สมาชิกไทยวิซ

sial's Avatar

sial is on a distinguished road
Smile คน เวบนี้ ใจดีไปหรือเปล่าครับ

คือ ผมโพสงานมานาน ก็สังเกตเห็นอย่างนึงครับ คือว่า ไม่ค่อยจะมีการ ติ งานสักเท่าไหร่ คงด้วยความเกรงใจ หรือความใจดี ของคนในชุมชนแห่งนี้

ทำให้ การที่จะรู้ว่างานตัวเองนั้น ดีหรือไม่ดี เลยกลายเป็นดูได้จาก reply คือ ถ้าคนเข้ามาชม คนมาตอบมากๆ ก็พอใจชื้นได้ ว่างานโอเค แต่ถ้าเงียบๆ ไม่มีใครวิจารณ์ อะไร ก็รู้ได้ว่างานเรายังไม่ดี

แต่ปัญหาคือมันไม่รู้ ว่างานเรามันไม่ดีตรงไหนนี่สิครับ

การให้กำลังใจของชุมชนนี้ดีนะครับ ดีมากๆเลยด้วย หลายต่อหลายครั้ง ทำให้ผมมีกำลังใจที่จะลุยงาน พัฒนางานต่อไป (ใครจำกระทู้ ปรึกษาปัญหาชีวิตผมได้ ความเห็นของหลายๆท่านก็ช่วยให้ผมตัดสินใจเดินออกมาจา กปัญหานั้นได้ด้วย)แต่บางทีก็อยากได้รับคำ ติเพื่อก่อ เช่นกัน เพราะทำเอง ดูเอง ดูกับเพื่อนร่วมงานไม่กี่คน มันก็ตันอยู่แค่ความคิดไม่กี่มุมมอง แต่เวบนี้เป็นโอกาสที่จะได้รับคำวิจารณ์มากขึ้น

พี่ๆ น้องๆ เห็นว่าอย่างไรบ้างครับ?

Reply With Quote
Old 17-11-2007, 12:58 AM   #2
TiMmz
Senior Members

TiMmz's Avatar

TiMmz will become famous soon enoughTiMmz will become famous soon enough
Send a message via MSN to TiMmz

ผมว่า การติยังมีอยู่ครับ แต่เป็นติเพื่อก่อซะมากกว่า

โดยส่วนตัว ผมไม่เก่ง ก็จะไม่กล้า วิจารณ์มากครับ จะบอกเฉพาะเรื่องที่ผมเองนั้นถนัดซะมากกว่า

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.
TiMmz is offline   Reply With Quote
Old 17-11-2007, 01:04 AM   #3
tonna

tonna's Avatar

tonna is a jewel in the roughtonna is a jewel in the roughtonna is a jewel in the roughtonna is a jewel in the rough

เห็นด้วยนะครับ
คงขี้เกรงใจกันจริงๆครับ...ส่วนตัว..ผมชอบให้มีคนติง านของผมนะครับ เพราะดูงานตัวเองก็คิดว่าสวยแล้ว แต่พอให้คนอื่นดู..ใช่เลย!!! น่าจะแบบนั้น แบบนี้..เป็นอะไรที่เราคิดไม่ถึง หรือขาดหายไป ผมก็คอมเม้นต์งานท่านอื่นตามความรู้สึกจริงๆ ..ก็ไม่ได้เก่งอะไรมาจากไหนหรอกครับ...แต่อยากให้พี่ ๆน้องๆ เห็นจุดอ่อนของตัวเอง..ใจหนึ่งก็กลัวโดนด่ากลับเหมือ นกัน หรืออาจจะทำให้ไม่พอใจ เกิดปัญหาขึ้นมา ท่านไหนผมคอมเม้นต์แล้ว..รู้สึกว่าแรงไปผมก็ขอโทษด้ว ยนะครับ
tonna is offline   Reply With Quote
Old 17-11-2007, 01:15 AM   #4
Nut
Admin

Nut's Avatar

Blog Entries: 14
Nut has a spectacular aura aboutNut has a spectacular aura aboutNut has a spectacular aura about

ผมเห็นด้วยครับ
แต่ผมเชื่อว่าหลายคนจะพยายามบอกแบบอ้อมๆมากกว่าตรงๆ
เป็นเชิงแนะนำแบบสั้นๆ แต่กินความกว้างหน่อย อยู่ที่เจ้าของงานจะตีความหรือรับฟังขนาดไหน

เช่น "โมเดลเยี่ยมเลยครับ ปรับเรื่องแสงเงาและการรีทัชอีกนิด ใช้ได้เลยครับ"
ถ้าเป็นผมจะตีความได้ว่า การจัดแสงยังไม่ดี รีทัชไม่สวย ผมจะต้องพยายามมากขึ้นอีกมาก เพราะแปลว่าเรายังจบงานไม่ได้

"ดูเรื่องมุมกล้องอีกนิดนะครับ นอกนั้นเยี่ยมเลย" ถ้าพูดแบบนี้แปลได้ว่า มุมมองในการนำเสนองานของเรายังไม่ดี องค์ประกอบไม่ได้ เราต้องใส่ใจจุดนี้มากๆ

"สวยเลยนะครับ แต่ลายพื้นดูแปลกๆ กระเบื้องใหญ่ไปนิดนึงหรือเปล่าครับ" อย่างนี้ตีความได้หลายอย่าง เช่น เรายังขาดความเข้าใจเรื่อง UVW เรายังขาดทักษะเรื่องแมททีเรียล และอาจหมายรวมไปถึง เราไม่ได้ใส่ใจเรื่อง human scale เท่าที่ควร เป็นต้น

คนเปิดกว้างจะเข้าใจและตีความได้เอง
ส่วนคนเปิดไม่กว้างนัก ก็ไม่เสียอารมณ์
ผมว่า วิจารณ์แบบอ้อมๆ บนบอร์ดสาธารณะแห่งนี้ถือเป็นธรรมเนียมที่ดีนะครับ
ส่วนวิจารณ์ตรงๆ เอาไว้โทรคุยกันนอกรอบสำหรับคนสนิทกันแล้ว
เพราะบางครั้งการเลือกใช้คำเพื่อพิมพ์ลงไปในกระทู้มั นยากเหมือนกันครับ
Nut is offline   Reply With Quote
Old 17-11-2007, 01:22 AM   #5
Labor3D

Labor3D's Avatar

Labor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to behold
Send a message via MSN to Labor3D

ผมอยากให้มีคนบุคลิกแบบว่าอาจารย์ปากจัดๆ วิจารณ์งานแล้วคนทำแทบร้องไห้ (แต่ตัวอาจารย์ต้องเก่งอย่างสุดยอดด้วยนะ) มีไว้ติดเวบสักคนก็ดีเหมือนกันนะครับ

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.

" Cartoon Drunk 69 Group "
Labor3D is offline   Reply With Quote
Old 17-11-2007, 01:24 AM   #6
Nut
Admin

Nut's Avatar

Blog Entries: 14
Nut has a spectacular aura aboutNut has a spectacular aura aboutNut has a spectacular aura about

คนๆนั้นจะต้องเป็นคนที่เสียสละอย่างมากอีกด้วยครับ
Nut is offline   Reply With Quote
Old 17-11-2007, 01:24 AM   #7
phol_66
นักเตะขวัญใจแม่ยก

phol_66's Avatar

phol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud of

Awards Showcase
Thai3dviz Gold Award Thai3dviz Gold Award 
Total Awards: 2

Quote:
Originally Posted by Nut View Post
ผมเห็นด้วยครับ
แต่ผมเชื่อว่าหลายคนจะพยายามบอกแบบอ้อมๆมากกว่าตรงๆ
เป็นเชิงแนะนำแบบสั้นๆ แต่กินความกว้างหน่อย อยู่ที่เจ้าของงานจะตีความหรือรับฟังขนาดไหน

เช่น "โมเดลเยี่ยมเลยครับ ปรับเรื่องแสงเงาและการรีทัชอีกนิด ใช้ได้เลยครับ"
ถ้าเป็นผมจะตีความได้ว่า การจัดแสงยังไม่ดี รีทัชไม่สวย ผมจะต้องพยายามมากขึ้นอีกมาก เพราะแปลว่าเรายังจบงานไม่ได้

"ดูเรื่องมุมกล้องอีกนิดนะครับ นอกนั้นเยี่ยมเลย" ถ้าพูดแบบนี้แปลได้ว่า มุมมองในการนำเสนองานของเรายังไม่ดี องค์ประกอบไม่ได้ เราต้องใส่ใจจุดนี้มากๆ

"สวยเลยนะครับ แต่ลายพื้นดูแปลกๆ กระเบื้องใหญ่ไปนิดนึงหรือเปล่าครับ" อย่างนี้ตีความได้หลายอย่าง เช่น เรายังขาดความเข้าใจเรื่อง UVW เรายังขาดทักษะเรื่องแมททีเรียล และอาจหมายรวมไปถึง เราไม่ได้ใส่ใจเรื่อง human scale เท่าที่ควร เป็นต้น

คนเปิดกว้างจะเข้าใจและตีความได้เอง
ส่วนคนเปิดไม่กว้างนัก ก็ไม่เสียอารมณ์
ผมว่า วิจารณ์แบบอ้อมๆ บนบอร์ดสาธารณะแห่งนี้ถือเป็นธรรมเนียมที่ดีนะครับ
ส่วนวิจารณ์ตรงๆ เอาไว้โทรคุยกันนอกรอบสำหรับคนสนิทกันแล้ว
เพราะบางครั้งการเลือกใช้คำเพื่อพิมพ์ลงไปในกระทู้มั นยากเหมือนกันครับ
เห็นด้วยกับพี่นัทเลยครับ ครั้งหนึ่งก็เคยมีคนพูดเรื่องห้องวิจารณ์งานแล้วก็มี โพลล์สำรวจ ปรากฏว่า ผลไม่เห็นด้วย ชนะขาดครับ
ps. ตอบอย่างพี่นัทว่าก็สามารถรู้ถึงข้อบกพร่องได้จริงๆค รับ

D e z i g n 6 6 s t u d i o
c o p y r i g h t 2 0 1 1 b y p h o l t a n a
phol_66 is offline   Reply With Quote
Old 17-11-2007, 01:25 AM   #8
beachboy

beachboy's Avatar

beachboy is a jewel in the roughbeachboy is a jewel in the roughbeachboy is a jewel in the rough

โดยส่วนตัวผมเองก้ไม่ได้เก่งกาจมากมาย
ที่วิจารณ์ไป บางเรื่องก็ทำเองไม่ได้อย่างเขาหรอก
อาศัยว่าใช้โปรแกรมเป็นและเห็นงานมาเยอะ
ก็เลยพยายามสร้างวัฒนธรรมการวิจารณ์ที่เกิดประโยชน์
....
ส่วนใหญ่ผมเลือกจะวิจารณ์ งานที่ "กำลังจะไปได้สวย"นะครับ
(หากว่าบังเอิญได้คลิ๊กเข้ามาดูในกระทู้นั้นๆ)

"คนที่เพิ่งเริ่มต้น" มันก็ไม่มีอะไรให้วิจารณ์นอกจากให้กำลังใจ ซึ่งคนที่นี่ก็ทำกันเป็นปกติอยู่แล้ว

พวกงาน"เทพ"ทั้งหลาย ก็ไม่รู้จะวิจารณ์อะไร จะให้โพสชม (พวกเขา/มัน) ก็คงเบื่อกันแล้ว
ผมเองต่างหากที่เข้ามาเก็บ เทคนิค จากงานเหล่านี้ไปใช้
.....
วิจารณ์ไปเถอะครับ....เห็นอะไร รู้สึกอะไร ก็ว่าไปตามนั้น
ถ้าบริสุทธ์ใจ มันก็ไม่มีอะไรต้องกังวล

ตัวเจ้าของงาน หากตัดสินใจเอางานมาโพส
ก็แปลว่าต้องยอมรับฟังคำวิจารณ์ ทั้งบวกและลบ
แล้วตัวเขาก็เลือกเองได้ ว่าจะเชื่อหรือไม่เชื่อ คำวิจารณ์อันไหนบ้าง

beachboy is offline   Reply With Quote
Old 17-11-2007, 01:27 AM   #9
phol_66
นักเตะขวัญใจแม่ยก

phol_66's Avatar

phol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud of

Awards Showcase
Thai3dviz Gold Award Thai3dviz Gold Award 
Total Awards: 2

Quote:
Originally Posted by Labor3D View Post
ผมอยากให้มีคนบุคลิกแบบว่าอาจารย์ปากจัดๆ วิจารณ์งานแล้วคนทำแทบร้องไห้ (แต่ตัวอาจารย์ต้องเก่งอย่างสุดยอดด้วยนะ) มีไว้ติดเวบสักคนก็ดีเหมือนกันนะครับ
เคยคิดอย่างเจมส์ เหมือนกันว่าอยากให้เปิดห้อง วิจารณ์งานคุณ แต่คนที่โพสท์ต้องยอมรับคำวิจารณ์เหมือนขึ้นสอบทีสิส อะไรประมาณนั้น แต่คนที่จะเป็น มนุษย์ทองคำได้ ผมก็ว่า มีป๋าต้อม พี่เจี๊ยบ พี่นัท พี่โอครับ

D e z i g n 6 6 s t u d i o
c o p y r i g h t 2 0 1 1 b y p h o l t a n a
phol_66 is offline   Reply With Quote
Old 17-11-2007, 01:49 AM   #10
sial

sial is on a distinguished road

จะเป็นไปได้ไหมครับ ถ้าเราจะอุปโลก อาจารย์ ปากจัด ขึ้นมาสักคนนึง

คืออาจะเป็น user ที่มีคนใช้หลายคน เช่น CEO ทุกท่าน แชร์กันใช้(จะขอให้ประชุมลงความเห็นกัน ก็ออกจะมากไปหน่อย)

หรือจะเป็นใครก็ได้ รับหน้าที่ยักษ์นี้ไป

หรือเวียนรับหน้าที่กันแต่ละอาทิตย์ไปก็ได้ โดยคนทั่วไปไม่รู้หรอก ว่าตานี่เป็นใคร แต่รู้กันว่า มาวิจารณ์กันแรงๆตรงๆหน่อย สร้างสีสัน

ก็จะ ไม่มีการเกรงใจยักษ์ เพราะไม่รู้ว่ายักษ์เป็นใคร ไม่ยึดถือตัวตนของยักษ์กัน อาจจะได้คำอธิบายของคนทำกลับด้วย

แต่ต้องอยู่บนพื้นฐานว่าทุกคนเข้าใจนะ ว่ายักษ์นี้ตั้งมาเพื่ออะไร ทุกคนต้องใจกว้างรับฟังยักษ์

ผมก็นึกเอาแบบขำๆนะครับ ประมาณว่าสร้างซ้อ7 ขึ้นมา อะไรประมาณนี้ อาจจะบ้าไปหน่อย แต่น่าจะฮานะ

ต่อไป คนที่มั่นมาก อาจจะตั้งหัวข้อกระทู้ ท้าทายยักษ์ไปเลย ว่าแน่จริงยักษ์เข้ามาดูสิ อะไรแบบนี้

ตำแหน่งยักษ์นี่ ผมลอกมาจากเวบ font.com ครับ

Last edited by sial; 17-11-2007 at 01:53 AM. Reason: เพิ่มเติมครับ
sial is offline   Reply With Quote
Old 17-11-2007, 01:51 AM   #11
TiMmz

TiMmz's Avatar

TiMmz will become famous soon enoughTiMmz will become famous soon enough
Send a message via MSN to TiMmz

เอาคุณ กรีนที หรือ เมทัลลิก้า ดีครับ

อิอิอิ

TiMmz is offline   Reply With Quote
Old 17-11-2007, 01:58 AM   #12
O-mans
Super Moderator

O-mans's Avatar

O-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant future
Send a message via MSN to O-mans

คือ..คนคนนั้นจะต้อง เก่ง,มีตัวตน,มีเวลาว่าง,ได้รับการอมรับ และ สร้างสรรค์

มันไม่ง่ายที่จะหาคนแบบนั้นขึ้นมาได้ เคยมีผู้วิจารณ์แหลก แต่ไม่มีผลงานเป็นชิ้นอัน
ก็ถูกตอกกลับไปแหลกเช่นกัน แต่ก็มีผู้วิจารณ์แบบสร้างสรรค์ขึ้นมาบ้าง
ทุกท่านก็ให้การยอมรับกันด้วยดี แต่ใครละจะมี มุมมองและเวลาที่สร้างสรรค์ได้ตลอด

วิธีการประหยัดตัวเองที่ดี(play save) ก็คือการพูดในแง่มุมกว้าง ถนอมน้ำใจกันมากกว่า
เพราะการพิมพ์ไม่เห็นหน้า ไม่รู้อารมณ์

คุณลองทำแบบที่คุณพูดและเพื่อนๆเสนอมาบ้างซิครับ เช่น มีผลงานเป็นที่ยอมรับ
ไม่ต้องถึงกับเทพก็ได้ มีการวิจารณ์แบบสร้างสรรค์ มีเวลาว่างวิจารณ์แบบสม่ำเสมอ

ถ้าคุณทำได้ก็จะไม่มีคำถามเหล่านี้เลยครับ

O-mans is offline   Reply With Quote
Old 17-11-2007, 02:10 AM   #13
beachboy

beachboy is a jewel in the roughbeachboy is a jewel in the roughbeachboy is a jewel in the rough

Quote:
Originally Posted by sial View Post
จะเป็นไปได้ไหมครับ ถ้าเราจะอุปโลก อาจารย์ ปากจัด ขึ้นมาสักคนนึง.....
เป็นไปได้ครับ...แต่ผมเสนออีกแนวทางหนึ่ง

คือพวกเทพ และกึ่งเทพทั้งหลาย ควรเปิดฟลอร์กันเองก่อน
"คนกันเอง"วิจารณ์กันแรงๆได้...ไม่เคืองกันแน่
แล้วดูว่าถ้ามีคนที่"ไม่กันเอง" เข้ามาแจมบ้าง.....เทพเหล่านั้นรับได้ไหม

ถ้ามัน work ก็ค่อยขยายวงกว้างออกไป ถ้าไม่ work ก็จบไป
.....
ในการวิจารณ์งานศิลปะ ทัศนคติที่ว่า
"ผมไม่เก่งอ่ะ...ผมไม่กล้าวิจารณ์เขาหรอก"
ต้องละวางไว้ครับ

นักฟุตบอล โค้ชฟุตบอล คนดูบอล คนวิเคราะห์บอล
แต่ละคนมีหน้าที่ต่างกันครับ แต่ก็พึ่งพาอาศัยกัน

นักฟุตบอลเก่งๆ แต่เป็นโค้ชไม่เอาอ่าวก็เยอะไป
โค้ชเก่งๆ ส่วนใหญ่ ก็มาจากการไม่ประสบความสำเร็จในการเป็นนักฟุตบอล ทั้งนั้นหล่ะ

คนวิเคราะห์บอลเก่งๆ ให้ไปเตะเองก็ไม่ได้เรื่องหรอก

Last edited by beachboy; 17-11-2007 at 02:15 AM.
beachboy is offline   Reply With Quote
Old 17-11-2007, 02:17 AM   #14
sial

เห็นด้วยนะครับ ว่าท่านที่ รู้จักกันอยู่แล้ว จะวิจารณ์กันเพื่อเป็นทานให้เด็กๆมานั่งฟัง ก็ไม่เลวทีเดียว
Old 17-11-2007, 04:59 AM   #15
koboriman

koboriman's Avatar

koboriman has a spectacular aura aboutkoboriman has a spectacular aura about
Send a message via MSN to koboriman

ผมไม่แน่ใจว่าคนที่ถามต้องการอะไร ต้องการให้บอกว่าต้องไปปรับใน3Dตรงตำแหน่งนี้ปรับค่า ตรงนี้หรือไม่ ถ้าจะบอกว่ามันไม่สวย มันไม่สวยตรงไหน คุณลองเอาภาพตัวเองมาเปรียบเทียบกับภาพที่คนเก่งๆเค้ าเอามาโพสสิว่ามันต่างกันตรงไหน อยากรู้ครับว่าต้องการอะไรกันแน่ ถ้ารับไม่ได้กลับไปอ่านคำถามตัวเองอีกครั้ง.. นะ
koboriman is offline   Reply With Quote
Old 17-11-2007, 08:09 AM   #16
มานี
หวานใจมานะ
*คนบางอ้อ*

มานี's Avatar

มานี will become famous soon enoughมานี will become famous soon enough
Send a message via MSN to มานี

ถ้าไม่ใจดี คงไม่มีติวเตอร์เจ๋งๆ และของแจกฟรีๆเต็มเว็บมั้งคะ
Old 17-11-2007, 08:52 AM   #17
tom101
Admin

tom101's Avatar

Blog Entries: 4
tom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond repute

ตั้งเป็นห้องตรวจงานเลยมั้ยครับ ถ้าจะโพสต์แบบยอมรับคำวิจารณ์ตรงๆ ก็โพสต์ห้องนั้นเลย จะได้รับฟังีความคิดเห็นได้อย่างเต็มที่สะใจไปเลย

แต่ถ้าเห็นท่าทางไม่ดีก็ปิดห้องทิ้ง อิ อิ

tom101 is offline   Reply With Quote
Old 17-11-2007, 10:01 AM   #18
tom101
Admin

tom101's Avatar

Blog Entries: 4
tom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond repute

เวปถ่ายรูปบางเวปเค้าก้ทำห้องวิจารณ์แยกไปเลยนะ ห้องอื่นๆก็คุยเหมือนกับเวปเรานี่แหละ แต่ห้องนั้นเค้าวิจารณ์กันสุดๆ ผ่านไม่ผ่าน แย่ตรงไหน แต่..เค้าใช้คำพูดที่ฟังแล้วดีนะครับ

ปัญหาอยู่ทีว่าถ้าเกิดพูดแล้วผู้รับคำวิจารณ์ต่อมแตก แล้วเกิดวิวาทะนี่หละปัญหา แต่ว่าคนโพสต์ก็น่าจะเข้าใจว่าต้องการพัฒนาและรับคำว ิจารณ์ คงพอได้หละมั้ง

ลองออกความเห็นกันดูนะครับ

tom101 is offline   Reply With Quote
Old 17-11-2007, 10:03 AM   #19
et3d

et3d's Avatar

et3d is a splendid one to beholdet3d is a splendid one to beholdet3d is a splendid one to beholdet3d is a splendid one to beholdet3d is a splendid one to beholdet3d is a splendid one to beholdet3d is a splendid one to behold

Quote:
Originally Posted by tom101 View Post
ตั้งเป็นห้องตรวจงานเลยมั้ยครับ ถ้าจะโพสต์แบบยอมรับคำวิจารณ์ตรงๆ ก็โพสต์ห้องนั้นเลย จะได้รับฟังีความคิดเห็นได้อย่างเต็มที่สะใจไปเลย

แต่ถ้าเห็นท่าทางไม่ดีก็ปิดห้องทิ้ง อิ อิ
ใช่ครับๆๆ ผมเห็นด้วยมากๆ

เพราะหลายงานผมทำก็มั่นใจแล้วน่ะว่าok
แต่พอมาโพส อ้าว!!มีคนมาตอบไม่กี่คน

ทำให้รู้ว่างานเรายังไม่ดีเท่าไหร่ แต่ก็ทำให้งงไปกันใหญ่ว่าแล้วมันพลาดตรงไหน
เพราะที่เข้ามาโพสก็มีแต่ชม ไม่ติเลย
แต่ยอดโพสน้อย มันขัดกันอ่ะครับ

ยิ่งงานประกวดล่าสุดผมทุ่มเต็มที่ แต่ไม่มีคนโหวตให้เลย
ก็แสดงให้เห็นว่าผมมั่นใจเกินเหตุหรือเข้าใจความรู้ค วามสามารถตัวเองผิดมาตลอด

แต่รอแล้วรอเล่าก็ไม่มีกรรมการท่านไหน(ว่าง)มาโพสควา มเห็นเลยครับ
ถ้ามีห้องอย่างว่าจริงผมคนนึงล่ะที่เข้ามาบ่อยยิ่งกว ่าห้องนั่งเล่นแน่ๆ

ขอสนับสนุนครับ

forest pro กับ vray เข้าก๊านนนเข้ากัน มันเจ๋งมาก!!!
...ตอนนี้ผมขาดvrayไม่ได้แร้ววว

คิดอะไรหรือ? ถ้าเราทำงานไม่ดีเท่าเขา
แล้วเราจะวิจารณ์หรือแนะเขาไม่ได้
ตัวเล็กอาจมีมุมมองที่ตัวใหญ่ไม่มีทางเห็นก็ได้น่ะคร ับ

เข้าไปดูงานล่าสุดและช่วยกดlikeที่นี้ด้วยน่ะครับ

..........

et3d is offline   Reply With Quote
Old 17-11-2007, 10:05 AM   #20
et3d

et3d is a splendid one to beholdet3d is a splendid one to beholdet3d is a splendid one to beholdet3d is a splendid one to beholdet3d is a splendid one to beholdet3d is a splendid one to beholdet3d is a splendid one to behold

แต่คงต้องจำกัดว่าต้องเป็นคนที่มียอดโพสเท่านั่นเท่า นี้
เพื่อกรองในระดับหนึ่งว่าเป็นคนที่เข้าใจและคุ้นเคยก ับคนที่นี้พอควรจริงๆ

ไม่งั้นตีกันตาย

forest pro กับ vray เข้าก๊านนนเข้ากัน มันเจ๋งมาก!!!
...ตอนนี้ผมขาดvrayไม่ได้แร้ววว

คิดอะไรหรือ? ถ้าเราทำงานไม่ดีเท่าเขา
แล้วเราจะวิจารณ์หรือแนะเขาไม่ได้
ตัวเล็กอาจมีมุมมองที่ตัวใหญ่ไม่มีทางเห็นก็ได้น่ะคร ับ

เข้าไปดูงานล่าสุดและช่วยกดlikeที่นี้ด้วยน่ะครับ

..........

et3d is offline   Reply With Quote
Old 17-11-2007, 11:03 AM   #21
Ohk
Forum Leader

Ohk's Avatar

Ohk is a splendid one to beholdOhk is a splendid one to beholdOhk is a splendid one to beholdOhk is a splendid one to beholdOhk is a splendid one to beholdOhk is a splendid one to beholdOhk is a splendid one to behold
Send a message via MSN to Ohk

น่าลองดูนะครับเรื่องห้องวิจารณ์

เพื่อป้องกันปัญหาผู้รับคำวิจารณ์ต่อมแตก แล้วเกิดวิวาทะ
แนะนำว่าต้องโพสต์งานโดย

บอกรายละเอียด แนวคิด ของงาน3d ที่โพสต์ไว้มากๆ คนมางานดูจะได้เข้าใจไม่ผิดพลาด

คนวิจารณ์ในห้องนั้นก็ต้องคิดเต็มที่เพื่อที่จะได้พล ักดันงานไปข้างหน้าได้
้ด้วยเหตุผลที่เข้าใจได้ เช่นว่า

งานสวยครับเพราะผมคิดว่า....(อธิบายให้เข้าใจ) ออกแรงพิมพ์เยอะหน่อยจะได้มีที่มาี่ไป

มีกฏกติกาไว้จะได้ไม่เกินเลยกันไป ก็น่าจะเปิดห้องได้นะครับ

Ohk is offline   Reply With Quote
Old 17-11-2007, 11:14 AM   #22
leklek
คนเล็กหมัดเทวดา

leklek's Avatar

leklek is a jewel in the roughleklek is a jewel in the roughleklek is a jewel in the rough
Send a message via MSN to leklek

คนที่นี่ถ้อยทีถ้อยอาศัยจนกลายเป็นวัฒนธรรมไปแล้ว
ผมเข้ามาที่นี่....หลงรักที่นี่ก็เพราะแบบนี้
ถ้าคำวิจารณ์แรงๆแบบถึงพริกขิงมันจะทำให้เกิดการพัฒน าฝีมือได้
ผมว่าไม่ต้อง.........ที่นี่ให้หลายอย่างไปมากกว่านั ้น
ผมเองก็คนนึงที่ได้รับ......ที่นี่เป็นแหล่งความรู้ท ี่ยื่งใหญ่
เป็นแหล่งรวมบรรดาผู้มีฝีมือตัวจริงในเมืองไทย
บางทีก็เป็นที่พักใจคลายเหงา.......เป็นบ้าน
เราไม่รู้จริงๆเหรอว่างานเราดีหรือห่วย
ผมว่าเราทุกคนรู้......รู้ว่าเราอยู่ขั้นใหน.ทำได้แค ่ใหน
ชุมชนปากหมาในเวปมีเยอะมาก..........ถ้าอยากให้ที่นี ่เป็นแบบนั้นก็เชิญ
ในโลกแห่งความจริงหลายคนก็เจอกันอยู่บ่อยๆ ไอ้พวกคำแรงๆ คันๆ แสบๆ
ปล่อยให้โลกดิจิตอลอย่างไทยวิซ ได้อยู่กันอย่างนี้เถอะ
ถ้ามันจะดูแล้วมายา..........ไอ้ที่เราทำ เราเขียน มายากว่าเยอะ
พอดีกว่า..............ต่อมกำลังแตก
ขอโทษพี่น้องด้วย.................................. ........มันอะใรกัน........วะ

leklek is offline   Reply With Quote
Old 17-11-2007, 11:34 AM   #23
et3d

Quote:
Originally Posted by leklek View Post
คนที่นี่ถ้อยทีถ้อยอาศัยจนกลายเป็นวัฒนธรรมไปแล้ว
ผมเข้ามาที่นี่....หลงรักที่นี่ก็เพราะแบบนี้
ถ้าคำวิจารณ์แรงๆแบบถึงพริกขิงมันจะทำให้เกิดการพัฒน าฝีมือได้
ผมว่าไม่ต้อง.........ที่นี่ให้หลายอย่างไปมากกว่านั ้น
ผมเองก็คนนึงที่ได้รับ......ที่นี่เป็นแหล่งความรู้ท ี่ยื่งใหญ่
เป็นแหล่งรวมบรรดาผู้มีฝีมือตัวจริงในเมืองไทย
บางทีก็เป็นที่พักใจคลายเหงา.......เป็นบ้าน
เราไม่รู้จริงๆเหรอว่างานเราดีหรือห่วย
ผมว่าเราทุกคนรู้......รู้ว่าเราอยู่ขั้นใหน.ทำได้แค ่ใหน
ชุมชนปากหมาในเวปมีเยอะมาก..........ถ้าอยากให้ที่นี ่เป็นแบบนั้นก็เชิญ
ในโลกแห่งความจริงหลายคนก็เจอกันอยู่บ่อยๆ ไอ้พวกคำแรงๆ คันๆ แสบๆ
ปล่อยให้โลกดิจิตอลอย่างไทยวิซ ได้อยู่กันอย่างนี้เถอะ
ถ้ามันจะดูแล้วมายา..........ไอ้ที่เราทำ เราเขียน มายากว่าเยอะ
พอดีกว่า..............ต่อมกำลังแตก
ขอโทษพี่น้องด้วย.................................. ........มันอะใรกัน........วะ
เป็นอะไรครับ ใจเย็นๆใจร่มๆ
การวิจารณ์แรงๆไม่ได้หมายความว่าต้องใช้คำแรงๆหยาบๆน ่ะ

อย่างเช่นอย่างนี้...
อืมม์ผมว่าแสงมันยังไม่ได้น่ะ คุณดูตรงแสงที่หน้าต่างสิ เห็นมั้ยว่ามันมืดเกินไปน่ะ
เวลาแสงแดดแรงๆมันส่องมาเนี่ย ต้องมีแสงสะท้องจากพื้นขึ้นไปที่เพดานและบริเวณรอบๆใ ห้สว่างหน่อยน่ะ

แล้วmodelเนี่ยแข็งมากๆ เหลี่ยมเยอะไป น่าจะใช้ mapหลอกได้น่ะให้ดูยับๆหรือนุ่มๆก็ได้
ลองใช้fiiletดูก็น่าจะได้น่ะมันทำให้มีมุมมนๆ จะได้นุ่มๆหน่อย...

ประมาณนี้แจงรายละเอียดมากๆเน้นๆ
แต่ไม่หยาบน่ะ

แต่ถ้าพูดด้วยอารมณ์อย่างที่คุณพิมพ์เนี่ย นอกจากเจ้าของงานไม่รู้ว่าไม่ดีตรงไหนแล้วยังต้องมาบ าดหมางกันอีก

เข้าใจใช่มั้ยครับ

..........

Old 17-11-2007, 11:48 AM   #24
leklek
คนเล็กหมัดเทวดา

leklek's Avatar

leklek is a jewel in the roughleklek is a jewel in the roughleklek is a jewel in the rough
Send a message via MSN to leklek

ถ้าผมแปลความหมายในความต้องการเหล่านี้ผิด
ก็ขอโทษพี่น้องด้วยครับ...ผมไม่ได้มีเจตนาร้าย
ยังใงผมจะอ่านอีกหลายๆรอบ เผื่อผมจะเข้าใจ
ผ ม ข อ โ ท ษ

leklek is offline   Reply With Quote
Old 17-11-2007, 11:52 AM   #25
beachboy

เหตุการณ์สมมติ...ลองดู ว่ารับได้ไหม
......
Quote:
เพิ่งหัดทำนะครับ โดนลูกค้าสั่งแก้มา..ลูกค้าเรื่องมากจังเลย

-รู้ว่าเพิ่งหัดทำก็อย่าเพิ่งสะเออะไปรับงานสิ มันจะพาวงการเสียไปด้วย
งานไม่ผ่าน ก็ต้องคิดว่างานตัวเองห่วย ไม่ใช่โทษว่าลูกค้าเรื่องมาก
เขาจ่ายเงินจ้างนะครับ ไม่ได้มาขอร้องให้ทำ

-แสงในห้องเป็นกลางคืน ฟ้าข้างนอกสว่างโร่ จะกี่โมงกี่ยามเอาให้แน่

-จะเล่นแสงสีฉูดฉาดแบบงานเทพ แต่ไม่มีปัญญาก็อย่าทำเลยครับ...ดูแล้วเวียนหัว

-งานสร้างที่ นิวยอร์กรึไง ถึงมีแต่ฝรั่งเดินกันเต็มไปหมด

-โคมไฟอยู่ที่นึง...แสงไปโผล่อีกที่ เป็นฝ้าเพดานไฮเทคเปล่งแสงได้รึไงครับ

-โมเดลหน่ะ อย่าเอาแต่โหลดมานะ หรือใช้ของสำเร็จรุป หัดปั้นเองซะมั่ง
ใจคอจะปั้นแค่กรอบห้อง แล้วลากใส่ ลากใส่ ไปแลกเงินลูกค้าเหรอ
หากินง่ายไปหน่อยไหมครับ

-ไม้ปูพื้นแผ่นใหญ่ขนาดนี้ ต้นมันคงขนาดแปดคนโอบแล้วมั๊ง

-เอ๊ะ หรือจริงๆ ไม่ใช่ไม้ แต่เป็นกระจกเคลือบลาย มันถึงได้เงาแว๊บขนาดนั้น

-กระเบื้อง แผ่นใหญ่สั่งทำพิเศษ ท่าทางเจ้าของบ้านจะรวยนะครับ

-จะโชว์ดีไซน์ห้อง หรือจะขายโซฟาครับ ถึงเอามาบังซะมิด
ถ้าโซฟาสวยจะไม่ว่าเลย...โซฟาทื่อๆ เชยๆอย่างนี้ ก็ขายไม่ออกอยู่ดี

-เหวี่ยงกล้องไปมา ให้เวียนหัวทำไม ส่งมาให้ดูแปดมุมแต่ไม่ได้เห็นอะไรเพิ่มขึ้นเลย
ก็นะ...ส่งเยอะๆให้งานมันดูแน่นๆ จะได้โขกราคาลูกค้าได้ มักง่ายไปรึเปล่าครับ

- ต้นไม้ที่เอามาretouch ก็สเกลมั่วซั่วมาก
เอาต้นไม้เล็กมายืดให้ใหญ่...เอาต้นไม้ใหญ่มาหดให้เล ็ก
ไปเรียนเรื่องต้นไม้กับคนสวนที่บ้านผมไหม เห็นช่วงนี้เขาว่างๆอยู่

-อ่อ แล้วต้นไม้หน่ะ ปลูกยังไงหน้าตาเหมือนกันเด๊ะยังงี้
ช่วยบอกเทคนิคคนสวนผมด้วยนะครับ เห็นเขาพยายาม ทำอยู่

.......
อย่าคิดมาก....แค่เรื่องสมมติครับ
Old 17-11-2007, 12:02 PM   #26
TD_hunter

TD_hunter's Avatar

TD_hunter will become famous soon enough
Send a message via MSN to TD_hunter

คุณ bechboy เล่าซะจนผมเห็นภาพเลยครับ ถ้ามีการวิจารณ์งานอย่างนี้มีหวังบอร์ดลุกเป็นไฟ
แน่ๆเลยครับ

เห็นด้วยกับหลายท่านครับที่ให้มีการใช้วิธีละมุนละม่ อมในการวิจารณ์งาน เพราะหากมีการ
ใช้ถ้อยคำแรงๆออกไปหากเป็นคนที่รู้จักเป็นเพื่อนกันอ ยู่แล้วคงจะไม่เป็นไรแต่หากคนๆนั้น
เพิ่งจะเข้ามาแล้วเจอการต้อนรับแบบไม่ไว้น้ำใจแบบนี้ มีหวังมือใหม่ๆคงจะไม่กล้าแสดงตน
ให้เห็นเป็นแน่แท้

และเรามีห้องเย็นอยู่นี่ครับ.....

:
TD_hunter is offline   Reply With Quote
Old 17-11-2007, 12:07 PM   #27
Ohk
Forum Leader

Ohk's Avatar

Ohk is a splendid one to beholdOhk is a splendid one to beholdOhk is a splendid one to beholdOhk is a splendid one to beholdOhk is a splendid one to beholdOhk is a splendid one to beholdOhk is a splendid one to behold
Send a message via MSN to Ohk

อย่างที่คุณ bechboy เค้าบอก ถ้าเกิดมีคนโพตส์ข้อความที่เต็มไปด้วยอารมณ์
มีแต่คำเสียดสี ไม่บอกทางแก้ไขให้ปรับปรุงได้
คำพูดที่สะใจคนดู ซ้ำเติมคนทำ

ถ้าเกิดมีจริงๆแล้วละก็

คนในเว็บก็ไม่ปล่อยไว้เฉยๆแน่ๆ จากทุกครั้งที่มีเหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้น ผมเชื่อ

Ohk is offline   Reply With Quote
Old 17-11-2007, 12:07 PM   #28
DEJ

DEJ is a splendid one to beholdDEJ is a splendid one to beholdDEJ is a splendid one to beholdDEJ is a splendid one to beholdDEJ is a splendid one to beholdDEJ is a splendid one to beholdDEJ is a splendid one to behold
Send a message via MSN to DEJ

เอ่อ สไตล์การจัดแสง การใช้สีอะไรต่างๆ มันเป็นรสนิยมส่วนบุคคลนะครับ

บางคนชอบปาดแสงเวอร์ๆ บางคนชอบแสงนุ่มๆ บางคนชอบคล้ายๆจริง

บางคนชอบเหมือนของจริง บางคนชอบเวอร์เกินจริง

มันมีหลายสไตล์นะครับ

ส่วนมาถึงการยอมรับของคนที่มาวิจารณ์ ที่ว่าต้องเป็นที่ยอมรับ ส่วนใหญ่เลยนะครับ คนที่ได้การยอมรับในเรื่องฝีมือ ก็ ไม่มีเวลาว่างพอหรอกครับ ้ ยิ่งถ้าไม่มีใครมาคอมเม้น ยิ่งหดหู่ ไม่กล้ามาโพสอีก

อีกอย่างการโพสบอก บางทีมันต้องใช้ภาพประกอบ ใช้ความเข้าใจว่าคนที่มาให้วิจารณ์
มีพื้นฐานมากน้อยแค่ ถ้าไม่รู้ในจุดนี้มันก็วิจารณ์ยากนะครับ

สุดท้าย อ่านเยอะๆในเว็บนี้ก็ได้มากแล้วครับ ผมเข้าดูกระทู้ต่างๆ ผมอ่านเกือนทุก reply เลยนะครับ ได้มาเยอะเหมือนกันที่เกี่ยวกับความรู้ ้
DEJ is offline   Reply With Quote
Old 17-11-2007, 12:16 PM   #29
DEJ

DEJ is a splendid one to beholdDEJ is a splendid one to beholdDEJ is a splendid one to beholdDEJ is a splendid one to beholdDEJ is a splendid one to beholdDEJ is a splendid one to beholdDEJ is a splendid one to behold
Send a message via MSN to DEJ

สุดท้ายจริงๆ ผมว่าอยากได้คอมเม้นจริงๆ ให้ pm ไปก็ได้นะครับ คนที่คิดว่าเค้า เป็นสไตล์อย่างที่เราชอบ ถ้าเค้าว่างเค้าคงช่วยตอบให้นะครับ
DEJ is offline   Reply With Quote
Old 17-11-2007, 12:23 PM   #30
Labor3D

Labor3D's Avatar

Labor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to behold
Send a message via MSN to Labor3D

555555555ขำคุณบีชบอย

" Cartoon Drunk 69 Group "
Labor3D is offline   Reply With Quote

Thread Tools
Display Modes

Posting Rules