Thai3Dviz  

Go Back   Thai3Dviz > 3ds Max > ห้องเรียน (Classroom) > ห้องเรียน 3dsmax (Max Classroom)

ห้องเรียน 3dsmax (Max Classroom) ถาม ตอบ ปัญหาเกียวกับการใช้งานโปรแกรม 3ds max

Share Thread Tools Display Modes
Old 02-05-2008, 09:50 PM   #1
ขอเถอะน่ะ...จากใจเลย
สมาชิกไทยวิซ

ขอเถอะน่ะ...จากใจเลย's Avatar

ขอเถอะน่ะ...จากใจเลย is on a distinguished road
Default หน้าต่างแมททีเรียลหายครับ!!!

ปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ ก็ไม่มี
กดMก็ไม่ขึ้นครับ
กดที่ปุ่มเรียกแมททีเรียลก็ไม่มีครับ

จะไปแก้ที่customizeก็ไม่รู้ว่าต้องแก้ตรงไหนครับ
ตอนนี้รนมากๆแล้วครับ

รบกวนช่วยด้วยครับ
ขอบคุณมาก

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.

บลาบลา
ขอเถอะน่ะ...จากใจเลย is offline  

Reply With Quote
Old 02-05-2008, 11:54 PM   #2
มานี
หวานใจมานะ
*คนบางอ้อ*

มานี's Avatar

มานี will become famous soon enoughมานี will become famous soon enough
Send a message via MSN to มานี

ไม่ใช่มันขึ้น แต่ถูกซ่อนอยู่หรือเปล่าคะ คุณย่อหน้าต่าง หรือลากมันไปใว้มุมๆริมๆจอหรือเปล่า???

สังเกตที่ปุ่มไอคอนแมททีเรียล ถ้ามันยุบลงไปอยู่ แสดงว่ามันขึ้นะคะ
Old 03-05-2008, 12:58 AM   #3
zunshiro
อาหมอพบประชาชน

zunshiro's Avatar

Blog Entries: 15
zunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to behold
Send a message via MSN to zunshiro

ถ้าลองมองหาหน้าต่าง แบบที่คุณมานี บอกแล้ว ก็ยังหาไม่เจอ
มันอาจจะเป็นปัญหาใน กรณีที่ เคยใช้สองจอมา หรือเคยใช้ max ที่ หน้าจอ resolution สูงกว่าตอนนี้มาก่อน

หน้าต่างนี้มันอาจจะไปโผล่อยู่นอกจอปัจจุบันครับ

ทางแก้มีหลายทาง ตั้งแต่ใช้ key ลัด ยันการแก้ .ini โดยตรงครับ

ลองด้วย key ลัดก่อน แต่อาจจะงงหน่อย ประมาณนี้นะ
เรียกหน้าต่าง material editor ขึ้นมา โดยให้แน่ใจว่ามันโผล่ขึ้นมาแล้ว
อาจจะกด M หรือ กดปุ่ม material editor ขึ้นมาก็ได้
จากนั้นกด
1. Alt+Space เพื่อเรียก popup menu ของหน้าต่าง material editor
2. กด M เพื่อเลือกเมนู Move
3. กดปุ่ม Arrow Key (ลูกศรบนล่างซ้ายขวา) ซ้าย หรือ ขึ้น เพื่อลาก หน้าต่าง กลับเข้ามาใน Screen

วิธีนี้ แนะนำให้ ซ้อมกับหน้าต่างอื่น หรือหน้าต่างโปรแกรมอื่น ให้เข้าใจก่อนครับ

จริง ๆ แล้วไม่รู้ว่าสามารถ load defaultUI กลับมาได้มั้ยไม่ได้ลอง
แต่ถ้าทำไม่ได้ จริง ๆ เราต้องเข้าไปแก้ 3dsmax.ini เพื่อ บังคับหน้าต่าง
กลับมาในตำแหน่งภายใน screen ปัจจุบันเอาครับ

แต่ปัจจุบัน max แยกใช้ 3dsmax.ini ตาม user ปัจจุบัน เดี๋ยวมัีนจะงง ไปกันใหญ่ (ผมเคยตอบวิธีแก้เอาไว้แล้ว มีคนบอกว่างง)

ก็เลยเขียน script สั่งย้ายหน้าต่าง Material Editor กลับเข้ามาในจอ มาให้ลองใช้ดูครับ

Code:
MatEditor.Close()
setInISetting (getMAXIniFile()) "MtlEditorPosition" "MainWindow" "0 0 367 740"
MatEditor.Open()
วิธีใช้ก็ ไปที่เมนู MaxScript/New Script แล้ว copy Code ทั้งสามบรรทัดไป Paste ที่หน้าต่างตะกี้

จากนั้นสั่ง Run Script โดยการกด Ctrl+E หรือเลือก File/Evaluate All ครับ

น่าจะกลับมาละ
zunshiro is offline   Reply With Quote
Old 03-05-2008, 08:12 AM   #4

ขอเถอะน่ะ...จากใจเลย is on a distinguished road

โอยยยยยยย คุณzunนี่เทพ3dเหลือเกิน แถมยังใจดีมาตอบ(อย่างละเอียดยิบมั๊กๆ)
ตอนแรกผมอยากจะPMไปถามแต่เกรงว่างานจะยุ่งมากก็เลยมา โพสไว้ที่นี้แทนครับ

ผมก็คิดเหมือนคุณมานีครับว่ามันน่าจะขึ้นมาแล้วแต่ไป อยู่นอกจอ ซึ่งผมก็ไม่รุ้ไปทำแบบไหนถึงได้ตกขอบไปขนาดนั้น
เมื่อคืนรีบมากก็เลยไปค้นจากgoogleก็เจอกระทู้ตอบปัญ หานี้ไว้(กระทู้เดียวจริงๆครับ)
พอมาเจอคุณzunมาพูดถึงเรื่อง.iniก็โอ้ใช่เลยครับ กระทู้นั้นน่าจะเป็นคุณzunไปตอบจริงๆเพราะมีการอ้างถ ึงชื่อzunไว้
อยุ่ในweb thai3dอ่ะครับ

ซึ่งผมลองไปงมหาแบบมั่วๆตามที่พอจะเข้าใจอ่ะครับ ก็ปรากฎว่า โอ้!!!แก้ได้เลยครับ

กระทุ้นั่นบอกไว้อย่างนี้ครับ

max จะเก็บค่า ตำแหน่งของ Dialog ทั้งหลายอยู่ใน file 3dsmax.ini ครับ

3dsmax.ini ดั้งเดิมจะอยู่ที่ root ของ max (c:\3dsmax6)
แต่รู้สึกว่าตั้งแต่ 7 หรือ 8 นี่แหละ ที่ autodesk เปลี่ยนไปให้ max ทำงานอิง user account ของ windows ด้วย
ทำให้ 3dsmax.ini ถูกแยก ตาม user แต่ละ user ใน windows ครับ

อย่างในกรณี max 9 จะไปอยู่ที่

C:\Documents and Settings\ชื่อ user\Local Settings\Application Data\Autodesk\3dsmax\9 - 32bit\enu

(local setting เป็น Hidden folder นะครับ ต้องเปิดให้ explorer show hidden file and folders ก่อนด้วย)

ให้เปิด 3dsmax.ini ใน notepad แล้วกด ctrl+f เพื่อ Find หาคำว่า [RenderDialogPosition]

ไอ้คำที่มีวงเล็บเหลี่ยมคร่อมเค้าเรียกว่า Section นะครับ ซึ่งมันจะมีหลาย section มาก
ตามแต่หัวข้อที่ max มันต้องการบันทึกค่า ซึ่งลองเดาได้ ว่า แต่ละหน้าต่าง น่าจะใช้คำว่าอะไร

ในกรณีของหน้าต่าง Render scene จะเป็น ประมาณนี้ ถ้ามันหลุดออกนอกจอไป

[RenderDialogPosition]
Dimension=1805 150 355 617

ค่า parameter ที่ส่งให้ Dimension มีความหมายถึง X, Y, Width, Height ของ Dialog นั้น ๆ ครับ

กรณีนี้เราก็แค่แก้ ค่า X Y ให้มาเป็น 0 0 ก็จะกลับมาโผล่อยู่ซ้ายมือสุดแล้ว
แบบนี้

[RenderDialogPosition]
Dimension=0 0 355 617

ผมไปหาดูตรงที่ [MtlEditorPosition]

แล้วไปแก้ที่MainWindow
ปรับเลขตัวหน้าเป็น 0 0
ก็หายเลยครับ
เปิดโปรแกรม เรียกMมาก็เจออยู่ริมซ้ายมือเลยครับ

เจ๋งมากๆ

ส่วนไฟล์นามสกุล.ini ของผมไปเปิดโฟลเดอร์ของ3dmaxก็จะเห็นเลยครับมันจะเป็ นnotepadอยู่
ก็findหาคำว่า[RenderDialogPosition]
แล้วเลื่อนลงไปอีกนิดก็จะเจอ [MtlEditorPosition]ครับ

ขอบคุณคุณ มานีและคุณzunมากครับ

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.

บลาบลา
ขอเถอะน่ะ...จากใจเลย is offline   Reply With Quote
Old 03-05-2008, 06:26 PM   #5
zunshiro

zunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to behold
Send a message via MSN to zunshiro

จริง ๆ แล้วมันไม่จำเป็นต้องปิด max แล้วเข้าใหม่ด้วยนะ
ปิดหน้าต่าง material editor ก่อนแล้วแก้ .ini แล้ว save
จากนั้นก็เรียก หน้าต่าง material editor อีกที ก็ใช้ได้เลยครับ

แต่ถ้าใช้ท่าไม้ตาย key ลัด ลากหน้าต่างเข้ามาแบบที่บอกไปตะกี้
มันจะเท่กว่าอีกนะครับ ใช้ได้กับทุกหน้าต่างด้วย ลองหัดดู ๆ
zunshiro is offline   Reply With Quote
Old 03-05-2008, 06:51 PM   #6
zunshiro

ลองทำมาให้ดูง่าย ๆ ครับ ถ้าทำเป็นแล้วมันจะเร็วกว่าแก้ .ini เยอะ

Old 03-05-2008, 07:33 PM   #7
ฉัตรมงคล
Banned

ฉัตรมงคล is on a distinguished road

ซูเปอร์เทพ
ฉัตรมงคล is offline   Reply With Quote
Old 05-05-2008, 08:07 AM   #8

Thumbs up

Quote:
Originally Posted by zunshiro View Post
ลองทำมาให้ดูง่าย ๆ ครับ ถ้าทำเป็นแล้วมันจะเร็วกว่าแก้ .ini เยอะ

เจ๋งจริงๆด้วย(แถมยังทำภาพมาให้ดูอีกด้วย ภาพเคลื่อนไหวอีก โอ้ๆๆๆ )นั่นสิครับผมว่ามันยุ่งยากกว่าจริงๆด้วยเพราะไหนต้อ งไปหาไปแก้(เผลอๆไปแก้ผิดยุ่งอีก-__-)

ผมอายุเท่าๆคุณzunน่ะ แต่ความรู้นี่ยังเท่าๆเด็กม.ต้นอยู่เลย (เด็กสมัยนี้ก็เก่งกันเหลือเกิน)

ขอบคุณมากๆๆๆๆๆครับ

บลาบลา
ขอเถอะน่ะ...จากใจเลย is offline   Reply With Quote
Old 10-07-2008, 11:50 PM   #9
solidbox
Forum Leader

solidbox's Avatar

solidbox is a glorious beacon of lightsolidbox is a glorious beacon of lightsolidbox is a glorious beacon of lightsolidbox is a glorious beacon of lightsolidbox is a glorious beacon of light

Quote:
Originally Posted by zunshiro View Post
จริง ๆ แล้วมันไม่จำเป็นต้องปิด max แล้วเข้าใหม่ด้วยนะ
ปิดหน้าต่าง material editor ก่อนแล้วแก้ .ini แล้ว save
จากนั้นก็เรียก หน้าต่าง material editor อีกที ก็ใช้ได้เลยครับ

แต่ถ้าใช้ท่าไม้ตาย key ลัด ลากหน้าต่างเข้ามาแบบที่บอกไปตะกี้
มันจะเท่กว่าอีกนะครับ ใช้ได้กับทุกหน้าต่างด้วย ลองหัดดู ๆ
ไม้ตายน้องซันนี่เท่จริงๆด้วย ผมมีปัญหาคล้ายๆกันนี้คือผมใช้สองจอ/comสองตัว
ตัว RDP ซึ่งเคยเป็นตัวหลักมาก่อนจำ setup ของสองจอที่เคยใช้ไว้
ดังนั้นเวลา RDP จอที่สองคำสั่งมันเลยไปอยู่จอที่สามซึ่งไม่มี
ทำงานลำบากมาหลายเดือนแล้ว
Old 11-07-2008, 11:06 AM   #10
aha! aha!
ศิษย์พี่ใหญ่
*คนบางอ้อ*

aha! aha!'s Avatar

aha! aha! will become famous soon enough

ขอบคุณพระคุณพี่ซันกะพี่มานีด้วยครับ ผมได้ทราบก็คราวนี้แหละครับ

aha! aha! is offline   Reply With Quote
Old 15-08-2008, 09:28 PM   #11
bhuapirom

bhuapirom is on a distinguished road
Thumbs up

ขอบคุณด้วยครับ ได้ความรู้เพิ่มอีก 1 ครับ
bhuapirom is offline   Reply With Quote
Old 16-08-2008, 11:58 AM   #12
ณัฐนันท์ วิสาคำ

ณัฐนันท์ วิสาคำ is on a distinguished road

ขอบคุณครับ
ณัฐนันท์ วิสาคำ is offline   Reply With Quote
Old 23-08-2008, 09:21 PM   #13
miyamoto71

miyamoto71 is on a distinguished road
Send a message via MSN to miyamoto71

ขอบคุณด้วยครับ ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้วครับ
miyamoto71 is offline   Reply With Quote

Thread Tools
Display Modes

Posting Rules