Thai3Dviz  

Go Back   Thai3Dviz > Others 3D > ห้องปั้น 101 (Maya)

ห้องปั้น 101 (Maya) ข่าวน่าสนใจ ,ถาม ตอบปัญหา เกี่ยวกับโปรแกรม Maya

Share Thread Tools Display Modes
Old 20-12-2009, 05:38 PM   #1
Daychar
สมาชิกไทยวิซ

Daychar is on a distinguished road
Default จัดแสงภายในด้วยPhys.sunsky+portalL.

หลังจากมั่วๆอยู่อาทิตย์นึงผมก็พอจะทำได้นิดหน่อย เลยอยากเอามาแบ่งๆกันครับจะได้ไม่ต้องเสียเวลาลองผิด ลองถูก ถ้าผมทำผิดพลาดตรงไหนหรือขาดอะไรไปช่วยรบกวนแนะนำด้ว ยนะครับ เพราะผมมั่วๆมา

Physical sun&sky เป็น Environment อันใหม่ที่มาหลังจากเวอร์ชั่น2008ขึ้นไป พอเรียกใช้ มันจะสร้าง Directional light ที่เสียบปลั๊กตัว Phys.sunsky เรียบร้อยแล้วขึ้นมา สามารถปรับแสงเช้า สาย บ่าย เย็น ได้โดยปรับ rotate ที่แกน x ถ้ามุมเปลี่ยนหมายถึงเวลามันก็จะเปลี่ยนไป สีของแสงกับบรรยากาศตอนเร็นเดอร์ออกมาก็จะต่างกัน เท่าที่ผมใช้แทบไม่ต้องไปปรับอะไรมันเลย เงาก็มีมาให้ในตัวเสร็จเรียบร้อย แต่แสงที่ได้จะเป็นแสงจัดจ้าน ไม่เหมือนกับใช้ Image base lighting

ก่อนอื่นก็เรียกมันออกมาดูกันก่อน

เปิด Render Settings เอา default light ออกไปก่อน ไม่งั้นมันจะตีกับแสงที่เราจัด
Daychar is offline  

Reply With Quote
Old 20-12-2009, 05:56 PM   #2
Daychar

Daychar is on a distinguished road

พอเอา default light ออกแล้วไปที่แถบ mental ray > environment จะเห็น Physical sun and sky ก็กด create ขึ้นมาครับ

จะได้ directional light ที่มีปลั๊ก mia_ เสียบเข้ามาเหมือนในภาพ

เอาไปวางใน scene แล้วปรับทิศทางครับ ผมปรับในแถบข้างซ้ายเอาเพราะรู้สึกว่าถ้าหมุนเองใน view port เวลาเร็นเอดร์ออกมา เวลาของแสงจะมั่วไปหมดกะไม่ได้ ถ้าแสงสร้างใหม่เลย แกนXจะอยู่ที่-75 แสงจะเป็นบ่ายๆ ท้องฟ้าสีฟ้าสด อยากได้เวลาไหนก็ใส่ค่าลงไปครับ นึกในใจตามรูปครึ่งวงกลมว่าแต่ละองศาดวงอาทิตย์มันน่ าจะเป็นเวลาไหน ส่วนจะให้แดดหมุนแสงมากระทบscene เราตรงไหนก็ให้หมุนแกน y เอาครับ
Daychar is offline   Reply With Quote
Old 20-12-2009, 06:08 PM   #3
Daychar

ถ้าภาพที่เร็นเดอร์ออกมาดูแล้ว
1.สีเหลืองอ๋อย หรือสีน้ำเงินทะมึนเกินไป ให้ปรับที่ Saturation ครับ 0 คือ สภาพแวดล้อมไม่ปล่อยสีเลย จะออกขาวๆเทาๆ ไล่ความสดไปจนถึง1 ( default )
2.เงาจัดมากไป ตัดกันเป็นเส้นเลย ให้ไปปรับที่ Haze ถ้า Haze ยิ่งมาก เงาก็จะเริ่มจาง คล้าย เงาจาก area light มากขึ้นเรื่อยๆ แต่ระวังสีนะครับ เพราะ Haze มากขึ้นสีก็จะเหลืองมากขึ้นอีก
Daychar is offline   Reply With Quote
Old 20-12-2009, 06:21 PM   #4
Daychar

ลองจัดมุมใน scene ก่อนครับ ตอนแรก ฉากที่สร้างมันเน่าไปหน่อยนะครับ เพราะผมไม่ค่อยมีเวลา เอาแค่ดูข้างในใช้ได้ก็พอแล้ว จัดเฟอร์นิเจอร์ใส่ texture แล้วก็ได้ดังภาพ texture ที่ผมใส่เป็น mia_material_X ครับ เรียกมาได้จากแถบของเมนทอลเรย์

ต่อไปก็ลองเรนเดอร์ดูครับ แบบไม่ใช้อะไรเลย ไม่เปิด final gather

ก็มืดแหละครับ เหมือนแสง directional light ปกติ เพราะไม่มี final gather มาคอยสะท้อนแสง แบบ indirect
Old 20-12-2009, 06:34 PM   #5
Daychar

ต่อไปลองเปิด final gather ดูนะครับ ถ้าใครเปิดไม่เป็น ให้ไปที่แถบ Render settings เข้าไปใน mentalray ติ๊กถูกที่ช่อง final gather ครับ จะเปิดปิดGiก็ตรงนี้ได้เหมือนกันครับ หรือจะไปติ๊กที่แถบของมันเองข้างล่างก็ได้

แล้วกลับมาที่กล้อง ลองกดเร็นเดอร์ดูใหม่กัน

จะเห็นว่าเริ่มสว่างขึ้นแล้วมีอะไรลางๆมาให้เห็น แต่ก็ยังมืดอยู่ดี เพราะ final gather ที่ตั้งไว้ใน default มันจะสั่งให้แสงสะท้อนแค่ครั้งเดียว แล้วก็จางหายไปถ้าเราอยากให้มันสว่างมากขึ้น เราต้องไปเซตค่าให้มันสะท้อนหลายๆครั้ง มากกว่า1ขึ้นไป ในที่ตั้งค่ามันเรียกว่า bounces แต่แน่นอนครับ ยิ่ง สะท้อนมากก็ยิ่งต้องคำนวนมาก เวลาเรนเดอร์ของเราก็จะต้องนานมากขึ้นไปอีก ในภาพดูจะเห็นได้ว่าเงามันเละมาก เพราะผมตั้งหยาบๆเอาให้ออกมาไวๆไว้ก่อน
Old 20-12-2009, 07:00 PM   #6
Daychar

วิธีเซต final gather ให้มันสะท้อนหลายๆทีในเวอร์ชั่น 2008 จะไม่เจอในแถบ Render settings นะครับ ( ไม่รู้ว่าจะเอาออกไปทำใมให้วุ่นวาย ) ให้เข้าไปที่แถบ mentalray globals หาเอาจากแถบ outliner ทางซ้ายก็ได้ ตามรูป

กดเลือกมันแล้วไปเซตแถบ attribute ขวามือ

ตรงช่อง bounce นั่นแหละครับ จะใส่2-3 หรือเป็น 10 ก็ได้ แต่ส่วนใหญ่ถ้าใส่มากกว่า3 เงามืดในภาพที่เรนเดอร์ออกมาจะหายไปหมด ห้องหายมืดก็จริงแต่เก้าอี้โต๊ะดูลอยหมด
จากนั้น ไปที่แถบ render settings อีกที ติ๊กถูกที่ secoundary deffuse bounces อีกทีก็เป็นการเสร็จพิธี

จากนั้นลองเรนเดอร์ดูใหม่

สว่างขึ้นนิดนึงแฮะ แต่ก็ยังไม่พออยู่ดี ถ้าเป็นเมื่อก่อนเราก็ต้องสร้าง area light ขึ้นมา แปะที่หน้าต่าง แล้วก็ยิงโฟตอนช่วย กว่าจะเล็งได้ก็ต้องใส่ค่า photon กัน4-5รอบ เผลอๆบางทียิงเยอะไปสีก็เพี้ยนอีก ออกแนวเหลืองๆ ส้มๆ เวลาเรนเดอร์ก็ต้องคำนวนทั่งGIโฟตอนทั้ง FG เปิดทิ้งนอนได้เลย ตื่นมาเซฟเช้า
แต่maya เวอร์ชั่น2008 ขึ้นไปจะมีของเล่นใหม่ออกมา ที่เรียกว่า Portal light ครับ เอามาช่วยแก้ปัญหาการจัดแสง interior แบบนี้ได้ดีทีเดียว
Old 20-12-2009, 07:06 PM   #7
Daychar

อ่า ไปกินข้าวแปปนะครับ เดี๋ยวมาต่อ......
Old 20-12-2009, 07:28 PM   #8
พุงโย้
Blogger

Blog Entries: 2
พุงโย้ is on a distinguished road

มาลงชื่อสมัครเรียนคนแรกเลยครับ

พุงโย้
Old 20-12-2009, 07:44 PM   #9
Daychar

วิธีใส่ portal light ลงในscene ของเราก็มีดังนี้
ตอนแรกก็สร้าง area light ขึ้นมาเหมือนกับจะยิงโฟตอนสูตรเดิมครับ แต่เราจะไม่ยิงโฟตอน แต่จะปลั๊ก portal light เข้าไปแทน

การต่อ portal light ให้ไปที่แถบ attribute ทางขวามือ หา mentalray แล้วสั่ง use light shape เสียก่อน แล้วไล่ไปต่อที่ข้างล่างตรง custom shaders ตรงช่อง light shaders ให้กดหา portal light ในแถบ mentalray ดูตามรูปก็ได้ครับ

ทีนี้ลองมาดูความแตกต่างของภาพนะครับ เรนเดอร์แบบไม่เปิด FG ซ้าย มี portal light ขวา ไม่มี

จะเห็นได้ว่า portal light จะคล้ายๆดูดเอาแสงแวดล้อมข้างหลังมันแล้วปล่อยออกมาใ ห้สว่างเพิ่มขึ้นหน่อยนึง เพื่อให้ตัว final gather ทำงานได้ดีขึ้นอีก พูดง่ายๆคือลดภาระลงก็ได้มังครับ
Old 20-12-2009, 08:09 PM   #10
Daychar

ทีนี้ลองมาเปิด final gather ที่เราอุตส่าห์เซ็ตไว้ตั้ง 3 bounce ดูบ้าง เทียบกันให้ดูนะครับ

จะเห็นว่ารายละเอียดที่มืดๆ เริ่มหายไปห้องเริ่มสว่างอย่างที่มันน่าจะเป็น ไม่ต้องเร่ง fg ให้มากกว่า 3 bounce

แต่สำหรับคนที่ถนัดจัดแสงสไตล์ยิง Photon ก็ใช้ potal light ได้ครับ แต่เท่าที่ผมศึกษาอยู่ตอนนี้ ผมลองยิงออกจากตัวแอเรียไลท์โดยตรง แล้วเละครับ ต้องไปยิงเอาจากตัว Directinal ที่เป็นตัวดวงอาทิตย์เอาเลย ผลออกมาก็ดูดีใช้ได้ครับสไตล์โฟตอน คือมีสีเหลือบๆออกมานิดๆ ** แต่ต้องnote ไว้นะครับ ว่าโปรแกรม maya ถ้าเราใช้ Gi ในการเร็นเดอร์เมื่อไหร่ ค่าFinal gather bounces ที่เราเซตไว้จะกลับมาเหลือ 1 โดยอัตโนมัติ ** เพราะฉะนั้นเราต้องเลือกเอาครับ ว่าจะเอา final gather multibounces หรือจะเอา GI เพราะเท่าที่ดูมาหลายคนถามๆเหมือนกันว่าเซ็ต Fg ไว้ตั้ง3-4bounces พอเปิดGI ทำใมมันกลับไปมืดลงหว่า ตามนั้นนะครับ
รูปนี้ลองจัดแบบเปิด GI เทียบกันดู

เรื่องยิงGIจากตัว Portal light เลย ผมยังงงอยู่น่ะครับ ในเวปฝรั่งบางคนบอกว่ายิงได้บางคนบอกยิงไม่ได้ อันนี้รอหน่อยนะครับ ถ้าารู้แน่นอนแล้วจะมาบอกอีกที
Old 20-12-2009, 08:27 PM   #11
Daychar

Portal light ตัวมันเองยังสามารถ ใส่ค่าแสงเป็นอุณหภูมิได้ด้วยครับ แค่ต่อตัวblack body เข้าไปก็ไปกำหนดค่าตัวเลข เป็น K ได้ตัวเลขต่างกันสีของแสงก็ต่างกันไปครับ อย่างในรูปผมต่อ Black body เข้าไปแล้วเซต 4500k แสงมันก็ออกมาเหลืองๆส้มๆนิดๆ *** แอเรียไลท์ทั้ง 3 ตัวที่แปะตามหน้าต่าง เชื่อมด้วย Portal light ตัวเดียวกันหมดนะครับ สร้าง portal light ตัวเดียวพอแล้ว *** กดเลือกมันใน Hypershade แล้วลากไปต่อกับแอเรียไลท์ที่เหลือก็ได้ครับ หรือจะก๊อปชื่อมันแล้วไป วางใส่ในช่อง lght shaders เอาก็ได้ จะใส่หรือไม่ใส่ก็ได้นะครับ black bodyแล้วแต่ชอบ

Old 20-12-2009, 08:54 PM   #12
Daychar

ก่อนจะเรนเดอร์ขั้นสุดท้ายขอบอกเรื่อง Tone maping อีกเรื่องนะครับจะได้ครบๆ นอตาหลับ เพราะถ้าเราจัดแสงโดยใช้ Physical sun and sky การปรับค่า intensity ของตัวดวงอาทิตย์ จะเสี่ยงในการทำให้โปรเจคเราเน่าได้ง่ายมาก จึงต้องใช้ tone mapping มาช่วย ตัวปกติเลยเวลาเราสร้าง sun and sky ขึ้นมา maya จะสร้าง tone ขึ้นมาแล้วต่อเข้ากับกล้องที่เรามีโดยอัตโนมัติ ชื่อ mia_explosure_simple กดดูใน hypershade ดูเอาก็จะเป็นดังนี้

ค่าใน attribute ปรับแต่งได้และให้ผลต่างๆ กันถ้าปรับดีๆ ทำภามืดให้สว่างได้ ภาพกลางวันทำเป็นกลางคืนได้ มันทำได้สารพัดประโยชน์ แต่ใช้มันไปซื้อโอเลี้ยงไม่ได้นะครับ ถ้าใคร งง ว่ามันใช้ยังไงเข้าไปดูรูปประกอบได้ในแถบ help ในโปรแกรม maya เลยครับ อยู่ในหัวข้อ mentalray for maya architectural shaders > Camera and exposure effect

ถ้าตัวนี้ปรับแล้วไม่ได้ดังใจยังมีอีกตัวที่ถอดการปร ับมาจากกล้องถ่ายรูปเลยอีกตัวครับ มี ISO f-stop shutter มากมาย
Old 20-12-2009, 09:25 PM   #13
Daychar

Tone map ตัวนี้ชื่อ mia_exposure_photographic ทำงานเหมือนกล้องถ่ายรูปจริง วิธีใช้ต้องเอา tone ตัวเก่าออกก่อน ผมใช้วิธีเลือก Camera ที่จะใช้เสียบเจ้า tone นี้เข้าไปแล้วคลิกขวาที่โทนตัวเก่า สั่ง break connection ซะ

แต่เหมือนฝรั่งทำลืม ตอนผมลองใช้ดูแล้วภาพออกมามืดหมด ไหงโฆษณาซะสุดยอด นั่งคิดนอนคิดอยู่3วัน ถามคนที่เล่นกล้องดู เค้าบอกให้ลองปรับฟิล์มขึ้น ผมลองปรับดู ล่อไป5แสน ตามที่ขีดเส้นใต้ไว้ในรูป ถึงจะประมานได้ว่าใช้ฟิล์ม200ถ่าย ถ้าใครถ่ายภาพเก่งๆรบกวนแนะนำหน่อยก็ดีครับ

***ถ้ารูปที่เราเรนเดอร์ ออกมายังมืดอยู่ ก็ใช้ เจ้า photographic ต่อเข้าไปเลยครับ แล้วมั่วๆเอา โดยคำนึงถึงหลักการถ่ายรูป ประกอบเอา ( ยกเว้นค่าฟิล์ม isoที่ของจริงฟิล์ม 200 เซตในมายา 500000)***
จากนี้ไปก็เรนเดอร์งานไฟนอลกัน
Old 20-12-2009, 09:42 PM   #14
Daychar

[IMG][/IMG] อะ อันนี้ ดูการเชื่อมใน Hypershade ครับ
Old 20-12-2009, 09:58 PM   #15
พุงโย้
Blogger

Blog Entries: 2
พุงโย้ is on a distinguished road

ล่างๆเริ่มยากละวุ้ย

ขอแจมเรื่องกล้องมันนิดนึงนะครับ

iso ความไวแสง ยิ่งมาก ยิ่งรับแสงได้เยอะ(สว่าง)
Speed shutter ความเร็วการเปิดหน้ากล้อง ยิ่งเปิดนาน(เวลาเยอะ) แสงยิ่งเข้ามากไม่แน่ใจว่าในมายามันหน่วยเป็นอะไร แต่ถ้ากล้องถ่ายรูป 1/100 ก็จะเป็นหนึ่งในร้อยวินาที 1/30 ก็เป็น หนึ่งในสามสิบวินาที(แสงเข้ามากกว่า 1/100)
F เป็นค่ารูรับแสง ยิ่งกว้าง(เลขน้อย 1.4 1.8 2 3.5)แสงเข้าได้เยอะ(สว่าง) ถ้าแคบ(18 22 25)แสงยิ่งเข้าได้น้อย

ทั้งหมดนี่อ้างอิงจากกล้องถ่ายรูปนะครับ

พุงโย้
Old 20-12-2009, 10:14 PM   #16
Daychar

สุดท้ายแล้ว ก็เอาที่เราเซตๆ ไปตอนแรกมารวมกันก็จะเรนเดอร์เป็นภาพไฟนอลได้แต่เงาท ี่เละๆ เพราะเราใส่ค่า finalgather ที่ต่ำ ในกระทู้นี้เอาแบบง่ายๆรวดเร็วแต่สวยไปก่อนนะครับ จริงๆการเซตค่า final gather ค่อนข้างจะหลายอย่างอยู่เหมือนกัน
เข้าไปดูในrender srttings นะครับ หลักๆ ก็มี
- แถบ common เอาเครือ่งหมายถูก ออกที่ enable default light ออก
- แถบ mental ray ก็ตามรูปครับ

ในแถบ final gather
-ค่า accury ยิ่งเยอะภาพยิ่งเนียน ส่วนมืดส่วนสว่างเชื่อมกันนุ่มนวล แต่ยิ่งมากก็ยิ่งเรนเดอร์ช้า ตอนpreviewใส่10-20ก็พอครับ เรนเดอร์จริงเอาสัก500
-ค่า point interpolation อันนี้ผผมไม่แน่ใจ แต่ใส่แล้วเงาหายเละตอนpreviewผมใส่ 5 ตอนเรนเดอร์จริงใส่50

แล้วเราก็รีคอมเปิดเครื่องใหม่สักที แล้วกดเรนเดอร์ปิดจอนอน เป็นอันจบละครับ
Old 20-12-2009, 10:18 PM   #17
Daychar

ขอบคุณครับคุณพุงโย้ เดี๋ยวผมคงต้องไปศึกษาเรื่องกล้องซะหน่อยแล้ว เกิดมาจับแต่กล้องอัตโนมัติ กล้องแมนวลเคยใช้แค่ตอนสมัยเรียนส่งงาน เซตไม่เป็นเลยครับ แหะๆ
Old 23-04-2010, 03:24 PM   #18
suriyapun

suriyapun is on a distinguished road

Ren มาเป็นจ้ำ
มีวิธีแก้มั้ยครับ
suriyapun is offline   Reply With Quote
Old 16-07-2010, 07:12 AM   #19
Daychar

ถ้าRender ออกมาเป็นจำๆ น่าจะเกิดจากตั้งค่าตรงAccuracy , Piont Density บนแถบ finalgather น้อยเกินไปครับ ลองตั้ง Acc สัก 300 และ PD ประมาณ 10-20 น่าจะหายครับ

Thread Tools
Display Modes

Posting Rules