Thai3Dviz  

Go Back   Thai3Dviz > 3ds Max > ห้องเรียน (Classroom) > ห้องเรียน 3dsmax (Max Classroom)

ห้องเรียน 3dsmax (Max Classroom) ถาม ตอบ ปัญหาเกียวกับการใช้งานโปรแกรม 3ds max

Closed Thread

Share Thread Tools Display Modes
Old 29-10-2006, 04:55 PM   #1
danai
Guest

Default เรียน3D ด้วยตัวเองเริ่มจากยังไงดีครับ

เห็นพี่ๆทำแล้วสวยมากๆ แต่ตัวเองไม่เก่ง 3D เลย ก็เลยงงมากทำไม่ถูกครับเริ่มจากไหน แนะนำด้วยสิครับ..ลองแล้วงง ยิ่งงานประเภทห้องนอน, ห้องนั่งเล่น..ชอบครับ

Old 29-10-2006, 05:34 PM   #2
ihmoo
บอร์ดบริหารไทยวิซ

ihmoo's Avatar

ihmoo is on a distinguished road
Send a message via MSN to ihmoo

อ่าน Help ที่ให้มากับโปรแกรมครับ
Old 29-10-2006, 05:50 PM   #3
Sniper
Senior Members

Sniper's Avatar

Sniper is a jewel in the roughSniper is a jewel in the roughSniper is a jewel in the roughSniper is a jewel in the rough

ดูจาก tutor ในเว็ป ครับ หรือ ซื้อหนังสือ 3d max ซักเล่มไว้ดูคำสั่ง แล้วนำมาประยุกค์ใช้ มีปัญหาหรือข้อสงสัย ถามพี่ๆ ในเวปครับ...

----------------------

อย่าลืมเอาผลงานมาให้ชมนะครับ
Sniper is offline  
Old 29-10-2006, 06:15 PM   #4
maoning
สมาชิกไทยวิซ

maoning's Avatar

maoning is a glorious beacon of lightmaoning is a glorious beacon of lightmaoning is a glorious beacon of lightmaoning is a glorious beacon of lightmaoning is a glorious beacon of light
Send a message via MSN to maoning

ต้องตั้งสมาธิดีๆีนะครับคล้อยๆทำความเข้าใจ อย่าพึ่งหลงกับเครื่องมือที่มีเยอะแยะ คล้อยๆทำก็จะจำได้เองแหละครับ
ต้องขยันทำการบ้านและหาโจทรให้์ตนเองอยู่เสมอนะครับ มีอะไรติดขัดก็มาถามเพื่อนๆพี่ๆในเวปได้ มีคำตอบให้อยู่แล้วนะครับ

ปล.จะรอดูผลงานนะครับ
maoning is offline  
Old 29-10-2006, 07:54 PM   #5
shayen

shayen's Avatar

shayen is on a distinguished road

ไปซื้อหนังสือมาอ่านครับ(ของบ. DigitalArtก็ดีครับ รูปตัวการ์ตูนถือสเก็ตบอร์ด) ไม่ก็เรียนกับพี่ในเวบนี้แหละครับ มีพี่ๆหลายคนในเวบนี้เปิดโรงเรียนสอนด้วย

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.
Cool....
shayen is offline  
Old 29-10-2006, 07:58 PM   #6
noomnory

noomnory will become famous soon enough

เข้าเว็บ thai3dviz บ่อย ๆ ครับ
noomnory is offline  
Old 29-10-2006, 09:42 PM   #7
nobetakung

nobetakung's Avatar

nobetakung will become famous soon enough
Send a message via MSN to nobetakung Send a message via Skype™ to nobetakung

ติวเตอร์ ในเว็บครับลองอ่านดู ช่วยได้มากๆ เลยครับ
Old 29-10-2006, 09:44 PM   #8
buffalo

buffalo's Avatar

buffalo will become famous soon enough

หาหนังสือสักเล่มตั้งใจอ่านติวเตอร์ในเว็บนี้ให้หมดแ ค่นี้ผมว่ารับรองพื้นฐานเบื้องต้นได้แน่ๆครับ...ลองท ำแล้วติดอะไรก็ลองเข้ามาถามพี่ๆในเว็บนี้ดูครับ
buffalo is offline  
Old 29-10-2006, 11:14 PM   #9
akeis

akeis's Avatar

akeis will become famous soon enough

หาหนังสือซักเล่มครับที่เราอ่านแล้วเข้าใจ ขึ้นอยู่กับวิธีเขียนของผู้แต่งแต่ละคนครับว่าคนใหนถ ูกจริตกับเรา
พอเริ่มเข้าใจคำสั่งต่างๆของโปรแกรมแล้ว ก้อมาอ่านติเตอร์ในเว็บนี้ครับ
ไม่เข้าใจอะไรถามได้ทุกอย่าง เดี๋ยวมีคนมาช่วยตอบเพียบ
พอฝีมือเริ่มเข้าขั้นก็เอางานมาโพสให้พี่ๆในนี้ช่วยว ิจารณ์ครับ
ตามนี้ครับ ชัวร์
akeis is offline  
Old 30-10-2006, 08:26 AM   #10
EddO
ทารกกระบี่หุบเขาเร้นรัก
*คนบางอ้อ*

EddO's Avatar

EddO is a splendid one to beholdEddO is a splendid one to beholdEddO is a splendid one to beholdEddO is a splendid one to beholdEddO is a splendid one to beholdEddO is a splendid one to beholdEddO is a splendid one to behold
Send a message via MSN to EddO

ถ้าหัดได้สักพัแล้ว หาหนังสือพวก Referent ไว้เป็นคู่มืออ้างอิงTool ต่างๆนะครับจะได้เข้าใจมากขึ้น

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.

และเว็บถ่ายภาพของผม >>
EddO is offline  
Old 30-10-2006, 09:55 AM   #11
worawit

worawit's Avatar

worawit is on a distinguished road

หา workshop ที่น่าสนใจ ลองทำตามดูนะครับ พอทำได้แล้ว เราจะพอร้วิธีใช้งานของเครื่องมือที่อ้างถึงใน worhshop คร่าวๆ แล้ว app tool ดูครับ ลองทำดูนะครับ ผมก็ใช้วิธีนี้
worawit is offline  
Old 30-10-2006, 12:07 PM   #12
tsx_max
ฟู ฟู ฟู

tsx_max's Avatar

tsx_max has a spectacular aura abouttsx_max has a spectacular aura abouttsx_max has a spectacular aura about

Awards Showcase
Thai3dviz Bronze Award 
Total Awards: 1

Send a message via MSN to tsx_max

เริ่มจาก ถามตัวเองว่าเราเอามาทำอะไรครับ
อย่างผม ตั้งเป้าไว้ เอามาทำงานเกียวกับสาขาที่เรียน
แล้วก็ศึกษาโปรแกรมคร่าวๆ

แล้วหาพวก work shop ต่างๆมาหัด แรกๆจะงงๆกะพวกศัพย์ต่างๆ
คำสั่งต่างที่ใหม่ๆไม่คุ้น
แต่มันจะดีสำหรับเรานะครับ คือเราจะต้องแกะตามให้ได้น่ะครับ
เหมือนแกะกีตาร์ ท้าทายดี (เกี่ยวกันมั๊ย ฮิ..)

แล้วๆๆๆๆ ทำติวเตอร์ในเวบนี้ทั้งหมดครับ อันไหนมึนๆไม่เข้าใจไปทำอันอื่นก่อน
พอชั่วโมงบินสูงๆก็กลับมาทำอันที่ไม่เข้าใจ
กว่าผมจะทำติวในเวบนี้เกือบหมด ก็เกือบๆ 2 ปี มีบางอันที่ตกๆหล่นๆไป
เพราะอาจจะไม่ตรงกับที่เราจะเอาไปใช้เท่าไหร่
แต่ถ้าศึกษาไว้ก็ไม่เสียหลายครับ

เอ๊า..ลุยยยยยยยยย

........เจริญสุรา สมาธิ วิญญาณ........
........ Satori ........
tsx_max is offline  
Old 30-10-2006, 12:13 PM   #13
phoenix

phoenix's Avatar

phoenix is on a distinguished road

เข้าเวปและเริ่มปฏิบัติครับ........จะบังเกิดเป็นพรแ สวงครับ!!!!!!!!

phoenix is offline  
Old 30-10-2006, 12:15 PM   #14
tom101
Admin

tom101's Avatar

Blog Entries: 4
tom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond repute

ความรู้คือการลงทุนครับ ถ้าหัดเองก็ลงทุนเรื่องระยะเวลา อาจะนานหน่อยแต่ถ้ามุมานะมากๆ ก็อาจจะผ่านด่านมาง่ายๆ อันนี้คงแล้วแต่คนขยันน้อย ขยันมาก แล้วก็ทักษะของแต่ละบุคคล

อีกอย่างก็ลงทุนเรียนครับ เพื่อให้ได้เป็นเร็วที่สุด อันนี้เสียเงิน แต่ไม่ต้องลองผิดลองถูกนาน ประหยัดเวลาแต่ไม่ประหยัดเงิน แต่ความรู้ก็อย่างที่บอกมันต้องลงทุน พอเป็นแล้วก็ออกมาทำงานหาเงินได้ก็ได้คืนมากกว่าที่เ สียเงินเรียน

มันเรื่องของเวลาครับคิดให้ดี หัดเองก็ไม่ผิด เสียเงินเรียนยิ่งเป็นเร็ว ไม่ใช่ว่ามีsponserมาลงโฆษณาเวปแล้วผมเชียร์ให้เสียเ งินไปเรียนนะ ตัวผมเองก็หัดเอง แต่มันไม่ไปไหนมาไหน ก็เลยเสียเงินเรียนแล้วก็พอที่จะมาทำงานด้านนี้ได้

ลองคิดดูครับ

tom101 is offline  
Old 02-11-2006, 04:03 PM   #15
djanury
Guest

เราเคยเสียเงินเรียนเบสิกครั้งนึงแล้วอ่ะคะ
รู้สึกว่าเสียเงินไปไม่ค่อยได้อะไรเลย นอกจากจำ tool ต่างๆได้บ้าง
แต่พอมาอ่านๆวิธีการเรียนในบอรดนี้ ก็รู้สึกว่า ที่ๆเราไปเรียนมันคงไม่ดีนัก
สมกับคอร์สเบสิก ที่รู้อะไรคร่าวมาก
เสียเงินไปไม่ได้งานเลย Y_Y เซ็ง

เลยเซ็งกับ 3d งอน ไม่ทำมันเลย ยิ่งแย่
แล้วก็ผ่านมาเจอเวบนี้เข้า มารื้อฟื้นคะ
ที่นี่ให้อะไรมากกว่าที่เราเสียเงินไปเรียนจากคนงกวิ ชามากมาย
(อยากรู้ว่าทำสวยๆยังไงก็เสียเงินเรียนคอรสแอดว๊านส์ เท่านั้น)

ขอบคุณ thai3dviz ค่ะ

Old 02-11-2006, 04:20 PM   #16
Nut
Admin

Nut's Avatar

Blog Entries: 14
Nut has a spectacular aura aboutNut has a spectacular aura aboutNut has a spectacular aura about

ที่ไปเรียนมา ผมคิดว่าคงไม่ได้เสียเปล่าไปซะทั้งหมดหรอกครับ
อย่างน้อยเราก็ได้สัมผัสกับตัวโปรแกรมและคุ้นกับมันอ ยู่บ้าง

ที่เหลือหลังจากนี้ขึ้นอยู่กับการฝึกฝน ทำบ่อยๆ เปิดโปรแกรมบ่อยๆ
ลองหาโจทย์ให้ตัวเองทำสักวันล่ะข้อ
เช่น เปิดนิตยสารบ้าน แล้วลองทำ 3d ตามภาพถ่าย
พอติดปัญหาการขึ้นโมเดลตัวไหน ให้มาโพสถามที่ห้องเรียน
เมื่อทำเสร็จ ก็ให้มาโพสขอความคิดเห็นในห้องภาพ
อดทนและใจเย็นๆครับ

ตัวผมเองใช้เวลา 3 เดือน เรียนรู้ด้วยตัวเอง และใช้เวลาอีก 3-4 ปีฝึกฝนด้วยตัวเองจนสามารถทำเป็นอาชีพ แต่เมื่อมีไทยวิซขึ้นมา ผมเชื่อว่า คุณจะใช้เวลาน้อยกว่าผมเยอะครับ

Nut is offline  
Old 17-11-2006, 05:09 PM   #17
Ched
Guest

Smile

เป็นคำตอบที่ทำให้ผมพอจะรู้เลยว่าตัวเองต้องทำยังไงบ ้าง
ขอบคุณครับ

Old 17-11-2006, 07:26 PM   #18
giggog

giggog's Avatar

giggog will become famous soon enough
Send a message via MSN to giggog
Thumbs up

Quote:
Originally Posted by EddO View Post
ถ้าหัดได้สักพัแล้ว หาหนังสือพวก Referent ไว้เป็นคู่มืออ้างอิงTool ต่างๆนะครับจะได้เข้าใจมากขึ้น

เมื่อวานไปดูมา โอ้วพระเจ้า ทำไมมันหนาหยั่งงี้ ต้องวางไว้ที่เก่า
พร้อมกับหยิบ 3D เล่มข้่างๆ ติดมือมา 1 เล่ม

ขอฝึกซักพักก่อนครับ แล้วจะไปสอยมาอีก

ขอบคุณครับ

[ความ ดี ก็ เหมือน กาง เกง ใน ต้อง มี ติดตัว ไว้ แต่ ไม่ ต้อง เอา มา โชว์ ]

giggog is offline  
Old 18-11-2006, 12:44 AM   #19
EddO
*คนบางอ้อ*

EddO is a splendid one to beholdEddO is a splendid one to beholdEddO is a splendid one to beholdEddO is a splendid one to beholdEddO is a splendid one to beholdEddO is a splendid one to beholdEddO is a splendid one to behold
Send a message via MSN to EddO

Quote:
Originally Posted by giggog View Post
เมื่อวานไปดูมา โอ้วพระเจ้า ทำไมมันหนาหยั่งงี้ ต้องวางไว้ที่เก่า
พร้อมกับหยิบ 3D เล่มข้่างๆ ติดมือมา 1 เล่ม

ขอฝึกซักพักก่อนครับ แล้วจะไปสอยมาอีก

ขอบคุณครับ
ที่มันหนาเพราะว่ามันอธิบายรายละเอียดของTool ต่างๆไว้อย่างครบถ้วน ซื้อมาเราไม่ได้เอามาอ่านทั้งหมดครับ เอาไว้ดูว่า Tool ไหนทำอะไรได้บ้าง หรือต้องการรู้เรื่องไหนก่อน ก็เปิดไปดูเรื่องนั้น ไม่ใหญ่ไปหรอกครับ ถึงเวลาจริงอาจบอกว่า ข้อมูลไม่พอก็ได้นะครับ ลองดูเล่มสี แดง กับ สีน้ำเงินที่เป็นรูปผู้หญิง ของ panda ดูนะครับจะกระชับกว่า แบ่งซื้อได้ ควรซื้อเล่มแดงก่อน จะอธิบายตั้งแต่เบสิคถึงจัดแสง แถมมีตัวอย่างด้วย

Old 18-11-2006, 12:51 AM   #20
SINBATT
กระเดื่องคู่ปลิดวิญญาณ

SINBATT's Avatar

SINBATT is a name known to allSINBATT is a name known to allSINBATT is a name known to allSINBATT is a name known to allSINBATT is a name known to allSINBATT is a name known to all

ไปซื้อแถวไหนกันครับ.......

จะหามาเก็บไว้บ้าง.....
SINBATT is offline  
Old 18-11-2006, 01:14 AM   #21
EddO
*คนบางอ้อ*

Quote:
Originally Posted by SINBATT View Post
ไปซื้อแถวไหนกันครับ.......

จะหามาเก็บไว้บ้าง.....
SE-ED ครับมีทุกเล่มเลย ถ้าสาขาไหนไม่มี สาขาเซ็นทัลปิ่นเกล้าครบครับ วันนี้ยังไปแอบอ่านเล่มสอนทำรถมาเลย

Old 18-11-2006, 01:21 AM   #22
SINBATT
กระเดื่องคู่ปลิดวิญญาณ

SINBATT's Avatar

SINBATT is a name known to allSINBATT is a name known to allSINBATT is a name known to allSINBATT is a name known to allSINBATT is a name known to allSINBATT is a name known to all

อยู่บางเขนไปซื้อปิ่นเกล้า....... อืมมมมม น่าสนใจนะครับ..

.............ปิ่นเกล้า.........
SINBATT is offline  
Old 18-11-2006, 09:28 PM   #23
giggog

giggog's Avatar

giggog will become famous soon enough
Send a message via MSN to giggog

ผม มอลล์ บางกะปิ ซื้อมาแล้ว 1 อ่านไปซักพักเด๊วไม่พอจะไปสอยมาเพิ่ม
ถ้าได้ชื่อหนังสือจะขอบคุณครับ

หาง่ายหน่อย

ผมไปเอาของ

3DS MAX ของคุญ พูนศักดิ์ ธนพันธ์พาณิช

[ความ ดี ก็ เหมือน กาง เกง ใน ต้อง มี ติดตัว ไว้ แต่ ไม่ ต้อง เอา มา โชว์ ]

giggog is offline  
Old 19-11-2006, 10:04 AM   #24
นายร้อย3D

นายร้อย3D's Avatar

นายร้อย3D is on a distinguished road
Thumbs up

ลอกเล่นงานที่อยากเขียน จากง่ายไปจนถึงยากๆ เขียนให้เราพอใจที่สุดตามที่เราต้องการ
และห้ามหรอกตัวเองว่างานเราดีแล้ว .... จงพยายามทำให้เราและคนอื้นพอใจที่สุดครับ

เพราะเราเขียน3D ให้คนอื่นดูจิงไหมครับ
นายร้อย3D is offline  
Old 20-11-2006, 02:32 AM   #25
EddO
*คนบางอ้อ*

Quote:
Originally Posted by giggog View Post
ผม มอลล์ บางกะปิ ซื้อมาแล้ว 1 อ่านไปซักพักเด๊วไม่พอจะไปสอยมาเพิ่ม
ถ้าได้ชื่อหนังสือจะขอบคุณครับ

หาง่ายหน่อย

ผมไปเอาของ

3DS MAX ของคุญ พูนศักดิ์ ธนพันธ์พาณิช
3ds max 6 Referent & Tutorial ครับ เล่มสีแดง หาง่ายครับ ของบริษัท แพนด้า จี เอฟ เอ๊กซ์

Old 21-11-2006, 10:16 AM   #26
Art
Guest

ตาโต

เริ่มแรกเลยถ้าเป็นไปได้ผมแนะนำให้ไปเรียนก่อนจะดีที ่สุดครับ คอร์สเบสิกก็ได้ เพราะถ้าลองเล่นเองเลยตั้งแต่แรกจะงง..มาก และจะมีรู้สึกว่า(โครต)ยาก เพราะโปรแกรมมีเครื่องมือมากมายเกินกว่าจะใช้เวลาสั้ นๆ ในการเรียนรู้ เมื่อมีผู้สอนคอยแนะนำในขั้นต้น จะทำให้เราเข้าใจได้เร็วและไม่ท้อ (อันนี้สำคัญมากๆ เลยครับสำหรับผู้ไม่มีพื้นฐานเลย) ต่อมาก็ควรจะหาหนังสือสักเล่มสำหรับเพื่อทบทวนเครื่อ งมือต่างๆ เวลาที่เราทำอยู่ที่บ้าน เพื่อเป็นการทบทวนไปในตัว ค่อยๆ เป็นค่อยๆ ไปครับ เพื่อนผมบางคนท้อเพราะเร่งตัวเองเกินไป ประมาณว่าหัดแค่อาทิตย์เดียวจะเอาแบบ model ห้องทั้งห้องเลย (แล้วมาบ่นที่หลังว่า(โครต)ยาก) อย่าลืมนะครับว่ากรุงโรมมิได้สร้างเสร็จเพียงแค่ในวั นเดียว เมื่อคุณฝึกได้สักพัก (พอเป็นแล้ว) ที่นี้ล่ะครับ ความมัน..กำลังจะมาเยือน คุณจะสนุกไปกับความรู้ใหม่ๆ ที่คุณจะได้จากห้องนี้ (แต่ละคนเก่งมากๆ) ผมสังเกตุว่าขนาดสมาชิคที่เก่งๆ แล้วในห้อง ยังไม่วายที่จะแสวงหาความรู้เพิ่มเติมอยู่ตลอดเวลา เพราะฉะนั้นจงรีบไขว่คว้ามันซะครับ โปรดอย่าลืมนะครับว่า "พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว" ขอให้เก่งเร็วๆ จะคอยเป็นกำลังใจให้เหมือนๆ กับทุกท่านในบ้านหลังนี้ครับ

Old 25-11-2006, 09:24 AM   #27
EddO
*คนบางอ้อ*

Quote:
Originally Posted by Art View Post
เริ่มแรกเลยถ้าเป็นไปได้ผมแนะนำให้ไปเรียนก่อนจะดีที ่สุดครับ คอร์สเบสิกก็ได้ เพราะถ้าลองเล่นเองเลยตั้งแต่แรกจะงง..มาก และจะมีรู้สึกว่า(โครต)ยาก เพราะโปรแกรมมีเครื่องมือมากมายเกินกว่าจะใช้เวลาสั้ นๆ ในการเรียนรู้ เมื่อมีผู้สอนคอยแนะนำในขั้นต้น จะทำให้เราเข้าใจได้เร็วและไม่ท้อ (อันนี้สำคัญมากๆ เลยครับสำหรับผู้ไม่มีพื้นฐานเลย) ต่อมาก็ควรจะหาหนังสือสักเล่มสำหรับเพื่อทบทวนเครื่อ งมือต่างๆ เวลาที่เราทำอยู่ที่บ้าน เพื่อเป็นการทบทวนไปในตัว ค่อยๆ เป็นค่อยๆ ไปครับ เพื่อนผมบางคนท้อเพราะเร่งตัวเองเกินไป ประมาณว่าหัดแค่อาทิตย์เดียวจะเอาแบบ model ห้องทั้งห้องเลย (แล้วมาบ่นที่หลังว่า(โครต)ยาก) อย่าลืมนะครับว่ากรุงโรมมิได้สร้างเสร็จเพียงแค่ในวั นเดียว เมื่อคุณฝึกได้สักพัก (พอเป็นแล้ว) ที่นี้ล่ะครับ ความมัน..กำลังจะมาเยือน คุณจะสนุกไปกับความรู้ใหม่ๆ ที่คุณจะได้จากห้องนี้ (แต่ละคนเก่งมากๆ) ผมสังเกตุว่าขนาดสมาชิคที่เก่งๆ แล้วในห้อง ยังไม่วายที่จะแสวงหาความรู้เพิ่มเติมอยู่ตลอดเวลา เพราะฉะนั้นจงรีบไขว่คว้ามันซะครับ โปรดอย่าลืมนะครับว่า "พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว" ขอให้เก่งเร็วๆ จะคอยเป็นกำลังใจให้เหมือนๆ กับทุกท่านในบ้านหลังนี้ครับ
เห็นด้วยกับคุณART เป็นอย่างยิ่งครับ แต่ถ้ามีพื้นฐานบ้างนิดหน่อย หรือลองทำมาบ้าง เปิดหนังสือบ้าง เวลาเราไปเรียน จะพัฒนาและเรียนตามได้เร็วมากครับ

Old 30-11-2006, 09:17 AM   #28
ton3ds

ton3ds's Avatar

ton3ds is on a distinguished road

ที่นี่เลยคับความรู้มีเป็นล้านๆๆๆๆๆๆๆขอบคุณเวปนี่คั บ
ton3ds is offline  
Old 30-11-2006, 01:15 PM   #29
idear

idear's Avatar

idear has a spectacular aura aboutidear has a spectacular aura aboutidear has a spectacular aura about
Send a message via MSN to idear

มีไปเรียนเลยครับ---เป็นเร็ว แต่เสียค่าใช้จ่ายเยอะหน่อย แต่ออกมาทำงานแปปเดียวก็คืนทุนครับ
ศึกษาด้วยตัวเอง---นานหน่อย แต่ประหยัดครับ ความรู้บางอย่างได้มาจากประสบการณ์เราครับ แล้วก็จะมีเทคนิคเป็นของตัวเองเยอะครับ...แต่นานจริง ๆครับกว่าจะเก่ง...อย่างผมเนี่ย จนบัดนี้ยังไม่เก่งเลยค้าบบบ
Old 06-12-2006, 02:23 PM   #30
san@home

san@home's Avatar

san@home is on a distinguished road

ผมเริ่มจากซื้อหนังสือมากอ่านคับ พอเริ่มต้น รู้คำสั่ง ส่วนเรื่องที่ได้ผลมากๆก็ได้จากเว็ปนี้คับ อ่านเรื่องติวเตอร์มากๆ มีเทคนิคที่เอามาใช้ ประจำๆเยอะมากคับ..ต้องขอบคุณทุกท่านด้วยคับ..แล้วจะ อ่านต่อไปคับ
san@home is offline  
Closed Thread

Thread Tools
Display Modes

Posting Rules