Thai3Dviz  

Go Back   Thai3Dviz > AutoCad > ห้องดราฟ (AutoCad)

ห้องดราฟ (AutoCad) ข่าวน่าสนใจ ,ถาม ตอบปัญหา เกี่ยวกับโปรแกรม AutoCad

Share Thread Tools Display Modes
Old 03-04-2011, 10:31 AM   #1
eed
สมาชิกไทยวิซ

eed is on a distinguished road
Send a message via MSN to eed
Default ขอความกรุณาครับ เรื่องของการใช้ ไม้บรรทัดสเกล

คือ ผมต้องการทราบวิธีการใช้ไม้บรรทัดสเกล ที่ใช้วัดในงานเขียนแบบ ว่าเค้าใช้กันอย่างไร พี่ ๆ พอจะมีเวบให้ศึกษาหรือ มีกลเม็ดอะไร ที่จะทำให้ผมมีความเข้าใจในเรื่องนี้มั้ยครับ ขอบคุณมาก ๆ เลยครับ ที่ทำให้คนโง่อย่างผมได้รู้ในสิ่งที่ไม่รู้ ถ้าไม่ได้พี่ ๆ ชาว thai3viZ นี่ผมคงโง่ไปอีกนานแสนนาน ขอบคุณครับ
eed is offline  

Reply With Quote
Old 03-04-2011, 11:31 AM   #2
tintin
ป๋าตินติน

tintin's Avatar

Blog Entries: 1
tintin is on a distinguished road

สงสัยตรงไหนครับ
scale 1:100 ก็คือ หนึ่งช่องขีด เท่ากับ หนึ่งในร้อยของ ของจริง
หนึ่งขีดแทน ร้อยเท่า ในสเกลจริง
ความยาวหนึ่งขีด ก็คือ สิบเซนติเมตร
ที่เขียนว่า 1m ในไม้สเกล ก็คือหนึ่งเมตร
หยิบไปวัดในแบบ ก็เท่านั้นเอง
เสกลอื่น ๆ ก็ใช้เหมือนกันในลักษณะเดียวกัน..

เทียบเอาง่าย ๆ ตามความเข้าใจก็ได้
1:1 คือ เท่าจริง สิ่งที่ที่อยู่ในแบบ ขนาดเท่าของจริงวัดได้เท่าไรก็คือแค่นั้น หนึ่งเซนต์คือหนึ่งเซนต์ หนึ่งเมตรคือหนึ่งเมตร
1:2 คือ ของจริงใหญ่เป็นสองเท่าของในแบบ หรือ แบบมีขนาดครึงหนึ่งของ ของจริง
1:100, 1:25 , 1:50 อะไร ก็ทำนองเดียวกัน..

ถามหน่อยว่า เรียนเขียนแบบ ออกแบบ สายตรงมาหรือเปล่าครับ
หรือ เรียนมาสายอื่น
จะได้เลือกสไตล์ การตอบได้ถูก ไม่รู้อธิบายยากไปหรือเปล่า

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.

Once upon a time.... มีชายคนนึง เป่าปี่ ได้ไพเราะมาก เมื่อเดินเป่าปี่ผ่านไปยังบ้านใคร ก็จะมีผู้คนออกมาเต้นรำ ด้วยเสมอ
ครั้นชายหูหนวกคนหนึ่ง เดินผ่านมา เห็นชาวบ้านเต้นรำกัน ก็นึกว่าคนพวกนี้บ้ากันหมด แล้วก็เดินจากไป.....
tintin is offline   Reply With Quote
Old 03-04-2011, 02:28 PM   #3
paddraft

paddraft is on a distinguished road

Quote:
Originally Posted by eed View Post
คือ ผมต้องการทราบวิธีการใช้ไม้บรรทัดสเกล ที่ใช้วัดในงานเขียนแบบ ว่าเค้าใช้กันอย่างไร พี่ ๆ พอจะมีเวบให้ศึกษาหรือ มีกลเม็ดอะไร ที่จะทำให้ผมมีความเข้าใจในเรื่องนี้มั้ยครับ ขอบคุณมาก ๆ เลยครับ ที่ทำให้คนโง่อย่างผมได้รู้ในสิ่งที่ไม่รู้ ถ้าไม่ได้พี่ ๆ ชาว thai3viz นี่ผมคงโง่ไปอีกนานแสนนาน ขอบคุณครับ
ง่ายสุดเริ่มจาก 1:100 ก่อน
จะเห็นว่าช่างหน้างานพกตลับเมตรแทนไม้สเกลด้วยซ้ำ
นั่นคือเขาใช้ช่อง 1 เซนติเมตรแทน 1 เมตร
ลองหยิบไม้สเกลมาดู

พอคล่องแล้ว ก็พลิกด้านอื่นของสเกล ลองเอามาวัดบนแบบดู
จะเห็นสัดส่วนที่ขยายเพิ่ม หรือลดลงไปได้ ชัดเจนยิ่งขึ้น

ที่กล่าวไปเป็นภาคปฏิบัติง่ายๆก่อนนะครับ
paddraft is offline   Reply With Quote
Old 03-04-2011, 05:40 PM   #4
eed

eed is on a distinguished road

ขอบคุณมากเลยครับพี่ครับ คือผมจบทางด้านสาย เทคนิคอุตสาหกรรม ครับพี่แต่ผมเริ่มจะมาทำงานเขียนแบบจริง ๆ จัง ๆ ก็เก็บจะครึ่งปีแล้วครับแต่ที่ทำงานมีแต่วิศวกร ไม่มีดร๊าฟรุ่นพี่เลย นั่นก็เลยทำให้ผมต้องขวนขวายหาความรู้เพื่อที่จะทำให ้งานเขียนออกมาให้ได้ มันยากมากเลยครับพี่ คือ ดร๊าฟรุ่นพี่ก็ไม่มีผมเองก็ไม่รู้จะไปถามใครเวลาเจอป ัญหา ก็ได้พี่ ๆ ที่เวบ Thai3dviZ นี่หละครับ ช่วยทั้งนั้น ผมก็ทำงานมาหลายอย่างแล้วเหมือนกันแต่มาโดนมนต์สะกด ของงานเีขียนแบบ นี่สิครับ ทำให้ผมดิ้นไม่หลุดแล้ว มีความสุขที่ได้เขียน แต่ปวดหัวเมื่องานมีปัญหา 55555 ยังไงก็ขอบคุณนะครับที่ช่วยเหลือผม ( น้ำตาไหล )
eed is offline   Reply With Quote
Old 03-04-2011, 05:56 PM   #5
eed

ผมลองเอาไม้สเกลไปเทียบกับตลับเมตรดูแล้วเท่ากันเลยค รับ ในสเกลที่ 1:100 แล้วอย่างนี้ถ้าผมจะวัดที่สเกล 1:100 ถ้าผมมองที่ไม้สเกลแล้วจะเห็นว่าไม้สเกลจะมีตัวเลขตั ้งแต่เลข 1 จนไล่ไปเลื่อย ๆ อย่างนี้ถ้าผมนับจากตัวเลข 0 มาถึงตัวเลขที่ 1 ซึ่งจะมีช่องอยู่ 10 ช่อง นั่นหมายความว่า ผมจะได้ค่าคือ 1000 ช่ายมั้ยครับ เพราะเห็นพี่บอกว่า ใน 1 ช่องมันจะเท่ากับ 100 ถ้าเรานับไป 10 ช่องมันจะเท่ากับ 1000 ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับพี่ ผมเองก็ยัง งง ๆๆ
eed is offline   Reply With Quote
Old 03-04-2011, 09:16 PM   #6
aodtoo
กรึ่มจังกรึม

aodtoo's Avatar

aodtoo is a glorious beacon of lightaodtoo is a glorious beacon of lightaodtoo is a glorious beacon of lightaodtoo is a glorious beacon of lightaodtoo is a glorious beacon of light

Quote:
Originally Posted by tintin View Post
สงสัยตรงไหนครับ
scale 1:100 ก็คือ หนึ่งช่องขีด เท่ากับ หนึ่งในร้อยของ ของจริง
หนึ่งขีดแทน ร้อยเท่า ในสเกลจริง
ความยาวหนึ่งขีด ก็คือ สิบเซนติเมตร
ที่เขียนว่า 1m ในไม้สเกล ก็คือหนึ่งเมตร
หยิบไปวัดในแบบ ก็เท่านั้นเอง
เสกลอื่น ๆ ก็ใช้เหมือนกันในลักษณะเดียวกัน..

เทียบเอาง่าย ๆ ตามความเข้าใจก็ได้
1:1 คือ เท่าจริง สิ่งที่ที่อยู่ในแบบ ขนาดเท่าของจริงวัดได้เท่าไรก็คือแค่นั้น หนึ่งเซนต์คือหนึ่งเซนต์ หนึ่งเมตรคือหนึ่งเมตร
1:2 คือ ของจริงใหญ่เป็นสองเท่าของในแบบ หรือ แบบมีขนาดครึงหนึ่งของ ของจริง
1:100, 1:25 , 1:50 อะไร ก็ทำนองเดียวกัน..

ถามหน่อยว่า เรียนเขียนแบบ ออกแบบ สายตรงมาหรือเปล่าครับ
หรือ เรียนมาสายอื่น
จะได้เลือกสไตล์ การตอบได้ถูก ไม่รู้อธิบายยากไปหรือเปล่า
:d

...ผมกำลังจะถามน้องเขาอยู่พอดี .... จบสาขาวิชาไหนมา...จะจบสาขาไหน ทำอาชีพอะไร...เราก็สนับสนุนคนใฝ่หาความรู้...

..อยากจะแนะนำให้น้องหาหนังสือมาอ่านเป็นแนวทางก่อน. .เพื่อเป็นแนวทางครับ
Old 05-04-2011, 10:13 AM   #7
Styx

Styx is on a distinguished road

เพิ่มเติมนะครับ การวัดขนาดในแบบคร่าวๆกรณีที่เรามีแค่ไม้บรรทัดธรรมด าทั่วๆไปครับ ( สำหรับผู้ที่ยังไม่รู้ พี่ๆที่รู้แล้วหรือเคยโพสแล้วขออภัยด้วยนะครับ )

คือ วัดในแบบ Drawing แล้วเทียบกับสเกลที่ระบุ เช่น
ถ้าในแบบระบุ สเกล 1: 5000 หากเราวัดความยาวในแบบได้ 5 ซม. แสดงว่าระยะจริงยาว = 5×5000 = 25000 ซม. = 250 ม. นั่นเอง แต่วิธีนี้จะเป็นการวัดความยาวคร่าวๆ คับ

เครดิต : กรมโยธาธิการและผังเมือง
Styx is offline   Reply With Quote
Old 05-04-2011, 01:41 PM   #8
eed

ขอบคุณครับพี่ครับที่ให้ความรู้

Thread Tools
Display Modes

Posting Rules