Thai3Dviz  

Go Back   Thai3Dviz > 3ds Max > ห้องแล็บ Zunshiro

ห้องแล็บ Zunshiro script สำหรับโปรแกรม 3ds Max โดย Zunshiro

Closed Thread

Share Thread Tools Display Modes
Old 13-10-2006, 02:56 PM   #1
zunshiro
อาหมอพบประชาชน

zunshiro's Avatar

Blog Entries: 15
zunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to behold
Send a message via MSN to zunshiro
Default MAXScript - Display Light info

เพิ่งหัดใช้ function เกี่ยวกับการเขียนเส้นและตัวหนังสือบน viewport โดยตรงครับ
ก็เลยลองทำ script เล็ก ๆ ขึ้นมาใช้งานดู

script ตัวนี้เอาไว้สำหรับแสดงรายละเอียดคร่าว ๆ ของแหล่งกำเนิดแสง ทุกดวงใน viewport เลย
ตอนนี้ที่ดึงออกมาแสงผล ก็คือ
สี, ชื่อ, multiplier และ cast shadow หลังจากเรียกใช้ script แล้ว จะออกมาแบบนี้ครับ

อาจจะไม่ค่อยมีประโยชน์เท่าไร เพราะมีไว้ดูอย่างเดียว
แต่คิดว่าสำหรับคนที่ทำงานกับแสงหลาย ๆ ดวง หลายๆ ตำแหน่ง
และอยากดูภาพรวมง่าย ๆ ว่าดวงไหนตั้งค่าเท่าไรบ้าง ก็คิดว่าน่าจะมีประโยชน์บ้างครับ

ข้อมูลของแสงที่แสดงผลออกมา กล่องสี่เหลี่ยมด้านหน้าชื่อแหล่งกำเนิดแสง คือ สีของแหล่งกำเนิดแสง
หัวข้อ m คือ multiplier และ s คือการเปิด shadow ครับ

จริง ๆ แล้วสามารถแสดงผลค่าอื่น ๆ ของแหล่งกำเนิดแสงออกมาได้เกือบทั้งหมด แต่ว่าผมไม่แน่ใจว่า
คนทำงานที่จัดแสงกันเซียน ๆ อย่างในเวปนี้ เค้าอยากให้มันโชว์ parameter ตัวไหนกันบ้าง
ก็เลยหยิบตัวพื้นฐานออกมาก่อน ส่วนใครอยากให้เพิ่มค่าตัวไหนเข้าไปก็บอกมาได้เลยครั บ

อันนี้ตัว script ครับ

====Download Display Light info 1.04====

วิธีติดตั้งก็เหมือนเดิมครับ
download ตัว script ไปวางไว้ใน folder ไหนก็ได้ หรือถ้าคิดไม่ออกก็ folder script ของ max ก็ได้ c:\3dsmax7\script (ทดสอบใน max 7-8 แล้วใช้งานได้ปกติครับ)

จากนั้นไปที่เมนู MAXScript/Run Script แล้วเลือก script ที่เพิ่งเอาไปวางไว้ตะกี้
ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด มันจะ เงียบฉี่ ไม่มีอะไรเกิดขึ้น

จากนั้นให้เข้าไป customize user interface
(เมนู customize/customize user interface)
โดยมันจะอยู่ใน category "Zun_Tools"

อันนี้สำหรับคนที่ custom ไม่เป็นนะครับ ยกตัวอย่างเป็นการ เรียกใช้ script ผ่านทาง toolbar

ใครจะเรียกใช้ script ผ่านทาง keyboard shortcut, toolbar, quadmenu หรือ เมนูบาร์ก็ตามสะดวกครับ

script ตัวนี่จะทำงานเหมือน switch เปิดปิดครับ กดทีนึงเปิด กดอีกทีก็ปิด

ถ้า script ทำงานอยู่ปุ่มก็จะยุบเป็นสีเหลืองแบบนี้

ถ้าต้องการหยุดการทำงานก็กดปุ่มซ้ำอีกครั้ง (หรือเรียกคำสั่งนั้นซ้ำอีกครั้ง)

script ตัวนี้ ยังมีอีกหลายจุดที่ผมคิดว่ายังไม่รัดกุมพอ
แต่ก็ใช้งานได้แล้ว เพราะฉะนั้น ถ้าเกิด script error ขึ้นมา
บางกรณีอาจจะไม่สามารถปิดการแสดงผลของ script ได้
แม้จะ reset scene ทิ้งแล้วก็ตาม

วิธีแก้คือ ให้ปิด max แล้วเข้าใหม่ ก็จะหายบ๊องครับ

ถ้าเกิดเหตุการณ์นั้น รบกวนบอกผมด้วยว่ามัน error เพราะกรณีไหน ผมจะได้แก้ไข code ให้ใช้งานได้สมบูรณ์ที่สุดเท่าที่ทำได้ครับ

ขอบคุณมากที่ให้ความสนใจกันครับ อยากให้เพิ่มเติมอะไรก็บอกมาได้เลย

Last edited by zunshiro; 09-02-2007 at 10:26 PM.
zunshiro is offline  

Old 13-10-2006, 02:58 PM   #2
zunshiro

zunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to behold
Send a message via MSN to zunshiro

ตัดมาจาก กระทู้เก่านะครับ

ขอบคุณมากครับ ที่ช่วยกันลองเล่น

ตอนนี้แก้ไขเรื่อง Vray Light แล้วนะครับ
แล้วก็ตามที่พี่ Solidbox และคุณ LibrA ขอมา ก็จัดให้เรียบร้อยแล้ว

=== Download Display Light info 1.04 ===

download ไปทับของเก่า แล้ว run อีกครั้ง ก็ใช้งานได้เลยครับ

Last edited by zunshiro; 09-02-2007 at 10:28 PM.
Old 13-10-2006, 03:00 PM   #3
zunshiro

ตัดมาจากกระทู้เวปเก่าเช่นกันครับ

update เป็น 1.04 แล้วนะครับ ตาม requst ของคุณ summer เพิ่มส่วนของ affect diffuse, specular และ ambient only

มันจะแสดงผลเป็นตัวย่อนะครับ จะได้ไม่รกตา (ตอนนี้รกพอสมควรแล้ว)

=== Download Display Light info 1.04 ===

วิธีลงเหมือนเดิมครับ download ไปวางทับตัวเดิม แล้ว สั่ง run ครั้งนึง

Last edited by zunshiro; 09-02-2007 at 10:29 PM.
Old 14-10-2006, 11:42 AM   #4
Saint
Guest

ขออนุญาติเอา code ไปแก้เป็นของผมเองนะครับ

Old 14-10-2006, 12:15 PM   #5
Saint
Guest

แก้เสร็จแล้วครับ ผมเอาค่า den ออกครับ

Old 25-11-2006, 07:53 AM   #6
chaman
สมาชิกไทยวิซ

chaman is on a distinguished road

มีแต่ของดี ๆ ทั้งนั้นเลยนะครับขอบคุณมากครับผม
chaman is offline  
Old 28-11-2006, 09:15 AM   #7
bananaboath
กล้วยละเมอ

bananaboath's Avatar

bananaboath has a spectacular aura aboutbananaboath has a spectacular aura aboutbananaboath has a spectacular aura about
Send a message via MSN to bananaboath

ขอบคุณครับ ได้ลองนำไปใช้แล้วครับ เอ่ออ ไม่ทราบว่าพอมีวิธแก้ตัวหนังสือเป็นสีเหลืองไหมครับเ พราะพอดีผมใช้ User interface เป็นแบบสีดำน่ะครับ เลยทำให้มองตัวหนังสือไม่ค่อยชัดน่ะครับ ยังไงก็ขอบคุณครับที่ช่วยเขียนสคริปดีๆมาให้ใช้ครับ: D

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.

รณรงค์ลดแจกเปลี่ยนเป็นแลกเปลี่ยนแทน เพื่ออนาคตที่ดีขึ้นของคนรุ่นใหม่
bananaboath is offline  
Old 28-11-2006, 10:16 AM   #8
zunshiro

ลองแก้เองได้เลยครับ สนุกกว่า

ตามนี้ครับ
เอา notepad เปิด ตัว script .ms มา

ไปที่ Edit/Replace

ค้นหาด้วยคำว่า black
เปลี่ยนมาเป็น yellow หรือ สีที่ต้องการ
สีที่เลือกเปลี่ยนได้ง่าย ๆ มีดังนี้ครับ
red
green
blue
white
black
orange
yellow
brown
gray

นิดนึง
แต่ว่า ใน code มีการใช้ สีเหลือง ในการ แสดงตัวอักษร D S A
อยู่ แล้ว
ซึ่ง ถ้าเราเปลี่ยนตัวอักษรอย่างอื่นให้เป็นสีเหลือง ทั้งหมด
มันก็จะทำให้ไม่สามารถ แยกสถานะของ D S A ได้ครับ

อาจจะเลี่ยงเป็นใช้สีอื่นแทนสีเหลือง หรือว่า
Replace คำว่า Yellow เดิม ด้วยสีอื่นก่อน
แล้วค่อย Replace Black ให้เป็น Yellow

เสร็จแล้ว save แล้วไป run script ใหม่ได้เลยครับ

ถ้างงยังไงก็บอกมาได้นะ

Old 06-12-2006, 11:00 AM   #9
arch005

arch005's Avatar

arch005 is on a distinguished road
Send a message via MSN to arch005

มีแต่ของดีมีประโยชน์ ขอบคุณมากครับ
Old 06-12-2006, 11:29 AM   #10
nattyman
Guest

Thumbs up

ขอบคุณพี่ซันมากๆครับ ของดีจริงๆครับ

Old 16-12-2006, 07:34 PM   #11
phanuwhat?

phanuwhat?'s Avatar

phanuwhat? will become famous soon enough
Send a message via MSN to phanuwhat?

ขอบคุณมาเรื่อยๆ ขอบคุณมากๆ พี่ท่านZunshiro

phanuwhat? is offline  
Closed Thread

Thread Tools
Display Modes

Posting Rules