Thai3Dviz  

Go Back   Thai3Dviz > Sketchup > ห้องเรียน (SU Classroom)

ห้องเรียน (SU Classroom) ถาม ตอบ ปัญหาเกียวกับการใช้งานโปรแกรม Sketchup

Share Thread Tools Display Modes
Old 04-04-2011, 02:44 PM   #1
starsheep
สมาชิกไทยวิซ

starsheep will become famous soon enough
Default ดำ ขาว [Making of]

สวัสดีครับทุกท่าน ขอบอกไว้ก่อนเลยครับว่าติวเตอร์อาจไม่ถูกต้อง 100%
ค่าต่างที่ตั้งอาจไปดูของคนอื่นมาบ้าง มีคนแนะนำบาง ขอขอบคุณทุกท่าน

โมเดล
โมเดลที่ขึ้นเองส่วนใหญ่ก็ผนังห้องประตู แล้วก็ตู้ ส่วนพวกอุปกรณ์อื่นก็หา
โหลดเอา หลักqก็เอามาจาก 3d warehouse หรือไม่ก็เอามาจากเวปผู้ผลิดเลย
เช่นของ moooi
โมเดลบางอันโหลดเราต้องมาใส่รายละเอียดเพิ่มบาง บางอันก็ใส่
แมทรีเรียลใหม่ โหลดแล้วมาใช้ได้เลยมีน้อยมาก แต่ที่อยากแนะนำคือของ
คนนี้ designer taigo ใช้ได้เลย

starsheep is offline  

Reply With Quote
Old 04-04-2011, 02:46 PM   #2
starsheep

starsheep will become famous soon enough

ทดลองแสง
ส่วนมากก่อนปรับแมทรีเรียล หรือเรนเดอร์จริงผมจะทดลองปรับแสง
และเรนเดอร์งานแบบสีเทาก่อน
การใส่ไฟส่วนมากจะใส่ให้ตรงกับแหล่งกำเนิด เช่นหน้าต่าง หรือประตู
โดยใช้ไฟ V-Ray Rectangle Light แล้วค่อยมาเสริมไฟ ies ในจุดต่างๆ

พระอาทิตย์ใน Sketchup
เวลาที่ sketchup ตั้งมานั้น จะเป็นเวลาในอเมริกา สังเกตดูได้ เราก็ต้องทำให้
มันเป็นของไทยก่อนนะครับ

เรนเดอร์สีเทา
เปิดใช้งานโดยเลือกตรงหัวข้อ Override Materials ส่วนสี RGB ที่ใช้ก็
150,150,150 ส่วนค่าที่ Vray ตั้งให้มามันจะสว่างเกินจริงไปนิด พอจะเรนเดอร์
จริงแล้วงานมันจะมืดไป
starsheep is offline   Reply With Quote
Old 04-04-2011, 02:49 PM   #3
starsheep

ไฟ
ไฟV-Ray Rectangle Light ที่ผมใช้อยู่ 2 จุด ไฟหลักอยู่ที่หน้าต่าง และไฟเสริมอยู่ที่ใต้ตู้เพื่อส่องกระจกสีส้ม

V-Ray Rectangle Light ริมหน้าต่าง
ผมเลือกสีเป็นสีขาวอมฟ้านิด ค่า Intensity (ความสว่าง) ใส่ไป 2 แล้วก็สั่งซ่อนไฟด้วย Invisible ในห้อข้อ Option

V-Ray Rectangle Light ใต้ตู้
ใช้สีเป็นสีส้ม ค่า intensity เป็น 4 สั่งซ่อนไฟด้วย Invisible

starsheep is offline   Reply With Quote
Old 04-04-2011, 02:51 PM   #4
starsheep

สถาพแวดล้อม
Environment ค่า Gi Color ใช้ map tex sky ตั้งค่าไว้ที่ 1
Bg Color ใช้ map Hdri ตั้งค่าไว้ที่ 8

GI Color Map
ใช้ Tex sky โดยตำแน่งของไฟตั้งได้จากค่าเงาของ Sketchup

Size ขนาด 5 ทำให้ขอบเงาไม่คม
ค่า Intensity 0.1
ที่เหลือปรับเดิมๆ

Bg Color
ใช้ map hdri จาก openfootage.net โดยใช้ map รูปนี้

เลือกไปที่หัว TexBitmap
Uvw Type เลือกเป็น UvwgenEnvironment
เลือก Mapping Type เป็น Spherical
File ก็ไปเลือก map Hdri ที่เราโหลดมา
Old 04-04-2011, 02:53 PM   #5
starsheep

กล้อง
Camera Physical
ตัวนี้ก็เอาไว้ควบความสว่างของงานอีกอันหนึ่ง
Shutter speed 200 F-number 1.4(มีผลต่อ Dof)
Setting Camera DOF
1.คลิกที่ on
2.Override focal dis ใส่ 12 นิ้ว ดูในหัวข้อการหาโฟกัสต่อ

การหาจุดโฟกัส
โหลด ปลักอิน Advanced Camera Tools
1.ไปที่ Advanced Camera Tools
2.Create Camera
3.ตั้งชื่อกล้อง เสร็จแล้วกด OK
4.คลิ๊กขวา สั่งล็อกกล้อง

5.ลากเส้นจากหน้าเลนส์กล้องไปยังจุดที่เราจะโฟกัส(หร ือจุดที่เราจะให้ภาพชัด)
6.ผมวัดระยะจากเส้นได้ 12 นิ้ว
7.เอาค่าที่ได้ไปใส่ใน Override focal dis ในกล้องของ Vray
Old 04-04-2011, 02:58 PM   #6
starsheep

Material

Stainless

Map ที่ใช้คือตัวนี้

Reflection
Reflection ใช้ map หมายเลย 1
Height glossiness 0.6
Reflection glossiness 0.8
Subdivs เพิ่มเป็น 22 ทำให้แสงสะท้อนเนียนขึ้น

Diffuse
ใช้ Map หมายเลย 3 ลดค่าลงเป็น 0.4

Map หมายเลข 1
1.Map Reflection
ใช้map แบบ texFresnel
โดยเพิ่มค่า ior เป็น 4
Map ในหัวข้อ prependculor ใช้map หมายเลข 3

Map หมายเลข 3
TexBitmap ใช้ Map ด้านบน

Mapหมายเลข 2
Filter ใช้เป็น RGB 195,195,195
Old 04-04-2011, 02:58 PM   #7
starsheep

BumpMap
ใช้ map หมายเลข3 ใช้ค่า 0.002
Old 04-04-2011, 03:01 PM   #8
starsheep

การตั้งค่าใน Option ของ Vray

Image Sampler
ใช้ Adaptive Dmc
เพราะเขาบอกว่าฟิลเตอร์นี้จะดีกับกับ dof motion blur, glossy reflections etc แต่มี etc ต่อท้ายมานี้มันดีกับทุกอ่านเลยนี้
Min Subdivs ใช้ 1
Max Subdivs ใช้ 16
Color Threshold ใช้ 0.01 ถ้าใช้แล้วภาพยังไม่เนียนก็ต้องเพิ่มไปเป็น 0.005 หรือไม่ก็ 0.0025 ระยะเวลาก็จะเพิ่มมากขึ้น
Anti aliasing filter
Sinc ขนาด 3.0

DMC Sampler
ผมใช้เดิมๆ ส่วนมากเขาจะปรับกันตรง Noise Thershold เป็น 0.005
Subbivs mult เพิ่มเป็น 3 เวลาในการเรนเดอร์ก็นานขึ้น

Color Mapping
Old 04-04-2011, 03:03 PM   #9
starsheep

Indirect Illumination
Post-processing
Saturation ผมลดลง เป็น 0.4 ความสดของสีของภาพก็จะลดลง
Contrast ถ้าใครไม่อยากปรับ Curves ใน Photoshop ก็ลองเพิ่มค่าเป็น 1.5-2 ก็ได้เรนเดอร์
Ambient Occlusion เปิดใช้เพิ่มให้งานดูมีมิติขึ้น
Primary Engine
Irradiance map
Secondary engine
Deterministic monte carlo gi

Irradiance map
Min rate -5
Max rat-3
คำนวณไวมาก แต่ถ้าเรนเดอร์ออกมาแล้วแสงรั่ว ก็ต้องเพิ่มค่าพวกนี้ขึ้นมา

Deterministic monte carlo gi
ถ้าย่อแล้วก็ DMC จะเห็นว่าชื่อมันจะไปตรงกับ DMC Sampler (ชื่อเต็ม Deterministic monte carlo )

Render

จบแล้วครับ สวัสดีครับ
Old 04-04-2011, 03:07 PM   #10
tunk004
Senior Members

tunk004's Avatar

tunk004 has a spectacular aura abouttunk004 has a spectacular aura abouttunk004 has a spectacular aura about
Thumbs up

+++ ให้เลยครับ กระทู้นี้ดีมากๆๆๆๆ.....ขอบคุณครับ .....

สหพันธ์สมาคม " Cartoon Drunk 69 Group " แห่งสยามประเทศ
tunk004 is offline   Reply With Quote
Old 04-04-2011, 03:17 PM   #11
jumpookick

jumpookick is on a distinguished road

กำลังเดินเล่น หลงเข้ามานั่งเรียนด้วย แจ่มจริงๆครับ +ครับ
jumpookick is offline   Reply With Quote
Old 04-04-2011, 03:25 PM   #12
Dj.KritZ

Dj.KritZ's Avatar

Dj.KritZ is on a distinguished road

ขอบคุณมากครับ
Dj.KritZ is offline   Reply With Quote
Old 04-04-2011, 03:56 PM   #13
zag

zag is on a distinguished road

ขอบคุณมากครับ ++++ให้เลย
zig-zag@windowslive.com
zag is offline   Reply With Quote
Old 04-04-2011, 03:58 PM   #14
pottoon

pottoon's Avatar

pottoon is on a distinguished road

สุดยอดคับกระทู้นี้+ให้เต็มๆคับ ขอบคุณคับที่นำความรู้มาให้
pottoon is offline   Reply With Quote
Old 04-04-2011, 04:24 PM   #15
TiMmz

TiMmz's Avatar

TiMmz will become famous soon enoughTiMmz will become famous soon enough
Send a message via MSN to TiMmz

ปรบมือให้เลยครับ ขอบคุณมากครับ

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.
TiMmz is offline   Reply With Quote
Old 04-04-2011, 04:49 PM   #16
sutat

sutat's Avatar

sutat is on a distinguished road
Thumbs up -/\- -/\- -/\- The Great

ขอบคุณอาจารย์เป็นอย่างสูงครับ
sutat is offline   Reply With Quote
Old 04-04-2011, 05:36 PM   #17
manacus

manacus's Avatar

manacus is on a distinguished road

ยอดเยี่ยมมากเลยครับ ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้ ^ ^

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.
manacus is offline   Reply With Quote
Old 04-04-2011, 06:24 PM   #18
Mr.Thawat

Mr.Thawat's Avatar

Mr.Thawat is on a distinguished road

เข้ามาดูอีกรอบ...จริงๆก็หลายรอบแล้วครับ ครั้งนี้ได้ความรู้ด้วย ขอบคุณอ.นกจากใจครับ
Mr.Thawat is offline   Reply With Quote
Old 04-04-2011, 09:36 PM   #19
tue.tue

tue.tue's Avatar

tue.tue is on a distinguished road
Thumbs up

เป็นติวเตอร์ที่ดีและระเอียดมากครับ
ขอบคุณครับ คุณนก
มนุษย์เรานึ้ ยอมสูญเสียสุขภาพเพื่อทำให้ได้เงินมา แล้วต้องยอมสูญเสียเงินตรา เพื่อฟื้นฟูรักษาสุขภาพ แล้วก็เฝ้าเป็นกังวลกับอนาคต จนไม่มีความรื่นรมย์กับปัจจุบัน ผลที่เกิดขึ้นจริงๆ ก็คือ เขาไม่ได้อยู่กับปัจจุบัน หรือแม้กระทั่งอยู่กับอนาคต เขาดำเนินชีวิตเสมือนหนึ่งว่าเขาจะไม่มีวันตาย และแล้วเขาก็ตายอย่างไม่เคยมีชีวิตอยู่จริง

ดาไลลามะ

tue.tue is offline   Reply With Quote
Old 04-04-2011, 09:36 PM   #20
lomanstick

lomanstick's Avatar

lomanstick is on a distinguished road

สุดยอดครับ เยี่ยมมากๆเลยครับ ขอบคุณมากๆครับ
lomanstick is offline   Reply With Quote
Old 04-04-2011, 10:37 PM   #21
samkinkin
Blogger

samkinkin's Avatar

Blog Entries: 2
samkinkin has a spectacular aura aboutsamkinkin has a spectacular aura aboutsamkinkin has a spectacular aura about

Awards Showcase
Thai3dviz Silver Award 
Total Awards: 1

สุดยอด Tutor แห่งปีครับ + ไม่ได้ติดไว้ก่อนนะครับ
คารวะ 1000 จอกก็ไม่พอเพียง

We Are " Cartoon Drunk 69 Group "
samkinkin is offline   Reply With Quote
Old 05-04-2011, 10:00 AM   #22
yanman

yanman's Avatar

yanman will become famous soon enoughyanman will become famous soon enough
Thumbs up

เป็นกระทู้ ติวเตอร์แห่งปีเลยนะครับ แค่ขั้นตอนจุบภาพก็นานแล้ว ยังต้องอธิบายมาเป็นข้อๆอีก น่าปลื้มใจมากครับ
ผมสังเกต ที่ Irradiance map มีการเซฟค่าแสง .Vrmap ไว้ด้วย ซึ้งผมเซฟค่าแสง render ออกมาเพื้ยนทุกทีเลยครับ อ.นก เจอปัญหานี้ไหมครับ

yanman is offline   Reply With Quote
Old 05-04-2011, 10:24 AM   #23
Golf_Put

Golf_Put's Avatar

Golf_Put is on a distinguished road

ต้องขอปรบมือใำ้ห้อย่างทราบซึ้งใจจริงๆครับ tutor ดีๆอย่างนี้ผมว่ามันสุดๆแล้วครับ.....ทำให้มีกำลังใจ ทำงานขึ้นเยอะเลยครับ........เยี่ยมครับ:d
Golf_Put is offline   Reply With Quote
Old 05-04-2011, 01:11 PM   #24
md123456

md123456's Avatar

md123456 will become famous soon enough

ขอยืมตักมากราบงามๆหน่อยครับท่าน ^ ^
Old 05-04-2011, 01:40 PM   #25
BOZO

BOZO's Avatar

BOZO is on a distinguished road

ติวเตอร์นี้สุดยอดครับ เยี่ยมมาก ถึงแม้ตัวผมเองไม่ค่อยได้ใช้ su
แต่ขอชื่นชครับ เก่งมากกก
BOZO is offline   Reply With Quote
Old 08-04-2011, 10:57 AM   #26
starsheep

Quote:
Originally Posted by tunk004 View Post
+++ ให้เลยครับ กระทู้นี้ดีมากๆๆๆๆ.....ขอบคุณครับ .....
ขอบคุณครับ

Quote:
Originally Posted by jumpookick View Post
กำลังเดินเล่น หลงเข้ามานั่งเรียนด้วย แจ่มจริงๆครับ +ครับ
ขอบคุณครับ

Quote:
Originally Posted by Dj.KritZ View Post
ขอบคุณมากครับ
ขอบคุณครับ

Quote:
Originally Posted by zag View Post
ขอบคุณมากครับ ++++ให้เลย
zig-zag@windowslive.com
ขอบคุณครับ

Quote:
Originally Posted by pottoon View Post
สุดยอดคับกระทู้นี้+ให้เต็มๆคับ ขอบคุณคับที่นำความรู้มาให้
ขอบคุณครับ

Quote:
Originally Posted by TiMmz View Post
ปรบมือให้เลยครับ ขอบคุณมากครับ
ขอบคุณครับ

Quote:
Originally Posted by sutat View Post
ขอบคุณอาจารย์เป็นอย่างสูงครับ
ขอบคุณครับ
Quote:
Originally Posted by manacus View Post
ยอดเยี่ยมมากเลยครับ ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้ ^ ^
ขอบคุณครับ
Quote:
Originally Posted by Mr.Thawat View Post
เข้ามาดูอีกรอบ...จริงๆก็หลายรอบแล้วครับ ครั้งนี้ได้ความรู้ด้วย ขอบคุณอ.นกจากใจครับ
ขอบคุณครับ
Quote:
Originally Posted by tue.tue View Post
เป็นติวเตอร์ที่ดีและระเอียดมากครับ
ขอบคุณครับ คุณนก
ขอบคุณครับ
Quote:
Originally Posted by lomanstick View Post
สุดยอดครับ เยี่ยมมากๆเลยครับ ขอบคุณมากๆครับ
ขอบคุณครับ
Quote:
Originally Posted by samkinkin View Post
สุดยอด Tutor แห่งปีครับ + ไม่ได้ติดไว้ก่อนนะครับ
คารวะ 1000 จอกก็ไม่พอเพียง
ขอบคุณครับ
Quote:
Originally Posted by yanman View Post
เป็นกระทู้ ติวเตอร์แห่งปีเลยนะครับ แค่ขั้นตอนจุบภาพก็นานแล้ว ยังต้องอธิบายมาเป็นข้อๆอีก น่าปลื้มใจมากครับ
ผมสังเกต ที่ Irradiance map มีการเซฟค่าแสง .Vrmap ไว้ด้วย ซึ้งผมเซฟค่าแสง render ออกมาเพื้ยนทุกทีเลยครับ อ.นก เจอปัญหานี้ไหมครับ
ที่ผม save Irradiance map นี่พยามจะแก้ปัญหาเรื่อง Displacement พรม
แต่ Vray เวอร์ชั่นล่าสุด บักเยอะมากไม่รู้ว่าเทสกันยังไง
ผมชอบเวอร์ชั่นแรกมากที่สุดรู้สึกว่าใช้งานง่ายดี

Quote:
Originally Posted by Golf_Put View Post
ต้องขอปรบมือใำ้ห้อย่างทราบซึ้งใจจริงๆครับ tutor ดีๆอย่างนี้ผมว่ามันสุดๆแล้วครับ.....ทำให้มีกำลังใจ ทำงานขึ้นเยอะเลยครับ........เยี่ยมครับ
ขอบคุณครับ
Quote:
Originally Posted by md123456 View Post
ขอยืมตักมากราบงามๆหน่อยครับท่าน
ขอบคุณครับ
Quote:
Originally Posted by BOZO View Post
ติวเตอร์นี้สุดยอดครับ เยี่ยมมาก ถึงแม้ตัวผมเองไม่ค่อยได้ใช้ su
แต่ขอชื่นชครับ เก่งมากกก
ขอบคุณครับ
Old 10-04-2011, 02:15 AM   #27
Snak3rZ

Snak3rZ is on a distinguished road
Send a message via MSN to Snak3rZ

ขอเอาไปใช้ นะคับ
ขอบคุนคับ

^ ^
Snak3rZ is offline   Reply With Quote
Old 10-04-2011, 11:20 AM   #28
M3CSL

M3CSL's Avatar

M3CSL is on a distinguished road

เป็นติวเตอร์ที่ดีมากๆเลยครับ เนื้อหาดี ละเอียด บวกกับน้ำใจที่ทำติวเตอร์นี้ขึ้นมา สุโค่ยครับ!!!
Old 10-04-2011, 11:53 AM   #29
ScooBy-Doo

ScooBy-Doo's Avatar

ScooBy-Doo is on a distinguished road

ละเอียดและชัดเจนมากครับ สำหรับกระทู้นี้ สุดยอดมากๆครับ
ScooBy-Doo is offline   Reply With Quote
Old 10-04-2011, 11:18 PM   #30
imagekrit

imagekrit is on a distinguished road

ກຮະຂ່າງເລຍຕຮິບ
ຊອບຕູຣມາກເລຍຕຮິບ
imagekrit is offline   Reply With Quote

Tags
sketchup, tutorail

Thread Tools
Display Modes

Posting Rules