Thai3Dviz  

Go Back   Thai3Dviz > 3ds Max > ห้องแล็บ Zunshiro > อาหมอคลายปัญหา

อาหมอคลายปัญหา ตอบปัญหาจาก M โดย อาหมอ Zunshiro

Share Thread Tools Display Modes
Old 27-06-2008, 04:37 PM   #1
zunshiro
อาหมอพบประชาชน

zunshiro's Avatar

Blog Entries: 15
zunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to beholdzunshiro is a splendid one to behold
Send a message via MSN to zunshiro
Default ZunQuiz : อยากไล่ save รูปจากหน้าเวป html จำนวนมากง่าย ๆ ทำได้อย่างไรบ้าง

จริง ๆ แล้วเป็นคำถามจากน้องคนเดิม ที่เคยเขียนวิธีขโมยรูปไว้ในกระทู้นี้นะ
ZunQuiz : อยาก save รูปจากเวปที่ทำหน้าเวปเป็น flash

แต่คราวนี้่เธอตั้งโจทย์มาอีกเวป เป็นเวปที่มีผลงานโลโก้ ของเค้าจำนวนมาก
ซึ่งครั้นจะใช้โปรแกรมที่เอาไว้สูบทั้งเวปมาให้เธอใช ้โดยเฉพาะ
ถ้าตั้งค่าไม่เป็น มันจะไล่สูบมาทั้งหมด ร่งรูป ที่ไม่ต้องการก็จะมาหมด
นอกจากจะรก แล้วก็จะทำให้เสียเวลา download ภาพที่ไม่ต้องการ โดยไม่จำเป็นด้วย

ผมลองมานั่งดูเวปที่น้องเค้าอยากไล่ save รูปมาเก็บไว้อ้างอิงแล้ว
รูปที่เค้าอยากได้ มันมีชื่อ file เป็นตัวเลขวิ่ง ธรรมดา มี 0 ต่อหน้าบ้าง ไม่มีบ้างแล้วแต่หมวดหมู่

ซึ่งถ้าคนเขียน html หรือ java เป็น จะเขียน code ดึงรูปออกมาตรง ๆ ได้ง่ายมาก แต่กรณีนี้ น้องเ้ค้าเขียนไำม่เป็น

ผมก็เลยลองเขียน java script ง่าย ๆ มาช่วยสร้างหน้าเวปที่เอาไว้ดึงภาพ
ที่เป็น running number ออกมาให้เซฟง่าย ๆ ไว้ให้ใช้กัน

ตัีว script เรียกใช้ที่นี่นะครับ

http://www.maxtheripper.net/zimagegrab/

อันนี้ video สอนวิธีใช้

www.maxtheripper.net/zimagegrab/zImageGrab.rar

อย่างไรก็ตาม อันนี้ทีแรก ผมเจตนาเขียนเอาไว้ใช้เองง่าย ๆ นะครับ
ไม่ได้เขียนดัก bug เลยซักนิด เพราะฉะนั้นก็คิดซะว่ามีไว้ช่วยงานนะครับ
ไม่ได้เอาไว้จับผิดหรือจับ bug กัน

จริง ๆ แล้วขาหื่น ที่ชอบสะสมกาตูนโป๊ใน internet จะมีเครื่องมือที่เอาไว้
สูบการ์ตูนเป็นเล่ม ๆ ซึ่งก็จะมีแนวคิดแบบเดียวกันนี้นะครับ
ซึ่งถ้าการ์ตูนหรือภาพ พวกนั้นเป็นตัวเลขวิ่งตรงตามเงื่อนไข
ก็สามารถใช้ script ที่ผมเขียนขึ้นนี้ ช่วยสูบได้เหมือนกัน

โดยที่ไม่ต้องไปหาโปรแกรมมาลงเพิ่ม และยังสามารถ เรียกใช้จากที่ไหนก็ได้ ที่มี internet ครับ

เรียกว่าหื่นไม่จำกัดสถานที่กันเลยทีเดียว แม้จะอยู่ร้าน net ก็สูบหื่นลงมาเก็บได้ทั้งยวง

ส่วนเรื่อง support ผมทดลองทั้งใน IE และ Firefox แล้ว เครื่องผมใช้ได้ทั้งคู่นะ

แต่ว่าผมไม่แน่ใจกรณีของ Java Script มันจะสามารถ run ได้ในทุกเครื่องหรือเปล่า

ได้ไม่ได้ยังไงลองบอกมาบ้างก็ดีนะครับ
zunshiro is offline  

Reply With Quote
Old 27-06-2008, 06:42 PM   #2
ouune
Blogger

Blog Entries: 3
ouune is a jewel in the roughouune is a jewel in the roughouune is a jewel in the roughouune is a jewel in the rough
Send a message via MSN to ouune Send a message via Yahoo to ouune

Quote:
Originally Posted by zunshiro View Post
จริง ๆ แล้วขาหื่น ที่ชอบสะสมกาตูนโป๊ใน internet จะมีเครื่องมือที่เอาไว้
สูบการ์ตูนเป็นเล่ม ๆ ซึ่งก็จะมีแนวคิดแบบเดียวกันนี้นะครับ
เรียกว่าหื่นไม่จำกัดสถานที่กันเลยทีเดียว แม้จะอยู่ร้าน net ก็สูบหื่นลงมาเก็บได้ทั้งยวง

ขอบคุณก๊าบบบบบบ..
ouune is offline   Reply With Quote
Old 27-06-2008, 06:45 PM   #3
seeman
super model 2007
*คนบางอ้อ*

seeman's Avatar

seeman is a glorious beacon of lightseeman is a glorious beacon of lightseeman is a glorious beacon of lightseeman is a glorious beacon of lightseeman is a glorious beacon of lightseeman is a glorious beacon of light
Send a message via MSN to seeman
Thumbs up

แหล่มอีกแล้วครับอาหมอ ขอบคุณครับ

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.
seeman is offline   Reply With Quote
Old 17-04-2009, 11:46 AM   #4
POPCORN
สมาชิกไทยวิซ

POPCORN is on a distinguished road

ขอบคุณอาหมอ
POPCORN is offline   Reply With Quote

Thread Tools
Display Modes

Posting Rules