Thai3Dviz  

Go Back   Thai3Dviz > THVIZ Talk > ร้านกาแฟ (Coffee shop)

ร้านกาแฟ (Coffee shop) พูดคุย ถกปัญหา ความคิดเห็นเกี่ยวกับวงการ3D,วงการสถาปัตย์ และอินทีเรีย โพสภาพโชว์ขั้นตอนการก่อสร้างจริง

Share Thread Tools Display Modes
Old 25-02-2008, 09:56 PM   #1
spider
สมาชิกไทยวิซ

spider's Avatar

spider is an unknown quantity at this point
Angry คนรอบข้างคุณเป็นยังไงบ้าง

ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาเพื่ออยากระบายความในใจครับทำงาน ที่บริษัทมาหลายปีไม่มีอะไรดีขึ้น
เคยเจอไหมครับเพื่อนร่วมงานและผู้บริหารประเภทนี้
-ทำงานไม่ได้ใช่ตัวเข้าแลก
-ใช้เงินบริษัทออกวิ่งหางานพอได้งานกลับรับเป็นการส่ว นตัว(ระดับผู้บริหารด้วยครับหลายท่านในเว็ปนี้อาจรู้ จักแต่ผมไม่ขอเอ่ยชื่อนะครับ)
ตอนนี้ผมและเพื่อนๆลาออกกันหมดแล้วครับเพราะเบื่อวงจ รนี้ แล้วคุณคิดกันอย่างไรบ้างครับ

ปล.ล่าสุดบริษัทประเมินความเสียหาย เสียไปหลายล้านครับ

ขออภัยถ้ากระนี้ไม่เหมาะสม
spider is offline  

Reply With Quote
Old 25-02-2008, 10:29 PM   #2
leklek
คนเล็กหมัดเทวดา

leklek's Avatar

leklek is a jewel in the roughleklek is a jewel in the roughleklek is a jewel in the rough
Send a message via MSN to leklek

เคยหนีจากวงจรแบบนี้ไปเลี้ยงกุ้งเลี้ยงปลา(ไม่เข้ามา กรุงเทพ 4ปี)ตอนนี้กลับ
เข้ามาได้เกือบ 2ปีแล้ว มีแววว่าจะหนีแบบเก่าๆไม่พ้นแต่ก็พยายามทำใจ
ผมเองไม่ค่อยเข้าใจในความเห็นแก่ตัวของคนนัก รู้เแต่ว่ามันคงเพื่มปริมาณมากขึ้นเรื่อยๆ
สู้..ถ้าสู้ใหว...ถ้าไม่ใหว...ก็พัก

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.
leklek is offline   Reply With Quote
Old 26-02-2008, 12:02 AM   #3
Neo Nazi

Neo Nazi's Avatar

Neo Nazi will become famous soon enough

เป็นปัญหาคลาสสิคมากๆครับ
การทำธุรกิจทำบริษัท หุ้นส่วน(โดยเฉพาะเพื่อนๆกัน)ต้องมีหลักธรรมภิบาลและ บรรษัทภิบาล ออฟฟิสไหนไม่มีก็เตรียมเจ๊งได้เลยครับ
เป็นไปได้ถ้าอีกหน่อยคุณสไปเดอร์มีโอกาศเปิดออฟฟิสทำ กับเพื่อนๆ ถ้ามีทุนก็เป็นเจ้าของคนเดียวหรือมีอำนาจลงนามแค่คนเ ดียว จะดีที่สุดครับ
Neo Nazi is offline   Reply With Quote
Old 26-02-2008, 12:35 AM   #4
keano-manz
เทพบุตรระเริงรัก
เสี่ยวขั้นเทพ
*คนบางอ้อ*

keano-manz's Avatar

Blog Entries: 14
keano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud of
Send a message via MSN to keano-manz

เคยเจอไหมครับเพื่อนร่วมงานและผู้บริหารประเภทนี้
-ทำงานไม่ได้ใช่ตัวเข้าแลก

อันนี้ต้องเป็นพนักงานหญิงด้วยมั้ยครับ....ผู้ชายในส ายเราๆ มีด้วยเหรอแบบนี้ เวนกำประเทศไทย

ใช้เงินบริษัทออกวิ่งหางานพอได้งานกลับรับเป็นการส่ว นตัว

อันนั้นมันอยู่ที่คนจ้างด้วยนะครับ ถ้าเค้าจ้างในรูปแบบบริษัทมันแพงกว่า เค้าก็อาจเจราจาจ้างพนักงานที่ทำหน้าที่นั้นๆให้ทำให ้ต่างหาก ก็จะได้ราคาถูกลงและลดขั้นตอนต่างๆไปเยอะมาก

สุดท้ายก็ย้ำประโยคเดิมๆครับว่า ไม่พอใจ ลาออกเลยครับ อย่าเอาแต่บ่นหรือนินทาเจ้านายและเพื่อนร่วมงาน

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.
keano-manz is offline   Reply With Quote
Old 26-02-2008, 12:56 AM   #5
tom101
Admin

tom101's Avatar

Blog Entries: 4
tom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond repute

Quote:
Originally Posted by keano-manz View Post

ใช้เงินบริษัทออกวิ่งหางานพอได้งานกลับรับเป็นการส่ว นตัว

อันนั้นมันอยู่ที่คนจ้างด้วยนะครับ ถ้าเค้าจ้างในรูปแบบบริษัทมันแพงกว่า เค้าก็อาจเจราจาจ้างพนักงานที่ทำหน้าที่นั้นๆให้ทำให ้ต่างหาก ก็จะได้ราคาถูกลงและลดขั้นตอนต่างๆไปเยอะมาก
ถ้าคุณยังสวมเสื้อบริษัท เอาเวลา เอาเงินทองของบริษัทไปรับงาน ต้องไม่รับงานครับ และต้องบอกลูกค้าด้วยว่าผมทำงานให้องค์กร ถ้าผมเห็นแก่ตัวรับงาน เพื่อนร่วมงานของผมในออฟฟิสจะเอาเงินเดือนจากไหน

ผมเคยทำงานบริษัท หลายคนเคยจะจ้างผมให้รับนอก แต่ผมไม่เคยรับเลย ในกรณีที่เป็นลูกค้าของออฟฟิสเลยนะ เจ้าของบริษัทเก่านายจ้างเ่ก่า แตะผมเรื่องนี้ไม่ได้เลย ผมกินเงินองค์กร ผมก็ทำให้องค์กร แม้จะขัดใจเรื่องไหนผมก็เก็บในใจ พอออกจากบริษัทมา เดี๋ยวนี้ผมก็ยังไปคุย ไปเล่นกับเจ้านายเ่ก่าได้ งานเค้าก็ยังมีส่งมาให้ทำ

อย่าไปทำแบบนี้เลยครับ วันไหนที่คุณเป็นเจ้าของบริษัทเอง ให้ลูกน้องไปยื่นราคา แล้วลูกน้องคุณโดนเกลี่ยกล่อมจากคนจ้างให้รับส่วนตัว ตัดหน้าคุณ แล้วคุณจะด่าลูกน้องได้มั้ย ในเมื่อสมัยเป็นลูกน้องคุณก็เคยทำกับนายจ้างแบบนี้

ถ้าจะทำ...แนะนำให้ลาออก และถึงแม้จะลาออก ถ้าเป็นลุกค้าสายเค้าอย่าเพิ่งไปรับ ต้องทิ้งระยะเวลากันนานหน่อย ไม่งั้นคุณจะโดนขี้ปากชาวบ้าน ผมถือเรื่องนี้และใครก็ไม่สามารถด่าผมเรื่องไม่กตํญญ ูต่อองค์กรได้

อย่าให้เสียนะครับเรื่องนี้ มันจะติดตัวไปจนตาย และกรรมเรื่องนี้รอไม่นานหรอกครับ มันย้อนมาหาคุณแน่ๆ

tom101 is offline   Reply With Quote
Old 26-02-2008, 01:43 AM   #6
keano-manz
*คนบางอ้อ*

keano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud of
Send a message via MSN to keano-manz

อ้าวแล้วถ้า กรณีที่ผม ไปรับงานออกแบบโครงการนึงให้บริษัท แล้วก็เอามาทำเป็นงานออฟฟิศตามปกติ ไปเรื่อยๆ
จนวันนึง มีโครงการไหม่มา ลูกค้ามาติดต่อเราส่วนตัว โดยตรงไม่ได้ติดต่อผ่านทางบริษัท(ไม่ว่าเหตผลใดก็ตาม )
เราจะไม่มีสิทธิ์รับงานนั้นเหรอครับ ในกรณีที่เราเอาเวลาส่วนตัว เอาคอมพ์ เอาเครื่องมือส่วนตัวมาทำที่บ้านไม่ได้ใช้ทรัพยากรขอ งบริษัท ในขณะที่งานออฟฟิศก็ไม่ขาดตกบกพร่อง

แล้วถ้ามันรับทำไม่ได้ มันจะต่างกันมั้ย กับการที่เราไม่รับโดยตรง แต่หาคนมาทำแทน โดยเป็นลูกมือของเราอีกที
หรือเราไม่มีสิทธิ์เลย จนกว่าจะลาออก

ถ้าจะคิดแบบเห็นแก่ตัวหน่อย มันก็เป็นเครดิตของเราเอง ที่ลูกค้าใว้ใจ หรือเชื่อใจเรา มากกว่าที่จะไปจ้างออฟฟิศแล้วไม่รู้ว่าคนที่ทำงานนั้ นๆ จะเป็นเราหรือเปล่า

สำหรับผมแล้ว ถ้าให้เอาชื่อบริษัท หรือใส่เสื้อบริษัทออกไปหางานให้ตัวเอง คงไม่กล้าหรอกครับ มันก็เกินไป
แต่ถ้าจู่ๆอยู่ดีๆ วันดีคืนดี มีลูกค้าประจำของบริษัทมาจ้างเขียนตีฟโดยตรง(ซึ่งบริ ษัทผมไม่ได้ออกแบบ) ก็คงรับทำแหละครับ

keano-manz is offline   Reply With Quote
Old 26-02-2008, 01:50 AM   #7
tom101
Admin

tom101's Avatar

Blog Entries: 4
tom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond reputetom101 has a reputation beyond repute

ต้องคิดเอาครับ ปรัชญาการทำงานไม่เหมือนกัน ผมบอกในมุมของผม

ทุกคนอาจจะคิดเข้าข้างตัวเอง ผมเคยเขียนงานให้ลุกค้าบริษัท ปีต่อมาลูกค้าก็มาหาผมที่บ้านติดต่อให้ผมทำงานให้เค้ า มาหาตอนเย็นด้วยนะ เลิกงานแล้ว ผมบอกว่ารับไม่ได้ครับ คุยกับผมได้ แต่ใบจ้างงานก็เป็นของบริษัท เพราะผมทำงานให้บริษัท เอาไว้ผมลาออกก่อนแล้วอีกสองปีค่อยมาจ้างกัน

ผมบอกแบบนี้จริงๆนะ เพราะผมถือว่าผมไม่อยากให้ใครนินทาว่าผมทำผิด ซึ่งจักรอาจจะคิดว่าไม่ผิด

แต่ถ้าจักรเปิดบริษัท แล้วลูกน้องจักร คิดแบบจักรตอนนี้ จักรไม่ว่าเค้า ไม่รู้สึกอะไรก็คงเป็นมุมมองของจักร แต่สำหรับผมตัวผมเองไม่ทำ ลูกน้องแอบทำก็ทำไป แต่ถ้าผมรู้เมื่อไหร่ ผมก็นิมนต์ออกจากออฟฟิสเลยครับ

โดนไปสองรายแล้วครับ นี่คือหลักการผมที่ "ผมบอกก่อนจะทำงานกับผม" แต่ถ้างานเค้ารับมาเอง ลูกค้าเค้าเอง มาบอกผม ผมยินดีให้ยืมคอมในออฟฟิสทำหลังเลิกงาน ไม่คิดเงินด้วย printฟรีอีกต่างหาก แต่ต้องบอกกันครับ

เข้าข้างตัวเองรึเปล่าลองถามตัวเองดูนะ

tom101 is offline   Reply With Quote
Old 26-02-2008, 01:56 AM   #8
keano-manz
*คนบางอ้อ*

อ๊ะ กลับมาอ่านอีกที เหมือนผมจะพาหลงประเด็น 5555

คือถ้าเอาเงินบริษัทออกไปหางานให้ตัวเอง อันนั้นก็ผิดเต็มๆละครับ มันก็เกินไปหน่อย
แต่ถ้าเราเป็นพนักงานบริษัท แล้วไปโปรยพอร์ตของเราเองต่างหาก แล้วได้งานมา ก็น่าจะทำได้
แต่ถ้าลูกค้าของบริษัท จะมาจ้างเราเป็นการส่วนตัว ก็ต้องคิดแล้วครับ ว่าทำไม
เพราะลูกค้าเองก็ต้องพยายามลดค่าใช้จ่ายหรือพยายามทำ ผลงานตัวเองเช่นกัน(มองในมุมของคนจ้าง)

มันพูดยากนะครับ เรื่องแบบนี้ ผมว่าเราอย่าเอาคนอื่นมาเป็นที่ตั้งดีกว่า
เราเองทำดีที่สุดจะดีกว่า ถ้าเราเต็มที่สุดๆแล้ว แต่เจ้านายไม่เห็นผลงาน เราไม่พอใจ เราก็ไปหาเจ้านายไหม่ น่าจะดีกว่านะครับ อยู่ต่อไปเราก็อาจจะมีอคติไปเรื่อยๆ

Old 26-02-2008, 02:08 AM   #9
O-mans
Super Moderator

O-mans's Avatar

O-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant future
Send a message via MSN to O-mans

ตอบจขกท.

ถ้าเป็นระดับพนง.ก็ทำหน้าที่ของเราให้ดีที่สุดครับ ใครมันจะเป็นอย่างไร
ก็คิดซะว่าไม่ใช่เรื่องของเรา นอกจากมันจะกระทบเราโดยตรง

เพราะบางทีเราไม่รู้หรอกว่า เด็กใคร มันถึงทำได้แบบนั้น

แต่ถ้าเรื่องแบบของจักร ผมคิดแบบพี่ต้อมครับ มีลูกน้องแล้วไปรับงาน
ตัดหน้า แค่นึกก็จี๊ดแล้ว ผมคงไม่มองว่ารับหลังเลิกงานหรือเปล่า
จะไปรับงานที่ไหนก็ไป แต่ทำไมต้องมาตัดขากันเอง

บางบ.มีกฎถึงห้ามพนง.รับงานนอกเลยครับ เพราะตัดปัญหา

Last edited by O-mans; 26-02-2008 at 02:16 AM. Reason: พิมพ์ผิด
O-mans is offline   Reply With Quote
Old 26-02-2008, 02:13 AM   #10
keano-manz
*คนบางอ้อ*

เอางี้ดีกว่าครับ...เดี๋ยวจะหาว่าผมแอนตี้สังคม 5555

คือ
1.คนที่มาบ่น ไม่ใช่เจ้าของบริษัท
ดังนั้น คุณแน่ใจเหรอครับ ว่าที่ทำงานมาหลายปีไม่มีอะไรดีขึ้น มันเป็นเพราะอะไรกันแน่ คุณทำงานไม่ดี หรือเพื่อนไม่ดี หรือเจ้านายหูหนวกตาบอดที่ไม่เห็นอะไรเลย
2.คุณแน่ใจได้ยังไงว่างานที่เค้ารับมา มันมาจากการใช้เงินบริษัทออกไปหางาน (เค้ามีความสามารถอยู่แล้วหรือเปล่า ถ้าเค้าไม่เก่ง จะมีคนมากล้าจ้างเหรอ??)
3.ทำงานไม่ได้ใช่ตัวเข้าแลก ในโลกนี้มันอาจจะมีจริงๆ แต่ในออฟฟิศคุณมันมีจริงๆหรือเปล่า เพราะถ้าไม่จริง คุณก็ได้ใส่ร้ายทั้งเจ้านายและเพื่อร่วมงานไปแล้วนะ
4.คุณอาจต้องคิดว่าคุณทำเต็มที่ และทำได้ดีแล้วจริงหรือ(บางคนโคตรขยัน แต่ผลงานไม่มีอะไร)หรือมันดีไม่พอไม่เท่าคนอื่นๆ

5.ถ้าคุณมั่นใจว่าทำดีแล้วจริงๆ เต็มที่แล้วจริงๆ แต่มันยังได้แค่นี้ ไม่เท่าคนอื่น โดนเอาเปรียบ เจ้านายมองข้ามฯลฯ

ผมแนะนำเหมือนเดิมว่า ลาออกเถอะครับ อนาคตรอคุณอยู่

Old 26-02-2008, 02:18 AM   #11
Ordinary_Girl

Ordinary_Girl's Avatar

Ordinary_Girl is on a distinguished road

อ่านแล้วงงๆคะ จ๋ายังไม่ได้ทำงาน ไม่ค่อยเข้าใจว่าถ้ารับงานนอก ใช้เวลาทำงานนอกหลังเลิกงาน....แบบนี้มันไม่ดีเหรอคะ แล้วถ้าลูกค้าจ้างเรา...เราไม่รับ...มันจะไม่เป็นการ ปิดกั้นตัวเองเหรอคะ คือไม่เข้าใจจริงๆ

ขอโทษคะถ้าที่พิมมามันไม่ดี

Ordinary_Girl is offline   Reply With Quote
Old 26-02-2008, 02:25 AM   #12
keano-manz
*คนบางอ้อ*

อ่า ทำงานออฟฟิศแล้วรับงานนอกมันทำได้ครับ ถ้าไม่ทำให้เสียหายถึงงานออฟฟิศ

แต่กรณีที่กำลังคุยกันคือ ทำงานออฟฟิศ แล้วรับงานนอก จากลูกค้าของออฟฟิศไง(งงมั้ย) มันเลยเป็นการตัดหน้าแย่งงานออฟฟิศตัวเอง ทั้งที่รับเงินเดือนอยู่ มันดูทรยศชัดๆ

Old 26-02-2008, 02:31 AM   #13
Ordinary_Girl

Ordinary_Girl's Avatar

Ordinary_Girl is on a distinguished road

อ๋อ..................

แบบนั้นก็น่าเกรงใจเขาอยู่นะ......เป็นจ๋าคงไม่กล้าร ับ มันเหมือนตัดหน้าอย่างที่พี่โอว่าจริงๆ......แต่ก็ไม ่เข้าใจ มันมีแบบนี้ด้วยเหรอ....ลูกค้าของบริษัทแต่เข้าหาลูก น้อง....

แบบนี้ลูกค้าก็ใช่ย่อย....แทงข้างหลังชัดๆ

Ordinary_Girl is offline   Reply With Quote
Old 26-02-2008, 02:35 AM   #14
O-mans
Super Moderator

O-mans's Avatar

O-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant futureO-mans has a brilliant future
Send a message via MSN to O-mans

จริงๆแล้วถ้าถาม office ไหนก็คงไม่มีที่ไหน ให้รับงานนอกแบบเต็มใจ
เพราะไหนจะต้องโทรคุยในเวลางาน ไหนจะต้องแวบออกไปคุยงาน
ไหนจะดึงตัวคนใน office มาช่วยเขียนแบบ ไหนจะนอนดึก บลาๆ

เลิกงานออกไปรับงาน แต่ถ้า office มีงานด่วนทำไงดีละ ?

หลายบ.ถึงมีกฎเหล็กเลยถ้ารู้ถึงไล่ออก พนง.ต้องแอบๆรับ มีไม่กี่ที่
ที่เจ้าของ office ให้รับงานอิสระและให้คำปรึกษางานนอกให้ลูกน้อง
อย่าง OTW เป็นต้น 555

อย่าลืมว่าทุกวันเราเลือกที่จะทำงานประจำเพราะว่าควา มมั่นคงในชีวิต
เราก็ควรตอบแทน office อย่างเหมาะสมครับ

O-mans is offline   Reply With Quote
Old 26-02-2008, 03:22 AM   #15
LightsBay

LightsBay's Avatar

LightsBay has a spectacular aura aboutLightsBay has a spectacular aura about

สำหรับเจ้าของกระทู้ ผมว่าอย่าไปบ่นเลยครับ ทนไม่ไหวก็ลาออก คืออย่าไปหวังอะไรกับบริษัทมาก ถ้าเราต้องบ่นหรือต้องต่อรอง อยู่ไปก็ไม่ยืด ถ้าบริษัทไม่เห็นคุณค่าพนักงาน คือมันต้องเต็มร้อยทั้งสองฝ่ายถึงจะดี

ส่วนเรื่องรับงาน ลูกค้าแอบติดต่อ เป็นเรื่องปกติ มีอยู่ในแวดวงทุกอาชีพ ถ้ามีคนติดต่อคุณ (แอบดีใจเล็กๆนะ ว่าเค้ามองเห็นเรา) ดึงตัวกันก็มี มองกันได้คนล่ะมุมจริงๆ จะพูดให้ถูกทุกฝ่ายก็ได้ อยู่ที่จะพูดเรื่องมารยาทหรือชั้นเชิงทำธุรกิจ มันมีรายละเอียดปลีกย่อยเยอะมาก

ลูกค้า -ต้องตัดรายจ่ายออกไปให้มากที่สุด
เจ้านาย -หักหลังกันชัดชัด
ลูกน้อง -โธ่! พี่ จะไม่ให้เกิดกันบ้างหรือไง

สุดท้าย พูดคนล่ะเรื่องเดียวกัน

LightsBay is offline   Reply With Quote
Old 26-02-2008, 06:38 AM   #16
ploymix

ploymix's Avatar

ploymix will become famous soon enoughploymix will become famous soon enough

ถือว่าเป็นคนที่โชคดีคนนึงเลยก็ว่าได้นะคะ..ตั้งแต่ท ำงานมาเจอเจ้านายดีตลอด

- เรื่องเพื่อนร่วมงาน ตอนนี้มีเพื่อนร่วมงานเฮฮามากๆ พอดีรู้ตัวว่าไม่เหมาะกับออฟฟิศที่มีผุ้หญิงกระจุกกั นเป็นกลุ่ม แล้วจับกลุ่มแลกเปลี่ยนข่าวสารกันเอง เคยเจอที่ออฟฟิศเก่าซึ่งอัตราผู้หญิงเยอะกว่าพนักงาน ผู้ชาย ก็จะเป็นแบบนี้ตลอด เราแค่ไม่สนใจเท่านั้นเองว่าเค้าจะพูดอะไร ทำเฉยๆไปเค้าก็เลิกชวนเราคุยไปเอง พอมาทำงานที่ใหม่มีแต่เพื่อนร่วมงานผู้ชาย รู้สึกทำงานง่ายกว่าเดิมเยอะ ไม่มีใครมาสนใจว่าจะทำอะไร ไม่มายุ่งเรื่องส่วนตัว ทำงานก็ทำงานจริงๆไม่เอาเวลามาเสียกับความรู้สึกส่วน ตัว ถึงเวลาสนุกก็สนุกกันสุดๆ จะกินข้าวหิวก็กินไม่ต้องรอ ไม่มีมางอนเหมือนเพื่อนร่วมงานผู้หญิงด้วย คิดว่านี่แหล่ะ!..การทำงานแบบที่เราชอบ

- เรื่องเจ้านาย เจ้านายเป็นคนที่ฮามากๆ ช่างคิดช่างครีเอท ใครว่าลูกน้องไม่ได้ขอออกหน้ารับแทน ใช้ตัวเข้าแลกตลอด หนักๆเข้าด่ากลับด้วย เคยมีกรณีผู้จัดการสาขามาโวยวายว่างานจากฝ่ายของเราด ีไซน์ไม่ได้เรื่อง เจ้านายเราลุกขึ้นมาพูดกลางที่ประชุมเลยว่า "สาขาอื่นไม่มีใครมาโวยวายซักสาขา คุณเป็นใครถึงจะเอาความคิดคุณคนเดียวมาตัดสินเรื่องด ีไซน์ ดูจากการแต่งตัวคุณก็พอจะรู้ คนในห้องก็คงพอจะรู้ ถ้าเทียบกับผมแล้วใครที่มีดีไซน์มากกว่ากัน คุณเอาเวลากลับไปพัฒนาเรื่องการแต่งกายคุณให้ดีก่อนเ ถอะ แล้วค่อยมาคุยกับผม!" โอ้โห....ได้ใจลูกน้องไปเต็มๆ

- เรื่องการรับงานนอก เนื่องจากที่ออฟฟิศไม่ได้ทำงานให้ลูกค้า เป็นการทำงานให้กับทางบริษัทมากกว่า ดังนั้นจึงไม่มีปัญหาเรื่องการแย่งลูกค้าจากบริษัท ฉะนั้นถ้ามีงานนอกเจ้านายก็ไม่ได้ว่าอะไร ทำได้เวลางานออฟฟิศไม่มี แต่อย่าให้เอิกเกริกเป็นใช้ได้ รู้เห็นกันก็เฉพาะพวกเราเอง แถมบางวันว่างๆเจ้านายเองนั่นล่ะให้ทำแบบรีโนเวทร้าน แกเอง (นอกเวลางาน) ก็เลยสบายๆกันไป

เรื่องงบบริษัท ถ้าเหลือเจ้านายก็พาไปเที่ยว (จริงๆแล้วแผนกเราเป็นแผนกที่เซฟงบบริษัทมากที่สุดแล ้ว) ล่าสุดไปดินเนอร์ห้องอะกาลิโกที่โอเรียลเตล ดาราเทวี ตั๋วคอนเสิร์ตฟรีมีให้บ่อยๆ อันล่าสุดที่ได้คือตั๋วแบล็คอายพีส์ ขนมดีๆแกก็แจกกระจาย ไปเมืองนอกมีของฝาก อย่างนี้จะให้ไปทำงานที่ไหน..อยู่ที่นี่มีความสุขที่ สุดแล้ว...
ploymix is offline   Reply With Quote
Old 26-02-2008, 09:13 AM   #17
Over All

Over All's Avatar

Over All is on a distinguished road

Quote:
Originally Posted by LightsBay View Post
สำหรับเจ้าของกระทู้ ผมว่าอย่าไปบ่นเลยครับ ทนไม่ไหวก็ลาออก คืออย่าไปหวังอะไรกับบริษัทมาก ถ้าเราต้องบ่นหรือต้องต่อรอง อยู่ไปก็ไม่ยืด ถ้าบริษัทไม่เห็นคุณค่าพนักงาน คือมันต้องเต็มร้อยทั้งสองฝ่ายถึงจะดี

ส่วนเรื่องรับงาน ลูกค้าแอบติดต่อ เป็นเรื่องปกติ มีอยู่ในแวดวงทุกอาชีพ ถ้ามีคนติดต่อคุณ (แอบดีใจเล็กๆนะ ว่าเค้ามองเห็นเรา) ดึงตัวกันก็มี มองกันได้คนล่ะมุมจริงๆ จะพูดให้ถูกทุกฝ่ายก็ได้ อยู่ที่จะพูดเรื่องมารยาทหรือชั้นเชิงทำธุรกิจ มันมีรายละเอียดปลีกย่อยเยอะมาก

ลูกค้า -ต้องตัดรายจ่ายออกไปให้มากที่สุด
เจ้านาย -หักหลังกันชัดชัด
ลูกน้อง -โธ่! พี่ จะไม่ให้เกิดกันบ้างหรือไง

สุดท้าย พูดคนล่ะเรื่องเดียวกัน

เห็นด้วยเต็มๆเลยครับ ถ้ามองภาพรวมมันก็จะเป็นแบบนี้ แต่ทีนี้ มุมมองแต่ละคนมักจะมองด้านของตัวเอง ที่ตัวเองถูกต้อง
ลูกค้าพยายามตัดรายจ่าย
เจ้านายก็คิดว่าโดนหักหลัง
ส่วนลูกน้องก็คิดว่า ตัวเองขยันทำงาน ขยันหางานหาเงิน

และก็เห็นด้วยว่า ไม่พอใจอะไร ถ้าทนไม่ไหว ก็ลาออก ถูกต้องแล้ว
อยู่ไปก็ไม่มีอะไรดีขึ้นทั้ง 2 ฝ่าย
Old 26-02-2008, 10:49 AM   #18
spider

spider's Avatar

spider is an unknown quantity at this point

ขอบคุณครับสำหรับทุกความคิดเห็นก็อย่างที่คุณจักรว่า ครับตอนนี้ก็ลาออกกันหมดทั้งบริษัทแล้วครับ คนแรกที่ออกก็คือผู้ดูแลออฟฟิศก็รองจากคนคนนี้ครับเค ้าบอกว่าไม่สามารถแก้ปัญหาชู้สาวในออฟฟิศได้อีกทั้งย ังไม่สามารถว่ากล่าวตักเตือนพนักงานบางคนได้ก็เลยออก ต่อมาเพื่อนผมครับตามด้วยฝ่ายบัญชีครับปัญหาเรื่องเก ็บเงินได้ไม่ตามยอดผู้บริหารรายเดิมนั่นแหละครับที่บ อกว่าคุณจะเขียนเปิกจ่ายยังไงก็ได้เรื่องคุณแต่ต้องเ ครีย มาปรึกษาผมและเพื่อนพวกเราก็ไม่รู้ช่วยยังไงครับ น้องเค้าเครียดหนักเลยลาออกแบบหายไปเฉยๆครับ แล้วก็ทยอยกันออกทีละคนครับจนปัญหาปานปลายเจ้าผู้บริ หารรายเดิมก็เลยลาออกด้วย อ้างโดนบริษัทโกงทั้งที่ตัวเองก็มีหุ้นอยู่ในบริษัท ตีหน้าเศร้าเล่าความเท็จครับทุกคนในบริษัทรู้กันดี ที่คุณจักรถามว่าคุณแน่ใจได้ยังไงว่างานที่เค้ารับมา มันมาจากการใช้เงินบริษัทออกไปหางาน ก็ฝ่ายบัญชีครับที่บอกออกไปข้างนอกกลับมาเปิกทุกครัง ลืมบอกครับบริษัทที่ผมทำเป็นสาขานะครับปัญหาก็เริ่มจ ากผู้บริหารรายนี้แหละครับที่อาสาลงมาดูแล ส่วนที่คุณจักรบอกว่าเค้าอาจจะฝีมือดีลูกค้าที่ลูกค้ าใว้ใจ หรือเชื่อใจเรา ขอโทษครับคนทำก็คือผมและเพื่อนนี่แหละครับทำไปโดยไม่ รู้ว่าเป็นงานส่วนตัวหรืองานบริษัทมารู้แจ้งทีหลังก็ ตอนออฟฟิศใหญ่ลงมาตรวจบัญชีครับงานเข้าเยอะแต่เงินไม ่เข้าบัญชี

ปล.ขอบคุณพี่ต้อมมากครับตอบได้ตรงใจ อุตส่าห์ร่วมกันตั้งบริษัทกันมาถึงจะลาออกแล้วก็ไม่อ ยากเห็นมันเจ๊งเพราะคนไม่มีศีลธรรมครับ
spider is offline   Reply With Quote
Old 26-02-2008, 10:56 AM   #19
keano-manz
*คนบางอ้อ*

โอ้วว ขนาดนี้ก็อาการหนักแล้วครับ ตัวใครตัวมัน

Old 26-02-2008, 12:07 PM   #20
jimmy

jimmy's Avatar

jimmy is on a distinguished road

คุณ ploymix ดูเเล้วมีความสุขกับการทำงานมากๆครับ ( ได้ของฟรีบ่อยนะเนี่ย)
jimmy is offline   Reply With Quote
Old 26-02-2008, 12:45 PM   #21
Kapuchino'
เทพกระบี่ 2007

Kapuchino''s Avatar

Kapuchino' has a spectacular aura aboutKapuchino' has a spectacular aura aboutKapuchino' has a spectacular aura about

Awards Showcase
Thai3dviz Bronze Award 
Total Awards: 1

มันอยู่ที่ใจ ครับ เป็นสำคัญ ส่วนที่เหลือมันเป็นเรื่องของ ปลีกย่อย

1. ใจที่ว่าคือคุณรัก และพร้อมที่จะให้ กลับ บ. ที่คุณทำอยู่แค่ไหนครับ
2. คุณคาดหวังอะไรจาก บ. ที่ทำอยู่ครับ คุณอยากเห็น บ. นั้นพัฒนามากน้อยแค่ไหนครับ

สิ่งนั้นมันจะแสดงความรักที่มีให้กับ บ. นั้นเท่าไหนครับ
คุณทำงานเพื่อตัวคุณเองอยากพัฒนา หรือ คุณทำงานเพราะอยากเห็น บ.เติบโต หรือทั้งสองอย่าง

คิดง่ายๆนะครับ

สมมุติ รับงานนอกมากๆ แล้วออกไป ทำเองกับเพื่อน วันหนึ่ง เพื่อนทำแบบคนๆนั้น วันนั้น เค้าจะตอบตัวเองได้

ส่วนเรื่อง เอาเงิน บ. ไปใช้รับงาน ........... วันหนึง คเคงเจอกับตัวเองครับ กรรมคงตามทันกันชาตินี้แหล่ะครับ

เอาเวลาไปทำตัวเราเองให้มีค่าและพัฒนาดีกว่าครับ บางที่มุมมองคุณอาจจะเปลื่ยนไปเลย

/part1. solid & void
/part2. curb & surface

coming soon

-----

kapu
Kapuchino' is offline   Reply With Quote
Old 07-03-2008, 11:20 AM   #22
Liquor

Liquor's Avatar

Liquor is a splendid one to beholdLiquor is a splendid one to beholdLiquor is a splendid one to beholdLiquor is a splendid one to beholdLiquor is a splendid one to beholdLiquor is a splendid one to beholdLiquor is a splendid one to behold

Awards Showcase
Thai3dviz Silver Award 
Total Awards: 1

ผมเคยทำงานที่โรงงานรับเหมาแห่งหนึ่ง ลาออกมาได้ซักปีแล้ว(เมื่อประมาณ4ปีก่อน) เจ้านายไว้ใจมาก แม้จะลาออกมาแล้วเขาก็ยังติดต่อให้ผมไปเจอกับลูกค้าข องเค้า แล้วให้ผมเป็นคู่สัญญาเองอีกต่างหาก เพราะตอนนั้นลูกค้าเขาจะจ้างออกแบบกับคุมงานให้แล้วเ ขาไม่ถนัด ตอนที่ทำงานด้วยกันเป็นพนักงานประจำก็จริงแต่ว่าแกให ้ทำงานแบบฟรีแลนซ์ได้ ไม่ต้องเข้าออฟฟิศไม่มีงานก็ไม่ต้องเข้า บางทีผมก็เข้างานบ่าย 2 แถมตอนนั้นจบใหม่ๆ แกให้เงินเดือน 15000 ซึ่งผมถือว่าเยอะมากสำหรับการทำงานที่แรก แต่เมื่อเวลาผ่านไปผมก็เข้าใจแล้วว่าการบริหารงานแบบ ยึดเอางานเสร็จเป็นหลักไม่สนใจระบบเวลา นั่นเป็นการบริหารที่ผิดอย่างมาก เพราะมันทำให้ลูกน้องลำพอง

ลูกค้ารายนี้เป็นบริษัทขนาดใหญ่ตึกของเขามีเกือบๆ 40 ชั้นวิ่งทำกันไม่หวาดไม่ไหว เดือนนี้ทำชั้น 10 ยังไม่ทันเสร็จก็มีให้ทำชั้น 5 อะไรประมาณนี้วนเวียนทั้งปี วิ่งขึ้นลงอยู่ในตึก
พอออกแบบไปให้ลูกค้าถูกใจ ลูกค้าก็เริ่มคุยกับผมถูกคอ จนในที่สุดลูกค้าก็หนุนให้ผมเหมางานเองให้ไปจัดหาช่า งมาให้เอง แถมให้เงินแอดวานซ์ผมมาตั้งตัววิ่งหาเช่าโรงงานอีก มองดูแล้วโชคดีโคตร
ช่วงนั้นเลยได้มีโรงงานวิ่งรับเหมาอยู่ในตึกลูกค้านั ้นราวๆ 2 ปีโดยไม่ต้องไปหางานที่อื่นเลย นับเป็นขาขึ้นอย่างรุนแรง
ฝ่ายครอบครัวของเจ้านายเก่าผมเค้าก็รู้ เค้าก็นินทากันว่าทำไมโจโจ้ถึงทำเช่นนี้ ตอนนั้นผมก็ไม่รู้ตัวหรอกว่าทำไมทำเช่นนั้น แต่เจ้านายผมก็กลับไม่ว่าอะไรเลย แถมยังโทรมาเตือนอีก ว่าทำงานสายนี้ระวังเรื่องใจใหญ่จะเก็บเงินไม่อยู่ ทำรับเหมาไม่ใช่ง่าย บางทีลูกค้าจ่ายครบแต่เราก็สามารถหมดตัวได้แบบไม่รู้ ตัว ตอนนั้นงานของลูกค้ารายนี้ล้วนอยู่ในมือผมทั้งหมด เจ้านายเก่ากับเจ้าอื่นๆแทบเข้ามาแตะไม่ได้เลย จะมีบางเส้นที่แกทำอยู่แล้วผมไม่ยุ่งแต่ก็เป็นส่วนน้ อย
แต่จะบอกว่าอารมณ์ในตอนนั้นผมไม่ได้คิดถึงเรื่องเงิน เลยนะที่อยากทำเพราะรู้สึกว่ามันท้าทายมากกว่า เพราะประสบการณ์น้อยแต่ได้โอกาสดี ผมไม่อยากจะเสียไปเพราะไม่รู้ว่าถ้าคิดหน้าคิดหลังโอ กาสเช่นนี้จะมีมาอีกรึเปล่า
ขนาดว่าผ่านมาอีกซัก 2 ปีต่อมาตอนที่ผมแต่งงาน ค่าสินสอดและค่าดำเนินการทั้งหมดผมยังไปกู้แกมาเลย แกก็เอาตังค์มาให้อย่างว่าง่าย ตอนที่ลาออกไปแล้วแกก็ยังมีเรียกไปรับโบนัส แกบอกว่างานของโจ้ยังขายได้อยู่ แบบที่เคยออกแบบไว้ให้แกยังได้ใช้ผลิตออกมาเรื่อยๆ โห โจโจ้เนรคุณโคตร หลังแต่งงานผมก็คุยกับภรรยาและตัดสินใจว่าจะออกมาจาก บริษัทของลูกค้ารายนี้คือไม่ยุ่งอีกต่อไป และก็มาใช้ชีวิตพนักงานประจำอย่างสงบสุข ลูกค้าก็ยังมีเมล์ มีโทรตามเป็นระยะ แต่ผมก็จะบอกว่าผมทำได้แต่แบบแล้วหล่ะทีนี้ จากนั้นก็ไม่มีงานจากที่นั่นอีกเลย เพราะพี่ที่สนิทให้เหตุผลว่าเฉพาะในองค์กรของเขาก็วุ ่นวายพอดู เค้าไม่อยากจ้างเฉพาะบางส่วน ถ้าจะจ้างก็อยากจ้างเจ้าเดียวครบวงจรมันง่ายกับการวา งบิล ที่เคยจ้างโจ้เพราะชอบที่จัดเอกสารชุดเดียวอยู่ ผมก็ได้แต่บอกว่าไม่เป็นไร เพราะผมเหมางานไม่ได้แล้วจริงๆ

ทุกวันนี้รู้สึกผิดกับแกมากๆ ไว้วันนึงโจโจ้จะกลับไปแทนคุณ

Liquor is offline   Reply With Quote
Old 07-03-2008, 11:25 AM   #23
keano-manz
*คนบางอ้อ*

มาอ่านดูอีกที ผมว่า กรณีของคุณ spider นี่มัน.........มันยักยอกทรัพย์สิน(เงิน)ของบริษัทชั ดๆเลยนะครับ

Old 07-03-2008, 04:49 PM   #24
maieng

maieng's Avatar

maieng has a spectacular aura aboutmaieng has a spectacular aura aboutmaieng has a spectacular aura about
Send a message via MSN to maieng

กระทู้นี้โดนใจผมมาก ๆ เลยครับ ในอ๊อฟฟิศผมก็มีรับงานนอกกันเอิกเริก (ลูกค้าเค้าเองครับ) วัน ๆ พวกพี่แกก็คุยกันแต่เรื่องงานนอกอย่างเดียว
งานในอ็อฟฟิศแทบไม่ได้ทำ มัวแต่ประสานงานแต่เรืองของตัวเอง เฮ้อ ..... ผมก็ทำงานนอกเหมือนกัแต่ไม่ให้งานบริษัทเสียนะ
และก็ไม่เอามาคุยในอ็อฟฟิศด้วย ผมว่ามันน่าเกลียดเกินไปนะ แอบ ๆ แบบมีชั้นเชิงหน่อยก็ไม่ได้พวกนี้ แค่อยากระบายครับ
maieng is offline   Reply With Quote
Old 07-03-2008, 05:37 PM   #25
Invisible

Invisible's Avatar

Invisible is on a distinguished road
Send a message via MSN to Invisible

Quote:
Originally Posted by maieng View Post
กระทู้นี้โดนใจผมมาก ๆ เลยครับ ในอ๊อฟฟิศผมก็มีรับงานนอกกันเอิกเริก (ลูกค้าเค้าเองครับ) วัน ๆ พวกพี่แกก็คุยกันแต่เรื่องงานนอกอย่างเดียว
งานในอ็อฟฟิศแทบไม่ได้ทำ มัวแต่ประสานงานแต่เรืองของตัวเอง เฮ้อ ..... ผมก็ทำงานนอกเหมือนกัแต่ไม่ให้งานบริษัทเสียนะ
และก็ไม่เอามาคุยในอ็อฟฟิศด้วย ผมว่ามันน่าเกลียดเกินไปนะ แอบ ๆ แบบมีชั้นเชิงหน่อยก็ไม่ได้พวกนี้ แค่อยากระบายครับ
พี่ใหม่เนี่ยกลายเป็นคนแก่ขี้บ่นไปซะะละ ฮิฮฺ ตามสังขารอ่านะพี่นะ (โชคดีนะผมอยู่คนละอีออฟฟิตกะพี่อะ ล้อเล่นขำๆฮิฮฺ)
Invisible is offline   Reply With Quote
Old 07-03-2008, 10:54 PM   #26
ateeta

ateeta's Avatar

ateeta is on a distinguished road

ผมชอบทำงานในอย่างเดียวครับ งานนอกทำแล้วนอนดึกเสียงานครับ มันจะง่วง ผมชอบทำงานวันละไม่เกิน 9 ชม. มันสุนทรีย์ สุดตอนที่ร่างกาย มันเต็ม 100% อ้องานนอกจะทำก็ต่อเมื่อเพื่อนมาขอให้ทำครับ พอเพียงครับ ให้เจ้านายรวยไปครับ
Old 08-03-2008, 04:55 PM   #27
treminator

treminator is on a distinguished road

เป็นธรรมดาขององกรใหญ่ครับ พวกตัวใหญ่มักทำตัวเป็นแบบอย่างที่ให้เห็น บางทียังชวนคนในกลุ่มทีม มาทำงานให้ตัวเองแล้วแบ่งถัวเฉลี่ยเลย ต้องทำใจ บางทีตัวเราเองก็รับงานนอก แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นกับตัวเราเองว่าเราทำหน้าที ่ของเราดีที่สุดหรือยัง เพราะเราก็ยังรับเงินเดือนองกรอยุ่ ให้รู้จักความพอดีอย่าเกินงาม
treminator is offline   Reply With Quote

Thread Tools
Display Modes

Posting Rules