Thai3Dviz  

Go Back   Thai3Dviz > IT hardware & software > Software

Software ระบบปฏิบัติการ โปรแกรมทั่วไป antivirus

Share Thread Tools Display Modes
Old 16-10-2006, 09:03 AM   #1
Nut
Admin

Nut's Avatar

Blog Entries: 14
Nut has a spectacular aura aboutNut has a spectacular aura aboutNut has a spectacular aura about
Default กู้ไฟล์งานด้วย GOBACK โดย Boon

โพสโดย Boon เมื่อ 20/02/2003
หมายเหตุ ระหว่างนี้ ขอฝากบทความนี้ไว้ที่ร้านกาแฟก่อนครับ

เพื่อนพ้องน้องพี่ ท่านใดที่เคยปวดหัวเพราะใช้งานคอมฯแล้ววันดี(ไม่)คืน (ไม่)ดีก็เกิด System พังเพราะอะไรก็ไม่ทราบ ในกรณีของผมคือเป็นมือใหม่ครับ หรือเกิดลบไฟล์บางอย่างทิ้งไปอย่างถาวรแล้วจาก Recycle bin แต่อยากได้คืนมาทำไงดี? หรือถูกใจ Applications บางตัวที่มีในหนังสือพวก Download ทั้งหลาย แต่ว่าเป็น Shareware ทำไงดีอยากเอาไว้ใช้นานๆน่ะครับ หรือโดนไวรัสเล่นงานซะแล้ว ผมมีวิธีง่ายๆที่จะแนะนำครับแต่ต้องออกตัวก่อนว่าผมไ ม่เก่งคอมฯ อาจจะมีวิธีที่ดีกว่าหรือสิ่งที่บอกมาเป็นที่ทราบกัน อยู่แล้วก็ขอให้ทุก ท่านให้อภัยด้วย ทั้งหมดก็ด้วยความปรารถนาดี จริงแท้แน่นอนครับ

วิธีของผมมีอย่างเดียวคือลงโปรแกรมตัวที่ ชื่อว่า GOBACK ของ ROXIO ไว้ในเครื่องแล้วปัญหาที่ผมเคยพบทั้งหมดที่กล่าวมาก็ มลายไปสิ้น ตัวที่ผมลงเป็น GOBACK 3.0 Personal Edition ครับ ซึ่งความจริงถ้าเป็น Deluxe Edition จะมีความสามารถในการทำงานมากกว่าแต่ใช้กับ Windows XP ที่ผมใช้อยู่ไม่ได้ ลักษณะการทำงานของโปรแกรมคือเมื่อติดตั้งลงไปในเครื่ องของเราแล้ว มันจะเก็บสถานะของเครื่องเป็นระยะๆไว้เมื่อเราเปิดใช ้งาน ความลึกของวันเวลาที่จะเก็บได้ขึ้นอยู่กับพื้นที่ใน Harddisk ที่เรากำหนดแบ่งไว้ให้เป็นพื้นที่สำหรับเก็บข้อมูลสถ านะ (กำหนดเมื่อตอนติดตั้งโปรแกรม แต่ถ้าเราไม่กำหนดตัวโปรแกรมจะกำหนดให้เองที่ 10%) และระยะเวลาการใช้งานในแต่ละครั้งที่เปิดเครื่อง ของผมมี 40GB ส่วนใหญ่จะเก็บได้ราว 2-4 วัน
เมื่อเปิดใช้เครื่องทุกครั้งจะ Boot เข้าโปรแกรม GOBACK ก่อนเข้า Windows ดังรูปที่ 1 หากเราต้องการเรียกใช้โปรแกรมก็สามารถกด Spacebar ได้ ถ้าไม่ต้องการก็จะ Boot เข้า Windows ตามปกติ

เราสามารถเรียกใช้โปรแกรมเมื่อเข้า Windows แล้วได้จาก Icon ที่ System tray ก็จะมีเมนูให้เลือกช่วงเวลาที่เราต้องการ go back ครับ

ปัญหาที่ผมเคยพบเมื่อถอดโปรแกรมบาง โปรแกรมออก แล้วไปลบ Share files ออกไปด้วยทำให้โปรแกรมอื่นที่ใช้งานอยู่บางตัวทำงานผ ิดปกติไป หรือบางที Boot เข้า Windows ไม่ได้ เมื่อพบความผิดปกติก็เรียกใช้ GOBACK เพื่อกลับไปในเวลาที่สถานะยังปกติได้ครับ อันนี้ไม่รวมกรณีมี Bad sector ใน Harddisk นะครับ การเรียกกลับย้อนเวลาสามารถทำกลับไป-มาได้ และการกลับไป ณ เวลาใดๆก็หมายถึงสถานะทุกอย่างที่เป็นอยู่ในเวลานั้น จะกลับมาครบถ้วนครับ รวมถึงไฟล์ที่มีอยู่ทั้งหมด กรณีที่เครื่องติดไวรัสเราก็ใช้โปรแกรมนี้ย้อนกลับสถ านะในเวลาที่ยังไม่ติด ไวรัสได้ด้วย
อีกสิ่งที่ผมใช้และเห็นว่าได้ผลคือการรักษา Shareware Applications ต่างๆที่สนใจให้สามารถใช้ได้นานๆไม่หมดอายุครับ โดยผมทำดังนี้คือ
ก่อนติดตั้งผมจะ Boot เครื่องใหม่ก่อนเพื่อให้เกิด System Boot Event ขึ้นแต่จะไม่ทำก็ได้ครับเพราะปกติเมื่อมีการ
ติด ตั้งโปรแกรมลงในเครื่องจะเกิด Application Install Event ขึ้นในเมนูอยู่แล้ว จากนั้นก็ติดตั้งโปรแกรมที่ต้องการตามปกติแล้วเรียกใ ช้โปรแกรมทำงานได้ หลังจากทำงานผมก็ save files ไว้แล้วก็เรียก GOBACK ขึ้นมาย้อนเวลากลับไปก่อนติดตั้งโปรแกรม Shareware นั้น (ใช้ได้เฉพาะโปรแกรมที่สามารถ save files ที่มีนามสกุลซึ่งโปรแกรมหลักในเครื่องของเราสามารถเป ิดได้นะครับ) ส่วนการ save files ผมจะเขียนลงแผ่น CD-R หรือ CD-RW ครับ เคยเขียนลง Floppy เมื่อย้อนกลับแล้วปรากฏว่าเสียครับใช้ไม่ได้ เป็นอยู่สองครั้งเลยเขียนลง CD-R ไม่เป็นไร ด้วยวิธีนี้ทำให้เครื่องไม่รู้ว่าเราเคยติดตั้งโปรแก รมนี้มาก่อนจึงทำให้ เราสามารถลงใช้งานแล้วก็ย้อนกลับเท่าที่ต้องการครับ
หวังว่าบทความนี้จะมีประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อยนะครับ
Nut is offline  

Reply With Quote
Old 30-12-2006, 10:35 AM   #2
aho_cn
Senior Members

aho_cn's Avatar

aho_cn is a splendid one to beholdaho_cn is a splendid one to beholdaho_cn is a splendid one to beholdaho_cn is a splendid one to beholdaho_cn is a splendid one to beholdaho_cn is a splendid one to beholdaho_cn is a splendid one to behold

เอแต่ถ้าผมลบไป 2 วันแล้วจะเอา GOBACK ไปลงวันนี้มันจะเรียกกลับได้ปะครับ

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.
aho_cn is offline   Reply With Quote
Old 31-12-2006, 06:37 PM   #3
boon
สมาชิกไทยวิซ

boon's Avatar

boon will become famous soon enough

เห็นเลยเข้ามาตอบครับ
ในกรณีของคุณ aho_cn ใช้ Goback ไม่ได้ผลมังครับ
ปัจจุบัน Goback 4 เป็นของ Norton แล้ว ทั่วๆไปจึงคล้าย Norton Ghost 10 มากครับ
แนะนำให้ใช้โปรแกรมเหล่านี้แทนครับ
Search and Recover
MediaRescue Pro
Recover My Files
ขอให้โชคดีนะครับ (ผมเคยกู้ไฟล์ให้เพื่อนใน Flashdrive ที่ลบไปนานเกือบเดือนได้เป็นร้อยไฟล์น่ะครับ)
boon is offline   Reply With Quote
Old 31-12-2006, 06:49 PM   #4
Sniper

Sniper's Avatar

Sniper is a jewel in the roughSniper is a jewel in the roughSniper is a jewel in the roughSniper is a jewel in the rough

ขอบคุณมากครับคุณ boon.............

ปล.ขอบคุณพี่ครับ
Sniper is offline   Reply With Quote
Old 01-01-2007, 05:05 PM   #5
boon

boon's Avatar

boon will become famous soon enough

สวัสดีครับคุณ Sniper
boon is offline   Reply With Quote
Old 02-01-2007, 01:41 PM   #6
aho_cn

aho_cn's Avatar

aho_cn is a splendid one to beholdaho_cn is a splendid one to beholdaho_cn is a splendid one to beholdaho_cn is a splendid one to beholdaho_cn is a splendid one to beholdaho_cn is a splendid one to beholdaho_cn is a splendid one to behold

ขอบคุณครับ...ต้องไปหามาใช้บ้างแล้ว

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.
aho_cn is offline   Reply With Quote
Old 24-08-2007, 05:17 PM   #7
kkeangg
ศิษย์น้อง
*คนบางอ้อ*

kkeangg's Avatar

kkeangg is on a distinguished road

ได้ความรู้มากครับ
Old 25-01-2009, 09:12 PM   #8
Rutru9304

Rutru9304 is on a distinguished road
Cool Wants to Move the Mountain

there were two high mountains between Jizhou in the south and Heyang in the north. One was called Taihang Mountain and the other Wangwu Mountain. Both of the mountains were very high. Just to the north of the mountains lived an old man called Yu Gong who was nearly 90 years old. With the two high mountains just in front of his house If you need sell cheap wow gold,you can buy wow power leveling on the website: buy wow gold, cheap WoW Power Leveling, sale wow Gold, 1-80 lvl wow power leveling, wotlk gold. his family and he had to walk a long way around the mountains whenever they had something to do on the other side of the mountains. One day, Yu Gong called all his family together to talk about how to move the two mountains to other places. His wife said, "An old man like you cannot even move a small hill, not to mention the two high mountains. Even if you can, where can you throw so much earth and stone?" "the Bohai Sea is big enough to contain all the earth and stone," Yu Gong said.So it was decided. His children started to dig the mountains, led by the old man Yu Gong. A man named Zhi Sou saw them working and tried to stop them, saying, "You are so silly! You're so old and weak that you can't even take away the grass and trees. How can you move the high mountains?" "You're wrong," Yu Gong said with a sigh. "Look, my sons can continue my work after my death. When my sons die, my grandchildren will continue. So generations after generations, there's no end. But the mountains can't grow higher. Do you still say I can?t move them away?" Later the Heaven God, upon learning of Yu Gong?s story, was GREatly moved. He then ordered another god to come down and take the two high mountains away. the story tells us that so long

Rutru9304 is offline   Reply With Quote

Thread Tools
Display Modes

Posting Rules