Thai3Dviz  

Go Back   Thai3Dviz > 3ds Max > ห้องเรนเดอร์ (3DsMax Rendering) > Other GI Gallery

Other GI Gallery โพสรูปเพื่อโชว์ผลงาน , ขอความเห็น , คำแนะนำ โดยโปรแกรม 3d เรนเดอร์ด้วย plugin GI เช่น ฺFinal render,Brazil,Maxwell, etc.

Share Thread Tools Display Modes
Old 20-10-2007, 02:09 PM   #1
aha! aha!
ศิษย์พี่ใหญ่
*คนบางอ้อ*

aha! aha!'s Avatar

aha! aha! will become famous soon enough
Default ขอลองดูกับเมทัลเรย์ครับ

สวัสดีครับ พอดีตอนนี้ใกล้เปิดเทอมแล้ว ผมเลยเอาเวลาว่างตรงนี้มาลองศึกษาการจัดแสงแบบเมทัลเ รย์ครับ ยังไงขออนุญาติพี่ๆี่ช่วยรบกวนแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

เหอๆๆ ออกมาดูแปลกๆมั้ยครับ ขออธิบายขั้นตอนนิดนึงนะครับ

ตอนแรกผมก็สร้างห้องง่ายๆขึ้นมาก่อนนะครับ จากนั้นก็นึกว่าจะเอาบรรยากาศแบบไหนนะครับ(อยากให้เป ็นตอนเช้าๆนะครับ) จากนั้นผมก็วางไฟครับผม ไฟที่ใช้ก็คือ
1. แสงพระอาทิตย์ใช้ mr Area spot ครับ
2. แสงส่วงภายในห้องใช้ Free Area ครับ
3. แสงบรรยากาศใช้ Sky ครับ(ไม่รู้ว่าหลักการจริงๆใช้รึป่าว ผมมั่วครับ)

ถ้าเป็นในแม็ก9 ตัวเมทัลเรย์จะมีแม็ปทีเรียลมาให้เราใช้ครับ วิธีก็ง่ายๆครับ เปลี่ยนจากแม็ปสแตนดารท์ มาเป็นแม็ปอาร์ท แอนด์ ดีไซน์ ครับ ส่วนการปรับแมปทีเรียลนั้น เหมือนเวลาเราปรับแมปทีเรียลในปลั๊กอินวีเรย์เลยครับ ค่าต่างๆคล้ายๆกันครับ ลองปรับดูนะครับ(ผมก็ยังไม่ค่อยแม่นเท่าไหร่ครับ)
ส่วนการจะเรนเดอร์เราก็เปลี่ยนจากสแกนไลน์มาเป็นเมทั ลเรย์ครับ
ในการทดลองครั้งนี้ผมพยายามปรับให้เป็นค่าที่คำนวณเร ็วที่สุดนะครับ ดังนั้นคุณภาพก็คงมาตามเวลาครับ

ค่าต่างๆตรงนี้นั้นเหมือนที่พี่นพ Solidbox ได้บอกเอาไว้ครับ ถ้าเราเพิ่มค่า งานก็จะเนียนขึ้นพร้อมกับเวลาที่เพิ่มขึ้นครับ ขอบพระคุณพี่Solidbox มากครับ
(ในแม็ก9 การปรับค่า Final Gather ในช่องตรง Preset เราสามารถเลือกคุณภาพได้ครับว่าเราจะเอาคุณภาพระดับไ หน ค่าต่างๆในส่วนนี้ก็จะปรับตามไปด้วยครับ ส่วนของผมเลือกแบบเร็วที่สุดครับ งานที่ออกมาจึงมีจุดบกพร่องพอสมควรครับ)
ส่วนในตัวแม็กอื่นๆ ค่าตรงนี้เราต้องใส่เป็นตัวเลขครับ ค่าตรงนี้ก็ประมาณ 500 - 800 ครับ (ถ้าเราต้องการให้งานเราดูส่วางขึ้น เราสามารถไปเพิ่มค่าตรง Diffuse Bounces ได้ครับ แต่จะเสียเวลาเพิ่มขึ้นเช่นเคยครับ)

ความจริงเราอาจจะจบงานตรงนี้ก็ได้ครับงาน
แต่ในการให้แสงที่สมบูรณ์เราต้องไปให้แสง GI (Global lllumination) ด้วยครับ
ค่าตรงนี้ก็เช่นกันครับยิ่งมากงานยิ่งเนียน
จบแล้วครับ ยังไงขอรบกวนพี่ๆช่วยแนะนำด้วยนะครับว่าขั้นตอนไหน ผมควรปรับปรุงครับ จะได้นำไปพัฒนาในครั้งต่อไปครับ ขอบพระคุณครับ

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.

Last edited by aha! aha!; 20-10-2007 at 02:11 PM.
aha! aha! is offline  

Reply With Quote
Old 20-10-2007, 02:24 PM   #2
aha! aha!
*คนบางอ้อ*

aha! aha! will become famous soon enough

คราวนี้ผมลงเอาไฟล์เก่านั้นมาจัดแสงในวีเรย์ครับเพื่ อที่ผมจะเปรียบเทียบครับ

ค่าต่างๆในการคำนวณผมพยายามจะปรับให้ใกล้เคียงกันครั บ งานจึงออกมาเป็นแบบนี้ครับ
สรุปโดยตัวนะครับ ผมคิดว่าคุณภาพของวีเรย์อาจดีกว่าครับ แต่คงไม่มากกว่าจนชัดเจนครับ (คงขึ้นอยู่กับการที่เราปรับค่าต่างๆให้สัมพันธ์์กัน น่ะครับ)
ถ้าบ้านเรามีติวเตอร์ที่อธิบายได้ชัดเจน เข้าใจง่าย ตัวเมทัลเรย์คงเป็นที่นิยมในบ้านเรามากกว่านี้แน่นอน ครับ เหมือนในต่างปะัเทศครับ (มันก็คงดีเวลาที่เราไปทำงานที่เมืองนอกหรือเวลาที่เ ราต้องเสียค่าลิขสิทธิ์ในการใช้โปรแกรมครับ จะได้ไม่ต้องเสียเงินเพิ่มในการซื้อลิขสิทธิ์มาเพิ่ม เพราะตัวเมทัลเรย์ก็เป็นของฟรีคุณภาพสูงด้วยครับ)
เวลาที่ใช้ในการเปรียบเทียบนะครับ เครื่องที่ใช้ P4 2.8GH Ram 1G ครับ
วีเรย์ผมใช้เวลาประมาณ 27 นาทีครับ (เครื่องเก่าก็เงี้ยครับ )
เมทัลเรย์ใช้เวลาประมาณ 14 นาทีครับ เกื่อบครึ่งๆ ครับ
หมดของจริงแล้วครับ ขออนุญาติไปเตรียมความพร้อมสำหรับทีสซีทยกต่อไปครับ ขอบพระคุณครับ

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.

aha! aha! is offline   Reply With Quote
Old 20-10-2007, 03:37 PM   #3
keano-manz
เทพบุตรระเริงรัก
เสี่ยวขั้นเทพ
*คนบางอ้อ*

keano-manz's Avatar

Blog Entries: 14
keano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud ofkeano-manz has much to be proud of
Send a message via MSN to keano-manz

ร้ายกาจมากครับ สวยทั้ง 2 แบบเลย ดูไม่ออกลเย
ขอบคุณที่แนะนำครับ เดี๋ยวต้องลองบ้างแล้วครับ

keano-manz is offline   Reply With Quote
Old 20-10-2007, 03:38 PM   #4
i_nutt
Senior Members

i_nutt's Avatar

i_nutt has a spectacular aura abouti_nutt has a spectacular aura about
Send a message via MSN to i_nutt

น่าสนใจมากครับ สวยด้วย....
Old 20-10-2007, 06:59 PM   #5
solidbox
Forum Leader

solidbox's Avatar

solidbox is a glorious beacon of lightsolidbox is a glorious beacon of lightsolidbox is a glorious beacon of lightsolidbox is a glorious beacon of lightsolidbox is a glorious beacon of light

เยี่ยมยอดครับ มีเทียบกันด้วย
แนะนำนิดนึงครับสำหรับ MentalRay
ลองใช้ MentalRay Sun แทน mr Area spot
แล้วถ้าจะให้งานสมบูรณ์ ใส่ Ambient Occlusion
ลงไปเป็น pass ที่สามดูสิครับ
Old 20-10-2007, 10:41 PM   #6
aha! aha!
*คนบางอ้อ*

ขอบพระคุณพี่จักรและคุณพี่i_nuttมากครับ ที่ช่วยเข้ามาดูให้ครับ
แล้วก็ขอบพระคุณพี่นพsolidboxมากครับ ที่ช่วยแนะนำครับผม

aha! aha! is offline   Reply With Quote
Old 20-10-2007, 10:57 PM   #7
kolokosoman
สมาชิกไทยวิซ

kolokosoman's Avatar

kolokosoman will become famous soon enough

..............ทั้งสองแบบไม่แตกต่างกันเท่าไห ร่เลยครับสวยทั้งสองภาพเลย!!!

ก็ต้องเดิน...และจะเดิน!!

kolokosoman is offline   Reply With Quote
Old 21-10-2007, 01:11 PM   #8
mr_renderman
เทพกระบี่ 2012
"รวยถ้วย"

mr_renderman's Avatar

mr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to beholdmr_renderman is a splendid one to behold

Awards Showcase
Thai3dviz Bronze Award Thai3dviz Gold Award Thai3dviz Gold Award Thai3dviz Gold Award Thai3dviz Silver Award Thai3dviz Gold Award 
Total Awards: 6

Send a message via MSN to mr_renderman Send a message via Skype™ to mr_renderman
Thumbs up

สวยมากๆทั้งสองงานเลยครับ......เก่ง และ ขยันด้วย นับถือๆ

mr_renderman is offline   Reply With Quote
Old 21-10-2007, 02:13 PM   #9
ar_be_ba

ar_be_ba's Avatar

ar_be_ba is just really nicear_be_ba is just really nicear_be_ba is just really nicear_be_ba is just really nice

เยี่ยมเลย

my site

ar_be_ba is offline   Reply With Quote
Old 21-10-2007, 02:51 PM   #10
Kapuchino'
เทพกระบี่ 2007

Kapuchino''s Avatar

Kapuchino' has a spectacular aura aboutKapuchino' has a spectacular aura aboutKapuchino' has a spectacular aura about

Thai3dviz Bronze Award 
Total Awards: 1

สวยมากครับ อยากทำได้มั่งครับ

/part1. solid & void
/part2. curb & surface

coming soon

-----

kapu
Kapuchino' is offline   Reply With Quote
Old 21-10-2007, 03:20 PM   #11
leklek
คนเล็กหมัดเทวดา

leklek's Avatar

leklek is a jewel in the roughleklek is a jewel in the roughleklek is a jewel in the rough
Send a message via MSN to leklek
Thumbs up

งานเยี่ยม...........ขอบคุณสำหรับความรู้ด้วยครับ

leklek is offline   Reply With Quote
Old 21-10-2007, 10:32 PM   #12
jubobi_Vol.2

jubobi_Vol.2's Avatar

jubobi_Vol.2 is on a distinguished road

บวกให้เลยครับ...
มีทั้งผลงานและตัวอย่างการเซ็ทค่าด้วย...
Love is patient, love is kind. It does not envy, it does not boast, it is not proud. It is not rude, it is not self-seeking, it is not easily angered, it keeps no record of wrongs. Love does not delight in evil but rejoices with the truth. It always protects, always trusts, always hopes, always perseveres. GOD IS LOVE.
jubobi_Vol.2 is offline   Reply With Quote
Old 21-10-2007, 10:53 PM   #13
phol_66
นักเตะขวัญใจแม่ยก

phol_66's Avatar

phol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud of

Thai3dviz Gold Award Thai3dviz Gold Award 
Total Awards: 2

เจ๋งมากครับ

D e z i g n 6 6 s t u d i o
c o p y r i g h t 2 0 1 1 b y p h o l t a n a
phol_66 is offline   Reply With Quote
Old 22-10-2007, 03:57 PM   #14
chaichin
เทพธิดาไทยวิซ

chaichin's Avatar

chaichin will become famous soon enoughchaichin will become famous soon enough
Thumbs up

เจ๋งมากค่ะน้องต่อ
chaichin is offline   Reply With Quote
Old 22-10-2007, 05:16 PM   #15
Tantawan

Tantawan's Avatar

Tantawan is on a distinguished road
Thumbs up

สุดยอดแห่งการเรียนรู้เลยครับ
สวยทั้งสองรูป
มีประโยชน์กับคนอื่นด้วย
นับถือนับถือครับ
Tantawan is offline   Reply With Quote
Old 16-11-2007, 08:48 AM   #16
pisate

pisate's Avatar

pisate is on a distinguished road
Thumbs up wow

pisate is offline   Reply With Quote
Old 16-11-2007, 09:18 AM   #17
teeee

teeee's Avatar

teeee will become famous soon enough

teeee is offline   Reply With Quote
Old 21-11-2007, 05:37 PM   #18
DEKPEE

DEKPEE's Avatar

DEKPEE will become famous soon enough
Send a message via MSN to DEKPEE

งานครับ แถบไม่แตกต่างเลย
DEKPEE is offline   Reply With Quote
Old 23-02-2008, 04:13 AM   #19
gimcloseup

gimcloseup's Avatar

gimcloseup is an unknown quantity at this point
Default มม

มันเหมือนกับเอา วีเรย์ มาผสมกับสเตนดาด เลยว่าป่ะ
เพื่อ....................สร้างสรรค์
ด้วยงานศิลป์ให้.........งดงาม
gimcloseup is offline   Reply With Quote
Old 06-10-2008, 03:33 PM   #20
pooh_373

pooh_373 is on a distinguished road

Quote:
Originally Posted by solidbox View Post
เยี่ยมยอดครับ มีเทียบกันด้วย
แนะนำนิดนึงครับสำหรับ MentalRay
ลองใช้ MentalRay Sun แทน mr Area spot
แล้วถ้าจะให้งานสมบูรณ์ ใส่ Ambient Occlusion
ลงไปเป็น pass ที่สามดูสิครับ
ใส่ยังไงล่ะครับ ต้องแยก Occlusion มาเป็น render element หรือเปล่าครับ แล้ว material นี่ต้องใช้เป็น standard แล้วใส่ occlusion ใส่ diffuse จากนั้นไปใ่ส่ใน override หรือเปล่าครับ คือผมพอจะรู้มานิดหน่อย แต่อยากได้ความกระจ่างน่ะครับ
pooh_373 is offline   Reply With Quote

Thread Tools
Display Modes

Posting Rules