Thai3Dviz  

Go Back   Thai3Dviz > THVIZ Talk > ร้านกาแฟ (Coffee shop)

ร้านกาแฟ (Coffee shop) พูดคุย ถกปัญหา ความคิดเห็นเกี่ยวกับวงการ3D,วงการสถาปัตย์ และอินทีเรีย โพสภาพโชว์ขั้นตอนการก่อสร้างจริง

Share Thread Tools Display Modes
Old 12-11-2006, 05:15 AM   #1
onmotorway
สมาชิกไทยวิซ

onmotorway is on a distinguished road
Default หลักในการคิดราคาค่าทำ 3D perspective

คือผมอยากทราบว่างานเขียน 3d interior เขาคิดราคากันยังไงครับ ไม่แน่ใจว่าถามในนี้ได้หรือเปล่า แต่ไม่รู้จะถามใครจริงๆ ..ผมจะรับงานแต่เรียกราคาไม่ถูก ไม่รู้ว่ามากไป-น้อยไปหรือเปล่า เอาเป็นว่าขี้หมูขี้หมานี่ อย่างต่ำต้องเท่าไหร่ครับ ( ต่อ 1 ภาพ )..รบกวนใครก็ได้ลองช่วยตอบหน่อยนะครับ ไม่ต้องตอบในนี้ก็ได้ถ้าผิดกฏ
puya-prada@hotmail.com
onmotorway is offline  

Reply With Quote
Old 12-11-2006, 11:05 AM   #2
Nut
Admin

Nut's Avatar

Blog Entries: 14
Nut has a spectacular aura aboutNut has a spectacular aura aboutNut has a spectacular aura about

ผมเคยตอบวิธีคืดราคางานทำภาพ 3d perspective ไปแล้วหลายครั้ง
แค่กระทู้ที่เคยตอบไว้ อยู่ที่บอร์ดเก่า ขอตอบอีกครั้งนะครับเพื่อเป็นไกด์ไลน์ให้น้องๆรุ่นให ม่
เผื่อเป็นประโยชน์กับน้องๆหลายๆคน

จริงๆแล้วราคา 3d perspective เราสามารถตั้งราคาเท่าไหร่ก็ได้ โดยอิงจากราคาที่ี่ตลาดเขาจ้างกัน ซึ่งมีตั้งแต่หลักพัน หลักหมื่น หลักหลายหมื่น หรืออาจจะถึงหลักแสน ขึ้นอยู่กับขนาดโปรเจ็ค จำนวนภาพที่ลูกค้าต้องการ และ คุณภาพ หรือ ฝีมือของผู้ทำ perspective

ผมมีวิธีคิดราคางานโดยแยกเป็น Items ดังนี้

1. ค่าตีความแบบ และค่าทำโมเดล 3D 30%

2. ค่าใส่วัสดุ(material) 5%

3. ค่าจัดแสง (lighting set up) 25%

4. ค่า render 10%

5. ค่า retouch และ ค่า print 30%

หลักในการคิดราคานี้ ให้คิดโดยคิดเสมือนว่า หากเรานำเอางานแต่ละส่วนไปจ้างเพื่อนให้ทำงานให้เรา เพื่อนจะคิดเท่าไหร่ แล้วลองบวกทั้งหมดดู เราจะรู้ว่าราคา perspective ภาพนั้นราคาเท่าไหร่

ยกตัวอย่าง จ้างเพื่อนทำโมเดล เพื่อนคิดเงินเรา 600 บาท
เราสามารถเทียบบัญญัติไตรยางค์ย้อนกลับไปได้ทันที
30 % = 600 บาท
100 % = 600x100 / 30 = 2000 บาท

แปลว่าราคาภาพของเราเท่ากับ 2000 บาท
ลองดูต่อโดยเทียบเปอร์เซนต์ ย้อนกลับไปตามไอเทม

1. ค่าตีความแบบ และค่าทำโมเดล 3D 600 บาท

2. ค่าใส่วัสดุ(material) 100 บาท

3. ค่าจัดแสง (lighting set up) 500 บาท

4. ค่า render 200 บาท

5. ค่า retouch และ ค่า print 600 บาท

ในแต่ละส่วนหากคุณสามารถหาจ้างคนอื่นได้ในราคาเท่านี้ ก็ให้คิดราคากับเจ้าของไปได้เลย

หวังว่าคงเป็นแนวทางได้นะครับ

ปล. ผมไม่เคยจ้างใครทำในแต่ละส่วนเป็นหลักร้อย นะครับ

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.

Last edited by Nut; 13-11-2006 at 11:20 AM. Reason: แก้คำผิดตามที่น้องอ้วนบอก
Nut is offline   Reply With Quote
Old 12-11-2006, 11:47 AM   #3
KKITTI91
Senior Members

KKITTI91's Avatar

KKITTI91 will become famous soon enough

พี่นัท จ้างทำ หลักแสนครับ
ผมยืนยัน นอนยัน และช่วยแก้คำผิดคับ

ในแต่ละหากส่วนคุณสามารถหาจ้างคนอื่นได้ในราคาเท่านี้ ก็ให้คิดราคากับเจ้าของไปได้เลย

เป็น

ในแต่ละส่วนหากคุณสามารถหาจ้างคนอื่นได้ในราคาเท่านี้ ก็ให้คิดราคากับเจ้าของไปได้เลย

อิอิ

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.

KKITTI91 is offline   Reply With Quote
Old 12-11-2006, 08:37 PM   #4
KayneKok
Forum Leader

KayneKok is a jewel in the roughKayneKok is a jewel in the roughKayneKok is a jewel in the roughKayneKok is a jewel in the rough

อยากเสนอให้ปักหมุดกระทู้นี้ครับ เดี๋ยวคงมีถามแบบนี้กันอีกเรื่อยๆ..
KayneKok is offline   Reply With Quote
Old 12-11-2006, 08:43 PM   #5
Nut
Admin

Nut has a spectacular aura aboutNut has a spectacular aura aboutNut has a spectacular aura about

ติดหมุดให้แล้วนะครับ
ขออนุญาต เจ้าของกระทู้แก้ไขหัวข้อ
ไม่รู้ว่าจะรู้ได้ยังไง.. หัวข้อแก้เป็น หลักในการคิดราคาค่าทำ 3D perspective

Nut is offline   Reply With Quote
Old 12-11-2006, 08:47 PM   #6
phol_66
นักเตะขวัญใจแม่ยก

phol_66's Avatar

phol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud ofphol_66 has much to be proud of

Awards Showcase
Thai3dviz Gold Award Thai3dviz Gold Award 
Total Awards: 2

Thumbs up

มีประโยชน์มากครับพี่นัทขออนุญาต +1 ให้พี่นัทนะครับ

D e z i g n 6 6 s t u d i o
c o p y r i g h t 2 0 1 1 b y p h o l t a n a
phol_66 is offline   Reply With Quote
Old 12-11-2006, 08:57 PM   #7
gary_dec33
Guest

ขอบคุณมากครับ อยากทราบมานานแล้วครับ
Old 12-11-2006, 09:54 PM   #8
KayneKok

KayneKok is a jewel in the roughKayneKok is a jewel in the roughKayneKok is a jewel in the roughKayneKok is a jewel in the rough

ขอบคุณพี่นัทด้วยครับ สำหรับแนวความคิดที่เป็นประโยชน์

ว่าแต่... รวดเร็วปานกามนิจหนุ่มจริงๆครับ... เพิ่งถามไปตะกี๊นี้เอง
KayneKok is offline   Reply With Quote
Old 12-11-2006, 11:23 PM   #9
DEJ

DEJ is a splendid one to beholdDEJ is a splendid one to beholdDEJ is a splendid one to beholdDEJ is a splendid one to beholdDEJ is a splendid one to beholdDEJ is a splendid one to beholdDEJ is a splendid one to behold
Send a message via MSN to DEJ

เป็นคำตอบที่เห็นภาพมากที่สุดแล้วนะครับ

น่าจะเป็นคำตอบสุดท้ายในช่วงเวลานี้แล้วนะครับ

ชอบครับ...ชอบมากๆ
DEJ is offline   Reply With Quote
Old 13-11-2006, 12:53 AM   #10
romeo59

romeo59's Avatar

romeo59 is on a distinguished road

ผมพึ่งเข้าใจวันนี้เอง
romeo59 is offline   Reply With Quote
Old 13-11-2006, 03:39 AM   #11
EddO
ทารกกระบี่หุบเขาเร้นรัก
*คนบางอ้อ*

EddO's Avatar

EddO is a splendid one to beholdEddO is a splendid one to beholdEddO is a splendid one to beholdEddO is a splendid one to beholdEddO is a splendid one to beholdEddO is a splendid one to beholdEddO is a splendid one to behold
Send a message via MSN to EddO

ดีจังเลยครับ จะได้มีอะไรอ้างอิงบ้างเวลารับงานเอง ขอบคุณพี่นัทมากครับ

และเว็บถ่ายภาพของผม >>
EddO is offline   Reply With Quote
Old 13-11-2006, 09:51 AM   #12
onmotorway

onmotorway is on a distinguished road

ยกตัวอย่าง จ้างเพื่อนทำโมเดล เพื่อนคิดเงินเรา 600 บาท
เราสามารถเทียบบัญญัติไตรยางค์ย้อนกลับไปได้ทันที
100 % = 600x100 / 30 = 2000 บาท

แปลว่าราคาภาพของเราเท่ากับ 2000 บาท

.................................................. ...........................................
ขอบคุณมากครับ...
แต่สำหรับผม มันไม่มี ราคาอะไรมาเลย ...ของพี่ยังมี 600 มาอ้างอิง...
แบบนี้ต้องทำไงล่ะครับ...ต้องลองไปถามคนอื่นเหรอครับ ว่าถ้าทำจะคิดค่า model เท่าไหร่...( แล้วเอามาเทียบแบบพี่ )
เอาเป็นว่า tive ห้องนอนธรรมดานี่ ยังไงก็ต้อง 2000 up แน่นอนใช่ไหมครับ
.......ถ้าจุกจิกมากไปผมขอโทษนะครับ
onmotorway is offline   Reply With Quote
Old 13-11-2006, 10:03 AM   #13
BLUE BLOOD

BLUE BLOOD's Avatar

BLUE BLOOD will become famous soon enoughBLUE BLOOD will become famous soon enough
Talking

มีประโยชน์ คนที่ทำด้านนี้อยู่ครับ ขอบคุณพี่นัทมากครับ
สาระดี สังคมดี
BLUE BLOOD is offline   Reply With Quote
Old 13-11-2006, 10:12 AM   #14
beachboy

beachboy's Avatar

beachboy is a jewel in the roughbeachboy is a jewel in the roughbeachboy is a jewel in the rough

Quote:
Originally Posted by onmotorway View Post
แต่สำหรับผม มันไม่มี ราคาอะไรมาเลย ...ของพี่ยังมี 600 มาอ้างอิง...
แบบนี้ต้องทำไงล่ะครับ...ต้องลองไปถามคนอื่นเหรอครับ ว่าถ้าทำจะคิดค่า model เท่าไหร่...( แล้วเอามาเทียบแบบพี่ )
เอาเป็นว่า tive ห้องนอนธรรมดานี่ ยังไงก็ต้อง 2000 up แน่นอนใช่ไหมครับ
ขออนุญาต ตอบแทนพี่นัท
ตัวเลขทั้งหมด เป็นตัวเลขสมมติครับ
ถ้าไม่รู้จะถามใคร...ก็ถามตัวเองครับ
ว่าแต่ละ Item ตามที่พี่นัทแยกให้ดูนั่น จะคิดเท่าไหร่
พอมารวมกันแล้ว ถามตัวเองว่าพอใจไหม...สามารถทำงานที่คุณภาพดี และเสร็จตามเวลาในราคาเท่านี้ได้ไหม
แล้วก็เกลี่ยตัวเลขรวมสุดท้าย อีกครั้งหนึ่ง

...
ปล.สงสัยมานานแล้วว่าทำไม kitti แดงดี สีไม่ตก....เพิ่งเข้าใจในกระทู้นี้เอง

Last edited by beachboy; 13-11-2006 at 10:14 AM.
beachboy is offline   Reply With Quote
Old 13-11-2006, 10:18 AM   #15
KayneKok

Quote:
Originally Posted by onmotorway View Post

.................................................. ...........................................
ขอบคุณมากครับ...
.......ถ้าจุกจิกมากไปผมขอโทษนะครับ
การทำธุรกิจอะไรก็ตามแต่ ล้วนมีหลักง่ายๆแบบนี้ครับ

ราคา = ต้นทุน + กำไร

จะหาที่มาของราคาได้... ก็ต้องทราบต้น "ต้นทุน" ของเราในเบื้องต้นก่อน จากนั้นก็ใส่ "กำไร" เข้าไปครับ

คำถามต่อมา "อะไรคือต้นทุนของเราบ้าง" ...

1.ค่าเครื่องมือ อุปกรณ์ที่เราซื้อมาใช้ เช่นคอมพิวเตอร์ ปรินเตอร์ สแกนเนอร์ กล้องดิจิตอล หรือว่าอุปกรณ์ประกอบการทำงานอื่นๆ...

2.ค่าแรง - มีพรบ.กำหนดค่าแรงขั้นต่ำรายวันเอาไว้ ลองเชคดูได้ครับ ส่วนจะตั้งไว้เท่าไหร่ คุณต้องประเมินความสามารถของตัวคุณเองครับ

3.ค่าครองชีพอื่นๆที่เกี่ยวข้อง - มีภาระอะไรบ้างที่อยากให้เงินค่า 3d นี้มาช่วยจุนเจือ ให้คิดเข้าไปด้วยครับ เช่น ค่าผ่อนบ้าน ค่าน้ำไฟ ค่าอาหาร ค่ายาเผื่อป่วย ผ่อนรถ ผ่อนมือถือให้แฟนแฟน... ฮ่า...

จับทั้งหมดมารวมกัน หาร 12 คุณจะได้ "ต้นทุน" แบบเป็นรายเดือนในปีแรก ( 12 เป็นตัวเลขแสดงแผนการทำงานที่เราจะทำงานให้คุ้มทุนใน ปีแรกนะครับ ส่วนถ้าอยากทำให้คุ้มทุนใน สองปี ก็หาร 24 สามปีก็ 36 เรื่อยไปครับตามนี้นะ )..ครับ มันจะเป็นตัวเลขคร่าวๆ เช่น จับทั้งหมดรวมกันแล้วหารออกมาได้ 9,500 บาท (สมมติ) นั่นคือ ถ้าเดือนๆนึงคุณกะทำสัก 5 งาน คุณก็เอาปริมาณตรงนี้ไปหารเฉลี่ยเอาว่าควรจะรับงานที ่

9,500 หาร 5 เท่ากับ 1,900+ (กำไร) ต่องานครับ..

ทีนี้มาว่ากันเรื่อง "กำไร" เป็นสิ่งที่ต้องมีในแง่การทำธุรกิจ... ไม่ต้องเกรงใจครับ เป็นธรรมดามากๆ... ส่วนจะมีมากมีน้อย แล้วแต่คุณตั้งเป้าเอาเอง... เช่น ตั้งกำไรไว้ 20% ของต้นทุน .. จากข้างต้น คุณมีต้นทุน 1,900 บาท ดังนั้นราคาจริงๆต่อชิ้นงานคือ

1,900 + 380 = 2280 บาท (ตัวเลขอ้างอิงสมมติ) ต่อชิ้นงาน และคุณต้องทำงานให้ได้ตามเป้าที่วางไว้ตอนแรก คือ อย่างน้อย 5 ชิ้นงาน ค่าใช้จ่ายตรงนี้ถึงจะ cover กับรายจ่ายที่คุณมีในชีวิตประจำวันคุณได้ครับ...

Last edited by KayneKok; 13-11-2006 at 10:23 AM.
Old 13-11-2006, 10:27 AM   #16
spotlight49

spotlight49's Avatar

spotlight49 is on a distinguished road

ขอบคุณสำหรับความรู้และแนวทางการคิดครับ +1ให้กับ พี่นัท,พี่beachboy,พี่KayneKok ด้วยครับ

spotlight49 is offline   Reply With Quote
Old 13-11-2006, 10:35 AM   #17
the_bastard

the_bastard's Avatar

the_bastard is on a distinguished road

ในที่สุดก็รู้สักที ขอบคุณครับ +1 ให้ทุกท่านครับ
the_bastard is offline   Reply With Quote
Old 13-11-2006, 10:57 AM   #18
onmotorway

Quote:
Originally Posted by beachboy View Post
ขออนุญาต ตอบแทนพี่นัท
ตัวเลขทั้งหมด เป็นตัวเลขสมมติครับ
ถ้าไม่รู้จะถามใคร...ก็ถามตัวเองครับ
ว่าแต่ละ Item ตามที่พี่นัทแยกให้ดูนั่น จะคิดเท่าไหร่
พอมารวมกันแล้ว ถามตัวเองว่าพอใจไหม...สามารถทำงานที่คุณภาพดี และเสร็จตามเวลาในราคาเท่านี้ได้ไหม
แล้วก็เกลี่ยตัวเลขรวมสุดท้าย อีกครั้งหนึ่ง

...
ปล.สงสัยมานานแล้วว่าทำไม kitti แดงดี สีไม่ตก....เพิ่งเข้าใจในกระทู้นี้เอง

.................................................. ..........................................
ขอบคุณทุกท่านที่เสียเวลามาตอบนะครับ
แต่รู้ไหมครับทำไมผมถึงมาถาม...
จากคำตอบที่ได้มาทั้งหมด ไปในทิศทางที่เหมือนกันคือ แล้วแต่จะกำหนด..หรือแล้วแต่ภาระต้นทุนค่าใช้จ่ายของ เรา...
ก็แต่ละคนมันก็ไม่เหมือนกัน ราคาบางคนถึงต่ำมาก แต่ก็เคยเห็นมีกระทู้ไปต่อว่า ( ผมเลยกลัวเป็นแบบนั้น เลยต้องมาถามก่อน )
แต่จากคำตอบ..มีแต่วิธีคิดให้ แต่ไม่มีใครชี้ชัดหรือประมาณได้เลย
ถ้าต้นทุนผมน้อย เวลามาก ผมคิดไม่แพง...ตัวผมพอใจไม่ซีเรียส ก็ไม่เป็นไรใช่ไหมครับ
......ผมเห็นราคา แบบ ACAD ทั่วไปกำหนดไว้เลย เช่น a3 ประมาณ 400-700 ...ตัวเลขแบบนี้ 3d ไม่มีใช่ไหมครับ
onmotorway is offline   Reply With Quote
Old 13-11-2006, 11:13 AM   #19
Labor3D

Labor3D's Avatar

Labor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to beholdLabor3D is a splendid one to behold
Send a message via MSN to Labor3D

......ผมเห็นราคา แบบ ACAD ทั่วไปกำหนดไว้เลย เช่น a3 ประมาณ 400-700 ...ตัวเลขแบบนี้ 3d ไม่มีใช่ไหมครับ

ผมว่ามีครับ แต่ด้วยเหตุผลบางประการทำให้ไม่สามารถบอกกันตรง ๆ ได้
Labor3D is offline   Reply With Quote
Old 13-11-2006, 11:20 AM   #20
onmotorway

Quote:
Originally Posted by Labor3D View Post

ผมว่ามีครับ แต่ด้วยเหตุผลบางประการทำให้ไม่สามารถบอกกันตรง ๆ ได้
.................................................. ................................................
เหรอครับ....เลขแบบนี้ล่ะครับที่ผมอยากรู้..
ถ้าใครพอทราบ ไม่ต้องตอบในนี้ก็ได้นะครับ
puya-prada@hotmail.com
ขอบคุณมากๆครับ
Old 13-11-2006, 11:30 AM   #21
KayneKok

Quote:
มีแต่วิธีคิดให้ แต่ไม่มีใครชี้ชัดหรือประมาณได้เลย
ถ้าต้นทุนผมน้อย เวลามาก ผมคิดไม่แพง...ตัวผมพอใจไม่ซีเรียส ก็ไม่เป็นไรใช่ไหมครับ
เพราะ "ต้นทุน" แต่ละคนไม่เท่ากัน.. และไม่มีทางเท่ากันครับ เลยมีสูตรให้เพื่อที่จะนำไปประยุกต์คร่าวๆ .. เหมือนเรื่องเงินเดือนล่ะครับ แต่ละคนไม่เท่ากัน แต่ละบริษัทก็มีกำลังจ้างแตกต่างกันออกไป สุดท้ายก็อยู่ที่ตกลงกันอยู่ดี...

ไม่มีเลขตายตัวครับ
Old 13-11-2006, 11:49 AM   #22
onmotorway

Quote:
Originally Posted by KayneKok View Post
เพราะ "ต้นทุน" แต่ละคนไม่เท่ากัน.. และไม่มีทางเท่ากันครับ เลยมีสูตรให้เพื่อที่จะนำไปประยุกต์คร่าวๆ .. เหมือนเรื่องเงินเดือนล่ะครับ แต่ละคนไม่เท่ากัน แต่ละบริษัทก็มีกำลังจ้างแตกต่างกันออกไป สุดท้ายก็อยู่ที่ตกลงกันอยู่ดี...

ไม่มีเลขตายตัวครับ
.......................ขอบคุณทุกๆท่านมากๆครับผม
ผมแค่กลัวกำหนดราคาแล้วมันไม่อยู่ในระดับที่ท่านทั้ง หลายรับอยู่น่ะครับ..กลัวโดนต่อว่า..
ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ
Old 13-11-2006, 11:53 AM   #23
beachboy

beachboy's Avatar

beachboy is a jewel in the roughbeachboy is a jewel in the roughbeachboy is a jewel in the rough

Quote:
.................................................. ..........................................
ขอบคุณทุกท่านที่เสียเวลามาตอบนะครับ
แต่รู้ไหมครับทำไมผมถึงมาถาม...
จากคำตอบที่ได้มาทั้งหมด ไปในทิศทางที่เหมือนกันคือ แล้วแต่จะกำหนด..หรือแล้วแต่ภาระต้นทุนค่าใช้จ่ายของ เรา...
ก็แต่ละคนมันก็ไม่เหมือนกัน ราคาบางคนถึงต่ำมาก แต่ก็เคยเห็นมีกระทู้ไปต่อว่า ( ผมเลยกลัวเป็นแบบนั้น เลยต้องมาถามก่อน )
แต่จากคำตอบ..มีแต่วิธีคิดให้ แต่ไม่มีใครชี้ชัดหรือประมาณได้เลย
ความแตกต่างของงาน 3d กับงาน cad ก็คือ
งาน cad เป็นงานที่โอนเอียงไปทาง technic มากกว่า ศิลปะ
ปริมาณงาน และการคิดราคา สามารถมองเห็นเป็นรูปธรรมชัดเจน
ทักษะฝีมือ รวมไปถึงระยะเวลาในการทำงาน สามารถอ้างอิงได้ชัด
งาน 3d จะมีน้ำหนักไปทางศิลปะที่มากกว่า มันเกี่ยวข้องกับความสวยงาม กับเรื่องรสนิยม
การให้คุณค่าราคาของมันจึง มีช่วงให้แปรผันได้กว้างกว่างาน cad เยอะ
เหมือนที่บางครั้งเราไม่เข้าใจว่า ภาพ Abstract สะบัดพู่กันไม่กี่เส้น แต่มีมูลค่ามหาศาล
งานภาพเหมือนเนี้ยบนิ้งบางภาพ กลับไม่มีราคา
....
ส่วนตัวผมเองก็มีราคามาตรฐานอยู่ระดับหนึ่ง..แต่ก็จะ มีการแปรผันได้อีก ขึ้นอยู่กับความพอใจในการตกลงกับลูกค้า
อยากให้คุณตีราคางาน ด้วยตัวคุณเองจะดีที่สุด(ใช้ความเห็นของคุณ KayneKok เป็นแนวทางก็ได้)
แรกๆ อาจต้องลองผิดลองถูกบ้าง
ถ้าลูกค้าจ้างแล้ว ส่งงานมาจัง..จนคุณทำไม่ทันและเหนื่อย over load อาจเป็นไปได้ว่าคุณตั้งราคางานคุณต่ำกว่าคุณค่างานจร ิง
ถ้าลูกค้าจ้างงานเดียวแล้วหาย...หรือจบงานไม่ลง มีปัญหากับการจ่ายเงิน ก็ตั้งข้อสงสัยไว้ส่วนหนึ่งว่า ราคางานคุณแพงกว่าคุณค่างานที่ลูกค้าได้รับ
ค่อยปรับทีละน้อย ทีละงาน จนกว่าจะหาสมดุลเจอ...และเมื่อนั้นคุณก็คงแก่กล้าพอท ี่จะต่อรองกับลูกค้าได้พอสมควร
หลักง่ายๆที่ผมอยากแนะนำ น้องๆมือใหม่ที่เพิ่งเริ่มรับงาน ทุกๆคน
ราคาที่เหมาะสมก็คือ ราคาที่คุณประเมินแล้วว่าสามารถทำงานได้คุณภาพดี และมีความสุขทั้งคนทำงานและคนจ้าง
1.อย่ารับงานในราคาที่ทำแล้วไม่มีความสุขทำไปบ่นไป ต้องลดคุณภาพงานลงเพื่อให้สมกับราคา..ถ้าใครรับงานใน ราคาต่ำได้ ก็ไม่จำเป็นต้องไปถือสา คุณภาพงานจะฟ้องกับราคาเอง
2.อย่าโขก หรือเอาเปรียบลูกค้า ถ้าหวังจะยืนอยู่ในวงการนานๆ ประเภทหวังทำงานเดียวแล้วรวย เห็นคนอื่นได้ราคาดี ก็ขึ้นราคาตัวเองโดยไม่สมดุลกับคุณภาพงานที่ทำได้ ในประเทศไทยตอนนี้คนทำ 3d เป็น เดินชนกันเกลื่อน...แต่คนที่ประสบความสำเร็จจริง ผลงานได้รับงานยอมรับ(และแน่นอนว่ามีค่าตอบแทนที่ดี) มีอยู่แค่หลักสิบครับ
beachboy is offline   Reply With Quote
Old 13-11-2006, 12:00 PM   #24
KayneKok

Quote:
.......................ขอบคุณทุกๆท่านมากๆครับผม
ผมแค่กลัวกำหนดราคาแล้วมันไม่อยู่ในระดับที่ท่านทั้ง หลายรับอยู่น่ะครับ..กลัวโดนต่อว่า..
ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ
ไม่มีใครต่อว่าหรอกครับ ตราบใดที่ตั้งราคาอยู่บนพื้นฐานตามที่ว่ามาจริงๆ เพราะทุกๆคนล้วนมีเหตุผล และความจำเป็นของตัวเอง... และต้องการค่าใช้จ่ายมาเพือเลี้ยงชีพทั้งนั้นครับ...
Old 13-11-2006, 12:00 PM   #25
Nut
Admin

ผมคงไปห้ามหรือไปกำหนดไม่ได้นะครับว่า แต่ละคนควรคิดราคาค่าทำภาพ 3d perspective
เท่าไหร่ เพราะแต่ละคนมีความจำเป็นต่างๆกันไป

แต่อยากให้มองว่าการเขียนตีฟ 1 รูปต้องใช้ความรู้ความสามารถอะไรบ้าง ในการเป็นต้นทุนเพื่อทำงาน

1. สามารถอ่านแบบก่อสร้างได้ แปลว่า อย่างน้อยต้องได้รับการฝึกฝนด้าน สถาปัตย์มาพอสมควร เรียนวิชา ดราฟ คอนสตรัคชั่น คณิตศาสตร์ ฟิสิกส์ การปะเมินราคา ฯลฯ

2. มีความรู้ทางศิลปะ แปลว่า ต้องศึกษา มาตั้งแต่ประวัติศาสตร์ศิลป์ ทฤษฎีสี องค์ประกอบศิลป์ เรียนวาดรูป ลงสี สีน้ำ สีหมึกฯลฯ

3. มีความรู้เรื่องคอมพิวเตอร์ โปรแกรมที่เรียนมันไม่ใช่แค่ 3dsmax เราต้องเรียน photoshop msoffice acdsee autocad ฯลฯ โดยทุกๆโปรแกรมที่เราได้ศึกษามา มีส่วนในการทำงานทั้งสิ้น

4. มีความรู้เรื่อง สังคมศาสตร์ จิตวิทยา การบริหารจัดการธุรกิจ รู้จักทำบัญชี รู้กฎหมาย ฯลฯ เพื่อให้เราประสบตวามสำเร็จในการทำงานกับลูกค้า ได้รับค่าจ้างตรงตามที่เสนอไป

5.อื่นๆ

จริงๆมีมากกว่านี้เยอะครับ เพราะทุกความรู้ความสามารถ ทุกอย่างที่ประกอบเป็นตัวเราขึ้นมานั้น มีเท่าไหร่ต้องใช้ให้หมด เพื่อที่จะประกอบอาชีพเลี้ยงตัวเองด้วยการเขียนภาพ perspective ดังนั้นต้นทุนของทุกคนใกล้เคียงกัน เหลื่อมล้ำกันไม่มาก ของคนรุ่นผมอาจมากกว่านิดหน่อย คือมีต้นทุนประสบการณ์

ลองพิจารณาดูครับ แล้วลองตีค่าออกมาดูว่า
หากเราจะยึดอาชีพนี้เป็นอาชีพหลักในการดำรงชีพ เราควรไหม ที่จะตั้งมาตรฐานของตัวเองให้ใกล้เคียงกับมาตรฐานของ สมาชิกไทยวิซท่านอื่นๆ อย่าไปคิดว่าใครมีต้นทุนมากกว่าเรา หรือมีมาตรฐานสูงกว่าเรา เว็บไทยวิซเราเปิดขึ้นมาเพื่อสร้างมาตรฐานให้กับคนใน วงการนี้ ทำไมเราถึงสอน ถึงแบ่งปันความรู้ ทั้งๆที่เมื่อก่อนคนวงการนี้กั๊กและหวงวิชามาก ก็เพื่อให้ทุกคนได้มีมาตรฐานใกล้เคียงกัน

ไม่อย่างนั้นก็จะมีคนรับงานราคา ห้าร้อยพันนึง ทำให้ลูกค้าดูถูกงานเขียนภาพ 3d perspective ว่าเป็นสิ่งไม่มีค่า

แทนที่เราจะออกมารับงานราคาต่ำๆแล้วอ้างว่าฝีมือไม่ถ ึงขั้น ทำไมไม่ฝึกฝนตัวเองให้มีฝีมือถึงขั้นก่อนค่อยรับงาน เพราะถ้าก้าวเข้ามาในวงการนี้แล้ว เป็นเรื่องธรรมดาที่จะถูกต่อว่าหากเราไปลดมาตรฐานที่ พวกเขาอุตส่าห์สร้างกันขึ้นมาครับ

Old 13-11-2006, 12:02 PM   #26
notty
Moderator

notty's Avatar

notty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud ofnotty has much to be proud of

Thai3dviz Silver Award 
Total Awards: 1

Send a message via MSN to notty

Quote:

ผมไม่เห็นด้วยกับข้อความแบบนี้นะครับ ในกระทู้นี้ก็ให้คำตอบที่ค่อนข้างจะให้คุณนำไปเป็นแน วทางได้แล้ว มีหลายๆท่านมาไกด์แล้วด้วย ที่แน่ๆราคาไมต่ำกว่าพันแน่ๆครับ (พี่นัทก็ได้ไกด์ไปแล้ว) ต่อการทำงาน 1 รูป ลองกลับไปย้อนอ่านดีๆครับแล้วคุณจะได้ราคาเหมาะสม แต่หากยังมีคำถามแบบนี้ที่ยังแสดงความสงสัยอยากได้เล ขที่แน่นอน ลอง pm ไปถามคนอื่นสิครับ หรือไม่ก็ e-mail ไปก็ได้

ส่วนตัวผมคิดราคาแบบเริ่มจากการถามราคาคร่าวๆแบบนี้ล ่ะครับ แล้วก็มาประเมิณความสามารถตัวเอง(ราคาที่ตัวเองไม่เจ ็บตัวด้วย) แล้วก็เสนอราคาไป หรืออาจจะนำงานไปถามสมาชิกท่านอื่นๆ ทาง e-mail หรือ msn ว่างานเราคุณภาพประมาณนี้ควรได้ราคาเท่าไหร่

ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับลูกค้าด้วยนะครับ หากได้ลูกค้าที่เค้าไม่ปฏิเสธราคาของคุณในงานชิ้นแรก (เป็นราคาที่เราพอใจนะ ไม่งั้นอาจจะเกิดการทำไปบ่นไปหงุดหงิดไปครับ)คุณจะยึ ดราคานั้นเป็นมาตรฐานไปก่อนก็ได้ แล้วเมื่อฝีมือพัฒนาแล้วก็ค่อยๆปรับราคาขึ้นตามความส มเหตุสมผล

บางทีการเรียกราคาที่สูงกว่าที่เราตั้งเป้าไว้นิดหน่ อยก็ดีนะครับ(กำไรนั่นเอง แต่อย่าให้มากจนน่าเกลียดล่ะ) และด้วยราคาที่เราเรียกสูงขึ้น ทำให้เรากระตุ้นตัวเองให้หาทางพัฒนาฝีมือ ทำผลงานให้ออกมาดูดีขึ้นสมควรแก่ราคาที่เราเรียกไป ผมว่ามันก็ทำให้เราสามารถพัฒนาได้เร็วขึ้นด้วยนะครับ

notty is offline   Reply With Quote
Old 13-11-2006, 12:10 PM   #27
I-O-DUM
Guest

Quote:
Originally Posted by Nut View Post
แทนที่เราจะออกมารับงานราคาต่ำๆแล้วอ้างว่าฝีมือไม่ถ ึงขั้น ทำไมไม่ฝึกฝนตัวเองให้มีฝีมือถึงขั้นก่อนค่อยรับงาน เพราะถ้าก้าวเข้ามาในวงการนี้แล้ว เป็นเรื่องธรรมดาที่จะถูกต่อว่าหากเราไปลดมาตรฐานที่ พวกเขาอุตส่าห์สร้างกันขึ้นมาครับ
ชอบประโยคนี้ของพี่นัทครับ ผมว่าการรับงานในราคาถูกกว่าปกติมันมีในทุกอาชีพครับ เพราะในโลกนี้ไม่มีสิ่งไหนที่ไม่มีการแข่งขันกัน แต่เมื่อเราเริ่มบางสิ่งบางอย่างหรือกำหนดราคาค่าตัว การทำงานของเราไปแล้ว มันยากมากครับกับการที่จะเพิ่มขึ้นภายหลังแม้ว่าฝีมื อหรือคุณภาพเราจะดีขึ้น เช่น เมื่อคุณรับงานเขียน Perspective ให้บริษัทหนึ่งไปแล้ว ในราคา 1,000 บาท คุณทำไป 1 ปี ฝีมือคุณดีขึ้นมากเห็นได้ชัด แต่คุณจะไปขอเค้าเพิ่มเป็น 2,000 - 3,000 บาท ผมคิดว่า เค้าจะไม่เพิ่ม (อาจเพิ่มไม่มากหรือเริ่มมีอคติกับคุณ) หรือดีไม่ดีเค้าก็ไปจ้างคนอื่นที่ราคาต่ำกว่าแทนเลย เพราะเค้าคิดว่าคุณทำราคานี้มาได้แล้วในคุณภาพที่เค้ ารับได้ มาเพิ่มราคากับเค้าแสดงว่าคุณอยากได้กำไรเพิ่ม ทั้งๆที่จริงๆแล้ว งานเราคุณภาพดีขึ้นตังหาก...แต่เค้าอาจไม่สนใจตรงนี้ นักครับ...บางทีอย่าตีค่าตัวเองต่ำไปเพราะความเกรงใจ ครับ
Old 13-11-2006, 01:04 PM   #28
phoenix

phoenix's Avatar

phoenix is on a distinguished road

Quote:
Originally Posted by Labor3D View Post

เออ..........มันไม่มีหรอกครับไอ้ราคาตายตัว เพราะว่า ต้นทุน+ฝีมือ+ค่าใช้จ่าย แต่ละคนมันไม่เท่ากัน................ถ้าเท่ากันก็คง จะแย่แล้วหล่ะครับท่าน!!!!!!!!!

phoenix is offline   Reply With Quote
Old 13-11-2006, 01:30 PM   #29
Q Q
Guest

ที่ Cad มันต้องมีราคาประมาณตายตัวไว้เพราะว่า มันตีราคายากกว่า 3d นะ
บ้าน 1 หลัง รูปขยายประตูอาจจะทำง่าย แต่ มาแบบรูปด้านอาจจะเขียนนาน ถ้าจะตีราคาแยกย่อยก็คงเป็นเรื่องยุ่งน่าดู เช่นเวลาคิดราคา
(ตัวเลขสมมติ)
1 รูปด้านทิศเหนือ 500 บาทเพราะง่ายหน่อยเห็นด้านเดียว
2 รูปด้านทิศตะวันออก 700 บาท เพราะ เห็นสวนด้วยเขียนยาก
3 รูปด้าน....
4 ผังประปา 300
5 ไฟ 450
6
7
8

ถ้าสมมติว่าบ้านหลังนึงต้องใช้ซัก 50 แผ่น ปริ๊นท์ แค่นั่งตีราคาก็คงหมดไปหลายวันแล้ว
ก็เลยใช้วิธีถัวๆ กันไปมากกว่า ว่าเอา A4 ต่อแผ่นกี่บาท A3 ต่อแผ่นกี่บาท ถ้าเป็นลายหลุยส์พร้อยๆ ต่อแผ่นกี่บาท แล้วก็คูณกันไปเลย 1 job

แต่ 3d นี่มันมาตรฐานงานต่อ 1 ชิ้นมันกว้างกว่ามาก
1. ห้องโถงโรงแรม เห็นฝรั่งเดินกันว่อน เห็นโคมไฟระย้า และบังคับให้เห็นทะลุประตูหลังเป็นสระน้ำ ต้องเห็นคนกะลังเล่นน้ำอยู่
2. ห้องน้ำ ขอดูโฟกัสอ่างอาบน้ำ 1 อัน

คุณว่างานไหน ควรจะราคาสูงกว่ากัน แน่นอนครับ ถ้าเป็น cad มันสามารถแยกราคาได้เองอยู่แล้ว สมมติว่าผมรับงานcad ค่าตัวอยู่ที่ แผ่นละ 500
จากข้อ 1
a งานขยายเก้าอี้
b งานขยายเคาท์เตอร์
c งานขยายโคมไฟ
d 9ล9
e
f

สมมติมีทั้งสิ้น 20 แผ่น ผมก็คิดค่าดราฟไป 10000 บาท

จากข้อ 2
a งานผัง
b งานสุขภัณท์
c งานเดินท่อ
d แบบขยายรูปตัด

สมมติผมมีแค่ 4 แผ่น ผมก็คิดราคาไป 2000 บาท
แต่ในกรณีที่เป็น 3d ข้อ 1 และข้อ 2 มันก็คือ 1 ภาพเท่ากัน
ถ้าถามว่ารับ 1 ภาพมันเท่าไหร่มันตอบยาก ตามที่ยกตัวอย่างมา โจทย์แต่ละคนไม่เท่ากันและก็ลูกค้าไม่เหมือนกัน

สมมติว่าผมรับตีปห้องรับแขก บ้านหลังหนึ่ง รูปละ 5000 บาท กับเจ้าของบ้าน

ใน ขณะ ที่ผมไปรับตีปห้องรับแขกจากออฟฟิศแห่งหนึ่ง ผมต้องคิด รูปละ 7000 บาทเพราะถือเป็นค่าโอกาส

ในขณะ ที่ผมไปรับตีปห้องรับแขกจากเพื่อนสนิท ผมต้องคิดรูปละ 2000 บาท เพราะถือเป็นเพื่อนกัน

ในขณะที่ ผมรับงานจากนายหน้า ผมต้องคิดเขารูปละ 4000 บาทเพื่อให้เขาไปขายได้ 5000 แล้วได้ค่านายหน้าไป 1000

นี่คือสาเหตุที่ตอบกันลำบากสาเหตุนึงครับ วิธีคิดราคาที่ถูกต้องที่สุดคือ ลองทำดูเรื่อยๆ ครับ ถ้ารับถูกไปเงินไม่พอใช้ เดี๋ยวก็ขึ้นราคาเองแหละครับ หรือถ้าคิดแพงไปเมื่อเทียบกับฝีมือ ก็ไม่มีลูกค้า สุดท้ายก็ลดค่าตัว เรื่องก็มีอยู่แค่นี้
Old 13-11-2006, 01:31 PM   #30
Liquor

Liquor's Avatar

Liquor is a splendid one to beholdLiquor is a splendid one to beholdLiquor is a splendid one to beholdLiquor is a splendid one to beholdLiquor is a splendid one to beholdLiquor is a splendid one to beholdLiquor is a splendid one to behold

Thai3dviz Silver Award 
Total Awards: 1

QQ ตอบได้ดีมากลูก

Liquor is offline   Reply With Quote

Thread Tools
Display Modes

Posting Rules