Thai3Dviz  

Go Back   Thai3Dviz > THVIZ Talk > ร้านกาแฟ (Coffee shop)

ร้านกาแฟ (Coffee shop) พูดคุย ถกปัญหา ความคิดเห็นเกี่ยวกับวงการ3D,วงการสถาปัตย์ และอินทีเรีย โพสภาพโชว์ขั้นตอนการก่อสร้างจริง

Share Thread Tools Display Modes
Old 19-11-2006, 01:26 PM   #1
lomo
สมาชิกไทยวิซ

lomo's Avatar

lomo is on a distinguished road
Default laptop กับ 3d

pentium m 1.8
ATi x700 128 mb
ram 512
80 G
เพียงพอไหมครับ??
คือกำลังอยากเพิ่ม แรมด้วย จะคุ้มไหม??
lomo is offline  

Reply With Quote
Old 19-11-2006, 01:49 PM   #2
Nut
Admin

Nut's Avatar

Blog Entries: 14
Nut has a spectacular aura aboutNut has a spectacular aura aboutNut has a spectacular aura about

ถ้ามั่นใจว่าจะใช้ laptop ทำงานก็ควรอัพแรมเป็นสัก 1 GB

เมื่อก่อนผมก็คิดว่าอาจมีโอกาสได้ใช้ laptop ทำงานนะครับ แต่เอาเข้าจริงๆปรากฏว่า แทบไม่ได้ใช้เลยครับ ใช้ desktop ดีที่สุด

laptop เอาไว้ไปพรีเซนต์งานอย่างเดียว

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.
Nut is offline   Reply With Quote
Old 19-11-2006, 02:00 PM   #3
KKITTI91
Senior Members

KKITTI91's Avatar

KKITTI91 will become famous soon enough

เห็นด้วยกะพี่นัทคับ

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.

KKITTI91 is offline   Reply With Quote
Old 19-11-2006, 02:47 PM   #4
jomyut

jomyut's Avatar

jomyut is a name known to alljomyut is a name known to alljomyut is a name known to alljomyut is a name known to alljomyut is a name known to alljomyut is a name known to all
Send a message via MSN to jomyut

ตอนนี้ผมติดแลปท็อปมากครับ ไม่รู้ทำไมไม่ใช้พีซี ใช้แค่ตอนเรนเดอร์
ถ้าอยากใช้จริงผมว่าอัดแรมไปสองกิ๊กเลยครับ ชดเชยซีพียูที่น้อยกว่าพีซี ผมก็อัดสองกิ๊กครับ ประมาณหกพันก็ได้แล้วครับ

jomyut is offline   Reply With Quote
Old 19-11-2006, 03:16 PM   #5
nuch
นางมารไทยวิซ

nuch's Avatar

nuch is on a distinguished road
Send a message via Skype™ to nuch

เห็นด้วยว่าให้เพิ่มแรมค่ะ

ว่าแต่ใช้ 3D ตัวไหนล่ะคะ? เช็คการ์ดจอหน่อยก็ดีนะคะ
Maya ในส่วน particle ที่เป็น hardware render จะมีปัญหากับการ์ดจอมากสุดเลยค่ะ เช็คผลการทดสอบได้ที่เวป autodesk ค่ะ

nuch is offline   Reply With Quote
Old 19-11-2006, 05:47 PM   #6
lomo

lomo's Avatar

lomo is on a distinguished road

เนี่ยผมลองดูๆ spec pc ที่อยากได้มา ประมานนี้ครับ
AMD X2 3800=6590
Mainboard MSN SLi platinum=5470
VGA powercolor x1600pro=4810
ram 1 G.=5000
HD 250 G.
จะดีไม๊ครับ
lomo is offline   Reply With Quote
Old 19-11-2006, 07:49 PM   #7
KayneKok
Forum Leader

KayneKok is a jewel in the roughKayneKok is a jewel in the roughKayneKok is a jewel in the roughKayneKok is a jewel in the rough

ก่อนจะบอกว่าดีหรือไม่... ผมมีคำถามก่อนนิดหน่อยครับ

1.มีความต้องการ laptop ที่เอาไป "ทำงาน" จริงๆนอกสถานที่บ่อยมากน้อยแค่ไหนครับ... ไม่นับว่าเอาไปเล่น msn ในร้านกาแฟนะ..?

2.เรื่องแบตเตอรี่ .. คุณทราบหรือไม่ว่า จะต้องเปลี่ยนทุกๆปี หรือกว่านั้น และครั้งละไม่ต่ำกว่า 2000 บาท (เท่าที่เคยเปลี่ยนมา ผมโดนไป 6500 บาท) ตลอดอายุการใช้งาน เพราะมันเป็นเซลที่มีแต่เสื่อมสภาพครับ... คุณรับได้กับค่าใช้จ่ายตรงนี้มากน้อยแค่ไหน?

3.ถ้าจะทำงาน 3d จริงๆจังๆ บนเครื่อง laptop จริงๆเนี่ย... แบตจะหมดเร็วกว่าที่ผู้ผลิตเคลมไว้เยอะเลยครับ... เวลาทำจริงๆอาจจะต้องเสียบปลั๊กทำงานตลอดเวลา เพราะ cpu จะรันได้ไม่ 100% ถ้าถอดปลั๊กเวลาทำงานบนแบตเตอรี่... ดังนั้นข้อแม้อีกอย่างตรงนี้คือ คุณจะทำงานที ต้อง "หาปลั๊ก" มาเสียบตลอดเวลาครับ... มันดูลำบากลำบนใจชีวิตจริงเหมือนกันนะ.... ตรงนี้... รับได้มากน้อยแค่ไหนครับ?

4.การมี laptop เป็นของตัวเอง... ไม่ได้หมายความว่าคุณทำงาน "ที่ไหนก็ได้" เพียงอย่างเดียว... หากแต่มันจะแอบพ่วงมาด้วยทำงาน "เมื่อไหร่ก็ได้... " ... ซึ่งถ้าไม่ระวังให้ดีแล้ว มีโอกาสหอบงานกลับมาทำที่บ้าน หรือแม้แต่หอบงานไปทำตอนพักร้อนกับแฟนสาว... หรือในชีวิตส่วนตัวช่วงอื่นๆ.... คุณคิดเห็นอย่างไรกับตรงนี้ครับ?

ลองค่อยๆคิด และตัดสินใจดีๆครับ
KayneKok is offline   Reply With Quote
Old 15-04-2007, 02:51 AM   #8
along the way

along the way's Avatar

along the way is on a distinguished road

จริงสุดๆ ค่ะ ต้องโดนโทรตามตอนไปเที่ยวในวันหยุดยาว เพื่อเอางาน เพราะมีโน๊ตบุค นี่แหละค่ะ โดนมาแล้ว และมีเวลาในการทำงานนั้นจำกัดแค่ 2 ชั่วโมงเพราะหาที่เสียบปลั๊กไม่ได้ ต้องใช้แบตที่มีอายุการใช้งานแค่นั้นจริงๆ
along the way is offline   Reply With Quote
Old 15-04-2007, 12:54 PM   #9
Sad_man
Guest

อีกอย่าง เคยคิดจะหอบโน๊คบุ๊คไปไหนด้วย ไม่เคยคิดเลยว่า โน๊คบุ๊คมันจะหนักมากขนาดนี้ จอ15.4 น้ำหนัก3.8 กิโล กระเป๋าใส่ใบหนาเตอะ พ่วงด้วยอุปกรณ์สารพัด รั้งไหล่มากๆ แต่ข้อดีคือ ถ้าอยู่บ้าน เอาไปนั่งทำงานตรงไหนก้อได้
  Reply With Quote

Thread Tools
Display Modes

Posting Rules